`

Jump to content

พรีวิว ซัมซุง เอจแอลอีดี บีเจ็ดพัน 55 นิ้ว

80 replies to this topic

#61 lek

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 19 August 2009 - 11:49 AM

QUOTE (tekkenman @ Aug 19 2009, 11:19 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่มีแผ่นเลยครับ เกมกีฬาทุกชนิด yoyo_04.gif

ผมลองแล้วครับ ลูกค้าท่านนึงเค๊าขอลองเกมFifa09เลย สงสัยจะเตรียมการบ้านข้อเดียวกันมา
ผมเล่นพยายามส่งลูกไห้เร็วที่สุด ภาพที่เห็นลื่นไหลปกติไม่มีอาการนินจาไห้เห็นครับ แต่คุณลูกค้าผมเค๊าบอกหน่วงหน่อยๆ yoyo_65.gif สายตาผมแย่หรือคุณลูกค้าฟันธงก่อนไม่รู้ครับ

#62 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 19 August 2009 - 11:53 AM

ต้องเปิดโหมดเกมครับคุณเล็ก

แต่ผลที่ได้คือ - ภาพดร๊อปลงคือ ไม่ลื่น หยักกว่าเดิม เพราะมันจะปรับสองโหมดนี้ไม่ได้เลยถ้าเปิดโหมดเกม คือ โมชั่นพลัส ( ทำให้เกมลื่นกว่าเดิม ) และ ลบรอยหยักของขอบ ( ทำให้เกมดูคมกว่าเดิมมาก ) แต่ก็ยังสวยกว่า แอลซีดี ทั่ว ๆ ไปอยู่ดี

#63 sadmovie

พระเจ้าไม่ได้สร้างมนุษย์ มนุษย์ต่างหากที่สร้าง พระเจ้า

Posted 20 August 2009 - 01:01 AM

QUOTE (lek @ Aug 19 2009, 11:49 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมลองแล้วครับ ลูกค้าท่านนึงเค๊าขอลองเกมFifa09เลย สงสัยจะเตรียมการบ้านข้อเดียวกันมา
ผมเล่นพยายามส่งลูกไห้เร็วที่สุด ภาพที่เห็นลื่นไหลปกติไม่มีอาการนินจาไห้เห็นครับ แต่คุณลูกค้าผมเค๊าบอกหน่วงหน่อยๆ yoyo_65.gif สายตาผมแย่หรือคุณลูกค้าฟันธงก่อนไม่รู้ครับ

คุณ Lek ครับ สรุปว่าตัว LED TV นี้ ถ้าเล่นเกมส์ ฟุตบอล อย่าง winning และ Fifa ไม่เห็น ghost เลยใช่มั๊ยครับ

จริงอยากให้คุณ tekkenman ทดสอบให้ดู แต่เสียดายที่ไม่มีแผ่น

#64 lektuy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 20 August 2009 - 07:20 AM

เคยดุรีวิวรุ่นนี้จากเวปนอก เขาบอกว่า video processor รุ่นนี้เข้าขั้นยอดเยี่ยมเลยหละครับ เลยมี่ส่วนทำให้ภาพออกมาได้ดีกว่า lcd ทั่วไป

#65 lek

Posted 20 August 2009 - 08:51 AM

QUOTE (sadmovie @ Aug 20 2009, 01:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ Lek ครับ สรุปว่าตัว LED TV นี้ ถ้าเล่นเกมส์ ฟุตบอล อย่าง winning และ Fifa ไม่เห็น ghost เลยใช่มั๊ยครับ

จริงอยากให้คุณ tekkenman ทดสอบให้ดู แต่เสียดายที่ไม่มีแผ่น

ผมบอกตรงๆครับ ผมไม่เห็นครับ แต่ยอมรับความจริง สายตาผมมันชาวบ้านครับฟันธงไม่ได้ ใครอยากลองมาลองบ้านผมไหมครับ

#66 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 20 August 2009 - 09:10 AM

QUOTE (lek @ Aug 20 2009, 08:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมบอกตรงๆครับ ผมไม่เห็นครับ แต่ยอมรับความจริง สายตาผมมันชาวบ้านครับฟันธงไม่ได้ ใครอยากลองมาลองบ้านผมไหมครับ

เริ่มแล้ว yoyo_30.gif

อัพเฟิร์มแวร์ตัวนี้ง่ายสุด ๆ ไปเลย เสียบใส่เปิดเข้าไปมันก็หาให้เองเลย ยอดเยี่ยมตรงที่มีคำเตือนอะไรบอกทุกอย่างเป็นภาษาไทยเต็มรูปแบบนี่สิ สุดยอดจริง ๆ ให้ตายเหอะ yoyo_24.gif

#67 persie

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 20 August 2009 - 09:41 AM

QUOTE (lek @ Aug 20 2009, 08:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมไปอ่านที่กระทู้ร้านคุณเล็ก เห็นเปิดรับตัวนี้อีกครั้งใช่มะ
ครั้งที่แล้วแทบจะเอาของที่บ้านไปจำนำไปซื้อ อย่าอหลอกไห้ความหวังผมอีกนะ yoyo_37.gif

#68 pokojung

โปโกะจังหล่อขั้นเทพ

Posted 20 August 2009 - 10:42 AM

บ้านอยู่ไหนครับ เพื่อวันไหนว่าจะได้แวะไปลอง อิอิ yoyo_24.gif

#69 aordy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 22 August 2009 - 11:25 AM

ภาพสวยมากจริง ๆ เลยท่าน

แล้ว wireless lan หล่ะครับ ได้ผลเป็นไงบ้าง ลองแล้วหรือยัง (หรือว่าต้องเป็น option อะไรเพิ่มอีกหรือเปล่า)

#70 tekkenman

เซียนเกม

Posted 22 August 2009 - 12:19 PM

QUOTE (หนุน @ Aug 22 2009, 11:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ภาพสวยมากจริง ๆ เลยท่าน

แล้ว wireless lan หล่ะครับ ได้ผลเป็นไงบ้าง ลองแล้วหรือยัง (หรือว่าต้องเป็น option อะไรเพิ่มอีกหรือเปล่า)

ผมไม่มีของลองน่ะครับไม่ว่าจะโน้ตบุ๊ครึว่าอย่างอื่น คาดว่าคงหมายถึงเอาตัวไวเลสมาต่อเสริมได้น่ะครับ เพราะหาสัญญาณแล้วไม่เจอ คงต้องต่ออุปกรณ์เพิ่มเอาน่ะครับ แบบว่ารองรับแต่ต้องซื้อไวเลสเพิ่มเอา yoyo_67.gif

#71 tomm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 26 August 2009 - 11:45 AM

โอ้วว๊าก เห็นภาพจากเกมส์แล้ว มันๆ สวรรค์บนดินดีๆนี่เอง yoyo_24.gif
หน้ามืดอีกแล้วตรู แล้วถ้าแบบนี้ซัก42หรือ46นิ้ว ราคาซักเท่าไหร่หรอครับ
ถ้าซื้อจากคุณ lek อ่ะครับ

#72 tekkenman

เซียนเกม

Posted 26 August 2009 - 12:20 PM

QUOTE (tomm @ Aug 26 2009, 11:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้วว๊าก เห็นภาพจากเกมส์แล้ว มันๆ สวรรค์บนดินดีๆนี่เอง yoyo_24.gif
หน้ามืดอีกแล้วตรู แล้วถ้าแบบนี้ซัก42หรือ46นิ้ว ราคาซักเท่าไหร่หรอครับ
ถ้าซื้อจากคุณ lek อ่ะครับ

ลองถามคุณเล็กเลยครับ พีเอ็มหาเค้าไม่ก็ห้องพ่อค้าแหล่ะ yoyo_67.gif

แต่ภาพการเคลื่อนไหวนี่สุด ๆ เลยนะครับ เห็นแล้วต้องอ้าปากค้างกันเลยทีเดียว yoyo_24.gif

#73 miijii

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Interests:PS3

Posted 29 August 2009 - 05:13 AM

สวยจัง ตังยังไม่ถึง ตอนนี้ใช้แค่ บราเวีย 19 นิ้วเอง

#74 dewmeister2

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 30 August 2009 - 07:57 PM

พอรู้ไหมครับว่า 46 และ 55 นิ้วตัว B8000 ราคาเท่าไหร่ตอนนี้ แล้วนอกจาก 200/240Hz มรอะไรที่เหนือกว่าตัวนี้บ้าง ชอบ body ตัว B8000 มากๆ

#75 tekkenman

เซียนเกม

Posted 31 August 2009 - 11:42 AM

QUOTE (dewmeister2 @ Aug 30 2009, 07:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พอรู้ไหมครับว่า 46 และ 55 นิ้วตัว B8000 ราคาเท่าไหร่ตอนนี้ แล้วนอกจาก 200/240Hz มรอะไรที่เหนือกว่าตัวนี้บ้าง ชอบ body ตัว B8000 มากๆ

ต่างกันแค่เฮิร์ทกันรูปทรงครับ

#76 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 31 August 2009 - 02:55 PM

QUOTE (sadmovie @ Aug 20 2009, 01:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมไม่ได้ลองกับ winning/fifa นะ
แต่ลองกับ rockman/mario เลย (เล่นผ่าน emu)
สรุปว่าไม่เห็น ghost นะครับ
มาริโอ้วิ่งเร็วๆก็ไม่มี ghost

เชื่อว่า winning/fifa จะไม่มี ghost

แต่เรื่องหน่วงนี่น่าจะเป็นเหมือนกันแหละครับ
ถ้าเปิด Game Mode หรือ set ชื่อให้เป็น PC Mode (ต้องใช้กับช่อง HDMI/DVI) น่าจะลดอาการหน่วงได้มาก
แต่ภาพจะไม่เทพโอเวอร์เหมือนปกติ

#77 lek

Posted 31 August 2009 - 04:00 PM

เมื่อคืนลองต่อจากPC ภาพที่ได้คมกริบเลยครับ
อีกจุดที่ผมงงมากคือ ถ้าภาพที่เป็นสีดำสนิทขึ้นเต็มจอเมื่อไหร่ แสงจากทีวีจากที่เห็นหมอกนิดๆ มันจะตัดเป็นสีดำสนิทเลยครับ แต่มันดำมาก ดำเกินไปจนผมแยกไม่ออกเลยครับว่าทีวีมันเปิดหรือปิด

#78 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 31 August 2009 - 04:13 PM

QUOTE (lek @ Aug 31 2009, 04:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เมื่อคืนลองต่อจากPC ภาพที่ได้คมกริบเลยครับ
อีกจุดที่ผมงงมากคือ ถ้าภาพที่เป็นสีดำสนิทขึ้นเต็มจอเมื่อไหร่ แสงจากทีวีจากที่เห็นหมอกนิดๆ มันจะตัดเป็นสีดำสนิทเลยครับ แต่มันดำมาก ดำเกินไปจนผมแยกไม่ออกเลยครับว่าทีวีมันเปิดหรือปิด

เป็นอาการปกติ ที่ไม่ปกติครับ
คือมันจะเป็นคล้ายๆ dynamic contrast แต่มันจะปิดไม่ได้ครับ ผมลองทุกวิธีแล้ว
อาการคือ พอภาพส่วนใหญ่มันมืด มันจะ dim backlight จนมืดทั้งจอเลย
ผมลองกับ series 8 (ไม่ใช่ของผม) กับให้คุณตู่ลองกับ series 7 ผลคือเหมือนกัน
สอบถามกับคุณเจ ก็เจอเหมือนๆกัน

แต่ที่แปลกคือช่อง component มันไม่เป็นนะ
คุณ lek ถ้าพอมี connection ลองคุยกับ technician ของ Samsung ดูดีไหมครับ
ว่าพอมีวิธีที่จะปิดการ dim แบบนี้ได้ไหม
มันเป็น bug หรืออะไร? ทำไมช่อง component ช่องเดียวที่ปิดได้

#79 tekkenman

เซียนเกม

Posted 31 August 2009 - 05:22 PM

QUOTE (Burm @ Aug 31 2009, 04:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นอาการปกติ ที่ไม่ปกติครับ
คือมันจะเป็นคล้ายๆ dynamic contrast แต่มันจะปิดไม่ได้ครับ ผมลองทุกวิธีแล้ว
อาการคือ พอภาพส่วนใหญ่มันมืด มันจะ dim backlight จนมืดทั้งจอเลย
ผมลองกับ series 8 (ไม่ใช่ของผม) กับให้คุณตู่ลองกับ series 7 ผลคือเหมือนกัน
สอบถามกับคุณเจ ก็เจอเหมือนๆกัน

แต่ที่แปลกคือช่อง component มันไม่เป็นนะ
คุณ lek ถ้าพอมี connection ลองคุยกับ technician ของ Samsung ดูดีไหมครับ
ว่าพอมีวิธีที่จะปิดการ dim แบบนี้ได้ไหม
มันเป็น bug หรืออะไร? ทำไมช่อง component ช่องเดียวที่ปิดได้

เออ ... ผมอัพเฟิร์มแวร์แล้วก็ยังเป็นนะครับ ปู่ เฟิร์มแวร์วันที่ 6 หรือ 8 ของเดือนนี้นี่แหล่ะ ... แต่ผมชอบมากเลยนะ ชอบตอนมันดำสนิทเหมือนปิดจอนี่แหล่ะ .. ดำโคตร .... แต่แสงอย่างที่ปู่ว่ามาก็เข้าใจครับ มันจะไม่สว่างเป็นสีขาว ( ตัวหนังสือหรือโลโก้อะไรต่าง ๆ ในฉากมืดดำ ) คาดว่าถ้าเป็นอยู่คงมีเฟิร์มแวร์มาแก้ไขแน่ครับปู่

#80 ไข่ต้ม

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 31 August 2009 - 06:02 PM

QUOTE (tekkenman @ Aug 31 2009, 05:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เออ ... ผมอัพเฟิร์มแวร์แล้วก็ยังเป็นนะครับ ปู่ เฟิร์มแวร์วันที่ 6 หรือ 8 ของเดือนนี้นี่แหล่ะ ... แต่ผมชอบมากเลยนะ ชอบตอนมันดำสนิทเหมือนปิดจอนี่แหล่ะ .. ดำโคตร .... แต่แสงอย่างที่ปู่ว่ามาก็เข้าใจครับ มันจะไม่สว่างเป็นสีขาว ( ตัวหนังสือหรือโลโก้อะไรต่าง ๆ ในฉากมืดดำ ) คาดว่าถ้าเป็นอยู่คงมีเฟิร์มแวร์มาแก้ไขแน่ครับปู่

เหตุผลที่ต้องทำ Local Dimming รอของมาก่อนนะจะโทรไปบิวด์ ตอนนี้รอดู Sony เปิดตัวรุ่นใหม่ที่งาน IFA 2009 น่าจะมีอะไรดีๆให้ดู