`

Jump to content

[[ HELP ME ]] เซลล์ทีวี VERSUS เซลล์คอนโด... รบกวนเพื่อนตอบคำถามบวบดิบหน่อยครับ

107 replies to this topic

#61 Fat Evil

Walk With Me In Hell

• High Royal Executive Members

Posted 04 June 2009 - 07:50 AM

ชี้แจง ทำไมประธานถึงถีบ บารเวีย ราคา 56000 ลงกับพื้นถึงกับจอแตก หลายๆคนคงคิดว่า พาสม่า จอ burn ได้กลับกัน lcd หลอดแบล็คไลท์ ก็เสื่อมก่อนอายุการใช้งานจิงเช่นกัน ซึ่งประธานเจอมากับตัว ประธานเป็นคนที่เปิด tv ทั้งวันจิงๆ และค่าเปลี่ยนแพงเอาการ ประท่านเลย หันมามอง พาสม่าแทนโดย พานามีประกันให้ถึง 2 ปี ในความเป็นไปได้ มันก็เหมือนกันทั้ง 2 อย่าง มีดีก็มีเสีย ดังนั้นประท่านจิงไม่รอช้า ที่จะมองสิ้่งใหม่ และก็ไม่ผิดหวังจิงๆ จนตอนนี้ประธานก็ยังไม่คิดจะกลับไปเล่น lcd แต่ตอนนี้มันมนถูกลงมาเยอะก็น่าเล่นอยู่ แต่พอไปดูจิงๆไอ้ที่ขายกันทั่วๆไปกลับไม่เข้าตา พอเข้าตา มันก็ไปทาง sony ซึ่งมันแพงมหาโหด นั่นเอง การ burn คือการเปิดภาพสีจัดๆค้างไว้นานๆ เช่น สี ขาวตัดกับดำ พอ เปลี่ยนเป็นสีอื่น ส่วนที่สว่างยังคงอยู่ ถ้าทิ้งไว้นานมากๆ มันจะค้างตลอดไป ซึ่งคงใช้เวลา ประมาณ 30 ขึ้นนาทีขึ้นไปกว่าจะไหม้ ถ้าหากไม่เปิดภาพนิ่งข้างไว้นานๆก็จะไม่มีปัญหาเรื่องนี้ ซึ่งจอประธานทำการ burn อย่างหนัก จนตอนนี้อาการภาพค้างจะขึ้นเพียงไม่กี่นาทีก็จางหายไปอย่างเร็ว ลองเอาไปเป็นตัวเลือกดูถ้าไม่กลัวค่าไฟแพง ส่วนความร้อน มันอุ่นๆ เท่านั้นไม่ถึงกับร้อนอย่างที่พีคังแจ้งมา yoyo_67.gif

#62 mm3

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 04 June 2009 - 09:36 AM

QUOTE (9th TEARDROP @ Jun 4 2009, 01:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่ะ... ยังงี้ 40 กับ 32 ก็ต่างกันไม่มากใช่ปะครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ต่างกันเยอะครับ คือผมพยายามจะบอกว่า คนเราปกติจะนึกว่า 40 กับ 42 ต่างกันแค่ 2 นิ้ว หรือ 5% มันก็นิดเดียว เลยไม่ได้สนใจกัน แต่ความจริงแล้วมันต่างกันถึง 10% ในแง่พื้นที่ แอลจีเคยพยายามโฆษณาให้ความรู้ตรงนี้เหมือนกัน แต่แอลจีมันติดไว้ว่ามันต่างกัน 12-15% ผมก็ไม่แน่ใจว่าเขาคำนวณยังไง

ถ้าเทียบ 32 กับ 40 นิ้ว จะเหมือนต่างกันแค่ 20% (40-32=8, 8/40=20%) แต่

32 นิ้วจะมีพื้นที่ 512 ตร.นิ้ว
40 นิ้วจะมีพื้นที่ 800 ตร.นิ้ว

พื้นที่จะต่างกันถึง 36% (800-512=288, 288/800=36%)

เพราะฉะนั้น เวลาเทียบราคาระหว่างจอ 40 กับ 42 ควรจะเพิ่มราคาเข้าไปอีก 10% สำหรับจอ 40 ถึงจะเทียบกันได้ครับ

ส่วนเรื่องบอกว่าจอพลาสม่าไม่เบิร์น ผมว่าต้องบอกว่าจอพลาสมาที่มีคุณภาพ และเป็นรุ่นใหม่ๆ หน่อย ไม่เบิร์นมากกว่า

ยี่ห้อดี แต่รุ่นเก่า หรือ รุ่นถูก มีสิทธิ์เบิร์นได้
รุ่นใหม่ แต่ยี่ห้อกากๆ ก็มีโอกาสเบิร์นสูง แม้แต่ของค่ายเกาหลีก็มีคนเคยรายงานเรื่องเบิร์นเหมือนกัน ของยี่ห้อดังฝั่งญี่ปุ่นอาจจะปลอดภัยกว่า

#63 yongyee

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 04 June 2009 - 10:37 AM

ของอย่างนี้ ก่อนซื้อต้องไปดูภาพจริงให้เห็นกับตาอะครับ

บางคนอาจชอบแบบ LCD บางคนอาจชอบแบบ PLASMA

ผู้ชายหลายคนมองผู้หญิงคนเดียวกันยังบอกไม่เหมือนกันเลย

คุณหยาดดูทีวีตัวจริงให้เหมือนดูผู้หญิงก็น่าจะรู้ว่าจะซื้อ LCD หรือ PLASMA ว่างั้นมั้ย yoyo_29.gif

#64 mm3

เซียนเกม

Posted 04 June 2009 - 11:27 AM

พลาสม่าจะเสียเปรียบ LCD มาก เวลาไปดูที่ห้าง เพราะมันไม่ค่อยสู้แสง LCD จะดูภาพสดใสกว่ามาก ในขณะที่พลาสม่าส่วนใหญ่พอวางใกล้ๆ จะดูสีทึมๆ หม่นๆ กว่า แต่ถ้ามาดูในห้องมืด โดยเฉพาะดูหนัง พลาสม่าจะได้ภาพที่ดีกว่า

ต้องดูห้องคุณด้วยว่าแสงแดดเข้าเยอะไหม เพราะมันจะไม่สู้แสง แถมเจอเงาสะท้อนอีก

#65 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 04 June 2009 - 11:36 AM

จนตอนนี้ก็ยังไม่มีใครแย้งนะครับ ว่าเสปคที่ผมสั่งจองไปเนี่ย
มันไม่คุ้มค่าตรงไหน หรือนำเสนอสิ่งที่ดีกว่าตัวที่จอง

ดังนั้นผมยังคงไม่เปลี่ยนใจนะครับ

แต่หากท่านไหนเห็นว่ารุ่นดังกล่าว กาก 555
มีตัวที่เจ๋งกว่าในราคาที่พอๆกัน ว่ามาครับ...

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

QUOTE (mm3 @ Jun 4 2009, 09:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต่างกันเยอะครับ คือผมพยายามจะบอกว่า คนเราปกติจะนึกว่า 40 กับ 42 ต่างกันแค่ 2 นิ้ว หรือ 5% มันก็นิดเดียว เลยไม่ได้สนใจกัน แต่ความจริงแล้วมันต่างกันถึง 10% ในแง่พื้นที่ แอลจีเคยพยายามโฆษณาให้ความรู้ตรงนี้เหมือนกัน แต่แอลจีมันติดไว้ว่ามันต่างกัน 12-15% ผมก็ไม่แน่ใจว่าเขาคำนวณยังไง

ถ้าเทียบ 32 กับ 40 นิ้ว จะเหมือนต่างกันแค่ 20% (40-32=8, 8/40=20%) แต่

32 นิ้วจะมีพื้นที่ 512 ตร.นิ้ว
40 นิ้วจะมีพื้นที่ 800 ตร.นิ้ว

พื้นที่จะต่างกันถึง 36% (800-512=288, 288/800=36%)

เพราะฉะนั้น เวลาเทียบราคาระหว่างจอ 40 กับ 42 ควรจะเพิ่มราคาเข้าไปอีก 10% สำหรับจอ 40 ถึงจะเทียบกันได้ครับ

ส่วนเรื่องบอกว่าจอพลาสม่าไม่เบิร์น ผมว่าต้องบอกว่าจอพลาสมาที่มีคุณภาพ และเป็นรุ่นใหม่ๆ หน่อย ไม่เบิร์นมากกว่า

ยี่ห้อดี แต่รุ่นเก่า หรือ รุ่นถูก มีสิทธิ์เบิร์นได้
รุ่นใหม่ แต่ยี่ห้อกากๆ ก็มีโอกาสเบิร์นสูง แม้แต่ของค่ายเกาหลีก็มีคนเคยรายงานเรื่องเบิร์นเหมือนกัน ของยี่ห้อดังฝั่งญี่ปุ่นอาจจะปลอดภัยกว่า

อ่อ.. เหนื่อยหน่อยนะครับ เหมือนสีซอให้ควายฟังเลย 555

QUOTE (yongyee @ Jun 4 2009, 10:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ของอย่างนี้ ก่อนซื้อต้องไปดูภาพจริงให้เห็นกับตาอะครับ

บางคนอาจชอบแบบ LCD บางคนอาจชอบแบบ PLASMA

ผู้ชายหลายคนมองผู้หญิงคนเดียวกันยังบอกไม่เหมือนกันเลย

คุณหยาดดูทีวีตัวจริงให้เหมือนดูผู้หญิงก็น่าจะรู้ว่าจะซื้อ LCD หรือ PLASMA ว่างั้นมั้ย yoyo_29.gif

เท่าที่ศึกษาข้อมูลจากตลาดมา 15ปี ผมยังไม่รู้สึกว่าตัวไหนน่า
เอามาไว้ที่บ้านเลยครับ 5555 (ไอที่อยากจับจอง เค้าก็ไม่เอาผม T-T)

PS. เฮียเล็กเกาเหลาสบายดีปะครับ ยังเล่นGOWกันอยู่ปะ

QUOTE (mm3 @ Jun 4 2009, 11:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พลาสม่าจะเสียเปรียบ LCD มาก เวลาไปดูที่ห้าง เพราะมันไม่ค่อยสู้แสง LCD จะดูภาพสดใสกว่ามาก ในขณะที่พลาสม่าส่วนใหญ่พอวางใกล้ๆ จะดูสีทึมๆ หม่นๆ กว่า แต่ถ้ามาดูในห้องมืด โดยเฉพาะดูหนัง พลาสม่าจะได้ภาพที่ดีกว่า

ต้องดูห้องคุณด้วยว่าแสงแดดเข้าเยอะไหม เพราะมันจะไม่สู้แสง แถมเจอเงาสะท้อนอีก

พลาสม่าคงไม่เอาดีกว่าอะครับ เดี๋ยวดำเหมือนตาพี

Edited by 9th TEARDROP, 04 June 2009 - 11:38 AM.

#66 auhibs

อิอิ

Posted 04 June 2009 - 11:42 AM

46 z sony เชื่อผมดิแหล่ม

ปล เปิดเครื่องด้วย ไม่ก็โทรหาด้วย มะคืนร่อนอ่ะดิ มือถือปิดอ่ะ

#67 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 04 June 2009 - 11:43 AM

อ่านจนหมด ถ้าเป็นผม ยังไม่ซื้อครับ ยังแพงเกินไปสำหรับการเล่นเกม(ก็เล่นเกมอย่างเดียว มันจะคุ้มได้ไง) แล้วก็อย่าใจร้อนรีบจองครับ

และ ยี่ห้อไหนที่เป็น เกาหลี ไงๆ ผมก็ไม่เล่นครับ JVC ก็ขอผ่านครับ (ไม่มีข้อมูลใดๆให้นะ) ขี้เกียจหามาตอบพอๆ กับ จขกท น่ะ

จะเสียเงินทั้งที คิดให้คุ้ม ผมไม่เคยซื้อ LCD TV ครับ เพราะรอ sony ยี่ห้อเดียว นานไงก็รอได้

เพื่อนผมซื้อ Full HD 32 นิ้ว ตอนซื้อ 39990 ผ่อนไปได้ 11 งวดละ ตอนนี้เหลือ 28990 ปีเดียวลงตั้งหมื่น

สำำหรับผม มั่นใจ sony ยี่ห้อเดียว แพงแต่อุ่นใจ

ไอ้ที่ว่ารับประกันแค่ เดต อย่างเดียว มันคุ้มเหรอครับ แม้ราคาต่างกันหลายพัน เหมือนซื้อของเกรด B ยังไงยังงั้น

หากมันไบร์ท ขึ้นมาหลายจุด ไม่ใช่จุดเดียว เวลาเล่นเกมฉากมืด ๆมันจะสว่างเป็นจุด ๆ นา น่าเกลียด ขายต่อก็ไม่ได้ราคา

มันเหมือนบังคับให้เอา รุ่นที่มี ไบร์ท เลย ว่างั้นมั้ย (อ่ะอ่ะ) ด้วยการเอาราคาส่วนต่างมาล่อ ผมมองว่าไม่คุ้ม ต้องเสี่ยง

และแนะว่า ให้เล่น Full HD ดีกว่า เพราะซื้อทีเดียว วันหน้าจะดูหนัง Full HD จะทำไง ไม่ต้องซื้อใหม่อีกรอบเหรอ

อย่าให้กิเลส มาบังใจ งานนี้ใช้ตาอย่างเดียวไม่พอนะ ของพวกนี้ศึกษายาก ซื้อแล้วถึงจะรู้ รู้ว่า ไม่น่ารีบเลย น่าจะรอให้ชัวร์กว่านี้ก่อน

แล้วที่ว่า noise คืออะไร ลองเอากล้องมือถือ ไปถ่ายภาพกลางคืนดูสิ แล้วจะเข้าใจ คำว่า noise มันคืออะไร (เห็นง่ายสุดละ)

สรุปคือ ถ้าไม่เคยเห็นภาพที่ดีกว่า ที่จะซื้อ ๆ ไปไงก็ไม่ผิดหวัง เพราะไม่มีให้เปรียบเทียบ แต่ถ้าวันนึงไปเห็นไอ้ที่ดีกว่า แล้วจะเสียดายทีหลังนะ

แล้วถ้าไม่พร้อมยังไม่ชัวร์ รออะไรให้ลงตัวกว่านี้ดีกว่า ของพวกนี้มีแต่ถูกลง ๆ ไม่มีขึ้นหรอก เล่นของเดิมไปดีละ (อิจฉา ว่ะ อิอิ)

อ้อลืมบอก ผมเล่นเกม pc นะ ไม่ใช่ xbox หรือ ps3 แต่ที่สนใจ LCD Full HD เพราะเคยเอา pc ไปต่อเล่นเกมที่บ้านเพื่อนนี่แหละ

ทั้งหนังทั้งเกม สุดตรีน เลย โดนใจจัง แต่ตังไม่มี เล่นเกมจริงๆ ผมปรับไม่ถึง 1080 หรอก เพราะเ่ล่นได้แค่บางเกม และภาพมันละเอียดเกินไป ต้องเข้าไปเล่นใกล้ๆ

ปล.กินเหล้าตังยังเหลือ ซื้อทีวีตังหมด เหล้าก็อดกิน

Edited by zodiac, 04 June 2009 - 11:45 AM.

#68 Gogolico

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 04 June 2009 - 11:53 AM

เข้ามาหาความรู้ แฮะๆ เพราะว่าจะซื้อเหมือนกัน

ว่าแล้วแจมถามด้วยดีกว่า.........

งบประมาณ 4-5 หมื่น เล่นตัวไหนดีครับ ขอขนาด 40 นิ้ว Up ครับ เอาไว้สำหรับเล่นเกมอย่างเดียว หนังไม่เน้น

#69 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 04 June 2009 - 12:13 PM

QUOTE (auhibs @ Jun 4 2009, 11:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ปล เปิดเครื่องด้วย ไม่ก็โทรหาด้วย มะคืนร่อนอ่ะดิ มือถือปิดอ่ะ

อ่ะ.. เค้าเปล่านะ เค้าเหนื่อยๆอะ เลยนอนเร็ว เหมือนไม่ค่อยสบายยังไงไม่รู้
เนี่ย.. ตัวเองลองจับสิ ผ่าวๆเลยเห้นปะ

อา.. มือตัวเองนิ่มจังเลยเนอะ (อ่า.. เบี่ยงประเด็นสำเร็จ รอดไป แม่มจิกอย่างกับเมีย)

QUOTE (zodiac @ Jun 4 2009, 11:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านจนหมด ถ้าเป็นผม ยังไม่ซื้อครับ ยังแพงเกินไปสำหรับการเล่นเกม(ก็เล่นเกมอย่างเดียว มันจะคุ้มได้ไง) แล้วก็อย่าใจร้อนรีบจองครับ

และ ยี่ห้อไหนที่เป็น เกาหลี ไงๆ ผมก็ไม่เล่นครับ JVC ก็ขอผ่านครับ (ไม่มีข้อมูลใดๆให้นะ) ขี้เกียจหามาตอบพอๆ กับ จขกท น่ะ

จะเสียเงินทั้งที คิดให้คุ้ม ผมไม่เคยซื้อ LCD TV ครับ เพราะรอ sony ยี่ห้อเดียว นานไงก็รอได้

เพื่อนผมซื้อ Full HD 32 นิ้ว ตอนซื้อ 39990 ผ่อนไปได้ 11 งวดละ ตอนนี้เหลือ 28990 ปีเดียวลงตั้งหมื่น

สำำหรับผม มั่นใจ sony ยี่ห้อเดียว แพงแต่อุ่นใจ

ไอ้ที่ว่ารับประกันแค่ เดต อย่างเดียว มันคุ้มเหรอครับ แม้ราคาต่างกันหลายพัน เหมือนซื้อของเกรด B ยังไงยังงั้น

หากมันไบร์ท ขึ้นมาหลายจุด ไม่ใช่จุดเดียว เวลาเล่นเกมฉากมืด ๆมันจะสว่างเป็นจุด ๆ นา น่าเกลียด ขายต่อก็ไม่ได้ราคา

มันเหมือนบังคับให้เอา รุ่นที่มี ไบร์ท เลย ว่างั้นมั้ย (อ่ะอ่ะ) ด้วยการเอาราคาส่วนต่างมาล่อ ผมมองว่าไม่คุ้ม ต้องเสี่ยง

และแนะว่า ให้เล่น Full HD ดีกว่า เพราะซื้อทีเดียว วันหน้าจะดูหนัง Full HD จะทำไง ไม่ต้องซื้อใหม่อีกรอบเหรอ

อย่าให้กิเลส มาบังใจ งานนี้ใช้ตาอย่างเดียวไม่พอนะ ของพวกนี้ศึกษายาก ซื้อแล้วถึงจะรู้ รู้ว่า ไม่น่ารีบเลย น่าจะรอให้ชัวร์กว่านี้ก่อน

แล้วที่ว่า noise คืออะไร ลองเอากล้องมือถือ ไปถ่ายภาพกลางคืนดูสิ แล้วจะเข้าใจ คำว่า noise มันคืออะไร (เห็นง่ายสุดละ)

สรุปคือ ถ้าไม่เคยเห็นภาพที่ดีกว่า ที่จะซื้อ ๆ ไปไงก็ไม่ผิดหวัง เพราะไม่มีให้เปรียบเทียบ แต่ถ้าวันนึงไปเห็นไอ้ที่ดีกว่า แล้วจะเสียดายทีหลังนะ

แล้วถ้าไม่พร้อมยังไม่ชัวร์ รออะไรให้ลงตัวกว่านี้ดีกว่า ของพวกนี้มีแต่ถูกลง ๆ ไม่มีขึ้นหรอก เล่นของเดิมไปดีละ (อิจฉา ว่ะ อิอิ)

อ้อลืมบอก ผมเล่นเกม pc นะ ไม่ใช่ xbox หรือ ps3 แต่ที่สนใจ LCD Full HD เพราะเคยเอา pc ไปต่อเล่นเกมที่บ้านเพื่อนนี่แหละ

ทั้งหนังทั้งเกม สุดตรีน เลย โดนใจจัง แต่ตังไม่มี เล่นเกมจริงๆ ผมปรับไม่ถึง 1080 หรอก เพราะเ่ล่นได้แค่บางเกม และภาพมันละเอียดเกินไป ต้องเข้าไปเล่นใกล้ๆ

ปล.กินเหล้าตังยังเหลือ ซื้อทีวีตังหมด เหล้าก็อดกิน

ความสำคัญของคนเรามักไม่เท่ากันครับ

เกมสำหรับผมมันเรื่องใหญ่ และผมก็ยับยั้งชั่งใจมานานแล้วด้วย
บวกกับเมื่อสัปดาห์ที่แล้วไปอยู่ห้องแฟนทั้งสัปดาห์ไปเล่นบราเวียกับ 360
กลับมาบ้าน... โอ้ว.. กุรับไม่ได้ ตังก้มีมามัวทนเล่นอยู่ได้เนาะ
ดังนั้นเพื่อความสุขของผมเอง ผมควรหามาได้ละครับ

25000 = เที่ยวกลางคืน17 ครั้ง
ทำไมกุไม่ซื้อวะ.. นี่งกสุดๆแล้วนะเลือก 25000 เนี่ย...

ผมก็เสียวๆเรื่องไบรท์อยู่แหละ แต่เห็นว่าคุณเล็กเค้ามีกระทู้เฉพาะกิจของเค้ายาว 30หน้า
อายุตั้งแต่ปีที่แล้ว คนซื้อกับแกไปเยอะมาก แถมบางตัว 150000เงี้ย
ผมก้เลยว่าค่อนข้างที่จะไว้ใจว่าหากมีจริงๆแกคงไม่ได้เอาเกรดBมาตั้งใจขายหรอกมั้งคร
ับ

QUOTE (Gogolico @ Jun 4 2009, 11:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เข้ามาหาความรู้ แฮะๆ เพราะว่าจะซื้อเหมือนกัน

ว่าแล้วแจมถามด้วยดีกว่า.........

งบประมาณ 4-5 หมื่น เล่นตัวไหนดีครับ ขอขนาด 40 นิ้ว Up ครับ เอาไว้สำหรับเล่นเกมอย่างเดียว หนังไม่เน้น

อู้ว... เกทับกันเห็นๆ แนะนำกระทู้คุณเล็กครับ จัดไป
Visit My Website

ระวังนะครับ กระทู้มันอายุ 1ปีแล้ว อ่านแค่โพสแรก แล้วไปอ่าน 3-4หน้าหลังก้พอ

#70 yongyee

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 04 June 2009 - 12:22 PM

แล้ว ss ตัวที่จองไว้คุณหยาดไปดูภาพจริงมาหรือยังละ

ถ้าดูแล้วปิ๊ง spec ไหนมาก็ไม่ต้องสนแล้วมั๊ง

ความพีงพอใจแต่ละคนไม่เหมือนกัน

อย่างผม ตอนแรก จอ com 19" ก็พอวะ (เมียคนแรก - โอ้แม่เจ้า ทำไมช่างสวยอย่างนี้)
ต่อมา จอ com 24" full hd ก็เต็มที่แล้วนะ (เมียคนที่สอง - พระเจ้าจอร์จมันยอดมาก)
สุดท้าย plasma 42" ซะงั้น (เมียคนที่สาม - ทำไมช่างอวบอิ่มและทำให้เรามีความสุขเช่นนี้)
ยังไม่จบ พอโดนค่าไฟมากๆ กลับไปที่ จอ com 24" ซะงั้น yoyo_71.gif
สุดท้ายเลย เล่นเกม ใช้จอ com 24"
ดูหนัง ใช้ plasma 42" แยกกันไปเลย

เรื่องของเรื่อง ต้องโทษ xbox เนี่ยละ ทำเสียเงินบานเลยตู แม้จะแค่ เครื่องที่ 2 อะนะ yoyo_71.gif

PS. เฮียเล็กยังเล่นอยู่ ขึ้นอยู่กับว่ามีคนตั้งห้องอะเปล่า? แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เล่น แม่เฮียแกไม่สบาย

Edited by yongyee, 04 June 2009 - 12:29 PM.

#71 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 04 June 2009 - 12:34 PM

ก็ต่างความชอบนะ ยังไงขอให้เลือก ดีดี แล้วกันนะครับ

Edited by zodiac, 04 June 2009 - 01:11 PM.

#72 ayanami

Game is my life

Posted 04 June 2009 - 01:55 PM

ที่ผมไม่แย้งว่ารุ่นที่พี่เลือกนั้น ดีหรือไม่ดีเนี่ย เพราะผมยังไม่เคยไปดูให้เห็นกับตา เลยไม่สามารถพูดได้

แต่จากที่ผมเคยซื้อ (เคยมี SS) เคยดู และเคยเปรียบเทียบมา SS นั้น Spec สวยมาก ราคาถูกมากเมื่อเทียบกับยี่ห้อที่มาจากญี่ปุ่น แต่จูบไม่หอมเท่าไร (อันนี้ต้องไปเปิดเทียบ)

SS ที่ดีมันก็มีแต่ส่วนใหญ่ จะเป็นรุ่นใหญ่ๆของเขา และบริการหลังการขายแย่มากๆ

ผมสามารถแนะนำพี่หยาดได้ใน spec ที่เท่ากัน แต่เรื่องราคานั้น สู้ไม่ได้จริงๆ ต้องยอมรับว่าของเขาค่อนข้างถูกจริงๆ

สุดท้ายนี้ขอแนะนำว่า ไม่ลองไปดูของจริงก่อนเหรอ

ส่วนเรื่องราคาที่ถูกกว่าตลาดเนี่ย คำว่าตลาดหมายถึงราคาห้างใช่ไหมครับ หรือราคาร้าน dealer เพราะถ้าเป็นร้าน dealer เนี่ยราคามันตั้งเท่ากับห้าง แต่เวลาซื้อจริงๆ มันลดได้ แบบว่าต่อราคาซื้อของตามตลาดเลย

ขอบคุณสำหรับเรื่องคอนโดครับ ผมคงต้องไปศึกษามาอีก แล้วถ้ามีอะไรคืบหน้าจะไปขอคำแนะนำละกันนะครับ

ขอให้โชคดีกับการซื้อทีวีครั้งนี้

#73 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 04 June 2009 - 07:53 PM

จองไป ไม่แปลกหรอกครับ

เอาตามผมก็ได้ครับ ผมก็คนง่ายๆเหมือนพี่ละ

"พี่จองรุ่นไรไป แล้วก็ไปเดินดูรุ่นนั้นด้วยตาตัวเองที่ร้าน ถ้าชอบ ก็เอาจากคุณเล็กเลยก็ได้ ถ้าไม่ชอบ ก็เปลี่ยนรุ่น
แล้วก็ ผมจะบอกไรให้นะพี่ พี่กับผม ไม่ได้เล่นทางนี้โดยตรง ตาผมกับพี่ ไม่น่าต่างกันมาก ผมว่าอยู่ที่ design แล้วละ
เพราะภาพมันไม่ห่างกันมากจนเห็นได้ชัดหรอกครับ ย้ำว่าไม่ห่างกัน(มาก)"

ปัจจุบันผมยังพอใจกับ 720p ของผมอยู่เลย เปิดมาเล่น สบายใจครับ
เงินมี ไม่ลำบากกระเป๋า ซื้อเลยครับ รอไป ก็ได้แต่ "รอ" จนแก่ก็ไม่ได้เล่นหรอก

พอซื้อมาแล้ว เราไม่มีเครื่องอื่นเปรียบเทียบ แล้วเราจะลืมไปเองละครับว่าของเรามันแย่กว่าเครื่องอื่นตรงไหน

สุดท้ายนี้ "ย้ำว่าต้องไปดูด้วยตาตัวเองก่อนนะครับ"

#74 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 04 June 2009 - 10:46 PM

QUOTE (mm3 @ Jun 4 2009, 09:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอถามนิดนึงครับ ค่าพื้นที่แสดงผล 512 ตร.นิ้ว กับ 800 ตร.นิ้ว

คำนวณได้มายังไงครับ ???

#75 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 05 June 2009 - 01:38 AM

ขอบคุณเพื่อนๆDGO ทุกท่านนะครับที่ช่วยเหลือ
โดยเฉพาะคุณlullaby ที่แนะนำลิ้งคุณเล็กมาให้

หากไม่ได้พวกคุณ ไม่โดนเซลล์หลอก ก็คงยังงมอยู่ครับ
และขออภัยที่ไม่ได้โพสในห้องLCDนะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ

#76 MoDiFy

Posted 05 June 2009 - 02:58 AM

QUOTE (9th TEARDROP @ Jun 5 2009, 01:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณเพื่อนๆDGO ทุกท่านนะครับที่ช่วยเหลือ
โดยเฉพาะคุณlullaby ที่แนะนำลิ้งคุณเล็กมาให้

หากไม่ได้พวกคุณ ไม่โดนเซลล์หลอก ก็คงยังงมอยู่ครับ
และขออภัยที่ไม่ได้โพสในห้องLCDนะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ

ถ้าอยู่ห้อง LCD กระทู้นี้จะมีแค่ 2 หน้าเต็มที่ละครับ yoyo_77.gif

อ่ะ ล้อเล่นนะจ๊า

#77 tunnyocto

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 05 June 2009 - 07:37 AM

- ผมก็ซื้อซัมซุงกับคุณเล็กเหมือนกัน เมื่อ ก.ค. ปีที่แล้ว รุ่น 40"A650 ใช้มาได้ 10 เดือนแล้ว ยังไม่มีปัญหา ข้อดีคือ ราคาดีกว่าท้องตลาด และคนขายก็ไว้วางใจได้ อยู่กับบอร์ดนี้มานาน ยังไม่มีเรื่องเสียชื่อเสียง

- บริการหลังการขายของซัมซุง ได้ยินแต่เสียงลือเสียงเล่าอ้างว่าไม่เวอร์ค เคยได้ใช้บริการครั้งเดียวคือ home theater Samsung เป็นอะไรไม่รู้ ไม่อ่านแผ่น ดูหนังไปครึ่งเรื่อง หยุดค้างไปเฉยๆ เอาแผ่นอื่นมาเปิดก็ไม่ติด ส่งไปซ่อม ช่างบอกว่าเครื่องไม่ได้มีอะไรผิดปกติ ไม่ได้ทำการซ่อมใดๆ แถมถามด้วยว่า "ดูแผ่นผี/แผ่นก๊อปหรือปล่าว" - บ๊ะ เดี๋ยวนี้เครื่อง DVD มันต้องอ่านได้หมด ไม่ว่าจะก๊อปหรือจะลิขสิทธิ์ มีหน้ามาถาม... แต่รับกลับมา มันก็ดูแผ่นผีได้ตามปกติ

- ถ้างบประมาณไม่จำกัด ผมก็คงจะเลือก Sony มันเท่ มันหรู บริการหลังการขายก็ดูน่าจะอุ่นใจ แต่ในโลกแห่งความเป็นจริง คำนวณงบฯดูแล้ว ถึงมีเงินเยอะ ก็ไปเลือกรุ่นสูงๆของยี่ห้อรอง ดีกว่าเอารุ่นกลางๆของยี่ห้อเทพ

- LCD panel ของ Sony กับ Samsung ผลิตที่โรงงานเดียวกัน เพราะร่วมทุนกันผลิต แต่มาแยกผลิตต่อในรายละเอียดอื่นๆ

- ขนาด 40" กับ 32" ต่างกันมากจริงๆ เพราะผมเริ่มจาก 32" เป็นเครื่องแรกก่อน พอเปลี่ยนมา 40" นั่งดูที่ระยะห่างเท่ากันคือประมาณ 2.5 เมตร... มันคนละโลกกันเลยทีเดียว

- ร้านดังแถวๆรามอินทรา ผมมีประสบการณ์เจอมาเองเมื่อปีกว่าๆมาแล้ว เจ๊เจ้าของร้านปากร้ายมาก เชียร์ LG อย่างออกหน้าออกตา แถมมีเรื่องด่าเซล LG ต่อหน้าลูกค้า แล้วตามด้วยกดโทรศัพท์ไปหาระดับผู้จัดการของ LG ต่อว่า ด่าๆๆๆ เซลต่ออีก ประมาณว่า เส้นใหญ่กับยี่ห้อนี้มากกกกกกกกกก แล้วยังดูถูกลูกค้าว่าไม่รู้เรื่องทีวี LCD/Plasma เลือกไม่เป็น ดูไม่เป็น คือเจ๊แกเชียร์ LG Plasma ให้ผม ทั้งๆที่ผมบอกเลยว่าผมจะเอา LCD เจ๊แกดันแบบไม่ดูความต้องการของลูกค้าเลย บอกรุ่นนี้ขายดี ผลิตเท่าไหร่ อเมริกาเอาหมด ที่ร้านเหลือตัวสุดท้ายด้วย แล้วตารางการผลิตนะ LG จะหยุดผลิตรุ่นนี้แบบไม่มีกำหนด ยังไม่รู้จะมีมาอีกเมื่อไหร่ (พร้อมหยิบเอกสารตารางการผลิตมาแสดงพอเป็นพิธี - ถ้าขายดีขนาดนั้นแล้วเขาจะหยุดผลิตให้โง่รึ) พอขอดูความคมชัดของภาพเปรียบเทียบ ก็บอกให้ไปเดินดูที่ห้างเอาเอง สุดท้ายวันนั้นเลยไปซื้อ Sony 46" V-Series ที่ร้านอื่น (เครื่องนั้นของพ่อ เงินพ่อ ไม่ใช่ของผม)

- แต่ต้องยอมรับว่า ลูกสาวเจ๊ น่ารักมากๆ ขาวๆหมวยๆ โอโม่

Edited by tunnyocto, 05 June 2009 - 07:44 AM.

#78 mm3

เซียนเกม

Posted 05 June 2009 - 09:02 AM

QUOTE (คันโมะจัง @ Jun 4 2009, 10:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามนิดนึงครับ ค่าพื้นที่แสดงผล 512 ตร.นิ้ว กับ 800 ตร.นิ้ว

คำนวณได้มายังไงครับ ???

ก็เรามีเส้นทะแยงมุม ก็ใช้สูตรตรีโกณมิติ (หาด้านของสามเหลี่ยมมุมฉาก) หาอีก 2 ด้าน แล้วคำนวณพื้นที่สี่เหลี่ยมครับ

ขอแก้ไขนะครับ จริงๆ มันต้องพีทากอรัส ไม่ใช่ตรีโกณ แก่แล้วเลยคืนความรู้อาจารย์ไปซะเยอะ

อีกอย่าง ค่าที่คำนวณเป็นแค่ประมาณการ โดยสมมติให้จอเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส ซึ่งการเทียบขนาดจอทั้งสองขนาดโดยใช้สมมติฐานเดียวกัน น่าจะแสดงผลต่างของขนาดจอได้ใกล้เคียงกับความเป็นจริง

Edited by mm3, 05 June 2009 - 10:16 AM.

#79 MoDiFy

Posted 05 June 2009 - 10:38 AM

QUOTE (mm3 @ Jun 5 2009, 09:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็เรามีเส้นทะแยงมุม ก็ใช้สูตรตรีโกณมิติ (หาด้านของสามเหลี่ยมมุมฉาก) หาอีก 2 ด้าน แล้วคำนวณพื้นที่สี่เหลี่ยมครับ

ขอแก้ไขนะครับ จริงๆ มันต้องพีทากอรัส ไม่ใช่ตรีโกณ แก่แล้วเลยคืนความรู้อาจารย์ไปซะเยอะ

อีกอย่าง ค่าที่คำนวณเป็นแค่ประมาณการ โดยสมมติให้จอเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส ซึ่งการเทียบขนาดจอทั้งสองขนาดโดยใช้สมมติฐานเดียวกัน น่าจะแสดงผลต่างของขนาดจอได้ใกล้เคียงกับความเป็นจริง

กว้าง คูณ ยาว ว่างั้นเหอะ? yoyo_71.gif

พูดซะยากเลย yoyo_55.gif

#80 mm3

เซียนเกม

Posted 05 June 2009 - 10:45 AM

QUOTE (MoDiFy @ Jun 5 2009, 10:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
กว้าง คูณ ยาว ว่างั้นเหอะ? yoyo_71.gif

พูดซะยากเลย yoyo_55.gif

จะได้ดูขลังๆ หน่อยไง yoyo_29.gif