`

Jump to content

[[ HELP ME ]] เซลล์ทีวี VERSUS เซลล์คอนโด... รบกวนเพื่อนตอบคำถามบวบดิบหน่อยครับ

107 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 03 June 2009 - 04:30 PM

รบกวนขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆด้วยครับ..

รบกวนพื้นที่ห้องนั่งเล่นสักอันนะครับ...
จริงๆควรโพสห้องLCD แต่ผมว่าผมรู้จักเพื่อนๆในห้องนี้เยอะกว่า
จึงน่าจะขอความช่วยเหลือได้ถนัดกว่านะครับ...

(กระทู้ซีเรียส.. ใครพาออกทะเล จะโดดเอาขนจมูกแทงลูกกะตาบอด)

ออกตัวก่อนว่าผมโง่ในเรื่องพวกนี้มากๆ แต่กำลังจะซื้อLCD 42"
ดังนั้นขอคำอธิบายที่คนตกไฟฟ้าตอนม.ต้นอย่างผมเข้าใจด้วยนะครับ

จุดประสงค์ของผม..

+ เล่นเกมอย่างเดียวเท่านั้น อย่างอื่นไม่สน

+ 42"

+ ราคาไม่อยากให้เกิน 25,000 +- 2000

+ ภาพที่สวยงาม อลังการงานสร้าง

+ เสียงไม่ต้องอลังมาก แต่อย่ากาก

ไปร้านทีวีแถวบ้าน เมื่อดูจากสิ่งที่ต้องการแล้วเซลล์แนะนำรุ่น

JVC 42-EX18 42" สนนราคาเพียง 24,900 ลดได้อีก

หน้าตาและข้อมูลดังนี้...
ข้อมูล jvc 42EX18 42"

เซลล์ทีวี VS เซลล์คอนโด...

ผม.. "ทำไมถึงแนะนำรุ่นนี้อะครับ"
พี่เซลล์.. "ก็เพราะคุณจะเอาไปเล่นเกม ไม่ต้องเน้นดูทีวี รุ่นนี้ก้สวยแล้ว"
(คำตอบเมิงบวบมาก.. )

พี่เซลล์.. "แล้วก็ราคา.. ถ้าหลุดจากรุ่นนี้แล้ว มันก้สองปลายๆ ถึงเลยสามไปเลย"
ผม.. "แล้วถ้าผมเอารุ้น 3หมื่น+หละ ผมจะได้อะไรมากกว่า หมายถึงเกมอย่างเดียวนะ"

พี่เซลล์.. "เหมือนๆกันหละครับ เพราะคุณแค่เล่นเกม"
(เอ๊า.. เล่นเกมนี่แหละตัวดี กุไำม่ได้เล่นเตติสนะ)

ผมเริ่มสงสัยครับ คำว่าเล่นเกมก้ดูดีแล้วของเฮียเค้าเนี่ย มันคงละความหมาย...
คงเหมือนพวกเด็กแว๊นที่คิดว่าแค่ฟีโน่ ก็หิ้วสก๊อยได้แล้ว...
แต่ผมจะหิ้วสาวทองหล่อ... ประมาณนั้น

เรื่องราวก็เลยต้องจบลงตรงมาตั้งกระทู้ถามเกมเมอรืในนี้แหละ จะดีที่สุด

ข้อเสียจากที่เซิจในกูเกิ้ล..

- เค้าว่า คอนทราสแค่ 1200 สีดำจะไม่ดำสนิท จริงหรือ??

- ถ้าภาพเร็วๆอาจมีเงาภาพตาม จริงหรือ??

คำถามครับ..

@ จากข้อมูล... รุ่นนี้มีอะไรแย่บ้างครับ

@ ผมเคยเล่นห้องแฟน บราเวีย 32" 29900บาท ภาพแหล่มจิต แค่คอมโพเนนท์อะนะ
ถ้าผมเอาJVCรุ่นนี้มาเล่น มีอะไรต่างบ้าง...

@ ในราคานี้ 25,000 ถ้าจะเอา 42" มีรุ่นไหนดีกว่านี้จะแนะนำบ้างครับ

@ สุดท้าย.. เทพทีวีทั้งหลาย ฟันธงมาเลย!!! จากจุดประสงค์ข้างต้น
ผมควรจับตัวไหน?? เล่นเกมอย่างเดียว งบอย่างงี้... ขอชื่อรุ่น+ราคา

ยังไงผมรบกวนขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ ไม่รู้จะไปพึ่งใครแล้วจริงๆ
ขออภัยหากคำถามบวบดิบนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้อะ
ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ...

ตอนนี้ได้สั่งจองรุ่นนี้กับ คุณเล็ก ทางOMP ไปแล้วนะครับ

samsung 40B530 fulhd 40" 25500 บาท

คุณสมบัติ
-ความละเอียดภาพระดับ 1920x1080 จุด รองรับการใช้งานเป็น Computer Monitor ได้ทันที
-จอภาพสว่างคมชัดสูงถึง 500 cd/m2
-ค่าแสงและเงาในแบบ High Contrast
-อัตราการตอบสนองของภาพเคลื่อนไหว 6 ms
-รองรับการใช้งานด้วยเมนูภาษาไทย Thai OSD
-ให้สีสันได้อย่างสมจริงด้วยเทคโนโลยี Wide Color Enhancer
-ระบบรับภาพซ้อนภาพ PIP [1 Tuner]
-มุมมองภาพ 178 องศาในแนวนอน และ 178 องศาในแนวตั้ง
-ช่องต่อ 3 HDMI ที่ให้สัญญาณภาพและเสียง ในแบบดิจิตอล 100%
-รองรับการเล่นเกมส์ด้วยฟังก์ชั่น Game Mode
-รองรับการเล่นไฟล์ภาพนิ่ง ด้วยช่องต่อ USB2.0 [1 ช่อง]
-ลำโพงในแบบ Down Firing ให้เสียงที่นุ่มนวล ถูกต้อง
-ระบบเสียงรอบทิศทางแบบ SRS TruSurround HD (10 watt x 2)
-ขาตั้งปรับหมุนซ้าย ขวา

ขอความเห็นของเครื่องนี้แทนละกันครับ..
.

Edited by 9th TEARDROP, 03 June 2009 - 08:06 PM.

#2 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 03 June 2009 - 04:36 PM

JVC ผมรู้ข้อเสียอย่างนึงคือช่อง vga มันรับ 16:9 ไม่ได้ จะได้ 1024*768 แค่นั้น ยี่ห้อญี่ปุ่น (ยกเว้นโซนี่) มักเป็นกัน แต่ของเกาหลีไม่เป็น รับได้หมด ผมจึงแนะนำ LG มากกว่าครับ ถูกกว่า JVC แน่นอน รุ่นใหม่ๆ เสียงดีด้วยนะเห็นเขาว่ากัน 42 นิ้ว full HD อาจเกินงบ แต่ถ้าไม่เอา full รับรองหาได้

เรื่องภาพเงา ผลมาจาก response time ผมบอกเลยว่าถ้าไม่ดูแบบจับผิด นั่งจ้องหน้าจอ ทุกยี่ห้อในปัจจุบันทำได้ดีเท่าๆ กันครับ อย่าไปซีเรียสมาก

#3 pakongkup

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 03 June 2009 - 04:43 PM

เรื่องแบบนี้เซิสไปก็ช่วยได้น้อย ควรดูของจริงมากกว่า เพราะบางค่าไม่รุ้ว่าเจ้าของทีวีมันโม้หรือเปล่าก็ไม่รู้

ส่วนrespon 8 สำหรับผมถือยังมากอยู่นะบางช่วงก็เห็นโกสจริงๆ(ซัมซุยที่บ้านก็8ms) ส่วนคอนทราส ผมว่าเอาให้มันเยอะๆหน่อยก้อดี
ปล. เซลล์ไม่รุ็เรื่องไรเลยกวน มาก

#4 Devil Putixx V0.2 Beta

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Game / Computer

Posted 03 June 2009 - 04:50 PM

ถีบของห่วยขายไม่ได้ออก จะได้ค่าอินเทนซีฟเยอะๆนี่นา

#5 หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน

ตรั่บๆๆๆ

• High Royal Executive Members

Posted 03 June 2009 - 04:57 PM

แวะมาอ่านเรื่อง LCD แล้ว้ลยอยากขอถือโอกาสถามตรงนี้ละกันนะคุณหยาด เห็นญาติผมเขาแนะนำคอนโด บางก๊อก ฮอไรสัน ตรงถนนเพชรเกษม ป้ายปักไว้ว่า 1 ล้านบาท คุณหยาดช่วยคอมเมนท์ทีสิครับว่าน่าซื้อไหม เห็นว่าอีกหน่อยจะมี BTS ผ่าน (อาจจะอีก10 ปีข้างหน้า - -") ถ้าไม่สะดวกตรงนี้หลังไมค์มาก็ได้นะครับ ขอบคุณมากครับ

Edited by หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน, 03 June 2009 - 09:08 PM.

#6 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 03 June 2009 - 04:58 PM

ที่ sale มันตอบบวบๆไปนี่ เค้ารู้รึเปล่าว่าเราเล่นเกมส์ next gen ไม่ใช่ SFC yoyo_55.gif

ไม่ลองหา samsung จากคุณ lek ดูหรอครับ

#7 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 03 June 2009 - 04:59 PM

พูดจริงๆ เรื่องซื้อทีวี แนะนำกันยากครับ
ไอ้คำพูดที่ว่า "ต้องลองไปดูด้วยตาตัวเอง" เนี่ย
เขาไม่ได้พูดกันเล่นๆ เพื่อตอบตัดปัญหา แต่มันเป็นยังงั้นจริงๆ

ไอ้พวกสเป็คตัวเลขคอนทราสต์เอยอะไรเอย มันก็เป็นแค่ตัวเลขเพื่อเพิ่ม Value ให้สินค้า
เอาเข้าจริงมันเกือบๆ จะเป็นข้อมูลเพื่อหลอกผู้บริโภคด้วยซ้ำ
เพราะค่าคอนทราสต์อะไรพวกนี้ แต่ละเจ้าก็พยายามวัดให้ออกมาดูมากที่สุดด้วยวิธีแปลกๆ
อย่าง 1200:1 มันอาจจะไปวัดเอาจากค่าสูงสุดที่ทำได้ แต่ค่าเฉลี่ยจริงไม่ได้สักเท่าไหร่

ผมคุ้นๆ ว่าบอร์ดนี้แหละ
เคยมีคนเล่าว่ายกเครื่องเกมไปลองทดสอบต่อเล่นที่ร้านก่อนซื้อ
ผมว่าเป็นวิธีที่ไม่เลว ถ้าคุยกับเซลล์แล้วรู้เรื่อง

#8 Fat Evil

Walk With Me In Hell

Posted 03 June 2009 - 05:01 PM

25000 เล่นพาสม่า pana pv8 น่าจะดีกว่าตัวที่บอกมา คนไม่ชอบพาสม่าอย่างประธาน ถึงกับถึบ บราเวียlcd ทิ้งจอแตกกองอยู่ข้างล่างเลยทีเดียว สมาคมของ nWo ใช้ พานาเกือบ 10 คน แต่ มีพีคังไม่ชอบคนเดียวเพราะพีคังดันไปชอบ LCD แล้วแต่คนมอง นะ ชอบไม่ชอบแบบไหน ก็ต้องเลือกกันเอาเองอีกที

#9 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 03 June 2009 - 05:07 PM

ไม่ใช่เทพเรื่องนี้นะลุง ขอไม่แนะนำ พาสม่าละกันถ้าเน้นเล่นเกมต้อง LCDTV เอา FullHD ด้วยนะ จัดไปจบ

พาสม่าแม่งเปลืองไฟ ร้อน บ้านเราอากาศร้อนโครตอยุ่แล้ว จะเล่นเกมสบายๆเย็นๆ เจอความร้อนจากพาสม่านี่หมดอารม ไม่น่าไปเชื่อประธานเลย -*-

#10 Fat Evil

Walk With Me In Hell

Posted 03 June 2009 - 05:09 PM

QUOTE ([[[PEE]]] @ Jun 3 2009, 05:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ใช่เทพเรื่องนี้นะลุง ขอไม่แนะนำ พาสม่าละกันถ้าเน้นเล่นเกมต้อง LCDTV เอา FullHD ด้วยนะ จัดไปจบ

พาสม่าแม่งเปลืองไฟ ร้อน บ้านเราอากาศร้อนโครตอยุ่แล้ว จะเล่นเกมสบายๆเย็นๆ เจอความร้อนจากพาสม่านี่หมดอารม ไม่น่าไปเชื่อประธานเลย -*-

ก็พีคังไม่เปิดแอร์เองนี่คับ ปิติกับผม เปิดทั้งวันไม่เห็นบ่นเรื่องร้อนเลย แต่ค่าไฟ ไม่เคยต่ำกว่า 5000 เลยที่บ้าน yoyo_31.gif

#11 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 03 June 2009 - 05:24 PM

ผมว่ารุ่นนี้มันโบราณไปแล้วครับ spec ไม่ดีเท่าไร
แต่อย่างว่าจะเอา 42" ในงบ 25,000 มันก็มีข้อจำกัดนะ
และเท่าที่เขาล่ำลือกันมาจอรับ 42" นี่ควรจะ Full HD ครับ

ยังไงลองดูพวก LG ก็ดีครับรุ่นนี้ตกรุ่นเร็ว ราคาไม่แพง หาตก ๆ รุ่นหน่อยน่าจะพอมี
อย่างไรก็ดีลองหาร้านที่เขาให้ลองดูซิครับ ยก PS3 ไปต่อเล่นเลย ถ้าเรารับภาพนั้นได้ก็จบ
มีร้านแถว ๆ สีลมเขาให้ลองนะ ไม่อีกที่ก็แยกเกษตร แถมราคาก็ ok ไม่ฟันมาก
ส่วนที่ห้างยังไงลองไปถามที่พารากอนดูก่อนว่าถ้ายกเครื่องมาต่อนี่ได้หรือเปล่า
(มีโอกาสได้ เพราะพารากอนบริการดีมาก)

ถามอีกเรื่องว่าคุณใช้ 42" นี่นั่งห่างจากจอกี่เมตรครับ จอขนาดนี้โดยทั่วไปแล้วจะต้องนั่งห่างประมาณ 2-3 เมตรนะครับ
ใกล้กว่านั้นจะปวดตาเพราะว่าอาจจะต้องกลอกตาไปมา มันใหญ่เกินน่ะ

#12 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 03 June 2009 - 05:39 PM

หากอยากจะเลือกซื้อ LCD TV แต่ไม่มีพื้นฐานด้านนี้เลยก็ลองดูตามนี้ก่อนเป็นเบื้องต้นก่อนก็ได้ครับ

1. ขนาดของจอและความละเอียด

ความละเอียดของภาพ LCD TV ในปัจจุบันที่ขายกันตามท้องตลาดมีสองขนาดครับ คือ
- 1920x1080 อันนี้คือ Full HD
- 1366x768 อันนี้คือ HD ready

หากพี่น้ำตาต้องการนำมาเล่นเกมอย่างเดียว ไม่ดูหนังเลย(จริงหรือ? เสียเงินขนาดนี้ผมว่าเผื่อหน่อยก็ดีนะครับ)
ผมแนะนำความละเอียดที่ 1366x768 HD ready ครับเพราะเกมในปัจจุบัน โดยเฉพาะอย่างยิ่งพี่น้ำตาใช้360
ด้วยแล้ว เกมส่วนมากทำมาที่ native Resolution 720P ส่งผลให้ทีวีสามารถแสดงผลโดยไม่
จำเป็นต้องใช้ตัวสเกลเลอร์เพื่อย่อหรือขยายภาพ

แต่ในแง่ของเทคโนโลยี+ราคาในปัจจุบันผมว่าเล่น Full HD ดีกว่าครับเพราะ ราคาถูกลงมามากแล้ว เวลาดูหนัง
ไฮเดฟ Full HD หรือ เกมที่มี native 1080P นี่ต่างกันแบบเห็นๆเลยนะครับ

ขนาดจอ 42" ตามที่พี่น้ำตาว่าเหมาะสมกับระยะนั่งดูประมาณ 3-4 เมตร พื้นที่ในการจัดวาง+ระยะดูพอตามนี้ไหม?
(อันนั้นมันเป็นทฤษฎีน่ะครับแต่ผมว่ายิ่งใหญ่ยิ่งดี เพราะพวกที่ซื้อ LCD TV ไปส่วนมากจะบ่นทีหลังว่าทำไมตูไม่ซื้อใหญ่
กว่านี้ฟะ ทุกวันนี้ผมเล่นจอ 32" หน้าแทบจะทิ่มจออยู่ละ เพราะชอบดูรายละเอียดเทคเจอร์ต่างๆในเกม)

2.Contrast

ค่าContrast ของ LCD TV นั้นจำเป็นมากๆครับยิ่งมากยิ่งดี+ยิ่งแพงเนื่องจากLCD TV นั้นแสดงภาพโดยให้แสงจากด้าน
หลังจอภาพ ส่งผลให้หาก LCD TV มีค่า Contrast ต่ำ สีดำก็จะไม่ดำสนิท ความสมจริงของสีก็จะด้อยกว่าตัวที่มีค่าสูงๆครับ

อันนี้เลือกเองตามงบท่านเลยครับ

3.Response time

ค่าความไวในการตอบสนองของจอครับ ค่านี้สำคัญมากๆหากนำมาเล่นเกมครับ ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ ส่วนมากตามท้องตลาดที่ขายกันจะอยู่
ที่ 8ms (เล่นเกมFPS มีมึนหัวอะ )แต่ในทีวีรุ่นใหม่ๆจะต่ำกว่านี้ครับ(ยกเว้นโซนี่ 8msแทบทุกรุ่น)
โดยค่าดังกล่าวเนี่ยจำเป็นต้องอาศัยการสังเกตของผู้ใช้ประกอบครับ เพราะในความเห็นส่วนตัวผมว่ามาตรฐานของแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากันนะ

4. ความถี่ในการอสดงผลของจอ

ค่าความถี่ในการแสดงผลของจอ 100 Hz มั่ง 200 Hz. มั่ง ยิ่งมากยิ่งแพง (โฆษณาว่าช่วยทำให้ภาพลื่นขึ้นสมูตขึ้น)
ส่งผลต่อราคาแน่ๆครับแต่คนที่เอามาเล่นเกมส่วนมากจะปิดครับ ให้เหตผลกันว่ามันทำให้ดูหลอกๆ ดังนั้นด้วยงบประมาณดัง
กล่าวยังไม่ต้องใส่ใจก็ได้ครับ

5. Brand ของสินค้าและการรับประกันหลังการขายครับ

โดยแต่ละยี่ห้อก็จะมีเทคโนโลยีตัว engine ที่ใช้ในการประมวลผลแสดงผลภาพที่แตกต่างกันครับ โดยส่วนตัวแล้วผมว่าต่างกันพอดูครับ
เอาทีวีสเปคเท่าๆกัน(ค่าต่างๆด้านบน)แต่คนละยี่ห้อมาวางเทียบกันนี่คนละเรื่องคนละสไ
ตล์เลยครับ อันนี้แนะนำให้ศึกษาข้อมูลและดูด้วย
ตาก่อนการตัดสินใจครับ
เท่าที่เห็นฮิตๆ ในราคาประหยัด+สเปคสูงพอตัวก็ LG ครับ samsung ถ้าเป็นโปรโมชั่นของคุณเล็กห้องออนไลน์มาร์เกตเพลสก็น่าสนใจครับ
(ไม่รู้ช่วงนี้กลับมาขายของหรือยัง ไม่ได้ตามนาน)

เบื้องต้นพอคร่าวๆในการเลือก LCD TV ก็ตามด้านบนครับ
จะให้ฟันธงว่าเอาอันไหนรุ่นไหนผมคงไม่กล้าครับเพราะเป็นของผมเองผมยังเลือกนานเลยครั
บ เดียวจะไม่ถูกใจอีกครับ ตอนเลือกก็ลอง
ดูตามปัจจัยข้างต้นที่เขียนไปอะครับพอเป็นแนวได้บ้าง

หากจะหาข้อมูลเพิ่มเติมแนะนำให้ตามลายเซ็นคุณ mrzane ไปเลยครับ เทพตัวจริง หรือลองอ่านกระทู้ปักหมุด หรือรีวิวของเพื่อนๆในห้อง
LCD ก่อนก็น่าสนใจ+ได้ความรู้ดีครับ

#13 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 03 June 2009 - 06:03 PM

QUOTE (หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน @ Jun 3 2009, 04:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แวะมาอ่านเรื่อง LCD แล้ว้ลยอยากขอถือโอกาสถามตรงนี้ละกันนะคุณหยาด เห็นญาติผมเขาแนะนำคอนโด Ba ngk ok Hor izo n ตรงถนนเพชรเกษม ป้ายปักไว้ว่า 1 ล้านบาท คุณหยาดช่วยคอมเมนท์ทีสิครับว่าน่าซื้อไหม เห็นว่าอีกหน่อยจะมี BTS ผ่าน (อาจจะอีก10 ปีข้างหน้า - -") ถ้าไม่สะดวกตรงนี้หลังไมค์มาก็ได้นะครับ ขอบคุณมากครับ

ยินดีช่วยเหลือครับ...

แบงค์ค อ ก ฮอ ไรซ อน เป็นคอนโดแบรนด์ไฮไรซ์(สูงกว่า 8ชั้น)
ระดับกลางๆ

ปัจจุบันมี 2ทำเลคือ

1. ทำเลรามคำแหง
ตัวนี้ขายมาจะ 2ปีแล้ว มี600 ห้อง เยอะมากๆๆๆ
แต่ขายไปได้เพียง 50%เท่านั้น (เชื่อผมดีกว่านะ อย่าเชื่อเซล)

ตอนนี้เหลือแต่ห้องราคาสูง (วิธีทางการตลาด ปรับห้องบางส่วนถูกๆ
เพื่อความแรง และเร่งยอด แล้วมาเพิ่มราคากับห้องชั้นสูงๆ ราคาแพงๆแทน
เพื่อเรียกกำไรคืน ปัญหาที่ตามมาคือ หลังๆจะขายลำบากเหลือห้องว่างมากครับ)

กำหนดเสร็จครั้งแรกตั้งไว้ที่ ปลายปี52 ปัจจุบัน เพิ่งได้ 3-4ชั้นเองมั้ง
ยังไงก็ไม่ทัน ดังนั้นลูกค้าล๊อตแรกๆจึงต้องรอต่อไป

ตอนนี้ประกาศเสร็จที่ ปลาย 53 แต่ดูยังไงก็ไม่มีทางทัน
ซึ่งอาจต้องรอต่อไปอีก ถามว่าจะเสร็จมั้ย... ผมขอตอบว่าไม่แน่ใจครับ

หากสนใจทำเลนี้จริงๆ แนะนำให้รอครับต้นปีหน้าห้องจะหลุดจากการที่
ลูกค้ายกเิลิกเนื่องจากเสร็จไม่ทันกำหนดเก่าอีกบานตะเกียงครับ

ข้อมูลของรามที่ผมให้ไป จะเป้นข้อมูลดูช้างให้ดูหาง ดูนางให้ดูแม่ครับ
เพราะมันแบรนด์เดียวกัน บริษัทเดียวกัน เซกเม้นท์เดียวกัน

กับทำเลที่คุณสนใจ เพชรเกษม...

เท่าที่ทราบ.. ปัจจุบันขายได้แล้วเกือบ 100ยูนิต
แต่เป็นโครงการที่จองถูกมาก บางช่วงจอง 1000เดียว เหอะๆ
ทิ้งจองกันง่ายๆเลยนะ

ตอนนี้เค้าจ้าง แฮริสัน มาขายครับ เป็นทีมเซลล์มือปืน
ขายแล้วชิ่งไม่ได้ดูแลคุณต่อ แต่นั่นไม่ใช่เรื่องสำคัญ

เรื่องทำเลผมขอออกตัวว่าไม่ถนัดแถวนี้นะครับ จะไม่ค่อยรู้เท่าไร
แต่หากคุณถูกใจทำเลแล้ว ต่อไปคือ มันจะเสร็จเมื่อคุณอยากอยู่หรือไม่
เพราะผมพยายามหาข้อมูลจากเวปไซด์เค้า แต่ไม่บอกเวลาเสร็จแฮะ (แปลกๆ)

แต่ไม่ต่ำกว่า 3-4ปี+แน่นอน อันนี้ผมฟันธงเลยนะครับ...
(ผมหมายถึงเวลาเสร็จจริงนะ ไม่เอาเวลาที่บริษัทบอก
เพราะบริษัทนี้เค้าถนัดโลว์ไรซ์8ชั้นครับ ยังไม่มีไฮไรซ์ตัวไหนเสร็จเลย)
ถ้าคุณคิดว่าตรงกับเวลาที่คุณจะอยู่ จะซื้อ...

ตอนนี้ถูกมากกกกครับ... คุ้มค่าราคา

แต่อย่าลืมข้อสำคัญที่ผมบอกไป เวลา กับ ทำเล
ถ้ามันโดนคุณเต็มๆ จัดได้ครับ... แต่อย่าหวังว่ามันจะเลอเลิศนะ กับราคาแค่นี้

เรื่องราคาการกู้ผมไม่ขอพุดถึง เพราะ ล้านกว่าๆกู้ได้อยู่แล้วหละ

ถ้าคุณจะเอาจริงๆ เอาจริงๆอะนะไม่ได้ดูเล่นๆ ผมจะช่วยดูให้ครับ
ส่วนห้องมุมไหนดี บอกสเปคที่คุณอยากได้มาสิครับ
1นอน กี่ตรม งบไม่อยากเกินเท่าไร...

ยินดีครับ...

รบกวนคุณ หนุ่มรถไฟช่วยแก้ไขที่คุณโพส เว้นคำว่า B anko k Hor iz on
ให้เป็นแบบนี้ทีสิครับ ผมไม่อยากให้ใครมาเซิจเจอ เกรงใจต้นตอข้อมูลเค้าครับ

Edited by 9th TEARDROP, 03 June 2009 - 06:06 PM.

#14 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 03 June 2009 - 06:19 PM

ใช้ธานินท์ ตัวเดิมไปก่อนดีกว่า รอ LED เหลือสองหมื่นต้นๆ ค่อนซื้อเหอะ ตาหยาด

#15 Poorgamer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 03 June 2009 - 06:24 PM

คุณหยาดผมจะขายคอนโดครับ PM ไปถามด้วยได้มั้ยครับ

#16 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 03 June 2009 - 06:29 PM

QUOTE (silapakorn @ Jun 3 2009, 04:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
JVC ผมรู้ข้อเสียอย่างนึงคือช่อง vga มันรับ 16:9 ไม่ได้ จะได้ 1024*768 แค่นั้น ยี่ห้อญี่ปุ่น (ยกเว้นโซนี่) มักเป็นกัน แต่ของเกาหลีไม่เป็น รับได้หมด ผมจึงแนะนำ LG มากกว่าครับ ถูกกว่า JVC แน่นอน รุ่นใหม่ๆ เสียงดีด้วยนะเห็นเขาว่ากัน 42 นิ้ว full HD อาจเกินงบ แต่ถ้าไม่เอา full รับรองหาได้

เรื่องภาพเงา ผลมาจาก response time ผมบอกเลยว่าถ้าไม่ดูแบบจับผิด นั่งจ้องหน้าจอ ทุกยี่ห้อในปัจจุบันทำได้ดีเท่าๆ กันครับ อย่าไปซีเรียสมาก

LG ที่ว่าขอรุ่นที่แนะนำเลยได้มั้ยครับ

QUOTE (Devil Putixx V0.2 Beta @ Jun 3 2009, 04:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถีบของห่วยขายไม่ได้ออก จะได้ค่าอินเทนซีฟเยอะๆนี่นา

ตกลงมันขายดีเปล่าอะ งง แต่มันโชว์หน้าๆเลยนะ

QUOTE (ปีกอิคารุส @ Jun 3 2009, 04:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พูดจริงๆ เรื่องซื้อทีวี แนะนำกันยากครับ
ไอ้คำพูดที่ว่า "ต้องลองไปดูด้วยตาตัวเอง" เนี่ย
เขาไม่ได้พูดกันเล่นๆ เพื่อตอบตัดปัญหา แต่มันเป็นยังงั้นจริงๆ

ไอ้พวกสเป็คตัวเลขคอนทราสต์เอยอะไรเอย มันก็เป็นแค่ตัวเลขเพื่อเพิ่ม Value ให้สินค้า
เอาเข้าจริงมันเกือบๆ จะเป็นข้อมูลเพื่อหลอกผู้บริโภคด้วยซ้ำ
เพราะค่าคอนทราสต์อะไรพวกนี้ แต่ละเจ้าก็พยายามวัดให้ออกมาดูมากที่สุดด้วยวิธีแปลกๆ
อย่าง 1200:1 มันอาจจะไปวัดเอาจากค่าสูงสุดที่ทำได้ แต่ค่าเฉลี่ยจริงไม่ได้สักเท่าไหร่

ผมคุ้นๆ ว่าบอร์ดนี้แหละ
เคยมีคนเล่าว่ายกเครื่องเกมไปลองทดสอบต่อเล่นที่ร้านก่อนซื้อ
ผมว่าเป็นวิธีที่ไม่เลว ถ้าคุยกับเซลล์แล้วรู้เรื่อง

ผมเคลียกับพี่เซลลแล้วเค้าบอกเอาเกมมาลองได้ครับ

แต่ด้วยความที่เป็นเซลล์เหมือนกัน ผมจะลองก็ต่อเมื่อต้องซื้อ
เครื่องไหนสักเครื่องจากพี่เค้าเท่านั้นครับ

ถ้าไม่แน่ใจจริงๆ ไม่อยากรบกวน ถึงอยากได้ชื่อรุ่นที่โปรๆในนี้เค้าแนะเลยอะครับ
ผมก็งกๆเงิ่นๆเรื่องพวกนี้ เดี๋ยวไปโดนพี่เค้ากล่อมอีก

QUOTE (Fat Evil @ Jun 3 2009, 05:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
25000 เล่นพาสม่า pana pv8 น่าจะดีกว่าตัวที่บอกมา คนไม่ชอบพาสม่าอย่างประธาน ถึงกับถึบ บราเวียlcd ทิ้งจอแตกกองอยู่ข้างล่างเลยทีเดียว สมาคมของ nWo ใช้ พานาเกือบ 10 คน แต่ มีพีคังไม่ชอบคนเดียวเพราะพีคังดันไปชอบ LCD แล้วแต่คนมอง นะ ชอบไม่ชอบแบบไหน ก็ต้องเลือกกันเอาเองอีกที

พลาสม่า พานาที่ว่านี่ ใช่รุ่นบ้านตาจินปะครับ คุณประธานหนึ่ง
ถ้าใช่นี่ภาพยอมรับครับว่าแหล่ม ขนาดหมาดุๆนะ (เกี่ยวมั้ยวะ)

แต่... เห็นคนเค้าเบรกๆพลาสม่ากันไม่ใช่หรือครับ
ไหนจะเบิน ไหนจะหลอดเสื่อม ไม่งั้นนะผมตัดปัญหาจัดรุ่นจินซ่อมได้ไปแล้ว

QUOTE ([[[PEE]]] @ Jun 3 2009, 05:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ง่ะ.. จัดfull hd อะได้หลายเครื่องเลย แต่ไม่อยากให้ราคาเกินนี้
แบบว่างกอะ เก็บตังไว้กินเหล้าดีกว่ามั้ย เหอะๆ

ห้องผมก็เล็กนะ แอร์เจ๊งมาเป็นปีอีกต่างหาก เล่นๆไปดำเหมือนตาพีล่ะซวยเลย

QUOTE (paween_a @ Jun 3 2009, 05:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่ารุ่นนี้มันโบราณไปแล้วครับ spec ไม่ดีเท่าไร
แต่อย่างว่าจะเอา 42" ในงบ 25,000 มันก็มีข้อจำกัดนะ
และเท่าที่เขาล่ำลือกันมาจอรับ 42" นี่ควรจะ Full HD ครับ

ยังไงลองดูพวก LG ก็ดีครับรุ่นนี้ตกรุ่นเร็ว ราคาไม่แพง หาตก ๆ รุ่นหน่อยน่าจะพอมี
อย่างไรก็ดีลองหาร้านที่เขาให้ลองดูซิครับ ยก PS3 ไปต่อเล่นเลย ถ้าเรารับภาพนั้นได้ก็จบ
มีร้านแถว ๆ สีลมเขาให้ลองนะ ไม่อีกที่ก็แยกเกษตร แถมราคาก็ ok ไม่ฟันมาก
ส่วนที่ห้างยังไงลองไปถามที่พารากอนดูก่อนว่าถ้ายกเครื่องมาต่อนี่ได้หรือเปล่า
(มีโอกาสได้ เพราะพารากอนบริการดีมาก)

ถามอีกเรื่องว่าคุณใช้ 42" นี่นั่งห่างจากจอกี่เมตรครับ จอขนาดนี้โดยทั่วไปแล้วจะต้องนั่งห่างประมาณ 2-3 เมตรนะครับ
ใกล้กว่านั้นจะปวดตาเพราะว่าอาจจะต้องกลอกตาไปมา มันใหญ่เกินน่ะ

ห่างแค่ 2เมตรครับ แต่เท่าที่ลองไปเล็งๆที่ร้านดู
ผมว่า 42นิ้วระยะนี้ผมรับไหวนะ จอใหญ่สะไตดี

QUOTE (nickname026 @ Jun 3 2009, 05:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หากอยากจะเลือกซื้อ LCD TV แต่ไม่มีพื้นฐานด้านนี้เลยก็ลองดูตามนี้ก่อนเป็นเบื้องต้นก่อนก็ได้ครับ

1. ขนาดของจอและความละเอียด

ความละเอียดของภาพ LCD TV ในปัจจุบันที่ขายกันตามท้องตลาดมีสองขนาดครับ คือ
- 1920x1080 อันนี้คือ Full HD
- 1366x768 อันนี้คือ HD ready

หากพี่น้ำตาต้องการนำมาเล่นเกมอย่างเดียว ไม่ดูหนังเลย(จริงหรือ? เสียเงินขนาดนี้ผมว่าเผื่อหน่อยก็ดีนะครับ)
ผมแนะนำความละเอียดที่ 1366x768 HD ready ครับเพราะเกมในปัจจุบัน โดยเฉพาะอย่างยิ่งพี่น้ำตาใช้360
ด้วยแล้ว เกมส่วนมากทำมาที่ native Resolution 720P ส่งผลให้ทีวีสามารถแสดงผลโดยไม่
จำเป็นต้องใช้ตัวสเกลเลอร์เพื่อย่อหรือขยายภาพ

แต่ในแง่ของเทคโนโลยี+ราคาในปัจจุบันผมว่าเล่น Full HD ดีกว่าครับเพราะ ราคาถูกลงมามากแล้ว เวลาดูหนัง
ไฮเดฟ Full HD หรือ เกมที่มี native 1080P นี่ต่างกันแบบเห็นๆเลยนะครับ
อ่ะ.. ดีกว่าจิ แพงกว่าหนิ ถูกลงมากก็ยัง 30000+อยู่นี่ครับ
เอางี้ดีกว่าครับ ไอfull HD อะไรเนี่ย มันจะทำให้ผมเล่นเกมได้เจ๋งขึ้นเยอะมั้ยครับ

ขนาดจอ 42" ตามที่พี่น้ำตาว่าเหมาะสมกับระยะนั่งดูประมาณ 3-4 เมตร พื้นที่ในการจัดวาง+ระยะดูพอตามนี้ไหม?
(อันนั้นมันเป็นทฤษฎีน่ะครับแต่ผมว่ายิ่งใหญ่ยิ่งดี เพราะพวกที่ซื้อ LCD TV ไปส่วนมากจะบ่นทีหลังว่าทำไมตูไม่ซื้อใหญ่
กว่านี้ฟะ ทุกวันนี้ผมเล่นจอ 32" หน้าแทบจะทิ่มจออยู่ละ เพราะชอบดูรายละเอียดเทคเจอร์ต่างๆในเกม)
ทีแรกกะเอาแค่ 32 แตกลัวกิเลศนี่แหละครับ
เดี๋ยวมาเสียดายที่ไม่ซื้อใหญ่ที่หลังอะแย่เลย

2.Contrast

ค่าContrast ของ LCD TV นั้นจำเป็นมากๆครับยิ่งมากยิ่งดี+ยิ่งแพงเนื่องจากLCD TV นั้นแสดงภาพโดยให้แสงจากด้าน
หลังจอภาพ ส่งผลให้หาก LCD TV มีค่า Contrast ต่ำ สีดำก็จะไม่ดำสนิท ความสมจริงของสีก็จะด้อยกว่าตัวที่มีค่าสูงๆครับ

อันนี้เลือกเองตามงบท่านเลยครับ

ผมเน้นเรื่องนี้ครับ ภาพต้องคมขำดำสนิทสวยงามครับ
คอนทราสควรจะเท่าไรครับ...

3.Response time

ค่าความไวในการตอบสนองของจอครับ ค่านี้สำคัญมากๆหากนำมาเล่นเกมครับ ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ ส่วนมากตามท้องตลาดที่ขายกันจะอยู่
ที่ 8ms (เล่นเกมFPS มีมึนหัวอะ )แต่ในทีวีรุ่นใหม่ๆจะต่ำกว่านี้ครับ(ยกเว้นโซนี่ 8msแทบทุกรุ่น)
โดยค่าดังกล่าวเนี่ยจำเป็นต้องอาศัยการสังเกตของผู้ใช้ประกอบครับ เพราะในความเห็นส่วนตัวผมว่ามาตรฐานของแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากันนะ

ขายิงว่าสำคัยแค่ไหนครับ ที่ว่ามึนๆเนี่ย รู้สึกกันมั่งปะ

4. ความถี่ในการอสดงผลของจอ

ค่าความถี่ในการแสดงผลของจอ 100 Hz มั่ง 200 Hz. มั่ง ยิ่งมากยิ่งแพง (โฆษณาว่าช่วยทำให้ภาพลื่นขึ้นสมูตขึ้น)
ส่งผลต่อราคาแน่ๆครับแต่คนที่เอามาเล่นเกมส่วนมากจะปิดครับ ให้เหตผลกันว่ามันทำให้ดูหลอกๆ ดังนั้นด้วยงบประมาณดัง
กล่าวยังไม่ต้องใส่ใจก็ได้ครับ

5. Brand ของสินค้าและการรับประกันหลังการขายครับ

โดยแต่ละยี่ห้อก็จะมีเทคโนโลยีตัว engine ที่ใช้ในการประมวลผลแสดงผลภาพที่แตกต่างกันครับ โดยส่วนตัวแล้วผมว่าต่างกันพอดูครับ
เอาทีวีสเปคเท่าๆกัน(ค่าต่างๆด้านบน)แต่คนละยี่ห้อมาวางเทียบกันนี่คนละเรื่องคนละสไ
ตล์เลยครับ อันนี้แนะนำให้ศึกษาข้อมูลและดูด้วย
ตาก่อนการตัดสินใจครับ
เท่าที่เห็นฮิตๆ ในราคาประหยัด+สเปคสูงพอตัวก็ LG ครับ samsung ถ้าเป็นโปรโมชั่นของคุณเล็กห้องออนไลน์มาร์เกตเพลสก็น่าสนใจครับ
(ไม่รู้ช่วงนี้กลับมาขายของหรือยัง ไม่ได้ตามนาน)
LG รุ่นไหนครับ ผมดูไม่เป็น ที่ราคาสเปคประมาณนี้

เบื้องต้นพอคร่าวๆในการเลือก LCD TV ก็ตามด้านบนครับ
จะให้ฟันธงว่าเอาอันไหนรุ่นไหนผมคงไม่กล้าครับเพราะเป็นของผมเองผมยังเลือกนานเลยครั
บ เดียวจะไม่ถูกใจอีกครับ ตอนเลือกก็ลอง
ดูตามปัจจัยข้างต้นที่เขียนไปอะครับพอเป็นแนวได้บ้าง

หากจะหาข้อมูลเพิ่มเติมแนะนำให้ตามลายเซ็นคุณ mrzane ไปเลยครับ เทพตัวจริง หรือลองอ่านกระทู้ปักหมุด หรือรีวิวของเพื่อนๆในห้อง
LCD ก่อนก็น่าสนใจ+ได้ความรู้ดีครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ พิมพ์ซะยาวเลย
แต่ก็ช่วยผมได้มากเลยครับ

#17 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 03 June 2009 - 06:34 PM

QUOTE (กระบี่หัก @ Jun 3 2009, 06:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช้ธานินท์ ตัวเดิมไปก่อนดีกว่า รอ LED เหลือสองหมื่นต้นๆ ค่อนซื้อเหอะ ตาหยาด

จ้า.. พ่อแกทเจทแมน วันนั้นเห็นนุ่งสโหร่ง นั่งดูหนังตะลุงอยู่เลย

QUOTE (Poorgamer @ Jun 3 2009, 06:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณหยาดผมจะขายคอนโดครับ PM ไปถามด้วยได้มั้ยครับ

เอ่อ.. หมายความว่าไงครับ

- จะมาทำงานขายคอนโด
- จะฝากขายคอนโด
- อยากขายคอนโดทิ้ง เลยขอคำปรึกษา

ถ้าข้อสุดท้ายยินดีช่วยเหลือครับ...

ตอนนี้มีเพื่อนผู้หวังดีPMมาบอกข้อมูลว่าให้ลองไปดุกับคุณเล็กใน OMPครับ
ข้อมูลตามนี้

samsung 40B530 fulhd 25500 บาท
คุณสมบัติ
-ความละเอียดภาพระดับ 1920x1080 จุด รองรับการใช้งานเป็น Computer Monitor ได้ทันที
-จอภาพสว่างคมชัดสูงถึง 500 cd/m2
-ค่าแสงและเงาในแบบ High Contrast
-อัตราการตอบสนองของภาพเคลื่อนไหว 6 ms
-รองรับการใช้งานด้วยเมนูภาษาไทย Thai OSD
-ให้สีสันได้อย่างสมจริงด้วยเทคโนโลยี Wide Color Enhancer
-ระบบรับภาพซ้อนภาพ PIP [1 Tuner]
-มุมมองภาพ 178 องศาในแนวนอน และ 178 องศาในแนวตั้ง
-ช่องต่อ 3 HDMI ที่ให้สัญญาณภาพและเสียง ในแบบดิจิตอล 100%
-รองรับการเล่นเกมส์ด้วยฟังก์ชั่น Game Mode
-รองรับการเล่นไฟล์ภาพนิ่ง ด้วยช่องต่อ USB2.0 [1 ช่อง]
-ลำโพงในแบบ Down Firing ให้เสียงที่นุ่มนวล ถูกต้อง
-ระบบเสียงรอบทิศทางแบบ SRS TruSurround HD (10 watt x 2)
-ขาตั้งปรับหมุนซ้าย ขวา

แต่เค้าไม่ได้บอกว่ากี่นิ้วครับ

เพื่อนดูสัดส่วนแล้ว... ว่าไงบ้างครับผม
รบกวนเร็วนิดนึงนะครับ

ยังอยากฟังความเห็นทุกท่านอยู่นะครับ รบกวนด้วยจ้า
ผมอยากให้ระบุรุ่นเลยอะ ผมไม่คอยรู้เรื่องนี่นา งือๆ

Edited by 9th TEARDROP, 03 June 2009 - 06:45 PM.

#18 jjibjoyce

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 03 June 2009 - 06:34 PM

มาช่วยคุณหยาด ลองติดต่อคุณเล็กที่เค้าขาย samsung อยู่ที่บอร์ดนี้ดูนะครับ

เห็นว่าวันก่อนมีตัว ss 40 นิ้ว 40b530 มาเห็นบอกว่าเหลือ 25900 บาทอะครับ

สเปคโอเคเลยเป็น full hd ด้วยยังไงลองคุยกับคุณเล็กดูนะครับถ้าไปซื้อข้างนอกอาจ

จะแพงกว่านี้อีกสักไม่เกิน 2 พัน

#19 DVD_P

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 03 June 2009 - 06:38 PM

ขออนุญาตตอบนะครับ ไม่ใช่เทพ ความรู้แทบห่างอึ่ง แรกๆหาข้อมูลเหมือนคุณหยาดเลย สุดท้ายครับที่ผมเลือกคือ yoyo_24.gif

เครื่องที่ราคารับได้และสเป็คถูกใจ เพราะว่าเอาไปตั้งที่บ้านมันก็ไม่มีไรมาเปรียบเทียบแล้วคร้าบบบบบบบบบบ yoyo_67.gif

#20 kokoa

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 03 June 2009 - 06:48 PM

ss and LG จะมีตัวที่มันเคลือบแข็งหนา้จอคล้ายๆ clear bright ของ com
ผมแนะนำตัวนั้นแหละจำรุ่นไม่ได้
ที่บ้านซื้อ 32" 15000 มั้ง ผมว่าไม่เกินงบครับ