`

Jump to content

[[ HELP ME ]] เซลล์ทีวี VERSUS เซลล์คอนโด... รบกวนเพื่อนตอบคำถามบวบดิบหน่อยครับ

107 replies to this topic

#101 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

• High Royal Executive Members

Posted 08 June 2009 - 09:49 AM

เข้ามาบอกว่า อย่าลืม รีวิว ของผมนะ

และขอขอบคุณ mrzane ด้วย สำหรับ ข้อมูลดีๆ ที่นำมาแบ่งปันนะ

Edited by zodiac, 08 June 2009 - 10:09 AM.

#102 pokojung

โปโกะจังหล่อขั้นเทพ

• High Royal Executive Members

Posted 08 June 2009 - 10:18 AM

QUOTE (mrzane @ Jun 7 2009, 11:21 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นคุณ 9th TEARDROP ตัดสินใจไปแล้ว เลยไม่แน่ใจว่าผมจะสามารถ add value ให้กระทู้นี้ได้อีกหรือเปล่านะครับ :p

เราคงปฏิเสธไม่ได้ว่าการเลือกซื้อทีวีเป็นเรื่องของ "รสนิยม" เกือบ 100% ครับ นั่นเป็นเหตุผลว่าทีวีที่วางเรียงกัน และเปิดภาพวีดีโอเดียวกันวนไปวนมาในร้านมันถึงแสดงภาพไม่เหมือนกัน ทีวีส่วนใหญ่ในปัจจุบันจะมี "Demo mode" ซึ่งเป็นโหมดสำหรับเปิดแสดงในร้าน จะเรียกโหมดนี้เป็นโหมดที่ "เรียกร้องความสนใจ" ก็ไม่ผิดเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเราเอาทีวีเครื่องนั้นมาตั้งที่บ้านเรา ภาพที่แสดงก็จะเป็นอีกอารมณ์นึง เพราะมันไม่ได้แสดงภาพด้วย "Demo mode" อีกต่อไป และสภาพแสงในห้องรับชมของเราก็ไม่เหมือนกับสภาพแสงในร้านด้วยครับ

ผู้ผลิตทีวีตั้งใจที่จะทำให้ทีวีแต่ละรุ่น แต่ละ series มี characteristic ของภาพไม่เหมือนกัน เพราะพวกเขาคิดว่า ถ้าทำออกมาหลายๆ series มันจะต้องมีตัวใดตัวหนึ่งที่ภาพสวยโดนใจคุณแน่ๆ แต่ละคนมีรสนิยมต่างกัน หรือแม้แต่ความสามารถในการรับรู้ของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน (เด็ก, คนแก่, ชาย, หญิง) ซึ่งผู้ผลิตก็ทราบข้อเท็จจริงนี้เป็นอย่างดีครับ

ย่อหน้าข้างบน ผมต้องการจะสื่อว่าเรามักจะตัดสินทีวี "จากความรู้สึก" ของเรา แต่ผมไม่ได้หมายความว่าการตัดสินทีวี "จากความรู้สึก" เป็นเรื่องที่ผิดนะครับ เพราะมัน "logical" อยู่แล้วที่ความชอบ ประสบการณ์ส่วนตัว และสิ่งที่เราได้ยินต่อกันมาจะมีผลต่อการตัดสินใจของเรา เราไม่มีโอกาสเข้าถึงและเปรียบเทียบทีวีที่เราจะซื้อกับ "reference system" หรือ "benchmark system" จากสตูดิโอ เพราะฉะนั้นเราจึงไม่มีโอกาสได้เปรียบเทียบว่าทีวีรุ่นที่เราสนใจเมื่อเทียบกับทีวีร
ุ่น "อ้างอิงจากสตูดิโอ" ว่ามันต่างกันมากน้อยแค่ไหน เราจึงใช้ "ความรู้สึก" หรือ "ภาพที่เราคิดว่า 'สวย' ในอุดมคติของเรา" เป็นเกณฑ์เปรียบเทียบแทน

ถ้าทีวีทุกรุ่นถูกปรับให้แสดงภาพเหมือนกับ "reference system" ก็เท่ากับว่ามันไม่มีประโยชน์ที่จะผลิตทีวีออกมาหลายๆ รุ่น เพราะยังไงทุกรุ่นก็จะแสดงภาพได้เหมือนกันหมด จึงเป็นเหตุผลให้ทีวีแต่ละรุ่นมันแสดงภาพไม่เหมือนกันครับ มันไม่แปลกเลยที่คุณจะได้รับทราบข้อมูลที่ผสมปนเปจากหลายๆ คน คนนี้บอกว่ายี่ห้อนี้ดีกว่า ในขณะที่อีกคนบอกว่าอีกยี่ห้อหนึ่งดีกว่า เพราะฉะนั้นคุณจะอยู่ในสถานะ "ลังเล" อยู่ตลอดเวลา ยิ่งได้รับข้อมูลมากเท่าไหร่ก็ยิ่งลังเลมากขึ้นเท่านั้น จากประสบการณ์ทดสอบ LCD/Plasma หลายๆ ยี่ห้อ ผมบอกได้เลยว่า ถ้าทีวีเหล่านั้นถูก "calibrate" หรือ "ปรับภาพ" ให้เทียบเท่ากับ reference system แล้ว รับรองว่าคุณไม่จำเป็นต้องไปซื้อทีวีรุ่นแพงๆ เลยครับ แต่ความท้าทายมันอยู่ตรงที่ว่า ไม่ใช่ทีวีทุกตัวจะสามารถปรับให้เทียบเท่ากับ reference system ได้ คุณจึงจำเป็นต้องทดสอบทีวีเหล่านั้นด้วยตัวเองครับ

ผมเห็นด้วยที่ Spec ของ LCD/Plasma TV ในปัจจุบันมันไม่ "Suggestive" อีกต่อไปแล้ว เพราะแต่ละยี่ห้อก็เคลมว่าตัวเองมีสเป็กสูงเหมือนกันหมด มันไม่มีคำตอบตายตัวหรอกครับว่าทีวีรุ่นไหน/ยี่ห้อไหนดีที่สุด การเข้าใจความแตกต่างของพวกมันต่างหากที่จะทำให้คุณสามารถเลือกทีวีให้ถูกใจคุณมากที
่สุดได้

เกริ่นมาซะยาว อยากจะให้คุณ 9th TEARDROP ไป "ลอง" ด้วยตัวเองที่ร้านครับ อย่าลืมเตรียมอุปกรณ์เหล่านี้ไปนะครับ

• Laptop ที่มีพอร์ท DVI/HDMI
  • เครื่องเล่นเกมที่คุณเล่นประจำ (360 หรือ PS3)
  • เกมที่เล่นประจำ แนะนำให้เลือกเกมที่:
    • เกมที่มีการเคลื่อนไหวของ "วัตถุ" ในภาพมากๆ และเร็วๆ เช่นเกมฟุตบอล เป็นต้น สำหรับทดสอบ response time ผมหมายถึงเกมที่มีการเคลื่อนไหวของ "วัตถุ" นะครับ ไม่ได้หมายถึงการเคลื่อนไหวของ "ฉาก" (เกมแข่งรถเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีในการทดสอบ response time ครับ เนื่องจากผู้ผลิตชอบใส่ Motion blur และอื่นๆ)
    • เกมที่มีฉากมืดๆ เยอะๆ เพื่อดูว่า contrast ratio อยู่ในระดับที่พอรับได้หรือไม่ จอที่มี contrast ดีๆ จะต้องแสดงรายละเอียดของภาพในฉากมืดๆ ได้เยอะ แต่จอที่ contrast ratio ไม่ดีจะทำให้ภาพดูมืดไปหมด จนแทบมองไม่เห็นรายละเอียดเลย
  • ไฟล์รูปภาพ JPG ขนาด 1920 x 1080 พิกเซล เป็นพื่นสี ขาว ดำ แดง น้ำเงิน เขียว สีละ 1 ไฟล์ เพื่อเอาไปเปิดทดสอบ Dead pixel
  • แผ่น DVD/BD หนังเรื่องโปรดของคุณ

การทดสอบหลักๆ สำหรับจอที่นำมาใช้เล่นเกมคงมีเท่านี้ครับ ส่วนองค์ประกอบอื่นๆ ที่เป็นรายละเอียดปลีกย่อย ลองศึกษาจากตรงนี้ได้ครับ ส่วนปัจจัยอื่นๆ เช่น ราคา บริการหลังการขาย ตรงนี้จะขึ้นอยู่กับ judgment ของคุณครับ

สรุปแล้วได้รุ่นไหนมาอย่าลืมมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ yoyo_67.gif

เข้ามาติดตามผลต่อ หุๆๆ เลยขอเก็บคำแนะนำของคณ mrzane ไปใช้ล่ะครับ yoyo_24.gif

อย่างอื่นมีหมด ยกเว้น Laptop ที่มีพอร์ท DVI/HDMI อันนี้อ่ะจิ มีใครพอจะให้หยิบยืมหรือบริจาคบ้างไหมครับ yoyo_37.gif

#103 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 08 June 2009 - 12:39 PM

QUOTE (zodiac @ Jun 8 2009, 09:49 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เข้ามาบอกว่า อย่าลืม รีวิว ของผมนะ

และขอขอบคุณ mrzane ด้วย สำหรับ ข้อมูลดีๆ ที่นำมาแบ่งปันนะ

ไม่ลืมครับ แต่ของมันขาด คุณเล็กบอกกลางเดือนค่อยว่ากัน

#104 GameMAX

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 08 June 2009 - 03:09 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Jun 6 2009, 01:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นี่ถ้าคุณGameMAX มาเร็วกว่านี้นี่ผมอาจจะเป๋เลยนะเนี่ย 555
แต่ขนาดข้อมูลเพียบขนาดนี้ยังไม่ขัดรุ่นที่ผมสั่งล่ะก็ ผมยังยืนยันตัวเดิมครับ

PS. ขออภัยเรื่องที่เคยจาบจ้วงคุณGameMAX ไว้ณ.ที่นี้อีกครั้งนะครับ
คราวที่แล้วผมขอโทษไปแล้วในกระทู้ไม่แน่ใจว่าคุณจะได้เห็นหรือไม่
คงอภัยกันได้นะครับ :D

ครับผมเรื่องเล็กครับ ขอบคุณครับ

เห็นว่าเลื่อนออกไปเป็นกลางเดือนนิครับ ไม่ไปเทสของจริงก่อนหรอครับ บางรุ่นคนเชียร์กันตูมๆ มันอาจมีอะไรที่เราไม่ชอบโดยส่วนตัวก็ได้นะครับเวลาใช้งานจิง
อย่าง ฟังชั่นในเมนูบางทีไม่มีฟังชั่นที่ชอบใช้อย่าง PIP หรือ ปรับเลื่อนภาพขึ้นลง ซ้ายขวา รีโมท ช่องเชื่อมต่อ ลำโพง ดีไซด์ และที่สำคัญ ภาพที่ได้จากจอ อ่านจาก spec อย่างเดียวไม่ได้จิงๆครับ มันคือความจิงเลย spec มันแค่ตัวเลข yoyo_71.gif
ของราคาค่อนข้างสูง อยู่กะเราอีกนาน ลองหาซักวัน ใจเย็นๆ จับมาวางข้างๆกัน เรียงกัน จ่ายภาพเข้าไป เอารีโมทมาเซ็ทภาพเองทีละตัวไปเลย แล้วจะเห็นเลย แต่ละยี่ห้อมันมีข้อด้อยข้อดีของมันเองหนะครับ yoyo_67.gif

#105 gimmig

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 08 June 2009 - 04:14 PM

ไม่รู้นะครับ
ตั้งแต่ผมเล่นทีวีมาก็หลายยี่ห้อ

ผมว่า เล่น sony ดีที่สุด ถึงแม้จะ แพงกว่ชาวบ้าน เขา
แต่วัสดุ คุณภาพ ก็ตามราคา และการรับประกัน ก็ดีครับ

มันจบดี รู้สึกไม่อยากเปลี่ยนมันบ่อย

#106 pocket

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 08 June 2009 - 05:22 PM

กำลังเล็งรุ่นเดียวกับ จขกท. เลยครับ ร้านแถวบ้านผมให้ราคามาที่ 27500 = =' หุหุ

ขอถามหน่อยครับว่า ควรจะใช้เกมอะไรใน PS3 ทดสอบดีครับ พอดีผมมีแค่นี้ จะยกเอาไปทดสอบดูตอนซื้อครับ

1. Metal Gear Solid 4
2. GT5
3. GTA4
4. Tekken Dark
5. เป็ดน้ำ
6. Star Dust HD
7. Rag Doll Kangfu
8. Kill Zone 2 Demo
9. RE5 Demo
10. ริช เรชเชอร์ 5 Demo
11. Rockman 9 !!!!

Edit: Spec รุ่นนี้ ผมสงสัยอยู่อย่าง

"-ค่าแสงและเงาในแบบ High Contrast"

ไปดูในเว็บซัมซุง มันก็บอกมาแบบนี้ แต่ไม่เห็นบอกว่า Contrast เท่าไร หุหุ

Edited by pocket, 08 June 2009 - 05:27 PM.

#107 jjibjoyce

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 08 June 2009 - 06:19 PM

มาตอบให้ครับรุ่นนี้ contast 60,000 ครับ เห็นเค้าว่าอย่างงั้น

#108 ta.en

สิ้นสุดการรอคอย WE R 11

Posted 11 June 2009 - 04:34 PM

เครื่อง sumsung รุ่นที่ จขกท จะซื้อ ผมซื้อมาใช้ได้เกือบอาทิตย์แล้วครับ เดี๋ยวผมเช็คเรื่องเสียงดูก่อนนิดนึงรู้สึกจะมีปัญหาแล้วเดี๋ยวผมมารีวิวให้ฟัง