`

Jump to content

[[ HELP ME ]] เซลล์ทีวี VERSUS เซลล์คอนโด... รบกวนเพื่อนตอบคำถามบวบดิบหน่อยครับ

107 replies to this topic

#41 lullaby

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 03 June 2009 - 10:45 PM

QUOTE (ROOKYCABLE @ Jun 3 2009, 10:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วัดจาดเครื่องเล่น BD เครื่องเดียวกัน สายเส้นเดียวกัน แผ่นBDแผ่นเดียวกัน วันนั้น Samsung VS LG
แต่ก็ต้องดูด้วยตาตัวเองเพราะพอห่างออกมาหน่อย noise ก็ลดลงไปเยอะ ภาพดูมีมิติดี แต่ผมชอบภาพของLGมากกว่า
อย่างที่บอก จอใหญ่ขึ้น ราคาเบาลงเล็กน้อย

เนอะ จอใหญ่ ขนาด 40 นิ้ว up คงไม่มีใครนั่งใกล้แน่ๆ noise ไม่ค่อยเห็นกันหรอก + เสียสายตาแย่ yoyo_67.gif

#42 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 03 June 2009 - 11:04 PM

QUOTE (lullaby @ Jun 3 2009, 09:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่านะ noise ที่ว่านั่นถ้าดูในห้างอะมีเห็นๆๆ เลย เพราะมันต่อมาจาก box แล้วก็ต่อแยกจออีก เห็น noise เพียบ ไม่ว่าจะจอเทพ

แต่ถ้าเรามาเล่นเกมส์ ที่บ้าน ไม่จะมีจนเห็นได้ชัดหรือรำคาญตานะ ps3 xbox360 ดูหนัง bru-ray แต่ถ้าดู dvd นี่มี noise เยอะแน่ๆ

น๊อยส์ คืออะไรอ่า....

QUOTE (mm3 @ Jun 3 2009, 10:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อันนี้เป็นเรื่องที่คนยังเข้าใจผิดๆ อยู่นะครับ และเป็นการตลาดอันสุดยอดของโซนี่กับซัมซวย

จริงๆ 42 กับ 40 นิ้ว พื้นที่มันต่างกัน 10กว่า% นะครับ เพราะเวลาวัดจะวัดแนวทะแยงมุม

แต่คนจะนึกว่าต่างกันนิดเดียว แล้วเอา 42 มาเทียบเท่ากับ 40

จะสังเกตว่าช่วงขนาดอื่นๆ ก็ใช้หลักการเดียวกัน
47 vs 46
52 vs 50

ซัมซวยกับโซนี่ผลิตจอจากโรงงานเดียวกันที่ร่วมทุนกัน ก็เลยขนาดเดียวกัน

คุณหมายความว่า 40จะเล้กกว่า 42 มากกว่ากว่าที่คิดว่างั้นปะครับ

QUOTE (ROOKYCABLE @ Jun 3 2009, 10:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วัดจากเครื่องเล่น BD เครื่องเดียวกัน สายเส้นเดียวกัน แผ่นBDแผ่นเดียวกัน วันนั้น Samsung VS LG
แต่ก็ต้องดูด้วยตาตัวเองเพราะพอห่างออกมาหน่อย noise ก็ลดลงไปเยอะ ภาพดูมีมิติดี แต่ผมชอบภาพของLGมากกว่า
อย่างที่บอก จอใหญ่ขึ้น ราคาเบาลงเล็กน้อย

จขกท. ลองไปตั้งถามใน thidvd ดู ในdvdgameคนเก่งๆรู้เชิงเทคนิคหลายคน เพราะส่วนใหญ่พวกนักเล่นเกมส์
จะมีสกิลของช่างติดผสมเข้ามาด้วย แต่ถ้าในthidvd จะมีพวก enduser เยอะใช้กันหลากหลายรุ่นเราจะไปเจอกระทู้
ทำไมซื้อมาแล้วห่วยจังวะ ไอ้นั่นแย่ไอ้นี่ดี หลายกระทู้ หลากยี่ห้อ บางกระทู้มีมวยให้ชมฟรีอีก เป็นข้อมูลที่ดีสำหรับคนซื้อเลย

คือ ส่วนใหญ่ฝั่งนู่นเค้าจะเน้นมัลติมิเดียไปเลยอะครับ
ผมไม่ได้สน ขี้เกียจฟัง ผมต้องมาถามคนที่เอาไปเล่นเกมอย่างเราๆอะครับ

คนไม่เล่นเกม ผมว่ายังไงเค้าอาจจะมีความหมายของ คำว่าเกมภาพสวย
ต่างจากเราๆมั้งครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

#43 ayanami

Game is my life

Posted 03 June 2009 - 11:05 PM

ไม่อยากให้ซื้อของ SS เลย อยากแนะนำยี่ห้อจากญี่ปุ่นมากกว่า

แต่เท่าที่ดูจากงบประมาณและขนาดจอ ทำไม ไม่ดู Plasma ไปละน่าจะดีกว่านะครับผม

ยอมกินไฟเยอะหน่อย ประมาณ 450W

ถ้าสนใจลองไปดู Panasonic เลยครับผม

Plasma เนี่ยดูแค่ 2 ยี่ห้อก็พอ Pana กับ Pioneer

ส่วน LCD เนี่ยแนะนำกันยาวเลย แต่ถ้าดึงดันจะเอา LCD ละก็ ไม่ทราบว่านั่งห่างจาก ทีวีแค่ไหนครับ ถ้าไม่ไกลมาก เอา 32" ก็พอมั่ง ยี่ห้อแรกที่ให้ดูคือ Toshiba Regza ครับ ไม่ก็ Sony ครับ

แต่ถ้าเป็นจอระดับ 42" ละก็ขอแนะนำให้ไปดู Plasma ดีกว่า เพราะ จอที่มี LCD ขนาดใหญ่ถ้าอยากจะให้ดีค่อนข้างแพงครับ ส่วนที่ถูกนั้นคุณภาพไม่เหมาะที่จะเสียเงินไปซื้อครับ กลายเป็นว่าได้จอใหญ่ๆมาแล้วคุณภาพห่วยๆ ผมว่าสู้ลดขนาดจอแล้วไปซื้อ ภาพดีๆ ดีกว่านะครับ

แต่ถ้าอยากได้จอใหญ่ ด้วยงบประมาณที่ว่ามา ควรดูเป็น Plasma ครับ เพราะ Plasma นั้นจะถูกกว่ามากครับผม แล้วไม่ต้องห่วงเรื่องภาพดำด้วย แค่กินไฟเยอะ และจอเป็นจอแก้วจะมีแสงสะท้อน อาจจะทำให้รำคาญ

จากประสพการ์ณที่เล่นจอ LCD มาหลายปี ยังไงพี่หยาดลองเอาไปคิดดู แล้วลองบอกเงื่อนไขในการซื้อมาใหม่ละกัน จะได้แนะนำถูก

Edited by ayanami, 03 June 2009 - 11:10 PM.

#44 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 03 June 2009 - 11:14 PM

QUOTE (ayanami @ Jun 3 2009, 11:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่อยากให้ซื้อของ SS เลย อยากแนะนำยี่ห้อจากญี่ปุ่นมากกว่า

แต่เท่าที่ดูจากงบประมาณและขนาดจอ ทำไม ไม่ดู Plasma ไปละน่าจะดีกว่านะครับผม

ยอมกินไฟเยอะหน่อย ประมาณ 450W

ถ้าสนใจลองไปดู Panasonic เลยครับผม

Plasma เนี่ยดูแค่ 2 ยี่ห้อก็พอ Pana กับ Pioneer

ส่วน LCD เนี่ยแนะนำกันยาวเลย แต่ถ้าดึงดันจะเอา LCD ละก็ ไม่ทราบว่านั่งห่างจาก ทีวีแค่ไหนครับ ถ้าไม่ไกลมาก เอา 32" ก็พอมั่ง ยี่ห้อแรกที่ให้ดูคือ Toshiba Regza ครับ ไม่ก็ Sony ครับ

แต่ถ้าเป็นจอระดับ 40" ละก็ขอแนะนำให้ไปดู Plasma ดีกว่า เพราะ จอที่มีขนาดใหญ่ถ้าอยากจะให้ดีค่อนข้างแพงครับ ส่วนที่ถูกนั้นคุณภาพไม่เหมาะที่จะเสียเงินไปซื้อครับ กลายเป็นว่าได้จอใหญ่ๆมาแล้วคุณภาพห่วยๆ ผมว่าสู้ลดขนาดจอแล้วไปซื้อ ภาพดีๆ ดีกว่านะครับ

ที่ไม่อยากได้พลาสม่า เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ แต่เห็นเค้าบอกว่า
นานๆมันอาจจะเบิน หลอดภาพมีเสื่อมความสว่างลดตามอายุการใช้งาน
ก็เลยกลัวๆ และอยากเลี่ยงอะ

ที่โทนี่บอกให้เอาพลาสม่า เพราะได้ของคุณภาพสูง ในราคาที่ถูกกว่า LCD
หากเทียบสเปคต่อสเปคใช่ปะ

ละรุ่นนี้ไม่เทพเหรอโทนี่... สั่งจองคนในบอร์ดไปละ

LCD samsung 40B530 fulhd 40" 25500 บาท

คุณสมบัติ
-ความละเอียดภาพระดับ 1920x1080 จุด รองรับการใช้งานเป็น Computer Monitor ได้ทันที
-จอภาพสว่างคมชัดสูงถึง 500 cd/m2
-ค่าแสงและเงาในแบบ High Contrast
-อัตราการตอบสนองของภาพเคลื่อนไหว 6 ms
-รองรับการใช้งานด้วยเมนูภาษาไทย Thai OSD
-ให้สีสันได้อย่างสมจริงด้วยเทคโนโลยี Wide Color Enhancer
-ระบบรับภาพซ้อนภาพ PIP [1 Tuner]
-มุมมองภาพ 178 องศาในแนวนอน และ 178 องศาในแนวตั้ง
-ช่องต่อ 3 HDMI ที่ให้สัญญาณภาพและเสียง ในแบบดิจิตอล 100%
-รองรับการเล่นเกมส์ด้วยฟังก์ชั่น Game Mode
-รองรับการเล่นไฟล์ภาพนิ่ง ด้วยช่องต่อ USB2.0 [1 ช่อง]
-ลำโพงในแบบ Down Firing ให้เสียงที่นุ่มนวล ถูกต้อง
-ระบบเสียงรอบทิศทางแบบ SRS TruSurround HD (10 watt x 2)
-ขาตั้งปรับหมุนซ้าย ขวา

ตลาดขาย 29000 อันนี้ได้ราคา 25500

ผมว่าน่าจะโอเคนะ ดีกว่าjvc ที่ผมถามถึง(full hd)
ราคาพอๆกัน

และในเมื่อผมได้ lcd ที่มีความสามารถเท่าพลาสม่าที่โทนี่ว่าน่าสนใจ
ในราคาที่เท่ากัน แล้วทำไมผมถึงควรเลือกพลาสม่าอะ

ถามโทนี่นะ โอเคปะรุ่นนี้...

Edited by 9th TEARDROP, 03 June 2009 - 11:15 PM.

#45 ayanami

Posted 03 June 2009 - 11:20 PM

LG เนี่ยไม่ต้องไปดูเลย รุ่นถูกเนี่ยภาพดูไม่ได้เลย แย่มากๆๆๆๆๆๆๆๆ Samsung ยังจะดีกว่าอีก แล้ว Spec เนี่ยไม่ต้องไปดูเพราะยังไงของเกาหลีสเปกสูงกว่าอยู่แล้ว แต่ใช่ว่าจะดีเสมอไป ไม่ใช่ว่าผม อคตินะ คืออะไรว่าดีผมก็ว่าดี ไม่ดีผมก็ต้องบอกว่าไม่ดี แต่ของเกาหลีเนี่ยมีดีคือถูก ถูกมากๆๆๆๆ

แต่จากที่ผมเคยถามคนที่เล่นทีวีมา ถ้าสมมุติว่า Sony spec ราคา เท่ากับ samsung คุณจะซื้ออะไร เกือบร้อย % ตอบว่า ซื้อ Sony สิ ไม่ต้องพูดถึงคุณภาพ บริการหลังการขายก็ดีกว่าเยอะแล้วครับ

ผมไม่ได้เชียร์ Sony น่ะ แต่ไหนๆจะเสียเงินเป็นหมื่นๆแล้ว ผมเลยอยากจะแนะนำของที่ดีที่สุด ด้วยงบประมาณที่พี่ซื้อได้ และตามความต้องการพี่ให้ได้มากที่สุด

#46 ayanami

Posted 03 June 2009 - 11:30 PM

เรื่อง Burn เนี่ยเดี๋ยวไม่ค่อยเกิดแล้วกับ Plasma แต่ส่วนตัวโทนี่น่ะไม่ชอบพลาสม่า เพราะว่ามันเป็นจอแก้วสะท้อนแสงและห้องโทนี่อยู่ดาดฟ้า แสงเข้าห้องเยอะมาก เวลาดูหนังเนี่ย เห็นหน้าตัวเองตลอด เลยต้องหันมาเล่น LCD

ไอ้เจ้า Samsung เนี่ยมันให้ภาพดำได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆก็เพราะ มันทำ LCD ให้เป็นจอแก้ว เหมือน Plasma มันเลยแสดงภาพดำได้ดีกว่า ยี่ห้ออื่นๆ แต่แน่นอนแปลว่ามันก็สะท้อนแสงด้วย
รุ่นใหม่ๆ รุ่นใหญ่ๆ เป็นเกือบหมดของ Samsung

ส่วนยี่ห้ออื่นพยายามทำภาพดำ โดยที่จอเนี่ยไม่ใช้จอแก้ว มันเลยได้ภาพดำที่สนิทสู้ Samsung ไม่ได้ แต่จอไม่สะท้อนแสง

และเวลา Samsung และอีกหลายๆยี่ห้อ ค่า Contrast เนี่ย เป็น Dynamic นะหมายถึง จุดสูงสุดนะครับ

ยังไงอยากให้ไปเดินดูด้วยตาตัวเองครับผม และเอาแผ่นหนัง เอาเครื่องเกมส์ไปเปิดเล่นเลย

ผมทำแบบนั้น เอา DVD Blu-ray ของเราเองไปเปิดเลย ร้านไหนมีเครื่อง PS3 เปิดเกมส์เล่นเลยครับ เพราะไอ้หนัง ไอ้ภาพที่เขาเปิดเนี่ยเชื่อถือไม่ได้ ไหนจะมีการปรับแต่งสี ให้สีจัดๆ เพื่อให้เหมือนจะดูสวยอีกต่างหาก ขืนมาปรับแบบนั้นที่บ้าน มีหวังแสบตาตายแน่ๆ

#47 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 03 June 2009 - 11:35 PM

ถ้ายังตัดสิ้นใจไม่ได้นะครับพี่หยาด ผมจะแนะนำเป็นขั้นตอนสุดท้ายเลยว่า

"เอา Karat ครับ ผมว่าค่อนข้างนั่งสบายตูดกว่า American standard พอสมควรเลย"

Edited by MoDiFy, 03 June 2009 - 11:35 PM.

#48 ROOKYCABLE

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 03 June 2009 - 11:41 PM

noise คือ เม็ดฝุ่นในภาพน่ะ เล่นเกมส์จะไม่ค่อยเจอ แต่บางเกมส์ก็มีเยอะจนทุเรศจังเลย อย่างไซเรนฮิล โฮมคัมมิ่ง
แต่มีหลายคนแนะนำพลาสมาด้วย จริงงบ 25-30000฿ น่าจะได้ พลาสมา 50 นิ้ว HD readyแล้ว ซึ่งเหมากะบเนทีฟของ x360
มากกว่า FULLHD แต่ตอนเล่นต้องขยับออกไปไกลๆหน่อยอยู่ใกล้ๆอาจรู้สึกไม่ดีกับภาพที่หยาบขึ้นเยอะ ภาพของLCD42นิ้ว ถ้าเนทีฟของจอ
ตรงกับsource ที่เล่นแล้ว ถึงมองใกล้ๆ1เมตรภาพยังโอเคเลย แต่ก็แล้วแต่ชอบอีก พลาสมาเวลาดูที่ร้านหรือในห้างสีจะไม่สวย
หม่นหมองเพราะสู้แสงสว่างมากๆไม่ได้ ถ้าจะวัดความพอใจจริงๆก็ต้องไปดูภาพจากบ้านคนรู้จักที่ใช้พลาสมาอยู่ว่าเป็นยังไง

ที่แนะนำให้ลองถามใน thaidvd ด้วยเพราะ enduser เค้าเยอะมาก ประมาณว่าเราไปโพสรุ่นในดวงใจเราซัก2-3รุ่น
เดี๋ยวไม่แน่อาจมีคนมาตอบ รุ่นนี้ผมใช้แล้วลำโพงโคตรห่วย รุ่นนี้ภาพดับชั่วขณะเมื่อดับไฟ รุ่นนี้ใช้กับps3 แล้วมีปัญหา
รานนี้ซื้อทีวีพ่วงเครื่องซักผ้า ปัญหาเหล่านี้ end user ช่วยได้ดี

#49 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 03 June 2009 - 11:43 PM

QUOTE (MoDiFy @ Jun 3 2009, 11:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้ายังตัดสิ้นใจไม่ได้นะครับพี่หยาด ผมจะแนะนำเป็นขั้นตอนสุดท้ายเลยว่า

"เอา Karat ครับ ผมว่าค่อนข้างนั่งสบายตูดกว่า American standard พอสมควรเลย"

แก๊..... มานี่เลย มาให้เอาขนจมูกทิ่มตาเลยมา...

PS. แต่พี่ว่ากะรัตน่าจะถูกปากเราๆมากกว่านะ ถ้าASมันน่าจะชีสเยอะ เลี่ยนตรูดน่าดู

#50 kokoa

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 04 June 2009 - 12:06 AM

มาอีกรอบ ของผมไม่ได้เล่นเกมส์นะครับใช้ดูหนัง
ที่ใช้อยู่มี
LCD sharp aqua 32"
LCD SS จอเคลือบแข็ง 32"
PDP LG 42" ที่อัด vdo ได้
PDP pana 42"

ถ้าดูหนัง DVD กับ mkv พลาสม่าคมชัดกว่าเยอะครับ LCD ภาพมันจะเนียนแต่แบนๆ แต่พลาสม่าภาพมันจะมีมิติกว่า
contrast ดีกว่าเห็นรายละเอียดได้เยอะกว่า

ถ้าดู tv sharp จะมีสัดส่วนดีสุดไม่ค่อยบวมมากเค้าจะรักษาตรงกลางจอให้ถูกสัดส่วนแล้วบานข้างๆ แย่สุดคือ lg
เสียบ hdmi ดีๆแล้วเห็นผลจะเป็น pana ที่ดูออกชัดเจนภาพจะใสขึ้นสีอิ่มแน่นขึ้น เห็นรายละเอียดเยอะขึ้น แต่มันไม่ได้คมขึ้นนะ
ส่วน lg ดูไม่ค่อยออกใช้ถูกแพงภาพพอๆกัน คิดว่า lg คงคุณภาพไม่ดีเท่า pana ดูไม่ออก lg จะติดแดงด้วยครับ

ถ้าสนใจพลาสม่าก็เอา pana นั่นแหละครับสองหมื่นนิดๆ
ถ้าเอา lcd ก็เอารุ่นที่มันมีเคลือบแข็งหน้าจอ contrast มันจะดีกว่าไม่เคลือบ

สุดท้ายซื้อก่อนเจ็บก่อนผมซื้อมา 3 เดือนพี่แกลดไปเกือบหมื่นรุ่นนั้นเพิ่งออกใหม่ด้วย
ตอนนี้คงไม่ซืื้อแล้วรอยาวๆเลยทีเดียวผมรอ laser TV ไม่งั้นไปสอย projector มาเล่น อยากได้ใหญ่ๆไปลองดูรู้สึกว่า 50" ยังดูหนังไม่มันเลย ทีแรกยก 42" ว่าใหญ่แล้วดูไปนานๆทำไมมันเล็กลง
ไปยืนดู led มาพักใหญ่ๆผมว่าพอๆกับ pdp แต่มันบางมาก ไม่น่าสนเท่าไหร่

ลองโทรไปที่แสงชัยตรงเกษตรเช็คราคาด้วยนะครับ ร้านนั้นเช็คเครื่องก่อนได้เค้ามี stock เยอะ
ไม่งั้นก็ร้านเจ๊ตรงลาดปลาเค้าผมซื้อกับแก แกคุยดีนะแต่อยากคุยกับลูกสาวแกมากกว่า

#51 ROOKYCABLE

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 04 June 2009 - 12:20 AM

QUOTE (kokoa @ Jun 4 2009, 12:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่งั้นก็ร้านเจ๊ตรงลาดปลาเค้าผมซื้อกับแก แกคุยดีนะแต่อยากคุยกับลูกสาวแกมากกว่า

อ่านเจอในthaidvd เห็นมีมวยไปหลายแมตท์แล้ว

#52 shoot

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 04 June 2009 - 12:31 AM

QUOTE (ROOKYCABLE @ Jun 4 2009, 12:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านเจอในthaidvd เห็นมีมวยไปหลายแมตท์แล้ว

ลูกสาวเค้าน่ารักมากหรอครับ yoyo_71.gif
อยากเห็นรูปอะ yoyo_24.gif เหอะๆๆ

#53 ayanami

Posted 04 June 2009 - 12:44 AM

แนะนำว่าให้ยกเลิกการจอง Samsung ไปก่อนดีกว่านะครับ

ก่อนหน้านี้ก็มีเพื่อนผมกำลังจะซื้อ SS เหมือนกัน การ์ดเนี่ยให้พนักงานไปแล้วด้วย พึ่งจะโทรมาถามผม ผมเลยเรียกให้เขาไปเอาการ์ดคืนมาก่อนเลย (เพื่อนๆเนี่ยค่อนข้างจะเชื่อใจผมเรื่อง ทีวี ครับ)

เพราะผมเป็นคนว่าเล่นเครื่องเสียง ดูหนัง และก่อนจะซื้อเนี่ยจะศึกษาหาข้อมูลมาอย่างดี พูดง่ายๆคือว่าจะซื้ออะไรได้เนี่ย ดูเป็นเดือนครับ (ดูจนรุ่นใหม่จะออกแหละ ฮา)

สุดท้ายเพื่อนผมก็มาได้ Sony ไปใช้อย่างมีความสุข จริงๆเขาจะซื้อ Sharp แต่ของไม่มีต้องรอของนาน

ซื้อของพวกนี้ต้องใจเย็นๆพี่หยาด ลองไปดู Toshiba ก่อนดีกว่าที่ห้างเลย Paragon ก็ได้ หรือว่า Akihabara ตรงฝั่งตรงข้าม แบงค์กรุงเทพสาขาใหญ่ มีทุกยี่ห้อเลยทีเดียว

และผมพอจะมีร้านรู้จักหลายร้านพอสมควร สามารถเอาราคาพิเศษให้พี่ได้ครับผม

ไม่ต้องไปเอาราคาห้าง ร้าน dealer เนี่ยถูกกว่าเยอะ

QUOTE (9th TEARDROP @ Jun 3 2009, 11:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แก๊..... มานี่เลย มาให้เอาขนจมูกทิ่มตาเลยมา...

PS. แต่พี่ว่ากะรัตน่าจะถูกปากเราๆมากกว่านะ ถ้าASมันน่าจะชีสเยอะ เลี่ยนตรูดน่าดู

#54 mm3

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 04 June 2009 - 12:48 AM

QUOTE (9th TEARDROP @ Jun 3 2009, 11:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณหมายความว่า 40จะเล้กกว่า 42 มากกว่ากว่าที่คิดว่างั้นปะครับ

ครับผม คือคนส่วนใหญ่จะนึกว่า 40 มันเล็กกว่า 42 แค่ 5% (2/40) แต่จริงๆแล้วถ้าคิดตามพื้นที่แล้วมันหายไป ถ้าคำนวณโดยใช้หลักตรีโกณ จะไ้ด้
40 นิ้ว พื้นที่ = 800 ตารางนิ้ว

42 นิ้ว พื้นที่ = 882 ตารางนิ้ว

ต่างกันประมาณ 10% ครับ

#55 ayanami

Posted 04 June 2009 - 12:50 AM

อันนี้นอกเรื่องนะพี่หยาด แต่ถามจริงๆ ถ้าผมจะซื้อคอนโดไว้ขายเก็งกำไร

+ศก เยี่ยงนี้น่าซื้อมาขายหรือไม่
+พอจะแนะนำได้ไหมครับผม

serious เลยนะครับผม

#56 Kikaider42

ชีวิตคนเรามันสั้น เกินกว่าจะไปรักผู้หญิงแค่คนเดียว

Posted 04 June 2009 - 01:01 AM

ไม่สนใจ Sharp บ้างเหรอ หรือ Scarlet ของ Lg ว้า จองไปแล้วนิไม่เป็นไรๆ ขอให้มีความสุขนะครับ

ปล.ของดีต้องแพงเป็นธรรมดาเน่อ เหอๆๆๆ

#57 MoDiFy

Posted 04 June 2009 - 01:46 AM

ตอนแรกผม anti แซมซอง มากเหมือนกันนะ
แต่ว่าใช้ของที่มันไม่เสีย ก็ไม่มีปัญหาเนาะ ไม่รู้สิ ผมใช้ของแซมซองแต่ LCD monitor PC อ่ะนะ

TV ผม toshiba 300A HDready เก่าๆ :)

ปล.แล้ว Karat ผมละ....

Edited by MoDiFy, 04 June 2009 - 01:58 AM.

#58 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 04 June 2009 - 01:46 AM

ทีแรก ผมตั้งกระทู้ถาม JVC ทั้งข้อมูลที่ผมเซิจ และเพื่อนๆในบอร์ด
บอกว่าไม่ดี ด้วยเหตุผลต่างๆนาๆ

ผมจึงเปลี่ยนใจ.. คงไม่เอาjvcแล้ว

พอตัวใหม่ SS 40นิ้ว ที่สั่งจอง ผมยังไม่เจอมีใครว่าไม่ดีเพราะอะไรเลยครับ
ดังนั้น.. ผมจะยังไม่ยกเลิกการจองอะโทนี่

ไม่ใช่ไม่เชื่อตาเทพของโทนี่นะ แต่มันไม่มีเหตุผลจะให้ยกการจองอะครับ
อีกอย่างเรื่องของราคาที่ ตำกว่าตลาด 3500-4000 ของตัวนี้
ยิ่งทำให้ผมไม่อยากพลาด...

ทางที่ดีเอาชื่อรุ่นที่ ดีด้วยและราคาไม่แพงด้วย เหมือนอย่างรุ่นที่ผมเลือกมาเลยดีกว่า
บอกตรงๆผมขี้เกียจงม เสียเวลา 555

มีมั้ย.. ดีเท่านี้แต่ถูกกว่านี้ หรือ ราคาเท่านี้แต่ดีกว่านี้... ว่ามา

QUOTE (mm3 @ Jun 4 2009, 12:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ครับผม คือคนส่วนใหญ่จะนึกว่า 40 มันเล็กกว่า 42 แค่ 5% (2/40) แต่จริงๆแล้วถ้าคิดตามพื้นที่แล้วมันหายไป ถ้าคำนวณโดยใช้หลักตรีโกณ จะไ้ด้
40 นิ้ว พื้นที่ = 800 ตารางนิ้ว

42 นิ้ว พื้นที่ = 882 ตารางนิ้ว

ต่างกันประมาณ 10% ครับ

อ่ะ... ยังงี้ 40 กับ 32 ก็ต่างกันไม่มากใช่ปะครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

QUOTE (ayanami @ Jun 4 2009, 12:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อันนี้นอกเรื่องนะพี่หยาด แต่ถามจริงๆ ถ้าผมจะซื้อคอนโดไว้ขายเก็งกำไร

+ศก เยี่ยงนี้น่าซื้อมาขายหรือไม่
+พอจะแนะนำได้ไหมครับผม

serious เลยนะครับผม

เรื่องเงินๆทองๆนี้ขอเลยดีกว่าโทนี่... แนะนำดีก็ดีไป แนะนำเสียก็แย่
เคยแล้วครับ ซวยเลย เค้าเรียกเนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รอง แต่เอากระดูกมาแขวนคอ

แล้วมีอยู่ที จับกับเพื่อน 3คน กระจายความเสี่ยง (หลายยูนิต)
ไอเรารู้มากก็ดูมาก รอจังหวะปล่อยนาน...

แต่เพื่อนไม่รู้จังหวะร้อนเงินไงไม่ทราบ เร่งๆจะปล่อย ไปๆมาๆหารกันไม่เท่าไร
เหมือนๆจะเสียเวลาและวุ่นโดยใช่เหตุคือผมไปแนะนำมันพลาดด้วยแหละ ก็แหม.. ผมไม่ได้เก่งขนาดนั้น
แค่พอรู้ข้อมูล..

เอาเป็นว่าอยากช่วยอยู่แหละ
โทนี่ลองดูเองอยากจับตัวไหนดีกว่า แล้วเดี๋ยวช่วยเลือกห้องว่าตัวไหนปล่อยง่ายกำไรดี
เอาห้องไม่มีจุดบอด ไออย่างเงี้ยผมไม่พลาด

แต่ผมมาพลาดตรงกลไกตลาด เกี่ยวกับการผันแปล พวกนี้บอกตรงๆสกิลไม่ถึงครับ
ดังนั้นผมจะไม่บอกใครว่า ตัวนี้ดีจับดิ จับไปเลย 5ห้อง อะไรแบบนี้

ส่วนเรื่องสถานการณ์อย่างนี้สมควรลงทุนหรือไม่...

ควร.. หากคุณเป็นคนที่มีประสปการณ์เยอะแล้ว และสายป่านยาววววว
(คำว่ายาวในที่นี้คือ เงินเดือนเรือนแสน ไม่มีผ่อนอะไร ผ่อนได้สบายๆเดือนละ 6-70000)
คอยจ้วงห้องหลุดดาวน์(ไม่ใช่มือสองนะ) เพราะเศรษฐกิจแย่คนจะหลุดเยอะ
เราตักมาถูกๆ ในช่วงกลางปีหน้า แล้วบ่มรอราคา อาจนานหน่อยแต่ถ้าสายป่านยาวไม่มีปัญหา

ไม่ควร.. หากเป็นมือใหม่ และยังไม่มีความมั่นคงทางการเงินจริงๆ
แปลว่า ขายไม่ออกกุกู้ผ่อนไปเองก่อนก็ได้.. แต่ถ้าไม่แน่นพอ กัดฟันผ่อนไป
ตังไม่พอใช้ ปล่อยตอนถูกๆ แล้วจะได้อะไร วุ่นเปล่าๆ

Edited by 9th TEARDROP, 04 June 2009 - 02:10 AM.

#59 tappoko

เซียนเกม

Posted 04 June 2009 - 02:32 AM

JVC ผมก็ใช้อยู่นะ พี่หยาด 32" เปิดกับ Ps3 เสียงนี่ กระหึ่มโครตๆ (Blu ray) กระสุน หล่น ปลายเท้ากันเลย ประมาณนั้น แต่ขอ คอมเม้น ส่วนตัวนิดนึง Samsung เนี่ย เพื่อนผมใช้ ไม่ถึงปี เดี๋ยวมีอาการ ภาพสั่นๆ แปลกๆ LG นี่ ยก เครดิต ให้ดีกว่า ส่วน Sony Bravia พี่ผม ซื้อมา 42" ราคาไม่รู้นะ ว่าเท่าไหร่ แต่รู้ว่า ซื้อใน โปรโมชั่น ภาพนี่ สมกับราคาคุย ที่ jame bone เลือดซิบๆ.... ขอให้ได้ LCD ที่ถูกใจครับ พี่

#60 MoDiFy

Posted 04 June 2009 - 04:09 AM

ใน spec ที่เท่ากัน ผมยังมีความเชื่อแบบบ้านๆอยู่ว่า ของ sony จะแพงกว่าชาวบ้านเขา
เช่น Laptop - -*

คิดว่า LCD น่าจะมีเอี้ยวด้วย