`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

[[ HELP ME ]] เซลล์ทีวี VERSUS เซลล์คอนโด....

zodiac's Photo zodiac 08 Jun 2009

เข้ามาบอกว่า อย่าลืม รีวิว ของผมนะ

และขอขอบคุณ mrzane ด้วย สำหรับ ข้อมูลดีๆ ที่นำมาแบ่งปันนะ
Edited by zodiac, 08 June 2009 - 10:09 AM.

pokojung's Photo pokojung 08 Jun 2009

QUOTE (mrzane @ Jun 7 2009, 11:21 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นคุณ 9th TEARDROP ตัดสินใจไปแล้ว เลยไม่แน่ใจว่าผมจะสามารถ add value ให้กระทู้นี้ได้อีกหรือเปล่านะครับ :p

เราคงปฏิเสธไม่ได้ว่าการเลือกซื้อทีวีเป็นเรื่องของ "รสนิยม" เกือบ 100% ครับ นั่นเป็นเหตุผลว่าทีวีที่วางเรียงกัน และเปิดภาพวีดีโอเดียวกันวนไปวนมาในร้านมันถึงแสดงภาพไม่เหมือนกัน ทีวีส่วนใหญ่ในปัจจุบันจะมี "Demo mode" ซึ่งเป็นโหมดสำหรับเปิดแสดงในร้าน จะเรียกโหมดนี้เป็นโหมดที่ "เรียกร้องความสนใจ" ก็ไม่ผิดเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเราเอาทีวีเครื่องนั้นมาตั้งที่บ้านเรา ภาพที่แสดงก็จะเป็นอีกอารมณ์นึง เพราะมันไม่ได้แสดงภาพด้วย "Demo mode" อีกต่อไป และสภาพแสงในห้องรับชมของเราก็ไม่เหมือนกับสภาพแสงในร้านด้วยครับ

ผู้ผลิตทีวีตั้งใจที่จะทำให้ทีวีแต่ละรุ่น แต่ละ series มี characteristic ของภาพไม่เหมือนกัน เพราะพวกเขาคิดว่า ถ้าทำออกมาหลายๆ series มันจะต้องมีตัวใดตัวหนึ่งที่ภาพสวยโดนใจคุณแน่ๆ แต่ละคนมีรสนิยมต่างกัน หรือแม้แต่ความสามารถในการรับรู้ของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน (เด็ก, คนแก่, ชาย, หญิง) ซึ่งผู้ผลิตก็ทราบข้อเท็จจริงนี้เป็นอย่างดีครับ

ย่อหน้าข้างบน ผมต้องการจะสื่อว่าเรามักจะตัดสินทีวี "จากความรู้สึก" ของเรา แต่ผมไม่ได้หมายความว่าการตัดสินทีวี "จากความรู้สึก" เป็นเรื่องที่ผิดนะครับ เพราะมัน "logical" อยู่แล้วที่ความชอบ ประสบการณ์ส่วนตัว และสิ่งที่เราได้ยินต่อกันมาจะมีผลต่อการตัดสินใจของเรา เราไม่มีโอกาสเข้าถึงและเปรียบเทียบทีวีที่เราจะซื้อกับ "reference system" หรือ "benchmark system" จากสตูดิโอ เพราะฉะนั้นเราจึงไม่มีโอกาสได้เปรียบเทียบว่าทีวีรุ่นที่เราสนใจเมื่อเทียบกับทีวีร
ุ่น "อ้างอิงจากสตูดิโอ" ว่ามันต่างกันมากน้อยแค่ไหน เราจึงใช้ "ความรู้สึก" หรือ "ภาพที่เราคิดว่า 'สวย' ในอุดมคติของเรา" เป็นเกณฑ์เปรียบเทียบแทน

ถ้าทีวีทุกรุ่นถูกปรับให้แสดงภาพเหมือนกับ "reference system" ก็เท่ากับว่ามันไม่มีประโยชน์ที่จะผลิตทีวีออกมาหลายๆ รุ่น เพราะยังไงทุกรุ่นก็จะแสดงภาพได้เหมือนกันหมด จึงเป็นเหตุผลให้ทีวีแต่ละรุ่นมันแสดงภาพไม่เหมือนกันครับ มันไม่แปลกเลยที่คุณจะได้รับทราบข้อมูลที่ผสมปนเปจากหลายๆ คน คนนี้บอกว่ายี่ห้อนี้ดีกว่า ในขณะที่อีกคนบอกว่าอีกยี่ห้อหนึ่งดีกว่า เพราะฉะนั้นคุณจะอยู่ในสถานะ "ลังเล" อยู่ตลอดเวลา ยิ่งได้รับข้อมูลมากเท่าไหร่ก็ยิ่งลังเลมากขึ้นเท่านั้น จากประสบการณ์ทดสอบ LCD/Plasma หลายๆ ยี่ห้อ ผมบอกได้เลยว่า ถ้าทีวีเหล่านั้นถูก "calibrate" หรือ "ปรับภาพ" ให้เทียบเท่ากับ reference system แล้ว รับรองว่าคุณไม่จำเป็นต้องไปซื้อทีวีรุ่นแพงๆ เลยครับ แต่ความท้าทายมันอยู่ตรงที่ว่า ไม่ใช่ทีวีทุกตัวจะสามารถปรับให้เทียบเท่ากับ reference system ได้ คุณจึงจำเป็นต้องทดสอบทีวีเหล่านั้นด้วยตัวเองครับ

ผมเห็นด้วยที่ Spec ของ LCD/Plasma TV ในปัจจุบันมันไม่ "Suggestive" อีกต่อไปแล้ว เพราะแต่ละยี่ห้อก็เคลมว่าตัวเองมีสเป็กสูงเหมือนกันหมด มันไม่มีคำตอบตายตัวหรอกครับว่าทีวีรุ่นไหน/ยี่ห้อไหนดีที่สุด การเข้าใจความแตกต่างของพวกมันต่างหากที่จะทำให้คุณสามารถเลือกทีวีให้ถูกใจคุณมากที
่สุดได้

เกริ่นมาซะยาว อยากจะให้คุณ 9th TEARDROP ไป "ลอง" ด้วยตัวเองที่ร้านครับ อย่าลืมเตรียมอุปกรณ์เหล่านี้ไปนะครับ

• Laptop ที่มีพอร์ท DVI/HDMI
  • เครื่องเล่นเกมที่คุณเล่นประจำ (360 หรือ PS3)
  • เกมที่เล่นประจำ แนะนำให้เลือกเกมที่:
    • เกมที่มีการเคลื่อนไหวของ "วัตถุ" ในภาพมากๆ และเร็วๆ เช่นเกมฟุตบอล เป็นต้น สำหรับทดสอบ response time ผมหมายถึงเกมที่มีการเคลื่อนไหวของ "วัตถุ" นะครับ ไม่ได้หมายถึงการเคลื่อนไหวของ "ฉาก" (เกมแข่งรถเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีในการทดสอบ response time ครับ เนื่องจากผู้ผลิตชอบใส่ Motion blur และอื่นๆ)
    • เกมที่มีฉากมืดๆ เยอะๆ เพื่อดูว่า contrast ratio อยู่ในระดับที่พอรับได้หรือไม่ จอที่มี contrast ดีๆ จะต้องแสดงรายละเอียดของภาพในฉากมืดๆ ได้เยอะ แต่จอที่ contrast ratio ไม่ดีจะทำให้ภาพดูมืดไปหมด จนแทบมองไม่เห็นรายละเอียดเลย
  • ไฟล์รูปภาพ JPG ขนาด 1920 x 1080 พิกเซล เป็นพื่นสี ขาว ดำ แดง น้ำเงิน เขียว สีละ 1 ไฟล์ เพื่อเอาไปเปิดทดสอบ Dead pixel
  • แผ่น DVD/BD หนังเรื่องโปรดของคุณ

การทดสอบหลักๆ สำหรับจอที่นำมาใช้เล่นเกมคงมีเท่านี้ครับ ส่วนองค์ประกอบอื่นๆ ที่เป็นรายละเอียดปลีกย่อย ลองศึกษาจากตรงนี้ได้ครับ ส่วนปัจจัยอื่นๆ เช่น ราคา บริการหลังการขาย ตรงนี้จะขึ้นอยู่กับ judgment ของคุณครับ

สรุปแล้วได้รุ่นไหนมาอย่าลืมมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ yoyo_67.gif

เข้ามาติดตามผลต่อ หุๆๆ เลยขอเก็บคำแนะนำของคณ mrzane ไปใช้ล่ะครับ yoyo_24.gif

อย่างอื่นมีหมด ยกเว้น Laptop ที่มีพอร์ท DVI/HDMI อันนี้อ่ะจิ มีใครพอจะให้หยิบยืมหรือบริจาคบ้างไหมครับ yoyo_37.gif

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 08 Jun 2009

QUOTE (zodiac @ Jun 8 2009, 09:49 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เข้ามาบอกว่า อย่าลืม รีวิว ของผมนะ

และขอขอบคุณ mrzane ด้วย สำหรับ ข้อมูลดีๆ ที่นำมาแบ่งปันนะ

ไม่ลืมครับ แต่ของมันขาด คุณเล็กบอกกลางเดือนค่อยว่ากัน

GameMAX's Photo GameMAX 08 Jun 2009

QUOTE (9th TEARDROP @ Jun 6 2009, 01:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นี่ถ้าคุณGameMAX มาเร็วกว่านี้นี่ผมอาจจะเป๋เลยนะเนี่ย 555
แต่ขนาดข้อมูลเพียบขนาดนี้ยังไม่ขัดรุ่นที่ผมสั่งล่ะก็ ผมยังยืนยันตัวเดิมครับ

PS. ขออภัยเรื่องที่เคยจาบจ้วงคุณGameMAX ไว้ณ.ที่นี้อีกครั้งนะครับ
คราวที่แล้วผมขอโทษไปแล้วในกระทู้ไม่แน่ใจว่าคุณจะได้เห็นหรือไม่
คงอภัยกันได้นะครับ :D

ครับผมเรื่องเล็กครับ ขอบคุณครับ

เห็นว่าเลื่อนออกไปเป็นกลางเดือนนิครับ ไม่ไปเทสของจริงก่อนหรอครับ บางรุ่นคนเชียร์กันตูมๆ มันอาจมีอะไรที่เราไม่ชอบโดยส่วนตัวก็ได้นะครับเวลาใช้งานจิง
อย่าง ฟังชั่นในเมนูบางทีไม่มีฟังชั่นที่ชอบใช้อย่าง PIP หรือ ปรับเลื่อนภาพขึ้นลง ซ้ายขวา รีโมท ช่องเชื่อมต่อ ลำโพง ดีไซด์ และที่สำคัญ ภาพที่ได้จากจอ อ่านจาก spec อย่างเดียวไม่ได้จิงๆครับ มันคือความจิงเลย spec มันแค่ตัวเลข yoyo_71.gif
ของราคาค่อนข้างสูง อยู่กะเราอีกนาน ลองหาซักวัน ใจเย็นๆ จับมาวางข้างๆกัน เรียงกัน จ่ายภาพเข้าไป เอารีโมทมาเซ็ทภาพเองทีละตัวไปเลย แล้วจะเห็นเลย แต่ละยี่ห้อมันมีข้อด้อยข้อดีของมันเองหนะครับ yoyo_67.gif

gimmig's Photo gimmig 08 Jun 2009

ไม่รู้นะครับ
ตั้งแต่ผมเล่นทีวีมาก็หลายยี่ห้อ

ผมว่า เล่น sony ดีที่สุด ถึงแม้จะ แพงกว่ชาวบ้าน เขา
แต่วัสดุ คุณภาพ ก็ตามราคา และการรับประกัน ก็ดีครับ

มันจบดี รู้สึกไม่อยากเปลี่ยนมันบ่อย

pocket's Photo pocket 08 Jun 2009

กำลังเล็งรุ่นเดียวกับ จขกท. เลยครับ ร้านแถวบ้านผมให้ราคามาที่ 27500 = =' หุหุ

ขอถามหน่อยครับว่า ควรจะใช้เกมอะไรใน PS3 ทดสอบดีครับ พอดีผมมีแค่นี้ จะยกเอาไปทดสอบดูตอนซื้อครับ

1. Metal Gear Solid 4
2. GT5
3. GTA4
4. Tekken Dark
5. เป็ดน้ำ
6. Star Dust HD
7. Rag Doll Kangfu
8. Kill Zone 2 Demo
9. RE5 Demo
10. ริช เรชเชอร์ 5 Demo
11. Rockman 9 !!!!

Edit: Spec รุ่นนี้ ผมสงสัยอยู่อย่าง

"-ค่าแสงและเงาในแบบ High Contrast"

ไปดูในเว็บซัมซุง มันก็บอกมาแบบนี้ แต่ไม่เห็นบอกว่า Contrast เท่าไร หุหุ
Edited by pocket, 08 June 2009 - 05:27 PM.

jjibjoyce's Photo jjibjoyce 08 Jun 2009

มาตอบให้ครับรุ่นนี้ contast 60,000 ครับ เห็นเค้าว่าอย่างงั้น

ta.en's Photo ta.en 11 Jun 2009

เครื่อง sumsung รุ่นที่ จขกท จะซื้อ ผมซื้อมาใช้ได้เกือบอาทิตย์แล้วครับ เดี๋ยวผมเช็คเรื่องเสียงดูก่อนนิดนึงรู้สึกจะมีปัญหาแล้วเดี๋ยวผมมารีวิวให้ฟัง