`

Jump to content

Viva Pinata มาทางนี้ครับ สนุกมาก

149 replies to this topic

#61 oatkung

Let's Play

• High Royal Executive Members

Posted 23 November 2006 - 08:48 PM

View PostXParm, on Nov 23 2006, 08:43 PM, said:

คนป่ามันจะออกมาก็ต่อเมื่อสัตว์เราป่วยอยู่ไม่ใช่หรอครับ ถ้าเราเรียกหมอไม่ทัน คนป่ามันก็จะมาฆ่าไปเลย

อ่อ ขอบคุณมากครับ ทีหลังจะได้รีบรักษา นี่ผมก็ยังงงๆอยู่เลย เห็นมันออกมาทีไรสัตว์เราตายทู้กที แหะๆ :ohno

#62 Beejung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 24 November 2006 - 08:44 AM

View Postoatkung, on Nov 23 2006, 08:48 PM, said:

อ่อ ขอบคุณมากครับ ทีหลังจะได้รีบรักษา นี่ผมก็ยังงงๆอยู่เลย เห็นมันออกมาทีไรสัตว์เราตายทู้กที แหะๆ :ohno

จริง ๆ เอาพลั่วฟาด มันจะหยุดแป๊บหนึ่งครับ ไว้เผื่อ เรียกหมอ มายังไม่ถึง (ถ้าเรียกช้า)

สัตว์ 2 ตัว ก็ชะลอคนป่าได้ครับ คือ sour ตัวที่ 2 กะ 3 ต้องทำให้เชื่องก่อนจะเป็น Sherbat และ Crowla

มันได้แต่ชะลอหรือหยุดแป๊บเดียว ก็เดินต่อครับ

หลัง ๆ ถ้าได้ Chewnicorn ก็สบายครับ Unicorn ที่รักษาสัตว์อื่นได้ สุดยอดครับ แต่กว่าจะเอามันมาได้ยากเหมือนกันครับ

#63 Beejung

Posted 24 November 2006 - 09:06 AM

ข้อมูลสัตว์ต่าง
=======

http://db.gamefaqs.com/console/xbox360/fil...inata_guide.txt

้สัตว์บางตัวโผล่มา เมื่อเราทำอะไรซักอย่างก่อน เช่น ตัวกิ้งก่า จะโผล่มาให้เห็นก็ตัวเมื่อมีผีเสื้อในสวน 3 สี จะเข้ามาในสวนเมื่อมี 4 สี จะอยู่เมื่อม 5 สี เป็นต้น

#64 xanyz

Posted 24 November 2006 - 12:11 PM

สนุกมากๆครับเกมนี้ ผมว่าที่สุดของ 360 แล้ว

#65 somyos

นักเล่นเกมส์ชั้นต็อกต๋อย

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2006 - 01:47 PM

:explain ทำยังไงถึงจะขยายสวนของเราได้ครับตอนนี้ของผมมันเล็กเหลือเกิน.อ้องูก่ะอึ่งอ่างมันเ
ข้ามาน่ะครับแต่ทำอะไรไม่ได้เลยมันกินท๊อฟฟี่ด้วย

#66 Beejung

Posted 24 November 2006 - 02:00 PM

View Postsomyos, on Nov 24 2006, 01:47 PM, said:

:explain ทำยังไงถึงจะขยายสวนของเราได้ครับตอนนี้ของผมมันเล็กเหลือเกิน.อ้องูก่ะอึ่งอ่างมันเ
ข้ามาน่ะครับแต่ทำอะไรไม่ได้เลยมันกินท๊อฟฟี่ด้วย

ต้องเพิ่ม Level ครับ Level สูงพอ สวนก็จะใหญ่ขึ้น

เบื้องต้นก็
- ผสมพันธุ์ หนอน กะ นก ให้ครบ 7 ตัว (และสัตว์อื่น ๆ ทีละชนิด)
- ปลูกพืช ทุกชนิด ( แล้วขาย )

#67 hamtaro

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 24 November 2006 - 03:49 PM

สวนมันจะขยายให้กี่รอบอะครับขยายไปรอบเดียวเอง

#68 Beejung

Posted 24 November 2006 - 03:53 PM

View Posthamtaro, on Nov 24 2006, 03:49 PM, said:

สวนมันจะขยายให้กี่รอบอะครับขยายไปรอบเดียวเอง

จำมะได้ครับ เอาเป็นว่า สุดขอบ สะพาน และ บ้าน ที่เราเห็นไกล ๆ หนะครับ

หรือ ดูใน Journal จะมี Garden info อยู่ เต็ม ๆ เราจะมี 100 blocks ครับ

#69 kongto

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 November 2006 - 12:24 AM

ผมพบปัญหาใหญ่แล้วครับ แฟนผมเล่นเกมนี้ไม่เลิกเลยอ่ะ ผมเลยไม่ได้เล่น R6 เลย แย่งก็มะได้ด้วย เดี๋ยวจางอน ตอนนี้เลยต้องนั่งช่วยเล่นเกมนี้ด้วยเลย อิอิ สนุกมากๆ ครับ แต่อยากเล่น R6

#70 xanyz

Posted 25 November 2006 - 09:18 AM

water lily, watercress ปลูกตรงไหนครับ

Edited by xanyz, 26 November 2006 - 07:04 PM.

#71 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

Posted 26 November 2006 - 08:27 PM

ช่วยผมด้วยคับ

ทำไมมันไม่ยอม ดึ๊บ กันละคับ :love ผมก็ซื้อลูกอม Romance ให้แล้วนะคับแต่มันไม่ยอมกิน
และงูมันเข้ามาอยู่ตั้งนานแล้ว แต่ก็ยังไม่ยอมเป็นพวกผมสักที :mad

(สัตว์ในเกมผสมาข้ามสายพันธุ์ได้หรือเปล่าคับ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคนทีต้องให้นะคับ

:kanoiyom

#72 somyos

นักเล่นเกมส์ชั้นต็อกต๋อย

Posted 26 November 2006 - 10:31 PM

:explain สรุปเกมส์นี้หลักๆคือเน้นการ..........ใช่ไหมเนี่ย :shame

#73 Beejung

Posted 27 November 2006 - 08:51 AM

View Postxanyz, on Nov 25 2006, 09:18 AM, said:

water lily, watercress ปลูกตรงไหนครับ

ปลูกข้าง บ่อน้ำครับ ขุดบ่อสระก่อน แ้ล้วปลูกตรงดินข้าง ๆ ครับ

View Postcobra, on Nov 26 2006, 08:27 PM, said:

ช่วยผมด้วยคับ

ทำไมมันไม่ยอม ดึ๊บ กันละคับ :love ผมก็ซื้อลูกอม Romance ให้แล้วนะคับแต่มันไม่ยอมกิน
และงูมันเข้ามาอยู่ตั้งนานแล้ว แต่ก็ยังไม่ยอมเป็นพวกผมสักที :mad

(สัตว์ในเกมผสมาข้ามสายพันธุ์ได้หรือเปล่าคับ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคนทีต้องให้นะคับ

:kanoiyom

ลูกอม Romance จะยอมกินก็ต่อเมื่อ มันเคยมีอะไรกันแล้วอะครับ :shame ( แต่บางตัวก็ไม่ยอมกินเลยอะ )

ลองดูใน Romance Requirement ใน Journal/Player Award/Pinata Award/ สัตว์นั้น ๆ

ถ้า งู ต้องกิน หนูก่อนครับ Mousemallow ถึงจะอยู่
และต้องกินกบ และ มีบ้าน ครับ ไม่งั้นมันก็ .... กันกลางแจ้งอายแย่เลย :wow

ผสมข้ามสายพันธุ์ได้ครับ มีแค่ชนิดเดียวคือ Sawanna ห่าน + Rasberry หมู = Pixie หมูบิน

View Postsomyos, on Nov 26 2006, 10:31 PM, said:

:explain สรุปเกมส์นี้หลักๆคือเน้นการ..........ใช่ไหมเนี่ย :shame

อืมมมม ผมคิดว่าใช่นะ :her

แต่ก่อนมันจะเข้ามา ....... ก็ต้อง ทำอย่างอื่นด้วยครับ เช่น ปลูกผัก ขุดบ่อ ปลูกหญ้า ทำสวน และหลาย ๆ ด้วยครับ

Edited by Beejung, 27 November 2006 - 01:46 PM.

#74 Beejung

Posted 27 November 2006 - 01:39 PM

แนะนำสัตว์
======
ผมยังไม่ได้เลย เพิ่งอ่านเจอ เดี๋ยววันนี้จะไปลอง เห็นว่ามันมี Penguin Yeti และ Giraffe ด้วย

ฮิปโป
===
Level 8 ราคา 3600
เมื่อไหร่มันจะโผล่ : ต้องมีพื้นที่น้ำอย่างน้อย 40% :eiei
เมื่อไหร่มันจะเข้่าสวน : ต้องมีพื้นที่น้ำอย่างน้อย 50% และมี 14 water lily หรือ 14 bullrush ในสวน
เมื่อไหร่มันจะมาอยู่หละ :
- ต้องมีพื้นที่น้ำอย่างน้อย 60% :blur
- กิน 10 water lilies flowers.
- กิน 10 watercress flowers.
- กิน 10 bullrush heads.
อยากอ่อมอ๊อมทำไง :
- ต้องมีพื้นที่น้ำอย่างน้อย 60%
- ต้องได้ a Candary master breeder award. ( Candary 7 ตัว )
- มี 1 Candary in the garden.
- กิน 4 bird of paradise flowers.

Acheivement
========

ดูตาม link นะครับ ติดตัวไหนถามได้ครับ
http://pinataisland....le=Achievements

Edited by Beejung, 27 November 2006 - 03:53 PM.

#75 DMC

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 28 November 2006 - 02:17 PM

รบกวนถามครับ
ที่ผมเคยถามเรื่องสัตว์ที่ป่วยอยู่ในสวนตัวนึง
ผมลองทุกวิธีแล้วก็ไม่สามารถเลือกรักษาได้(ตัวอื่นรักษาได้หมด)
มันนอนร้องระงมอยู่ตลอดเลยครับ อยากถามว่าถ้าตีมันทิ้งไปเลย
จะเป็นอะไรไหมครับ แล้วลังไม้ที่ซื้อมาใบใหญ่ๆนี้ไว้ทำอะไรหรอครับ.
:numairu:

#76 Beejung

Posted 28 November 2006 - 02:55 PM

View PostDMC, on Nov 28 2006, 02:17 PM, said:

รบกวนถามครับ
ที่ผมเคยถามเรื่องสัตว์ที่ป่วยอยู่ในสวนตัวนึง
ผมลองทุกวิธีแล้วก็ไม่สามารถเลือกรักษาได้(ตัวอื่นรักษาได้หมด)
มันนอนร้องระงมอยู่ตลอดเลยครับ อยากถามว่าถ้าตีมันทิ้งไปเลย
จะเป็นอะไรไหมครับ แล้วลังไม้ที่ซื้อมาใบใหญ่ๆนี้ไว้ทำอะไรหรอครับ.
:numairu:

ตีทิ้งได้เลยครับ ไม่มีปัญหา ไม่รู้ บั๊กเปล่า จริง ๆ รักษาได้หมดครับ นอกจากสัตว์ที่ยังไม่ได้อยู่ในสวนเราจะทำอะไรกะมันไม่ได้ รอ ตัวหน้ากากแดงออกมา จะกลายเป็น Pinata Broken แล้วก็หายไป

ลังไม้? ไม่แน่ใจใช่อันนี้เปล่า
- เวลาซื้อบ้าน เพื่อให้สัตว์ เข้าไป :wow :love กัน กดซื้อ แล้ววาง ต้องรอ willy เข้าไปสร้างก่อน พอเสร็จ ก็ใช้ shovel ตีกด A มันจะทุบกล่อง กลายเป็นบ้านครับ
- เล่นไปซักพัก จะมี Pinata Central อยากได้สัตว์ชนิดต่าง ๆ ไป มันจะถาม yes no.. ให้เลือก yes (no ก็ไม่เป็นไร) มันจะเป็นกล่องวางอยู่ ชี้ที่กล่อง กด Y แล้ว เลือกสัตว์ที่มันต้องการ แล้วกด A พอสัตว์ครบ มันจะส่งไปเอง สักพัก มันก็จะส่งสัตว์นั้นกลับมาครับ ไม่ต้องห่วง บวกกับ ราคาสัตว์จะสูงขึ้นด้วย ( ต้องได้หลาย ๆ อันถึง Acheivement : Challenger ..กะ Master )
- ถ้าเป็นลัง ที่มีขายเลย ไม่แน่ใจครับ นึกไม่ออก ผมไม่ค่อยซื้อของแต่งสวนเท่าไหร่

ชะลอคนป่า เรียกหมอช้า
============
เวลา สัตว์ป่วย มันจะมีเวลาช่วงหนึ่ง ถ้าเรียกหมอมาไม่ทัน ก็จะโดน คล้าย ๆ คนป่า หน้ากากแดง มาทำให้มันกลาย (Pinata Broken)

ถ้าเรียกหมอช้า แล้ว เห็นมันเข้ามาแล้ว ถ่วงเวลาง่าย ๆ ครับ เอา Shovel ฟาด รัว ๆ เลย พอหมอเข้ามารักษาเสร็จ ค่อยเลิกฟาดครับ

Edited by Beejung, 28 November 2006 - 02:56 PM.

#77 DMC

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 29 November 2006 - 09:05 AM

View PostBeejung, on Nov 28 2006, 02:55 PM, said:

ตีทิ้งได้เลยครับ ไม่มีปัญหา ไม่รู้ บั๊กเปล่า จริง ๆ รักษาได้หมดครับ นอกจากสัตว์ที่ยังไม่ได้อยู่ในสวนเราจะทำอะไรกะมันไม่ได้ รอ ตัวหน้ากากแดงออกมา จะกลายเป็น Pinata Broken แล้วก็หายไป

ลังไม้? ไม่แน่ใจใช่อันนี้เปล่า
- เวลาซื้อบ้าน เพื่อให้สัตว์ เข้าไป :wow :love กัน กดซื้อ แล้ววาง ต้องรอ willy เข้าไปสร้างก่อน พอเสร็จ ก็ใช้ shovel ตีกด A มันจะทุบกล่อง กลายเป็นบ้านครับ
- เล่นไปซักพัก จะมี Pinata Central อยากได้สัตว์ชนิดต่าง ๆ ไป มันจะถาม yes no.. ให้เลือก yes (no ก็ไม่เป็นไร) มันจะเป็นกล่องวางอยู่ ชี้ที่กล่อง กด Y แล้ว เลือกสัตว์ที่มันต้องการ แล้วกด A พอสัตว์ครบ มันจะส่งไปเอง สักพัก มันก็จะส่งสัตว์นั้นกลับมาครับ ไม่ต้องห่วง บวกกับ ราคาสัตว์จะสูงขึ้นด้วย ( ต้องได้หลาย ๆ อันถึง Acheivement : Challenger ..กะ Master )
- ถ้าเป็นลัง ที่มีขายเลย ไม่แน่ใจครับ นึกไม่ออก ผมไม่ค่อยซื้อของแต่งสวนเท่าไหร่
ชะลอคนป่า เรียกหมอช้า
============
เวลา สัตว์ป่วย มันจะมีเวลาช่วงหนึ่ง ถ้าเรียกหมอมาไม่ทัน ก็จะโดน คล้าย ๆ คนป่า หน้ากากแดง มาทำให้มันกลาย (Pinata Broken)

ถ้าเรียกหมอช้า แล้ว เห็นมันเข้ามาแล้ว ถ่วงเวลาง่าย ๆ ครับ เอา Shovel ฟาด รัว ๆ เลย พอหมอเข้ามารักษาเสร็จ ค่อยเลิกฟาดครับ

ขอบคุณครับ ... ลังไม้ที่ว่ามันมีรูอยู่หลายๆๆรู แล้วมีลูกศรชี้อยู่ด้วย :numairu:

#78 Beejung

Posted 29 November 2006 - 09:56 AM

ถ้าเป็นกล่องนี้ มันคือ Post Office
มันคือ ลังที่เราจะใส่อะไรเข้าไปก็ได้ แล้วส่งให้เพื่อนใน Friends List (Xbox Live)

เราสามารถ ส่ง Sour ให้เพื่อนได้นะครับ แต่จะโดน :angry หรือเปล่าไม่ผมเกี่ยวนา

็Helper สัตว์ ต่าง ๆ ใส่ได้หมดครับ ส่วนส่งอย่างไร ลองมั่วดู ผมไม่มี gold ครับ

#79 eva

ชีวิตคือการเดินทาง

• Interests:PLC

Posted 29 November 2006 - 12:46 PM

ขุดบ่อนำยังไงอะ
เวลไรถึงขุดได้ :aha:

#80 Beejung

Posted 29 November 2006 - 02:35 PM

View Posteva, on Nov 29 2006, 12:46 PM, said:

ขุดบ่อนำยังไงอะ
เวลไรถึงขุดได้ :aha:

ขุดบ่อ ต้องรอ Level ถึงครับ จำไม่ได้ว่า Level อะไร
พอ Level ถึง ไม่ต้องซื้อครับ ขุดไ้ด้เลย มันจะบอก Shovel กด X