`

Jump to content

Viva Pinata มาทางนี้ครับ สนุกมาก

149 replies to this topic

#21 Pepo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 20 November 2006 - 12:41 PM

สุดยอดครับ :kanoiyom

#22 ๏ Webspin ๏

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 November 2006 - 12:51 PM

ขอปรบมือ และ ยกนิ้วให้เลยครับ :kanoiyom
ใครที่ยังไม่เคยเล่น อย่าคิดว่าเกมนี้ติงต๊องอย่างเดียว นะครับ :555
ออกจะเพี้ยน ๆ พิลึก ๆ ซะมากกว่า :aha:

แป่ววว

Edited by ๏ Webspin ๏, 22 November 2006 - 02:55 AM.

#23 Beejung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 20 November 2006 - 01:39 PM

Fertilizer ใส่ปุ๋ยบำรุงต้นไม้
======
ต้นไม้จะโตไว และใหญ่ขึ้นกว่าปกติ ถ้าเราใส่ปุ๋ยตรงกะความต้องการ ปกติต้นไม้ใส่ปุ๋ยสามเหยาะตอนปลูกได้เลย แต่ต้นไม้ใหญ่บางต้นเช่น Apple Tree ต้องรอเป็นช่วงจังหวะถึงจะใส่ครั้งที่สองและสามได้

Apple Tree - Red
Banana Tree - Yellow
Bird of Paradise - Orange
Bluebell - Blue
Bullrush - Brown
Buttercup - Yellow
Carrot - Orange
Chili - Red
Corn - Yellow
Daisy - Yellow
Gem Tree - Blue
Hazel Tree - Brown
Monkeynut Tree - Brown
Oak Tree - Green
Orchid - Green
Poppy - Red
Pumpkin - Orange
Snapdragon - Purple
Sunflower - Yellow
Tulip - Purple
Turnip - Purple
Water Lily - Purple
Watercress - Green

#24 somyos

นักเล่นเกมส์ชั้นต็อกต๋อย

• High Royal Executive Members

Posted 20 November 2006 - 01:51 PM

:explain ผมชอบหนอนน่ะมันน่ารักดี

#25 oatkung

Let's Play

Posted 20 November 2006 - 01:58 PM

กะลังเล่นอยู่ครับ แต่สงสัยอยู่ว่าเรามีพื้นที่แค่กรอบ4เหลี่ยมนั่นเองเหรอครับ? :her

#26 Beejung

Posted 20 November 2006 - 02:01 PM

Transformation แปรรูปสินค้า
=================
ได้ที่ Bart's Exchange Shop... มี Bronze , Silver , Gold มันต่างกันคือยิ่งแพงมีโอกาสสำเร็จสูงกว่าครับ ฉะนั้นถ้าเน้นถูก (Bronze) มีโอกาศเสียตังฟรี และ เสียของด้วย

Apple -> Toffee apple
Banana -> Banana Split
Blackberry -> Blackberry Jam
Bread -> Sandwich
Carrot -> Carrot Cake
Corn -> Bread
Gem -> Rainbow Gem
Gooseberry -> Gooseberry Fool
Honey -> Bottle of medicine
Monkey Nut -> Peanut Butter
Pumpkin -> Jack 'o Lantern
Milk -> Cheese
Toadstool -> Mushroom

View Postoatkung, on Nov 20 2006, 01:58 PM, said:

กะลังเล่นอยู่ครับ แต่สงสัยอยู่ว่าเรามีพื้นที่แค่กรอบ4เหลี่ยมนั่นเองเหรอครับ? :her

ใช่ครับ แต่ มันจะใหญ่ขึ้นเรื่อย ประมาณ Level 20 ต้น ๆ มั้ง ก็จะได้ เต็มพื้นที่ครับ 100 blocks

Edited by Beejung, 21 November 2006 - 10:54 AM.

#27 DMC

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 20 November 2006 - 02:56 PM

ที่สวนผมมีสัตว์นอนป่อยร้องครางอยู่ตัวนึงครับ
ตัวอื่นผมเรียกหมอมารักษาได้แต่ตัวนี้ กดเลือกหมอแล้วมาคลิ๊กที่ตัวมัน
มันไม่ยอมให้รักษาอะครับ :ah

ช่วยด้วยครับ

#28 thebank

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 20 November 2006 - 02:59 PM

:ah :ah :ah :ah :ah :ah

สุดยอดเลยครับเพื่อนๆ ทั้งคุณ webspin และ คุณ beejung เก่งจริงๆ

เอากระทู้นี้ปักมุดได้มั้ยครับ น้าๆๆๆ

#29 sillycabon

Let's Pl@y H@lo W@rs

Posted 20 November 2006 - 04:11 PM

ผมยังไม่ได้เล่นเลยครับ :cry พี่สาวผมมันแย่งผมเล่นมาสองวันแล้ว :cry2

#30 penqin

Posted 20 November 2006 - 04:36 PM

ขยันดีจังคับอิอิ :aha:

#31 Beejung

Posted 20 November 2006 - 04:38 PM

View PostDMC, on Nov 20 2006, 02:56 PM, said:

ที่สวนผมมีสัตว์นอนป่อยร้องครางอยู่ตัวนึงครับ
ตัวอื่นผมเรียกหมอมารักษาได้แต่ตัวนี้ กดเลือกหมอแล้วมาคลิ๊กที่ตัวมัน
มันไม่ยอมให้รักษาอะครับ :ah

ช่วยด้วยครับ

ัสังเกตที่ เวลาเลือกแล้วจะมี รูปหมอ ลอย อยู่ที่หัวครับ ถ้าไม่ขึ้นหรือกดผิด ก็เข้าไปกดอีกครั้งครับ และ ระวังเรื่องสิ่งปลูกสร้างหรือต้นไม้ใหญ่ อย่่างปลูกใกล้กันมาก มันจะขวางทางหมอ วางแผนสร้างให้ดีครับ อย่างมากก็ขายทิ้ง สร้างใหม่ ขาดทุนไม่เท่าไหร่ครับ

แต่บางครั้งมันก็ลำบาก เวลาตัวมันอยู่ใกล้กับสิ่งอื่นมาก ๆ มันจะเลือกยาก ให้เรา Zoom เข้าไปใกล้ ๆ แล้วค่อยเลือกจะง่ายขึ้นครับ ( Zoomเข้าออกด้วย RT และ LT )

อ้อ ถ้าใครไม่เก่ง เข้า Live เรียกเพื่อน ๆ เข้าไปช่วยเลี้ยงได้นะครับ แต่ทำอย่างไรไม่ทราบ เพราะผมไม่ได้ต่อ gold ครับ

Edited by Beejung, 20 November 2006 - 04:40 PM.

#32 oatkung

Let's Play

Posted 20 November 2006 - 05:23 PM

คุณ บีจัง ครับ ผมสงสัยอยู่ว่าทำไมบางทีเราไม่ได้ทำอะไรก็ได้สัตว์มาเป็นของเราเฉยเลยฮะ :blur แล้วมีวิธีจับสัตว์มั๊ยครับ ผมยังจับไม่เป็นเยย :cry อาศัยอยู่ๆมันแปรพรรคมาหาผมเอง :her

ปล. ปักหมุดเกมนี้ด้วยจะแจ่มมากครับผม เพราะผมคิดว่าคนเล่นก็เยอะเหมือนกัน :shame

Edited by oatkung, 20 November 2006 - 05:29 PM.

#33 EM_ME_DE

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 20 November 2006 - 06:51 PM

ยังไม่ได้ซื้อเลย ต้องไปหาเกมนี้มาเล่นแล้วซิ

#34 Calm`Like`A`Bomb

Posted 20 November 2006 - 07:59 PM

น่าเล่นเหมือนกันนะนี่

รอซื้อพร้อมกะdoax2 :aha:

#35 toom93

Posted 20 November 2006 - 08:10 PM

ตอนแรกคิดว่าไม่สนุก พอเล่นไปก็เพลินดี น่ารักดีครับ ชอบๆ :love

#36 ๏ Webspin ๏

Posted 20 November 2006 - 11:59 PM

View Postoatkung, on Nov 20 2006, 05:23 PM, said:

คุณ บีจัง ครับ ผมสงสัยอยู่ว่าทำไมบางทีเราไม่ได้ทำอะไรก็ได้สัตว์มาเป็นของเราเฉยเลยฮะ :blur แล้วมีวิธีจับสัตว์มั๊ยครับ ผมยังจับไม่เป็นเยย :cry อาศัยอยู่ๆมันแปรพรรคมาหาผมเอง :her
ปล. ปักหมุดเกมนี้ด้วยจะแจ่มมากครับผม เพราะผมคิดว่าคนเล่นก็เยอะเหมือนกัน :shame
ขอตอบแทนคุณ Beejung แล้วกันนะครับ
ที่สัตว์มาเป็นของเราเพราะมันได้สิ่งที่มันต้องการครับ อย่างงูถ้าลองได้กินหนูซักตัวนึงก็จะเปลี่ยนสีจาก ขาวดำ(สัตว์ป่า) กลายเป็นมีสีสัน(สัตว์เลี้ยงของเรา) ครับ

ส่วนวิธีจับสัตว์ก็ไม่มีอะไรมากครับ แค่มีสัตว์เลี้ยงให้ครบตามข้อกำหนดในการปรากฎตัวของสัตว์ชนิดนั้น ๆ มันก็จะมาที่ Garden เราเองครับ
แต่ถ้าจะให้มาเป็นของเราด้วย ตรงนี้ต้องได้กินสัตว์หรือพืชตามความต้องการของแต่ละตัวอีกเช่นกันครับผม

ดูได้จากหนังสือในหมวด Pinata Award ได้เลยครับ

Edited by ๏ Webspin ๏, 21 November 2006 - 12:56 PM.

#37 thebank

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 21 November 2006 - 01:39 AM

ุถามหน่อยครับ

บ้านหลังใหญ่ๆที่มีเตียงเหมือนให้คนนอนอ่ะครับ สร้างไปทำอะไรอ่ะ รู้สึกจะชื่อว่า helper อะไรเนี่ยอ่ะครับ

ผทลองเล่นใหม่ดูนะครับ ปรากฎว่า ที่ดินและเงินจะเริ่มตามsave เก่าเลยครับ ดีมากเลย เหมือน dead rising เลย

#38 Beejung

Posted 21 November 2006 - 09:09 AM

View Postoatkung, on Nov 20 2006, 05:23 PM, said:

ลองเข้าไปดู Encyclopedia สิครับ มันจะบอกว่าสัตว์ต่างๆ มี Resident Requirement อะไร

โดยปกติ เช่น ตัว Taffly มันจะ Visit (เข้ามาในสวน) ถ้าีมีดอกไม้่อะไรก็ได้ 2 ดอก และ มันจะเป็นของเรา ถ้ามันกินดอกไม้อะไรก็ได้ 1 ดอก

คือง่าย ๆ ถ้าเรามี Resident Requirement ครบ ม้ันก็จะกินของมันเองครับ

ซึ่ง อันนี้ควรระวัง สัตว์มันจะกินของมันเอง ถ้ามันเป็น Resident Requirement..
เช่น Pretztail มันจะกิน Cluckles หรือ Bunnycomb ถ้ากำลังเพาะพันธุ์สองตัวนี้อยู่ เห็นเจ้า Pretztail ตัวสีขาวดำที่ยังไม่เป็นพวกเราเดินเข้ามา รีบหาพลั่วไปฟาดหัวมันได้เลยครับ ไม่ก็ต้อง ปิดล้อมรั้วไว้

สำหรับ พวกเราที่อยู่ในสวนแล้ว มันจะไม่กินกันเอง แต่จะมีต่อยตีกันครับ ถ้ามันไม่ Happy หรือ เป็นศัตรูกันตามธรรมชาติ
ถ้ามันฉุน ๆ อยู่ ตัวมันจะเป็นเหมือนติดไฟ ให้เอาน้ำราดครับ มันก็จะไม่ไปตีกะใคร
แต่ถ้ามันเจอ ศัตรูที่เคย post ไปแล้ว ไม่ต้องฉุน มันก็ตีกันเลยครับ อย่าได้เจอกันเชียว

View Postthebank, on Nov 21 2006, 01:39 AM, said:

ุถามหน่อยครับ

บ้านหลังใหญ่ๆที่มีเตียงเหมือนให้คนนอนอ่ะครับ สร้างไปทำอะไรอ่ะ รู้สึกจะชื่อว่า helper อะไรเนี่ยอ่ะครับ
ผทลองเล่นใหม่ดูนะครับ ปรากฎว่า ที่ดินและเงินจะเริ่มตามsave เก่าเลยครับ ดีมากเลย เหมือน dead rising เลย

เราสามารถจ้างคนมาช่วยเราได้ครับ และ คนจะเข้ามานอนในนั้น สำหรับ
- พักผ่อน
- หลบภัย
- เราไม่อยากให้มันทำงาน เช่น คนเก็บผลไม้ เราไม่อยากให้เก็บผลไม้ที่ตกอยู่รอสัตว์ ก็ไล่เข้าบ้าน

Helper จะจ้างได้ที่ Arfur's Inn มีอยู่ 5 คน ( ต้องรอ Level ให้ถึงก่อนจะค่อย ๆ ออกมา )
1 Sprinkling รดน้ำต้นไม้
2 Gatherling เก็บผลไม้ พืช ที่ตกอยู่ขายให้เรา
3 Weedling กำจัดวัชพืช
4 Watchling ช่วยไล่พวก Sour ออกไป
5 Diggerling ขุดเหมือง หาสมบัติ (ต้องสร้างเหมืองด้วยนะครับ เหมือง แพงโคด 16xxx )

**** Twingersnap งูสองหัว ****
====================

เวลา งู ฟักไข่ ไข่มันจะเด้ง ๆ ๆ รอให้มันเด้งสูง ๆ ให้ฟาดด้วยพลั่ว มันจะฟักเป็นงูสองหัวครับ
และเวลางูสองหัวฟัก ทำเช่นเดียวกัน ก็จะได้งู 4 หัว และงูสี่หัวฟาดเช่นเดียวกัน ก็จะได้ไข่แตกครับ

ถ้าฟาดผิดจังหวะ ก็เละเหมือนกันครับ

Edited by Beejung, 21 November 2006 - 09:13 AM.

#39 honmaru

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 21 November 2006 - 11:23 AM

เพิ่งจะเริ่มคับ อยากถามว่ามาถึงที่มันรกเหลือเกิน จัดการเก็บกวาดก่อนเลยใช่ไหมคับ แล้วเล่นไปพักนึงเนี่ยมันจะมีให้เอาเหมือนบ้านมาลงแล้วมีหุ่นกระป๋องอยู่อ่ะคับ คืออะไรหรอคับ แล้วผมควรจะทำไงต่อไปดีคับเนี่ย

#40 Beejung

Posted 21 November 2006 - 12:00 PM

View Posthonmaru, on Nov 21 2006, 11:23 AM, said:

เพิ่งจะเริ่มคับ อยากถามว่ามาถึงที่มันรกเหลือเกิน จัดการเก็บกวาดก่อนเลยใช่ไหมคับ แล้วเล่นไปพักนึงเนี่ยมันจะมีให้เอาเหมือนบ้านมาลงแล้วมีหุ่นกระป๋องอยู่อ่ะคับ คืออะไรหรอคับ แล้วผมควรจะทำไงต่อไปดีคับเนี่ย

รก ก็ใช้ พลั่ว shovel จัดการ ให้เรียบร้อยครับ A โลด

บ้าน พอสร้างเสร็จ ก้ใช้ shovel ทุบกล่องมันก็จะเปิด (แต่ต้องรอเสร็จก่อนนะ)

จากนั้น ก็เริ่มสะสมสัตว์เลี้ยงได้เลยครับ ค่อยผสมพันธุ์ทีละอย่าง จนได้ Master Romance แล้วค่อยไปตัวต่อไปครับ

โดยดูใน Journal ดูว่าสัตว์นั้นต้องการอะไร