`

Jump to content

ร้าน Gamezaap กับการซื้อประกันไฟแดงและการบริการ

91 replies to this topic

#1 [~FMT~]

Something Very Special

• Royal Executive Members

Posted 29 January 2009 - 01:23 PM

คือมีเรื่องประทับใจเลยอยากเอามาแชร์ให้คนอื่นรู้ด้วยน่ะครับ ไม่ได้เป็นหน้าม้าหรืออะไรนะ

เรื่องนี้ต้องท้าวความกันตั้งแต่ซื้อเครื่องกับคุณดีแต่แรกประมาณเดือน 11 ปี 07 ตอนนั้นผมซื้อเครื่อง 65 nm พร้อมกับประกันไฟแดง 1 ปีราคา 3900 บาท ตอนซื้อนั้นก็หวังแค่ให้มันเล่นได้ซัก 1 ปีก็ถือว่าคุ้มล่ะ ไม่ได้คิดอะไรมาก

จนเมื่อประมาณ เดือน 8 ปี 2008 เครื่อง 65 nm ผมไฟแดงรหัส E74 ก็เอาไปให้คุณดีเค้าดูให้ เค้าก็บอกว่าประกันของเค้าคือต้องซ่อมก่อนถ้าไม่ได้ถึงจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ ตอนนั้นผมก็ฉุนเหมือนกันเพราะคิดว่าประกันคือเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลย (จ่ายไปตั้ง 3900 น่ะเนี้ย) แถมมาแดงตอนเดือน 8 ต่อให้ซ่อมได้อยู่ได้ 2-3 เดือนถ้ามันมาแดงตอนหมดประกันอีกล่ะ ตอนคุยกันก็ไม่รู้ว่าแรงมากไหม แต่จำได้ว่าผมฉุนสุดๆเลย สรุปคือคุณดีจะเอาเครื่องไปดูก่อน วันถัดไปผมโทรไปถามว่าเป็นยังไงบ้าง คุณดีก็ตอบว่าซ่อมไม่ได้เลยจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ ตอนนั้นก็โอเค ผมแฮปปี้น่ะ

จนวันไปรับของได้ lot ประมาณ 800 คุณดีแกบอกว่าเครื่องใหม่เลย (แต่จริงๆผมจำได้ว่าช่วงเดือน 8 ของปีที่ผ่านมา lot มันเกิน 800 ไปเยอะแล้ว แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เปิดเล่นได้ปกติ) จับเครื่องเอียงๆได้ยินเหมือนอะไรกลิ้งๆอยู่ข้างใน แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมากอีกนั้นล่ะเอากลับบ้านมาเล่นได้ตามปกติ ประกันก็เหลือตามเดิมคือหมดเดือน 11 ปี 2008

พอช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา นั่งเล่น inf undis อยู่แล้วเกิดอาการภาพแตก (แต่ปิดเปิดใหม่ก็หาย) เลยคิดว่าอาการไม่ดีแล้ว แถมประกันก็หมดไปหลายเดือนล่ะ ควรแก้ไขอะไรแต่เนินๆ เลยศึกษาวิธีแกะเครื่องจากกระทู้ของจินและสอบถามวิธีการซ่อมจากจินอีกนั้นล่ะจนแน่ใจ เลยจะแกะมาใส่ซิลิโคนใหม่และทำ x clamp พอแกะไปเรื่อยๆถึงตรงปุ่ม power ปกติตรงนี้จะมีน็อตขนาด T9 อยู่ 3 ตัวแต่ทำไมเครื่องเราเหลือแค่ ตัวเดียวเองหวา ยิ่งพอแกะเข้าไปถึงตรงน็อต heat sink เท่านั้นล่ะ ถอดออกมาไม่มี x clamp ช็อคไปชั่วขณะ แถมดูเลขเครื่องตรงแผงเหล็กแถวๆ USB มันไม่ตรงกับเลขเครื่องที่ติดบนเครื่องอีก

ตอนนั้นฉุนอีกรอบ คิดว่าคุณดีหลอกเรารึเปล่า เอาเครื่องเก่าที่ซ่อมมาให้ ? หรือว่าเอาเครื่องเราไปซ่อมแล้วใส่เคสใหม่มาบอกว่าเป็นเครื่องใหม่? พอวิ่งไปดูกล่องเครื่องแรกก็เห็นว่าเลขเครื่องมันก็ไม่ได้ตรงกับที่ติดตรง USB เลยคิดว่าอย่างนี้ต้องมีเรื่องคุยกันหน่อยแล้วล่ะ จริงๆประกันมันหมดไปแล้วก็ไมได้คาดหวังอะไร เพราะเล่นมาปีนึงก็พอใจล่ะ ยิ่งช่วงนี้เห็น Jasper ออกก็อยากซื้อใหม่อีกซักเครื่องพอดี แต่แค่อยากฟังคำตอบจากคุณดีว่าเค้าจะตอบยังไง จะแถไหม? เพราะถ้าเค้าจะบอกว่าผมแกะเครื่องแล้วเอาบอร์ดคนอื่นมาหลอกเค้า ผมก็คงทำอะไรไม่ได้ เพราะประกันก็หมดแล้ว void เค้าที่ติดบนเครื่องผมก็แกะมาล่ะ

พอแน่ใจอะไรทุกอย่างเลยโทรไปคุยกับคุณดีดู แกก็บอกให้เอาเครื่องเข้ามาดูก่อน เนื่องจากวันนั้นผมว่างพอดีเลยบอกว่างั้นเดียวผมยกเครื่องเข้าไปเลย (ยกไปเป็นชิ้นๆแบบนั้นล่ะ เพราะยังไม่ได้ประกอบเข้า) พอคุณดีแกดูเครื่อง แก็ไม่ได้ว่าอะไรบอกงั้นเดียวผมเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้น่ะครับ แกก็ไปหยิบเครื่อง falcon มาให้ แต่ผมก็แหย่ๆแกว่าถ้าได้เป็น jasper ก็ดีเลยน่ะ แกก็บอกว่าถ้าจะเอาเป็น jasper ต้องรอก่อนเพราะของที่มีอยู่ลูกค้าจองหมด ของจะเข้าช่วงกลางเดือนหน้า หลังจากคุยกันจบสรุปได้คือคุณดีแกจะให้เครื่องใหม่ผมเป็น jasper !!!! yoyo_53.gif

จริงๆถ้าเป็นพ่อค้าที่ไม่ดีจะอ้างว่า”คุณไปแกะเครื่องแล้วเอาบอร์ดอื่นมาหลอกผมรึเปล่า”ก็ทำได้ แต่คุณดีแกก็ไม่ได้อ้าง แกบอกว่าถ้าใครเผาเครื่องมาผมก็ดูรู้

สรุปแล้วผลออกมาแบบนี้ผมก็ต้องขอบคุณคุณดีด้วยล่ะครับ แกก็พูดดีตลอด แถมแฟร์ๆกับผมด้วย(หรือจะมองว่าผมเอาเปรียบไปไหมหว่า)

ก็ถือว่ามาแบ่งปันเรื่องราวของพ่อค้า 360 แล้วกันครับ yoyo_67.gif

#2 ung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 January 2009 - 01:27 PM

อืม นานา จิตตัง

#3 slowbeat

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 January 2009 - 01:29 PM

ส่วนตัวไม่เคยซื้อของร้านนี้เลย อ่านจบแล้วผมอาจค่อนข้างมีความเห็นแตกต่างจาก จขกท นะครับ และมีคำถามว่าทำไหมตอนที่แดงรอบแรกถึงไ่ม่ได้เอาเครื่องมือ 1 มาให้ แต่พอ จขกท แกะเครื่องออกมาเองถึงรู้ว่าไม่ใช่เครื่องมือ 1

ถ้ามีเจตนาดีก็น่าจะแสดงให้เห็นตั้งแต่รอบแรก ไ่ม่ใช่พอมารอบ 2 ถึงจะเปลื่ยนเป็น Jasper ให้?

#4 jjibjoyce

Posted 29 January 2009 - 01:30 PM

สรุปว่าได้ jasper มาใช้แบบไม่ต้องเสียตังค์ใช่มะครับ

ว่าแต่เครื่องที่เค้าให้มาเปลี่ยนนี่ไม่ใช่เครื่องใหม่แน่เลยอะ

#5 [~FMT~]

Posted 29 January 2009 - 02:04 PM

QUOTE (slowbeat @ Jan 29 2009, 01:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วนตัวไม่เคยซื้อของร้านนี้เลย อ่านจบแล้วผมอาจค่อนข้างมีความเห็นแตกต่างจาก จขกท นะครับ และมีคำถามว่าทำไหมตอนที่แดงรอบแรกถึงไ่ม่ได้เอาเครื่องมือ 1 มาให้ แต่พอ จขกท แกะเครื่องออกมาเองถึงรู้ว่าไม่ใช่เครื่องมือ 1

ถ้ามีเจตนาดีก็น่าจะแสดงให้เห็นตั้งแต่รอบแรก ไ่ม่ใช่พอมารอบ 2 ถึงจะเปลื่ยนเป็น Jasper ให้?

ตอนแรกผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน (จริงๆตอนนี้ผมก็ยังคิดลึกๆเหมือนกันน่ะครับ) แต่โอเค ความผิดพลาดเกิดกันได้ ถ้าเกิดขึ้นแล้ว แล้วมีการรับผิดชอบผมก็ยอมรับได้ในส่วนนี้ครับ

#6 laynos

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 29 January 2009 - 02:18 PM

QUOTE ([~FMT~] @ Jan 29 2009, 01:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พอช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา นั่งเล่น inf undis อยู่แล้วเกิดอาการภาพแตก (แต่ปิดเปิดใหม่ก็หาย) เลยคิดว่าอาการไม่ดีแล้ว แถมประกันก็หมดไปหลายเดือนล่ะ ควรแก้ไขอะไรแต่เนินๆ เลยศึกษาวิธีแกะเครื่องจากกระทู้ของจินและสอบถามวิธีการซ่อมจากจินอีกนั้นล่ะจนแน่ใจ เลยจะแกะมาใส่ซิลิโคนใหม่และทำ x clamp พอแกะไปเรื่อยๆถึงตรงปุ่ม power ปกติตรงนี้จะมีน็อตขนาด T9 อยู่ 3 ตัวแต่ทำไมเครื่องเราเหลือแค่ ตัวเดียวเองหวา ยิ่งพอแกะเข้าไปถึงตรงน็อต heat sink เท่านั้นล่ะ ถอดออกมาไม่มี x clamp ช็อคไปชั่วขณะ แถมดูเลขเครื่องตรงแผงเหล็กแถวๆ USB มันไม่ตรงกับเลขเครื่องที่ติดบนเครื่องอีก

ถ้าว่ากันตามความถูกต้องแล้ว เครื่องที่ควรเปลี่ยนให้น่าจะเป็นเครื่องใหม่ ไม่ใช่ไม่มี x-clamp แบบนี้ครับ ถ้าจริงใจจริงๆ น่าจะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ

#7 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 29 January 2009 - 02:19 PM

สรุปคือเครื่องที่เปลี่ยนให้ทีแรกไม่ใช่เครื่องใหม่ ใช่ไหม? a03cbf1e.gif

ผมว่าแหม่งๆละนา...

#8 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 January 2009 - 02:23 PM

QUOTE ([~FMT~] @ Jan 29 2009, 02:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนแรกผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน (จริงๆตอนนี้ผมก็ยังคิดลึกๆเหมือนกันน่ะครับ) แต่โอเค ความผิดพลาดเกิดกันได้ ถ้าเกิดขึ้นแล้ว แล้วมีการรับผิดชอบผมก็ยอมรับได้ในส่วนนี้ครับ

ส่วนตัวผมว่าไม่ใช่ความผิดหลาดหรอกครับ

#9 Kongky

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 29 January 2009 - 02:26 PM

แรกๆเ้หมือนจะมีเรื่องกันแล้ว แต่อยู่ๆก็ ดี เหอะๆๆ อ่านแล้วแปลกดีครับ แต่ก็ดีใจด้วยครับ ^^

#10 kaiser666

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 29 January 2009 - 02:30 PM

ตกลงเครื่องที่เปลี่ยนมาตอนแดงก็เป็นมือสอง(ที่แดงมาแล้ว)หรอกเหรอครับ เป็นผมคงโมโหมากๆ

แล้วมันมีวิธีดูได้ไหมฮะว่ามันสอดไส้อื่นไว้รึเปล่าน่ะครับ กลัว caseบอก845แต่้ข้างในเป็นอย่างอื่น

มีเช็คตรงไหนได้บ้างครับ?

#11 scouser

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 January 2009 - 02:30 PM

QUOTE (slowbeat @ Jan 29 2009, 01:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>

คิดเหมือนผมเลยครับ เค้าเอาของมือสองมาให้ แล้วถ้าไม่รู้ก็แล้วไป แต่พอดีเจ้าของเครื่องดันรู้ เลยต้องทำฟอร์มดีเปลี่ยนเป็นเจส ลองดูดิถ้าจับไม่ได้หละ ก็ได้เครื่องมือสอง

#12 peXXeq

เซียนเกม

Posted 29 January 2009 - 02:32 PM

คุณยังไม่ได้เครื่อง Jasper เลยนะครับ อย่าเพิ่งด่วนสรุป

#13 aordy

Posted 29 January 2009 - 02:39 PM

ซื้อ wii ตอนออกใหม่ ๆ เลือก modchip แบบ wiikey แต่ดันได้ wiikey ปลอม
อัพเดท fw ไม่ได้ชักไม่แน่ใจ รู้สึกแหม่ง ๆ เลยโทรคุยกันถ้าจะเปลี่ยน wiikey ต้องเสียเพิ่ม 800 บาท สะอึกไปเลย

จำได้จนวันนี้ ...........

#14 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 29 January 2009 - 02:42 PM

QUOTE (peXXeq @ Jan 29 2009, 02:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณยังไม่ได้เครื่อง Jasper เลยนะครับ อย่าเพิ่งด่วนสรุป

นั่นสิครับ ยังไม่ได้ Jasper มาเลยครับ

ขอให้เรื่องนี้จบด้วยดีเถอะครับ yoyo_67.gif

#15 [~FMT~]

Posted 29 January 2009 - 02:46 PM

ได้ผลตอบรับอย่างล้าหลาม d582d79f.gif d582d79f.gif

ผมอาจจะรีบสรุปไปหน่อยก็เป็นไปได้ แต่จุดหมายจริงๆที่ผมอยากเสนอคือ ผมชอบคนขายที่ไม่ปัดความรับผิดชอบน่ะครับ จะโกงหรือจะผิดพลาดอะไรก็ตาม แต่ถ้าท้ายที่สุดเค้ายอมรับผิด หรือยอมดูแลให้ผ่านไปด้วยดี อันนี้ผมก็ไม่มีปัญหาน่ะครับ

จริงๆเงินซักหมื่นนึงก็ไม่ได้มากอะไร ใจผมก็อยากซื้อใหม่อยู่แล้วล่ะ แต่ส่วนนี้ถ้าแลกกับคนขายที่พูดดีๆกับเรา บริการดีๆหน่อย อันนี้ผมก็ถือว่าคุ้มล่ะครับ

#16 giggogs

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 29 January 2009 - 02:49 PM

อืมมมม yoyo_16.gif

#17 penmory

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 29 January 2009 - 03:10 PM

ผมเองก็ซื้อเครื่องจากร้านนี้มา ครั้งแรกปลายปี 06 อีกเครื่องก็ต้นปีนี้เองเป็น jasper
ระหว่างนั้นผมก็ได้เปลี่ยนเครื่องใหม่เหมือนกัน โดยที่ไม่มีปัญหาอย่างไร

ในกรณีนี้ผมว่า จขกท ได้กำไรเยอะเลยเหมือนกัน
คิดว่าที่เจ้าของร้านเอาเครื่องเก่ามาเปลี่ยนให้ครั้งแรกคงจะตั้งใจนะ
แต่ที่ยอมเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้อีกทีผมว่า คงจะคิดแล้วว่าถ้าไม่เปลี่ยนอาจจะเสียชื่อเสียงมากกว่าได้
โดยอาจจะพิจารณาถึงลักษณะของลูกค้าที่เป็นคนกล้าที่จะโวยวายด้วย

ร้านนี้แปลกๆ บางคนก็ชมกันจริงๆ บางคนก็เจออะไรไม่ค่อยดี สงสัยแล้วแต่อารมณ์คนขาย
ส่วนตัวผมเจอมาถือว่าดี yoyo_55.gif

#18 t_chinnawat

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 29 January 2009 - 03:18 PM

- -' ไม่รู้จะพูดยังไงดีเลยแฮะ

#19 KILLER 7

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 29 January 2009 - 03:25 PM

เงินหมื่นสำหรับผมเยอะนะครับ ยังเรียนไม่จบ ยังขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่เลย
แต่พอดีมีวิชาทางคอมอยู่บ้างรับงานจากเพื่อนมาทำให้มีเงินเก็บครับ เพิ่งถอย Jasper + HDD 120Gb จากร้านคุณ BoNK ครับ
ที่ ซื้อเพราะพ่อบ่นว่า PS2 ไม่ค่อยมีเกมให้เล่น แต่ผมก็เห็นพ่อเล่น winning อยู่เกมเดียว ผมติดเกมก็เพราะพ่อเนียล่ะ สมันนั้น Contra กับพ่อทั้งวันจนแม่ด่าว่าเดียวTVฟัง สมัยนั้นยังต้องนั้งจูนTVกันอยู่เลย
พ่อ ยังไม่รู้เลยว่าเอา PS2 ไปขาย บอกพ่อว่าเอามาเล่นที่หอ จริงๆขายไปแล้วครับเอามาสมทบทุน กะว่าปิดเทอมค่อยเอา Xbox กับไปเซอร์ไฟรซ์พ่อ
แต่ปิดเทอมนี้คงไม่ได้เลยกับพ่อและ ต้องบวชทดแทนคุณพ่อแม่ครับ (ทดแทนแค่นี้มันยังไม่พอหรอกนะ)

#20 Big14

Prince Big

Posted 29 January 2009 - 03:37 PM

เรื่องนี้ผมคิดไปคนละทางกับ จขกท เลย