`

Jump to content

ผลสรุป ION DRUM ข้อดี-ข้อเสีย ยากหรือง่ายเมื่อได้ลองใช้เล่นไปสักพัก

64 replies to this topic

#1 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 December 2008 - 02:56 PM

คราวที่แล้วผมได้แค่รีวิว และ รวบรัดการเล่นแบบคร่าวๆไปแล้วครับ วันนี้หลังจากปรับแต่งและทำความคุ้นเคยไปบ้าง เลยจะมาสรุปให้อ่ะครับว่า มี ION DRUM เล่นได้ง่ายขึ้นจริงหรือ?
และ แบบไหนที่น่าจะลงทุนไปกับของชิ้นนี้

- IONDRUM มีอุปกรณ์ชิ้นส่วนเยอะ และแน่นอน มีปัญหาเรื่องต่ำแหน่งการวางของแต่ละชิ้น ใครที่เล่นเกมส์ RB และใช้กลองของมันเอง ถ้าถนัดต่ำแหน่งเดิมๆ ผมแนะนำว่าเล่น
แบบเก่าลงตัวกว่าครับ กลอง ION DRUM ต่ำแหน่งจากแป้นสีแดง ไปจนสุดแป้นสีเขียว มันเรียงรอบตัวเลยครับ ไม่ได้ตั้งตายตัว สี่ชุดด้านหน้า ดังนั้นถ้าใครไม่ชินในกึ่ง ตีแบบกลองจริง
อาจจะหงุดหงิดครับ ส่วนตัวผมเอง สองวันแรกไปไม่เป็นเลยครับ หาจุดลงตัวไม่ได้ จากเดิมตีมันตรงๆหน้าตัวเรา ตอนนี้ต้องมาเจอวางต่ำแหน่งแบบกลอง ปัญหาแรกก็คือ หมุนแขนไม่ทันครับ
ตีไขว้อีกตังหาก มักไปวืด สีเขียว กับเวลาตีสีแดงรัวแล้วส่งจังหวะด้วยฉาบเขียว ไม่ทันครับ yoyo_71.gif

- IONDRUM เรื่องฉาบและแป้นสีเหลือง มีโอกาสใช้ในเกมส์ค่อนข้างสูง แม้โนตของ RB1-2 มีสีเหลืองสีเดียว เพราะเนื่องด้วยต่ำแหน่ง และสัญญาณแยกคนละชุดกันแล้ว ถ้าเราตีแต่แป้น
มาโดยตลอด พอผมมาจับ ION ในหลายๆเพลง ตีผ่านแป้นจะไวเกิน เลยต้องฟังให้ออกว่า(หรือดูตัว AI กราฟฟิกในเกมส์ ที่มันเล่น) ว่าเพลงไหนเล่น HIHAT ต้องย้ายมาตีตามมัน
จะแม่นยำกว่า เช่นกัน ถ้าตีแต่ HIHAT เจอเพลงไหน เสียงมันไม่ใช่ก็ตีๆไม่ติดเช่นกัน สรุปคือ สีเดียวแต่ต้องแยกตีเองครับ ฉาบก็เช่นกันครับ ในกรณีนี้ผมทำฉาบสีเขียวไว้
เพราะบางทีแป้นสีเขียวผม อยู่ขวาสุด จังหวะส่งด้วยฉาบ ตีแป้นแล้วไวเกินไป ดับอีก สรุปคือ ถ้าติดกลองเดิมมาเล่น ION ต้องเข้าใจว่า เราต้องเล่นสีเดียวแต่สองชิ้นครับ
แถมไขว้มือในบางโอกาสจะดีกว่าด้วย

- กระเดื่อง ปัญหาหลักแรกเริ่มสุดเลยครับ ถ้าไม่ชิน ชินกระเดื่อง RB อยู่แล้ว เชือได้ว่าแทบจะโมโหเลยครับ น้ำหนัก ลองลงแบบเดิมเลยนะครับ เล่นกระเดื่องเก่าไง
ลองมาลงION ปัญหาคือ ติดดับเบิ้ลทันทีคือ ตึกตึก แล้วพอเจอจังหวะ กระเดื่องสองที จากเดิมน้ำหนักเท้าผมเหยียบหนักอยู่แล้ว(เพราะกระเดื่องกลอง RB แข็ง) กลับกลายว่า
ต้องผ่อนแรงให้คิดเสียว่าเหยียบกระเดื่องจริงเลยครับ สรุปคือ กระเดื่องเริ่มต้นใหม่หมด ดังนั้น คนที่เล่น EXPERT กลองเดิม ผมเชื่อว่า แรกๆหงุดหงิดแน่นอน จนตอนนี้ยังไม่ชิน
ผมลองเล่น IV Xjapan ตายไม่ทันเกิน 20% ดันติดกระเดื่องคู่มน จังหวะกระเดื่องเดี่ยวแต่เหยียบสองครั้ง

http://www.youtube.com/watch?v=VS3BziqDoGs คือถ้าผ่อนแรงแบบนี้ได้ สบายเยอะครับ ใครมีกลองเก่า RB กระเดื่องแตกแล้ว ผมอยากให้ใช้แค่กระเดื่อง อย่างเดียวดีกว่าคับ อันนี้ รู้สึก US ขาย 2500-3300 มั้งครับ ในคลิปกระเดื่องอีกตัวนะครับแต่ลงเท้าใกล้ๆกัน

http://www.youtube.com/watch?v=0vLS0o0XgSs...feature=related การวางต่ำแหน่ง กับกระเดื่อง มันออกแบบนี้ครับ

- เล่นกับ GHWT เหมือนมี BUG ครับ ตีไม่จบเพลง มันบอกว่า จอย Disconnect ซะงั้น ทั้งๆที่เสียบอยู่ ไม่ทราบว่าทำไม โนตสี่แถวเหมือนเล่น กลอง RB เลยครับ แต่ SENSITVE
เยี่ยมมากครับ

- SENSITIVE ทุกชิ้นของ ION DRUM ค่อนข้างตรงดีครับ อย่าง ฉาบจะตีได้ไม่รัวเท่าแป้น HIHAT ก็เช่นกันครับ ถ้าปรับค่าเดิมกลอง RB เล่นไม่ได้คับ
สำหรับผม ต้องกลับไปเล่นค่า Audio -0 Video -0 อ่ะครับ T_T ต่อผ่านแอมป์ ลงตัวดีหมด

สรุป ข้อดีและเสียเลยนะครับ

- ข้อเสียเลย ใช้ ION ตียากกว่า กลองเดิม RB มาก แต่จะตีง่ายกว่า ถ้าจูนตัวเองเข้ากับมันได้ ดังนั้น ใครสะดวกต่ำแหน่งเดิมของกลองเก่า อยากให้ใช้อันเดิมดีกว่าคับ ไม่ต้องเริ่มต้นใหม่
แต่ถ้าใครชอบแบบกลองจริง จัดต่ำแหน่งเอง กลอง ION พอชินแล้ว ดีกว่าเยอะมากครับ

-กระเดื่อง ใช้หลักการเล่นแบบกระเดื่องเก่าไม่ได้ครับ ปรับสมดุลใหม่หมดครับ แต่ถ้าใครเล่นกระเดื่องจริงมาแล้ว เข้าทางเลยครับ สบายมากๆ

-ปัญหาเรื่อง โนตตัวเดียวแต่ต้องแยกตีสองชิ้นเอง ถ้าคิดว่าไม่มีปัญหา มันส์สุดยอดครับ แต่จะเสียเปรียบเวลาเอาไปดวลกับคนใช้ กลองเก่า ถ้าเน้นแข่งกันเหอๆ ผมสู้เค้าไม่ได้เลยครับ เมื่อวานเล่นกับเพื่อนในเวป แบบแพ้ขาดลอย ชนิดสู้ไม่ได้ยอมรับเลย มันต้องตีสองชิ้นในโนตเดียว แถมต่ำแหน่งรอบตัวอีก

- ไม่มีทางแน่นอนที่คิดจะตีแต่แป้นสี่ชิ้นทุกเพลง เพราะต่ำแหน่งมันไม่ได้เรียงตรงหน้า ดังนั้น อย่าพยายามทำ หรือ ปรับต่ำแหน่งเองให้เหมือนกลอง RB ทำไม่ได้ครับ มันกว้างกว่า
ทำได้เต็มที่คือ สีแดงอยู่หน้าขาเรา HIHAT อยู่เหนือสีแดงค่อนไปทางซ้ายหรือตรงสีแดงพอดี เหลืองแป้นและน้ำเงิน อยู่ตรงหน้าเรา ฉาบเขียว(ผมใช้) เฉียงขวา และสุดท้าย แป้นเขียว
แน่นอนปรับใกล้สุดมันอยู่ ขวามือพอดีครับ จังหวะส่งต้องหมุนแขนแน่นอน
แต่ข้อเสียถ้าปรับแบบบีบสุดแบบนี้ หดหรือหมุนแขนไม่ทันครับ ยิ่งเจอเพลงเร็วๆวืดหมดแน่นอน
คือผมยกตัวอย่าง อยากจะคิดปรับต่ำแหน่งให้ใกล้เคียงกลอง RB นะครับ ทำเกือบได้แต่ตีไม่ได้

-เล่นกับ GHWT ไม่แยกเหมือนกลอง GHWT นะครับ แถมมี BUG ตรงสัญญาณจอยชอบหลุด yoyo_71.gif

ปล..เล่นยากขึ้นครับไม่ได้ง่ายลงสำหรับแรกเริ่ม ถ้าชินได้เมื่อไหร่ นี่คือสุดยอดกลอง RB เลยอ่ะครับ เชียรเวอร์ไหมเนี่ย เหอๆ yoyo_77.gif

ปล2.. ใครชวนผมเล่นวง ถ้าผมทำวงล่ม(ตายก่อน) ตายไวก่อน อย่าโกดกันนะครับ มันยังไม่ชินอ่ะครับ เหอๆ

Edited by นักเตะเบลโล, 23 December 2008 - 03:28 PM.

#2 Dogfight

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 23 December 2008 - 03:35 PM

เหมือนจริงมากขึ้นบางครั้งก็ทำให้เล่นยากขึ้นสินะครับ อ่านดูแล้วผมคงซื้อกลอง RB2 ล่ะครับ

ตอนนี้ดูกลองใหม่ไว้น่ะครับ กลอง RB หนึ่ง กระเดื่องหักครึ่งแล้ว (งงเลยหักได้ไงหว่า หักที่ฐานนะครับ ไม่ใช่แป้น) ต้องเอาเทปพันเล่นต่อ เหอๆ

#3 nismo_silvia

God bless me !

Posted 23 December 2008 - 03:35 PM

ของผมลงตัวแล้ว ได้รูปแบบดังนี้ ขาดแต่เพียง crash สีน้ำเงิน
รอหลังปีใหม่จะถ่าย แบบ full version ครับ 2 bass drum^^

#4 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 December 2008 - 04:41 PM

ผมเพิ่งได้กลอง RB2 มา พอใจกะมันมากๆเลย ตีแม่น Bounce ดี ไม่ดัง กระเดื่องทำดีขึ้น แถมยังไวเลสด้วย

ที่สำคัญ ไม่ Defective อิอิ

#5 leenoi

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 24 December 2008 - 12:32 AM

เล่นเป็นกลองไฟฟ้าเฉยๆ แบบไม่ต้อง connect กับเกมส์ได้ป่าวครับ แล้วปรับเสียงได้ป่าวครับ ขอบคุณครับ

#6 samanoisukai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 December 2008 - 12:46 AM

ผมว่าเสียงตีกลองจิงกับอันนี้ไม่เหมือนไมค่อยได้อารมเหมือนเคาะโต๊ะเล่น

#7 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 24 December 2008 - 02:20 AM

ถ้าเอามาเล่นจริง ต้องซื้อคอนโทลเพิ่มอีกชิ้นครับ เล่นเป็นกลองไฟฟ้าได้เลย
ข้อดีอักข้อ อะไหล่เปลี่ยนโมเองได้เลยครับ ขอให้เป็นของไฟฟ้า สายมันด้วยครับ
ยกเว้นตัวคอนโทลต้องเป็นของ ps3 xbox360 เท่านั้นครับถถ้าจะเล่น rb ghwt

นอตหายหาตามบ้านหม้อได้นะ ผมทำนอตเกรียวหวานไปแล้้ว

อ้อในเกม rb2 มีโหมดตีกลองจริงด้วยนะครับ ในเทรนเนอร์

#8 nismo_silvia

Posted 24 December 2008 - 10:41 AM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Dec 24 2008, 02:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเอามาเล่นจริง ต้องซื้อคอนโทลเพิ่มอีกชิ้นครับ เล่นเป็นกลองไฟฟ้าได้เลย
ข้อดีอักข้อ อะไหล่เปลี่ยนโมเองได้เลยครับ ขอให้เป็นของไฟฟ้า สายมันด้วยครับ
ยกเว้นตัวคอนโทลต้องเป็นของ ps3 xbox360 เท่านั้นครับถถ้าจะเล่น rb ghwt

นอตหายหาตามบ้านหม้อได้นะ ผมทำนอตเกรียวหวานไปแล้้ว

อ้อในเกม rb2 มีโหมดตีกลองจริงด้วยนะครับ ในเทรนเนอร์

ผมว่าตัวยึดฉาบมันทำมาสั้นไปหน่อยนึงครับ ผมเลยเอาตัวยึดคอนโทรล มาใส่แทน ไม่งั้นได้เกลียวหวานเหมือนท่านแน่ๆ

#9 nismo_silvia

Posted 24 December 2008 - 10:56 AM

ตามที่ท่านขอไว้นะครับ อันแรกเป็นตำแหน่ง จริงๆ hi-hat ต้องห่างกว่านี้นิดนึงครับ แต่มันสุดได้แค่นี้

อันนี้ตำแหน่งยึดครับ ที่ถูกต้อง ตัวหมุนจะอยู่ด้านนอกหมดเลยครับรวมทั้ง แกนด้วย

(ผมเอาคอนโทรลไว้ด้านบนนะครับ ด้านล่างไม่ถนัด จริงๆ ต้องอยู่ด้านล่าง)

ส่วนเก้าอี้เป็นของ yamaha ครับ ตัวถูกสุด ราคาอยู่ราว 20-25k ครับ จริงๆต้องเป็นเกลียวหมุน
แต่เก็บงบไว้ทำ bass drum คู่ครับ(ตัวเกลียวหมุนอยู่ราวๆ 5k-10k)

#10 nismo_silvia

Posted 24 December 2008 - 11:08 AM

edit:เก้าอี้ิ 2-2.5k ครับ พิมพ์เร็วไปนิด ส่วนที่ยึด hi-hat กับ snare ผมไม่อยากแก้ครับ รอฉาบน้ำเงินมาแล้วค่อยแก้^^

#11 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 24 December 2008 - 11:59 AM

เรียนตามตรง แค่เห็นสายต่อมากมายขนาดนี้ ก็หมดอารมณ์เล่นแล้วครับ

ไปเรียนให้มันเป็นเรื่องเป็นราว แล้วไปซื้อกลองของจริงมาเล่นเลยดีกว่าไหมครับ

ผมดูๆ แล้ว มันไม่ใช่เกมแล้วนะครับ มันออกแบบมาเวอร์เกินความจำเป็นไปแล้ว เห็นแล้วบอกตรงๆ ว่า น่าเศร้าใจมากกว่าน่าสนุกครับ คอนเฟิร์ม !! yoyo_05.gif

#12 nismo_silvia

Posted 24 December 2008 - 12:33 PM

QUOTE (classic @ Dec 24 2008, 11:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เรียนตามตรง แค่เห็นสายต่อมากมายขนาดนี้ ก็หมดอารมณ์เล่นแล้วครับ

ไปเรียนให้มันเป็นเรื่องเป็นราว แล้วไปซื้อกลองของจริงมาเล่นเลยดีกว่าไหมครับ

ผมดูๆ แล้ว มันไม่ใช่เกมแล้วนะครับ มันออกแบบมาเวอร์เกินความจำเป็นไปแล้ว เห็นแล้วบอกตรงๆ ว่า น่าเศร้าใจมากกว่าน่าสนุกครับ คอนเฟิร์ม !! yoyo_05.gif

สำหรับผมพูดตรงๆก้คือ ผมอยากได้อะไรที่มันสุด และนี่คือที่สุดของ rb2

อีกอย่างกลอง ion สามารถแปลงเป็น กลองไฟฟ้าจริงๆ ได้นะครับ แค่เปลี่ยน module

ผมก้ไม่ได้มีเงินมากมายที่จะซื้อได้หรอกครับ เพียงแต่ว่าผมยอมตัดใจจากเกมส์ หลายๆเกมส์ที่ไม่ซื้อ

มาโปะกลอง ion ถ้าท่านทำได้ก็ถือว่า กลองตัวนี้ไม่แพงครับ

สุดท้าย ผมอยากจะบอกว่า ion เหมาะสำหรับคนรักดนตรีจริงๆครับ ถ้าจะซื้อมาเล่นเพื่อความสนุกชั่วครั้งชั่วคราว

ผมแนะนำให้ซื้อ กลอง rb2 ครับ

#13 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series

Posted 24 December 2008 - 12:39 PM

QUOTE (nismo_silvia @ Dec 24 2008, 12:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สุดท้าย ผมอยากจะบอกว่า ion เหมาะสำหรับคนรักดนตรีจริงๆครับ

ขอแก้ไขเป็น เหมาะสำหรับคนรักเกมแนวดนตรีจริงๆ น่าจะเหมาะสมกว่าครับ 04a97f13.gif

สุดท้าย ผมเคารพการตัดสินใจของแต่ละท่านอยู่แล้ว สบายใจได้ คอนเฟิร์ม !! 875328cc.gif

Edited by classic, 24 December 2008 - 12:40 PM.

#14 Kongming

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 24 December 2008 - 12:57 PM

QUOTE (nismo_silvia @ Dec 24 2008, 12:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับผมพูดตรงๆก้คือ ผมอยากได้อะไรที่มันสุด และนี่คือที่สุดของ rb2

อีกอย่างกลอง ion สามารถแปลงเป็น กลองไฟฟ้าจริงๆ ได้นะครับ แค่เปลี่ยน module

ผมก้ไม่ได้มีเงินมากมายที่จะซื้อได้หรอกครับ เพียงแต่ว่าผมยอมตัดใจจากเกมส์ หลายๆเกมส์ที่ไม่ซื้อ

มาโปะกลอง ion ถ้าท่านทำได้ก็ถือว่า กลองตัวนี้ไม่แพงครับ

สุดท้าย ผมอยากจะบอกว่า ion เหมาะสำหรับคนรักดนตรีจริงๆครับ ถ้าจะซื้อมาเล่นเพื่อความสนุกชั่วครั้งชั่วคราว

ผมแนะนำให้ซื้อ กลอง rb2 ครับ

กลองตัวนี้มันสุดยอดของ rb2 จริงๆครับ น่าตีมากๆ เล่นแล้วช่วยมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับว่าเป็นยังไง เมื่อคืนผมเล่นกับคุณพีดูเหมือนแกจะยังไม่คุ้นเท่าไหร่ (แต่ก็ยังตี painkiller ได้เนียนๆ 875328cc.gif )

ปล. ความสุขของเราขึ้นอยู่กับตัวเราเองครับ ไม่ได้อยู่ที่คนอื่นนะ 04a97f13.gif

#15 classic

Posted 24 December 2008 - 01:01 PM

QUOTE (Kongming @ Dec 24 2008, 12:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปล. ความสุขของเราขึ้นอยู่กับตัวเราเองครับ ไม่ได้อยู่ที่คนอื่นนะ 04a97f13.gif

ก็จริงครับ แต่ขอเพิ่มไปว่า ความทุกข์ของเราขึ้นอยู่กับตัวเราเช่นกันครับ ไม่ใช่อยู่ที่คนอื่นนะ คอนเฟิร์ม !! 04a97f13.gif

#16 bungy

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 24 December 2008 - 01:04 PM

คอนเฟิร์มนี่ต่อไปอาจจะต้องทำแบบหมอชื่อดังที่โดนให้กราบ...รึป่าวครับ 55318906.gif

ล้อเล่นนะครับ

ดูการติดตั้งกลองแล้วยังกับของจริงเลยครับ เท่ดีครับ

#17 classic

Posted 24 December 2008 - 01:14 PM

QUOTE (bungy @ Dec 24 2008, 01:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คอนเฟิร์มนี่ต่อไปอาจจะต้องทำแบบหมอชื่อดังที่โดนให้กราบ...รึป่าวครับ 55318906.gif

ล้อเล่นนะครับ

ดูการติดตั้งกลองแล้วยังกับของจริงเลยครับ เท่ดีครับ

55318906.gif กราบพ่อ กราบแม่ ผมกราบประจำอยู่แล้วครับ คอนเฟิร์ม !!

ก็เพราะมันดูคล้ายกับของจริง แต่มันไม่ใช่ไงครับ มันคืออุปกรณ์สำหรับเล่นกับเกมดนตรีนิ ผมถึงบอกว่ามันค่อนข้างจะเกินความจำเป็นไปแล้ว เพราะตัวมันค่อนข้างใหญ่กว่าอุปกรณ์ที่ไว้เล่นเกมแล้วครับ สู้ไปเล่นของจริงๆ เลยไม่ดีกว่าหรอ คอนเฟิร์ม !! yoyo_76.gif

#18 bungy

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 24 December 2008 - 01:19 PM

คนเราก็แปลกนะครับ คนเขาซื้อของเล่นมาอยากจะเล่นเกม ก็ดันไปเสนอว่าซื้อแบบนี้ไปตีกลองจริงๆเลยเหอะ อยากตีกลองจริงเขาคงไปซื้อมาตีแล้วมั้งครับ ไม่ต้องรอใครมาแนะนำหรอก

อย่างว่าครับ just the way it is d16c4689.gif

#19 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 December 2008 - 01:21 PM

QUOTE (classic @ Dec 24 2008, 01:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
55318906.gif กราบพ่อ กราบแม่ ผมกราบประจำอยู่แล้วครับ คอนเฟิร์ม !!

ก็เพราะมันดูคล้ายกับของจริง แต่มันไม่ใช่ไงครับ มันคืออุปกรณ์สำหรับเล่นกับเกมดนตรีนิ ผมถึงบอกว่ามันค่อนข้างจะเกินความจำเป็นไปแล้ว เพราะตัวมันค่อนข้างใหญ่กว่าอุปกรณ์ที่ไว้เล่นเกมแล้วครับ สู้ไปเล่นของจริงๆ เลยไม่ดีกว่าหรอ คอนเฟิร์ม !! yoyo_76.gif

ใจเย็นครับ ผมว่าเบี่ยงเบนประเด็นเจ้าของกระทู้มากแล้วนะครับ

ลองดูคลิปนี้ก่อนครับ สำหรับคนชอบมันไม่มีอะไรเกินความจำเป็นหรอกครับ ขึ้นอยู่กับความพอใจมากกว่า

#20 tum_ps3

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 24 December 2008 - 01:28 PM

ผมว่ามันโดคเจ๋งเลยมากกว่าสุดยอด

ความสุขครับคําเดียวสําหรับคนที่ลงทุนแบบสุดๆ yoyo_55.gif