`

Jump to content

ผลสรุป ION DRUM ข้อดี-ข้อเสีย ยากหรือง่ายเมื่อได้ลองใช้เล่นไปสักพัก

64 replies to this topic

#21 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 24 December 2008 - 01:39 PM

QUOTE (bungy @ Dec 24 2008, 01:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คนเราก็แปลกนะครับ คนเขาซื้อของเล่นมาอยากจะเล่นเกม ก็ดันไปเสนอว่าซื้อแบบนี้ไปตีกลองจริงๆเลยเหอะ อยากตีกลองจริงเขาคงไปซื้อมาตีแล้วมั้งครับ ไม่ต้องรอใครมาแนะนำหรอก

อย่างว่าครับ just the way it is d16c4689.gif

ผมก็ไม่ได้บอกว่ากลองมันไม่ดี คนซื้อมาเล่นไม่ดีนิครับ แต่ผมคิดว่าตัวอุปกรณ์มันดูเวอร์ และใหญ่เกินความจำเป็นสำหรับเล่นเกม ก็แค่นั้นเอง อ่านมาตั้งแต่ต้น ไม่เข้าใจที่ผมสื่อออกไปหรอครับ ก็แค่ความคิดเห็นแบบเป็นกลางก็เท่านั้นเอง ก็แค่เปรียบเทียบให้เห็นภาพ และผมก็เข้าใจดีว่า ความสุขใคร ความสุขมัน เงินใคร เงินมัน อันนั้นผมรับทราบเป็นอย่างดี และผมก็ไม่ต้องการจะแนะนำหรือชี้นำใครครับ ทุกอย่างอยู่ที่วิจารณญาณของแต่ละท่านอยู่แล้ว คอนเฟิร์ม !! 875328cc.gif

#22 DookDik

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 24 December 2008 - 01:55 PM

ผมก็เป็นคนนึงที่พอได้เล่นกลองของrbแล้วรู้สึกอยากตีกลองจริงๆเป็นครับ แต่คงไม่มีเวลาไปเรียนหรือหาวงเพื่อเล่นจริงจัง

ก็ได้แต่อาศัยเล่นกลองที่เป็นเกมไป ที่สำคัญที่สุดสำหรับผมคือ ผมสามารถเล่นกับเพื่อนได้อย่างสนุกสนานมากกว่ากลองจริง

กลองIONก็เป็นอุปกรณ์เล่นเกมชิ้นนึงที่ผมอยากได้มาก ถ้าไม่ติดความเสี่ยงที่ว่าส่งมาแล้วกลองมันเจ๊ง ก็ไม่รู้จะเอาไปเคลมยังไงเนี่ย

#23 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series

Posted 24 December 2008 - 01:56 PM

QUOTE (teteety @ Dec 24 2008, 01:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใจเย็นครับ ผมว่าเบี่ยงเบนประเด็นเจ้าของกระทู้มากแล้วนะครับ

ลองดูคลิปนี้ก่อนครับ สำหรับคนชอบมันไม่มีอะไรเกินความจำเป็นหรอกครับ ขึ้นอยู่กับความพอใจมากกว่า

ต้องยอมรับว่า กลองชุดนี้ มันเอามาต่อเป็นกลองไฟฟ้าได้ดีจริงๆ เท่าที่ดูจาก youtube มันสุดยอดมาก แต่คนตีกลองสุดยอดกว่าครับ แน่นอนเขาคงไม่ได้ตีมั่วๆ แน่นอน ต้องมีพื้นฐานการตีกลองมาเป็นอย่างดีครับ ดังนั้นใครมีพื้นฐานการตีกลอง และนิยมเล่นเกมดนตรีแนวนี้ด้วย ก็น่าจะหาซื้อมาเล่นสักชุดหนึ่งนะครับ มันคงสุดยอดจริงๆ นั่นแหละ ซึ่งสำหรับผมไม่มีพื้นฐานการตีกลองมาก่อนเลย ได้แต่ตีกลองในเกมตามจังหวะของเพลงนั้นๆ ไป ซึ่งก็สนุกดี แต่คงไม่มันส์เท่าคนที่มีพื้นฐานการตีกลองมาก่อนแน่เลย คอนเฟิร์ม !! yoyo_55.gif

#24 classic

Posted 24 December 2008 - 02:02 PM

QUOTE (DookDik @ Dec 24 2008, 01:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมสามารถเล่นกับเพื่อนได้อย่างสนุกสนานมากกว่ากลองจริง

ถูกต้องครับ นั่นคือประเด็นที่สำคัญเลยนะ คือการเล่นกับเพื่อนๆ ด้วยกันไงล่ะ ไม่ว่าจะออนไลน์เป็นวง หรือเล่นกันที่บ้านเป็นวง ก็สนุกไม่แพ้กันครับ แต่สำหรับคนที่ไม่มีพื้นฐานการเล่นกลองจริง แต่อยากตีกลองกับเกมแนวนี้ ผมก็คนหนึ่งล่ะที่ไม่มีพื้นฐานไม่ได้ร่ำเรียนอะไรด้านนี้ ก็สนุกได้ด้วยกลองที่มากับชุดของมันแล้วครับ เพียงแต่ส่วนตัวไม่คิดว่าอยากจะได้ชุด ion drum ก็เท่านั้นเอง เพราะมันดูใหญ่โต และคิดว่ามันต้องอาศัยทักษะการตีกลองมากเหมือนกัน เกรงว่าพอมีมันแล้ว จะทำให้ความสุขในการเล่นออนไลน์หรือออฟไลน์ของผม ลดลงมากกว่ามากขึ้นน่ะครับ ก็แค่นั้นเอง คอนเฟิร์ม !! 04a97f13.gif

#25 bungy

Posted 24 December 2008 - 02:10 PM

QUOTE (classic @ Dec 24 2008, 11:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เรียนตามตรง แค่เห็นสายต่อมากมายขนาดนี้ ก็หมดอารมณ์เล่นแล้วครับ

ไปเรียนให้มันเป็นเรื่องเป็นราว แล้วไปซื้อกลองของจริงมาเล่นเลยดีกว่าไหมครับ

ผมดูๆ แล้ว มันไม่ใช่เกมแล้วนะครับ มันออกแบบมาเวอร์เกินความจำเป็นไปแล้ว เห็นแล้วบอกตรงๆ ว่า น่าเศร้าใจมากกว่าน่าสนุกครับ คอนเฟิร์ม !! yoyo_05.gif

ประเด็น yoyo_77.gif

#26 yoshieak

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 24 December 2008 - 02:18 PM

เอ่อ แนะนำนิดนึงครับเกี่ยวกับเรื่องกลอง ที่ๆบอกว่าให้ซื้อกลองจริงมาเล่นดีกว่านั้นในฐานะที่ผมตีกลองเป็นครับผมอยากจะบอกว่า
กลองจริงนั้นถ้าซื้อมาตีจริงๆในบ้านอย่างแรกต้องทำห้องเก็บเสียงครับ ซึ่งจะเกินงบที่ตั้งไว้เพรราะต้องบวกเงินคี่ทำห้องเก็บเสียงด้วยแล้วที่สำคัญครับคือ
ต้องมีพื้นที่พอสมควร อีกอย่างถ้าซื้อกลองไฟฟ้ามาจะสะดวกกว่าเพราะปรับระดับเสียงได้เรื่องสายไฟก็เยอะเหมื
อนกันครับผมยังอยากได้กลองไฟฟ้าเลย แต่ถ้าเป็นเรื่องเกมส์เนี่ยถ้าตีเอาสนุกๆหรือเล่นออนไลน์เป็นผมผมก็ซื้อครับเนี่ยล่า
สุดผมก็สั่ง rb2 ไปแล้ว

#27 mennie

เซียนเกม

Posted 24 December 2008 - 02:37 PM

คุณเบลโลเค้าชอบเล่นเข้าไส้ การซื้ออุปกรณ์แบบนี้มาแล้วใช้มันได้เต็มที่ผมก็สนับสนุนนะ

แต่บางท่าน เล่นได้เต็มที่แค่ Normal + Hard กลับอยากได้ ION เพราะคิดว่ามันทำให้เล่นได้มันส์ขึ้น ดีขึ้น หรือช่วยให้ไปถึง Expert ได้ หรือ บางท่านเล่นไม่ได้จริงจัง อันนี้ผมแอนตี้อย่างแรง ไม่ใช่อะไรหรอกครับ มันเสียดายเงินแทน

เหมือนคนซื้อคอมเทพ สเปคแรงสูงมาเล่นแค่เกมยิงไข่น่ะครับ

บางท่านอาจเถียงบอกว่า อย่างน้อย มันทำให้เล่นได้สมจริงเหมือนเล่นกลองจริงๆ อันนี้ผมเถียง ตรงที่ โน๊ตที่เบ่นแล้วเหมือนตีกลองจริง คือโน๊ตของ Expert เท่านั้น ผมยังอยากเข้าถึงมันเลย (จากที่เข้าถึงกับกีต้าร์มาแล้ว ไล่นิ้วเหมือนกีต้าร์จริงๆเลย) แต่ความสามารถผมไม่ถึงได้แค่ Hard เท่านั้น

กลองที่ผมอยากได้ตอนนี้ก็มีแต่กระเดื่องใหม่ เพราะขาผมมันไม่สมบูรณ์นัก เป็นเกาต์ อยากได้กระเดื่องถีบสบายๆสักตัว เนี่ย กะจะสอยกระเดื่องต่อจากคุณเบลโลอยู่ แจ๊คหัวใหญ่ใส่ตัวแปลงเป็นเล็กได้นะครับคุณเบลโล ไม่มีปัญหา

เอาไว้วันนึงผมรัวกลองได้เร็วๆ เล่น Expert ผ่าน4-5 ดาว ผมค่อยมองอุปกรณ์ดีๆก็ไม่แปลก

Edited by mennie, 24 December 2008 - 02:42 PM.

#28 classic

Posted 24 December 2008 - 02:39 PM

QUOTE (yoshieak @ Dec 24 2008, 02:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ่อ แนะนำนิดนึงครับเกี่ยวกับเรื่องกลอง ที่ๆบอกว่าให้ซื้อกลองจริงมาเล่นดีกว่านั้นในฐานะที่ผมตีกลองเป็นครับผมอยากจะบอกว่า
กลองจริงนั้นถ้าซื้อมาตีจริงๆในบ้านอย่างแรกต้องทำห้องเก็บเสียงครับ ซึ่งจะเกินงบที่ตั้งไว้เพรราะต้องบวกเงินคี่ทำห้องเก็บเสียงด้วยแล้วที่สำคัญครับคือ
ต้องมีพื้นที่พอสมควร อีกอย่างถ้าซื้อกลองไฟฟ้ามาจะสะดวกกว่าเพราะปรับระดับเสียงได้เรื่องสายไฟก็เยอะเหมื
อนกันครับผมยังอยากได้กลองไฟฟ้าเลย แต่ถ้าเป็นเรื่องเกมส์เนี่ยถ้าตีเอาสนุกๆหรือเล่นออนไลน์เป็นผมผมก็ซื้อครับเนี่ยล่า
สุดผมก็สั่ง rb2 ไปแล้ว

กลองเกม เล่นกันขำๆ สนุกสนาน ผมก็มีทั้ง GH: World Tour และ RB ครับ

กลองไฟฟ้า เล่นกันสนุกๆ จริงจัง ผมไม่มี และไม่คิดจะเล่นครับ

กลอง ion drum ผมไม่รู้ว่ามันควรจะจัดอยู่ในประเภท ขำๆ สนุกๆ หรือ เล่นกันจริงๆจังดีนะ แต่หากผมมีพื้นฐานการตีกลองสักนิด ผมคงหวดมันแน่นอน แต่ตอนนี้ผมไม่คิดจะเล่นมันครับ คอนเฟิร์ม !! 04a97f13.gif

Edited by classic, 24 December 2008 - 02:41 PM.

#29 classic

Posted 24 December 2008 - 02:45 PM

QUOTE (mennie @ Dec 24 2008, 02:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณเบลโลเค้าชอบเล่นเข้าไส้ การซื้ออุปกรณ์แบบนี้มาแล้วใช้มันได้เต็มที่ผมก็สนับสนุนนะ

แต่บางท่าน เล่นได้เต็มที่แค่ Normal + Hard กลับอยากได้ ION เพราะคิดว่ามันทำให้เล่นได้มันส์ขึ้น ดีขึ้น หรือช่วยให้ไปถึง Expert ได้ หรือ บางท่านเล่นไม่ได้จริงจัง อันนี้ผมแอนตี้อย่างแรง ไม่ใช่อะไรหรอกครับ มันเสียดายเงินแทน

เหมือนคนซื้อคอมเทพ สเปคแรงสูงมาเล่นแค่เกมยิงไข่น่ะครับ

บางท่านอาจเถียงบอกว่า อย่างน้อย มันทำให้เล่นได้สมจริงเหมือนเล่นกลองจริงๆ อันนี้ผมเถียง ตรงที่ โน๊ตที่เบ่นแล้วเหมือนตีกลองจริง คือโน๊ตของ Expert เท่านั้น ผมยังอยากเข้าถึงมันเลย (จากที่เข้าถึงกับกีต้าร์มาแล้ว ไล่นิ้วเหมือนกีต้าร์จริงๆเลย) แต่ความสามารถผมไม่ถึงได้แค่ Hard เท่านั้น

กลองที่ผมอยากได้ตอนนี้ก็มีแต่กระเดื่องใหม่ เพราะขาผมมันไม่สมบูรณ์นัก เป็นเกาต์ อยากได้กระเดื่องถีบสบายๆสักตัว เนี่ย กะจะสอยกระเดื่องต่อจากคุณเบลโลอยู่ แจ๊คหัวใหญ่ใส่ตัวแปลงเป็นเล็กได้นะครับคุณเบลโล ไม่มีปัญหา

เอาไว้วันนึงผมรัวกลองได้เร็วๆ เล่น Expert ผ่าน4-5 ดาว ผมค่อยมองอุปกรณ์ดีๆก็ไม่แปลก

comment จากนักเล่นเกมดนตรีตัวจริง ระดับ expert มาให้คำแนะนำแล้ว พูดทีเดียว กระแทกโดนใจเลยอ่ะครับ คอนเฟิร์ม !! yoyo_55.gif

#30 mennie

เซียนเกม

Posted 24 December 2008 - 03:01 PM

ผมเคยเจอ คนซื้อ กล้อง DSLR Canon ตัวท๊อป (ที่ราคาเป็นแสน) แต่ใช้เป็นแค่โหมด Auto มาแล้วครับ เปลี่ยนเลนส์ยังต้องให้ผมเปลี่ยนให้เลย คิดดูแล้วกัน แต่คนนั้นเขารวย ห้ามไปก็ลำบาก

ล่าสุด เพื่อนที่ทำงาน ซื้อ HTC Diamond มาได้ 4 เดือนละ แต่เห็นใช้แค่รับเข้าโทรออกไปถามบอกใช้อย่างอื่นไม่เป็น

Edited by mennie, 24 December 2008 - 03:04 PM.

#31 DookDik

Posted 24 December 2008 - 03:03 PM

QUOTE (classic @ Dec 24 2008, 02:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กลองเกม เล่นกันขำๆ สนุกสนาน ผมก็มีทั้ง GH: World Tour และ RB ครับ

กลองไฟฟ้า เล่นกันสนุกๆ จริงจัง ผมไม่มี และไม่คิดจะเล่นครับ

กลอง ion drum ผมไม่รู้ว่ามันควรจะจัดอยู่ในประเภท ขำๆ สนุกๆ หรือ เล่นกันจริงๆจังดีนะ แต่หากผมมีพื้นฐานการตีกลองสักนิด ผมคงหวดมันแน่นอน แต่ตอนนี้ผมไม่คิดจะเล่นมันครับ คอนเฟิร์ม !! 04a97f13.gif

ผมว่ามันแล้วแต่มุมมองของแต่ละคนนะครับ อย่างคุณclassicอาจจะมองว่าไม่คุ้มถ้าซื้อมาเล่นขำๆ

แต่ผมเชื่อว่าเพื่อนๆอีกหลายคนที่เล่นกลองRBหรือGHWT(ที่มีหรือไม่มีประสพการณ์เล่นก
ลองจริง)ต่างก็อยากได้กลองIONกันทั้งนั้น

ถ้าจะให้เปรียบเทียบกับเกมขับรถแข่ง การที่นักเล่นเกมส์แบบสุดโต่งบางคนลงทุนซื้อพวงมาลัยG25 เอาไปโมกะคอกพิทรถแข่ง ซื้อเบาะอย่างดี

ผมว่าราคามันก็ไม่ต่างจากกลองIONชุดนึงหรอก แต่พวกเขาเหล่านั้นก็ไม่จำเป็นต้องมีประสพการณ์ขับรถแข่งจริงๆ เค้าก็มีความสุขดีนิครับ

จุดที่ผมอยากจะสื่อก็คือ แทบทุกคนอยากมีประสพการณ์การเล่นเกมที่สมจริง โดยไม่สนว่าอุปกรณ์เหล่านั้นจะหน้าตาเป็นยังไง ราคาเท่าไหร่

ต้องมีประสพการณ์จริงมั้ย ต้องเล่นเก่งเข้าขั้นเทพมั้ย แค่ได้เล่นเกม+อุปกรณ์ที่อยากได้ มันก็มีความสุขแล้วครับ

#32 classic

Posted 24 December 2008 - 03:13 PM

QUOTE (mennie @ Dec 24 2008, 03:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเคยเจอ คนซื้อ กล้อง DSLR Canon ตัวท๊อป (ที่ราคาเป็นแสน) แต่ใช้เป็นแค่โหมด Auto มาแล้วครับ แต่คนนั้นเขารวย ห้ามไปก็ลำบาก

ล่าสุด เพื่อนที่ทำงาน ซื้อ HTC Diamond มาได้ 4 เดือนละ แต่เห็นใช้แค่รับเข้าโทรออกไปถามบอกใช้อย่างอื่นไม่เป็น

อ่ะ อันนี้เรื่องจริง ผมก็เห็นมาเยอะจากเพื่อนๆ บ้าง จากเพื่อนของเพื่อนบ้าง จากญาติๆ บ้าง เรื่องปกติครับ ตามประสาคนเล่นสินค้าพวกเทคโนโลยี ก็ต้องเสียเงินไปเรื่อยๆ เพื่อให้ตนเองดู update ตลอดเวลา อันนี้ห้ามกันไม่ได้ เป็นความชอบส่วนตัว และเงินส่วนบุคคลครับ หุๆ คอนเฟิร์ม !!

เรื่องเกม ผมก็เป็นคนหนึ่งนะ ที่ค่อนข้างชอบพวก Accessories ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น อุปกรณ์เกมดนตรี จอยโยก พวงมาลัยขับรถ หรืออื่นๆ สาเหตุที่ชอบพวกนี้ เพราะมันทำให้การเล่นเกมสนุกมากขึ้นกว่าการใช้จอยธรรมดา หรือจอยสั่นเล่นครับ แต่พอมาเห็นตัว ion drum ผมถึงกับต้องคิดหนักเลยจริงๆ ไม่ใช่ว่าไม่มีปัญญาซื้อนะ แต่ผมมองว่ามันไม่ใช่อุปกรณ์การเล่นเกมแล้วล่ะ มันชักจะไปกันใหญ่แล้ว ด้วยขนาดที่ใหญ่โต และสายต่อที่มากมาย เอางี้หากตอนนี้ผมโสดตัวคนเดียว ผมคงบ้าหวดไปแล้ว แต่ตอนนี้สำหรับผม มันคงเป็นอุปกรณ์ที่เป็นส่วนเกินความจำเป็นสำหรับครอบครัวผมแน่นอน หุๆ คอนเฟิร์ม !!

#33 classic

Posted 24 December 2008 - 03:23 PM

QUOTE (DookDik @ Dec 24 2008, 03:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่ามันแล้วแต่มุมมองของแต่ละคนนะครับ อย่างคุณclassicอาจจะมองว่าไม่คุ้มถ้าซื้อมาเล่นขำๆ

แต่ผมเชื่อว่าเพื่อนๆอีกหลายคนที่เล่นกลองRBหรือGHWT(ที่มีหรือไม่มีประสพการณ์เล่นก
ลองจริง)ต่างก็อยากได้กลองIONกันทั้งนั้น

ถ้าจะให้เปรียบเทียบกับเกมขับรถแข่ง การที่นักเล่นเกมส์แบบสุดโต่งบางคนลงทุนซื้อพวงมาลัยG25 เอาไปโมกะคอกพิทรถแข่ง ซื้อเบาะอย่างดี

ผมว่าราคามันก็ไม่ต่างจากกลองIONชุดนึงหรอก แต่พวกเขาเหล่านั้นก็ไม่จำเป็นต้องมีประสพการณ์ขับรถแข่งจริงๆ เค้าก็มีความสุขดีนิครับ

จุดที่ผมอยากจะสื่อก็คือ แทบทุกคนอยากมีประสพการณ์การเล่นเกมที่สมจริง โดยไม่สนว่าอุปกรณ์เหล่านั้นจะหน้าตาเป็นยังไง ราคาเท่าไหร่

ต้องมีประสพการณ์จริงมั้ย ต้องเล่นเก่งเข้าขั้นเทพมั้ย แค่ได้เล่นเกม+อุปกรณ์ที่อยากได้ มันก็มีความสุขแล้วครับ

อันนี้ผมคิดแย้งนะ บางคนมีพวงมาลัย G25 (ผมก็มีนะ) ก็ไม่จำเป็นต้องมีคู่กะคอกพิท + เบาะรถก็ได้ครับ ก็สนุกได้เหมือนกัน ส่วนตัวผมก็อยากได้คอกพิทมาใช้เหมือนกัน แต่ไว้รออีกสักหน่อยคงได้หวดล่ะ แต่กลอง ion drum คนละเรื่องเลย ผมก็ชอบตีกลองมากๆ นะ เวลาออนไลน์ทีไร เพื่อนๆ ก็ให้ผมเล่นกลองทุกที เพราะคนอื่นมีแต่กีตาร์ yoyo_77.gif ส่วนจะเล่นเก่งไม่เก่ง ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ผมก็เล่นธรรมดา ไม่ได้ expert อะไร แต่ ion drum มันเป็นอะไรที่ต้องมีพื้นฐานการเล่นกลองจริงๆ หรือเปล่าล่ะ เพราะเท่าที่ดู youtube มาหลายครั้ง ก็มักจะเห็นฝรั่งมันตีกลองโชว์สดๆ เลย เหมือนเอาไปเล่นเป็นกลองไฟฟ้าซะอย่างนั้น ซึ่งผมคงทำไม่ได้แน่นอน ยิ่งมาเห็นคุณนักเตะเบลโล review ด้วยกับเกมที่เขามีด้วยแล้ว ผมยิ่งมั่นใจว่าสำหรับผม ไม่ควรซื้อมาเล่นแน่นอน เพราะอุปกรณ์ตัวนี้ มันเข้ากับ Rock Band มากกว่า Guitar Hero ซึ่งผมไม่ต้องการแบบนั้น ผมต้องการให้มันเล่นได้ทั้งสองฝั่งโดยสมบูรณ์ครับ คอนเฟิร์ม !! 04a97f13.gif

#34 Kongming

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 24 December 2008 - 03:28 PM

QUOTE (mennie @ Dec 24 2008, 02:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมว่าไม่เหมือนกีตาร์จริงนะครับ ปุ่มเฟรท 5 ปุ่ม + 1 สตรัมบาร์ เทียบกับกีตาร์ 6 สตริง เวลาไล่นิ้ว+สตรัมมีความซับซ้อนกว่ามาก

อุปกรณ์ของเกม rb2 ที่ใกล้เคียงของจริงที่สุดน่าจะเป็นร้องนี่แหละครับ ซึ่งอุปกรณ์จริงๆคือเส้นเสียงของคนร้อง ทั้งร้องในเกมและร้องจริง ไม่ใช่ไมค์

#35 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 24 December 2008 - 03:30 PM

QUOTE (classic @ Dec 24 2008, 02:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมว่าคุณมีขนาดนี้ไม่เล่นขำๆ แล้วนะครับ โดยเฉพาะกลองของ GH เนี่ย ถ้าบ้านผมขาดราวตากผ้าอาจจะซื้ออยู่

เอาเรื่องความชอบกับความคุ้มมาคุยกัน ชาติหน้าก็ไม่จบครับ yoyo_79.gif

#36 classic

Posted 24 December 2008 - 03:40 PM

QUOTE (teteety @ Dec 24 2008, 03:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าคุณมีขนาดนี้ไม่เล่นขำๆ แล้วนะครับ โดยเฉพาะกลองของ GH เนี่ย ถ้าบ้านผมขาดราวตากผ้าอาจจะซื้ออยู่

เอาเรื่องความชอบกับความคุ้มมาคุยกัน ชาติหน้าก็ไม่จบครับ yoyo_79.gif

คุยไปคุยมา กระทู้นี้ยาวขึ้นเรื่อยๆ แหะ หุๆ ต้องขออภัย จขกท ด้วยนะ ที่เอาพื้นที่ของท่านมาใช้ครับ 875328cc.gif

ผมเล่นขำๆ จริงๆ เพราะทุกวันนี้ยังเล่น expert ไม่เป็นเลย hard พอไหวแต่ไม่ทุกเพลงครับ

กลอง GH มันสนุกมากเลยนะหากเล่นกับเกม GH ในขณะที่กลอง RB ก็สนุกมากหากเล่นกับเกม RB ครับ

ส่วนราวตากผ้า มันถูกกว่ากลองเยอะนะ ไปหาซื้อตาม Homepro, Homework สิ มีให้คุณเลือกถูกๆ ดีๆ และเหมาะกับการตากผ้ากว่ากลอง GH นะ เชื่อผมสิ คอนเฟิร์ม !! yoyo_55.gif

ความชอบกับความคุ้ม ผมว่ามันคู่กันนะ คุยดีๆ ชาตินี้ก็คุยจบหากเข้าใจถึงสัจธรรมของชีวิตนะครับ 04a97f13.gif

#37 DookDik

Posted 24 December 2008 - 03:41 PM

QUOTE (classic @ Dec 24 2008, 03:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อันนี้ผมคิดแย้งนะ บางคนมีพวงมาลัย G25 (ผมก็มีนะ) ก็ไม่จำเป็นต้องมีคู่กะคอกพิท + เบาะรถก็ได้ครับ ก็สนุกได้เหมือนกัน ส่วนตัวผมก็อยากได้คอกพิทมาใช้เหมือนกัน แต่ไว้รออีกสักหน่อยคงได้หวดล่ะ แต่กลอง ion drum คนละเรื่องเลย ผมก็ชอบตีกลองมากๆ นะ เวลาออนไลน์ทีไร เพื่อนๆ ก็ให้ผมเล่นกลองทุกที เพราะคนอื่นมีแต่กีตาร์ yoyo_77.gif ส่วนจะเล่นเก่งไม่เก่ง ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ผมก็เล่นธรรมดา ไม่ได้ expert อะไร แต่ ion drum มันเป็นอะไรที่ต้องมีพื้นฐานการเล่นกลองจริงๆ หรือเปล่าล่ะ เพราะเท่าที่ดู youtube มาหลายครั้ง ก็มักจะเห็นฝรั่งมันตีกลองโชว์สดๆ เลย เหมือนเอาไปเล่นเป็นกลองไฟฟ้าซะอย่างนั้น ซึ่งผมคงทำไม่ได้แน่นอน ยิ่งมาเห็นคุณนักเตะเบลโล review ด้วยกับเกมที่เขามีด้วยแล้ว ผมยิ่งมั่นใจว่าสำหรับผม ไม่ควรซื้อมาเล่นแน่นอน เพราะอุปกรณ์ตัวนี้ มันเข้ากับ Rock Band มากกว่า Guitar Hero ซึ่งผมไม่ต้องการแบบนั้น ผมต้องการให้มันเล่นได้ทั้งสองฝั่งโดยสมบูรณ์ครับ คอนเฟิร์ม !! 04a97f13.gif

ที่ผมเปรียบกับเกมขับรถคือ ความสุดโต่งของอุปกรณ์การเล่นเกมครับ(สำหรับคนที่ต้องการอารมณ์ร่วมในการเล่นแบบสุดๆ
ไง)

ถ้าสุดๆของเกมดนตรีก็ต้องกลองION เกมขับรถก็ต้องG25+คอกพิท ต้องแบบนี้มันถึงจะสุดๆไปเลยสำหรับบางคน

ถ้ามุมมองของคุณคือไม่ซื้อมาเล่นแน่นอนเพราะเหตุผลดังกล่าว มันก็เป็นสิทธิ์ของคุณclassicครับ

แต่มุมมองและเหตุผลของคนที่อยากได้กลองIONก็คือ เค้าก็แค่อยากได้มาเพื่อเพิ่มรสชาติการเล่นเกมของเค้าให้มันมากขึ้นเท่านั้นเองครับ

อุปกรณ์มันจะดีไม่ดียังไง คนที่ซื้อมาแล้วก็ต้องยอมรับผลดีและผลเสียที่จะตามมาด้วยตัวของเค้าเองแหละครับ

#38 classic

Posted 24 December 2008 - 03:45 PM

QUOTE (DookDik @ Dec 24 2008, 03:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อุปกรณ์มันจะดีไม่ดียังไง คนที่ซื้อมาแล้วก็ต้องยอมรับผลดีและผลเสียที่จะตามมาด้วยตัวของเค้าเองแหละครับ

มันก็ถูกต้องครับ แต่ขณะที่เราพูดอยู่ตรงนี้ กลับกลายเป็นว่า คนที่ไม่มีอุปกรณ์ ion drum มาคุยกันเองมากกว่า คนที่เป็นเจ้าของแล้วซะอีกเนี่ย มันยังไงยังไงอยู่นะครับ d582d79f.gif

#39 DookDik

Posted 24 December 2008 - 03:50 PM

QUOTE (classic @ Dec 24 2008, 03:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันก็ถูกต้องครับ แต่ขณะที่เราพูดอยู่ตรงนี้ กลับกลายเป็นว่า คนที่ไม่มีอุปกรณ์ ion drum มาคุยกันเองมากกว่า คนที่เป็นเจ้าของแล้วซะอีกเนี่ย มันยังไงยังไงอยู่นะครับ d582d79f.gif

55555 นั่นสิครับ เค้านั่งตีกลองเพลินไปแล้วมั้ง เอาเป็นว่าใครพอใจซื้ออะไร ก็ให้เค้าซื้อไปเถอะครับ อย่าไปยุ่งกะเค้าเล้ย เล่นเกมให้สนุกดีกว่าครับ

#40 pee-fkz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 24 December 2008 - 03:51 PM

ราคาค่าส่งกลับมาแพงกว่าของแน่เลยเนี่ย

yoyo_71.gif yoyo_71.gif