`

Jump to content

ผลสรุป ION DRUM ข้อดี-ข้อเสีย ยากหรือง่ายเมื่อได้ลองใช้เล่นไปสักพัก

64 replies to this topic

#61 nismo_silvia

God bless me !

• Royal Executive Members

Posted 02 January 2009 - 12:38 PM

QUOTE (skang'n @ Jan 2 2009, 02:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้ ion drum มาแล้วเหมือนกันครับ อยากถามคุณนักเตะเบลโล กับ คุณ nismo_silvia ว่ามีปัญหาเรื่อง sensitivity ของ ตัวฉาบบ้างหรือป่าวครับ
ผมมีปัญหาคล้าย ๆ กับ คลิปนี้อะครับ http://www.youtube.com/watch?v=3L6M4lx5ESs

คือ มันต้องตีค่อนข้างแรง แล้วบางทีมันไม่ออกทุกเม็ดด้วยครับ เลยต้องเลี่ยงตี hihat เป็นแป้นสีเหลืองแทน ซึ่ง sensitivity แน่นอนกว่า
แล้วปกติ เวลาตีที่ฉาบนี้ตีแรงรึป่าวอะคับ รู้สึกว่า sensitivity ของฉาบมันไม่ดีเท่ากับแป้นแบบธรรมดา เวลาตีนี้รู้สึกว่ามันไม่ออกบ้างรึป่าวครับทั้ง ๆ ที่ตีถูก

น่าจะเท่ากันนะครับ ผมลอง hi-hat ที่ความเร็ว 200 bmp ยังไม่มีหลุดเลยครับ

ส่วนเรื่องการตีแรง ผมตีแรงพอสมควรครับ

#62 Toppu

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 02 January 2009 - 04:43 PM

น่าเล่นมาก อยากได้จัง

#63 skang'n

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 03 January 2009 - 01:00 AM

QUOTE (nismo_silvia @ Jan 2 2009, 12:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าจะเท่ากันนะครับ ผมลอง hi-hat ที่ความเร็ว 200 bmp ยังไม่มีหลุดเลยครับ

ส่วนเรื่องการตีแรง ผมตีแรงพอสมควรครับ

ถ้าเทียบกับ แป้นธรรมดาตีด้วยน้ำหนักเบาที่สุดติด แล้วตีด้วยน้ำหนักเดียวกันนี้กับฉาบ ฉาบตีแล้วติดไหมครับ ?
ของผมนี้รู้สึกแตกต่างอย่างชัดเจนเลยอะครับ ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองป่าว
ได้ลองเปลี่ยนสลับสายฉาบกับแป้นต่าง ๆ ผลลัพธ์คือ แป้นตีแล้วแน่นอนกว่าฉาบไม่ว่าจะเสียบให้มันเป็นเสียงอะไรก็ตาม ไม่น่าจะมีปัญหาที่โมดูล น่าจะเป็นที่ sensitive ของฉาบมากกว่า
ผมอยากให้ sensitive มันดีกว่านี้อะครับ
จริง ๆ แล้วมันก็ทำออกมาได้ดีมากแล้วนะครับ สำหรับเล่นเกม ผมรู้สึกติดใจกับฉาบนิดหน่อยอะครับ ไม่เคยลองจับกลองไฟฟ้าอื่น ๆ มาก่อน ว่า sensitive มันเป็นยังไงด้วย

#64 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 January 2009 - 09:52 AM

sensitive ฉาบเห็นฝรั่งบ่นติดยากเยอะเหมือนกันคับ แต่ดีกว่าของ rb2 ghwt เยอะมาก ถ้าเพลงไหน เน้นสีเหลืองถี่มากๆ เล่นแป้นดีกว่าครับ
ผมว่าเพลงไม่ไว hihat เล่นมันกว่าครับ ของผมก็ต้องแรงเช่นกันครับ

ถ้ามีงบเพิ่มสักสองพัน มันมีไฮแฮกอีกคัวดีกว่าครับ ไว้ผมสั่งจะรีวิวอีกที ก่ะย้ายสีเหลืองไปฉาบอีกตััว

#65 skang'n

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 03 January 2009 - 12:35 PM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Jan 3 2009, 09:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
sensitive ฉาบเห็นฝรั่งบ่นติดยากเยอะเหมือนกันคับ แต่ดีกว่าของ rb2 ghwt เยอะมาก ถ้าเพลงไหน เน้นสีเหลืองถี่มากๆ เล่นแป้นดีกว่าครับ
ผมว่าเพลงไม่ไว hihat เล่นมันกว่าครับ ของผมก็ต้องแรงเช่นกันครับ

ถ้ามีงบเพิ่มสักสองพัน มันมีไฮแฮกอีกคัวดีกว่าครับ ไว้ผมสั่งจะรีวิวอีกที ก่ะย้ายสีเหลืองไปฉาบอีกตััว

อ๋อ โอเคครับ
คิดเหมือนกันครับ อยากได้ไฮแฮทดี ๆ กะโมเอาฉาบของยี่ห้อดี ๆ มาใส่