`

Jump to content

ผลสรุป ION DRUM ข้อดี-ข้อเสีย ยากหรือง่ายเมื่อได้ลองใช้เล่นไปสักพัก

64 replies to this topic

#41 bungy

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 24 December 2008 - 03:56 PM

QUOTE (classic @ Dec 24 2008, 11:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เรียนตามตรง แค่เห็นสายต่อมากมายขนาดนี้ ก็หมดอารมณ์เล่นแล้วครับ

ไปเรียนให้มันเป็นเรื่องเป็นราว แล้วไปซื้อกลองของจริงมาเล่นเลยดีกว่าไหมครับ

ผมดูๆ แล้ว มันไม่ใช่เกมแล้วนะครับ มันออกแบบมาเวอร์เกินความจำเป็นไปแล้ว เห็นแล้วบอกตรงๆ ว่า น่าเศร้าใจมากกว่าน่าสนุกครับ คอนเฟิร์ม !! yoyo_05.gif

ประเด็นมันอยู่ที่โพสนี้แหละครับ ส่วนตัวผมรู้สึกมันไม่ค่อยมีมารยาทเกินไปหน่อย น่าจะเกรงใจคนอื่นที่โพสบ้างครับ
(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

ขอบอภัยที่อาจใช้ถ้อยคำรุนแรงไปบ้างครับ yoyo_73.gif

#42 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 24 December 2008 - 04:03 PM

QUOTE (bungy @ Dec 24 2008, 03:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ประเด็นมันอยู่ที่โพสนี้แหละครับ ส่วนตัวผมรู้สึกมันไม่ค่อยมีมารยาทเกินไปหน่อย น่าจะเกรงใจคนอื่นที่โพสบ้างครับ
(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

ขอบอภัยที่อาจใช้ถ้อยคำรุนแรงไปบ้างครับ yoyo_73.gif

ช่วยอธิบายคำว่าไม่ค่อยมีมารยาทด้วยนะครับ ผมไม่เข้าใจว่าคุณต้องการสื่ออะไร ขอบคุณครับ คอนเฟิร์ม !! 04a97f13.gif

#43 nismo_silvia

God bless me !

• Royal Executive Members

Posted 24 December 2008 - 04:04 PM

จริงๆแล้วผมไม่อยากให้มองว่า ion เป็น xxx เสริมนะครับ

มันแปลงเป็๋นกลองไฟฟ้าจริงๆได้

ของผมสั่ง crash,double bass drum,dm-5

มันก็เป็นกลองไฟฟ้าจริงๆแล้ว หลายคนบอกว่า เงิน30k+ สามารถเอาไปซื้อกลองไฟฟ้าดีๆซักชุดได้

แต่สำหรับผมอยากลองเล่นกับ rb2 ด้วย ผมว่าชุดนี้ลงตัวสุดแล้วครับ

ป.ล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดไรก็ติได้ครับ

#44 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 24 December 2008 - 04:05 PM

QUOTE (DookDik @ Dec 24 2008, 03:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
55555 นั่นสิครับ เค้านั่งตีกลองเพลินไปแล้วมั้ง เอาเป็นว่าใครพอใจซื้ออะไร ก็ให้เค้าซื้อไปเถอะครับ อย่าไปยุ่งกะเค้าเล้ย เล่นเกมให้สนุกดีกว่าครับ

เห็นด้วยครับ ไปๆ มาๆ กลายเป็นว่าวันนี้ผมปั่นกระทู้แบบเนียนๆ ไปได้หลายเลยนะเนี่ย หุๆ คอนเฟิร์ม !! b048a2d2.gif

#45 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 December 2008 - 04:17 PM

QUOTE (nismo_silvia @ Dec 24 2008, 04:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จริงๆแล้วผมไม่อยากให้มองว่า ion เป็น xxx เสริมนะครับ

มันแปลงเป็๋นกลองไฟฟ้าจริงๆได้

ของผมสั่ง crash,double bass drum,dm-5

มันก็เป็นกลองไฟฟ้าจริงๆแล้ว หลายคนบอกว่า เงิน30k+ สามารถเอาไปซื้อกลองไฟฟ้าดีๆซักชุดได้

แต่สำหรับผมอยากลองเล่นกับ rb2 ด้วย ผมว่าชุดนี้ลงตัวสุดแล้วครับ

ป.ล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดไรก็ติได้ครับ

คุณ nismo สั่ง dm5 มาด้วยเหรอครับ ผมว่าซื้อในบ้านเราดีกว่านะครับ ถูกกว่าพอสมควร ให้เค้าโปรแกรมเสียงให้เลยก็ได้ครับ
แต่จะให้ดีแนะนำ d4 ครับ เสียงสมจริงกว่า dm5 อีก

เล่นสนุกยังไงมาเล่าให้กันฟังบ้างนะครับ เดี๋ยวรออีกนิดผมตามเซ็ทคุณ nismo ไปแน่ๆ ครับ yoyo_53.gif

#46 mennie

เซียนเกม

Posted 24 December 2008 - 04:20 PM

QUOTE (pee-fkz @ Dec 24 2008, 03:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ราคาค่าส่งกลับมาแพงกว่าของแน่เลยเนี่ย

yoyo_71.gif yoyo_71.gif

ผมสอบถามพ่อค้าใน ebay มาคนนึง ราคาค่าของ + ค่าส่ง fedex (เค้าส่งแบบเดียว) 16000+ บาทครับ

#47 mennie

เซียนเกม

Posted 24 December 2008 - 04:43 PM

QUOTE (Kongming @ Dec 24 2008, 03:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าไม่เหมือนกีตาร์จริงนะครับ ปุ่มเฟรท 5 ปุ่ม + 1 สตรัมบาร์ เทียบกับกีตาร์ 6 สตริง เวลาไล่นิ้ว+สตรัมมีความซับซ้อนกว่ามาก

อุปกรณ์ของเกม rb2 ที่ใกล้เคียงของจริงที่สุดน่าจะเป็นร้องนี่แหละครับ ซึ่งอุปกรณ์จริงๆคือเส้นเสียงของคนร้อง ทั้งร้องในเกมและร้องจริง ไม่ใช่ไมค์

ถ้าเทียบไล่นิ้วนะครับ เล่นโน๊ต Expert นี่ได้อารมณ์เหมือนของจริงเลยนะครับ

เล่นกีต้าร์ไฟฟ้าจริงๆ ต่างกันที่ กีต้าร์จริงต้องขยับมือขึ้นลงที่คอ + ดีดให้ถูกเส้น + มี 6 สาย

แต่ถ้านับแค่ไล่นิ้วจริงๆนะครับ เล่น GH ไล่นิ้วยากกว่ากีต้าร์จริงด้วยซ้ำ ถึงแม้จะมี 5 ปุ่ม

ลองไปดูคลิบ MV TTFAF เล่นจริงๆดูครับ จะเห็นว่าที่นิ้วเขาไวๆเล่นกีต้าร์จริงยังไง เล่น GH ตามนั้นเลย

ผมเคยเล่นแล้วเอากล้องถ่ายมือตัวเองดู มันเหมือนเราขยับนิ้วเล่นกีต้าร์จริงๆเลย

#48 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 24 December 2008 - 10:44 PM

ไม่ได้หายไปไหนจ้า ไปปรับแต่งกลองมาใหม่ครับ มาอ่านอีกทียาวมาก ยาวกว่า
กระทู้รีวิวอีก ก่อนอื่นต้องขอบคุณท่านNismo เรื่องภาพ และทุกท่านที่ตามอ่านครับ
ก่อนอื่น ผมขอสรุปเรื่อง ion drum อีกรอบว่าทำไมถึงยอมซื้อ นอกเหนือคำว่าบ้าเกมส์ rb

จริงๆแล้วกลอง iondrum ไม่ใช่อุปกรณ์ของเกมเท่านั้นนะครับ ผมไม่ซื้อจริงๆนะ ถ้ามันเล่นได้แค่เกม
เดิมผมมีกลอง rb2 อยู่แล้วครับ แต่ทำไมถึงซื้อ มันเป็นแบบนี้จริงๆครับ อ่านจบท่านๆจะคิดแบบผม

ใช่ มันเล่นเกมสได้ ก็มันทำมาเล่นเกมนิ อันนี้ข้อแรก

ข้อสอง ตัวเป็นๆของมัน วัสดุของมันใกล้กลองยี่ห้อ โรแลนครับ เอาอะไหล่มาแทนได้หมด
แต่นั่นไม่ใช่ประเดนนะครับ ประเดนคือ เท่ากับว่าเพื่อนๆมีกลองไฟฟ้าจริงๆอยู่ในมือตัวนึงแล้วนะครับ
ใช่ครับ ผมคิดเหมือนคุณคราสสิคเลยครับ ที่บอกว่าน่าหัดกลองจริง มันทำได้เลยครับจริงๆ
แบบง่ายๆเลย ในแผ่น rb2 มีโหมดหัดกลองจริง พร้อมเอฟเฟคห้าแบบให้เลย ซึ่งกลองrb ตีได้
แต่ ion ได้เปรียบกว่าตรง ทุกชิ้นแยกเสียงอิสระจากกัน ดังนั้น คุณหัดกลองจริงเบสิค
ได้ทันที

ประการที่สาม สำหรับคนตีกลองเป็นจริงๆอิอิ ไม่ใช่ผม แค่ไปหาซื้อโมดุลมาใหม่อีกตัว
ผมแนะนำ dd502 พร้อมฉาบ กระเดื่องอีกอัน มาต่อกับเจ้านี้ สนนราคาที่ผมแอบไปเชค
เก้าพันบาท ท่านเข้าโหมดมืออาชีพทันทีในงบสองหมื่น ไม่รวมค่าส่งกลอง
ซึ่งวันนี้เองผมมีโอกาสไปถามราคากลองไฟฟ้่าพร้อมใช้งานในไทย 40k upนะครับ

ประการที่สาม ผมเหนด้วยกับคุณ mannie อย่าซื้อถ้าคิดว่าง่ายขึ้น ชนะคนอื่นใสๆ
ผิดครับ ยากกว่าเดิมนะครับ ผมอธิบายสาเหตุแล้ว วันนี้ผมลองดวลกลองกับคุณ atipat
ผมแพ้ราบครับเหอๆ แต่มันจะง่ายมากสำหรับคนเคยหัดเบสิคกลองจริงมาแล้ว
ถ้าชินกลอง rb ผมแนะนำอันเก่า แต่ถ้าคิดจะเล่น iondrum ต้องทิ้งวิธีกลอง rbนะครับ แล้วจะมันโคตรๆ

ประการสุดท้าย ที่สำคัญ iondrum คือการลงทุนทีเดียวจบ อะไหล่หาง่าย อย่างเสาแฉพัง นอตหลวม
หาของจริงมาใส่ สายขาดหาสายได้เลย กระเดื่องพังอะ หากระเดื่องยี่ห้ออื่นมาได้ แป้นกลองโมของโรแลน ยามาห้า
ฉาบได้หมดครับ และที่สำคัญ มันคือกลองจริงที่ถูกกว่าในไทยเยอะนะครับ อิอิเล่นเกมสได้อีกอิอิ

เห็นคริป iondrum+dm5 หรือ dd502 รึยังครับ แล้วทุกท่านจะคิดแบบผมว่าน่าลงทุน
ลองถ้าแนสเอามาขาย15000 ผมว่าหมดอ่ะครับ ทน อะไหล่หาง่าย ไปเล่นจริงได้อีก
ที่ติดตอนนี้ผมว่าแค่ค่าส่งมั้งครับ เลยมองกันแพงน่ากลัว จริงๆผมก็หนาวๆเลยครับราคานี้ถ้ามองเหอๆ

เหอๆ รอกระเดื่องอีกตัวครับสำหรับผม ผมมีไฮแฮกเพิ่มแล้ว ครบสามใบ

#49 nismo_silvia

Posted 24 December 2008 - 11:07 PM

หลายท่านอาจจะงงว่าทำไมถึงเป็นกระเดื่องคู่ คำตอบคือ rb2 มันไม่มี โน๊ต foot hi-hat ครับ แต่ถ้าเป็น bass drum ก้สบายครับมีอยู่แล้ว แต่ความยากทวีคูณเลยครับ สำหรับ bass drum ใครเคยลองของจริงจะเข้าใจความรู้สึกครับ

#50 teteety

Posted 24 December 2008 - 11:30 PM

QUOTE (mennie @ Dec 24 2008, 04:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเทียบไล่นิ้วนะครับ เล่นโน๊ต Expert นี่ได้อารมณ์เหมือนของจริงเลยนะครับ

เล่นกีต้าร์ไฟฟ้าจริงๆ ต่างกันที่ กีต้าร์จริงต้องขยับมือขึ้นลงที่คอ + ดีดให้ถูกเส้น + มี 6 สาย

แต่ถ้านับแค่ไล่นิ้วจริงๆนะครับ เล่น GH ไล่นิ้วยากกว่ากีต้าร์จริงด้วยซ้ำ ถึงแม้จะมี 5 ปุ่ม

ลองไปดูคลิบ MV TTFAF เล่นจริงๆดูครับ จะเห็นว่าที่นิ้วเขาไวๆเล่นกีต้าร์จริงยังไง เล่น GH ตามนั้นเลย

ผมเคยเล่นแล้วเอากล้องถ่ายมือตัวเองดู มันเหมือนเราขยับนิ้วเล่นกีต้าร์จริงๆเลย

ผมไม่รู้ว่าคุณเม่นเคยเล่นกีต้าร์จริงรึป่าวนะครับ แต่ผมพอเล่นเป็นนิดหน่อย
ผมว่าต่อให้เล่น ttfaf จบ 5 ดาว fc ถ้าไม่เคยเล่นกีต้าร์จริงๆ มาจับ อย่าว่าแต่โซโล ttfaf เลยครับ เอาโซโล่ท่อนแรก เพลงได้อย่างเสียอย่างของอัสนีย์-วสันต์ ยังเล่นไม่ได้เลยครับ

สำหรับกีตาร์เกมส์กับของจริงเนี่ย ผมพูดได้คำเดียวเลยว่า มันคนละเรื่องจริงๆ

ส่วนคุณพีกับคุณ nismo ตัวกระเดื่องที่แถมมากับ ion ถ้าไปใช้กับโมดูลกลองไฟฟ้า มันจะกลายเป็น foot hi-hat นะครับ
เพราะระบบทริกเกอร์มันต่างกัน ดังนั้นอาจจะต้องซื้อกระเดื่องใหม่ครับ เวิ้งมีขายเยอะแยะ

#51 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 24 December 2008 - 11:40 PM

เพื่อนที่เล่นโซโล่กีตาร์เก่งๆ มันไม่ยอมเล่นกัน สงสัยกลัวนิ้วเพื้ยน
แต่คนที่เล่นพอได้ แต่โซโล่นิ้วไม่ไปเนี่ย ชอบเล่นกันมาก เพราะีชีวิตจริงทำไม่ได้ 55
(เหมือนผม)

#52 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 25 December 2008 - 03:34 AM

กระเดื่องมันมีอีกตัวครับ ผมว่าจะสั่งเพิ่มผมถามเวิ้งแพงมาก ห้าพัน แบบเริ่มต้น ผมว่าผมจะไปเอาของ detroy อ่ะครับ สอ-งสามพัน
ใช้ได้เลยแบบ foot และในเกมใ ตามคริปฝรั่งที่เล่นrb มันใช้กันเยอะ ต่อกับกลอง rb ตอนกระเดื่องหัก หรือ ion เพื่อสมจริง

#53 mennie

เซียนเกม

Posted 25 December 2008 - 09:12 AM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Dec 25 2008, 03:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
กระเดื่องมันมีอีกตัวครับ ผมว่าจะสั่งเพิ่มผมถามเวิ้งแพงมาก ห้าพัน แบบเริ่มต้น ผมว่าผมจะไปเอาของ detroy อ่ะครับ สอ-งสามพัน
ใช้ได้เลยแบบ foot และในเกมใ ตามคริปฝรั่งที่เล่นrb มันใช้กันเยอะ ต่อกับกลอง rb ตอนกระเดื่องหัก หรือ ion เพื่อสมจริง

PM ไปแล้วนะครับ

#54 Khan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 25 December 2008 - 11:19 AM

กระเดื่องตัวไหนครับ อยากรู้ด้วยครับ กำลังจะหน้ามือสั่ง Ion Drum แล้วครับ yoyo_71.gif

#55 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

Posted 28 December 2008 - 06:03 PM

เท่าที่ผมทราบมานะ
เรื่องกระเดื่องคู่เนี่ยฝรั่งเค้าแบนกันเยอะนะครับ เค้าประมาณว่าโกงคนอื่นเลยแหละ
ด่ากันมาแล้วผมเคยไปอ่านเจอ

แต่ถ้าเราเล่นแล้วเค้าไม่รู้ก็คงไม่เป็นไรครับ

#56 Rob G

Posted 28 December 2008 - 07:40 PM

QUOTE (Freezing_Atmosphere @ Dec 28 2008, 06:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เท่าที่ผมทราบมานะ
เรื่องกระเดื่องคู่เนี่ยฝรั่งเค้าแบนกันเยอะนะครับ เค้าประมาณว่าโกงคนอื่นเลยแหละ
ด่ากันมาแล้วผมเคยไปอ่านเจอ

แต่ถ้าเราเล่นแล้วเค้าไม่รู้ก็คงไม่เป็นไรครับ

เรื่องแบนไม่แบนนี่ผมว่าตลกนะ

ผมมองเกมนี้ว่าเป็นเกมดนตรีอะ เหมือนเล่นดนตรีเลยอะ

คุณมีความสามารถพอที่จะใช้สองอันได้ก็ใช้ ถนัดอันเดียวก็ใช้อันเดียว ไม่เห็นจะโกงตรงไหน

ไม่เห็นมีใครบอกพวกที่เล่นกลองสองตัวในวงเดียวว่าโกงเลย เพราะมันคือดนตรี มันไม่มีรูปแบบตายตัว

ไม่รู้สิ ผมอาจจะคิดแบบนั้นคนเดียวก็ได้นะ

แต่ที่แน่ๆ ไอคนเลือกเพลง Visions มาใส่ในเกมนี่บัดซบมาก

#57 nismo_silvia

Posted 28 December 2008 - 08:11 PM

QUOTE (Rob G @ Dec 28 2008, 07:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมมองเกมนี้ว่าเป็นเกมดนตรีอะ เหมือนเล่นดนตรีเลยอะ

คุณมีความสามารถพอที่จะใช้สองอันได้ก็ใช้ ถนัดอันเดียวก็ใช้อันเดียว ไม่เห็นจะโกงตรงไหน

ไม่เห็นมีใครบอกพวกที่เล่นกลองสองตัวในวงเดียวว่าโกงเลย เพราะมันคือดนตรี มันไม่มีรูปแบบตายตัว

ไม่รู้สิ ผมอาจจะคิดแบบนั้นคนเดียวก็ได้นะ

แต่ที่แน่ๆ ไอคนเลือกเพลง Visions มาใส่ในเกมนี่บัดซบมาก

เรื่องแบนน่านะแบนไม่ให้เล่นด้วยมากกว่านะ เค้าไม่ได้หมายถึงแบน id

แต่อย่างว่าล่ะครับ มันไม่มีโน๊ต foot hi-hat นี่ กระเดื่องคู่คงได้เปรียบ นิดๆ

#58 teteety

Posted 28 December 2008 - 09:03 PM

2 กระเดื่องผมว่าไม่โกงหรอกนะ เพราะว่ามันไม่ใช่ว่าจะฝึกกันง่ายๆ
อย่าง blind มันใช้กระเดื่องเดียว แต่เหยียบเป็นสองกระเดื่อง ก็เห็นมีแต่คนยกย่องมันนะ โดยเฉพาะตอนมันด่าโวยวาย 555
หรืออย่าง azuritereaction เค้าบอกว่าเกินความจำเป็น ยังไม่มีเพลงไหนที่ถึงกับต้องใช้ 2 กระเดื่องอย่างจริงจัง
ส่วน leeO ก็เคยใช้ใน guitar hero WT

ผมว่าเล่นแล้วสนุกก็เล่นไปเถอะครับ เพราะมันช่วยเพิ่มทักษะได้มากเลยนะ 2 กระเดื่องเนี่ย

#59 skang'n

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 02 January 2009 - 02:39 AM

ได้ ion drum มาแล้วเหมือนกันครับ อยากถามคุณนักเตะเบลโล กับ คุณ nismo_silvia ว่ามีปัญหาเรื่อง sensitivity ของ ตัวฉาบบ้างหรือป่าวครับ
ผมมีปัญหาคล้าย ๆ กับ คลิปนี้อะครับ http://www.youtube.com/watch?v=3L6M4lx5ESs

คือ มันต้องตีค่อนข้างแรง แล้วบางทีมันไม่ออกทุกเม็ดด้วยครับ เลยต้องเลี่ยงตี hihat เป็นแป้นสีเหลืองแทน ซึ่ง sensitivity แน่นอนกว่า
แล้วปกติ เวลาตีที่ฉาบนี้ตีแรงรึป่าวอะคับ รู้สึกว่า sensitivity ของฉาบมันไม่ดีเท่ากับแป้นแบบธรรมดา เวลาตีนี้รู้สึกว่ามันไม่ออกบ้างรึป่าวครับทั้ง ๆ ที่ตีถูก

#60 gigog

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 02 January 2009 - 10:10 AM

QUOTE (Rob G @ Dec 28 2008, 08:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ประโยคสุดท้ายนี่เห็นด้วยเลย yoyo_71.gif