`

Jump to content

The Last Remnant ขอถามเกียวกับระบบหน่อย

1554 replies to this topic

#1501 แป้งฮะ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 24 May 2009 - 04:31 AM

BR52 แต่ทำไม HP เฉลี่ยคุณ สูงกว่าผม BR 58 อีกครับเนี่ย > <

เรื่องปิดท่าเบาๆ ไปเลยนั้นน่าสนใจครับ เดี๋ยวผมไปปิดทิ้งมั่ง เบื่อท่าเบาๆเหมือนกัน

ตอนนี้ฝึกเรียก Arcana blackout อยู่ T T

#1502 puppas

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 24 May 2009 - 05:55 AM

ขอโพสปลดปล่อยหน่้อยนะครับ ในที่สุดก้อชนะ fallen แล้วสุ้มาตั้งแต่บ่าย ชนะตอน เกือบ 6โมงช้าว ที่ br72 อยากเซฟรีเพลมากครับ

เทินที่ 9พอดี emmy ใช้ hundred flower hp เหลือ 168 มาทำดาเมจ 100k ตาสุดท้ายชนะ ดีใจสุดๆ T___T

อ่อ hp เยอะเพราะตอนแรกผมไม่สุ้เลยคับ ให้ br น้อยที่สุดแล้วไปเกบเลเวลเอาทีหลัง แต่นี่้คิดว่ายังทำได้ไม่ดีเท่าไหร่เลยเพราะทำรอบแรก ถ้าเกิดคึกเล่นอีกรอบน่าจาเล่นได้ดีกว่านี้ :)

#1503 แป้งฮะ

Posted 24 May 2009 - 10:25 AM

เอ่อ คือ เกมนี้ ถ้าเราสู้แบบก้าวกระโดดจะทำให้ ค่า Stat เวลาอัพจะมากกว่าสู้แบบถี่ๆ หรอครับ

เหมือนๆ ผมจะเคยอ่านในนี้เหมือนกันนะ
ที่ว่าเริ่มเกมมาวิ่งฝ่าอย่างเดียวจนไปเก็บที่ไหนซักที่นี่แหละ
แต่ผมมาคิดว่าหลังๆจะสู้ไหวได้ไง เลยไม่ได้ใส่ใจ

อ่านมาอย่างนี้แล้วเหมือนผมเล่นพลาดๆ ยังไงไม่รู้ > <
จะเล่นใหม่ ก้ นะ T T

#1504 Kbeehuk

until the day I die.

• High Royal Executive Members

Posted 24 May 2009 - 10:46 AM

เอ่อ คือ เกมนี้ ถ้าเราสู้แบบก้าวกระโดดจะทำให้ ค่า Stat เวลาอัพจะมากกว่าสู้แบบถี่ๆ หรอครับ

ใช่เลยคับ สู้กับศัตรูที่เก่งกว่าเรามากเท่าไหร่ สแตท จะอัพแบบก้าวกระโดดเลยครับ อัพทีเป็นพืด ดังนั้น สู้กับตัวที่เก่งกว่าเรามากๆเท่านั้นครับ

สังเกตุจาก มอรอลสีแดง กิ้นน้ำเงิน ซ้ายมิดด้าม

#1505 puppas

Posted 24 May 2009 - 10:30 PM

เกมนี้เซ็งตรงหาแรตีของนี่แหละครับหมดเวลาเปนวัน T_T

#1506 แป้งฮะ

Posted 24 May 2009 - 11:36 PM

เอ่อ แล้วถ้าคุณๆ วิ่งหลบมอนทุกตัว สู้เท่าที่จำเป็น

แล้วเอาของที่ไหนมาตีดาบอ่ะครับ สงสัย

ตอนนี้ผมก้เริ่มวิ่งหลบมอนแระ BR58 ช้าไปมั้ยเนี่ย

เพิ่งเจอ ไอ 6-7 ตัว ที่ชายทะเล ใช่ ขุนพล อะไรหรือปล่าว

#1507 Kbeehuk

• High Royal Executive Members

Posted 24 May 2009 - 11:41 PM

รอบแรก ผมก็ ต้องสู้พวกที่ไม่ใช่แรร์ หรือมอนที่เก่งกว่าเราไม่มากเหมือนกันครับ ต้องยอมให้ BR ขึ้นแ หละครับ หาของ เก็บแสตท เท่าที่จำเป็นให้พอสู้กับมอนที่เราจะไปเก็บได้อ่ะครับ

เกมนี้ ผมว่า เล่นรอบแรก ให้จบไปก่อนก็ดีครับ เพราะรอบแรก ผมเล่นแบบ ไม่รู้อะไรเลย เล่นไปเรื่อย จนจบ มาตามเก็บเควส มาปั๊มสแตท ให้เก่ง รอบสองอ่ะครับ เล่นแบบ ฮาร์ด โหด แต่สนุกครับ

รอบสามกำลังเล่นอยู่ ง่ายเลย เพราะของตีอาวุธเพียบ เงิน มันให้มาสิบล้าน เก็บสแตทกันสนุกครับ ฆ่าฟอลเลน ได้ตอน BR 40 สบายสบาย

Edited by กระบี่หัก, 24 May 2009 - 11:44 PM.

#1508 puppas

Posted 25 May 2009 - 12:08 AM

กำมาก ว่าจาไปเกบของหาของใน sac land ไปๆมาๆ เจออีเว้น สุ้กะ คอนเควอเรอน๊อคซะงั้น เหอๆๆ ท่าโหดๆยังไม่มีเลย hawkarangไรงี้ ยังไม่ได้สุ้กับ เดมิก๊อดด้วย งงมากงี้แล้วเราจะมีทางทำอาวุธสุุดยอดหรืออาวุธดีๆได้ตอนไหนครับเนี่ย เพราะของแต่ละอย่างต้องฆ่าแรเอากิลแทส

แล้วค่อยฆ่ามอนเอาของ แต่แรพวกนี้มันไม่ค่อยเกิดเลย เหอๆ อาวุท โทลก้าไคมีเทคนิคบ้างคับผมยังใช้ seree อยุ่เลย

ครับเดวจาเล่นรอบสอง แต่ผมงงวิธีการหาของตีอาวุท เหนคุน hmashin ตีอาวุทโหดๆได้ ผมมีอาวุธเกรดปรมานแค่ seree อะครับ ทุกตัวเลย ที่เหลือหาของไมไ่ด้เลยครับ

อีกนิดนึงครับ เครื่องประดับใช้ไรกันบ้าง ผมเล่นจนจบรอบแรกยังไม่ได้ create ของซะอย่างเลย

#1509 puppas

Posted 25 May 2009 - 12:17 AM

ขอฝากคำถามเกี่ยวกับเนื้อเรีื่องหน่อยครับ

1. irina ที่สืบเชื้อสายมามีพลังพิเศษ marion'sblessing ไรสักอย่างคืออะไรครับ ใครช่วยเล่าให้ฟังได้ไหม คือเวลาคุยผมกดรัวๆขี้เกียจอ่านอะครับ ขอแบบละเอียดนิดนึงนะครับ งงข้อมุล irina มาก แล้วมันจาจับ irina ไปทำไม พลังมันมีอะไร

2. ตอนฉากจบ ทำไมรัชรุ้ตัวว่าเค้าคือ... มีเนื้อเรื่องตอนไหนบอกใบ้ไหม งงๆอยุ่ ตอนแรกผมก้อเดาๆอยุ่แล้วตอนฉากในสวนที่ conquarer คุยกับ irina แต่งงว่าตัวรัชมันเองรุ้ได้ไง

3. ตอนฉากที่รัชไปชั้นใต้ดิน elysion แรกๆ ที่มีภาพความทรงจำตอนเด็ก ทำไมแม่ต้องร้องไห้ด้วยคับ งงมาก

#1510 puppas

Posted 25 May 2009 - 12:33 AM

รอบสองมีอะไรไหม่ หรืออะไรที่ต้องระวัง ปะครับ หรือเึควส มอนเหมือนรอบแรกหมดครับ

#1511 puppas

Posted 25 May 2009 - 03:28 AM

ขอโทดโพสติดๆอีกแล้วผมไม่รุจาแก้ไขเรปบนยังไง ขอโทดมากๆ

คืตอนนี้เล่นรอบสอง hard mode ไม่ผ่าน blackdale ครับแค่้ตอนสุ้บนพื้นโล่งๆตอนแรกที่สุ้กะพวกทหารแล้วก้อ jager ยังสุ้ประมาน 10 ครั้งกว่าจาผ่านได้

แล้วพอเจอบอสใน blackdale นี่แพ้ขาดเลย ใครมีเทคสิคแนะนำหน่อยสิครับ br ตอนนี้ 1 ครับ เคยลองทำ br 4 ละก้อสุ้ไม่ได้ party ตอนนี้ rush baulson ทหารที่จ้างจากในกิลอีก 1 ตัว คุณกระบี่หักมีเทคนิคผ่านยังไงครับ

ช่วงแรกๆใน hard mode ผมอยากทำ br น้อยทีสุดเท่าที่ทำได้ครับ

#1512 แป้งฮะ

Posted 25 May 2009 - 06:43 AM

ผมก้อยากรู้ BR น้อยๆ จะผ่านบอสได้ยังไง รบกวนด้วย ><

#1513 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 25 May 2009 - 09:36 AM

QUOTE (puppas @ May 25 2009, 12:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอฝากคำถามเกี่ยวกับเนื้อเรีื่องหน่อยครับ

1. irina ที่สืบเชื้อสายมามีพลังพิเศษ marion'sblessing ไรสักอย่างคืออะไรครับ ใครช่วยเล่าให้ฟังได้ไหม คือเวลาคุยผมกดรัวๆขี้เกียจอ่านอะครับ ขอแบบละเอียดนิดนึงนะครับ งงข้อมุล irina มาก แล้วมันจาจับ irina ไปทำไม พลังมันมีอะไร

2. ตอนฉากจบ ทำไมรัชรุ้ตัวว่าเค้าคือ... มีเนื้อเรื่องตอนไหนบอกใบ้ไหม งงๆอยุ่ ตอนแรกผมก้อเดาๆอยุ่แล้วตอนฉากในสวนที่ conquarer คุยกับ irina แต่งงว่าตัวรัชมันเองรุ้ได้ไง

3. ตอนฉากที่รัชไปชั้นใต้ดิน elysion แรกๆ ที่มีภาพความทรงจำตอนเด็ก ทำไมแม่ต้องร้องไห้ด้วยคับ งงมาก

ขอซ่อนนะครับ ตอบได้แค่ 1 กับ 2 ข้อ 3 จำไม่ได้แล้ว

1. Irina สืบเชื้อสาย Marshall ครับ ซึ่งเป็นนามสกุลเดิมของแม่อิริน่า โดยตระกูลนี้จะมีพลังที่ชื่อว่า Marionงห Blessing ซึ่งพลังที่ว่านี้ จะทำให้ผู้ใช้ สามารถใช้งาน Remnant ใดๆก็ได้ในโลก แม้ว่าจะถูกคนอื่นทำสัญญาไปแล้ว (เช่นตอนที่ irina ใช้งาน Gwayne ตอนจบแผ่น 1 นั่นแหละครับ)
2. ใบ้เกือบตลอดแหละครับ มีอยู่ครั้งนึงที่รัชไปอัดกะคองเคอร์เรอร์ แล้วคองเคอร์เรอร์ทักว่า "เจ้าช่างเหมือนข้ายิงนัก เสียแต่ไร้เดียงสาเหลือเกิน" และอีกหลายๆครั้งที่ Wagram ก็ทักว่ารัชเหมือนกับคองเคอร์เรอร์ และมันจะมีเนื้อเรื่องช่วงก่อนได้ Remnant GPS ว่า คองเคอร์เรอร์ เป็น Remnant ในร่างมนุษย์ (ถึงได้แสดงผลบนจอได้ไง)

**edit**
ข้อ 2 ผมไม่แน่ใจว่า conqueror มันพูดแบบนี้เป๊ะๆหรือเปล่า แต่มันมีการพูดหลายๆครั้งว่าทั้ง 2 คนนั้นเหมือนกันจริงๆ

Edited by Burm, 25 May 2009 - 09:41 AM.

#1514 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 25 May 2009 - 11:35 AM

spoil ต่อ
Conqueror มักจะพูดว่า รัชยังไม่ตื่น เสมอ ๆ ให้ตื่นมาทำหน้าที่ได้แล้ว ตอนท้ายเรื่องก็บ่นว่าเพราะรัชไม่ยอมตื่นมาทำหน้าที่ เค้า (Conqueror) เลยต้องทำหน้าที่แทนรัชครับ

คือ จริง ๆ แล้วถ้ารัชมันนึกหน้าที่ของมันออกตั้งแต่ต้นเกม เราคงได้คุมรัชมาปลดปล่อยเรมแนนท์กันละครับ

#1515 puppas

Posted 25 May 2009 - 02:29 PM

ขอบคุนนะครับ ตอบข้อ 3 ด้วยครับ ทำไมแม่รัชต้องร้องไห้ ตอนรัชเ้ด็กๆที่อยุ่ในชั้นใต้ดิน elysion อะครับ แล้วผมจาผ่าน blackdale hardmode ยังไงดีเนี่ย br4 แล้วยังไม่ผ่านเลย

#1516 thep

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 25 May 2009 - 05:07 PM

เอ่อ...ขอถามหน่อยครับ

1.Fly fluid (ถ้าเขียนไม่ผิดน่ะครับ) นิหายังไงครับต้องได้ Fly Weekly ก่อนหรือเปล่าครับแล้วถ้าต้องได้ก่อนไปทำเควสอะไรอะครับ

2.ตอนนี้ผมเหลือ Baseอยู่3Base ได้แก่ 3-5-6 ขอวิธีผ่านหน่อยครับ Base3 นิโดนมันอัด Galaxy สองเทินแถบเดี้ยงเลยอ่ะครับ
ขอวิธีผ่านBaseที่เหลือด้วยน่ะครับผม

3.เนื้อเรื่องประมาณนี้ BR 92 นิเยอะเกินไปใช่มั้ยครับ yoyo_31.gif ด้วยความไม่รู้ก่อนจะมาเจอหัวข้อของ Ramnant สู้มันซ่ะหมดเลยครับ

4.WA นิได้ยากจังเลยอ่ะครับ Heaven Door ก่ะ Hawkarang นิต้องให้เจ้าของถืออาวุธอะไรถงจะได้มาหรอครับ
แค่ใช้อาวุธนั้นๆไปเรื่อยๆก้อมีสิทธิได้มาใช่มั้ยครับ

#1517 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 26 May 2009 - 12:25 AM

QUOTE (thep @ May 25 2009, 05:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ่อ...ขอถามหน่อยครับ

1.Fly fluid (ถ้าเขียนไม่ผิดน่ะครับ) นิหายังไงครับต้องได้ Fly Weekly ก่อนหรือเปล่าครับแล้วถ้าต้องได้ก่อนไปทำเควสอะไรอะครับ

2.ตอนนี้ผมเหลือ Baseอยู่3Base ได้แก่ 3-5-6 ขอวิธีผ่านหน่อยครับ Base3 นิโดนมันอัด Galaxy สองเทินแถบเดี้ยงเลยอ่ะครับ
ขอวิธีผ่านBaseที่เหลือด้วยน่ะครับผม

3.เนื้อเรื่องประมาณนี้ BR 92 นิเยอะเกินไปใช่มั้ยครับ yoyo_31.gif ด้วยความไม่รู้ก่อนจะมาเจอหัวข้อของ Ramnant สู้มันซ่ะหมดเลยครับ

4.WA นิได้ยากจังเลยอ่ะครับ Heaven Door ก่ะ Hawkarang นิต้องให้เจ้าของถืออาวุธอะไรถงจะได้มาหรอครับ
แค่ใช้อาวุธนั้นๆไปเรื่อยๆก้อมีสิทธิได้มาใช่มั้ยครับ

ข้อ 1 ไปหาใน wiki ละกันนะครับ ผมลง link ไว้ให้แล้ว ลอง search ในกระทู้นี้ดู
ข้อ 2
Base 3 พยายามอย่าไป deadlock มัน ลูโดเป้ มันจะยิง galaxy ตอนที่มัน deadlock (ถ้ามัน flank จะไม่ยิง) และ ห้าม เรียก Cyclops (เพราะมันจะไป lock ลูโดเป้ ทำให้มันยิง Galaxy)
ปราบลูกน้องมันให้หมดก่อน ค่อยเข้าไป lock คราวนี้ก็สบาย ถ้าโดน Galaxy ก็ heal ซะ
Base 5 พยายามอย่าไป deadlock มัน ให้สอยลูกน้องให้หมดก่อน ทีนี้พอเราเหลือ Young ตัวเดียวแล้ว ก็ค่อยเอาเข้าไป lock ทีละ union ให้เหลือ union ไว้ heal/ชุบ และ union ที่จะ lock มันใน turn ถัดไป ถ้าคำสั่ง summon cyclops ออกมา ให้รีบใช้เลย มีประโยชน์มาก เพราะ Young มันจะวุ่นอัดแต่ Cyclops
Base 6 ผมจำไม่ได้อ่ะ จำได้แค่ว่ามันง่ายมาก เพราะมันไม่มีท่าอะไรพิเศษ มีแค่ overdrive ตอนใกล้ตายเท่านั้น

ข้อ 3 เยอะไปนิดแต่ใช่ว่าเล่นไม่ได้ครับ

ข้อ 4 ก็เล่นไปเรื่อยๆครับ ท่ามันได้กันที่ BR เกือบร้อย หรือ ร้อยกว่าๆ

#1518 puppas

Posted 26 May 2009 - 05:05 AM

ถามคุณกระบี่หักหรือใครที่เล่น mode hard แรกๆทำไงครับ ผมเล่นไงก้อไม่ผ่าน blackdale

#1519 Kbeehuk

Posted 26 May 2009 - 06:41 PM

ตอนเล่นฮาร์ด รอบแรก ผมก็เล่นเป็นยี่สิบสามสิบรอบอ่ะครับ กว่าจะผ่าน บอส ตัวไฟรี่ ถือหอกที่มีท่า ยิงบอลเกงกิ ทั้งฉากใช่ป่ะครับ ต้องอาศัยดวง ด้วยครับ เพราะเราเล่นแบบไม่เก็บแสตทเลย ต้องลุ้นให้อีกสองทีม มันดวงดี หลบเก่ง ตีแรงครับ ผมเล่น ยี่สิบสามสิบรอบอ่ะ ถ้าจะให้แนะนำ ตัวนี้ ผมเล่นเก็บลูกน้องก่อนครับเ พื่อใ ห้มอลรอลรวมสูงไว้ก่อน ต้องลุ้นให้ ทีม เดฟ กับทีม ทอลก้า จัดการลูกน้องให้หมดในสองเทิน
โดยให้ทีมรัช ดึงมอรอลล็อกตัวไ ฟรี่ ลุ่นอย่าให้มันใช้ท่าหมู่
เพราะถ้า มอลรอลต่ำ เจอท่าบอลเกงกิทีเดียวตายเรียบสามยูเนี่ยน

กว่าจะผ่านตรงนี้ แต่อย่าเพิ่งท้อนะครับ ผ่านตรงนี้ไปก็ได้เก็บที่ เกรท แซนซี แร้ว

ตั้งแ ต่เริ่มเกมผมให้รัชเล่นสายวางกลยุทธ แล้ว ใ ช้ บัฟนะ อย่างน้อยก็ช่วยดึงมอรอลได้

อ้อ แต่ตอนรอบสอง ที่เล่นฮาร์ด ผมทำหอกโ จมตีแ รงๆให้รัชด้วยนะครับ คือให้มันใช้อาวุธแรงที่สุดที่จะสร้างได้ ก็ช่วยได้เยอะนะ อย่างผมเล่นรอบสามเนี่ย ก่อนจบรอบสอง หาของตุนไว้เลย เริ่มรอบสามปุ๋บ สร้าง เอนชาน วินฮอค ให้รัช สร้าง เกรฟให้ บัลซัน ช่วยให้เล่นง่ายขึ้นอีกนิดครับ

Edited by กระบี่หัก, 26 May 2009 - 06:45 PM.

#1520 puppas

Posted 26 May 2009 - 08:31 PM

ใช่ครับ ผมกะจาให้หอกน่ะครับ แต่ว่าเริ่มมมาจาซื้อ tomahawk ที่ elysion ไม่ใช่เหรอครับ

authum มันไม่มีน่ะครับ มันมีแต่หอกที่ทำ เปนอีกสายอะครับ เลยยังไงก้อต้องผ่าน blackdale ให้ได้ก่อนอะครับ เครีืยดมากๆ

สายกลยุึทนี่สายไรเหรอครับ ??