`

Jump to content

The Last Remnant ขอถามเกียวกับระบบหน่อย

1554 replies to this topic

#1461 Kbeehuk

until the day I die.

• High Royal Executive Members

Posted 15 May 2009 - 02:29 PM

โห เพิ่งรู้ว่า ในวิกิ มีรายละเอียดจัดทัพด้วย ขอบคุณพี่เบิ้มมากคับ สุดยอด

#1462 แป้งฮะ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 16 May 2009 - 06:53 AM

เพิ่งได้ Nora ค้อนยักษ์มาครับ เล่นแบบเนิ่บๆ
BR 36
ย้อนกลับไปซัดมังกร คราวนี้ จัด Unoin 4 ทีม 4 4 2 2
จะชนะแล้ว โอ้วๆๆๆ เสร็จตูล่ะ

มันฮีลตัวเอง 30k

ตะลึงตึงๆ ปิดคอมนอนก่อน ฮ่าๆๆๆ

#1463 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 May 2009 - 01:52 AM

QUOTE (แป้งฮะ @ May 16 2009, 06:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เพิ่งได้ Nora ค้อนยักษ์มาครับ เล่นแบบเนิ่บๆ
BR 36
ย้อนกลับไปซัดมังกร คราวนี้ จัด Unoin 4 ทีม 4 4 2 2
จะชนะแล้ว โอ้วๆๆๆ เสร็จตูล่ะ

มันฮีลตัวเอง 30k

ตะลึงตึงๆ ปิดคอมนอนก่อน ฮ่าๆๆๆ

ใจเย็นๆ ไว้ท้ายๆ ช่วงแรก ค่อยไปเก็บก็ได้
แต่ผมว่าจัดทัพ 4,4,4 จะ work กว่านะ
ให้ทุกทีมฮีลได้เต็ม บุกเข้าไปทีละ 2 ทีม

#1464 Kbeehuk

• High Royal Executive Members

Posted 17 May 2009 - 07:27 AM

คือความคิดผม รีบๆเล่นให้ได้ 18 คนเร็วที่สุดเท่าไหร่ยิ่งดีนะ

มีที่เก็บสแตท อีกที่ ที่อยากแนะนำ คือ ตรงทางเข้า เกรท แซนซี อ่ะครับ

เข้าไป จะเจอ เดธโครว สามตัว และอีกตัวจะสุ่ม ระห่ว่าง สปิริตหลอด(นกยักษ์) ตัวแรร์ที่เป็นเหมือนไฮดร้า แล้วอีกตัวเป็นแรกิ่งก่า ตัวนี้ออกบ่อยมาก ฆ่าง่ายด้วย พลังน้อย อีกตัวก็เป็นแกรนบีทเทิลธรรมดา

ตอนเล่นรอบสอง ผมก็เก็บแต่กับ นก กับ กิ่ิงก่านี่แหละครับ ไม่สู้กับมอนธรรมดาเลย พอ BR สัก 30 - 40 ค่อย ไปเก็บกับ พวก ดราก้อนต่อ ที่เซาท์เวสเทินโรด ก็ดีครับ ดราก้อนอกที 6 ตัว แถม มีแรร์ตัวนึง ที่เก็บดีมากๆ เป็น ตัวแวร์ดราก้อน อยู่ท้ายๆทางออกแมพ ออกบ่อยเหมือนกันตัวนี้

ส่วน สุดท้าย ถ้าเล่นถึงตอน ซิกท์พาท โผล่แล้ว แนะนำเก็บกับแรร์ที่นี่ก็ได้ครับ มีออกบ่อยสองตัว คือต้นฉาก เป็น ตัวแรงเหมือนแมสติคอล กับอีกตัว อยู่ปลายฉากก่อนเข้า ทางเชื่อมไปเซเวนท์พาท เป็นตัวมอธยัก สองตัวนี้เก็บดีใช้ได้คับ

ปล ที่ที่ที่ดีสุด ก็แอนเชียนรูลแหละจ้า

Edited by กระบี่หัก, 17 May 2009 - 07:35 AM.

#1465 แป้งฮะ

Posted 17 May 2009 - 07:30 AM

สวัสดีตอนเช้า > <

#1466 thep

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 17 May 2009 - 04:04 PM

ถามหน่อยครับว่า

ตอนนี้ผมเล่นดาบคู่โดยใช้ Katana จนได้ท่า Spring Squallของสาย Katanaแล้วอ่ะครับ(ท่าสายดาบคู่ได้ถึง Acala's Wrath แล้วครับ)
อยากถามว่าถ้าใช้ Katana ต่อไปจะได้ท่าอะไรเพิ่มมั้ยครับ(ไม่เอาท่าที่ได้จาก WA น่ะครับ)
แล้วถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ Sword เพื่อเก็บสกิลสาย Sword อ่ะครับจะเสียอะไรบ้างหรือปล่าวครับ(ใช้ Sword แบบดาบคู่น่ะครับ)
และถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ดาบสองมือหรือดาบมือเดียวอ่ะครับเสียอะไรยังไงบ้างหรอครับ
สกิล WA อ่ะครับต้องใช้อาวุธนั้นๆไปเรื่อยๆให้มันออกมาเองรึปล่าวครับผม

ขอบคุนมากเลยครับผม

#1467 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 18 May 2009 - 03:37 AM

QUOTE (thep @ May 17 2009, 04:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยครับว่า

ตอนนี้ผมเล่นดาบคู่โดยใช้ Katana จนได้ท่า Spring Squallของสาย Katanaแล้วอ่ะครับ(ท่าสายดาบคู่ได้ถึง Acala's Wrath แล้วครับ)
อยากถามว่าถ้าใช้ Katana ต่อไปจะได้ท่าอะไรเพิ่มมั้ยครับ(ไม่เอาท่าที่ได้จาก WA น่ะครับ)
แล้วถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ Sword เพื่อเก็บสกิลสาย Sword อ่ะครับจะเสียอะไรบ้างหรือปล่าวครับ(ใช้ Sword แบบดาบคู่น่ะครับ)
และถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ดาบสองมือหรือดาบมือเดียวอ่ะครับเสียอะไรยังไงบ้างหรอครับ
สกิล WA อ่ะครับต้องใช้อาวุธนั้นๆไปเรื่อยๆให้มันออกมาเองรึปล่าวครับผม

ขอบคุนมากเลยครับผม

WA ต้องใช้ไปเรื่อยๆครับ
ทางที่ดีคือใช้อาวุธเดิมไป โดยไม่เปลี่ยน
ขนาดว่าไม่เคยเปลี่ยนอาวุธเลย โอกาศที่จะไม่ได้ WA ก็ยังมีครับ

ถ้าวัดเรื่อง skill ล้วนๆ
katana ใช้ skill สาย power grip (ถือ 2 มือ)
การเปลี่ยนไปเล่น ดาบธรรมดา+โล่ หรือดาบคู่ ก็ยังสามารถใช้ skill ของ power grip ได้ มีประโยชน์ทีเดียวครับ (แต่ผมไม่รู้ว่า skill ดาบมือเดียว หรือดาบคู่มันจะขึ้นด้วยหรือเปล่า หากเราใช้แต่ power grip skill)

#1468 แป้งฮะ

Posted 19 May 2009 - 06:53 AM

คือไอเควส ที่มีบอสเป็นต้นไม้ลางๆ แล้วหายไปในฝูง แมงลสาป
ไม่ทราบบอสมันจะโผล่มายังไงอ่ะครับ
ผมตีแมลงสาป ไปนานสองนาน ไม่เห็นมันโผล่มาซะที
มันหายไปเลยอ่ะ มีอะไรสังเกตมั้ยครับว่ามันยืนอยู่ไหน
แมลงก้เยอะเหลือเกิน ขี้เกียจตีแล้ว - -'

#1469 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 19 May 2009 - 06:58 AM

QUOTE (แป้งฮะ @ May 19 2009, 06:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คือไอเควส ที่มีบอสเป็นต้นไม้ลางๆ แล้วหายไปในฝูง แมงลสาป
ไม่ทราบบอสมันจะโผล่มายังไงอ่ะครับ
ผมตีแมลงสาป ไปนานสองนาน ไม่เห็นมันโผล่มาซะที
มันหายไปเลยอ่ะ มีอะไรสังเกตมั้ยครับว่ามันยืนอยู่ไหน
แมลงก้เยอะเหลือเกิน ขี้เกียจตีแล้ว - -'

โอ้โห้ คุณ แป้ง ยิง ยาว ถึง เช้า เลย หรือเนียยย

#1470 แป้งฮะ

Posted 19 May 2009 - 09:29 AM

- -' เล่นกลางคืนครับหัวค่ำๆ แต่ตื่นเช้าอ่ะครับ

> <

#1471 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 19 May 2009 - 09:37 AM

QUOTE (แป้งฮะ @ May 19 2009, 06:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ให้ลากแมลงสาปเยอะๆครับ แล้วมันจะโผล่มา
ใช้ slow ก็ได้ พอ lock ศัตรูเยอะๆ แล้ว boss มันจะชัดขึ้นมา เดินเข้าไปชนเลยครับ

#1472 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 19 May 2009 - 11:11 AM

เอ คุณ burm เควสนี้ผมใช้ slow แล้วบอสมันไม่โผล่นะครับ =='

หรือผมเข้าใจผิดหว่า

#1473 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 19 May 2009 - 11:20 AM

QUOTE (AnotherXIII @ May 19 2009, 11:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ คุณ burm เควสนี้ผมใช้ slow แล้วบอสมันไม่โผล่นะครับ =='

หรือผมเข้าใจผิดหว่า

ตอนแรกผมก็เข้าใจอย่างนั้น ลากอยู่เป็นชั่วโมง ไม่โผล่ซะที
รำคาญ กะฆ่ามันให้หมดๆ พอ slow ปั๊บ โผล่เฉยเลย

#1474 แป้งฮะ

Posted 19 May 2009 - 01:27 PM

ผมก้ Slow นะครับ

แต่มันไม่มีแม้เงาหรือวี่แวว เลยอ่ะ ><

ไม่ทราบ ตำแหน่งยืนมันแน่นอนหรือปล่าวครับ

หรือว่าลากเนี่ยต้องลากกลุ่มใหญ่ๆ 9-10 ตัว บอสถึงจะโผล่

#1475 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 19 May 2009 - 01:30 PM

ปกติผมจะวิ่งล่อเป็นกลุ่มใหญ่ ๆ น่ะครับ วิ่งวนไปเรื่อย ๆ พยายามล่อให้เป็นกลุ่มใหญ่ ๆ น่าจะออกง่ายกว่าครับ

ส่วนเรื่อง slow นี่ผมก็ไม่รู้แฮะ

#1476 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 19 May 2009 - 01:49 PM

QUOTE (แป้งฮะ @ May 19 2009, 01:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก้ Slow นะครับ

แต่มันไม่มีแม้เงาหรือวี่แวว เลยอ่ะ ><

ไม่ทราบ ตำแหน่งยืนมันแน่นอนหรือปล่าวครับ

หรือว่าลากเนี่ยต้องลากกลุ่มใหญ่ๆ 9-10 ตัว บอสถึงจะโผล่

ใช่ครับ ต้องลากเยอะมากๆ
ผม lock เป็น 10 เลย กว่ามันจะโผล่เต็มตัว

มันยืนอยู่ที่เดิมตลอดครับ ไม่ขยับ

#1477 Kbeehuk

Posted 19 May 2009 - 03:29 PM

เควสลากแมลงอันนั้น

ตอนแรกให้ใช้ ไทม์ชิฟ แ้ล้ววิ่งผ่านแมลงให้เยอะที่สุดครับ ให้ติดแดงๆสิบกว่าตัว แล้วพอเวลาของไทม์ชิฟหมด คราวนี้แมลงที่เราวิ่งไปผ่านจะตามอาฆาตเราเองครับ เราก็แค่วิ่งหลบไปให้ถึงต้นไม้ ก็ได้แล้วครับ

#1478 puppas

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 19 May 2009 - 04:32 PM

ผมพึ่งเล่น last remnant ได้ประมาน 3 วันกำลังติดมากสนุกมากๆ

ตอนนี้กะลังเิ่มแผ่นสองครับ ทำเควส tablet br 55 ทำเควสครบหมดครับ br เยอะไปไหมครับ

พึ่งรุ้ว่าไม่ควรรีบเกบตอนแรก ผมมัวแต่หาของตอนแรกๆบ่อยไปเพราะไม่รุ รัชเลือด 737 torgal 1154 david 889 ประมานนี้ ถือว่าน้อยไหมครับ

คือมีคำถามอยากถามสักเล็กน้อยอะครับ เป็นความรุ้ เพราะกะว่าจาเล่น mode hard อีกรอบ ** PC นะครับ **

1. อยากทราบความแตกต่างของ herb กับ redemie ผมรุ้ว่า remedie จุดอ่อนคือใบ้ herb ไวกว่า

แต่ในแง่ความน่าใช้ ควรเลือกแค่้อย่างเดียวปะครับ แล้วควรเลือกอะไรดี ในใจผมคิดว่า remedie แต่เนื่องยังเล่นไม่จบเลยไม่รุไงดี

2. เนื่องจากเล่นรอบแรก ผมเลยมั่วๆมากตอนแรกในการอัีพสกิว สาย ของลุกทีมอะครับ บางตัวเลยมี trap hexes lotion ไรมั่วไปหมด
พอมาหลังๆผมเลยจับปิดหมดใส่แต่ weapon art เลย

อยากถามว่า สมมุิติผมเล่นใหม่รอบ hard นี่ผมควรเลือก สกิว ของ ฮีโร่ไงดีครับ

แบบอยากให้ตัวนี้ ตี กะ ฮีล ท่าอื่นก้อไม่ต้องเอาเลยปะครับ

เช่น baulson เอาแค่ weapon art กะ heal พอ อย่างงี้ work ไหมครับ

3. ตัวไหนเหมาะใช้ arcana บ้างครับ ในทีม irina

4. ตัวเวทเช่น pagus ท่าผม เลือก mystic มาทั้งเกม แล้วมันจาได้ weapon art ไหมครับ

5. arcana น่าใ้ชแค่ไหนคับ ในด้านความสนุกของเกมนะครับ คือตอนนี้ผมไม่ใช้เวทเลย แต่รอบหน้าไม่แน่ เลยอยากลองถามดูอะครับ แล้วก้อคิดไม่ออก

ว่าจาเอาตัวไหนมาใช้ arcana สายเวท แล้วพวกจอมเวทรวมกันเปน union นี่แผนไหนดีครับ ผมเลยลอง catapult pagus leshaur maddox cadeamon

ไม่เวิคเลยครับ สุ้พวก union combat ไม่ได้ ( แต่ตอนนั้นผมใช้ arcana ไม่ได้นะครับ )

6. ที่สงสัยติดใจสุดคือเร่อง herb กับ remedie ว่าควรเลือกอันไหนดี แล้วบางตัวมีสองอย่างควรเลือกแค่อย่างเดียวใช่ไหมครับ

7.ช่วยอธิบายหน่อยครับ ว่า mystic art กับ item art หลังๆ น่าใช้ยังไงครับ เช่น psycanic ward hexes potion lotiopn explosive ward

เพราะเวลาตัวผมมันเรียนได้ ผมยังคิดว่าจาไม่เรียนเลยครับ มันดีไหมครับ

#1479 puppas

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 19 May 2009 - 05:03 PM

อัก ปัญหานึงที่หนักใจที่สุดคือ camedeaon ผมมาสาย mytic จน br 40 พึ่งรุ้ตัวว่าต้องเล่นเปน combat ยังทันไหมครับ

#1480 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 19 May 2009 - 05:33 PM

ข้อดีของ herb คือ ไม่เสีย ap, ชุบชีวิตได้เร็ว เพราะไม่ต้องรอ ap (ถ้าใช้ Vivification Tincture ก็สามารถชุบพลังเกือบเต็มได้)
ข้อเสียคือ herb มันเติมพลังได้น้อยครับ
ในขณะที่ remedies มันเติมพลังอย่างเยอะ แต่เวลาชุบชีวิตเปลือง AP มาก
ถ้าถามผม ผมจะมี remedies และ herb ครับ โดยใช้ herb ชุบชีวิต เวลา AP หมด
ส่วนพวกติดใบ้ นี่ใช้พวก skill สาย lotion แก้ได้ครับ

skill ผมก็เรียนหมดนะ ของ PC มันดีตรงปิด skill เป็นตัวๆได้ ทำให้ได้ skill ที่เราต้องการง่ายขึ้น
ทำให้การเลือก skill ไม่ค่อยจำเป็นนัก (มันจะดีตรง skill มันจะพัฒนาเร็ว)

ส่วนการปิด skill ให้เหลือแต่ weapon art ผมก็ว่าโอเคนะ เพราะ weapon art มันอัดคุ้มกว่า skill ทั่วๆไป
แต่ยังไงๆ ก่อนที่จะได้ weapon art ตัว skill ธรรมดาก็ยังจำเป็น

ตอนผมเล่นบน 360 ทีมอิริน่า ผมมีแต่ตัวทหารเลว ไม่ใช้ leader เลยครับ เพราะทหารเลวมันมี skill สายเดียว ทำให้คุมง่าย (พวก leaer มักจะมีเวทย์ 2 สาย)
แต่ของ pc มันปิด skill ได้ ก็เลือกตัวที่ไม่มี weapon art แล้วก็มี ap เยอะๆ

arcana อย่าง blackout, whiteout มันเหมาะแค่ช่วงแรกๆ แต่ Animacule กับ Fatal Eclipse นั้นน่าใช้มากกว่าในระยะยาว
โดยเฉพาะ irina ที่ int เยอะสุดในเกม (มั้ง) จะยิงแรงมากๆ
Rejuvernate water ก็น่าใช้ เพราะนอกจากจะเติมพลังเต็มทุก union ยังเติม ap เต็มด้วย
ยิง weapon art กันเพลินเลย

psionic เรียนไว้ใช้ fatal eclipse ครับ
hex ก้ไว้ยิง animacule กับ fatal eclipse
ward ไม่จำเป็น
lotion ใช้แก้ status ได้เยอะมาก (แก้ใบ้ได้)
shard ทำไรไม่รู้