`

Jump to content

พูดคุย Fallout 3 เชิญทางนี้เลยครับ

500 replies to this topic

#61 GolF_MirA

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 06 November 2008 - 06:41 AM

เห็นด้วยครับ เป็นเกมที่เห็นแล้ว อยากเล่นให้มันสนุก เห็นทีแรกก้อรู้สึกแล้วว่าเนื่อเรือ่งมันน่าติดตาม

แต่

ที่เล่นอยู่ตอนนี้รู้สึกไม่ค่อยสนุกอ่ะครับ
1. แผนที่กว้างมากกกกกก วิ่งไม่ได้ ได้แต่เดินเร็ว เวลาหลง ดูแผนที่ก้อไม่สะดวกต้องกดเมนูมาดูหงุดหงิดมาก (ยังดีที่มีวาร์ปไปที่ที่เคยไปแล้ว) ตรงไหนเข้าได้เข้าไม่ได้ดูยากมาก อยู่ในอาคารแผนที่ดูไม่รู้เรื่องไม่มีการแยกแผนที่เป็นชั้นๆ
2. โดนศัตรูยิงไกลๆ โดนตลอด แต่ยิงมันไม่เคยโดน
3. ค่ากรรม มีไว้ทำไมก้อไม่รู้ เวลาเจอพ่อค้าเร่ ขายแพงโคตร ไม่มีปัญญาซื้อ แต่ฆ่ามันตายทีเดียว ได้ของหมดเลย ค่ากรรมลด แต่ไม่เห็นมีผลอะไร
4. สู้ๆอยู่เปลียนอาวุทก้อลำบาก ต้องมาคอยกดเมนูที่ออกแบบมาให้ใช้ยาก ไม่สะดวก
5. หาที่เติมพลังยากมากกก
6. ฆ่าศัตรูได้ exp น้อยนิด จะให้ทำไมก้อไม่รู้ในเมื่อสุดท้ายก้อไปอัพเวลตอนเควสจบอยู่ดี
7. สกิลอัพได้น้อยมาก ไม่สามารพอัพสกิลได้ทุกอย่าง
8. เดินๆอยู่ในเมือง กดสำรวจของธรรมดา ดันไปหยิบของเข้า กลายเป็นขโมย โดนคนทั้งเมืองเอาปืนมาไล่ยิง หนีแทบไม่ทัน
9. การกระโดดข้ามสิ่งกีดขวางมีปัญหา

เห็นสำนักเกมเมืองนอกให้คะแนนเกมนี้เยอะมากก เอ ฝรั่งมันชอบแบบนี้หรือว่ามันไม่เคยเล่นเกมแนวญี่ปุ่นๆหว่า

ปล. ตอนนี้เล่นถึงเจอพ่อแล้ว สิ่งเดียวที่ยังทำให้เล่นอยู่ก้อคืออยาxxx้เนื้อเรื่องต่อไป

#62 Macbeth

กัญชา กัญชา for tomorrow

• Royal Executive Members

Posted 06 November 2008 - 07:06 AM

เกมส์นี้มันสุดยอด จริงๆน่ะครับ แค่เดินสำรวจไปเรื่อยไม่ทำเควสยังสนุกเลยครับ

เดินๆไปบางทีเจอกลุ่มโจรบ้าง เจอสัตว์ประหลาดบ้าง มีที่ให้สำรวจเยอะแยะ สนุกมากครับลองเล่นไปเรื่อยๆ

#63 peXXeq

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2008 - 08:25 AM

MOD ไปปักหมุดไว้ที่ห้อง PS3 แล้วอ่ะ

#64 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2008 - 09:04 AM

QUOTE (GolF_MirA @ Nov 6 2008, 09:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นด้วยครับ เป็นเกมที่เห็นแล้ว อยากเล่นให้มันสนุก เห็นทีแรกก้อรู้สึกแล้วว่าเนื่อเรือ่งมันน่าติดตาม

แต่

ที่เล่นอยู่ตอนนี้รู้สึกไม่ค่อยสนุกอ่ะครับ
1. แผนที่กว้างมากกกกกก วิ่งไม่ได้ ได้แต่เดินเร็ว เวลาหลง ดูแผนที่ก้อไม่สะดวกต้องกดเมนูมาดูหงุดหงิดมาก (ยังดีที่มีวาร์ปไปที่ที่เคยไปแล้ว) ตรงไหนเข้าได้เข้าไม่ได้ดูยากมาก อยู่ในอาคารแผนที่ดูไม่รู้เรื่องไม่มีการแยกแผนที่เป็นชั้นๆ
เกมนี้เน้นสำรวจโลกหลังสงครามนิวเคลียร์ครับ เล่นแบบค่อย ๆ สำรวจแผนที่ไปเรื่อย ๆ จะสนุกกว่าครับ
2. โดนศัตรูยิงไกลๆ โดนตลอด แต่ยิงมันไม่เคยโดน
ปืนแต่ละปืนมีระยะของมันเอง ถ้าเราเข้าไปในระยะปืนของศัตรูในขณะที่ไม่อยู่ในระยะปืนของเรา ส่วนใหญ่จะยิงไม่โดน การอัพ skill/perk ก็มีส่วนช่วยครับ
3. ค่ากรรม มีไว้ทำไมก้อไม่รู้ เวลาเจอพ่อค้าเร่ ขายแพงโคตร ไม่มีปัญญาซื้อ แต่ฆ่ามันตายทีเดียว ได้ของหมดเลย ค่ากรรมลด แต่ไม่เห็นมีผลอะไร
ค่า Karma มีผลต่อตัวละครหลาย ๆ อย่างครับ เช่น ถ้าเป็นคนดีจัด จะโดนพวกคนไม่ดีวิ่งเข้ามาทำร้าย, คนที่ร่วมทางกับเราส่วนใหญ่ดูค่า Karma เช่น ถ้า Karma ไม่เป็นกลาง Butch จะไม่ยอมตามเราครับ และที่สำคัญ มีผลต่อฉากจบด้วยครับ
4. สู้ๆอยู่เปลียนอาวุทก้อลำบาก ต้องมาคอยกดเมนูที่ออกแบบมาให้ใช้ยาก ไม่สะดวก
ตั้ง hotkey ด้วยปุ่ม RB ได้ครับ
5. หาที่เติมพลังยากมากกก
ศัตรูทุกตัวที่อยู่ในประเภทสัตว์จะให้เนื้อเสมอ, ตู้ Nuka-cola จะให้ Nuka-cola, แหล่งน้ำต่าง ๆ ดื่มเติมพลังได้, ตามกล่อง First aid มักจะมี stimpak ครับ ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ นอน/ไปหาหมอ ก็สามารถฟื้นพลังได้ครับ แล้วไปซื้อยากับหมอแทน
6. ฆ่าศัตรูได้ exp น้อยนิด จะให้ทำไมก้อไม่รู้ในเมื่อสุดท้ายก้อไปอัพเวลตอนเควสจบอยู่ดี
เกมนี้ไม่ได้จำกัดแค่ฆ่าศัตรูแล้วจะได้ xp ครับ ปลดล็อค, พูดจาหว่านล้อมสำเร็จ, hack com, แก้ระเบิด ล้วนแต่ได้ xp ทั้งสิ้นครับ
7. สกิลอัพได้น้อยมาก ไม่สามารพอัพสกิลได้ทุกอย่าง
ถ้าอยากลองสกิลให้ครบก็คงต้องเล่นหลายรอบละครับ เลเวลเต็มแค่ 20 ก่อนอัพต้องเข้าใจก่อนว่าตัวละครเราเล่นมาเน้นสกิลแบบไหน
8. เดินๆอยู่ในเมือง กดสำรวจของธรรมดา ดันไปหยิบของเข้า กลายเป็นขโมย โดนคนทั้งเมืองเอาปืนมาไล่ยิง หนีแทบไม่ทัน
อย่ากด a รัวครับ ให้มองชัวร์ ๆ ก่อนแล้วค่อยกดสำรวจ/คุยครับ
9. การกระโดดข้ามสิ่งกีดขวางมีปัญหา

เห็นสำนักเกมเมืองนอกให้คะแนนเกมนี้เยอะมากก เอ ฝรั่งมันชอบแบบนี้หรือว่ามันไม่เคยเล่นเกมแนวญี่ปุ่นๆหว่า
ฝรั่งให้คะแนนเกมญี่ปุ่นต่ำก็มีเยอะไปครับ ลางเนื้อชอบลางยา ลองเล่นแบบทำ side quest, สำรวจแผนที่ไปเรื่อย ๆ อ่านบทสนทนา, ฟังวิทยุ, อ่านโน๊ต, hack com ดูบันทึก, ตกแต่งบ้าน, ล่า behemoth ดูครับ มันมีอะไรหลายอย่างที่ไม่ได้อยู่ใน main quest รอให้ไปสำรวจอยู่ครับ
ปล. ตอนนี้เล่นถึงเจอพ่อแล้ว สิ่งเดียวที่ยังทำให้เล่นอยู่ก้อคืออยาxxx้เนื้อเรื่องต่อไป

#65 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 06 November 2008 - 12:16 PM

xxxย่า อ่านแล้วอึ้ง ปัญหาของคุณ GolF_MirA คือคุณไม่เข้าใจเกมน่ะครับ
Fallout 3 เป็น RPG ที่คุณจะเล่นแบบ RPG ญี่ปุ่นไม่ได้
คือ point ของเกมมันแตกต่างกับ RPG พวก FF หรือ DQ แบบคนละโลก

Fallout ไม่ใช่ RPG ญี่ปุ่นแบบที่เดินตามทางเป๊ะๆ ไล่ตีมอนเพื่อเพิ่ม EXP ให้เก่งขึ้นเรื่อยไป
แต่เกมเน้นการสำรวจโลกใหม่ๆ และทำเควสต์เพื่อทำความรู้จักกับโลก (ผมใช้คำนี้เลยนะ "ทำความรู้จักกับโลก")
จะเล่นให้สนุกต้องเล่นเป็นตัวของตัวเองครับ เจอสถานการณ์แบบนึง ตัดสินใจด้วยตัวคุณเองว่า
"คุณอยากจะทำยังไงกับสถานการณ์นั้นๆ" โดยไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องผลตอบแทนที่จะได้
เจอตัวละครตัวนี้ เห็นใจก็ช่วย ถ้ามันน่ารำคาญจัดก็เมินมัน หรือไม่็ก็ไปเข้ากับฝ่ายตรงข้ามซะ
หรือถ้าหนักหน่อยเห็นมันสมควรตายก็ Shoot'em Up

เล่นแบบนี้ละครับ เกมมันถึงจะสนุก
ไม่ต้องกางคู่มือด้วย ถ้าเปิดไกด์เล่นตามจะเสียอารมณ์ของการสำรวจโลกพบสิ่งแปลกใหม่ไปเลย

เหล่านี้แล คือความอิสระแบบจินตนาการเปิดกว้างที่เกม RPG ญี่ปุ่นไม่สามารถมอบให้ได้

#66 Hononbier

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 07 November 2008 - 11:03 AM

เอออันนี้บางทีผมก็เจอนะ เวลาเข้าไปใน pub อะ มันจะมีขวดเหล้าแล้สก็อะไรอีกเยอะแยะมากมาย จะเดินไปคุยกะคน ดันเดินไปหยิบของซะงั้น - -'' โดนหาว่าเปนขโมย จะคืนของ จำไม่ได้อีก - -'' ตูหยิบอะไรมาวะเนี่ย

#67 Hononbier

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 07 November 2008 - 11:09 AM

จะเล่นให้สนุกต้องเล่นเป็นตัวของตัวเองครับ เจอสถานการณ์แบบนึง ตัดสินใจด้วยตัวคุณเองว่า
"คุณอยากจะทำยังไงกับสถานการณ์นั้นๆ" โดยไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องผลตอบแทนที่จะได้
เจอตัวละครตัวนี้ เห็นใจก็ช่วย ถ้ามันน่ารำคาญจัดก็เมินมัน หรือไม่็ก็ไปเข้ากับฝ่ายตรงข้ามซะ
หรือถ้าหนักหน่อยเห็นมันสมควรตายก็ Shoot'em Up
^
^
^
อันนี้เห็นด้วยสุดตัวเลยครับ
ตอนผมเล่น Oblivion ก็เจอเหตุการณ์ที่ต้อง อึดอัด ตัดสินใจเยอะมากครับ แล้วผมก็ตัดสินด้วยความรู้สึกตัวเอง จนบางครั้งแอบคิดว่า เราตัดสินใจผิดไปจริงๆ ถ้าตัดสินใจอีกอย่างคงจะง่ายดายกว่านี้ (ถ้าเป็นชีวิตจริงคงเศร้าไปละ - -'')

#68 hmashin

Posted 07 November 2008 - 02:10 PM

เคยบ้างไหม เวลาเดินสำรวจแผนที่อยู่ดี ๆ จะมีศัตรูที่วิ่งเร็ว ๆ เข้ามาอัดระยะประชิด ทำให้เราเสียพลังโดยใช่เหตุ จะทิ้งระยะก็ไม่ได้เพราะมันเดินเร็วกว่าเรา

วันนี้เราขอนำเสนอ Dart gun อาวุธสุดยอดสำหรับจัดการศัตรูที่โจมตีระยะใกล้ เมื่อยิง Dart gun ใส่ศัตรู พลังศัตรูจะลด 8 หน่วย ทุก ๆ วินาที (นาน 8 วินาที) และขาซ้าย, ขาขวา -1000 ศัตรูที่โดนยิง dart gun ใส่จะขาเดี้ยงทันที ทำให้เราทิ้งระยะห่างแล้วสอยด้วยปืนสบาย ๆ แม้แต่ Death craw ที่โหด ๆ เมื่อโดนยิง dart gun ใส่ก็จะหมดพิษสงในทันที

เราต้องได้แผนผังของ dart gun ก่อน ถึงจะสร้าง dart gun ได้
แผนผังของ dart gun ได้จาก
1. MDPL-05 Power Station
2. โอกาสที่จะเป็นรางวัลจากเควส Head of State ที่ Temple of the Union
3. ซื้อจากร้านของ Lydia Montenegro ที่ Tenpenny Tower

#69 dickler

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 07 November 2008 - 03:33 PM

ตกลง ว่าเกมส์นี้เวลากด LB มันเปลี่ยนมุมกล้องได้กี่มุมครับ ตอนเเรกเปิดมาผมเล่นได้ 2 มุม
มุม FP กะ TP เเ้ล้ว พอเลิกวันหลังไปเล่นใหม่ดันมีมุมกล้องเเบมองข้ามไหล่ด้วย แบบ GOW อ่ะครับ
ชอบมากแต่ตอนนี้ปรับไม่ได้เเล้วได้เเค่ FP กะ TP(เดินเหมือนเหาะเลย)
**สรุปว่าสามารถปรับตรงไหนได้บ้างครับให้เป็นมุมแบบ ข้ามไหล่

#70 vnchemical

Posted 07 November 2008 - 04:01 PM

มุมมองตามใจเราเลยครับ กด LB ค้าง ปรับมุมมองโดยเลื่อน RS จะเอาแบบไหน ได้หมดครับ FPS TPS

มุมมองตามใจเราเลยครับ กด LB ค้าง ปรับมุมมองโดยเลื่อน RS จะเอาแบบไหน ได้หมดครับ FPS TPS

เสร็จแล้วมันจะ lock มุมมองที่เราตั้งไว้ครับ โดยปรับไปมาระหว่าง FPS กับ TPS โดยกด LB ครั้งเดียว

#71 zyber_p77

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Interests:XBOX One
    Lumia 925
    Manga

Posted 07 November 2008 - 04:08 PM

กด LB ค้างครับแล้วปรับมุมกล้องจะเอาใกล้ไกลแบบไหนเลือกเลยครับ 555

#72 GolF_MirA

Posted 07 November 2008 - 04:34 PM

ง่า ขยับมุมกล้องให้ใกล้ไกลได้ด้วยเหรอ พึ่งรู้ เล่นจะจบอยู่แว้วว

#73 noialb

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 07 November 2008 - 05:56 PM

พรุ้งนีได้แผ่นครับ(xbox360)
ว่าแต่ Stealth boy หาที่ไหน ครับ

#74 GolF_MirA

Posted 08 November 2008 - 07:16 AM

ใกล้ๆจะจบ เซฟบ่อยๆนะครับ เกมนี้จบได้หลายแบบมากง่ะ ตอนปลายๆเรือ่งจะมีเงื่อนไขให้ตัดสินใจหลายอย่างเลยทีเดียว

เกมนี้ผมว่าโดนรวมจัดว่าใช้ได้เลย มีอ่อนก้อตรงเรือ่งของ UI (User Interface) แค่นั้นเอง การใช้เมนู, การใช้แผนที่, การรับรู้ถึง interactable object ต่างๆ ยังไม่สะดวกเท่าที่ควร ข้อดีคือเกมมันเปิดกว้างมากๆ ทำอะไรก้อได้มันเข้าถึงจิตใจคนเล่นได้มากเลย (อย่างตอนหลอกเด็กไปเป็นทาสนี่แม่ง โคตรทำใจไม่ได้เลย)

#75 hitman47

Posted 08 November 2008 - 09:54 AM

ใครเล่นแบบ ทำเควส เก็บแผนที่หมดยังครับ ได้ตังประมาณเท่าไร แล้ว ใครเก็บ nuka-cola quantum ที่ old olven grocery มั่งผมหาไม่เจอ ขาดอีก 12 ขวด ลงท่อไปแล้วก็ไม่เจอ แล้วไอ้ DEATH CLAW นี่ก็จะเก่งไปไหน ใส่ prototye medic power suit ตบที่ อุจาระจะเร็ดเอา ใครหาที่เก็บได้บอกผมหน่อยทีเน้อ

ถ้าถามว่าเกมดีไหม ส่วนตัวผมบอกเลยดีมาก ค่ายนี้ผมชอบมาตั้งแต่ oblivion ทุกภาคละ แต่ติดนิดนึงfall out ภาคนี้ คือช่วงแรกๆ อาจทำให้บางคนคิดว่ายากศัตรูค่อนข้างเก่ง เลือดลดที่เพิ่มลำบาก ลองอับ medicine ดูปัญฆา stampak ขาดแคลนจะหมดไปอย่างใดหลังๆ คุณจะมีอย่างเหลือใช้ (ตอนนี้มีอยู๋ 92 อัน แต่คิดว่าถ้าเล่น hard คงไม่เหลือซํกอัน)อย่างปัญหาต่อสู้ที่กว้าง ไปยิงสู้ทำมาย หลบมุมตึก รอมันวิ่งเข้าแล้วใช้ v.a.t. ดิ สองนัดที่หัว85% ก็ไม่รอดแล้ว เกมเค้าทำเหมือนจิงน่ะครับ นึกสภาพว่าตัวเองวิ่ง ในที่โล่ง คนเดียว กับศัตรูหลายตัว ก็รอดยากครับ เกมเน้นเทคนิค อย่างเช่น โจมตี hidden ก็จะแรงขึ้น และถ้าคุณได้ลองวางกับดัก แล้วล่อให้มันมาติดน่ะ อยากบอกว่าโคตรมัน ไม่ต้องเหนื่อยเลย อับ repair ไว้เยอะครับ แทบไม่ต้องซื้อของ เอาของศัตรูมา ซ่อมเอา แบกไว้เยอะๆ เอาไปขายได้ด้วย ส่วนผมติดอย่างเดียว ผมบ้า แบกอาวุธมันทุกชนิด แบบสนุกดีเวลาได้เลือกใช้ 555+ ไม่มีน้ำหนักพอใส่ของซัตรูไปขาย T-T ถ้าเกมนี้ทำเป็นเกมยิงๆง่าย บอกทุกอย่าง มันก็ไม่ต่างอะไรกับการเล่น fps ยิงเรื่อยๆ เดินหน้ายิง ซุมยิงหัว ซ้ำซากๆ เกมมันกว้างผมชอบน่ะ มันได้อินกับแผนที่ ภาพสวยดีชอบ แดดแรงแสบตาดี แล้วไอ้เรื่องไม่แบ่งชั้นใน local map ผมเฉยๆน่ะ ได้สรำรวจ สำหรับคนที่ไม่เคยเล่น oblivion คงอาจจะเข้าถึงยากหน่อย แต่แฟนๆเกมนี้ ผมว่าคงรู้สักเช่นเดียวกับผมมั้ง ถ้ามีโอกาสว่าจะซื้อแท้เก็บด้วย เพราะมันคุ้มมาก คุ้มกว่า FAlble 2 เยอะ เล่นได้นานกว่าหลายเท่า มีอะไรให้สำรวจแบบไม่จบไม่สิ้นกันทีเดียว

ซะยาวเชียว

#76 hitman47

Posted 08 November 2008 - 09:57 AM

QUOTE (noialb @ Nov 7 2008, 05:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พรุ้งนีได้แผ่นครับ(xbox360)
ว่าแต่ Stealth boy หาที่ไหน ครับ

มันหาได้ตามฉากทั่วไปครับแต่จะให้ระบุเลย ที่ผมจำได้มันมีอยู่ใน musieum of technology น่าจะมีประมาณ 3 อันมั้ง

#77 zyber_p77

• Interests:XBOX One
    Lumia 925
    Manga

Posted 08 November 2008 - 10:53 AM

เมื่อคืนซัดไปถึงตี 2 ครับ สนุกมากผมยังอยู่ด่านแรกๆเลยเพราะมัวแต่สำรวจนะครับเพิ่งฆ่าพวก Raiders ได้ และไป Megaton สนุกมากครับแค่สำรวจก็สนุกแล้ว
คุ้มค่าที่รอคอยภาคต่อมาถึงสิบปี 555 ผมยังมีแผ่นภาคสองอยู่เลยแต่ไม่รู้อ่านได้ปะ อิอิ yoyo_67.gif yoyo_55.gif

เล่นมุมกล้องแบบ Over shoulder ครับ แนะนำๆ ผมว่ามุมกล้องนี้เล่นสนุกครับ (ไม่อยากเห็นแต่ปืนเพราะชุดเราเท่ห์ อิอิ)

#78 hmashin

Posted 08 November 2008 - 12:20 PM

QUOTE (hitman47 @ Nov 8 2008, 12:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครเล่นแบบ ทำเควส เก็บแผนที่หมดยังครับ ได้ตังประมาณเท่าไร แล้ว ใครเก็บ nuka-cola quantum ที่ old olven grocery มั่งผมหาไม่เจอ ขาดอีก 12 ขวด ลงท่อไปแล้วก็ไม่เจอ แล้วไอ้ DEATH CLAW นี่ก็จะเก่งไปไหน ใส่ prototye medic power suit ตบที่ อุจาระจะเร็ดเอา ใครหาที่เก็บได้บอกผมหน่อยทีเน้อ

เก็บ Quantum ในโรงงาน nuka-cola 4 ขวดรึยังครับ ที่ Paradise fall ตอนทำเควส Rescue from the paradise ในรังของโจร (ถ้าจำไม่ผิดชื่อ Dove) มีอีก 3 ขวดครับ ไม่งั้นก็ลองหาตามตึกต่าง ๆ มักจะมีอยู่ 1 ขวดเสมอ ๆ

ส่วน Death claw นี่ ให้ใช้ dart gun ใส่ให้ขามันเดี้ยงก่อน แล้วก็เลือกยิงตามสบายครับ ตำแหน่งแผนผังผมโพสไปแล้วด้านบนครับ ลองไปเทียงกับแผนที่ดู

#79 แด้

Posted 08 November 2008 - 01:20 PM

Quantum ผมไม่รู้ว่ามีเควสให้รวบรวมเก็บไปส่งด้วย

แรกๆเจอที่ Mart ไรสักอย่างแถว Megaton ดันขายเอาตังซื้อกระสุนไปหมดละ เวรกำ จะไปหาที่ไหนให้ครบได้ละเนี้ย ยิ่งหายากๆอยู่

#80 vnchemical

Posted 08 November 2008 - 04:10 PM

เวลามัน overencumber มันจะเดินช้ามากวาร์ปก้ไม่ได้ ทำไงให้ปกติอะครับ นอนก้ช่วยไม่ได้ กินเบียร์ เหล้า ไวน์ โค้ก ช่วยไม่ได้เลยซะอย่าง เดินทางลำบากมาก อืดสุดๆ คับ