`

Jump to content

ในที่สุดก็เจอเกม RPG ดีๆ สักทีกี่ปีแล้วที่ไม่มี rpg ดีๆเลย

91 replies to this topic

#41 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 06 October 2008 - 08:32 PM

เกมทุกเกมมันมีกฏของมันอยู่แล้ว ถ้าผู้เล่นไม่เล่นตามกฏแล้วด่าว่าเกมห่วย อันนี้ user error นะครับ
อย่างเติมพลังของ IU เนี่ยเพื่อน ๆ ช่วยท่านได้ ขอให้มีของให้เพื่อนใช้ก็โอเคแล้วครับ แต่ victim doll ต้องจับใส่กันเอาเองเน้อ

่ส่วน lost odyssey ต้องอ่านความฝันครับ เหมือนกับอ่านนิยาย แล้วจะอินกับเนื้อเรื่อง ถ้าเล่นแต่เนื้อเรื่องหลักอย่างเดียว ข้ามความฝัน ผมว่าคุณพลาดแล้วครัีบ

#42 VirgoBoYx

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 06 October 2008 - 08:36 PM

อ่านกระทู้นี้แล้วทำให้ผมไปหยิบ Eternal Sonata เล่นไปเกือบๆสองชั่วโมงล่ะ -..-

ยอมรับว่า ตั้งกะซื้อมา เกมจ่อคิวเล่นยาวเหยียดจนไมได้หยิบเลย 555

หนุกแหะ น่ารักอ่ะ >w<~

#43 koch

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 06 October 2008 - 08:42 PM

ตอบมั่ง ไฟนอลก็ดีนี่ครับ แต่ชอบ Dragon Quest มากที่สุด

#44 Bankie

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 06 October 2008 - 08:50 PM

ถุย

#45 kayjaru

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 06 October 2008 - 09:02 PM

ผมก็ชอบinfinite undiscoveryเหมือนกันครับ เล่นได้เรื่อยๆเพลินๆดี ผมว่าเนื้อเรื่องมันก็ไม่เท่าไร แต่มันสนุกตรงที่ความสัมพันธ์ระหว่างบุคคลมากกว่าแบบว่า ตัวนี้ชอบตัวนี้แต่ตัวนี้ไปชอบอีกตัวหนึ่งจึงทำให้ตัวนี้ไม่ชอบตัวนี้ทั้งๆที่มีตัวน
ี้มาชอบตัวนี้อยู่
5c745924.gif (จะไม่งงกันไม๊เนี่ย) ก็ตามที่ทางค่ายเขาประกาศอ่ะ RPGรัก3เศร้าหรือDramaticRPG 55318906.gif

#46 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

• High Royal Executive Members

Posted 06 October 2008 - 09:03 PM

ยังไปไม่ถึงไหนเลย เล่นนิด เล่นหน่อย ช่วงนี้ Slient hill,Saint Row,Frature ไม่ใช่ Dead Space หลุดมาอีกนะ yoyo_21.gif

#47 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

Posted 06 October 2008 - 09:05 PM

IU เห็นด้วยสนุกดี

แต่ FF10,12 ผมว่าสนุกมากนะ จขกท ไม่สนุกนี่แปลกมาก ^^"

#48 Kanyne360

Posted 06 October 2008 - 09:06 PM

เอ ผมก็ไม่ชอบนะ FFX เล่นไปแปดเก้าชั่วโมงได้แล้วก็เลิก FFVIII นี่เคืองสุด สอยแท้จากเกมฟรีคมาด้วยความหวังว่า FFVII ดี เพราะงั้น FFVIII ต้องดีแน่ๆ แต่แล้วก็ผิดหวัง เล่นจบนี่ ขายทิ้งเลย (ขายออกยากอีก เวร - -; ) ภาคเก้าก็กึ่งๆ จะว่าดีก็ดี ไม่ดีก็ไม่ดี แต่ก็ไม่แย่(มันครึ่งๆกลางๆบอกไม่ถูกอ่ะครับ เหมือนพยายามจะกลับไปเป็น FF ภาคเก่าๆ แต่ก็ไม่เป็น) ภาค XI เล่นแล้วชอบนะ ถ้าไม่ติดว่ามันกินเวลาชีวิตมากเกิน(เปิดเกมมาจะไปหาตี้ล่ามอนเก็บเลเวลสักที ต้องเล่นอย่างน้อยสามชั่วโมง ไม่ไหวอ่ะ orz... ) ตอนหลังผมก็เลยเลิกเล่นไป แต่ถ้านับภาคเก่าๆที่ผมชอบก็ FFIV ชอบที่สุดครับ รองมาก็ VI

#49 IsoSiC

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 06 October 2008 - 09:13 PM

Final 9 ไม่ต้องพูดถึง ห่วย <<<

ไม่ห็น มีใครแก้ต่างให้เลยแฮะ เหอะๆ 07baa27a.gif

#50 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

Posted 06 October 2008 - 09:28 PM

QUOTE (IsoSiC @ Oct 6 2008, 09:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Final 9 ไม่ต้องพูดถึง ห่วย <<<

ไม่ห็น มีใครแก้ต่างให้เลยแฮะ เหอะๆ 07baa27a.gif

ออนเอ็มหน่อยวะ ติดต่อไม่ได้เลยแสรด

#51 xbox360RedLED

What the F** say?

Posted 06 October 2008 - 09:37 PM

QUOTE (canut @ Oct 6 2008, 08:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกมส์สุด โมเอ๊ะ ต้องยกให้ Eternal Sonata ครับ

โมเอ๊ะคืออะไรครับ ส่วนตัวผมนี่เรียกแทบไม่เคยเล่นเกมRPGมาก่อน เคยเล่นโปเกมอนบนเกมบอยสนุกดีแค่นั้นแหละครับ ps2ก็ไม่เคยเล่น RPG สักเกมแบบจริงจังแบบแปปเดียวเลิกไม่ถึงครึ่งเกมด้วยซ้ำ จนมาถึงx360ก็เพิ่งมาเล่น tov คราวนี้ติดงอมแงมแบบโปเกมอนเลยครับ ถึงไม่เก่ง ENG ก็พอรู้เรื่องมั้งครับแปลซับนรกบ้างก็ว่าไป(เพื่ออะไรหว่า)เปิดดิกส์ดูก็กลัวเปิดเคร
ื่องนานไฟมรณังจะมา
พยายามหาRPG บนx360มาเล่นครับ yoyo_53.gif

#52 Popshock

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 06 October 2008 - 09:46 PM

จะเที่ยงกันทำไม เรื่องเกม เจ้าของกระทู้ตั้งเรื่อง IU คนตอบพาออกไปวิเคราะห์ไฟนอล10 20f27c58.gif

#53 Big14

Prince Big

Posted 06 October 2008 - 10:07 PM

ผมเห็นด้วยที่ว่า บลูดราก้อน กับ ลอสโอเดสซี่ไม่ค่อยดีนะ เพราะบลูดราก้อนนี่ผมเล่นไปครึ่งนึงได้แล้ว ลอส คงจะจบใน2วันนี้ เล่นแล้วไม่สนุกเลย แต่ก็เล่น อันนั้นเกมส์ดัง ฟอร์มดี ยิ่งมาจากฝั่ง Jap ถึงใครจะว่าห่วยังไงผมก็เล่นหมด ถึงเล่นแล้วจะรู้สึกว่าน่าเบท่อยังไงก็ต้องซัดให้จบ ถ้าไม่ทิ้งไว้นานเกินจนกลับมาเล่นแล้วลืมนะ

#54 y2oh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 06 October 2008 - 10:07 PM

QUOTE (IsoSiC @ Oct 6 2008, 09:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>

คนชอบ FF9 เยอะแยะ ย้อนไปอ่านให้ละเอียดสิครับ... เฮ่อ...

#55 *_*

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 06 October 2008 - 10:08 PM

ขอร่วมด้วยคนครับ
IUยังไม่ได้เล่น แต่ความจริงมันก็แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนนะครับ แต่โดยส่วนตัวแล้วFF10ผมเล่นไม่สนุกครับ จะว่าแปลกก็แปลกเหอะ FF10-2 FF12 สำหรับผมยิ่งแย่ครับ
FF7เล่นแล้วเล่นอีก FF8ชอบมากๆระบบJunctionเนื้อเรื่องก็ชอบ FF9เล่นถึงแผ่นสุดท้ายแต่ยังไม่จบ แต่ก็สนุกดีครับ
ผมว่าคนอื่นจะว่ายังไงก็ชั่ง เราเล่นแล้วสนุกหรือไม่สนุกอยู่ที่ตัวเรามากกว่าครับ เกมจะดีหรือไม่ดีอย่าเอาความคิดคนอื่นมาตัดสินครับ ความคิดตัวเองนี่แหละดีที่สุด
แล้วถ้าคนอื่นไม่สนุกเหมือนเราก็ไม่เห็นต้องเดือดร้อนเลยครับ ก็เราสนุกของเราแค่นี้ก็พอแล้วครับ

#56 Abit

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 06 October 2008 - 10:11 PM

ไรว๊า ... ผมเล่นไฟน่อล 9 รวดเดียวจบเลย มันส์มากๆ ไม่ชอบได้ไง

#57 Goenitz

Posted 06 October 2008 - 10:16 PM

เล่นเกมภาษาที่เนื้อเรื่องล้วนๆเลย สำหรับ ระบบต่อสู้..ถ้าดี ก็ถือเป็นโบนัส

กับเรา...

ไฟนอล10 เนื้อเรื่องยังดีนะ ไฟนอล12 นี่ ไม่ไหวเลยอ่ะ ไม่ชอบเนื้อเรื่องเลย ไม่สนุก

เกมภาษาสุดๆกับเรา ก็คือ SMT รองลงมาก็ LO

#58 ruicosta

ขี้เกียจระดับโลก

Posted 06 October 2008 - 10:18 PM

กระทู้ร้อนแรงขนาดนี้เชียว

ที่บอกคุยไปก็ไม่รู้เรื่องเพราะจขกท.ไม่ได้เล่นเกม RPG แบบที่แฟนๆ RPG เขาเล่นกันนี่ครับ เกม RPG มันไม่ใช่แค่ระบบเกมดี สู้สนุกมั้ย ไล่ตีมอนสะใจหรือเปล่า ไอพวกนี้มันเป็นหัวใจของเกมแอคชั่น เนื้อเรื่องนี่แหละที่เป็นหัวใจของเกม RPG ต่อให้เกมสนุกขนาดไหน แต่เนื้อเรื่องไม่ถูกใจคนเล่น สุดท้ายมันก็ไม่เข้าไปอยู่ในใจคนที่เป็นแฟนเกม RPG จริงๆ ยกตัวอย่างกับเกม Star Ocean ทำไมใครๆถึงถามหากันแต่ภาค 2 เวลาพูดถึงเกมนี้ ก็จะนึกถึงคู่พระ-นางภาค 2 ทั้งๆที่ระบบต่อสู้ของภาค 3 นั้นมันเอามากๆ ก็เพราะเนื้อเรื่องมันน่าผิดหวัง จุดนี้แหละที่เป็นหัวใจของเกม RPG ยิ่งคุณเล่นแบบกดข้ามๆ( FFX 2 ชม.เล่นถึงลูก้า ไม่กดข้ามไม่มีทางแน่นอน ) แล้วมาบอกเนื้อเรื่องแย่นี่มีแต่จะโดนตอกกลับเปล่าๆ

จะเที่ยงกันทำไม เรื่องเกม เจ้าของกระทู้ตั้งเรื่อง IU คนตอบพาออกไปวิเคราะห์ไฟนอล10

ก็ประเด็นมามาจากหัวกระทู้ที่ว่า ในที่สุดก็เจอเกม RPG ดีๆ สักทีกี่ปีแล้วที่ไม่มี rpg ดีๆเลย นี่แหละ เห็นปุ๊ปผมเตรียมเหวี่ยงหมัดมาแต่ไกล แต่พอมาเจอคำว่า FFX เนื้อเรื่องแย่เข้าไปนี่หมดรมณ์พิมพ์ เถียงไปก็ไม่ได้ไร แล้วยิ่งมาตอกย้ำด้วย นั้งเล่นที่ร้าน 2 ชม.ถึงลูก้าแล้วบอกเนื้อเรื่องแย่ แบบนี้ไม่ต้องมาคุยเรื่องเกม RPG กันแล้วล่ะ กดข้ามเนื้อเรื่อง ฟันๆตีๆ เปิด Faqs หาวิธีทำอาวุธเทพ ตีบอสจบ แบบนี้ถ้าเล่นสนุกคนเดียวที่บ้านก็ไม่มีปัญหาอะไร ความสนุกบางทีมันก็แล้วแต่คน แต่ถ้าเล่นแบบนี้แล้วมาวิจารย์เรื่องเนื้อเรื่องเนี้ย ก็มีปัญหาหน่อยล่ะ

#59 lobster

Posted 06 October 2008 - 10:20 PM

เล่น ff7 ตามกระแสรึเปล่า

#60 Zeroize

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 06 October 2008 - 10:21 PM

ตระกูลไฟนอล ผมว่า มันส์ ทุกภาค ครับ

ยกเว้น FFXI ( เพราะไม่มีตัง 5 5 5 )

ส่วน LO ผมว่า เป็นเกมแรกอะ ที่อินกับเนื้อเรื่อง ( ถึงกับน้ำตาไหล ตอนพบ คู่หู จอร์ช เนี่ยแหละ )

ระบบ เกมส์ผมว่างั้นๆ ออกจะรำคาญเลยก็ได้ ไอ่ตรง Tricker Ring เนี่ยแหละ

ส่วน BD ยังไม่ได้แตะเลยครับ

เห็นบอก ไม่ค่อยพอใจกันหลายคนอยุ่

พูดถึงตระกูลไฟนอล

ภาคที่ชอบมากๆ ทีี่ 1 คงไม่พ้น 7 ( ไม่ต้องบรรยายนะ >< )

ตามมาก็ 6 ( ชอบ แมช ควงมันดี )

ตามมาก็ 10 ครับ แมร่งฟันกันมันสะใจดี ( เกิน 9999 + Quick ฟันไวดี )