`

Jump to content

ในที่สุดก็เจอเกม RPG ดีๆ สักทีกี่ปีแล้วที่ไม่มี rpg ดีๆเลย

91 replies to this topic

#21 omegaohm

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 06 October 2008 - 07:01 PM

QUOTE (ruicosta @ Oct 6 2008, 05:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านถึงประโยคนี่ผมก็ไม่เชื่อความเห็นคุณจขกท.แล้วครับ คุยกันไปก็มีแต่ขัดกันปล่าวๆ 4412144b.gif

คิดเหมือนกันเป๊ะเลยครับท่าน

#22 NiCK

Piracy is a crime

• High Royal Executive Members
  • Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 06 October 2008 - 07:01 PM

ผมชอบเหมือนกัน IU กราฟฟิคตอนเล่นเฉยๆไม่ได้สวยงามอะไรมาก แต่สนุกตรงมันเป็น Action RPG นี่แหละ CG สวยดี ส่วนตัวผมชอบ RPG ฝรั่งมากกว่า แต่ IU เล่นแล้วไม่เลว

#23 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

• High Royal Executive Members

Posted 06 October 2008 - 07:08 PM

ผมว่า จขกท มีอัคติรึป่าวครับ

ผมเล่นหมดนะ

FF7 / FF8 / FF9 / FF10 / FF10-2 ผมเล่นหมด บอกตรงๆว่าชอบ 7 มาสุดรองลงมาก็ 10 และ 9 และ 8 10-2 ไม่ชอบเพราะมัน active time เวลาเล่น

FF12 ไม่เล่นเพราะไม่ชอบไม่ใช่ เทิร์นเบส ตะกูล tales เล่น บ่างเป้นบางภาต ใน ps2 และ ToV ก็เล่นเช่นกัน

ผมว่า 10 สนุกนะครับจากคำพูดของคุณ คุย นานไม่ใช่ปัญหาของ RPG ครับ มันเป็นเรื่องปกติ

Intinity Undiscover ผมไม่ชอบแค่อย่างเดียว คือเสียงพากกับหน้าตาตัวละครที่ไร้ อารมณ์ เท่านั้นเอง

#24 FM_Bayern

:)

Posted 06 October 2008 - 07:12 PM

IU เองผมยังไม่ได้เล่นเลยนะ แต่ก็ไม่มีอคติอะไร พร้อมจะเล่น เมื่อได้เครื่องใหม่

Lost Odyssey ถ้าคุณอ่านเป็นและเข้าใจภาษาอังกฤษ รับรองว่าคุณต้องมีอรรถรสในการเล่นเกมนี้อีกเยอะครับ

#25 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 06 October 2008 - 07:19 PM

ต่างคนต่างคิด ใครชอบอะไรก็เล่นไป เขาก็แค่มาบอกเฉยๆว่าเขาชอบอันนั้นไม่ชอบอันนี้ ส่วน FF มีแค่ 2 ภาคที่เล่นเป็นร้อย ชม ก็คือภาค 10 กับ 12 ครับเพลินดีจริงๆ ส่วนภาคอื่นๆก็เล่นจบแต่ไม่ได้เก็บอะไรมาก

ตามความรู้สึกผมว่าภาค 8 ฝืนความรู้สึกผมสุดและ

ปล. แวะมาบอกว่า จขกทนะครับ Lost odyssey เนื้อเรื่องโอเคนะครับ ยิ่งความสัมพันธ์ระหว่างตัวละครนี่อินสุดๆเลยขอบอกครับ ถ้ามีเวลาลองหยิบมันมาเล่นต่อละกันครับไม่อยากให้พลาด เมื่อเป็นคอเกมภาษาเหมือนกัน

#26 xboxjang

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 06 October 2008 - 07:23 PM

QUOTE (FM_Bayern @ Oct 6 2008, 07:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
IU เองผมยังไม่ได้เล่นเลยนะ แต่ก็ไม่มีอคติอะไร พร้อมจะเล่น เมื่อได้เครื่องใหม่

Lost Odyssey ถ้าคุณอ่านเป็นและเข้าใจภาษาอังกฤษ รับรองว่าคุณต้องมีอรรถรสในการเล่นเกมนี้อีกเยอะครับ

โหคุณ FM ดูถูกภาษาENGผมหรือนี้555+ พูดเล่นครับ ไงก็ขอบคุณความเห็นทุกคนมากครับ ผมเองก็ไม่ใช้คอเกม RPG เท่าไร เล่นทุกแนวครับเพียงแต่มาเจอ IU มันทำได้โดนใจผมมากๆเนื่องจากไม่เคยเจอเกมอะไรที่ดีหลังจากที่ผมเล่น Final7 มานานแล้ว ส่วน final10 ทุกคนเล่นกันสนุกจริงครับ แต่สำหรับผม ผมพยายามแล้วครับแต่สุดท้ายก็ขอผ่าน ความคิดเห็นผมไม่มีผิดมีถูกน่ะครับ เป็นแค่ความรู้สึกจากการเล่นเกม ดังนั้นอย่าคิดว่าความคิดเห็นผมไม่น่าเชื่อถือเพราะมันไม่ใช้คือเท็จจริง เป็นแค่ความรู้สึกหลังจากได้เล่นเกมนั้นแล้ว

#27 Kisame

DearimaZ

Posted 06 October 2008 - 07:28 PM

สำหรับผม ชอบมันทุกเกมเพราะผมรัก RPG ยิ่ง FF 10 นี่ไม่ต้องพูดถึง ชอบมากๆเลยล่ะ เศร้าสุดๆ yoyo_67.gif

#28 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

Posted 06 October 2008 - 07:32 PM

คุณ จขกท ยังเล่นเกม RPG ไม่ถึงแก่นแท้ครับ

คุณบอกว่า TOV สนุก โอเคแน่นอนเกมมันเล่นง่ายกดฟันๆ สนุกสนาน แบบเดียวกับ IU ที่เดินฟันเป็น action rpg

แต่กับ RPG สไตล์เก่าๆเช่น Lost Odyssey หรือ FF10 ที่บอกว่าน่าเบื่อหรือเนื้อเรื่องไม่ดี นี่คนทั่วโลกที่เล่น rpg จริงๆจังกลับยกให้เป็น rpg ชั้นดี ถ้าจะให้เปรียบเทียบกับเกมที่คุณเล่นมาแล้ว ไม่แปลกที่แนวหลังจะน่าเบื่อกว่า

อ้อผมไม่ได้ถูก จขกท นะครับ yoyo_53.gif
ผมตอบในฐานะแฟนเกม rpg ขั้นเข้าสายเลือดน่ะครับ ยกตัวอย่างเกมนึง Eternal Sonata นี่เนื้อเรื่องเกมดีดีมากๆ แต่คนที่เล่นบางคนนี่เล่นแล้วบอกเนื้อเรื่องห่วย ผมอยากจะถามจริงๆ คนนั้นเขาเข้าใจเนื้อเรื่องของเกมนั้นหรือเปล่า yoyo_37.gif

ลางเนื้อชอบลางยานะ ผมเชื่อว่าเกมทุกเกมสนุกหมด ถ้าเล่นแล้วอินไปกับมัน yoyo_58.gif

Edited by Kamiyu, 06 October 2008 - 07:38 PM.

#29 Alystiria

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 06 October 2008 - 07:34 PM

ไฟนอล10 ผมว่าเป็นภาคที่ดีพอๆ กับ 7 เลยนะเนี่ย yoyo_71.gif

ความเห็นผม เกมส์ rpg ของ xbox เนี่ยถือว่าดีทุกเกมส์นะ แม้แต่ BD ผมก็ชอบ แต่ที่ชอบสุดคือ tov

#30 y2oh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 06 October 2008 - 07:38 PM

เล่นมาตั้งแต่ไฟนอล 1
ภาค 2 กะ 4 จบไปอย่างละ 2-3 รอบครับบ
ประทับใสุจดๆ ก็คงเป็นภาค 7 เพราะมันพลิกโฉม เป็น 3D
แต่ถ้าเอาความแฟนตาซีจริงๆ ผมว่า ภาค 9 เนี่ยแหล่ะ รักมากเลยยย

เจอเจ้าของกระทู้บอกภาค 9 ห่วย ผมก็ได้แต่ แหะๆ คงมองคนละมุมกันจริงๆ นะ yoyo_78.gif

#31 Devil Putixx V0.2 Beta

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Game / Computer

Posted 06 October 2008 - 07:38 PM

QUOTE (xboxjang @ Oct 6 2008, 05:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องขอบอกเลยว่าผมเล่น final7 เกมแรกที่เป็นเกมภาษาที่น่าสนใจสำหรับผม มันมีจุดดึงดูดให้เล่นมากๆ หลังจากนั้นไฟนอล8ออกมารองเล่นไป2-3ชัวโมงเลิก ภาค9ออกมาไม่ต้องพูดถึงห่วย ไฟนอล10 เล่นไป2ชัวโมงก็ไม่คิดจะเล่นต่อครับเพราะคุยกันนาน เนื้อเรื่องที่น่าเบื่อ มาภาค12 ระบบดีแต่เนื้อเรื่องไม่สนุกเล่นไป10ชัวโมงก็ไม่อยากเล่นต่อ

ต่อมาอยากได้เกมภาษาดีๆเลยตัดสินใจซื้อ xbox360 เพราะ ps3 มันไม่มีให้เล่นเลย มีเหมือนกัน ps3 ชื่อเกม ฟลุคเกอร์มั้งลองดูวีดีโอแล้วไม่โดนเลยไม่ซื้อ ตัดสินใจ xbox360

เกมที่ซื้อมามี
blue dragon
lost oldessey
tales of vesperia
infinite undiscovery

เกม blue dragon บอกได้เลยว่าเล่นไปๆน่าเบื่อมาก สุดท้ายไม่เล่นดีกว่า
เกม lost oldesseyเล่นแล้วฉากเปิดสวยดีดนตรีเพราะ แต่พอเล่นไปเนื้อเรื่องธรรมดาๆ เกมทำดูเหมือนดี แต่เนื้อเรื่องแย่ ตัวละคร ไม่สวย ไม่หล่อ ผิดหวัง
tale of vesperia เกมนี้ดีครับเนื้อเรื่องมีมุขสอดแทรกเข้ามาเรื่อยๆ ดูน่ารักดี นับว่าคุ้มกว่า2เกมแรกเยอะ

สุดท้ายเลยเกมที่ผมคิดว่า เราไม่ได้เจอเกมดีๆแบบนี้หลังจาก final7 ออกมา นั้นคือเกมinfinite undiscoveryครับ ตัวเกมน่าสนใจมากเลย ผมเล่นไปไม่มีความน่าเบื่อเลยน่ะครับ เนื้อเรื่องดี มีมุขขำๆ นางเอกสวย พระเอกเท่ ได้อารมณ์การเดินทางของเกม RPG โดยแท้

แต่พอผมมาดูในกระทู้เกี่ยวกับเกมinfinite undiscovery กับไม่ดังอย่างที่คิด เพื่อนๆทุกคนไม่ชอบหรือครับ? ในส่วนตัวแล้วผมเล่นแล้วมันไม่น่าเบื่อแถมสนุกกว่าไฟนอลภาคหลังๆอีกน่ะครับ เพื่อนๆคิดยังไงครับ?

ปล.นี้คือความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ อยากรู้ว่าเพื่อนๆคิดอย่างไรเมื่อได้เล่นแล้วครับ

---------------------------------------------------------------------------------
เอานะผมจะไม่เกรงใจแล้วนะครับ จะตอบแล้วนะ
---------------------------------------------------------------------------------
ส่วนต้วเล่น Final ตั้งแต่ ภาค 1 เลยนะครับยอมรับว่า ตั้งแต่ ภาค 1 - 5 เนี่ย อ่าน Jap ไม่รู้เรื่องเลย แต่ก็ไม่ได้ใช้บทสรุป ในการเล่น ใช้ต่อเมื่อ หาดันลับหรือว่า อาวุธสุดยอดเท่านั้นเพราะว่าจะทำให้เรา รู้ว่าเนื้อเรื่องต่อไปมันจะเป็นอย่างไร เลยไม่ยากใช้ เริ่ม เรียน Jap ก็ตอน FInal 6 ออกนี่หล่ะ ก็เลยทำให้รู้เรื่องแล้วก็ ชอบเนื้อเรื่อง ภาค 6 เอามาก ๆ เพื่อนก็เยอะที่สุดแล้วผมว่านะ ต่อมา เป็นการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญของ Final เลยก็ว่าได้ที่ นำรูปแบบ 3D มาให้เราได้เล่นกัน โอ้ว ....... ในการเล่นครั้งแรกรู้สึกว่า ระบบ มาเทเรีย ทำให้ ไม่ต้องรักพี่เสียดายน้องอีกต่อไป ใคร จะใช้เวท อะไรก็ได้ ใครจะเรียก ซัมม่อน มาใช่ก็ได้ สุดยอด กับ ระบบ ลิมิต กับเพลงสู้ Boss ที่สุดแสนจะประทับ ใจ ก็เล่น จบ แบบไม่รู้ตัวอีกนั่นหล่ะ แต่ก็ทำให้เข้าใจเนื่อเรื่องได้อย่างดีเพราะว่าเริ่ม อ่าน Japan ออกบ้างแล้วจากที่ได้เรียนมา

มาถึงภาค 8 จากการที่เกี่ยวกับ ผลึกคริสตัล ดาบโล่ ผู้กล้า ก็กลายมาเป็น Final ภาค ความรักหวานซะ เนื่อเรื่องทำออกมาได้น่าติดตามเอามาก ๆ (-_-) ตั้งแต่ ท้าย ๆ แผ่น 2 นะครับจะเริ่มสนุก ไม่มีเกมส์ RPG เกมส์ไหนหรอกครับเปิดมา โอ้ววววว เนื่อเรื่องดีสุดยอด ระบบเยี่ยม เริ่มเล่นมันจะเห็นอะไรที่เกมส์ เค้าจะนำเสนอ กัน นะ

มาถึงภาค 9 โอ้วกลับไปแบบยุคเดิม ๆ ของ Final ดาบโล่ผู้กล้า อีกครั้งหนึ่ง แล้วท่านจะได้พบกับ บาฮามุท เกรียน อัด อาเล็กซาเดอร์ ซะเน่าเลย ฮ่า ๆเนื่อเรื่องดีมาก เพลงเพราะ สุดยอดเช่นเคย สำหรับภาคนี้ ระบบ กลับมาเดิม ๆ อีกครั้งหนึ่งเชื่อว่าแฟนๆ Final คงชอบกัน

ภาค 10 เริ่มมาใน เจนใหม่อย่าง PS2 เห็นครั้งแรก โพลิก้อนมันแสดงสีหน้าได้ดีกมาก ทำให้การดำเนินเนื้อเรื่องทำให้เราเข้าถึงมากขึ้นกว่าของ Ps1 ของภาค 7 (ไอ้ภาคนี้เนื่อเรื่องผมว่าซึ้งมาก ถ้าคุณเจ้าของกระทู้บอกว่ามันคุยมากไป ก็แสดงว่าไม่ได้สนใจเนื่อเรื่องเกมส์เลย สิครับ แล้วจะเล่นให้มันเกิดอะไรขึ้น) ถ้าไม่นั่งอ่านหรือดู เนื่อเรื่องไม่ใช่จะเดินหน้า ข้ามันเก็บ Lv เวรแท้ ๆ

ภาค 11 ข้ามไปเลยเพราะว่า Online ก็เล่นได้ซักพักกับค่าเล่นที่แพงชิหายเลยหยุดไปไม่ออกความเห็น

ภาค 12 ตัวเกมส์เน้นทำเควสเหมือนเกมส์ Online มาขึ้นก็ถือว่าทำได้ลงตัวไม่ต้องตัดฉากสู้อีกต่อไปทำให้การเก็บ Lv ไม่น่าเบื่อ แต่ผมอยากรู้ว่า ซัมม่อนภาคนี้มีไว้ทำมัย ฟระ ออกมาแล้วก็ ตายยยยยยยยย !!!

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
สรุปถ้าคุณเป็นแฟนเกมส์ RPG เองแล้วหล่ะก็ สิ่งที่คุณจะเข้าไม่ถึงเกมส์ เลยก็คือการ กด ๆ ข้าม ฉากพูดหรือเนื้อเรื่องของเกมส์ หรือถ้าอ่าน บทสรุปไปด้วยนี่ก็ยกเว้นแล้วกัน แล้วในเมื่อคุณเล่นไปไม่ถึงไหน อย่าเพิ่งสรุปว่าเกมส์มัน ห่วย เพราะว่า ระบบ เกมส์ คุณจะไม่เจออะไรในตอนแรก ๆ ของเกมส์ หรอกครับ ไม่ใช่เปิดมาจะมีทุกอย่างให้คูณเห็น ซะเมื่อไหร่ OK บ่นมากไปเดี๋ยวโดนด่า กระทู้ร้อนเปล่า ๆ ไปแระ หิวข้าว yoyo_73.gif
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#32 Devil Putixx V0.2 Beta

• Interests:Game / Computer

Posted 06 October 2008 - 07:43 PM

ปล. เกมส์ RPG ของ JAPAN ของไม่เล่น ENG อยู่แล้วรับเสียง ENG ไม่ได้ครับ จบ ...

#33 paon

Posted 06 October 2008 - 07:53 PM

แปลกดีครับ yoyo_71.gif

#34 KAD-XBOX360-2

^_^

Posted 06 October 2008 - 08:02 PM

ชอบไฟนอลทุกภาคอ่ะ ......ไบโอทุกภาคด้วย.......(เกี่ยวกันป่าว) yoyo_70.gif

#35 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 06 October 2008 - 08:04 PM

RPG ดีๆต้องเป็นแบบนี้ครับ

ล้อเล่นนะครับ อย่าเพิ่งเครียดกัน yoyo_31.gif
ผมเห็นด้วยกับคุณ Devil Putixx V0.2 Beta นะครับ
ว่าถ้าเล่น RPG ต้องใส่ใจเนื้อเรื่อง ติดตามเรื่องหน่อย
ผมมีรุ่นพี่คนนึงแบบว่าเล่นเกม RPG นี่มันถ้าskipได้ พี่แกskipตลอดครับไม่เคยอ่าน
แล้วถ้าไม่มีบทสรุปก็ไม่เล่น ซื้อเกมทีไรต้องซื้อบทสรุปเล่มหนาๆที่เค้าขายกัน(แพงชิหาย)

ผมเห็นแล้วโคตรหงุดหงิด
เรื่องระบบเกมนี่ผมยังไงก็ได้นะ ขอให้มันไม่โหลดนานตอนเข้าฉากสู้ก็พอ(lost odyssey ดีทุกอย่างตกม้าตายตรงเนี้ยะ)

#36 donutza

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:ooo

Posted 06 October 2008 - 08:09 PM

QUOTE (CookieM@ster @ Oct 6 2008, 06:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไม่ชอบระบบการใช้ Item เติมเลือดมันเลย ใช้โครตยากเลยเวลาต่อสู้เนี้ย แต่โดยรวมหลังจากที่ได้มาเล่นเป็นภาษาอังกฤษ เนื้อเรื่องมันสนุกดีครับ ชอบๆ (ก่อนหน้านี้เล่นญี่ปุ่นไปนิดเดียวอ่านไม่ออก เปิดมาเล่นไป 1 ชั่วโมงนึงแล้วก็เก็บ - -")

ตอนต่อสู้ กด y รัวๆ เป็นการกระตุ้นให้เพื่อนเรา ใช้ไอเทม หรือเวท เติมพลัง ชุบชีวิต หรือเเก้สเตตัสผิดปกติต่างๆคับ ถ้ามันไม่เติมให้ก็ตบกะโหลก เอ้ย แสดงว่ามันกำลังฟัดกะศัตรูคับ ไม่ว่างมาเติมให้ว่างั้นเหอะ yoyo_77.gif ยกเว้นพวก ไอเทมเติม mp ต้องเติมเองเน้อ...

infinite ตอนเล่นแรกๆ งงกะระบบมากมาย ว่าจะวางเเระ แต่ทนเล่นไปเรื่อยๆ จนตอนนี้สนุกโครตๆคับ เนื้อเรื่องโอเค ใช้ได้ yoyo_53.gif

#37 hitman47

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 06 October 2008 - 08:14 PM

QUOTE (MikAFeveR @ Oct 6 2008, 08:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
RPG ดีๆต้องเป็นแบบนี้ครับ

ผมชอบ rpg ทุกอันอ่ะ แต่ lost odessey ผมติดตรงมันโหลดนานไปหน่อย แต่ผมชอบ RPG หมดอ่ะ หนุกๆ

ลืมเลย เอารูปเค้ามา อยากจะบอกว่าฮาครับ 55+

#38 Popshock

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 06 October 2008 - 08:18 PM

ร้อนแรง เหมือนไฟแผดเผา

#39 JomMarn

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 06 October 2008 - 08:22 PM

ถ้าผมจะบอกว่าที่เล่นแล้วมันไม่สนุกนี่จริงๆแล้วไม่ใช่เพราะเกมแต่เป็นเพราะคนเล่นห่
วยล่ะ เล่นไม่เป็นเองเลยไม่เข้าใจถึงความสนุกของมัน (ผมก็คนนึงล่ะ)

มีหลายๆเกมที่นำเสนอได้ดี ทำให้ผู้เล่นรู้และเข้าใจสิ่งที่เกมต้องการนำเสนอได้ในเวลาไม่นาน มันก็เลยเป็นเกมที่ดีในสายตาใครหลายๆคนไป
แต่ก็ต่างกับบางเกมที่กว่าจะสนุกได้ต้องอาศัยความเข้าใจลึกซึ้ง ความอิน ความรู้เรื่องในเรื่องนั้นๆ ถึงจะบังเกิดความสนุกหรรษาขึ้นมาได้ (ยกตัวอย่างก็หมากรุกละมั้ง) แล้วก็อาจจะสนุกกว่าด้วยซ้ำไป

เพราะฉะนั้น อาจจะเป็นการดีกว่าถ้าเราจะใช้เวลาศึกษาทำความเข้าใจมันสักหน่อยก่อนที่จะมองข้าม เพราะยังไงมันก็คงมีความสนุกของตัวมันเอง (แต่ก็แน่นอนนะว่าบางเกมมันก็ไม่มีที่ชมเลยจริงๆ)

ถ้าที่บอกมานี้แค่ต้องการแชร์ประสบการณ์อันนี้ผมรับได้ครับ

ปล. - IU สนุกดีครับ
ปล. 2 - FF9 นี่ชอบเนื้อเรื่องกับบทสนทนามากๆเลยนะ

#40 canut

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 06 October 2008 - 08:27 PM

ท่าทางจะยาวแฮะกระทู้นี้ ใครก็ได้พาออกทะเลหน่อย yoyo_82.gif

เกมส์สุด โมเอ๊ะ ต้องยกให้ Eternal Sonata ครับ
Final ชอบภาค 7 / 9 เพราะมันกลับไปเป็นFinal แบบเดิมๆจริงๆ
IU ก็สุดยอดครับ
TOV ก็ไม่แพ้กัน

เกมส์ภาษาอ่านเนื้อเรื่องแล้วจะสนุกมากๆครับ ฝึกภาษาอังกฤษไปในตัว ข้อดีเต็มไปหมด yoyo_75.gif