`

Jump to content

ในที่สุดก็เจอเกม RPG ดีๆ สักทีกี่ปีแล้วที่ไม่มี rpg ดีๆเลย

91 replies to this topic

#81 Gobkero

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 07 October 2008 - 09:49 AM

คงต้องให้เป็นความเห็นส่วนตัวของเจ้าของกระทู้แล้วละ ไอ้ที่ว่าดีต่อจาก FF7 แต่โดยส่วนตัว ผมว่า IU นี่ยังห่างชั้นกะ FF อีกเยอะ yoyo_29.gif
ผมว่า LO มาปรับปรุงนี่ยังใกล้เสียกว่าอีก

#82 JackAss

นักเล่นเกมระดับต๊อกต๋อยชั้นที่ 7

• Royal Executive Members

Posted 07 October 2008 - 10:03 AM

ผมมาเริ่มจับเกมภาษาเกมแรกคือ FF10 อ่ะครับ ผมว่ามันสนุกมากเลยนะชอบสุดๆ

ส่วน FF 12 นี่เพิ่งมาเล่นตอนเปลี่ยน tv เป็น lcd แล้วเลยไม่ค่อยได้เล่นเพราะภาพมันแตกยับเลยครับ

แต่ในความคิดผมนะ ผมว่า lost od สนุกกว่า iu นะ ลองเล่น iu แล้วมันแปลกๆทะแม่งๆ

#83 zero360123

ณ ที่อันไกลโพ้น

Posted 07 October 2008 - 10:28 AM

เกมส์ RPG ที่ชอบที่สุดคือ ff 6 ครับ ชอบมาก เพราะเล่นเป็นเกมส์แรก yoyo_55.gif

#84 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 07 October 2008 - 10:41 AM

ชอบDQ1 ครับ เพราะเริ่มเล่นที่เกมนี้ แต่ที่ชอบมากๆแล้วหลายคนไม่เล่นเลยคือ Wizardry ครับโดยเฉพาะภาค5 Heart of the mealstorm ของ SFC สนุกมากมายครับ ลองเล่นของPC แม้ว่าภาพจะดีกว่า แต่ฟิลิ่งแบบมืดๆหม่นๆ ของSFC ดีกว่ามากครับ เลเวลเทพๆ ฟันได้8 ครั้งรวด เจอเป่ากระหม่อมด้วย teleport ติดกำแพง ตายยกแก๊ง6คนครับ เริ่มใหม่เลยไปตามหาศพมาชุบถ้ารอดกลับมาสักคน แนะนำๆ ไม่เกี่ยวกะกระทู้เลยแฮะเรา

#85 kabuto

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Banned

Posted 07 October 2008 - 12:19 PM

QUOTE (xboxjang @ Oct 6 2008, 05:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องขอบอกเลยว่าผมเล่น final7 เกมแรกที่เป็นเกมภาษาที่น่าสนใจสำหรับผม มันมีจุดดึงดูดให้เล่นมากๆ หลังจากนั้นไฟนอล8ออกมารองเล่นไป2-3ชัวโมงเลิก ภาค9ออกมาไม่ต้องพูดถึงห่วย ไฟนอล10 เล่นไป2ชัวโมงก็ไม่คิดจะเล่นต่อครับเพราะคุยกันนาน เนื้อเรื่องที่น่าเบื่อ มาภาค12 ระบบดีแต่เนื้อเรื่องไม่สนุกเล่นไป10ชัวโมงก็ไม่อยากเล่นต่อ

ต่อมาอยากได้เกมภาษาดีๆเลยตัดสินใจซื้อ xbox360 เพราะ ps3 มันไม่มีให้เล่นเลย มีเหมือนกัน ps3 ชื่อเกม ฟลุคเกอร์มั้งลองดูวีดีโอแล้วไม่โดนเลยไม่ซื้อ ตัดสินใจ xbox360

เกมที่ซื้อมามี
blue dragon
lost oldessey
tales of vesperia
infinite undiscovery

เกม blue dragon บอกได้เลยว่าเล่นไปๆน่าเบื่อมาก สุดท้ายไม่เล่นดีกว่า
เกม lost oldesseyเล่นแล้วฉากเปิดสวยดีดนตรีเพราะ แต่พอเล่นไปเนื้อเรื่องธรรมดาๆ เกมทำดูเหมือนดี แต่เนื้อเรื่องแย่ ตัวละคร ไม่สวย ไม่หล่อ ผิดหวัง
tale of vesperia เกมนี้ดีครับเนื้อเรื่องมีมุขสอดแทรกเข้ามาเรื่อยๆ ดูน่ารักดี นับว่าคุ้มกว่า2เกมแรกเยอะ

สุดท้ายเลยเกมที่ผมคิดว่า เราไม่ได้เจอเกมดีๆแบบนี้หลังจาก final7 ออกมา นั้นคือเกมinfinite undiscoveryครับ ตัวเกมน่าสนใจมากเลย ผมเล่นไปไม่มีความน่าเบื่อเลยน่ะครับ เนื้อเรื่องดี มีมุขขำๆ นางเอกสวย พระเอกเท่ ได้อารมณ์การเดินทางของเกม RPG โดยแท้

แต่พอผมมาดูในกระทู้เกี่ยวกับเกมinfinite undiscovery กับไม่ดังอย่างที่คิด เพื่อนๆทุกคนไม่ชอบหรือครับ? ในส่วนตัวแล้วผมเล่นแล้วมันไม่น่าเบื่อแถมสนุกกว่าไฟนอลภาคหลังๆอีกน่ะครับ เพื่อนๆคิดยังไงครับ?

ปล.นี้คือความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ อยากรู้ว่าเพื่อนๆคิดอย่างไรเมื่อได้เล่นแล้วครับ

อะไรมันจะขนาดนั้น yoyo_77.gif

#86 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 07 October 2008 - 01:23 PM

อ่อ ผมชอบ Final 8 มากสุดในตระกูลซีรีนี้เลยนะ

ชอบตรงที่พระเอกมีปมหงะ กร๊าก ๆ

#87 juni

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 07 October 2008 - 01:29 PM

ผมหลังๆที่ซื้อคอนโซลมาก็เพราะพวก RPG นั้นแหละ IU ก็คงต้องหามาเล่นครับ

ล่าสุดก็ถอย xbox มาก็เพื่อเล่น RPG อย่างเดียวเลย

แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งหลังหยุดไปนานหลงไปติดใจ Monster Hunter อยู่พักออนไลน์สนุกมาก

แต่RPG ที่ชอบมาก (ในอดีตเพราะอ่านเข้าใจ) คือ Ultima ครับ PC

แต่เกมส์แรกที่มีคือ contra ส่วน RPG ก็ซื้อ DQ4 กับ FF3 มาพร้อมกันเลย แต่ที่ชอบที่สุดในยุคนั้นคือดาบสายลม FUKUDA(ไม่รู้ชื่อจริงๆคืออะไร)

supernes ที่ถอยมาก็เพราะ FF6 นั้นเอง

เพลหนึ่งถอยเพราะ FF7

Play2 FF10 หังจากหยุดไปนานและช่วงปลายของยุคด้วย FF12 พึ่งได้เล่นปีนี้เองแต่ยังไม่จบเพราะแผ่นไม่ดี ขอบอกว่าชอบมากเหมือนกันครับ ไม่ผิดหวัง

หลังจากนั้นก็หยุดไปหลายปี แล้วมาต่อด้วยพกพา ชอบมอนฮันแต่ดันไปถอย NDSL งงเหมือนกัน แต่ไม่นานก็ไปถอย PSP เพื่อมาเล่น Mon Hun

และแล้วผมก็ทนกระแส JRPG ไม่ไหวปีนี้เลยต้องถอยเอ็กส์มาเพื่อเล่น RPG แต่ก็ไม่ค่อยมีเวลามากเท่าไรงานมันยุ่งมาก

แต่อยากบอกว่า RPG ทางฝั่งตะวันตกมันอิสระมากว่าครับ ยังไงก็ต้องหามาเล่นครับ IU

#88 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 07 October 2008 - 02:40 PM

Final นี่ ชอบภาค 4,7 กับ 10 เฉพาะ ปกตินะ จริง ภาค tactic กับ crisis core ก็ชอบ

ภาคอื่นเล่นไม่ค่อยทน ตอน เด็กๆ ไม่ได้เล่นเกมภาษามันเล่นนาน ไม่มีเครื่อง ไปนั่งเล่นที่ร้านมันเปลือง ตอนมันมี rom emu อะไรออกมา ย้อนกลับไปหามาเล่น Graphics มันก็ตกยุคไปแล้ว ผมฝืนเล่นไม่ได้จริงๆ ชอบภาพสวยๆ

IU ยังไม่ได้หาแผ่น asia มาเล่นเลย เล่นแต่ภาค jap เลยตอนยึดปราสาทไปหน่อยแล้วเลยเลิก จะรออ่านด้วย 555 ท่าทางมันน่าสนุกดี
เคยอ่านตามจริงๆแค่ Final X แหละ นอกนั้น ภาษาอะไรก็เหมือนกัน Eng ดีกว่าตรงได้อ่านพวก menu กับ item แค่นั้น ส่วนตอนคุยกันก็กดข้ามๆ อยู่ดี

#89 gaget

นักเล่นเกมมือโปร

• Junior Moderator

Posted 07 October 2008 - 09:53 PM

แล้วแต่ชอบดีกว่าครับ ผมว่าบางท่านชอบเกมส์นั้นเพราะจุดนี้ ชอบเกมส์นี้เพราะจุดนั้น มันไม่เหมือนกันครับ เปลี่ยนความคิดเห็ฯส่วนตัว

#90 kie_online

FIFA 15 : SiAM FC

• High Royal Executive Members

Posted 07 October 2008 - 10:09 PM

ถามจริง เล่นเกม RPG อ่านเนื้อเรื่อง หรือเปล่าครับ

หรือเล่นตามบทสรุปเกม

กับเล่นแต่ระบบ game play

ผมเล่นเกม RPG ไม่ใช้บทสรุป อ่ะ อ่านในเกมเอา รู้สึกสนุกหลายเกมนะ ที่ จขกท พูดมา

#91 Seahorse

Posted 09 October 2008 - 04:53 AM

ผมประทับใจ FF vii นะครับ สมัยก่อน

หากันแทบตาย จะ ชุบ เอริธ ยังไง ( ฮาๆๆๆ ) เมเทเรีย ที่ตกในน้ำบ้าง

ทางลง ที่ปลามันกั้นไว้บ้าง

สนุกดีครับบ

ส่วนประเด็นกระทู้

ผมชอบ lost od นะครับ มันได้ฟิล ffvii นะตอนแรกๆ แบบพระเอก ความจำเสื่อม ( ฮา )

แต่โคตรรำคาญตอน now loading เลยให้ตายเหอะจอจ

เล่นตอนแผ่น jp วันแรก ปรับ เป็นพากษ์ eng เล่น ฟังลำบากมากมายกว่าจะเข้าใจ

สนุกดี

แต่พอเล่นถึงแผ่น 4 ดันยังไม่ว่างเล่นต่อ พอจะเล่นต่อก็ดันลืมว่าเล่นถึงไหนละ

สงสัยต้องไปรื้อมาเล่นใหม่อีกรอบอิอิ

พอจบละค่อยไปเอา IU มาเล่น

#92 Seahorse

Posted 09 October 2008 - 05:04 AM

QUOTE (nuttdev @ Oct 7 2008, 01:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ความเห็นส่วนตัวที่มีต่อff
ff1 เล่นไม่จบแฮะ ตอนนั้นเล่นมั่วไปหมด รู้สึกยากพิกล เหอๆ
ff2 ปั๊มเวทย์กันสนุกสนาน อ่านไม่ออก แต่สนุก
ff3 ตอนนั้นจำได้ชอบมากๆ เปลี่ยนjobกันสนุกสนาน
ff4 เรื่องราวของเซซิลอัศวินมืดที่ตอนหลังกลายเป็นอัศวินแห่งแสง เนื้อเรื่องดีครับ
ff5 ภาคนี้เน้นjobซะเยอะเลย แต่ก็สนุก
ff6 สุดยอดrpgของเครื่องsfcเลย เนื้อเรื่องโดน เล่นสนุกมาก เพลินเลย
ff7 คงไม่ต้องพูดถึง เพราะอยู่ในใจแฟนrpgอยู่แล้ว อิอิ
ff8 บางคนไม่ชอบ แต่ผมชอบเนื้อเรื่องนะ มาแนวโรแมนติกดี ชอบๆๆ *** rinoa น่ารัก
ff9 ภาคสุดท้ายบนps1 ไม่ค่อยอินซักเท่าไหร่ คงเป็นเพราะเริ่มเล่นเกมน้อยลงแล้ว -*- แต่ชอบวีวี่ น่ารักดี
ff10 ภาคนี้ก็สนุกดีครับ ซื้อแผ่นแท้พร้อมเครื่องเลย เนื้อเรื่องครบทุกรส มีโรแมนติกสอดแทรก แต่ยังน้อยกว่าภาค8 *** ชอบrikku
ff11 - 12 มาตอนนี้เริ่มเล่นเกมน้อยลงแล้ว ซื้อมาแต่ไม่ได้แตะเลย no comment

เล่นมาแต่ละภาคก็สนุกหมดนะ แต่ละภาคก็มีระบบแตกต่างกันไป เนื้อเรื่องก็สนุกต่างกันไป แล้วแต่คนชอบ
สมัยก่อนเค้าว่ากันว่าdqสนุกกว่าff แต่ตัวผมผมชอบffมากกว่า
ความเห็นส่วนตัวถ้าให้นึกถึงffภาคที่คิดถึงก่อนเลย5อันดับก็คือ 7,8,6,10,4 (แต่จริงๆชอบทุกภาคที่ได้เล่นเลย)

ชอบคอมเม้นนี้จังเลยครับ

ผมชอบ FF4 มากเลยนะ

บางเวลาก็เอา rom มาเล่นในคอมบ่อยๆ

ผมชอบภาค 9 นะ ค่อนข้างอินเลย อินตอนวิ่งเล่นการ์ดเกมนะ

ภาค8 นี่ผมยัง งงๆจบมาได้ยังไง ผสมเวทย์ยังไม่เป็นเลย =='' เพลงติดหู เป็นครั้งแรกกับ eyes on me

เสียดายที่ผมเล่นแค่ถึงภาค 9 x กับ 12 ไม่ได้เล่นเพราะ ไม่ได้จับ ps2 ฮะๆ