`

Jump to content

ในที่สุดก็เจอเกม RPG ดีๆ สักทีกี่ปีแล้วที่ไม่มี rpg ดีๆเลย

91 replies to this topic

#1 xboxjang

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 06 October 2008 - 05:38 PM

ต้องขอบอกเลยว่าผมเล่น final7 เกมแรกที่เป็นเกมภาษาที่น่าสนใจสำหรับผม มันมีจุดดึงดูดให้เล่นมากๆ หลังจากนั้นไฟนอล8ออกมารองเล่นไป2-3ชัวโมงเลิก ภาค9ออกมาไม่ต้องพูดถึงห่วย ไฟนอล10 เล่นไป2ชัวโมงก็ไม่คิดจะเล่นต่อครับเพราะคุยกันนาน เนื้อเรื่องที่น่าเบื่อ มาภาค12 ระบบดีแต่เนื้อเรื่องไม่สนุกเล่นไป10ชัวโมงก็ไม่อยากเล่นต่อ

ต่อมาอยากได้เกมภาษาดีๆเลยตัดสินใจซื้อ xbox360 เพราะ ps3 มันไม่มีให้เล่นเลย มีเหมือนกัน ps3 ชื่อเกม ฟลุคเกอร์มั้งลองดูวีดีโอแล้วไม่โดนเลยไม่ซื้อ ตัดสินใจ xbox360

เกมที่ซื้อมามี
blue dragon
lost oldessey
tales of vesperia
infinite undiscovery

เกม blue dragon บอกได้เลยว่าเล่นไปๆน่าเบื่อมาก สุดท้ายไม่เล่นดีกว่า
เกม lost oldesseyเล่นแล้วฉากเปิดสวยดีดนตรีเพราะ แต่พอเล่นไปเนื้อเรื่องธรรมดาๆ เกมทำดูเหมือนดี แต่เนื้อเรื่องแย่ ตัวละคร ไม่สวย ไม่หล่อ ผิดหวัง
tale of vesperia เกมนี้ดีครับเนื้อเรื่องมีมุขสอดแทรกเข้ามาเรื่อยๆ ดูน่ารักดี นับว่าคุ้มกว่า2เกมแรกเยอะ

สุดท้ายเลยเกมที่ผมคิดว่า เราไม่ได้เจอเกมดีๆแบบนี้หลังจาก final7 ออกมา นั้นคือเกมinfinite undiscoveryครับ ตัวเกมน่าสนใจมากเลย ผมเล่นไปไม่มีความน่าเบื่อเลยน่ะครับ เนื้อเรื่องดี มีมุขขำๆ นางเอกสวย พระเอกเท่ ได้อารมณ์การเดินทางของเกม RPG โดยแท้

แต่พอผมมาดูในกระทู้เกี่ยวกับเกมinfinite undiscovery กับไม่ดังอย่างที่คิด เพื่อนๆทุกคนไม่ชอบหรือครับ? ในส่วนตัวแล้วผมเล่นแล้วมันไม่น่าเบื่อแถมสนุกกว่าไฟนอลภาคหลังๆอีกน่ะครับ เพื่อนๆคิดยังไงครับ?

ปล.นี้คือความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ อยากรู้ว่าเพื่อนๆคิดอย่างไรเมื่อได้เล่นแล้วครับ

#2 ruicosta

ขี้เกียจระดับโลก

• Royal Executive Members

Posted 06 October 2008 - 05:51 PM

QUOTE (xboxjang @ Oct 6 2008, 05:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไฟนอล10 เล่นไป2ชัวโมงก็ไม่คิดจะเล่นต่อครับเพราะคุยกันนาน เนื้อเรื่องที่น่าเบื่อ

อ่านถึงประโยคนี่ผมก็ไม่เชื่อความเห็นคุณจขกท.แล้วครับ คุยกันไปก็มีแต่ขัดกันปล่าวๆ 4412144b.gif

#3 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 06 October 2008 - 05:54 PM

สำหรับผม เกมส์มันวางเนื้อเรื่องได้น่าติดตามดี บังคับก็ง่าย เมนูใช้งานได้ถนัด

ไม่ชอบแค่ตรงชักอาวุธเข้าๆออกๆอยู่นั่นแหละ ศัตรูก็ประดังเข้ามา + สีหน้าตัวละครที่เหมือนตุ๊กตา

#4 AkutyBoy

Posted 06 October 2008 - 05:58 PM

สีหน้าแต่ละตัวละคร ไร้อารมณ์เลยครับ เลยไร้อารมณ์ที่จะเล่นเลยครับเกมส์นี้ yoyo_82.gif

#5 xboxjang

Posted 06 October 2008 - 05:58 PM

QUOTE (ruicosta @ Oct 6 2008, 05:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านถึงประโยคนี่ผมก็ไม่เชื่อความเห็นคุณจขกท.แล้วครับ คุยกันไปก็มีแต่ขัดกันปล่าวๆ 4412144b.gif

ไม่เป็นไรครับคุยได้ แสดงความคิดเห็นได้ครับคนเราความคิดเห็นไม่เหมือนกันอยู่แล้ว สิ่งที่ชอบก็ไม่เหมือนกัน ขนาดอาหารการกินแต่ละคนที่ชอบยังกินไม่เหมือนกันเลยครับ ผมเล่นไฟนอล10ที่ร้านให้เช่า ps2 ครับหลายปีแล้วตอนนั้นชัวโมงละ25บาท เล่นไป2ชัวโมงไปถึงตอนที่มันอยู่ในลูกบอลน้ำ เล่นกีฬากันครับ

#6 FM_Bayern

:)

• High Royal Executive Members

Posted 06 October 2008 - 06:02 PM

Lost Odyssey ผมว่าเนื้อเรื่องชวนติดตามนะ ตัวละครก็มีเอกลักษณ์และจุดเด่นของแต่ละตัว

Blue Dragon เองก็เป็นเกมที่ดีนะ ถึงแม้หลังๆอาจจะน่าเบื่อ

แต่ RPG ที่ จขกท. กล่าวมาผมชอบทุกเกมนะ และไม่เคยมีีคำว่าผิดหวังเลย

แล้วแต่คนชอบครับ

#7 HeRoBoyZx

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 06 October 2008 - 06:11 PM

QUOTE (xboxjang @ Oct 6 2008, 05:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่เป็นไรครับคุยได้ แสดงความคิดเห็นได้ครับคนเราความคิดเห็นไม่เหมือนกันอยู่แล้ว สิ่งที่ชอบก็ไม่เหมือนกัน ขนาดอาหารการกินแต่ละคนที่ชอบยังกินไม่เหมือนกันเลยครับ ผมเล่นไฟนอล10ที่ร้านให้เช่า ps2 ครับหลายปีแล้วตอนนั้นชัวโมงละ25บาท เล่นไป2ชัวโมงไปถึงตอนที่มันอยู่ในลูกบอลน้ำ เล่นกีฬากันครับ

ท่านเล่นเร็วมากเลยครับ ถึงตอนแข่งกีฬาผมเล่นตั้งเกือบๆ 6-7 ชั่วโมงแล้ว

#8 NewIIzunG

Posted 06 October 2008 - 06:13 PM

ผม รัก final ครับ yoyo_52.gif
แต่ผมก็ชอบ infinite undiscovery yoyo_64.gif

#9 fanta06

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 06 October 2008 - 06:19 PM

infinite undiscovery มันก็ไม่ได้แย่มากมายนัก เพียงแต่ภาพมันไม่สวย effect ตอนฟันสะดุด เสียอารมณ์นิดๆ yoyo_63.gif

#10 mobiledisk

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 06 October 2008 - 06:27 PM

ผมรักเทล ครับ หุหุ

#11 CookieM@ster

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 06 October 2008 - 06:28 PM

ผมไม่ชอบระบบการใช้ Item เติมเลือดมันเลย ใช้โครตยากเลยเวลาต่อสู้เนี้ย แต่โดยรวมหลังจากที่ได้มาเล่นเป็นภาษาอังกฤษ เนื้อเรื่องมันสนุกดีครับ ชอบๆ (ก่อนหน้านี้เล่นญี่ปุ่นไปนิดเดียวอ่านไม่ออก เปิดมาเล่นไป 1 ชั่วโมงนึงแล้วก็เก็บ - -")

#12 nuay

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 06 October 2008 - 06:30 PM

ผมว่ามันน่าหงุดหงิดตรงเรื่องคำอธิบายเนี่ยแหละ แล้วก็ interface menu รวมถึงการใช้งานของแต่ละอย่างนี่ไร้น้ำใจอย่างมาก ไม่มีบอกเลยว่าใช้แล้วจะเป็นยังไงต้องเดากันเอง แล้วตอนใช้ก็ไม่หยุดเวลาให้อีก แล้ว key ลัดสำหรับใช้ก็ไม่มี(หรือผมผมหาไม่เจอก็ไม่รู้ แต่ถ้ามีมันก็น่าจะอธิบายตัวอย่างไว้หน่อย) มุมกล้องตอนสู้ก็ทำไดปวดหัวจริงๆ แต่ตัวเกมเองเล่นสนุกดีครับ ถ้าไม่ติดตรงกระตุกบ่อยไปหน่อย

#13 Warizz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 06 October 2008 - 06:32 PM

Blue Dragon สนุกดีนะครับ เ่ล่นไปเรื่อยๆ ภาพก็สวยด้วย(ในแบบของมัน)

#14 nat9

DGO I love you jup jup

• Banned

Posted 06 October 2008 - 06:34 PM

สำหรับตัวผมแล้วชอบ มากครับ ทางเดิน หายากไปหน่อย ต้องเดินเกือบ ทั่วฉากเลยน่ะเนี่ย ถามเพื่อนก็มี เฮ้อ แต่ชอบมาก ๆ ครับ

#15 SID VICIOUS

Posted 06 October 2008 - 06:35 PM

CODE
อ่านถึงประโยคนี่ผมก็ไม่เชื่อความเห็นคุณจขกท.แล้วครับ คุยกันไปก็มีแต่ขัดกันปล่าวๆ

เห็นด้วยกะคุณ หลุย คอสต้า คับ เพราะผมง่า final 10 เป็นอะไรที่ดีสุดๆ แล้ว ภาค 8 ก้อเหมือนกัน
เกม อาร์ พี จี แต่ละเกมเค้าก้อมีดีในตัวของมันต่างกันไปคนละแบบคับ

เช่น สตาร์โอเชี่ยน ก้อมีระบบต่อสู้ที่ถูกยกย่อง และระบบ ไปรเวทปาร์ตี้ ที่ยอดเยี่ยม

ดราก้อนเควส์ เนื้อเรื่องง่ายๆ แต่ซึ่งกินใจเกือบทุกภาค โดยเฉพาะเวลาเก็บเงินซื้อของนี่บอกคำเดียวว่า น่าจดจำมาก
เพราะเก็บนานมากๆ กว่าจะได้สัก 1000 (ฮา)

อย่าง ลอสออดิสซี่ หรือ บลูดราก้อน มันก้อไม่เห็นจะแย่นะคับ ถ้าคุณลองเล่นให้จิงจังและลึกซึ้งกว่านี้หน่อย เพราะเวลาเล่นที่คุณลอง ผมว่ามันน้อยไปที่จะพิสูจน์ความดีของเกมนั้นๆ อะคับ

ยังงัยลองเล่นให้ลึกซึ้ง เรียนรู้ระบบการเล่นของเกมนั้นๆ ให้เข้าใจ เช่นการเก็บ อบิลิตี้ หรือการสะสมเลเวล เพื่อเพิ่มอาชีพ อะไรอย่างนี้ ถ้าเราเข้าใจมันอย่างถ่องแท้ ผมรับลองคับ ส่วนใหญ่เกม อาร์ พี จี มีแต่เกมที่ดีเกือบทั้งนั้นคับ

#16 VirgoBoYx

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 06 October 2008 - 06:37 PM

FF10 ผมว่าไม่น่าเบื่อ ต้องเล่นไปนานๆ แต่เล่นให้สมบูรณ์ยากมากๆ

Lost เนื้อเรื่องช่วงแรกๆน่าเบื่อ จริง แต่ที่น่าเบื่อที่สุดคือ Now Loading...

IU ยังไม่ได้เล่นซะที =w=

#17 1273704

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 06 October 2008 - 06:38 PM

สำหรับผม..........FINAL.......คือที่สุด

#18 mum2520

Posted 06 October 2008 - 06:49 PM

1...Final PS2
2...Grandai PS2
3...Dragon Quest VIII PS2
4...Eternal Sonata Xbox

yoyo_41.gif 1894c7a1.gif

#19 yoneoyoyo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 06 October 2008 - 06:55 PM

QUOTE (nat9 @ Oct 6 2008, 06:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับตัวผมแล้วชอบ มากครับ ทางเดิน หายากไปหน่อย ต้องเดินเกือบ ทั่วฉากเลยน่ะเนี่ย ถามเพื่อนก็มี เฮ้อ แต่ชอบมาก ๆ ครับ

infinite undiscovery

สนุกมากกกกกครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
ระบบใช้ของเติมเลือด เห็นเค้าบอกกันว่าห่วย แต่ผมชอบมันนะ อีกอย่าง แทบจะไม่ค่อยได้ใช้ของเติมเลือดระหว่างต่อสู้เลย

แต่ว่านะ ตาโอ๋ เรามีนัดกันตอนบ่ายมิช่ายเหรอ ทำไมไม่มาตามนัด yoyo_57.gif

#20 DORORO

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 06 October 2008 - 06:58 PM

ไม่ชอบสักเกมครับ ขนาดไฟนอลผมยังไม่เคยเล่นเลย ไม่ชอบเกมแนว RPG แต่ชอบ LPG NGV AV งงมะ 5555555555