`
←  ห้องรีวิวหนัง
Logo
»

**รวมหนังยอดแย่ที่ทุกคนควรพลาด**

consolehuman's Photo consolehuman 21 May 2008

อีส้มสมหวัง ขนาดเช่าvcdยังเสียดายตังเลย

ETF's Photo ETF 21 May 2008

หนังไทยละกัน

สลัดตาเดียวกับเด็ก 200 ตา

ครอบครัวตัวดำ

แต่หนังไทยที่จริงผมว่ามีหลายเรื่องนะ

พวกตีหัวเข้าบ้าน

154218d4.gif 154218d4.gif

ผมเอง's Photo ผมเอง 21 May 2008

ของผม
- ต้มยำกุ้งครับ หนังไม่มีความเป็นหนังเท่าไหร่เลย บทขาดๆเกินๆ มุขกร่อยแบบไม่รู้จะหยอดทำไม ความต่อเนื่องแย่ ที่สำคัญ ผมว่าคิวบู๊ไม่สนุกน่ะครับ อาศัยความสามารถส่วนตัวของคุณจาช่วยดันอย่างเดียว แต่ไม่ได้มีการใช้ความคิดสร้างสรรเลย ที่สำคัญ ไอ้ฉากขึ้นตึกลองเทคน่ะ ทำมาทำไมเหรอ เข้าใจว่าทำยาก แต่ทำออกแล้วก็ไม่ได้น่าประทำใจเลย

huntersai's Photo huntersai 21 May 2008

เคยดูในโรงแล้วชวนเบื่อนะครับ
1. Final Fantasy ดูแล้วอยากหลับ ง่วงสุด ๆ ต้องทนดูเพราะเสียดายค่าตั๋ว
2. The Hulk ดูไปตั้งนานไม่เห็นมีไรเลยอะ ง่วงสุด ๆ

ส่วนหนังดีวีดี ที่ซื้อมานะครับ (แผ่นก๊อปจากมาสเตอร์นะครับซื้อมายังเสียดายเงินเลยอะ) 154218d4.gif
1. หอแต๋วแตก หนังไรฟะ ไม่มีไรเลย ไม่มีความฮาเลยอีกต่างหาก 4d6161fd.gif
2. โปงลางสะดิ้งลำซิ่งส่ายหน้า หนังมันต้องการจะขายไรฟะ 4d6161fd.gif

จริง ๆ ยังมีอีกเยอะแต่คิดไม่ออก ส่วนใหญ่จะเป็นหนังไทยมากกว่า 55318906.gif

ToOM's Photo ToOM 21 May 2008

ขอค้านเรื่อง Big Fish ด้วยคนครับ

Nu_Ton's Photo Nu_Ton 21 May 2008

Doomsday ,EpicMovie ครับ 3c68bb64.gif (เรื่องอื่นลืม ๆ ไปแล้วครับ)

นอกนั้นก็เป็นหนังไทยที่ฉาย ๆ อยู่ซักครึ่งนึงได้ครับ ที่โคตรบรมห่วย

โดยเฉพาะค่าย สหมงคลฟิลม์, พระนครฟิลม์ 2 ค่ายนี่แหละ

ไหนจะดันลูกตัวเอง, ไหนจะเอาตลกมาเล่น(แล้วไม่ขำ), ไหนจะเล่นมุขฝืด ๆ

ไหนจะหนังกระเทย, โชว์แต่แอคชั่นแต่เนื้อเรื่องสุดห่วย สุดเสื่อม~

หนังค่าย Rs ด้วยครับ สมัยบรรพกาล ก็ต้อง มือปืนโลกำระจันทร์ บลา ๆ ๆ มาจนถึง

โปงลางสะดิ้งลำซิ่งส่ายหน้า 4519626a.gif

Jax's Photo Jax 21 May 2008

โอปะปาติกะ

ช่วงต้นของหนังมีตัวโปรยบอกไว้ว่า ต้องการนำเสนอโทษของการฆ่าตัวตาย
แต่ผมนั่งดูตั้งแต่ต้นจนจบ ไม่มีจุดไหนมันทำให้รู้สึกเลยว่า หนังพยายามจะแสดงให้เห็นโทษที่ว่าจริง ๆ

ทั้งเรื่องมีแต่แอ็คชั่นฆ่ากันเลือดสาด มันเหมือนเอาท่าฆ่าเท่ ๆ มาเป็นจุดขาย
(ถ้าคนดูเป็นเด็กที่ยังแยกแยะอะไรไม่ออก ผมว่าเขาคงซึมซับความรู้สึกที่ว่า 'ถ้าจะฆ่าคนมันต้องทำท่าเท่ ๆ แบบในหนัง' เข้าไปไม่น้อย

เทียบกับเรื่อง 300 แล้ว ถึงจะเลือดสาดไม่ต่างกัน แต่ผมดูว่าบางฉากมันเป็นศิลปะ เป็น Art
มากกว่าอารมณ์ดิบเถื่อน เน้นเอาความสะใจหรืออารมณ์ซาดิสม์เข้าว่า

Michel Clayton

ผมว่าหนังเรื่องนี้ 'ลึก' ครับ เนื้อหามันลึกมาก คนดูต้องมีความรู้หรือความเข้าใจในเรื่องของจิตวิทยา รวมไปถึงเรื่องการคอร์รัปชั่นในการเมืองการปกครองในระดับหนึ่ง

ผมหลับครับเรื่องนี้ ไม่มานะปีนบันไดดูเนื่องจากไม่ถนัด

Final Fantasy : Spirit Within

เป็นหนัง CG ที่ผมชอบมากนะ ถ้าพูดถึงในแง่ของหนังที่ทำมาจากเกม มันดับสนิทแน่นอน
เพราะคนดูส่วนหนึ่ง (เดาว่าน่าจะเป็นส่วนใหญ่ด้วย) เป็นคอเกม เมื่อเข้ามาดูจึงคาดหวังว่า 'จะได้เห็นอะไรที่เป็นวิดีโอเกม'

แต่หนังกลับใส่ปรัชญาชีวิตเข้าไปแทบจะตลอดเรื่อง ไม่ว่าจะในส่วนของภาพหรือบทพูด
แถมบางจุดเป็นปรัชญาที่ลุ่มลึกเกินกว่าคอหนังทั่วไปจะยอมรับได้ กระแสตอบรับก็เลยออกมาเป็นอย่างที่เห็น

หนังไทยหลาย ๆ เรื่อง

ผู้กำกับพยายามบอกกับคนดูเสมอว่า หนังมีสาระประโยชน์ มีข้อคิดให้คนดู ซึ่งผมก็ยอมรับว่ามันมีอยู่จริง
เพียงแต่ข้อคิดที่ว่ามันเป็นข้อคิดระดับพื้น ๆ เช่นว่า ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว หรือ คบคนพาล พาลพาไปหาผิด
มัน 'พื้น' และ 'เข้าใจง่ายเกินไป' จนมองเห็นภาพและเดาออกว่าอะไรจะเกิดขึ้นต่อไป

แต่หนังไทยหลายเรื่อง ผู้กำกับก็ทำออกมาขายคนเฉพาะกลุ่มอยู่แล้ว เน้นเฮฮาไม่เอาสาระมากจนปวดหัว
ทำออกมาขายเท่านั้น ผลตอบรับก็ออกมาได้เท่านั้น

naknaknak's Photo naknaknak 21 May 2008

ชอบทุกเรื่องเลยอะ

donutza's Photo donutza 21 May 2008

เกือบทุกเรื่องที่ พจ กำกับ แบบว่าโหลดบิตมาดูยังเสียดายเรโชเรย 4d6161fd.gif
ไฉไล >> ห่วยแตกมากๆ
เพื่อนกุ รักเมิงว่ะ >> ดู 10 นาที ลบโลด
หอแต๋วแตก >> อุบาวท์ มั่กๆ
เหยิน เป๋ เหล่ เซมากูเตะ >> เนื้อเรื่องแย่ ไม่ขำเรยอ่ะ

จำได้แค่เนี้ย 154218d4.gif

slowbeat's Photo slowbeat 21 May 2008

Michael Clayton ด้วยคน ตอนทีี่ดู Trailer รอบแรกเห็นบอกว่าได้รางวัล หรือเข้าชิงรางวัลอะไรสักอย่าง พอมาดูหนังเดินเรื่องช้ามากก

nakharin's Photo nakharin 21 May 2008

the park สวนสนุกผี

เรื่องนี้พีคสุด ๆ ตอนดูต้องเอาแว่น 3D ใส่ระหว่างบางฉาก
ส่วนผีร้าย เอาน้าเอ็ดดี้มาแสดง เข้าใจว่าชาวต่างชาติคงกลัว แต่บ้านเราโผล่มาที ขำที

หนังจบ ผมจำได้ว่าคนดูโห่กันทั้งโรง
นี่คือหนังที่ผมเข้าไปดูแล้วรู้สึกเจ็บใจจริง ๆ เสียค่าโง่+อยากรู้อยากเห็นไป 120 บาท 4519626a.gif

อีกเรื่อง Dragon Ball 55318906.gif

RelliKDoG's Photo RelliKDoG 21 May 2008

ผมรู้สึกว่าหนังที่ได้รับรางวัลเยอะๆ ก็ไม่สนุกนะ

คือมันลึกซึ้ง + เครียด + กดดัน ที่จะดู คือมันสนุก แต่เราดูเสร็จเรา ไม่ Happy กับตัวหนังอ่ะครับ

คือบางทีออกมาเรารู้สึกแย่ไปเลย

seba's Photo seba 21 May 2008

Golden compass
น่าเบื่อ เหมาะกับเด็กๆ ซีจีทำไม่สวยได้ออสก้าได้ไงไม่รู้ ช่วงหลังๆมืดมาก

ทวารยังหวานอยู่
หนังที่แย่+ทุเรศที่สุดที่เคยดูมา 4d6161fd.gif

Final Fantasy
ดูแล้วง่วง

zoneaqq's Photo zoneaqq 21 May 2008

อีกเสียงว่า Big Fish หนังดี ดูแล้วคิดถึงพ่อ baa60776.gif:

Pongko's Photo Pongko 21 May 2008

มีใครคิดว่า หนังเรื่อง ไอออนแมน ไม่เท่าไหร่เหมือนผมบ้างครับ

มันเดินเรื่องอืด ๆ ช้า ๆ ไงชอบกล ดูแล้วรู้สึกเมื่อไหร่จะจบ....

อีกเรื่อง...หนังซอมบี้ทั้งหลายที่ออกมาหลาย ๆ เรื่อง รู้สึกว่ามันจำเจและน่าเบื่อแล้ว

ประมาณนี้แหละครับ... AVP2 และ The Golden Compass ถ้าพลาดได้ก็ควรครับ
Edited by Pongko, 21 May 2008 - 01:22 PM.

royviter's Photo royviter 21 May 2008

เยอะจัด นึกไม่ออก รวมทั้งหนังไทยอีกหลายเรื่อง เช่น The Park 55318906.gif

แต่ล่าสุด ซื้อดีวีดี AVP2 มา ดูจบน้ำตาไหลพราก ตรูไม่น่าซื้อมาเยยยยยย d33561e9.gif

ปล. ผมก็ว่า Big fish สนุกนะลุงป๊อป เป็นหนังเล็กๆที่อยู่ในขั้นสนุกถึงสนุกมากเลยอะ 4e5dd44a.gif

sax's Photo sax 21 May 2008

เทวดาถ้าจะเท่ง เรื่องที่ทุกคนโพสมา ไม่มีเรื่องไหนแย่เท่าเรื่องที่ผมบอกนี่แล้วคับ .... d33561e9.gif
Edited by sax, 21 May 2008 - 01:53 PM.

คนที่บังเอิญผ่านมา's Photo คนที่บังเอิญผ่านมา 21 May 2008

Pan's Labyrinth นี่ผมชอบนะมันดูกดดันดี ตัวหนังต้องการให้ผู้ชมตัดสินใจเองว่าเรื่องทั้งหมดเป็นความจริงหรือจินตนาการ
แถม ตอนแผ่น limited ออกซื้อเก็บไม่ทันอ่ะ d33561e9.gif

FF Spirit within ตอนดูในโรงผิดหวังมาก เพราะคิดว่าจะเจออะไรเหมือนๆเกม แต่พอซื้อ DVD มาดูทีหลัง มาดูว่ามันเป็นหนัง ธรรมดาๆ มันก็โอเคนะครับ(ไม่รู้ว่าจะลงทุนทำด้วย CG ทั้งเรื่องไปเพื่ออะไร 154218d4.gif )

AVP2 มันห่วยกว่าภาคแรกจริงๆอ่ะ มืดๆดูไรไม่ค่อยออกไงก็ไม่รู้ อุตส่าซื้อ DVD แบบ 2 แผ่นมา เสียดายตังน่าดู d33561e9.gif (ยังไม่รู้เลยว่าไอ้ฉากที่เพิ่มมา 7 นาทีน่ะมันตรงไหน)

แต่ไอ้ที่ไม่ชอบจริงๆก็หนังแนวๆ tragedy ที่ตอนจบตายกันหมดเรื่องอ่ะ แบบว่าตูดูมาตั้งนาน แล้วก็ดันมาตายอย่างไร้ค่ากันหมดเรื่อง
แบบนี้เซ็งมากๆ(แต่ไอ้หนังพวกนี้ดันซื้อ DVD แบบ 2 แผ่นมาทั้งนั้นเลย เสียดายตังค์ง่า d33561e9.gif )

P' Nick's Photo P' Nick 21 May 2008

ของผม..ดูได้ทุกเรื่องเลยครับ

ไม่อยากจัดให้หนังเรื่องไหนแย่เลยสักเรื่อง..สงสารคนสร้างหนังอ่ะครับ baa60776.gif:

Pongko's Photo Pongko 21 May 2008

QUOTE (sax @ May 21 2008, 01:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เทวดาถ้าจะเท่ง เรื่องที่ทุกคนโพสมา ไม่มีเรื่องไหนแย่เท่าเรื่องที่ผมบอกนี่แล้วคับ .... d33561e9.gif

อีกไม่กี่วัน ก็จะฉายแล้วนะครับ เราอาจได้หนังใหม่ มาขึ้นทำเนียบอีกเรื่องก็ได้ af48944b.gif แซวเล่นนะครับ อาจจะสนุกก็ได้

ล่าสุดผมไปดูเรื่อง เมมโมรี่ รัก หลอน ผมว่าหนังใช้ได้ดีทีเดียว

ดูได้ไม่น่าเกลียดอะไร ใหม่ เจริญปุระ เล่นดีมาก ๆ ครับ อารมณ์ สุดยอด

อีกคนคือ เด็กที่เล่นเป็น น้องแพร นี้เล่นเก่งจริง ๆ