`
←  Diablo 3
Logo
»

มีใครรอเล่น diablo 3 บ้างครับ อยากหาแนวร่วม

Yabin's Photo Yabin 23 Apr 2012

รอ add battle tag เลยครับ

SatanKruze's Photo SatanKruze 23 Apr 2012

View Postroger, on 23 April 2012 - 06:24 PM, said:

เห็น PA ขายกล่องละ 1,8xx คนไทยซื้อเล่นได้ไม๊ครับ มัน lock อะไรไม๊ครับ อยากรู้

ไม่ล็อคครับ เกมนี้เป็น global region ครับ ดูในเว็บเลยก็ได้ครับ

H2O's Photo H2O 23 Apr 2012

เรื่องกราฟฟิค Blizzard มีทฤษฏีเป็นของตัวเองมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับว่า

"ทำเกมภาพใช้ได้ไว้ให้ทุกคนเล่น ดีกว่าทำเกมภาพสวยกินสเป็คไว้ให้คนเฉพาะกลุ่มเล่น"

เพราะเกมของค่ายนี้ 60% ของความสำเร็จอยู่ที่ระบบสังคมที่มีหลักเป็นสิบล้านคนคอยผลักดัน
ดังนั้นการสร้างเกมที่ทุกคนเข้าถึงได้ง่ายๆเป็นเรื่องที่ฉลาดกว่าในสายตาของค่ายนี้

แต่หลายๆคนที่คาดหวังว่าเกมจะภาพสวยเพราะอาจจะโดน CG movie ของค่ายนี้หลอกครับ
(จริงๆนะค่ายนี้ทำ Movie ได้เก่งที่สุดในโลกแล้วในสายตาของผม) แต่เท่าที่ดูมาเกมทุกเกม (ย้ำว่าทุกเกมเลยนะ)
ของค่ายนี้เกมเพลย์ไม่ได้ดูสวยสักเกมหรอกครับ แต่นั่นกลับเป็นเรื่องดีสำหรับผมนะ เวลาไปช่วนเพื่อนมาเล่นแล้วมันบอกว่า

"เครื่องกูห่วยอะ เล่นไม่ได้หรอก" (เคยเป็นกันมั้ยครับเวลาชวนเพื่อนที่ไม่ใช่เกมเมอร์เล่นเกมแล้วได้แต่คำตอบนี้เพราะมันซื้อคอมมาไว้ทำงานเป็นหลัก)

สำหรับเกมนี้ผมตอบมันไปเลยว่า "ไม่ต้องอ้างอะมึง เกมนี้เครื่องไหนๆก็เล่นได้ เครื่องคิดเลขยังเล่นได้เลยมั้ง"

KaNom's Photo KaNom 23 Apr 2012

เล่นปาตี้กะเพื่อนโคตรมัน

zar's Photo zar 23 Apr 2012

View PostH2O, on 23 April 2012 - 06:30 PM, said:

เรื่องกราฟฟิค Blizzard มีทฤษฏีเป็นของตัวเองมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับว่า

"ทำเกมภาพใช้ได้ไว้ให้ทุกคนเล่น ดีกว่าทำเกมภาพสวยกินสเป็คไว้ให้คนเฉพาะกลุ่มเล่น"

เพราะเกมของค่ายนี้ 60% ของความสำเร็จอยู่ที่ระบบสังคมที่มีหลักเป็นสิบล้านคนคอยผลักดัน
ดังนั้นการสร้างเกมที่ทุกคนเข้าถึงได้ง่ายๆเป็นเรื่องที่ฉลาดกว่าในสายตาของค่ายนี้

แต่หลายๆคนที่คาดหวังว่าเกมจะภาพสวยเพราะอาจจะโดน CG movie ของค่ายนี้หลอกครับ
(จริงๆนะค่ายนี้ทำ Movie ได้เก่งที่สุดในโลกแล้วในสายตาของผม) แต่เท่าที่ดูมาเกมทุกเกม (ย้ำว่าทุกเกมเลยนะ)
ของค่ายนี้เกมเพลย์ไม่ได้ดูสวยสักเกมหรอกครับ แต่นั่นกลับเป็นเรื่องดีสำหรับผมนะ เวลาไปช่วนเพื่อนมาเล่นแล้วมันบอกว่า

"เครื่องกูห่วยอะ เล่นไม่ได้หรอก" (เคยเป็นกันมั้ยครับเวลาชวนเพื่อนที่ไม่ใช่เกมเมอร์เล่นเกมแล้วได้แต่คำตอบนี้เพราะมันซื้อคอมมาไว้ทำงานเป็นหลัก)

สำหรับเกมนี้ผมตอบมันไปเลยว่า "ไม่ต้องอ้างอะมึง เกมนี้เครื่องไหนๆก็เล่นได้ เครื่องคิดเลขยังเล่นได้เลยมั้ง"

:r25:

กำลังกังวล spec เลย มี notebook การ์ดจอออนบอร์ด ...

blue_key's Photo blue_key 23 Apr 2012

Per-order Playasia ไปแล้วครับ
กราฟฟิคเกมนี้ผมว่าก็ไม่แย่น่ะ แต่ตัวเกมแอบง่ายไปหน่อย (เล่นMonk)

Xpert's Photo Xpert 23 Apr 2012

ไม่ชอบหลายอย่างแต่ก็คงไม่พลาดอีกตามเคย
ใครบอกง่ายไม่ต้องห่วงนะครับ ภาคนี้มีให้เล่นถึงความยากระดับ Inferno ไปแบบตี้ด้วยรับรองมีร้องโอดโอยกันแน่นอน :r13:

Kbeehuk 's Photo Kbeehuk 23 Apr 2012

ใครไม่เล่นเกมนี้ ถือว่า ไม่ใช่คน

tonnie's Photo tonnie 23 Apr 2012

laptop ผม เปิดต่ำสุด เล่นไปชั่วโมงมันร้อนจนดับไปเองเลยครับ : )

View Posttonnie, on 23 April 2012 - 07:00 PM, said:

laptop ผม เปิดต่ำสุด เล่นไปชั่วโมงมันร้อนจนดับไปเองเลยครับ : )

แต่เรื่องนี้ก็จริงครับ เอ็นจิ้นใหม่ของ blizzard มีปัญหาเรื่องทำเครื่องร้อน
(มีตั้งแต่ starcraft 2 แล้วนะ เคยมีคนเล่นไปแล้วการ์ดจอไหม้ไปเลยก็มี
ทั้งๆที่ของที่ใช้เป็นตัวแรงแบบ GTX 580 ซึ่งไม่น่าจะมีปัญหา)

เป็นปัญหาที่แก้ไปแล้วใน starcraft 2
(ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่าปรับสูงหรือต่ำ แต่มันเป็นปัญหาล็อคเฟรมเรทไว้ในขณะที่บังคับให้เครื่องทำงานเต็มที่ )
เครื่องประเภทโน็ตบุคที่ระบบระบายความร้อนแย่กว่า pc ก็มีปัญหานี้แน่นอน เครื่องผมก็ร้อน แบบว่าเอามือไปวางไว้ตรง
ช่องระบายอากาศไม่ได้เลยเหมือนกัน
Edited by H2O, 23 April 2012 - 07:19 PM.

Zeroprofessional's Photo Zeroprofessional 23 Apr 2012

จัดไปอีกคนงับ

zervilz's Photo zervilz 23 Apr 2012

เล่นแน่นอน ค่ายนี้ไม่กิน spec หวังว่าจะเล่นได้นะ การ์ดจอยังเป็น 8800GT อยู่เลย

AYAGO's Photo AYAGO 23 Apr 2012

Macbook 13"

core2 เล่นได้ไหมนิ

อยากเล่นเหมือนกันครับ

nontawat233's Photo nontawat233 23 Apr 2012

ผมเล่นครับ รอซื้อแผ่นแท้

nick1's Photo nick1 23 Apr 2012

รอเหมือนกัน แต่ไม่ได้จองคงไปเดินหาเอาวันแรกๆ

View Postzervilz, on 23 April 2012 - 07:20 PM, said:

เล่นแน่นอน ค่ายนี้ไม่กิน spec หวังว่าจะเล่นได้นะ การ์ดจอยังเป็น 8800GT อยู่เลย

system requirement ครับ

http://us.battle.net...em-requirements

การ์ดจอ GT 7800 เป็น minimum (ซึ่งเป็นรุ่นเมื่อปี 2006) ดังนั้นถ้าไม่เก่าเกินไปก็น่าจะเล่นได้หมดครับ

แต่ถามไปถึงว่าการ์ดออนบอร์ดเล่นได้มั้ย ? ผมก็เลยลองเทสดูด้วย lenovo ideapad y570

ตัวกราฟฟิคเป็น GT555 แต่ผมปรับปิดกลับไปใช้ออนบอร์ด Intel HD Graphics 3000 (แรมทุเรศทุกังแค่ 64 mb)

ปรับต่ำสุดเล่นก็ยังเล่นได้อยู่ที่ 20-35 fps ครับ (แต่ต้องยอมรับความทุเรศของภาพหน่อยนะ)

แต่เหตุผลที่ทำไมตัว requirement ต้องการขั้นต่ำค่อนข้างสูงนิดนึง

จริงๆแล้วเป็นเพราะ Diablo 3 เป็นเกมที่เน้น coop ออนไลน์ด้วยครับ
และบางทีหากท่านไปโคกับคนที่เครื่องช้ามากๆ มันจะเป็นการดึงทั้งห้องให้กระตุกไปด้วย
ดังนั้นตามที่ผมคิดคือสเป็คต่ำสุดที่แนะนำมานั้นไม่ใช่เสป็คต่ำสุดที่ "เล่นได้"
แต่เป็น "สเป็คต่ำสุดที่เล่นได้ลื่นในเซ็ทติ้งค่าที่ต่ำที่สุด" เพื่อที่เครื่องนั้นๆจะได้ไม่ดึงคนอื่นให้ช้าไปด้วย

ป.ล ถ้าเป็น GT555 จะได้ ประมาณกลางๆ - สูงได้บางตัวครับ
Edited by H2O, 23 April 2012 - 08:19 PM.

Jin's Photo Jin 23 Apr 2012

View Postยาขมชนิดเม็ด, on 23 April 2012 - 05:45 PM, said:

ตัวเบต้าหาโหลดเล่นจากที่ไหนหรอครับ แล้วตัวเกมมีร้านไหนรับจองบ้างแล้วครับ
ยังเล่นได้คืนนี้อีกคืน - -

MikAFeveR's Photo MikAFeveR 23 Apr 2012

รู้สึกจะยังเล่นได้อยู่ ถึงประมาณเที่ยงคืนหรือตีสองนี่แหละครับ

coupe's Photo coupe 23 Apr 2012

ตัวเต็มออกมาน่าจะปรับ ultra ได้เหมือนตอน beta sc2 ได้แค่ high

SiR's Photo SiR 23 Apr 2012

เล่นแน่นอนครับ มีโหลดสตรีมขาดไหม๊นะ