`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

[Official] คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ Elder...

draw's Photo draw 27 Nov 2011

piper, on 27 November 2011 - 01:50 PM, said:

กลัวเกมส์ง่ายลองปรับยากสุดแล้วจะสนุกมาก เกมส์มันไม่ได้ง่ายแต่ก็ไม่ได้ยาก ส่วนเวลเราไม่ขึ้นกับเวลศัตรูเหมือน oblivion ครับ จะมีก็แค่ความสามารถของตัวละครเราที่จะขึ้นอยู่กับการสุ่มมังกร ถ้าใส่ของดีๆเวลสูงๆก็จะมีอัตราการเจอมังกรบ่อยมาก แล้วมังกรก็จะมีระดับด้วยนะ(ขึ้นอยู่กับความสามารถของเรา) ถ้าเจอพวก Ancient Dragon หรือ Elder dragons อาจจะเคี้ยวยากหน่อย มันจะมีจังหวะงับเราทีเดียวสิ้นชีพครับ

ตอนนี้กะจะไปซัดกับพวก dark brotherhood ล่ะ หลังจากโดนมันพยายามตามล่ามานาน พอฆ่าไอพวกที่ถูกส่งมาลองค้นตัวก็เจอจดหมายโน๊ตสั่งฆ่าเรา ใครพอจะทราบบ้างครับว่าเราจะไปล้างบางไอพวก dark brotherhood ได้ที่ไหน
เควสล้างบางบราเธอฮูดคือเราต้องทำเหมือนจะเข้าองค์กรมันก่อนพอไปถึงเควส With Friend Like These ให้ซัดหัวหน้าแก๊งค์มันเลยครับ แล้วรายงานกับการ์ดเมืองไหนก็ได้ว่าซัดหัวหน้ามันดับแล้ว เควสจะตามมา

WinZero's Photo WinZero 27 Nov 2011

ที่ผมเล่นรอบ2 รอบสายนักฆ่าอ่ะ Wood elf ธนู กะ มีด เน้นย่องเบาเต็ม 100 แล้ว
ที่บอกคือผมทิ้ง perk ไม่ได้อัพไป 4 perk เพราะจะดูท่าทีของสายเล่นแร่จะคุ้มยัง มันยังไม่สูงพอ
เลยตัดสินใจมาอัพสายธนู ยิงติดคริติคอล เล็งแล้วสโลว์ ยิงแล้วศัตรูจะชะงัก เดินเล็งธนูแล้วยังเดินเร็วขึ้นเหมือนตอนไม่ได้ถือธนู
ทำให้ kiting ศัตรูเก่งๆได้(เดินถอยหลังแล้วยิงไปเรื่อยๆเพราะมันเดินมาไม่ถึงตัวเรา) แถมใช้สาย enchant ที่ค่าประมาณ 80
อัพ soul trapไว้เก็บ soul gem กะ ธนูไฟแรงขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะเลย ...

perk กำหนดความเก่งแต่ละสายจริงๆครับ ต่างกันเยอะจริงๆ ...

piper's Photo piper 27 Nov 2011

draw, on 27 November 2011 - 02:26 PM, said:

เควสล้างบางบราเธอฮูดคือเราต้องทำเหมือนจะเข้าองค์กรมันก่อนพอไปถึงเควส With Friend Like These ให้ซัดหัวหน้าแก๊งค์มันเลยครับ แล้วรายงานกับการ์ดเมืองไหนก็ได้ว่าซัดหัวหน้ามันดับแล้ว เควสจะตามมา

ตอนนี้ผมแค้นมากพวก dark brotherhood ไม่รู้ว่ามันจะตามล้างตามผลาญไปถึงไหน ถ้าเล่นแบบไม่ทำเควส แบบเดินถือดาบดุ่ยๆเข้าไปฆ่าหัวหน้ามันเลย แล้วก็ฆ่าทุกคนที่คิดจะขวางทาง ไม่ทราบว่ารังพวกมันอยู่ที่เมืองไหนครับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 27 Nov 2011

piper, on 27 November 2011 - 01:50 PM, said:

กลัวเกมส์ง่ายลองปรับยากสุดแล้วจะสนุกมาก เกมส์มันไม่ได้ง่ายแต่ก็ไม่ได้ยาก ส่วนเวลเราไม่ขึ้นกับเวลศัตรูเหมือน oblivion ครับ จะมีก็แค่ความสามารถของตัวละครเราที่จะขึ้นอยู่กับการสุ่มมังกร ถ้าใส่ของดีๆเวลสูงๆก็จะมีอัตราการเจอมังกรบ่อยมาก แล้วมังกรก็จะมีระดับด้วยนะ(ขึ้นอยู่กับความสามารถของเรา) ถ้าเจอพวก Ancient Dragon หรือ Elder dragons อาจจะเคี้ยวยากหน่อย มันจะมีจังหวะงับเราทีเดียวสิ้นชีพครับ

ตอนนี้กะจะไปซัดกับพวก dark brotherhood ล่ะ หลังจากโดนมันพยายามตามล่ามานาน พอฆ่าไอพวกที่ถูกส่งมาลองค้นตัวก็เจอจดหมายโน๊ตสั่งฆ่าเรา ใครพอจะทราบบ้างครับว่าเราจะไปล้างบางไอพวก dark brotherhood ได้ที่ไหน
ก็ยากนี่แหละครับ กำลังพอใจกับประมาณนี้ แต่จากประสบการณ์เกมค่ายนี้
หลังๆง่ายเกินทุกที

รายละเอียดที่คุณว่ามา ผมว่าไม่น่าจะใช่อยู่ 2อย่างอะ

- ตัวละครจะเก่งไม่เก่งๆ อยู่ที่เจอมังกรเก่งมั้ย? ไม่น่าใช่ละครับ

- มังกรเด็กน้อยก็มีท่างับครับ ไม่ต้องมังกรระดับสูง เจอตอนเวล 10เอง งับทีเดียวตาย

ผมไม่มีอะไรอ้างอิงหรอกนะ แค่ความรู้สึกตอนเล่นอ่า

draw, on 27 November 2011 - 02:10 PM, said:

ภาคนี้ศัตรูไม่เก่งตามเลเวลเรานะครับ มันจะเก่งตามเลเวลของเควสที่เรารับครับ เช่นบางเควสมันจะโผล่ออกมาตอนเราเลเวล 10 20 ไรเงี้ย ถ้าเราเลเวล 20 แล้วไปทำเควสของเลเวล 10 ก็ซัดศัตรูดาบเดียวแดดิ้น แต่ถ้าเราทำเควสที่่โผล่มาตอนเลเวล 20 มันก็จะแมทช์กับตัวเรา
ปล.ขอยกตัวอย่างนะครับ อย่างเควส A Night to Remember ในบาร์ของเมือง Whiterun ถ้าเราเลเวลยังไม่ 14 NPC ที่เราจะไปรับเควสมันจะไม่โผล่ออกมาครับ
อย่างงี้เควสที่เรารับตอนเวล 10 ก็ต้องรีบทำหรือครับ ไม่งั้นปล่อยไว้มันจะกากหลอ
แล้วถ้าเควสออกมาตอนเวล 10 เรายังไม่รับ ไปรับตอนเวล 40 มันจะยากขึ้นมั้ยอะ

สรุปคือ ความยากของเควสขึ้นอยู่กับว่า เรารับเควสเมื่อไหร่ หรือเควสโผล่ออกมาเมื่อไหร่

hmashin's Photo hmashin 27 Nov 2011

เท่าที่ Beth ประกาศมาคือ ศัตรูจะมีเลเวลตามช่วงครับ เวลาเราสำรวจสถานที่เจอครั้งแรกก็จะกำหนดเลเวลศัตรูครับ เช่น ดันเจี้ยนมีเลเวล 5-15 ถ้าเราเจอตอนเลเวล 10 ศัตรูจะเลเวลประมาณ 10 และบอสประจำดันเจี้ยนจะเลเวลเยอะกว่าเราหน่อย แต่ถ้าเราเลเวล 25 เวลาเราเจอดันเจี้ยนนี้ ศัตรูด้านในจะเลเวลแค่ 15 ครับ

ส่วนศัตรูที่สุ่มเจอด้านนอก รู้สึกว่าจะอ้างอิงกับเลเวลตอนที่โหลดเกมขึ้นมาด้วยครับ พอเปิดเกมมาเล่นใหม่ทีไรรู้สึกว่าศัตรูมันเก่งขึ้นทุกทีเลย

9th TEARDROP, on 27 November 2011 - 03:43 PM, said:

ก็ยากนี่แหละครับ กำลังพอใจกับประมาณนี้ แต่จากประสบการณ์เกมค่ายนี้
หลังๆง่ายเกินทุกที

รายละเอียดที่คุณว่ามา ผมว่าไม่น่าจะใช่อยู่ 2อย่างอะ

- ตัวละครจะเก่งไม่เก่งๆ อยู่ที่เจอมังกรเก่งมั้ย? ไม่น่าใช่ละครับ

- มังกรเด็กน้อยก็มีท่างับครับ ไม่ต้องมังกรระดับสูง เจอตอนเวล 10เอง งับทีเดียวตาย

ผมไม่มีอะไรอ้างอิงหรอกนะ แค่ความรู้สึกตอนเล่นอ่า

อย่างงี้เควสที่เรารับตอนเวล 10 ก็ต้องรีบทำหรือครับ ไม่งั้นปล่อยไว้มันจะกากหลอ
แล้วถ้าเควสออกมาตอนเวล 10 เรายังไม่รับ ไปรับตอนเวล 40 มันจะยากขึ้นมั้ยอะ

สรุปคือ ความยากของเควสขึ้นอยู่กับว่า เรารับเควสเมื่อไหร่ หรือเควสโผล่ออกมาเมื่อไหร่

ตามความรู้สึกที่ผมเล่นนะผมว่าความยากมันขึ้นอยู่กับว่าระดับของเควสนั้นโผล่ขึ้นมาเมื่อไหร่ เหมือนเกมมันกะให้เราว่า อ๋อเจ้าเลเวล 20 แล้วเจ้าพร้อมจะเผชิญกับเควสนี้แล้ว ส่วนถ้าไปรับเควสแรกๆตอนเราเลเวลสูงๆแล้วมันอาจจะปรับขึ้นมาสักเล็กน้อยแต่ไม่น่าทัดเทียมกับเควสระดับสูงที่เพิ่งโผล่ออกมานะครับ อย่างเมื่อวานผมเล่นใหม่อีกรอบ ผมก็เก็บเลเวลทำไซด์เควสไปเรื่อยจนเลเวล 10 กว่าแล้วค่อยมาทำเควส Bleak Falls Barrow ผมรู้สึก(ความรู้สึกผมนะ) มันผ่านได้ง่ายดายกว่าตอนเล่นรอบแรกที่เริ่มมาผมก็เข้าไปเลย
Edited by draw, 27 November 2011 - 05:27 PM.

เอา Prima Official Game Guide ตัว Scan 660 หน้ามาฝากครับ (คุณภาพพอใช้ แต่อ่านออกเขียนได้แน่นอน)

http://www.mediafire...849w08vgx99v56s

Ducati999's Photo Ducati999 27 Nov 2011

อู๊ยยยเพิ่งมาเห็นมีที่ดูข้อมูลใหม่แล้ว orz ก่อนหน้าไปถามในจีคอนเอา ฮาๆๆ

WinZero's Photo WinZero 27 Nov 2011

9th TEARDROP, on 27 November 2011 - 03:43 PM, said:

ผมไม่ยืนยันนะ แต่ได้ยินมาว่างั้นเหมือกันครับ ยกเว้ณเนื้อเรื่องหลักจะคงตัว
เกมนี้เควสจะสุ่มออกมาไม่มีวันหมดครับ เค้ามีระบบของเค้า ยังไงก็มีเควสเรื่อยๆ
รอจนภาคเสริมละ มีชัวร์ๆ ...

เออ ผมโง่มานาน เพิ่งรู้ว่าเรายกของ ลากศพได้ด้วย กด A ค้าง มาเพิ่งรุ้ตอนเควสกิลด์ Dark brotherhood ตอนลากศพไปซ่อน
นึกว่าคอมเท่านั้นที่ทำได้ ...

บอกเผื่อคนไม่รู้นะ อาวุธหรือของกด favorite ได้แล้ว ยังตั้งคีย์ลัดกดออกมาเร็วๆได้2คีย์ คือตรง favorite ปุ่ม d pad กดซ้ายหรือขวาค้างไว้
เช่น กดซ้ายเอาธนูออกมายิง พอมันมาใกล้กดขวาเพื่อเอาอาวุธเปลี่ยนเป็นดาบกะโล่แทน...

mum2520's Photo mum2520 27 Nov 2011

Quest ไหน ที่จะทำให้ได้เพิ่ม Skill Speed Run คือไปเจอ Quest ที่มันต้องมี ทักษะวิ่งเร็วถึงจะวิ่งผ่าน ประตูได้
ช่วยแนะนำด้วยครับ หาไม่เจอจริงๆ
ขอบคุณครับ

WinZero's Photo WinZero 28 Nov 2011

mum2520, on 27 November 2011 - 10:39 PM, said:

Quest ไหน ที่จะทำให้ได้เพิ่ม Skill Speed Run คือไปเจอ Quest ที่มันต้องมี ทักษะวิ่งเร็วถึงจะวิ่งผ่าน ประตูได้
ช่วยแนะนำด้วยครับ หาไม่เจอจริงๆ
ขอบคุณครับ

ได้ตามเนื้อเรื่องนิครับ ไอ้shout วิ่งเร็วอ่ะ...

mum2520's Photo mum2520 28 Nov 2011

WinZero, on 28 November 2011 - 12:59 AM, said:

ได้ตามเนื้อเรื่องนิครับ ไอ้shout วิ่งเร็วอ่ะ...
เพิ่งถึงบางอ้อ พอดีมัวไปแวะทำเควสอื่นจนลืมว่ามันสามารถเปลี่ยน ตะโกนเป็นวิ่งเร็วได้
ขอบคุณและขอภัยครับ

base's Photo base 28 Nov 2011

มาถึงหมู่บ้านแรกก็ฆ่าไอ้ Alvor ตายเลย (ที่่เมนเควสมันให้คุยด้วยอ่ะ) แล้วแบบนี้เนื้อเรื่องหลักมันจะไปต่อยังไงหรอ หรือไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เจอเอง

ตอนนี้วิ่งเล่นชมวิวทิวทัศน์ซะมากกว่า

daredevil448's Photo daredevil448 28 Nov 2011

ตอนนี้กลายเป็นผีดิบไปแล้ว แก้ได้ไงครับ

BlizDay's Photo BlizDay 28 Nov 2011

ตี + ของยังไงเหรอครับ พวกชุด พวกอาวุธ ตอนนี้ผม แบกกระดูกมังกร หนังมังกร เต็มตัวเลย
น้ำหนักจะเกินแล้วตอนนี้แหะๆ หาที่ขายก็ไม่เจอ

フェイト's Photo フェイト 28 Nov 2011

ไอ้การเผด็จศึกเเบบดาบเดียวสังหารเนี่ยทำยังไงครับ มีเงื่อนไรป่าว บังเอิญทำได้เเบบฟลุ๊คๆ หลายทีละ เดินเข้าไปเอาดาบเสียบทะลุพุงกะทิเนี่ย

ป.ล. กำลังจะไปฆ่าล้างหมู่บ้าน wood ไรเนี่ยละ จำชื่อไม่ได้ละ หมั่นไส้ หมู่บ้านมืดเหลือเกิน มองไม่ค่อยเห็นทาง เอาเลือดชาวบ้านมาชะโลมพื้นให้มันสว่างๆ หน่อยน่าจะโอเค :angry3:
Edited by フェイト, 28 November 2011 - 10:41 AM.

Tazdy's Photo Tazdy 28 Nov 2011

ไม่ไปถึงไหนเลย 55 มัววิ่งทำ sq ไปทั่ว mq ไม่ได้จับเลยหลังจากปีนเขาแล้ว

sq สนุกดีนะ ฟังพอรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้างแต่มันเพลินดี จนไม่สนใจ mq เบื่อก็พักยิงนก ล่าสัตว์ ดำน้ำ เก็บเห็ด :ramen:
กว่าจะจบจริงๆคงปีหน้าเลยสำหรับผมเกมนี้

lekkung's Photo lekkung 28 Nov 2011

BlizDay, on 28 November 2011 - 09:09 AM, said:

ตี + ของยังไงเหรอครับ พวกชุด พวกอาวุธ ตอนนี้ผม แบกกระดูกมังกร หนังมังกร เต็มตัวเลย
น้ำหนักจะเกินแล้วตอนนี้แหะๆ หาที่ขายก็ไม่เจอ

เรื่องปัญหาน้ำหนัก steed stone ช่วยได้ครับ
http://www.uesp.net/...Standing_Stones

กระดูกมังกร หนังมังกร ถ้าไม่ใช่สายเกราะเบา เมหือนจะไม่ได้ใช้อ่ะครับ เพราะ daedric armor มัน def เยอะกว่า dragon bone armor (แต่ผมก็ยังเก็บไว้อยู่อ่ะนะ)

หรือไม่ก็ ซื้อบ้านเอาไว้เก็บของอ่ะครับ จะได้ไม่ต้องแบก เพราะของจากมังกรนี่ น้ำหนักเยอะจริงๆ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 28 Nov 2011

WinZero, on 27 November 2011 - 07:58 PM, said:

บอกเผื่อคนไม่รู้นะ อาวุธหรือของกด favorite ได้แล้ว ยังตั้งคีย์ลัดกดออกมาเร็วๆได้2คีย์ คือตรง favorite ปุ่ม d pad กดซ้ายหรือขวาค้างไว้
เช่น กดซ้ายเอาธนูออกมายิง พอมันมาใกล้กดขวาเพื่อเอาอาวุธเปลี่ยนเป็นดาบกะโล่แทน...
โอ้ววว เซทปุ่มนี่เพิ่งรู้เหมือนกันครับ มีประโยชน์มาก ขอบคุณที่แชร์ครับ
ผมก่นด่าทีมงานมานานแล้ว เมิงจะว่างไว้ป้ายขี้มูกเหรอ dpad ซ้ายขวาเนี่ย

daredevil448, on 28 November 2011 - 09:09 AM, said:

ตอนนี้กลายเป็นผีดิบไปแล้ว แก้ได้ไงครับ
ถ้าแปลไม่ออกบอกอีกทีละกันครับ
http://www.uesp.net/...kyrim:Vampirism
Cure for Vampirism

Visit any inn and ask the innkeeper if they have heard any rumors. They will tell you that a wizard in Morthal named Falion studies vampires. Travel to Morthal and meet with him. He will ask you to bring him a Black Soul Gem (you can buy one from him for 880 septims). To fill the black soul gem you must cast Soul Trap or use a weapon enchanted with soul trap on a human and then kill them to get their soul. Once filled, take it to Falion and he will instruct you to meet him at a summoning circle just outside of town at dawn (at around 5am). Once there, he will perform a short ceremony and your vampirism will be cured. Note that you must not be at stage 4 vampirism, otherwise Falion will refuse to perform the ritual.
You can also cure your Vampirism by becoming a werewolf within the Companions faction. However, once you contract Lycanthropy you gain a 100% resistance to disease and cannot be re-infected with Sanguinare Vampiris.