`
←  DGO SOUL CLUB - แหล่งกินแหล่งท่องเที่ยวสำหรับทุกคน
Logo
»

กาแฟของ starbucks ทําไมมันแพงจังครับ

one's Photo one 18 Feb 2011

เขาใช้กาแฟแบบไหนครับถ้วยละ 1-150

มันต่างจากพวกที่ขายแก้วละ 30-40 อย่างไร

ถ้าเป็นเนื้อยังพอรู้แยกได้แต่กาแฟแยกไม่ออกเลย

Ducati999's Photo Ducati999 18 Feb 2011

นั้นดิครับแพง เห ี้ยๆๆๆเลย ไม่รู้แดร๊กกันเข้าไปได้ไง ผมคนละที่ไม่คิดจะกิน :o_smoke: :o_smoke: :o_smoke:
Edited by Ducati999, 18 February 2011 - 03:54 PM.

Kikaider42's Photo Kikaider42 18 Feb 2011

มันรวมค่าแบนรด์ ค่าเบาะนั่ง ค่าเล่นเนต ค่าน้ำตาลซอง ค่าครีมเทียม ค่านม ค่าล้างแก้ว

ไว้เรียบร้อยแล้วครับ

ปล.สู้ลูกทุ่งผมก็ไม่ได้ มีวิตามิน บี รวม บำรุงสมองมากกว่า:o_lol:
Edited by Kikaider42, 18 February 2011 - 03:58 PM.

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 18 Feb 2011

Ducati999, on 18 February 2011 - 03:52 PM, said:

นั้นดิครับแพง เห ี้ยๆๆๆเลย ไม่รู้แดร๊กกันเข้าไปได้ไง ผมคนละที่ไม่คิดจะกิน :o_smoke: :o_smoke: :o_smoke:

จะบอกว่า ไม่เคยคิดจะกิน เลย (ถ้าออกเงินเอง) แต่ถ้ากินฟรี ใครเลี้ยงบอกด้วยนะครับ

ผมคิดว่า เป็นกาแฟ ฟองสบู่ ครับ

roger's Photo roger 18 Feb 2011

ความแปลกคือมีคนเต็มร้านตะหาก
แสดงว่าคนที่ไม่สนใจเรื่องราคาเยอะมาก

Mr.Cid's Photo Mr.Cid 18 Feb 2011

Ducati999, on 18 February 2011 - 03:52 PM, said:

หร๊ๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅ เสี่ย :smoke2:

seacret's Photo seacret 18 Feb 2011

ถ้ามีเจ้าอื่นให้เลืก ผมก็ดื่มเจ้าอื่นครับ

Yabin's Photo Yabin 18 Feb 2011

ถ้าทานที่ ต่างประเทศเขาถือว่าเป็นราคาปกติเหมือนกาแฟทั่วๆไป แต่บ้านเรานั้นแปลก กาแฟแพงกว่าข้าว กินกาแฟบางครั้งทานข้าวได้ทั้งวัน :o_smoke:

Zeon's Photo Zeon 18 Feb 2011

เสี่ยอมขี้มาพูดผมยังไม่เชื่อเลย :lol2:

thaihelp's Photo thaihelp 18 Feb 2011

ผมว่า มันกินกันที่ บรรยากาศ มากกว่าครับ รสชาติ กาแฟก็งั้นๆครับ

เคยกินกาแฟ ขี้ชะมดไหมละครับ ราคาแพงแสรดๆ อันนั้นให้ผมกินฟรี
ผมยังไม่กินเลย แม่ม สรรหาแด๊ก กาแฟผ่านตูด ชะมดมาแล้ว เอามากิน เฮ้อคนเรา

kikuntin's Photo kikuntin 18 Feb 2011

นั้นนะสิไม่รู้ไปดื่มกันได้ไง แก้งหนึ่งนี่160-190บาท แพงก็แพง :o_shout: ผมเองก็เหมือนกับเสี่ยซีละครับ :o_smoke:

ไม่เคยคิดจะดื่มแถมไม่เคยคิดจะเฉียดเข้าไปใกล้ๆร้านเลยด้วย ไม่ไหวจะเคลียร์อ่อนเพลียหัวใจ :nothing:

the red's Photo the red 18 Feb 2011

ซึนโคตรๆ :o_smoke:

Capucino's Photo Capucino 18 Feb 2011

ราคาที่ขายเป็นราคาที่ถูกกำหนดมาโดยบริษัทแม่ในUSAครับ (USก็ขายราคาประมาณนี้) ซึ่งที่เรามองว่ามันแพงเพราะค่าครองชีพเรายังไม่สูงเท่าบ้านเค้า

สิ่งที่ทำให้ศรัทธาบั๊ค(Starbuck)มีราคาต่างจากกาแฟเอี๊ยแซทั่วไป
1. ทำเลที่ตั้ง (ค่าเช่า, ขนาดสถานที่)
2. ค่าBrand&Franchise (ถ้าเป็นเมล็ดกาแฟแบบเดียวกัน, ใช้เครื่องรุ่นเดียวกัน(เครื่องstarbuckจะเป็นแบบสั่งทำพิเศษ), คนชงคนเดียวกัน แต่อยู่ในแก้วplasticโง่ๆ ก็จะถูกกว่าแก้วที่มีlogo starbuck)
3. ค่าใช้จ่ายต่างๆที่มากกว่า (ค่าจ้างพนง., ค่าน้ำ-ไฟจากเครื่องใช้ไฟฟ้าที่มีมากกว่า, ค่าตกแต่งร้าน ฯลฯ)
4. วัตถุดิบที่ใช้มีgradeที่ดีกว่า (เมล็ดกาแฟ, นม, syrup ฯลฯ) และเป็นมาตรฐานเดียวกันทุกสาขา

หลักๆก็ประมาณนี้ครับ

Soetheby's Photo Soetheby 18 Feb 2011

กาแฟ StarBuck มันเรทราคาเดียวกันทั่วโลกนี่นา เพราะงั้นที่ไทยเลยแพง

ในขณะเดียวกันบ้านเราไม่ได้ใช่ชาติที่มีวัฒนธรรมการกินกาแฟมาแต่อดีต ทำให้ไม่ได้มองกาแฟเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตประจำวัน

สำหรับเราทานกาแฟเยอะและบ่อยพอสมควร StarBuck ไม่ได้อร่อยทุกสาขา บางสาขาแย่ซะด้วยซ้ำ ร้านกาแฟที่มี บาริสตาร์เก่งๆก็มีเป็นตัวเลือกเหมือนกัน

อย่างเราและที่ออฟฟิศก็จะมีร้านประจำ แต่ก็มีบางเวลาที่กิน StarBuck เพราะ สะดวก และ ชงกาแฟได้พอใช้ ไม่ถึงกับแย่

ร้านกาแฟรถเข็นดีๆก็มี แต่มนก็มีข้อเสียเช่นขายไม่เป็นเวลา หรือ ไม่มีการบอกล่วงหน้าว่าวันนี้จะมามั้ย ซึ่งร้านที่เราชอบเป็นบ่อยมาก

บางครั้งก็ต้องใช้บริการร้าน StarBuck ที่อยู่ใกล้หน่อย สะดวกกว่าหน่อย และเปิดจนถึงเที่ยงคืน (เวลามีงานต้องส่งลูกค้า ก็ทานข้าวเย็นเสร็จก็ต่อด้วยกาแฟ แล้วกลับไปทำงานต่อ)

การกิน StarBuck ไม่ได้ดูดีนะ ในสายตาเรา

spiderman3's Photo spiderman3 18 Feb 2011

เสียตอบได้โดนมาก.........

joah's Photo joah 18 Feb 2011

ถ้าอยู่เมืองนอก ราคาปรกติครับ ถ้าจำไม่ผิด 2-4 กว่าๆ แล้วแต่ขนาด มี 3 ขนาด ร้านอื่นก็ขายเท่าๆกัน นำ้ผลไม่ปั่นก็ประมาณนี้เหมือนกันครับ

แต่เมืองไทยค่าครองชีพต่างกัน เลยสูงมากถ้ายึดราคาที่โน่นครับ

nointrend's Photo nointrend 18 Feb 2011

ดูพี่ marc johns เอาแล้วกัน

สะดุดกับ rep เสี่ย จริงๆ

jason555's Photo jason555 18 Feb 2011

kikuntin, on 18 February 2011 - 04:17 PM, said:

นั้นนะสิไม่รู้ไปดื่มกันได้ไง แก้งหนึ่งนี่160-190บาท แพงก็แพง :o_shout: ผมเองก็เหมือนกับเสี่ยซีละครับ :o_smoke:

ไม่เคยคิดจะดื่มแถมไม่เคยคิดจะเฉียดเข้าไปใกล้ๆร้านเลยด้วย ไม่ไหวจะเคลียร์อ่อนเพลียหัวใจ :nothing:

แล้วถุงผ้าตาบั๊ก พี่ได้จากไหนคับ :o_smoke:

akeing's Photo akeing 18 Feb 2011

แม่งแพงมาก...

ไม่เคยคิดจะดื่มเลย กาแฟ สตาร์บั๊ก....

เลยแดร๊ก แต่ chocolate java float แทนซะงั้น

SKYLINE R34's Photo SKYLINE R34 19 Feb 2011

เชื่อรึเปล่าหญิงบางคนไปนั่งสตาบั๊กเพื่ออ่อยหนุ่มรวยๆ เพราะเธอคิดเพียงว่าหนุ่มที่มานั่งต้องรวยแน่นอน