`

Jump to content

กาแฟของ starbucks ทําไมมันแพงจังครับ

43 replies to this topic

#21 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 19 February 2011 - 10:35 PM

เมล็ดกาแฟเขาดีกว่า
เครื่องทำเขาแพงกว่า
และสุดท้าย เขาเป็นแบรนด์ ตปท.

#22 one

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 20 February 2011 - 12:44 AM

เห็นมาเปิดแถวบ้านเลยไปลองซะหน่อย

mocha frappuccino 145

แล้วลองมากินแถวที่ขายข้างบ้าน

mocha ปั่นเพิ่มวิปครีม 45บาท

แยกไม่ออกเลยว่ามันต่างกันยังไง

แต่ที่แน่ๆนอนไม่หลับไปสองคืนตาค้างเลย

#23 braveman

AV EveryDay!!!

• Royal Executive Members

Posted 20 February 2011 - 04:42 PM

ไม่เคยกินแล้วม่ายคิดจะกินด้วยอีกคน สำหรับผมกาแฟาราคาเกิน 50 ไม่กินละ เอาไปกินข้าวเดกว่า

#24 Daz

นักเล่นเกมคนเดียว

Posted 21 February 2011 - 04:35 PM

ที่แน่ๆมันแพงเพราะมันมาจากเมืองนอกแถมยังมีมาตรฐานราคาอยู่แล้วด้วย มาบ้านเราเลยแพงโคตร
แต่ผมว่าที่เมืองนอกเค้าชงอร่อยกว่านะ ที่บ้านเรามาตรฐานไม่ค่อยมี บางที่อร่อยบางที่เฉยๆ แต่ก็ยังดีกว่าร้าน30-40ข้างทาง ที่บางทีมันไม่อร่อยเลย(ใสบ้าง,หวานเจี๊ยบบ้าง)
แต่วัตถุดิบอื่นๆนอกจากเม็ดกาแฟ ผมเห็นเค้าก็ใช้ของทั่วๆไปนะครับ นมก็ใช้เมจิ

สำหรับกาแฟผมให้ราคาที่รับได้อยู่ประมาณ60บาทครับ 100+นี่ไม่ไหว ร้านโปรดที่กินบ่อยๆคือ cafe kaldiที่MBKครับ

บางคนพูดถึงbarista เคยดูเคเบิ้ลเค้ามีวิธีชงกันละเอียดมากๆไม่ดีเททิ้ง แต่คิดว่าร้านทั่วๆไปคงไม่มีขนาดนั้น

#25 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 21 February 2011 - 10:31 PM

ผมชอบ ของ coffee world มากกว่าอ่ะ เมนูกาแฟ โดยเฉพาะ บัตเตอร์สก๊อต เฟรปเป้ กะ คาราเมลเฟรปเป้ นี่ ของโปรดผมเลย อาหย่อยโพดๆ กินแล้วสดชื่น
กินแทบทุกวันเลยคับ :love2: เด๋วนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดี เลยไม่ค่อยได้กินบ่อยซักเท่าไหร่คับ ขึ้นราคาตั้ง 20-30 บาท งือๆๆๆ :angry:

#26 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 23 February 2011 - 12:50 PM

หลายๆคนแค่อยากถือแก้วให้ดูเท่ห์ๆ นั่งหลีหญิงในร้านเพราะจะทำให้ดู hi so

พวกที่เอา notebook ไปทำงานส่วนใหญ่ก็เห็นมีแต่ใช้ apple ....สรุปผมว่าส่วนนึงเป็นเพราะภาพลักษณ์ด้วยนะผมว่า

ถ้าคุยธุรกิจใส่สูทแล้วไปนั่งร้าน แปะชา กินโอเลี้ยง ฝรั่งมันจะยอมปิด deal ด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้ หรืออาจะจะชอบก็ได้นะ แต่ไม่มีใครอยากเสี่ยง :cat_yes:

#27 royviter

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 February 2011 - 11:40 PM

ชอบ black canyon มากกว่า

#28 Fi@t

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 25 February 2011 - 08:47 PM

ที่ตปท เค้าก็คือร้านกาแฟ ธรรมดา ๆ ร้านนึงก็เท่านั้นเอง

แต่พี่ไทยมายกระดับเค้าก็เท่านั้นเอง ส่วนเรื่องราคาก็อย่างที่

ท่าน ๆ ได้บอกกันไปว่ามันเป็นราคามาตรฐานของทั่วโลก

เพียงแต่ค่าครองชีพบ้านเรายังไม่สูงมาก เลยทำให้มันดูแพง

ปล. สำหรับความคิดเห็นของผมคิดว่า : เหมือนเป็นค่านิยมในบ้านเราว่าใครนั่งอยู่ในร้าน จะมีแสงหรือพลังวิเศษออกมาจากตัวประมาณนั้น

ยิ่งถ้าใครได้กินด้วยนะ แก้วนี้ถึงกับเก็บไปตั้งโชว์ที่บ้านได้เลย เปรียบเสมือนการโชว์ถ้วยรางวัลเลยทีเดียว :lol:

#29 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 25 February 2011 - 08:53 PM

ทำไมหว่า ผมก็แค่เข้าไปกินกาแฟ ผมต้องคิดว่าตัวเองอยากดูเด่น ดูเท่เหรอ?
ผมก็คีบแตะ เสื้อยืด เกงขาสั้น เข้าไปกินทุกครั้งอ่ะ

พี่ชายผมหนักกว่า เสื้อบาส เกงบาส รองเท้าแตะ croc

#30 pondpai

Posted 25 February 2011 - 09:13 PM

ผมคนบ้านนอกอ่ะครับเวลาเข้ากรุงทีก็ต้องไปหาสตาบัคดื่มเพราะแถวบ้านผมมันไม่มี

รสชาติกาแฟผมว่ามันเนียนนุ่มถูกปากผม ไม่ใช้นมข้นชงกาแฟ และที่สำคัญไม่เปรี้ยวครับ

แต่ต้องดูสาขาด้วยนะครับเพราะรสชาติบางสาขาจะต่างกันผมไปดื่มที่พัทยาเหมือนรสชาติดรอปไป สาขาที่บาริสต้าเก่งๆก็เซ็นลาดพร้าวกะพารากอนอ่ะครับ

ผมก็ทานกาแฟมาหลายขนาน ที่ห่วยๆก็มีแบล็คแคนย่อน คอฟฟี่เวิรด์ก็เฉยๆ

มีอีกแบรนที่รสชาติถูกปากพอๆกับสตาร์บั๊กคือแบรนดอยตุงครับไม่รู้ว่าไปลองกันหรือยังราคาถูกกว่าหน่อยด้วย

#31 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 26 February 2011 - 12:01 AM

ผมว่า ผมก็กินกาแฟได้ทุกร้าน 3in1ก็กิน ร้านไหนสวยผมก็เข้า แต่ที่ชอบสตาบั๊คเพราะมันคงที ไม่ต้องไปเสี่ยงดวงร้านนั้นร้านนี้ว่าอร่อยมั้ย

:nothing: :nothing:

ถ้าคุณชอบกินกาแฟนมข้นๆหวานๆก็อย่ากินตาบั๊คครัฟ

#32 shinosuke

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 26 February 2011 - 11:52 AM

ผมอยู่อเมริกา ยังไม่กินเลย นาน ๆ ที่ ไปกับเืพือน ปีละครั้งสองครั้งได้มั้ง รู้สึกว่ามันแพงเกิดเหตุ กาแฟเย็น ที่ mcdonald ถูกปากและถูกใจกว่าอ่ะ 1.79$ แก้วเบ่อเร่อ ชื่นใจเหมือนกัน ยิ่งตอนนี้ mcdonald ออกเมนู กาแฟ mc cafe ออกมาตี starbuck ในราคาที่ย่อมเยากว่าเยอะอ่ะ พวก latte กาแฟปั่นก็มี แก้วไม่ถึงสองเหรียญเอง ทุกวันนี้ เพื่อนที่ทำงานชอบฝากซื้อ กาแฟเย็นปั่น starbuck แก้วละเกือบห้าเหรียญ เห็นแล้วกินมะลงอ่ะ แพง เพื่อนผมเล่าให้ฟังว่าน้องสาวมัน เรียนจบกลับไปเมืองไทย ต้องกินทุกวันอ่ะ ติดไปจากที่นี้ แก้วเกือบสองร้อย ผมว่ากาแฟไทยรสชาดไม่ทิ้งกันหรอกครับ starbuck ก็แค่ค่านิยมอ่ะ ผมว่านะ :nothing:

#33 TAKUMI

Achievement Addict

• Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 26 February 2011 - 05:38 PM

ตาบัคมันรสนุ่มลิ้นครับ แต่ผมก็ว่ามันไม่ได้เทพอะไรนะ ส่วนมากเหยาะเครื่องปรุงกินมันสนุกดี แต่ผมเป็นชอบกาแฟรสหนักๆนุ่มแล้วไม่สะใจเลยไม่พิศวาสมันเท่าไหร่ ที่รสหนักๆก็ coffe world แต่ที่ชอบสุดต้อง coffe today

#34 Eavery

Posted 27 February 2011 - 01:46 PM

ค่า Premium กับค่าการตลาดแบรนด์นี้มันสูงครับ เหมาะกับคนหัวสูง ๆ โดยเฉพาะ

#35 skywalker

Posted 27 February 2011 - 03:05 PM

ผมชอบอเมซอนนะเข้มดี ทำไมบ้านเราไม่มีสตาร์บัคแบบใส่ขวดขายตามเซเว่น

#36 Capucino

เสฮาธิการ

Posted 02 March 2011 - 12:20 PM

View Postskywalker, on 27 February 2011 - 03:05 PM, said:

ผมชอบอเมซอนนะเข้มดี ทำไมบ้านเราไม่มีสตาร์บัคแบบใส่ขวดขายตามเซเว่น

มีทำเป็นขวดแก้วครับ ขายในTops แต่เหลือบาน

#37 t0ey

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 02 March 2011 - 09:16 PM

Starbuck เป็นแบรนด์ที่ไม่ได้วางตัวเองอยู่ในตำแหน่งเดียวกับร้านที่ขายกาแฟ จะเห็นได้ว่า Starbuck ไม่ได้เน้นขายกาแฟ แต่ positioning ของแบรนด์นี้ถูกจัดไว้สำหรับ พบปะ พูดคุย สังคม เป็นต้น ทำให้คู่แข่งของร้านนี้ไม่ใช่พวกร้านขายกาแฟ แต่จะเป็นร้านสำหรับ พบปะ พูดคุย สิ่งนี้ทำให้ Starbuck ฉีกออกจากร้านกาแฟและสามารถปรับราคาตามที่เค้าคิดว่าเหมาะสม เมื่อนึกถึง Starbuck อย่างที่หลายคนบอกว่า รสชาติกาแฟก็งั้นๆ แต่คนส่วนมากแล้วกลับจะนึกถึงเรื่องของบรรยากาศ สถานที่ ซะมากกว่า กาแฟด้วยซ้ำ นั่นเป็นเรื่องของ positioning ของแบรนด์ที่ได้ถูกวางไว้ครับ

#38 Daz

นักเล่นเกมคนเดียว

Posted 04 March 2011 - 04:01 PM

View Postpondpai, on 25 February 2011 - 09:13 PM, said:

ผมคนบ้านนอกอ่ะครับเวลาเข้ากรุงทีก็ต้องไปหาสตาบัคดื่มเพราะแถวบ้านผมมันไม่มี

รสชาติกาแฟผมว่ามันเนียนนุ่มถูกปากผม ไม่ใช้นมข้นชงกาแฟ และที่สำคัญไม่เปรี้ยวครับ

แต่ต้องดูสาขาด้วยนะครับเพราะรสชาติบางสาขาจะต่างกันผมไปดื่มที่พัทยาเหมือนรสชาติดรอปไป สาขาที่บาริสต้าเก่งๆก็เซ็นลาดพร้าวกะพารากอนอ่ะครับ

ผมก็ทานกาแฟมาหลายขนาน ที่ห่วยๆก็มีแบล็คแคนย่อน คอฟฟี่เวิรด์ก็เฉยๆ

มีอีกแบรนที่รสชาติถูกปากพอๆกับสตาร์บั๊กคือแบรนดอยตุงครับไม่รู้ว่าไปลองกันหรือยังราคาถูกกว่าหน่อยด้วย

เคยดูรายการที่สัมภาษณ์ คนในวงการกาแฟ เค้าบอกว่ากาแฟที่ดีต้องให้ความรู้สึกเปรี้ยวนิดๆ (ไม่ใช่เปรี้ยวแบบมะนาวนะครับ) เพราะจะช่วยกระตุ้นต่อมรับรส ให้รับรสได้ดียิ่งขึ้นครับ เค้าว่ามานะครับ

#39 natta

เซียนเกม

Posted 11 March 2011 - 09:15 AM

ผมกินกาแฟ เพื่อไม่ให้ง่วง ดังนั้น รสชาติยังไงก็ได้ ถูก+แรง

ก็กาแฟ7-11 แก้วละ 22 บาท (ยังไม่ถึง1เหรียญเลย )

ถ้ากดน้ำแข็งป่นที่7-11 ก็7บาท +กาแฟ แก้วใหญ่(เพียวๆไม่ใส่น้ำแข็ง) 22 บาท

รวมเป็น 29 บาท ถ้าใส่ตู้เย็นกินได้ 2-วันมั้ง

#40 glassheart

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 March 2011 - 10:46 AM

เครื่องบดกาแฟเครื่องละแสนนี่จริงอ๊ะป่าว