`

Jump to content

ในนี้มีใครใช้ BYD atto 3 อยู่บ้างครับ

30 replies to this topic

#21 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 28 April 2023 - 07:33 AM

View PostPongZung, on 24 April 2023 - 12:24 PM, said:

nissan Kick e-power น่าสนใจไหมครับ

แบบนํ้ามันไปปั่นเป็นไฟฟ้า

แนะนำผ่านครับ ตัวนี้ ค่าซ๋อมบำรุง
ต้องซ่อมบำรุงน้ำมัน และไฟฟ้า อีก ไม่คุ้มครับ

แนะนำ NETA
มีงบก็ไป BYD ครับ

ปล ผมยังไม่ได้ใช้นะครับ แค่ศึกษา หาข้อมูลไปเรื่อยๆ แต่มอง BYD ATTO3 ไว้

Edited by Mio and Mayu, 28 April 2023 - 07:33 AM.

#22 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 28 April 2023 - 07:37 AM

View Postboiz, on 24 April 2023 - 06:32 PM, said:

เคยไปลองขับก็โอเคนะครับ แต่ยังไม่มั่นเรื่อง 0 บริการเรื่องสต็อคอะไหล่ กับเวลาชาร์จไฟกินเวลาชีวิตนานไปหน่อย ผมไปออก cross hybrid แทน กระจกมองข้างแตกเข้า 0 รอชั่วโมงเดียวเปลี่ยนเสร็จเรียบร้อยเหมือนเดิม ประหยัดโอเคเลยครับ

อันนี้เป็นข้อด้อยขอ BYD เลย รออะไหล่นานโคตรรร

#23 Mio and Mayu

Posted 28 April 2023 - 07:40 AM

View PostPongZung, on 25 April 2023 - 09:52 AM, said:

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้เยอะเลย

ล่าสุดผมไปดูเค้าออกทริปละเศร้าเลย เสียเวลาชีวิตตอนชาร์จแบตมากๆ

เอาจริงๆก็ไม่คิดว่าจะช้าขนาดนี้

ถ้าวิ่ง ตจว บ่อยๆ วิ่งไกล รถไฟฟ้า ไม่ตอบโจทย์ครับ (เพราะวิ่งได้น้อยโล เสียเวลาชาร์ต)
แต่ถ้าวิ่งในเมือง 3-4 วันมาชาร์ตที่บ้าน 1 ครั้ง แบบนี้ตอบโจทย์ อย่างแรง

เพือนผมใช้ Volvo ไฟฟ้า 2.x ล้าน มันบอกว่าเสียดาย ออกเร็วไปหน่อย (มันซื้อก่อนออก BYD)

มันบอกประหยัดค่าน้ำมันไปเดือนละ 15000 คุ้มค่าแล้ว

#24 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 28 April 2023 - 07:14 PM

View PostPongZung, on 24 April 2023 - 12:24 PM, said:

nissan Kick e-power น่าสนใจไหมครับ

แบบนํ้ามันไปปั่นเป็นไฟฟ้า
ผมใช้อยู่นะ เจน 1 ออกตั้งแต่แรก ๆ ก็โอเคอยู่ครับ ไปกลับท่าพระ พระราม 9 ราว ๆ 19-21 โล ลิตร

#25 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 29 April 2023 - 06:56 AM

View PostJin, on 28 April 2023 - 07:14 PM, said:

ผมใช้อยู่นะ เจน 1 ออกตั้งแต่แรก ๆ ก็โอเคอยู่ครับ ไปกลับท่าพระ พระราม 9 ราว ๆ 19-21 โล ลิตร

เหมือนมีปัญหาเรื่อง อินเวอร์เตอร์ กับ คอมแอร์ครับ
เท่าที่อ่านเจอนะครับ เห็นบ่นกันเยอะเหมือนกัน

#26 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 01 May 2023 - 01:42 PM

View Postใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ, on 29 April 2023 - 06:56 AM, said:

เหมือนมีปัญหาเรื่อง อินเวอร์เตอร์ กับ คอมแอร์ครับ
เท่าที่อ่านเจอนะครับ เห็นบ่นกันเยอะเหมือนกัน
อันนั้นตัว เจนสองครับ ศูนย์ก็เปลี่ยนใหม่ให้หมดนั่นแหละครับ แต่มันแค่น่ารำคาญที่ต้องรอเสียแล้วไปเปลี่ยน น่าจะแก้ไขได้ดีกว่านี้

#27 poomy

Extreamflow

Posted 04 May 2023 - 11:11 PM

จากที่ใช้รถไฟฟ้ามา 4 ปีกว่า ตอนนี้คันล่าสุดเป็น MG4 เพราะสาเหตุหลักๆเลย คุ้มค่าต่อราคาที่จ่ายไป

วิ่งเยอะ วิ่งน้อยไม่เกี่ยวกับตัวแปรการใช้ และ ค่าใช้จ่ายหรอกครับ

สิ่งที่ได้มาคือ อัตราเร่ง หนี หรือแซง จอดแช่ในเมือง ไม่กลัวรถติด
วิ่งทางไกล ถ้าขับเป็นจริงๆ ทำเวลาไม่ต่างกับรถน้ำมันเท่าไร
Atto3 แข็งกว่า MG4
MG4 เกาะถนน และ กระด้างกว่า ATTO

กทม ภูเก็ต รถนำมันผมวิ่งประมาณ 8 ชั่วโมง
รถไฟฟ้าผมวิ่ง 9 ชม. นิดๆ ตอนนี้ จากเมื่อก่อน 11 ชม.

เคยมอง และลอง Atto3 อยู่ แต่มันมีหลายๆอย่างที่ยังตอบไม่ได้ เช่น สต็อกอะไหล่ หรือศูนย์บริการ แน่นอนว่าทางทีมบริหารทำเต็มที่แต่รถมัน over supply ไปแล้วยังไงก็ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 1 ปีนับจากนี้กว่าจะเข้าที่

ส่วนที่เลือก MG มาก่อน เพราะศูนย์บริการอย่างน้อยยังมีเยอะกว่า และ อะไหล่ก็มีสต็อกมากกว่าด้วย แถมยังได้อานิสง ตู้แดงที่ค่ายอื่นชาร์จไม่ได้อีก

ถ้าถามว่า MG4 กับ Atto3 คันไหนขับสนุกกว่า ตอบเลยว่า MG
แต่ถ้าถามคนนั่ง Atto3 เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า
ถ้าถามปัญหาตัวไหนน้อยกว่า ตอบเลยว่า MG4 ตอนนี้น้อยกว่าจริงๆ
ศูนย์บริการ ถ้าเจอศูนย์ดีๆ ใน กทม. ไม่ค่อยมี แต่ถ้าแถวปทุม คลอง 4 ยังมีดีอยู่บ้าง

ดีไซน กับวัสดุ บอกเลยตรงๆว่าไม่ต่างกันเท่าไรแล้วแต่คนชอบ ไม่อวยเหมือนรีวิวหลายๆคน
เบาะนั่ง อันนี้แล้วแต่ขนาดร่างกายเลย ถ้าตัวเล็ก Atto นั่งดีกว่า ถ้าตัวใหญ่หน่อย MG4 อุ้มกว่า

ทางไกลขับมาแล้วทั้งคู่ เอาตรงๆความรู้สึกไม่ต่างกันเท่าไรนอกจากมุมมองกับความสูงของตัวรถ

ถ้ามอง NETA ให้ห่างๆไว้เลย เพราะมีสัญญาณอันตรายเยอะมาก

แต่ถ้าหารถคันที่2 ไว้ขับเล่นๆรับส่ง ไม่ไกล หา
ZS EV มือ 2 หรือ EP ตัวแรกก็พอแล้ว คุ้มมาก

ถ้าที่บ้านมีพื้นที่ติดโซล่าเซลล์เองได้ 6-8 แผง 3-5KW ก็ต่อตรงชาร์จรถสบายๆได้เลย

#28 ulicis

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 20 May 2023 - 08:55 PM

สงสัยตรงอีกแปดปีขายไฟฟ้ามือสอง ใครจะซื้ออะ

#29 kidx

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 01 June 2023 - 09:42 AM

ถ้าใช้ในเมือง 80% แล้วพักอยู่ที่บ้านมีที่ชาร์จก็รถไฟฟ้าดีมากอยู่นะครับ แต่ตอนขายต่อหลังประกัน batt หมดนี่ยังไม่รู้จะเหลือเท่าไหร่เหมือนกัน แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะราคาดรอปไปเยอะพอควร เพราะด้วยเทคโนโลโยีรถตอนนี้ปีนึงพัฒนไปค่อนข้างเยอะมากเลยครับ อย่างตัวแบตตอนนี้วิ่งได้ 350-500km ถ้าหลังจากนี้ 6-8 ปี มีรถออกใหม่วิ่งได้ 700-1200km ราคาก็จะยิ่งดรอปไปอีกเยอะน่ะครับ

#30 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 05 June 2023 - 05:33 PM

รถไฟฟ้าเงียบดี
เปิดแอร์นอนก็ได้ สบายใจครับ

#31 kidx

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 June 2023 - 01:10 PM

View Postkirari, on 05 June 2023 - 05:33 PM, said:

รถไฟฟ้าเงียบดี
เปิดแอร์นอนก็ได้ สบายใจครับ

ผมชอบอันนี้มากเลยคับ^^