`

Jump to content

ปัญหาครอบครัวที่หนักมากตอนนี้...เพื่อนๆช่วยผมที

29 replies to this topic

#1 Xbox360nuttawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Interests:xbox360 ps3

Posted 23 June 2021 - 09:02 PM

มันเป็นปัญหาครอบครัวที่ตอนนี้ผมมองหาทางออกไม่เจอจริงๆครับ หันไปทางไหนก็มีแต่ทางตันจริงๆ ถ้าเพื่อนๆยังจำได้ผมเคยโพสเรื่องแฟนผมท้องแล้วฝ่ายพ่อแม่ฝั่งแฟนผมบังคับให้ไปแต่งแต่ตอนนั้นผมไม่มีเงินไปแต่งจริงๆตอนนี้จ้าง จนตอนนั้นก็ทะเลาะกันจนสุดท้ายก็แก้ปัญหาโดยวิธีไปหมั้น 5 หมื่น ทอง 1 สลึง ตอนนั้นตอนงานหมั้นแฟนผมก็บอกว่าถ้าได้บรรจุเป็นครูจะต้องมาแต่ง 2 แสน ทอง 2 บาท นะ ผมก็บอกว่าโอเครแต่ก็ต้องผ่านประเมิน 2 ปี ฐานเงินเดือนขึ้นเยอะก่อนนะ เรื่องหมั้นนี้ผมเคยโพสปรึกษาเพื่อนๆใน DGO มาก่อนแล้วเมื่อ 2 ปีก่อนได้
ขอมาเข้าเรื่องก่อนเลยนะครับ พอมาเดือน มิถุนายน 2563 ที่ผมเคยสอบขึ้นบัญชีครูผู้ช่วยไว้ก็เรียกถึงผมจริงๆ และโชคดีมากที่ผมก็ได้บรรจุใกล้ๆบ้านผมประมาณ 3-4 ก.ม ตอนนี้ก็ยังไม่ครบ 2 ปียังไม่ผ่านครูผู้ช่วยเลยเงินเดือนโดนหักทุกอย่างเหลือแค่ 13,800 ผมต้องให้แฟนเดือนละ 5,000 ซื้อแพมเพิสลังละ 1,500/เดือน นม 1,500/เดือนแยกตังหาก หักค่าใช้จ่ายทั้งหมดผมเหลือใช้ 4-5,000 ต่อเดือน ผมต้องได้ประหยัดเอามากๆแต่ก็อาศัยอยู่บ้านกับพ่อแม่ผม เงินมันไม่เหลือให้พ่อแม่ผมด้วยซ้ำ และแฟนผมก็ไม่ยอมเอาลูกมาอยู่ด้วยกับผมที่บ้านอ้างว่าอยู่บ้านผมแล้วอึดอัด เพราะแม่ผมชอบบ่นเรื่องเงินๆทองๆตลอดตอนแฟนผมอยู่บ้าน นั้นก็เพราะแม่ผมรับผิดชอบเลี้ยงดูคนในครอบครัวรวมทั้งผม พ่อผมก็เกษียณแล้วเงินก็แทบไม่เหลือ แม่ผมก็เปิดร้านซักรีดเพื่อหารายได้เข้าครอบครัว ไหนจะหนี้ที่เคยเอาบ้านไปเข้าธนาคารที่แม่ต้องเก็บเงินจ่ายแต่ละปีอีก ผมก็ช่วยได้แค่จ่ายค่าอินเตอร์เน็ตให้เดือนละ 600 บางเดือนก็ให้แม่บ้างเดือนละ 1,000 แต่บางเดือนก็ไม่ได้ให้เลยเพราะหมดกับลูกเมียไปมากกว่า เมียก็ยังบ่นอยู่ตลอดว่าไม่พอใช้ มันก็ไม่แปลกที่ไม่พอใช้เพราะว่าเงินที่ผมให้เมียเดือน 5,000 เมียผมก็เอาไปให้พ่อแม่เค้าอีกเดือน 2-3,000 แล้วก็บอกว่าไม่พอใช้ ขนาดนั้นพ่อแม่ฝั่งเมียก็ไม่ได้ว่าผมดีตอนไปอยู่ที่บ้านเค้าทำอะไรก็ผิดอีก เมียยายฝั่งนั้นก็ชอบพูดเปรียบเปรยอยู่ตลอดว่าบ้านคนอื่น ผัวเค้าเลี้ยงดูพ่อตาแม่ยายดีอย่างนั้นอย่างนี้ แต่ไม่ได้พูดใส่ผมตรงๆ ผมก็ไม่รู้จะว่ายังไงขนาดพ่อแม่ผมยังไม่ค่อยจะได้ให้เลยพ่อแม่ผมลำบากมากว่าอีกนะ เค้าคาดหวังกับผมไว้มากแต่พอผมได้บรรจุครูผมยังไม่ได้ทดแทนบุญคุณเลย มีแต่หมดไปกับลูกกับเมียหมดกับครอบครัวเค้ามากว่า
ขอมาถึงที่มันเป็นปัญหาในตอนนี้เลยละกันครับ คือปัญหาตอนนี้คือว่าแฟนผมท้องอีกคนแล้วประมาณ 1 เดือนกว่า เพราะแฟนผมไม่ยอมกินยาคุมไม่ยอมฉีดยาคุมมัวแต่กลัวผลข้างเคียง แล้วทีนี้ฝั่งโน้นเค้าอยากให้ผมกู้เงินไปแต่งตามที่เคยคุยกันไว้ตอนที่หมั้น 2 แสน ทอง 2 บาท ไม่รวมกับที่เคยหมั้นไว้ 5 หมื่น รวมทั้งหมด 3 แสนกว่าเลย ทีนี้ผมได้นำเรื่องมาปรึกษากับพ่อแม่ แม่ผมได้ยินแรกๆไม่ยอมให้กู้ไปแต่งเลยครับ เพราะว่าแม่ผมกว่าเงินเดือนไม่เหลือ จะไม่สามารถดูแลตัวเองได้เพราะเงินเดือนยังน้อยอยู่ ถ้าจะกู้มาแต่งจริงๆ ต้องกู้สหกรณ์ออมทรัพย์ครูมาอย่างน้อย 400,000 และโดนเข้าหุ้นอีก 20%กว่า จะเหลือแค่ 3 แสนกว่าเองแทบจะไม่เหลือเลย ก็เข้าใจอยู่แม่เป็นห่วงเรื่องนี้ ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ด้วย แถมอาจจะเป็นภาระแกหลังจากกู้ยืมอีกผมก็เข้าใจแกนะ ผมพยายามคุยกับแฟนว่าให้ลดลงมาหน่อย 150,000 + ทอง 2 บาท หรือ 2แสน ไม่มีทองก่อนได้หมด แต่แฟนผมไม่ยอมไม่ฟังเลย จะเอาเต็มจำนวณอย่างเดียว ผมพยายามยังไงแฟนผมก็ไม่ฟัง ผมบอกว่าถ้าแต่งเต็มจำนวณก็ได้แต่ให้แม่แฟนแบ่งเงินให้ครึ่งหนึ่งให้ ผมและแฟนได้ตั้งต้นชีวิต แฟนผมก็บอกว่าแล้วแต่แม่เค้าจะให้ แต่ผมรู้จักแม่เค้าดีว่าถ้าแล้วแต่แม่เค้าคงไม่ได้คืนแน่ๆเพราะว่าเค้าวางแผนอยากได้เงินไปซื้อที่นาที่ผมเคยได้ยิน ที่จริงมันอยู่ที่แฟนผมคนเดียวว่าจะลดลงได้ไหม แต่ก็เหมือนจะคุยกันไม่รู้เรื่องเลยคุยยังไงแฟนผมก็ไม่ยอม และก็เร่งรัดและบีบผมมาก ถามว่าทำไมยืมไม่ได้ติดอะไรอยู่ ผมก็ไม่รู้จะบอกยังไงก็เลยบอกความจริงว่าแม่ผมยังไม่อยากให้ยืมเยอะขนาดนั้น และผมก็บอกว่าให้แฟนผมรอไปก่อนผมพยายามเครียร์ให้อยู่ ผมได้ไปคุยหาวิธีทางออกหาทางแก้ไขกับแม่ผมก็บอกให้แม่ไปคุยกับผู้หลับผู้ใหญ่แถวบ้านให้ไปช่วยคุยเรื่องค่าดองหน่อย เพราะผมกับแฟนคุยกันไม่รู้เรื่องไม่ลงตัวแล้วแม่ผมก็บอกตกลงวันรุ่งขึ้นแม่ก็กำลังจะไปคุยกับผู้หลับผู้ใหญ่แถวบ้านให้ แต่ปัญหามันก็เกิดขึ้นจนได้เมื่อน้องเมียผม ไปโพสหน้าเฟสเค้าว่า....เฒ่าสิตายอยู่แล้ว ยังไม่อยากรับผิดชอบ ยังห่วงสมบัติ ...นี้คือโพสที่ 1 และโพสที่ 2 ว่า พวกหัว...ค....เอ้ย ลูกกำลังทำสิ่งที่ถูกต้อง....ทีนี้ละครับงานเข้าบ้านลุกเป็นไฟเลยเมื่อแม่ผมมาอ่านเจอ.....แม่ผมด่าผมเป็นชุด รามไปหมด บอกว่าอย่าให้ไปเหยียบบ้านเค้าอีก ไม่ให้ไปแต่งแล้วด้วยซ้ำ ถ้าจะไปก็ตัดแม่ตัดลูกเลย...ฝั่งเมียผมก็ขู่ผมอีกถ้าไม่มาแต่งภายใน 25 ก.ค นี้จะเลิกกับผมและจะเอาลูกออกหนี้ไปทำงาน กทม คืนนั้นผมก็นอนไม่หลับทั้งคืนเลยไม่รู้จะทำยังไงกับชีวิตแล้ว คิดถึงลูกก็คิดถึง เวลาที่ผมพยายามแก้ปัญหาก็จะมีคนมาสร้างปัญหาเพิ่มใหม่ตลอด ผมนอนไม่หลับทั้งคืนจนเช้าวันต่อมาได้ขอลาโรงเรียนเพื่อไปบ้านแฟนให้พ่อผมช่วยขับรถให้เพราะผมจิตใจร่างกายตอนนั้นขับไม่ไหวแล้ว และเช้าวันจันทร์ผมก็ไปบ้านแฟนกับพ่อ พอไปถึงก็เจอเมียกับแม่ยาย ผมก็เอาพ่อไปคุยด้วย ผมก็บอกว่าพยายามเครียร์กับแม่ให้แล้วแต่น้องเมียก็มาโพส แม่ยายก็ว่าลูกเค้าโพสแบบนั้นก็ผิดอยู่ แต่เค้าว่าแม่ผมไม่อยากให้มาแต่งเค้าว่าเค้าเสียความรู้สึก ผมก็บอกว่าฐานเงินเดือนผมยังน้อยอยู่แม่ผมไม่อยากให้เป็นหนี้กลัวจะเอาตัวไม่รอด แต่ฝั่งเค้าก็ไม่ฟังไม่ได้ว่าน้องเมียผิดด้วยซ้ำที่ไปโพสแบบนั้น และเมียยายยังบอกอีกว่าถ้าผมไม่มาแต่งตามที่ตกลงกันไว้จะให้เมียผมเอาลูกออกและให้ไปทำงานงานโรงงานที่ กทม ไม่ให้ผมเจอหน้าลูกอีก.......
ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงผมรักลูกมาก หาทางออกก็มีแต่ทางตัน และผมก็บอกผมจะหาทางออกเองแต่วันนี้ผมอยากให้เมียผมไปขอขมาขอโทษแทนน้องเมียที่ไปโพสแบบนั้นใส่แม่ผม และวันนั้นผมก็รับเมียกับลูกกลับบ้านไปไหว้ขอขมาแม่ผม แรกๆแม่ผมก็ไม่มองหน้าเมียผมด้วยซ้ำ แต่ผมก็ช่วยพูดและเอาลูกมาด้วยแม่ผมก็ใจอ่อนลงยอมเล่นกับหลานและคุยกับเมียผม แต่แกยังโกรธน้องเมียผมอยู่ และเที่ยงวันนั้นผมก็ขอร้องให้เพื่อนครูมาช่วยคุยกับเมียผมและแม่ผมให้ปัญหาได้คลี่คลายลงก็เหมือนทุกอย่างจะดีขึ้น และวันนั้นผมก็ขอให้เมียผมกับลูกน้องบ้านผมก่อนคืนนึง พอเช้ามาก็กลับเหมือนทุกอย่างจะดีขึ้น ผมก็ได้ไปทำงานตามปกติ แต่พอผมกลับบ้านจากทำงานแม่ผมก็พูดเรื่องเงินที่จะกู้ไปแต่งอีกครั้ง แม่ผมไม่ยอมให้กู้เยอะขนาดนั้น แกยังเป็นห่วงผมอยู่กลัวจะเอาตัวไม่รอดและเงินที่ไปกู้มาต้องได้แบ่งให้แม่ด้วยอย่างน้อยก็ 4-5หมื่น คือตอนนี้ถ้าจะไปแต่งจริงๆ จะไม่ได้ 2 แสน ทอง 2 บาท แต่ปัญหาคือผมคุยกับเมียผมเรื่องเงินไปแล้ว 3-4 วันเมียผมก็ยังยืนกรานไม่ยอมลดลงให้เลย เหมือนแต่ละฝ่ายไม่ยอมถ่อนคนละก้าวเลย ผมคนที่อยู่ตรงกลางอึดอัดมากไม่รู้จะทำยังไง ฝั่งนั้นก็ไม่สนพ่อแม่ผมเลยอยากให้ผมกู้เงินมาแต่งตามที่เค้าต้องการอย่างเดียว พ่อแม่ผมไม่อนุญาตไม่มาร่วมงานผูกแขนด้วยก็อยากให้กู้ไปแต่งอยากเดียว ยิ่งแม่ยายยิ่งตัวดี บอกอีกว่าจะเลือกลูกเมียหรือเลือกแม่อีก
ผมก็เข้าใจเมียผมนะว่าเมียผมคงโดนแม่เค้าพูดเปรียบเทียบใส่ตลอดว่าได้เงินกับน้อง ได้ทองกับน้องตลอด เพราะว่าน้องเมียผมเป็นสาวพริตตี้ มีผู้ใหญ่เลี้ยงซื้อรถเก๋งให้ ซื้อทองเส้นใหญ่ให้พ่อแม่ให้เงินพ่อแม่ตลอด ก็อยากทำให้พ่อกับแม่บ้าง....แต่เมียผมไม่ได้คิดถึงฝั่งผมเลยว่าฝั่งผมก็ลำบากเหมือนกัน ยิ่งผมตั้งแต่ได้บรรจุครูมาไม่เคยได้ทำอะไรให้พ่อกับแม่เลย มีแต่เรื่องทำให้พวกท่านลำบากใจ ผมไม่อยากเลือกฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งจริงๆ ทำไมต้องมาบังคับผมแบบนี้ด้วย เรื่องนี้มันทำให้ผมกินไม่ได้นอนไม่หลับไปหลายวันแล้วจริงๆ ปรึกษาเพื่อนๆที่สนิสกันหลายคนเค้าบอกแนวทางเหมือนกันถ้ามันไปกันไม่รอดจริงๆก็ต้องได้จบกันเท่านี้ ถ้าคนมันรักกันจริงๆก็ไม่น่าจะทำแบบนี้
ที่แม่ยายพูดว่าถ้าไม่มาแต่งจะให้เมียผมเอาลูกออกแล้วจะให้ลงไปทำงานโรงงานที่ กทม เค้าบอกผมว่าผมสามารถฟ้องแม่ยายได้ว่ายุยงให้แฟนผมทำแท้ง ให้ครอบครัวเค้าแตกแยก ยิ่งจะให้เมียผมหย่ากับผม ผมสามารถไม่หย่าได้ให้เค้าไปฟ้องหย่าเอง ว่าผมผิดอะไร และผมก็สามารถฟ้องสิทธิเลี้ยงดูบุตรได้ด้วยเพราะเป็นข้าราชการ แต่ฝั่งเค้า ไม่มีอาชีพที่รายได้หมั่นคง ตอนนี้แฟนผมก็ว่างงานอยู่ด้วย แต่ผมไม่อยากทำถึงขนาดนั้นในตอนนี้ถ้าไม่ถึงที่สุดจริงๆ วันเสาร์นี้ผมก็จะไปคุยเรื่องค่าดองกับพ่อผมอีกครั้งไม่รู้จะลงตัวไหม ผมจะพยายามเท่าที่จะทำได้ แต่ถ้าจะให้ทำอย่างที่เค้าต้องการแต่ฝั่งพ่อแม่ผมไม่เอาด้วยผมก็จะไม่ทำ….เพื่อนสนิสผมเคยบอกไว้แล้วตั้งแต่หมั้นว่าจะมีปัญหาตามมาอีกแต่ผมก็ไม่ฟังเอง ผมสงสารลูกในท้องตอนนั้น

ปัญหาครอบครัวที่ผมเจออยู่ตอนนี้เพื่อนๆคิดว่ายังไงครับ ผมถึงทางตันแล้วจริงๆหรอ

#2 pee po

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 June 2021 - 10:07 PM

อ่านแล้ว นึกถึงให้โทรหาน้าเน๊กเลย

ดูจากปัญหา หลักๆ น่าจะมาจากบ้านผู้หญิงชอบเปรียบเทียบพี่กับน้อง
น้องได้เงินได้ทองมาแบบนั้น แปลว่าเป็นเมียน้อยให้ผู้ใหญ่หรือเปล่า ได้เงินมาแบบนั้น ที่บ้านไม่ห้ามเหรอ

ส่วน จขกท ผมนึกออกแค่ต้องหารายได้เพิ่ม ทำออนไลน์ขายของก็ได้ แต่คงไม่ทันหาได้ถึง 2 แสน มันต้องใช้เวลา

เรื่องแม่ยายบอกจะให้ทำแท้ง ถ้าเขาจะทำจริง บ่งบอกได้เลยว่า บ้านนั้นหวงหน้าตาชื่อเสียงเงินทอง มากกว่าสายเลือดตัวเอง
คบคนแบบนี้ไม่เจริญนะครับ

เอาใจช่วย จขกท ให้แก้ปัญหาเคลี่ยคลายได้นะครับ

#3 Xbox360nuttawut

Posted 23 June 2021 - 10:19 PM

View Postpee po, on 23 June 2021 - 10:07 PM, said:

อ่านแล้ว นึกถึงให้โทรหาน้าเน๊กเลย

ดูจากปัญหา หลักๆ น่าจะมาจากบ้านผู้หญิงชอบเปรียบเทียบพี่กับน้อง
น้องได้เงินได้ทองมาแบบนั้น แปลว่าเป็นเมียน้อยให้ผู้ใหญ่หรือเปล่า ได้เงินมาแบบนั้น ที่บ้านไม่ห้ามเหรอ

ส่วน จขกท ผมนึกออกแค่ต้องหารายได้เพิ่ม ทำออนไลน์ขายของก็ได้ แต่คงไม่ทันหาได้ถึง 2 แสน มันต้องใช้เวลา

เรื่องแม่ยายบอกจะให้ทำแท้ง ถ้าเขาจะทำจริง บ่งบอกได้เลยว่า บ้านนั้นหวงหน้าตาชื่อเสียงเงินทอง มากกว่าสายเลือดตัวเอง
คบคนแบบนี้ไม่เจริญนะครับ

เอาใจช่วย จขกท ให้แก้ปัญหาเคลี่ยคลายได้นะครับ
ที่น้องเมียหาเงินมาแบบนั้น ไม่ห้ามและไม่ถามเลยครับว่าได้เงินมาทองมาให้พ่อแม่ยังไง แต่ลึกๆผมว่าเค้าก็น่าจะรู้อยู่นั้นละ ดีไม่ดีตอนนี้อยากให้ลูกคนโตคือเมียผมทำแบบน้องด้วยละมั้งตอนนี้ เมียผมตอนนี้ก็เข้าข้างแม่เข้าข้างน้องเฉยตอนนี้ บีบผมอย่างเดียวเลย

#4 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 23 June 2021 - 10:36 PM

ปวดกบาลแทน แต่ผมแนะนำ ปัจจุบัน และอนาคต อาชีพเดียวไม่พอยาไส้ แน่นอน แนะนำ หาอาชีพเสริมครับ
ค่อยๆ ทำไปครับ อย่าหวังแต่เงินเดือนอย่างเดียววครับผม

อาชีพเสริมเยอะแยะมากมาย ค่อยๆ เริ่ม ค่อยๆทำ มันไม่เห็นผลภายในวันนี้ พรุ่งนี้ แต่ถ้าทำจริงๆ อย่างน้อยมีรายได้เพิ่มเข้ามา น้อยบ้าง มากบ้าง ดีกว่าไม่มีเลยครับ

ส่วนปัจจุบัน สำหรับผมผมเลือกพ่อ แม่ ผมก่อนครับ คนอื่นก็คือคนนอก
ยิ่งถ้าคุณกู้เพื่อมาแต่งงาน ผมไม่เห็นด้วย อย่างแรงเลยครับ

รับรองได้ว่า มีมาเอาเงินอีกแน่นอน

ปล อันนี้ความคิดส่วนตัวผมนะครับ ไม่ต้องเชื่อผม นะครับ

#5 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 23 June 2021 - 10:43 PM

ผมตามอ่านเรื่องคุณมาตลอดตั้งแต่สมัยแฟนคนก่อนที่ว่าโดนหักหลังหลายรอบ จนมาเจอปัญหาเรื่องใหม่อีกแล้ว

เรื่องนี้ถ้าเป็นผม ผมเอาฝั่งแม่ ฝั่งครอบครัว

เขารู้นิสัยคุณดีสุด ผมแค่ตามอ่านผมยังพอเดาได้เลย
คุณเหมือนเป็นคนคิดไม่เยอะ ไม่รอบคอบ

ยิ่งเรื่องกู้นี่เรื่องใหญ่ เอาเงินอนาคตมาใช้ ก่อนกู้ต้องวางแผน
ใช้หนี้ให้ดีก่อน ไม่ใช่กู้ก่อนแล้วค่อยคิด

แม่คุณเป็นคนดีมาก คิดเยอะ คนที่หวังดีจริงๆ
ไม่มีใครอยากให้คนที่ตัวเองรักเป็นหนี้หรอกครับถ้าไม่จำเป็น

ผมเข้าใจว่า จข.ทู้รักลูกนะ แต่แม่เจ้าของทู้ก็รักตัวท่านที่เป็นลูก ก่อนตัดสินใจอะไรๆในชีวิต คิดให้เยอะๆครับ

เรื่องนีัผมอยู่ฝั่งแม่คุณครับ

#6 ZAMORA

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 23 June 2021 - 11:31 PM

คิดสั้นง่ายๆๆนะครับ อันไหนใช้เงินน้อยสุดระยะยาว เอาอันนั้นครับ
ไม่มีเงินก็เป็นหมา ครับ ลูกเราต้องกินทุกวัน อดแบบเราไม่ได้ เอาลูกมาเลี้ยงเองครับ แล้วหา คนที่ช่วยกันเดินไปไม่ใช้ให้เรามาแบกอย่างเดียว

#7 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 24 June 2021 - 12:54 AM

ผมก็ไม่แนะนำให้กู้นะครับ พราะกู้แล้วแต่งแล้ว ต้องถามก่อนว่าแฟนคุณจะมาอยู่บ้านคุณใหม และคุณต้องให้เดือนละ 5000 อีกรึเปล่า
ผมว่าไม่
ทีนี้คุณก็ต้องจ่ายค่าเลี้ยงดู 5000 เหมือนเดิม การใช้หนี้ที่กู้มายิ่งยากขึ้นอีก เงินคุณจะเหลือน้อยลง
แล้วสมมุติว่า ถ้าภรรยาคุณมาอยู่และต่อให้ไม่ต้องจ่ายเดือนละ 5000 คุณก็ต้องใช้หนี้ที่กู้และยังไงก็ต้องมีค่าใช้จ่ายเรื่องลูก ภรรยา และเงินกู้ด้วย ซึ่งเงินเดือนครูไม่มีหนี้ก็แทบไม่พออยู่แล้ว ทำให้ต้องพึ่งแม่คุณอยู่ดี

ผมว่าทางออกทีดีที่สุดคือเอาลูกมาเลี้ยงเองเท่านั้นครับ เอาเงิน 5000 มาให้สิ่งดีๆ แก่ลูกเราดีกว่า

Edited by Avant-garde, 24 June 2021 - 12:59 AM.

#8 joe0097

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 June 2021 - 07:30 AM

จากที่อ่าน
1. ห้ามกู้มาแต่ง โควิดด้วย กระทบหมด
2. ยังคิดไม่ตก ให้อ่านข้อ 1
3. พ่อแม่เมียนิสัยแปลกๆ ไม่ชอบอย่างแรง ห่วงแต่เงินกับหน้าตา แม่คุณรักคุณ
4. เมียไม่คุม ทำไม่คุณไม่ใส่ถุง คนเดียวก็แย่แล้ว
5. ถ้าผมเอง เจอแบบนี้ ผมจะหาทางเอาลูกมาเลี้ยงเองให้ได้ ส่วนอนาคตจะเลิกหรือเปล่าต้องดูกันไป

#9 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 June 2021 - 08:38 AM

มีลูกแล้วอย่ากู้ ครับคุยกับแฟนแบบเปิดใจตรงๆเลยครับ

ชีวิตอยู่ที่ครอบครัวเราเองครับ ถามคู่ชีวิตว่าจะตามเกมแม่หรือ จะเลือกสร้างครอบครัวดูแลลูกไปด้วยกันครับ

อาชีพ จขกท มั่นคงนะครับ อาจจะลำบากติดหน่อยในช่วงแรกๆ ถ้าไปกู้โดนที่ไม่เกิดประโยชน์มันส่งผลต่ออนาคตครับ

#10 jedimj

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 June 2021 - 09:07 AM

อ่านแล้วเหนื่อยแทน คงต้องปล่อยให้เวลาผ่านไปสักพัก โดยไม่สร้างปัญหาใหม่มาเพิ่ม ทางเลือกมันน่าจะออกมาเอง สู้ๆนะครับ :yes:

#11 ToonZa

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 24 June 2021 - 11:37 AM

คุณอายุเท่าไรแล้วครับ ขอติเรื่องนึงว่าทำไมปล่อยให้ท้องอีกได้ครับ ถ้าแฟนคุณไม่กินยาคุม ฉีดยาคุม รู้จักถุงยางไหมครับ การเลี้ยงลูกไม่ใช่เรื่องง่ายและมีค่าใช้จ่ายด้วย (ผมลูก 2 คน) ยังไงขอให้ใช้ทุกครั้งด้วยครับจะได้ไม่มีคนที่ 3 ตามมา ถ้ายังแก้ปัญหาปัจจุบันไม่ได้
แล้วเรื่องที่เล่าก็เป็นฟังความข้างเดียว ผมก็ไม่แน่ใจกับการใช้ชีวิต การขวนขวาย ของ จขกท เป็นอย่างไร ถ้าให้แนะนำคงต้องหมั่นพัฒนาตนเอง หาอาชีพเสริมอะไรก็ได้ทำครับ อาจจะพูดยากแต่ก็ได้ลงมือทำหรือยัง ? ห้ามกู้เด็ดขาดจะสร้างหนี้แบบไม่ใช่เรื่อง เปิดอกคุยกันทั้งฝั่งคุณและภรรยา เอาผู้ใหญ่มาคุยกันด้วย ใช้เหตุ ใช้ผล หาทางออกร่วมกันครับ ยังไงก็ลูกก็หลานในไส้ จะพังทั้งหมดหรือจะช่วยกันหาทางออก เรียนผูกก็ต้องเรียนแก้ด้วยครับ

#12 shunnosuke

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 24 June 2021 - 01:01 PM

เป็นผมเชื่อแม่นะ ไม่กู้ เลิกได้เลิก ถ้าไม่เลิกตอนนี้ อนาคตมีปัญหาอีกเยอะแน่กับครอบครัวเห็นแก่ได้แบบนี้

#13 Mr.M

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 24 June 2021 - 01:26 PM

ช่วยได้แค่บอกว่า แพมเพิสลังละ 1,500/เดือน เปลี่ยนเป็น ผ้าอ้อมแล้วเอาไปซักเครื่องซักผ้าแทน ประหยัดได้เยอะนะ

#14 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 24 June 2021 - 01:30 PM

ดูแล้ว คำตอบที่คุณกำลังตามหาเนี่ย ถึงได้มามันก็ไม่จบ "มันจะอุดรูนี้ ไปผุดรูหน้า"
สุดท้ายคุณทำทุกอย่างๆดีที่สุดแล้ว แต่มันก็คงยังไม่พอกับสิ่งที่เค้าต้องการอยู่ดี
เพราะ.. คุณไม่ได้มี 'สิ่งที่เค้าต้องการ'

คนชอบพูดเอาเก๋ว่า "ทุกปัญหามีทางแก้"
โดยไม่ได้ดูว่า ต่อให้มันมีทางแก้ ก็ไม่ใช่ทุกคนจะแก้มันได้
และบางปัญหา.. ก็ไม่คู่ควรที่จะแก้

Edited by 9th TEARDROP, 24 June 2021 - 01:51 PM.

#15 poad

เซียนเกม

Posted 24 June 2021 - 01:42 PM

1. อย่ากู้เงินมาแต่ง จะชิบหายกว่านี้
2. เงินคือปัญหาหลักๆ ไม่ว่าจะเรื่องจำเป็น (การใช้ชีวิต) หรือไม่จำเป็น (การแต่งงาน) ก็ต้องใช้เงิน บริหารดีๆ คิดดีๆ คุณเป็นหัวหน้าครอบครัวได้หรือไม่อยู่ที่แนวคิด และต้องกล้าคิด กล้าตัดสินใจ
3. เมียท้องลูกคนที่สอง คุณโทษแต่เมียคุณ ไม่กินยา ไม่ฉีดยาคุม แล้วทำไมคุณไม่ใส่ถุงยาง ... เรื่องนี้มันแสดงให้เห็นทัศนคติบางอย่างที่ไม่โอเคนะครับ อาจจะมีผลกับการคิดและตัดสินใจในเรื่องอื่นๆด้วย (โทษแต่คนอื่นไม่โทษตัวเอง)

#16 nut99

キラー!

• Junior Moderator

Posted 24 June 2021 - 05:37 PM

การแก้ปัญหา ตัวเราย่อมรู้ดีที่สุดครับ เพราะเป็นคนเจอกับปัญหา
ให้ใครแนะนำก็ไม่รู้เท่าตัวคุณหรอกครับ

เป็นผมจะไปไหนกันก็ไปเหอะ อยากได้ลูกไปยิ่งดี เลี้ยงให้ด้วย หาเมียใหม่แล้วตกลงกันให้ดีๆ
ปล.ไม่ใช่ไม่รักลูกนะ ความรักไม่ใช่การครอบครอง เราไหวเท่าไหร่ ก็ทำเท่านั้น อย่าทำอะไรเกินตัวครับ (บอกตัวเอง 555)

#17 manu16

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 June 2021 - 06:50 PM

อ่านถึงตรง เมียมีลูกคนที่2 ผมพอเลย รู้แล้วไม่อ่านละ :r25:

#18 Xbox360nuttawut

Posted 24 June 2021 - 08:03 PM

View Postnut99, on 24 June 2021 - 05:37 PM, said:

การแก้ปัญหา ตัวเราย่อมรู้ดีที่สุดครับ เพราะเป็นคนเจอกับปัญหา
ให้ใครแนะนำก็ไม่รู้เท่าตัวคุณหรอกครับ

เป็นผมจะไปไหนกันก็ไปเหอะ อยากได้ลูกไปยิ่งดี เลี้ยงให้ด้วย หาเมียใหม่แล้วตกลงกันให้ดีๆ
ปล.ไม่ใช่ไม่รักลูกนะ ความรักไม่ใช่การครอบครอง เราไหวเท่าไหร่ ก็ทำเท่านั้น อย่าทำอะไรเกินตัวครับ (บอกตัวเอง 555)
ผมก็อยากแข็งใจทำแบบนั้นละครับ ผมก็ไม่ชอบแม่ยายมากบอกตามตรง ตอนอยู่บ้านเค้าผมอึดอัดมากทำอะไรก็ผิดไปหมด..พอเมียผมท้องอีกคนขึ้นมาก็มาบีบผมแบบนี้ พอรู้ว่าแม่ผมไม่อยากให้กู้มาแต่งก็มาว่าแม่ขี้เหนียวเงิน ไม่อยากให้ลูกรับผิดชอบ ว่าแม่ผมหน้าเงินอยากได้เงินกับลูกแต่ฝั่งแม่ยายไม่ได้มองตัวเองเลยที่ตัวเองกำลังทำอยู่จะมาขีดเส้นทางชีวิตลูกกับหลานแบบนี้ ไม่ยอมปล่อยเมียผมมีแต่อยากได้กับลูกอยากให้ลูกเลี้ยงตัวเองอย่างเดียวไม่รู้ว่าใครที่เห็นแกตัวแบบนี้ ที่แม่ผมไม่อยากให้กู้มาแต่งก็กลัวผมจะเอาตัวไม่รอดถ้าโดนหักเงินเดือน ขนาดยังไม่โดนหักก็แทบไม่พอใช้อยู่แล้ว อีกอย่างกู้เอาเงินไปแต่งเค้าแล้วเค้าใช้หมดมันก็จะมีปัญหาตามมาอีกผมก็เข้าใจแม่ผม...แต่ในใจตอนนี้มีแต่ลูกคนเดียวคิดถึงเค้ามากลูกชาย1ปี4เดือนที่เหมือนผมมาก ไม่อยากให้ถึงขั้นฟ้องสิทธิเลี้ยงดูกันเลย

#19 gamer

きもちい

Posted 24 June 2021 - 09:15 PM

เผื่อมีประโยชน์ กระทู้เก่า pantip

สมัยก่อนตอนที่ยังไม่มีแพมเพิส เค้าเลี้ยงเด็กกันยังงัย

#20 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 25 June 2021 - 09:07 AM

มาเป็นกำลังใจให้นะครับ

Edited by ekbee, 06 July 2021 - 08:31 AM.