`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

ps4 4.05

Maburu's Photo Maburu 28 Feb 2018

แผ่นแท้เกม ps4 ทุกวันนี้สะสม 20 กว่าเกมหละครับ

ผมแทบไม่ได้เล่นปล่อยฝุ่นจับ 5555555+

ถ้าเล่นก้อป คงเล่นไม่จบสักเกมแน่ 55555+

เล่นแท้ครับ เพราะเก็บสะสมไว้เหมือนของประดับบ้าน 555+

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 28 Feb 2018

Maburu, on 28 February 2018 - 12:51 PM, said:

แผ่นแท้เกม ps4 ทุกวันนี้สะสม 20 กว่าเกมหละครับ

ผมแทบไม่ได้เล่นปล่อยฝุ่นจับ 5555555+

ถ้าเล่นก้อป คงเล่นไม่จบสักเกมแน่ 55555+

เล่นแท้ครับ เพราะเก็บสะสมไว้เหมือนของประดับบ้าน 555+
แท้หรือ copy กับเล่นเกมจบไม่จบ มันคนละเรื่องนะครับ
เล่นไม่จบเพราะ เล่นดะไปเลย ไม่เล่นเป็นเกมๆ ไปมากกว่าครับ

ผมเล่น copy เล่นจบปีนึง 4 - 5 เกม ผมก็หรูแล้วครับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 28 Feb 2018

สำหรับผมคนเล่นเกมธรรมดาๆคนนึง
สิ่งที่น่าเบื่อยิ่งกว่าคนเล่นเถื่อนคือ คนเล่นแท้ที่ใช้การเล่นแท้ (ซึ่งเป็นเรื่องปกติที่ควรทำอยู่แล้ว)
ยกมากล่าวอ้างราวกับเป็นวีรกรรมอันยิ่งใหญ่ ราวกับเลิกทาสก็มิปาน

ลองฟังดูนะ...
"วันนี้ผมเข้างานตรงเวลาด้วยล่ะ วันนี้ผมไม่นอกใจเมียเลยล่ะ วันนี้ผมไม่ได้เอามีดไปแทงใครเลยล่ะ"
แปลกๆเนอะ ว่ามะ?

และสิ่งที่น่าเบื่อยิ่งกว่านั้น คือการใช้การเล่นแท้มาออกล่าหัวคนเล่นเถื่อนนี่แหละ

ประเด็นนี้ทำให้ผมนึกถึงประเด็นอเมริกันคริสเตียนที่เคร่งศาสนาสมัยก่อน
ที่เข้าโบสถ์ไม่ได้เพื่อศึกษาศาสนาหาความสงบ แต่เพื่อภาพลักษณ์ทางสังคม
แถมยังก่นด่าครอบครัวที่ไม่เข้าโบสถ์เป็นประจำ

เล่นแท้ดี เล่นเถื่อนไม่ดี
รู้กันทุกคนอยู่แล้ว.. ที่เค้ายังเล่นอยู่ไม่ใช่เพราะเค้าไม่รู้
Edited by 9th TEARDROP, 28 February 2018 - 11:59 PM.

Laseractive's Photo Laseractive 01 Mar 2018

ประเด็นคือ ไม่รู้จะเล่นอะไร เล่นเกมมาเยอะ พออายุเยอะขึ้น ความอยากเล่น มันน้อยไปเยอะเลย

ทุกวันนี้ ps4 แทบไม่ได้ซื้อแผ่น ซื้อจาก store อย่างเดียว ไม่ได้สะสมแผ่นเหมือนเมื่อก่อน รู่สึกเสียดายเหมือนกัน เพราะไม่มีกล่อง+แผ่นเกม ให้รู้สึกถึงคุณค่าแก่การสะสม

online ก็ไม่ได้เล่น psn plus ซื้อมา เกมแถมก็แทบจะไม่ได้โหลด นี่ยังดี ซื้อตอน 12+3 ถือว่าเสียเดือนไม่ถึง 100 บาท

เกมผลิตยากขึ้น เกมออกน้อย แต่บอกเลย เกมสมัยใหม่ มันมีแต่หมุนไปหมุนมา มึนหัว ไม่มีความประทับใจ เหมือนเกมสมัยก่อนเลย

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 01 Mar 2018

Laseractive, on 01 March 2018 - 01:26 AM, said:

ประเด็นคือ ไม่รู้จะเล่นอะไร เล่นเกมมาเยอะ พออายุเยอะขึ้น ความอยากเล่น มันน้อยไปเยอะเลย

ทุกวันนี้ ps4 แทบไม่ได้ซื้อแผ่น ซื้อจาก store อย่างเดียว ไม่ได้สะสมแผ่นเหมือนเมื่อก่อน รู่สึกเสียดายเหมือนกัน เพราะไม่มีกล่อง+แผ่นเกม ให้รู้สึกถึงคุณค่าแก่การสะสม

online ก็ไม่ได้เล่น psn plus ซื้อมา เกมแถมก็แทบจะไม่ได้โหลด นี่ยังดี ซื้อตอน 12+3 ถือว่าเสียเดือนไม่ถึง 100 บาท

เกมผลิตยากขึ้น เกมออกน้อย แต่บอกเลย เกมสมัยใหม่ มันมีแต่หมุนไปหมุนมา มึนหัว ไม่มีความประทับใจ เหมือนเกมสมัยก่อนเลย

แบบนี้ต้องกลับไปเล่น Retro ชั่วคราว ทุกวันนี้ ผมยังนั่งเล่น Battle City, Final Fight Fianl กับลูกอยู่เลย สนุกไปอีกแบบ

joe0097's Photo joe0097 01 Mar 2018

ผ่านมา 2 วัน ตอนนี้ 4.55 ทำได้ใกล้เคียง 4.05 แล้ว เกมส์เดิมที่ดัมฟ์จาก 4.05 สามารถรันได้

เมื่อ 2 วันก่อน
ทีม a ปล่อย kernel 4.55 แบบกั๊กๆ ให้ไปทำกันต่อ หลังจากนั้นประมาณไม่เกินวัน
ทีม b ปล่อย webkit 5.0x ซี่งเป็นคนละวิธีกับทีม a (วิธีของทีม a ใช้ได้ถึง 5.01)
ทีม a เปรยๆ ว่า ทีม b ไม่น่าปล่อยออกมา เพราะโซมี่จะบล๊อคที่ 5.50 แต่ตัวเองก็มีของ 5.0x เช่นกัน
แต่ไม่เคยปล่อยออกมา
จากนั้นไม่เกินวัน ทีม a ปล่อยมาหมดเลยทั้ง webkit + kernel (ทำไมไม่ปล่อยออกมาซะเลยทีเดียว)

วิธีของทีม b น่าจะเป็นวิธีเดียวกับ switch

ตอนนี้ก็ลุ้นว่า 5.0x kernel จะออกมาเมื่อไหร่

lek's Photo lek 01 Mar 2018

ทำไมมันต้องเจอทุกห้องเลยครับ
คนเล่นแท้ต้องมารังเกียจคนเล่นก๊อป
ผมเคยเจอตอนมอนฮัน3DSถึงขั้นไม่ขอออนด้วยเลย บ้าบอมาก มีเพื่อนเพิ่มขึ้นมันต้องดีเซ่
เรา1คนอย่าไปควบคุมคนอื่นครับ ควบคุมตัวเองให้ดี เลือกทางที่สบายใจดีสุดครับ
ที่เหลือมันหน้าที่เจ้าของเครื่องเกม ต้องหาทางป้องกัน ต้องเติมคอนเท๊นเน้นออนไลน์ เน้นภาษาไทย เน้นราคาคนไทย ดึงดูดให้แท้ หรือกดดันทางการเมืองให้ให้ตำรวจจริงจังในการจับ
ใครยังคิดแบบที่คุณหยาดพูดถึงอยู่ก้อเปลี่ยนความคิดได้แล้วครับ

Good........'s Photo Good........ 01 Mar 2018

นานาจิตตัง เอาที่สบายใจครับ แท้ เถื่อน ตามใจท่าน

umbababa's Photo umbababa 01 Mar 2018

เขารังเกียจแอนตี้ก็ว่าเขาไม่ได้หรอกครับ
ฝั่งแรกยอมเสียผลประโยชน์เพื่อผลักดันวงการ แล้ว ฝั่งเข้าที่หลังมาทำลายวงการเพื่อผลประโยชน์
ผมเคยรีวิวเกมที่คนค่อยไม่รู้จักแต่สนุกโคตรๆ แล้วโดนตอกหน้าว่า ขโมยเขามายังหน้าด้านมารีวิว ทำเอาผมหมดอาลัยตายอยากไปเลย

เรามองเขาเป็นเพื่อนที่รักเกมด้วยกัน แต่มันไม่พอนิ เรารักแค่ตัวเกม แต่เขารักผู้สร้างเกม กับ วงการเกม ด้วย
ก็ได้แค่แท้ก็ซื้อตามสมควร ก๊อปปี้ก็หาเป็นกำไรชีวิต เกมไหนที่เล่นก๊อปผมคงไม่อาจเอื้อมไปร่วมสังสรรค์กับกลุ่มผู้ผลักดันวงการได้หรอก มันเจ็บปวด
Edited by umbababa, 01 March 2018 - 12:57 PM.

silver's Photo silver 01 Mar 2018

เดี๋ยวนี้ฝั่งแท้ยังมีแบ่งฝั่งแบบ ฉันซื้อDay One อีพวก ซื้อแผ่นมือสองไม่สนับสนุนผู้สร้างเกมส์และวงการเกมส์ ผมนี่เห้ย....แบบนี่ก็มีด้วย

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 01 Mar 2018

มีไตเติ้ลด้วย 555 ผู้ผลักดันวงการ (แซวเล่นนะครับ)

ถ้าคิดอย่างนี้ชีวิตผมก็ฟังดูยิ่งใหญ่มากเลยนะ

ผมซื้อน้ำเต้าหูเจ๊เกียวทานทุกเช้า (ใส้ไข่ใส่เครื่องด้วย) ผมเป็นผู้ผลักดันวงการน้ำเต้าหู้
ผมเติมน้ำมันประจำ ผมเลยเป็นผู้ผลักดันวงการน้ำมันโลก
ผมไปกินเหล้ากับเพื่อน ผมเป็นผู้ผลักดันวงการน้ำเมา

ทำไมไม่มีใครอยากได้ไตเติ้ลผลักดันวงการเหล่านี้บ้าง หรือเวลาโพสแล้วมันไม่เก๋

ยอดขาย Horizon 1ปีอยู่ที่ 7.6ล้านก้อปปี้เวิลด์ไวด์ ผมผลักแค่ 1ใน7,600,000 เท่านั้นเองจริงๆ
เราเป็นแค่ผู้บริโภคที่มีแรงแค่นั้นครับ เราผลักดันส่วนของเราให้ดี

อย่าคิดว่าเราเป็นแรงผลักดันอันยิ่งใหญ่ สั่งให้ใครเลิกเล่นเถื่อนแล้วเขาจะต้องเชื่อและทำตาม
ถ้าไม่ทำตามก็ไม่พอใจไปต่อว่ากัน งี้ทะเลาะกันเปล่าๆอะ

silver, on 01 March 2018 - 01:31 PM, said:

เดี๋ยวนี้ฝั่งแท้ยังมีแบ่งฝั่งแบบ ฉันซื้อDay One อีพวก ซื้อแผ่นมือสองไม่สนับสนุนผู้สร้างเกมส์และวงการเกมส์ ผมนี่เห้ย....แบบนี่ก็มีด้วย
มีคนบางกลุ่มที่ต้องยกตัวเองขึ้นสูงเหนือคนอื่นตลอดเวลา พอมีหลายคนเริ่มขยับขึ้นมาในระดับเดียวกัน (PS4 เล่นก็อปไม่ได้)
เขาก็ต้องขยับมาตรฐานให้แท่นยืนเขาสูงขึ้น เพื่อที่จะได้ดูสูงกว่าคนอื่นต่อไป

lek's Photo lek 01 Mar 2018

9th TEARDROP, on 01 March 2018 - 02:20 PM, said:

มีไตเติ้ลด้วย 555 ผู้ผลักดันวงการ (แซวเล่นนะครับ)

ถ้าคิดอย่างนี้ชีวิตผมก็ฟังดูยิ่งใหญ่มากเลยนะ

ผมซื้อน้ำเต้าหูเจ๊เกียวทานทุกเช้า (ใส้ไข่ใส่เครื่องด้วย) ผมเป็นผู้ผลักดันวงการน้ำเต้าหู้
ผมเติมน้ำมันประจำ ผมเลยเป็นผู้ผลักดันวงการน้ำมันโลก
ผมไปกินเหล้ากับเพื่อน ผมเป็นผู้ผลักดันวงการน้ำเมา

ทำไมไม่มีใครอยากได้ไตเติ้ลผลักดันวงการเหล่านี้บ้าง หรือเวลาโพสแล้วมันไม่เก๋

ยอดขาย Horizon 1ปีอยู่ที่ 7.6ล้านก้อปปี้เวิลด์ไวด์ ผมผลักแค่ 1ใน7,600,000 เท่านั้นเองจริงๆ
เราเป็นแค่ผู้บริโภคที่มีแรงแค่นั้นครับ เราผลักดันส่วนของเราให้ดี

อย่าคิดว่าเราเป็นแรงผลักดันอันยิ่งใหญ่ สั่งให้ใครเลิกเล่นเถื่อนแล้วเขาจะต้องเชื่อและทำตาม
ถ้าไม่ทำตามก็ไม่พอใจไปต่อว่ากัน งี้ทะเลาะกันเปล่าๆอะ

มีคนบางกลุ่มที่ต้องยกตัวเองขึ้นสูงเหนือคนอื่นตลอดเวลา พอมีหลายคนเริ่มขยับขึ้นมาในระดับเดียวกัน (PS4 เล่นก็อปไม่ได้)
เขาก็ต้องขยับมาตรฐานให้แท่นยืนเขาสูงขึ้น เพื่อที่จะได้ดูสูงกว่าคนอื่นต่อไป
ผมยังเสียใจ ถึงทุกวันนี้ ที่ซื้อแผ่นMGSVมือ2จากเฮียหยาดไม่ทัน ถ้าวันนั้นกดทัน ผมจะขอให้เซ็นชื่อไว้ที่แผ่นกะกล่องให้เลยนะครับ
แคชเกมนั้นผมว่า ที่สุดของแจ้ได้เลยนะ เลอค่าที่สุด

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 01 Mar 2018

silver, on 01 March 2018 - 01:31 PM, said:

แบบนี้แม่ง ฮาดี

Laseractive's Photo Laseractive 01 Mar 2018

เล่นแท้ ช่วยผู้ผลิต ยังไงมันก็ดี ถูกต้องในทางสามัญสํานึกอยู่แล้ว แต่หากมองในทางปฎิบัติ ค่าครองชีพ รายได้ สวัสดิการของเรา มันช่างแตกต่างกับของเค้าอย่างสิ้นเชิง เกมนึง $50 Y6000 มันแค่รายได้จากการทํางานเพียง 1 วัน หรือไม่ถึงวันด้วยซํ้า

เอาที่สบายใจ อย่างที่หลายท่านว่ามา ดีแล้วครับ ใครจะพูดอะไรยังไง สุดท้าย อยู่ที่เราเลือก ทุกอย่างมี 2 ด้านเสมอ มันจะได้บาล๊าน ไม่งั้นระบบมันจะไม่พัฒนา

Mio and Mayu, on 01 March 2018 - 07:27 AM, said:

แบบนี้ต้องกลับไปเล่น Retro ชั่วคราว ทุกวันนี้ ผมยังนั่งเล่น Battle City, Final Fight Fianl กับลูกอยู่เลย สนุกไปอีกแบบ

เดี๋ยวผมบอกว่าเล่น emu จะว่าผมมั้ยเนี้ย 555

กลับไปเล่น emu เก่าๆ นึกถึงบรรยากาศตอนนั้น เล่น atari ก็นึกถึงตอนวัย 6-7 ขวบ พอมา fc ก็นึกไปถึงร้านรับแลก พอมา sfc ก็นึกถึง pro แผ่น 1.44m และอื่นๆตามยุค console นั้นๆ เป็นต้น มันมีความประทับใจมากมายให้นึกถึงจริงๆ

ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ's Photo ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ 02 Mar 2018

lek, on 01 March 2018 - 04:14 PM, said:

ผมยังเสียใจ ถึงทุกวันนี้ ที่ซื้อแผ่นMGSVมือ2จากเฮียหยาดไม่ทัน ถ้าวันนั้นกดทัน ผมจะขอให้เซ็นชื่อไว้ที่แผ่นกะกล่องให้เลยนะครับ
แคชเกมนั้นผมว่า ที่สุดของแจ้ได้เลยนะ เลอค่าที่สุด

นึกถึงผมตอนเล่น MG4 ซื้อแผ่นมือ2 มา 1,400 นั่งรถข้ามจังหวัดไปรับกับมือที่อนุเสาวรีย์
เป็นเกมส์แรกเล่นจบใน PS3 เลย เล่นแบบงมเองไม่อ่านบทสรุปไม่ดูรีวิว ไม่ถามใคร แต่จบนะ
ภาษาไม่ค่อยเก่ง อ่านบ้าง กดผ่านบ้าง จบแบบงงๆ ใช้ปืน M4 เล็งผ่านศูนย์ ตอนเล่นจบถึงรู้ว่าซื้อาวุธได้ด้วย TT
ว่าจะเล่นอีกรอบ แต่ไม่มีเวลาเลย

umbababa's Photo umbababa 02 Mar 2018

พูดเรื่องเอาเกมเก่ามาเล่น ไม่นานนี้ผมซื้อเกมรวม400in1มาเล่นเกมเจอเกม ไซอิ๋วกี่ เวิลด์ 2 โคตรสนุกเลย มันส์ไม่แพ้ร๊อคแมน เลือกฉาก ฆ่าบอสได้เพลงกระบองใหม่ๆให้เปลี่ยน มีตั้งการ์ดกระบองบนล่าง กระโดดแทงขึ้น กระโดดทิ่มลง เจ๋งอ่ะ ชิ่งกำแพง เกมเทพเลย เสียดายที่เคยเล่นมายันป่านนี้
Edited by umbababa, 02 March 2018 - 02:56 PM.

o++o's Photo o++o 02 Mar 2018

กระทู้ออกทะเล ต้องตบให้เข้าฝั่ง เมื่อไหร่ จะปล่อยของเวอร์ชั้น 5.0xออกมาวะ

bbking's Photo bbking 02 Mar 2018

ย่อยข่าวได้เข้าใจง่ายเลยครับ ชอบๆ :r18:

joe0097, on 01 March 2018 - 08:20 AM, said:

ผ่านมา 2 วัน ตอนนี้ 4.55 ทำได้ใกล้เคียง 4.05 แล้ว เกมส์เดิมที่ดัมฟ์จาก 4.05 สามารถรันได้

เมื่อ 2 วันก่อน
ทีม a ปล่อย kernel 4.55 แบบกั๊กๆ ให้ไปทำกันต่อ หลังจากนั้นประมาณไม่เกินวัน
ทีม b ปล่อย webkit 5.0x ซี่งเป็นคนละวิธีกับทีม a (วิธีของทีม a ใช้ได้ถึง 5.01)
ทีม a เปรยๆ ว่า ทีม b ไม่น่าปล่อยออกมา เพราะโซมี่จะบล๊อคที่ 5.50 แต่ตัวเองก็มีของ 5.0x เช่นกัน
แต่ไม่เคยปล่อยออกมา
จากนั้นไม่เกินวัน ทีม a ปล่อยมาหมดเลยทั้ง webkit + kernel (ทำไมไม่ปล่อยออกมาซะเลยทีเดียว)

วิธีของทีม b น่าจะเป็นวิธีเดียวกับ switch

ตอนนี้ก็ลุ้นว่า 5.0x kernel จะออกมาเมื่อไหร่

I3enzZz's Photo I3enzZz 02 Mar 2018

o++o, on 02 March 2018 - 05:10 PM, said:

กระทู้ออกทะเล ต้องตบให้เข้าฝั่ง เมื่อไหร่ จะปล่อยของเวอร์ชั้น 5.0xออกมาวะ

แอบรอเหมือนกันครับ 5.0x