`

Jump to content

แน่ใจแล้วหรือครับว่าจะซื้อ Wii

49 replies to this topic

#21 lobster

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 06 May 2007 - 03:53 PM

ของ EGM นี่แปลมาจาก official รึเปล่าครับ หรือเขียนเอง

ถ้าแปลมาแล้วขาย 80 นี่จะรีบออกไปซื้อเลย

#22 xlove

Posted 06 May 2007 - 05:28 PM

55+ ไม่แปลกเลยล่ะครับ

แน่นอนว่า ไม่มีสิ่งใด perfect สำหรับทุกคนนะ
ผมว่าคุณอาจจะชอบเกมที่ effect สวยๆ ฉากบู๊ดุเดือดเร้าใจ มากกว่า

ไม่ผิดหรอกครับที่จะไม่ชอบ wii ขึ้นมาสักคน เพราะไม่งั้น console อื่นคงไม่มีคนซื้อ อิอิ

ขอให้สนุกกับการเล่นเกมนะคร้าบ ยังไงก็คนเล่นเกมเหมือนกันอยู่ดี

#23 Mr.Yo

Posted 06 May 2007 - 08:12 PM

ผมกลัวซื้อมาแล้วิดขี้เกียจอะ

#24 kunchan

SKATE

• High Royal Executive Members

Posted 06 May 2007 - 08:29 PM

ได้ยินกระแสบ่นไม่น้อยนะครับ ว่าเล่น WII แล้วไม่คอยถูกใจ

ผมเองก็อยากได้มาเล่น เล่นๆเช่นกันครับ บอกได้เลยว่า ไม่ได้หวังอะไรจากเครื่องนี้ไว้มาก

เลยคิดว่าถ้าพี่หาซื้อจาก US ไม่ได้ก็ไม่ได้กะซื้อครับ

#25 blackrain

Posted 06 May 2007 - 08:42 PM

จะสนุกกับwiiส่วนสำคัญเลยคุณต้องชอบนินเทนโด้ครับ พวกรูปแบบการเล่นใหม่มันเป็นส่วนประกอบเท่านั้น

#26 Flelina

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 06 May 2007 - 09:22 PM

สังเกตุดูว่าคนขาย Wii มือ 2 กันเกลื่อนมาก.....

เจ้าของกระทู้อาจจะไม่ชอบพวกเกมแนวปาร์ตี้แบบนี้ ก็ต้องทำใจหน่อยครับ
Wii มันคือเครื่องเล่นมินิเกม จะซื้อต้องทำใจหน่อย มีแต่เกมแนวนี้ซะส่วนใหญ่
ยังไงก็หาเกมอย่าง Zelda หรือ Mario มาเล่นดูครับ หรืออย่างน้อยก็เล่น GC ก็ได้
เกมดีๆเพียบ

จริงๆผมก็ไม่ค่อยชอบแนวทางของ Wii เท่าไหร่ แต่ผมก็ยังจะซื้อ Wii อยู่ดี เดือนหน้าได้ชัวร์ๆแล้ว อิอิ

#27 Piyawat19

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 06 May 2007 - 10:07 PM

ผมอยู่ภูเก็ตครับเลยซื้อภูเก็ต วันนี้ซื้อcomponent มาแล้ว ภาพก็เหมือนเดิมหรือดีขึ้นนิดเดียวมั้ง แล้วซื้อเกมส์ Excite Truck Medal of Honor Vangrard แล้วเปลี่ยนมาริโอ้ 4 เป็น paper แล้วครับเล่นได้Test แล้ว ผมซื้อถ่านcharge ยี่ห้อ fujifilm 2500mAh มาพร้อมที่charge เป็นแพค 4 ก้อน 1300 ราคาปรกติหรือเปล่าครับ สรุปเล่นเซลด้าแล้วนะก็ปกตินะผมว่าเล่น final 12 ก็หนุกว่าอีก แต่จะเล่นให้จบครับ ส่วนตัวผมชอบnintendo นะติดตามตั้งแต่ FC ถึง SFC ไม่มีอคติอะไรด้วยนะ รอเพลย์3 ครับ

View PostGuitar_O+, on May 6 2007, 10:50 AM, said:

FIRMWARE ครับ
ไม่ใช่
FIREWALL

ขอโทษครับที่พิมพ์ผิด พอดีดึกแล้วอาจเบอ ๆ หน่อย ขนาดจบวิทย์คอม ม.กรุงเทพนะ ยังงง fireware อีก ขอบโทษครบ :kanoiyom

View PostBobbY_MugeN, on May 6 2007, 03:31 PM, said:

แรกๆก็สนุก หลังๆชักเบื่อแล้ว อุอุ :aha: อยากนอนสบายๆเล่นเกมส์มากกว่าครับ

คำตอบนี้ผมชอบมากเลย NiNtendo น่าจะทำให้เล่นนันชัค และเล่นแบบคลาสสิกได้นะครับ จะได้หลากหลาย
แล้วถ้า PS3 ทำจอยแบบ Nintendo มาให้เล่นเกมส์แบบนี้แต่ภาพสวยกว่าแล้ว Nintendo จะสู้ได้ไหมนี้
เป็นกำลังใจให้ PS3 ครับ สู้สู้นะ ดังแล้วแผ่นก๊อปออกแน่แล้วสอยเลย :explain

Edited by Piyawat19, 06 May 2007 - 10:08 PM.

#28 Rider-Pang

Posted 06 May 2007 - 10:09 PM

View PostBobbY_MugeN, on May 6 2007, 03:31 PM, said:

แรกๆก็สนุก หลังๆชักเบื่อแล้ว อุอุ :aha: อยากนอนสบายๆเล่นเกมส์มากกว่าครับ

เปลี่ยนมาเล่น GC on Wii แบบผมสิครับ เกมสนุก ๆ เพียบเลยครับ ตอนนี้ผมกำลังเล่นเกมที่มันแถมมากับเมม 128 mb ของคุณ ArtDVD อยู่ครับ กราฟิกไม่แจ่มเท่าไหร่ แต่ก็เล่นฆ่าเวลาได้เรื่อย ๆ ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมกะจะซื้อแผ่น GC แล้วครับ ตอนนี้ผมเล็งหลายเกมเลยครับ โดยเฉพาะตระกูล RE ที่ผมยอมเสียตังค์เป็นหมื่นเพื่อมาเล่นเกมนี้โดยเฉพาะ

อ้อ ลืมบอกไป มันเล่น emu ได้ด้วยนะครับ แต่ละเครื่องที่เล่นได้ล้วนแต่เป็นเครื่องเด็ด ๆ ทั้งนั้นเลยครับ ผมลองเอาเกม GBC กับ NGP ใส่เข้าไป ปรากฎว่า เจ๋งเกินคาดครับ รันได้ลื่นพอ ๆ กับเล่นเครื่องจริง ๆ เลยครับ แต่เวลาเซฟต้องสั่งเซฟเป็น state นะครับ

Edited by Rider-Pang, 07 May 2007 - 10:16 AM.

#29 blackrain

Posted 06 May 2007 - 10:42 PM

สรุปเล่นเซลด้าแล้วนะก็ปกตินะผมว่าเล่น final 12 ก็หนุกว่าอีก
นี่แหละครับ คุณมีอคติแล้ว

แล้วถ้า PS3 ทำจอยแบบ Nintendo มาให้เล่นเกมส์แบบนี้แต่ภาพสวยกว่าแล้ว Nintendo จะสู้ได้ไหมนี้
ผมว่าคุณมองผิดประเด็นไปน่ะ ถึงจะทำได้เหมือนแล้วsonyทำเกมส์ได้เหมือนนินไหมล่ะครับ

แต่ก็ว่าคุณไม่ได้เพราะผมก็มีอคติเหมือนกัน :sabai

แต่จากที่เห็นWiiผมก็ยังแปลกใจเหมือนกันที่มันประสบความสำเร็จขายดีขนาดนี้
ทั้งๆที่รูปแบบมันน่าจะเหมาะกับเกมส์FPSที่คนเอเชียไม่น่าชอบ
คงเป็นเพราะกระแสความสำเร็จของDSช่วยหนุน

*เครื่องVer.อะไรครับ ถ้าUSผมซื้อต่อ9000ได้ป่ะ ^^'

Edited by blackrain, 06 May 2007 - 10:45 PM.

#30 Flelina

Posted 06 May 2007 - 11:52 PM

อย่าไปว่าเจ้าของกระทู้เลยครับ blackrain
คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน ผมไม่เห็นเค้าจะแสดงความอคติออกมาเลย

ตอนนี้ Wii มันกลายเป็นเครื่องตลาดไปแล้ว กระแสแรงสุดฉุดไม่อยู่
แต่มันเหมาะกับ non gamer มากกว่า hardcore gamer นะ
ความจริงมันรู้ๆกันอยู่ ผมก็ไม่ได้มีอคติอะไรนะ เดี๋ยวจะโดนเหมาว่าเป็นสาวกอะไรอีก

#31 Piyawat19

Posted 07 May 2007 - 12:04 AM

ผมก็ว่าเหมือนกันนะครับผมชอบmario มาแต่เด็กแต่เล่นมาเรื่อย ๆ ก็เหมือนเดิมนะแค่เปลี่ยนไปทีละนิดเอง เครื่องsuper ผมยังมีเลย หัวโปร64M ยังมีเลยตอนนั้นอยู่หาดใหญ่ยอมเสียเงิน 4000 เพื่อหาเครื่องญี่ปุ่นเพราะตอนนั้นusaส่วนใหญ่ :love ตอนนี้เล่นZelda กำลังเข้าถึงเกมส์อยู่ครับ เทสนิสผมได้ 1891 คะแนนแล้วใกล้ 2000 แล้ว :shame เล่นเมื่อคืนนี้เองครับ ตั้งกระทู้เพื่อขอแสดงความคิดเห็นครับไม่ได้อคติอะไรไม่งั้นผมจะซื้อ Wii ทำไมละนะ :numairu: แต่NDS ผมหลับในตู้มานานแล้วครับ pspเพิ่งตั้งไปเพราะเล่น FF1จบแล้ว :eiei Xbox เล่น Nba street อยู่ครับติดมาจากps2 :wow

Edited by Piyawat19, 07 May 2007 - 12:08 AM.

#32 Ka-ToA

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 07 May 2007 - 02:32 AM

ซื้อ Wii มา เล่น Zelda คุ้มแล้วครับ

ถ้ายังไม่เคยมี GC ด้วยเนี่ย ไบโอ Zero กะ Rebirth เลยครับ

ห้ามพลาด อิอิ

#33 blackrain

Posted 07 May 2007 - 06:48 AM

View PostFlelina, on May 6 2007, 11:52 PM, said:

อย่าไปว่าเจ้าของกระทู้เลยครับ blackrain
คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน ผมไม่เห็นเค้าจะแสดงความอคติออกมาเลย

ตอนนี้ Wii มันกลายเป็นเครื่องตลาดไปแล้ว กระแสแรงสุดฉุดไม่อยู่
แต่มันเหมาะกับ non gamer มากกว่า hardcore gamer นะ
ความจริงมันรู้ๆกันอยู่ ผมก็ไม่ได้มีอคติอะไรนะ เดี๋ยวจะโดนเหมาว่าเป็นสาวกอะไรอีก

เค้าเอาzeldaมาเทียบกับFF12ผมว่ามันก็ผิดปกติแล้วครับ และอะไรบางอย่างที่ผมว่าคนชอบเกมส์นินไม่น่าคิดแบบนั้น
ออกตัวไว้ก่อนว่าผมยังไม่ได้ซื้อnext genซักเครื่องน่ะ อคติผมถึงมีก็ยังมีไม่มาก และถ้าซื้อผมก็ไม่ซื้อWiiเครื่องเดียวแน่ๆ

ตอนนี้เรายังไม่รู้หรอกครับว่าWiiมีแต่non gamerจริงหรือเปล่า เกมส์อย่างzeldaที่ไม่น่าใช่แนวnon gamerก็ขายได้4แสนน่ะ
ต้องรอดูเกมส์อย่างbio 4กับbio Chronicle
แต่ที่แน่ๆเกมส์ของsquareที่ลงWiiก็น่าจะขายดีเหมือนเดิม
เพียงแต่ตอนนี้Wiiจะมีเกมส์แนวnon gamerมากหน่อย เพราะคนสร้างยังไม่มั่นใจและWiiก็ยังถือว่าขายได้ไม่เยอะพอ

แต่ดูจากสถานการณ์ผมว่าคนที่มีเครื่องอื่นต้องพูดอีกหลายครั้งแน่ว่า''ทำไมต้องลงWiiว๊า''[แล้วก็จะเกิดศึกพูดเสียดสีเครื่องเหมือนที่DSเป็นตอนนี้]
*ผมไม่ได้เป็นfanboyและผมก็มองปัจจัยอะไรหลายๆอย่างในตอนนี้แล้วครับ
ผมว่าบางคนก็ควรเลิกใส่วิญญาณfanboyแล้วนั่งดูยอดขาย ดูกระแสจากต่างประเทศ และมองความเป็นจริงบ้างครับ

Edited by blackrain, 07 May 2007 - 07:05 AM.

#34 Piyawat19

Posted 07 May 2007 - 08:26 AM

ทำไมคุณ ka-ToA ยังไม่ซื้อps3 และครับ ผมอยู่ภูเก็ตยัง 26000 อยู่เลยและไม่มีก๊อปเลยยังไม่ซื้อ Wiiของผมใช้สายcomponent แล้วภาพก็ไม่เห็นจะสวยขึ้นกว่าเดิมเลยนิเซ็งจังเลย :explain

Edited by Piyawat19, 07 May 2007 - 08:27 AM.

#35 bompower

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 07 May 2007 - 09:21 AM

ผมว่า zelda สนุกดีนะคับการบังคับก็ลงต้วดี ถ้า medal of hornor เนี่ย บางครั้งไม่ได้ให้หมอบก็หมอบซะอย่างนั้นเอง ภาพที่ออกมาก็ไม่ได้น่าเกลียด

ลองนึกถึงสมัยก่อน

ซื้อ superfam เพราะ zelda, final , mario
ซื้อ megadrive เพราะ sonic, herzog, phantasy star
ซื่อ pcengine เพราะ motoroader

ซื้อมาแล้วก็สนุกทุกเครื่องครับ

#36 keanetona

Posted 07 May 2007 - 09:36 AM

View Postblackrain, on May 6 2007, 10:42 PM, said:

นี่แหละครับ คุณมีอคติแล้ว
ผมว่าคุณมองผิดประเด็นไปน่ะ ถึงจะทำได้เหมือนแล้วsonyทำเกมส์ได้เหมือนนินไหมล่ะครับ
แต่ก็ว่าคุณไม่ได้เพราะผมก็มีอคติเหมือนกัน :sabai

แต่จากที่เห็นWiiผมก็ยังแปลกใจเหมือนกันที่มันประสบความสำเร็จขายดีขนาดนี้
ทั้งๆที่รูปแบบมันน่าจะเหมาะกับเกมส์FPSที่คนเอเชียไม่น่าชอบ
คงเป็นเพราะกระแสความสำเร็จของDSช่วยหนุน

*เครื่องVer.อะไรครับ ถ้าUSผมซื้อต่อ9000ได้ป่ะ ^^'

จอยเพลย์3รู้สึกจะเอ็กไซส์ได้แบบเครื่องวีนี่ เพราะเห็นมันบอกว่าเป็น 6 Axis

View PostPiyawat19, on May 7 2007, 08:26 AM, said:

Wiiของผมใช้สายcomponent แล้วภาพก็ไม่เห็นจะสวยขึ้นกว่าเดิมเลยนิเซ็งจังเลย :explain

ใช้ทีวีกระจอกรึเปล่าครับ ทีวีที่รับคอมโปเนนท์ได้ แต่เป็นอินเทอร์เลซ ก็ไร้ค่า ต้องใช้กับโปรเกรสสีฟสแกนครับ

แต่เสียดายที่วียิงได้แค่480p ถ้าได้ถึง1080iหรือ1080p จะเด็ดแค่ไหน

ปล. เล่น Gran Turismo 4 ของเพลย์2 แล้วตั้งให้ยิง1080i ภาพสุดยอด

ปล.2 ผมว่าเจ้าของกระทู้ควรขายเครื่องทิ้งเถอะครับ คุณไม่เหมาะสมที่จะเล่นกับวี

#37 kanuman

• High Members

Posted 07 May 2007 - 09:57 AM

ผมก็มีเพื่อนที่ไม่ชอบเครื่อง Wii เหมือนกันครับ

ไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะจะให้คนทั้งล้านมาชอบเหมือนกันหมดก็ใช่ที่

ก็ได้แต่แนะนำว่าขายทิ้งก่อนราคาจะตกเถอะครับ

เพราะถ้า Zelda + Wii sport ไม่ถูกใจแล้ว ผมว่าคงไม่ใช่แนวแล้วล่ะครับ

ปล.ขอติงนิดนึงนะครับ เรื่องหัวข้อว่าแน่ใจแล้วเหรอที่ซื้อเนี่ย มันดูหาเรื่องไปหน่อยนะ

#38 kreang

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 07 May 2007 - 10:23 AM

ผมซื้อ Wii เพื่อเล่น Zelda อย่างเดียว

...ที่เหลือนึกว่าเป็นของแถม สบายใจ

#39 Pongko

What!!!!???

Posted 07 May 2007 - 10:34 AM

เกมสนุก ๆ หลาย ๆ เกมยังไม่ออกเลยนะครับ รอหน่อย...

ถ้าไม่งั้นก็หาเกมดี ๆ ของ GC มาเล่นบน Wii รอไปพลาง ๆ ก่อน

อย่าทะเลาะกันนา..... :numairu:

Edited by Pongko, 07 May 2007 - 10:34 AM.

#40 nooi_c

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 07 May 2007 - 12:56 PM

คนตั้งกระทูยังชอบเล่นเกมอยู่มั้ยล่ะ
ดูเหมือนซื้อตามกระแสอ่ะ
เบื่อๆก็สอย Componet มาใส่ลองภาพ
บ่นก็แต่เรื่อง Updat Firmware ทำนองนี้
ให้ทายคนตั้งกระทู้คงเล่น XBOX นานกว่าเล่น Wii งันมั้ย

ในฐานะที่ผมกระเสือกกระสนซื้อ Wii สัปดาห์แรกที่ออก
ผมว่า ความเป็นเด็กในตัวคุณมันแสนจืดจาง