`
←  DGO CLUB : Nintendo World - Wii U / Wii / 3DS
Logo
»

แน่ใจแล้วหรือครับว่าจะซื้อ Wii

lobster's Photo lobster 06 May 2007

ของ EGM นี่แปลมาจาก official รึเปล่าครับ หรือเขียนเอง

ถ้าแปลมาแล้วขาย 80 นี่จะรีบออกไปซื้อเลย

xlove's Photo xlove 06 May 2007

55+ ไม่แปลกเลยล่ะครับ

แน่นอนว่า ไม่มีสิ่งใด perfect สำหรับทุกคนนะ
ผมว่าคุณอาจจะชอบเกมที่ effect สวยๆ ฉากบู๊ดุเดือดเร้าใจ มากกว่า

ไม่ผิดหรอกครับที่จะไม่ชอบ wii ขึ้นมาสักคน เพราะไม่งั้น console อื่นคงไม่มีคนซื้อ อิอิ

ขอให้สนุกกับการเล่นเกมนะคร้าบ ยังไงก็คนเล่นเกมเหมือนกันอยู่ดี

Mr.Yo's Photo Mr.Yo 06 May 2007

ผมกลัวซื้อมาแล้วิดขี้เกียจอะ

kunchan's Photo kunchan 06 May 2007

ได้ยินกระแสบ่นไม่น้อยนะครับ ว่าเล่น WII แล้วไม่คอยถูกใจ

ผมเองก็อยากได้มาเล่น เล่นๆเช่นกันครับ บอกได้เลยว่า ไม่ได้หวังอะไรจากเครื่องนี้ไว้มาก

เลยคิดว่าถ้าพี่หาซื้อจาก US ไม่ได้ก็ไม่ได้กะซื้อครับ

blackrain's Photo blackrain 06 May 2007

จะสนุกกับwiiส่วนสำคัญเลยคุณต้องชอบนินเทนโด้ครับ พวกรูปแบบการเล่นใหม่มันเป็นส่วนประกอบเท่านั้น

Flelina's Photo Flelina 06 May 2007

สังเกตุดูว่าคนขาย Wii มือ 2 กันเกลื่อนมาก.....

เจ้าของกระทู้อาจจะไม่ชอบพวกเกมแนวปาร์ตี้แบบนี้ ก็ต้องทำใจหน่อยครับ
Wii มันคือเครื่องเล่นมินิเกม จะซื้อต้องทำใจหน่อย มีแต่เกมแนวนี้ซะส่วนใหญ่
ยังไงก็หาเกมอย่าง Zelda หรือ Mario มาเล่นดูครับ หรืออย่างน้อยก็เล่น GC ก็ได้
เกมดีๆเพียบ

จริงๆผมก็ไม่ค่อยชอบแนวทางของ Wii เท่าไหร่ แต่ผมก็ยังจะซื้อ Wii อยู่ดี เดือนหน้าได้ชัวร์ๆแล้ว อิอิ

Piyawat19's Photo Piyawat19 06 May 2007

ผมอยู่ภูเก็ตครับเลยซื้อภูเก็ต วันนี้ซื้อcomponent มาแล้ว ภาพก็เหมือนเดิมหรือดีขึ้นนิดเดียวมั้ง แล้วซื้อเกมส์ Excite Truck Medal of Honor Vangrard แล้วเปลี่ยนมาริโอ้ 4 เป็น paper แล้วครับเล่นได้Test แล้ว ผมซื้อถ่านcharge ยี่ห้อ fujifilm 2500mAh มาพร้อมที่charge เป็นแพค 4 ก้อน 1300 ราคาปรกติหรือเปล่าครับ สรุปเล่นเซลด้าแล้วนะก็ปกตินะผมว่าเล่น final 12 ก็หนุกว่าอีก แต่จะเล่นให้จบครับ ส่วนตัวผมชอบnintendo นะติดตามตั้งแต่ FC ถึง SFC ไม่มีอคติอะไรด้วยนะ รอเพลย์3 ครับ

Guitar_O+, on May 6 2007, 10:50 AM, said:

FIRMWARE ครับ
ไม่ใช่
FIREWALL

ขอโทษครับที่พิมพ์ผิด พอดีดึกแล้วอาจเบอ ๆ หน่อย ขนาดจบวิทย์คอม ม.กรุงเทพนะ ยังงง fireware อีก ขอบโทษครบ :kanoiyom

BobbY_MugeN, on May 6 2007, 03:31 PM, said:

แรกๆก็สนุก หลังๆชักเบื่อแล้ว อุอุ :aha: อยากนอนสบายๆเล่นเกมส์มากกว่าครับ

คำตอบนี้ผมชอบมากเลย NiNtendo น่าจะทำให้เล่นนันชัค และเล่นแบบคลาสสิกได้นะครับ จะได้หลากหลาย
แล้วถ้า PS3 ทำจอยแบบ Nintendo มาให้เล่นเกมส์แบบนี้แต่ภาพสวยกว่าแล้ว Nintendo จะสู้ได้ไหมนี้
เป็นกำลังใจให้ PS3 ครับ สู้สู้นะ ดังแล้วแผ่นก๊อปออกแน่แล้วสอยเลย :explain
Edited by Piyawat19, 06 May 2007 - 10:08 PM.

Rider-Pang's Photo Rider-Pang 06 May 2007

BobbY_MugeN, on May 6 2007, 03:31 PM, said:

แรกๆก็สนุก หลังๆชักเบื่อแล้ว อุอุ :aha: อยากนอนสบายๆเล่นเกมส์มากกว่าครับ

เปลี่ยนมาเล่น GC on Wii แบบผมสิครับ เกมสนุก ๆ เพียบเลยครับ ตอนนี้ผมกำลังเล่นเกมที่มันแถมมากับเมม 128 mb ของคุณ ArtDVD อยู่ครับ กราฟิกไม่แจ่มเท่าไหร่ แต่ก็เล่นฆ่าเวลาได้เรื่อย ๆ ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมกะจะซื้อแผ่น GC แล้วครับ ตอนนี้ผมเล็งหลายเกมเลยครับ โดยเฉพาะตระกูล RE ที่ผมยอมเสียตังค์เป็นหมื่นเพื่อมาเล่นเกมนี้โดยเฉพาะ

อ้อ ลืมบอกไป มันเล่น emu ได้ด้วยนะครับ แต่ละเครื่องที่เล่นได้ล้วนแต่เป็นเครื่องเด็ด ๆ ทั้งนั้นเลยครับ ผมลองเอาเกม GBC กับ NGP ใส่เข้าไป ปรากฎว่า เจ๋งเกินคาดครับ รันได้ลื่นพอ ๆ กับเล่นเครื่องจริง ๆ เลยครับ แต่เวลาเซฟต้องสั่งเซฟเป็น state นะครับ
Edited by Rider-Pang, 07 May 2007 - 10:16 AM.

blackrain's Photo blackrain 06 May 2007

สรุปเล่นเซลด้าแล้วนะก็ปกตินะผมว่าเล่น final 12 ก็หนุกว่าอีก
นี่แหละครับ คุณมีอคติแล้ว

แล้วถ้า PS3 ทำจอยแบบ Nintendo มาให้เล่นเกมส์แบบนี้แต่ภาพสวยกว่าแล้ว Nintendo จะสู้ได้ไหมนี้
ผมว่าคุณมองผิดประเด็นไปน่ะ ถึงจะทำได้เหมือนแล้วsonyทำเกมส์ได้เหมือนนินไหมล่ะครับ

แต่ก็ว่าคุณไม่ได้เพราะผมก็มีอคติเหมือนกัน :sabai

แต่จากที่เห็นWiiผมก็ยังแปลกใจเหมือนกันที่มันประสบความสำเร็จขายดีขนาดนี้
ทั้งๆที่รูปแบบมันน่าจะเหมาะกับเกมส์FPSที่คนเอเชียไม่น่าชอบ
คงเป็นเพราะกระแสความสำเร็จของDSช่วยหนุน

*เครื่องVer.อะไรครับ ถ้าUSผมซื้อต่อ9000ได้ป่ะ ^^'
Edited by blackrain, 06 May 2007 - 10:45 PM.

Flelina's Photo Flelina 06 May 2007

อย่าไปว่าเจ้าของกระทู้เลยครับ blackrain
คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน ผมไม่เห็นเค้าจะแสดงความอคติออกมาเลย

ตอนนี้ Wii มันกลายเป็นเครื่องตลาดไปแล้ว กระแสแรงสุดฉุดไม่อยู่
แต่มันเหมาะกับ non gamer มากกว่า hardcore gamer นะ
ความจริงมันรู้ๆกันอยู่ ผมก็ไม่ได้มีอคติอะไรนะ เดี๋ยวจะโดนเหมาว่าเป็นสาวกอะไรอีก

Piyawat19's Photo Piyawat19 07 May 2007

ผมก็ว่าเหมือนกันนะครับผมชอบmario มาแต่เด็กแต่เล่นมาเรื่อย ๆ ก็เหมือนเดิมนะแค่เปลี่ยนไปทีละนิดเอง เครื่องsuper ผมยังมีเลย หัวโปร64M ยังมีเลยตอนนั้นอยู่หาดใหญ่ยอมเสียเงิน 4000 เพื่อหาเครื่องญี่ปุ่นเพราะตอนนั้นusaส่วนใหญ่ :love ตอนนี้เล่นZelda กำลังเข้าถึงเกมส์อยู่ครับ เทสนิสผมได้ 1891 คะแนนแล้วใกล้ 2000 แล้ว :shame เล่นเมื่อคืนนี้เองครับ ตั้งกระทู้เพื่อขอแสดงความคิดเห็นครับไม่ได้อคติอะไรไม่งั้นผมจะซื้อ Wii ทำไมละนะ :numairu: แต่NDS ผมหลับในตู้มานานแล้วครับ pspเพิ่งตั้งไปเพราะเล่น FF1จบแล้ว :eiei Xbox เล่น Nba street อยู่ครับติดมาจากps2 :wow
Edited by Piyawat19, 07 May 2007 - 12:08 AM.

Ka-ToA's Photo Ka-ToA 07 May 2007

ซื้อ Wii มา เล่น Zelda คุ้มแล้วครับ

ถ้ายังไม่เคยมี GC ด้วยเนี่ย ไบโอ Zero กะ Rebirth เลยครับ

ห้ามพลาด อิอิ

blackrain's Photo blackrain 07 May 2007

Flelina, on May 6 2007, 11:52 PM, said:

อย่าไปว่าเจ้าของกระทู้เลยครับ blackrain
คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน ผมไม่เห็นเค้าจะแสดงความอคติออกมาเลย

ตอนนี้ Wii มันกลายเป็นเครื่องตลาดไปแล้ว กระแสแรงสุดฉุดไม่อยู่
แต่มันเหมาะกับ non gamer มากกว่า hardcore gamer นะ
ความจริงมันรู้ๆกันอยู่ ผมก็ไม่ได้มีอคติอะไรนะ เดี๋ยวจะโดนเหมาว่าเป็นสาวกอะไรอีก

เค้าเอาzeldaมาเทียบกับFF12ผมว่ามันก็ผิดปกติแล้วครับ และอะไรบางอย่างที่ผมว่าคนชอบเกมส์นินไม่น่าคิดแบบนั้น
ออกตัวไว้ก่อนว่าผมยังไม่ได้ซื้อnext genซักเครื่องน่ะ อคติผมถึงมีก็ยังมีไม่มาก และถ้าซื้อผมก็ไม่ซื้อWiiเครื่องเดียวแน่ๆ

ตอนนี้เรายังไม่รู้หรอกครับว่าWiiมีแต่non gamerจริงหรือเปล่า เกมส์อย่างzeldaที่ไม่น่าใช่แนวnon gamerก็ขายได้4แสนน่ะ
ต้องรอดูเกมส์อย่างbio 4กับbio Chronicle
แต่ที่แน่ๆเกมส์ของsquareที่ลงWiiก็น่าจะขายดีเหมือนเดิม
เพียงแต่ตอนนี้Wiiจะมีเกมส์แนวnon gamerมากหน่อย เพราะคนสร้างยังไม่มั่นใจและWiiก็ยังถือว่าขายได้ไม่เยอะพอ

แต่ดูจากสถานการณ์ผมว่าคนที่มีเครื่องอื่นต้องพูดอีกหลายครั้งแน่ว่า''ทำไมต้องลงWiiว๊า''[แล้วก็จะเกิดศึกพูดเสียดสีเครื่องเหมือนที่DSเป็นตอนนี้]
*ผมไม่ได้เป็นfanboyและผมก็มองปัจจัยอะไรหลายๆอย่างในตอนนี้แล้วครับ
ผมว่าบางคนก็ควรเลิกใส่วิญญาณfanboyแล้วนั่งดูยอดขาย ดูกระแสจากต่างประเทศ และมองความเป็นจริงบ้างครับ
Edited by blackrain, 07 May 2007 - 07:05 AM.

Piyawat19's Photo Piyawat19 07 May 2007

ทำไมคุณ ka-ToA ยังไม่ซื้อps3 และครับ ผมอยู่ภูเก็ตยัง 26000 อยู่เลยและไม่มีก๊อปเลยยังไม่ซื้อ Wiiของผมใช้สายcomponent แล้วภาพก็ไม่เห็นจะสวยขึ้นกว่าเดิมเลยนิเซ็งจังเลย :explain
Edited by Piyawat19, 07 May 2007 - 08:27 AM.

bompower's Photo bompower 07 May 2007

ผมว่า zelda สนุกดีนะคับการบังคับก็ลงต้วดี ถ้า medal of hornor เนี่ย บางครั้งไม่ได้ให้หมอบก็หมอบซะอย่างนั้นเอง ภาพที่ออกมาก็ไม่ได้น่าเกลียด

ลองนึกถึงสมัยก่อน

ซื้อ superfam เพราะ zelda, final , mario
ซื้อ megadrive เพราะ sonic, herzog, phantasy star
ซื่อ pcengine เพราะ motoroader

ซื้อมาแล้วก็สนุกทุกเครื่องครับ

keanetona's Photo keanetona 07 May 2007

blackrain, on May 6 2007, 10:42 PM, said:

นี่แหละครับ คุณมีอคติแล้ว
ผมว่าคุณมองผิดประเด็นไปน่ะ ถึงจะทำได้เหมือนแล้วsonyทำเกมส์ได้เหมือนนินไหมล่ะครับ
แต่ก็ว่าคุณไม่ได้เพราะผมก็มีอคติเหมือนกัน :sabai

แต่จากที่เห็นWiiผมก็ยังแปลกใจเหมือนกันที่มันประสบความสำเร็จขายดีขนาดนี้
ทั้งๆที่รูปแบบมันน่าจะเหมาะกับเกมส์FPSที่คนเอเชียไม่น่าชอบ
คงเป็นเพราะกระแสความสำเร็จของDSช่วยหนุน

*เครื่องVer.อะไรครับ ถ้าUSผมซื้อต่อ9000ได้ป่ะ ^^'

จอยเพลย์3รู้สึกจะเอ็กไซส์ได้แบบเครื่องวีนี่ เพราะเห็นมันบอกว่าเป็น 6 Axis

Piyawat19, on May 7 2007, 08:26 AM, said:

Wiiของผมใช้สายcomponent แล้วภาพก็ไม่เห็นจะสวยขึ้นกว่าเดิมเลยนิเซ็งจังเลย :explain

ใช้ทีวีกระจอกรึเปล่าครับ ทีวีที่รับคอมโปเนนท์ได้ แต่เป็นอินเทอร์เลซ ก็ไร้ค่า ต้องใช้กับโปรเกรสสีฟสแกนครับ

แต่เสียดายที่วียิงได้แค่480p ถ้าได้ถึง1080iหรือ1080p จะเด็ดแค่ไหน

ปล. เล่น Gran Turismo 4 ของเพลย์2 แล้วตั้งให้ยิง1080i ภาพสุดยอด

ปล.2 ผมว่าเจ้าของกระทู้ควรขายเครื่องทิ้งเถอะครับ คุณไม่เหมาะสมที่จะเล่นกับวี

kanuman's Photo kanuman 07 May 2007

ผมก็มีเพื่อนที่ไม่ชอบเครื่อง Wii เหมือนกันครับ

ไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะจะให้คนทั้งล้านมาชอบเหมือนกันหมดก็ใช่ที่

ก็ได้แต่แนะนำว่าขายทิ้งก่อนราคาจะตกเถอะครับ

เพราะถ้า Zelda + Wii sport ไม่ถูกใจแล้ว ผมว่าคงไม่ใช่แนวแล้วล่ะครับ

ปล.ขอติงนิดนึงนะครับ เรื่องหัวข้อว่าแน่ใจแล้วเหรอที่ซื้อเนี่ย มันดูหาเรื่องไปหน่อยนะ

kreang's Photo kreang 07 May 2007

ผมซื้อ Wii เพื่อเล่น Zelda อย่างเดียว

...ที่เหลือนึกว่าเป็นของแถม สบายใจ

Pongko's Photo Pongko 07 May 2007

เกมสนุก ๆ หลาย ๆ เกมยังไม่ออกเลยนะครับ รอหน่อย...

ถ้าไม่งั้นก็หาเกมดี ๆ ของ GC มาเล่นบน Wii รอไปพลาง ๆ ก่อน

อย่าทะเลาะกันนา..... :numairu:
Edited by Pongko, 07 May 2007 - 10:34 AM.

nooi_c's Photo nooi_c 07 May 2007

คนตั้งกระทูยังชอบเล่นเกมอยู่มั้ยล่ะ
ดูเหมือนซื้อตามกระแสอ่ะ
เบื่อๆก็สอย Componet มาใส่ลองภาพ
บ่นก็แต่เรื่อง Updat Firmware ทำนองนี้
ให้ทายคนตั้งกระทู้คงเล่น XBOX นานกว่าเล่น Wii งันมั้ย

ในฐานะที่ผมกระเสือกกระสนซื้อ Wii สัปดาห์แรกที่ออก
ผมว่า ความเป็นเด็กในตัวคุณมันแสนจืดจาง