`

Jump to content

อยากทราบวิธีเช็คว่า lcd ของเราเปิดใช้งานมาทั้งหมดกี่ชั่วโมงแล้วต้องเช้คยังไงครับ

63 replies to this topic

#21 Dinga

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 28 April 2007 - 01:57 AM

:aha: :aha: :

ต่อด้วย Panasonic เลยนะครับ อันนี้ก็มี 2 วิธีครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันว่ากดอันไหน คงอยู่ที่รุ่นมั้งครับ

1. กดปุ่ม Vol - ที่เครื่อง TV ค้างไว้ครับ
2. กดปุ่ม {RECALL} ที่ Remote 3 ครั้ง service menu จะปรากฏครับ
3. ใช้ปุ่ม 1 - 2 เพื่อเลือก menu ครับ
4. ใช้ปุ่ม 3-4 เพื่อเลือก sub menu ครับ
5. ใช้ปุ่ม Vol + Vol - เปลี่ยนค่าครับ
6. ปิดเครื่องเพื่ออกจาก service menu ครับ

อีกวิธีครับ
(วิธีนี้มันยุ่งยากดีครับ :her )
1. กดปุ่ม Menu ที่ remote ครับ
2. ที่ Menu Cable/Antena ให้เลือก Cable ครับ
3. ที่ Menu Timer ให้ตั้งเวลา Sleep เป็น 30 นาทีครับ
4. กดปุ่ม OK หรือ ACTION 2ครั้งเพื่อออกจาก Menu
5. ไปที่ช่อง 124 ครับ (TV ไรฟะ มีเยอะกว่า 100 ช่อง)
6. เดินไปกดปุ่ม Vol - ที่เครื่อง TV ค้างไว้ครับ
7. "CHK" จะปรากฏที่หน้าจอมุมบนซ้ายครับ ตามด้วยตัวเลข 5 ตัว

(which are the cumulative hours in hex numbers ) ซึ่งผมเดาเอานะครับว่า น่าจะเป็นชั่วโมงทั้งหมดที่เราใช้ไป โดยแสดงเป็นเลขฐาน6

8. ขณะที่ "CHK" ปรากฏที่หน้าจอ ให้เรากด {OK} & {VOL+} ที่ตัว TV (OK หรือ ACTION แล้วแต่รุ่นมั้งครับ)
เพื่อเปลี่ยนโหมด ถ้า CHK เป็นสีแดง สำหรับ Serviceman ส่วน CHK สีเหลือง สำหรับ Aging (งง โคตรๆ)

9. กดปุ่ม Power ที่ Remote เพื่อเลือกโหมดที่จะปรับ ซึ่งมี 6 โหมด
A. MTS ADJUSTMENT
B. CLOCK ADJUSTMENT
C. VIDEO ADJUSTMENT
D. HDEF ADJUSTMENT
E. VDEF ADJUSTMENT
F. DAF ADJUSTMENT
G. OTHER ADJUSTMENT

10. ใช้ปุ่ม CH + CH- ที่ REmote เพื่อเลือก menu ต่างๆของแต่ละโหมด
11. ใช้ปุ่ม Vol + Vol - เพื่อเปลี่ยนแปลงค่า
12 . ปิดเครื่องเพื่ออกจาก Service Menu ครับ

:her :her งงกันไปข้างนึงนะครับ แต่ผมว่าคนที่ใช้ยี่ห้อนี้คงรู้เองล่ะครับว่าต้องใช้วิธีไหน

View Postluzifer, on Apr 28 2007, 01:52 AM, said:

ปักหมุดด่วนคับ

อยากทราบว่าจะสามารถเช็คชั่วโมงของพลาสม่าได้มั้ยคับ
รู้สึกว่า มันมีบอกใน service menu นะครับ

#22 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

• High Royal Executive Members

Posted 28 April 2007 - 02:04 AM

ควรปักหมุดนะคับผมว่า

#23 Dinga

เซียนเกม

Posted 28 April 2007 - 02:23 AM

ไหนๆก็ยาวแล้ว อีกซักยี่ห้อครับ
JVC ครับพี่น้อง ยี่ห้อนี้ก็หลายวิธีเช่นเดิม :her เลือกวิธีไหนคงต้องดูล่ะครับว่าปุ่มในแต่ละวิธีนั้น เครื่องท่านมีหรือไม่

วิธีแรก (ผมว่าน่าจะใช่อันนี้แหละครับ เพราะอีกอันยาว)

1. เปิดเครื่อง TV ของท่านครับ :eiei

2. กดปุ่ม Info และ MUTE บน Remote พร้อมกัน

3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับครับ

4. ใช้ปุ่ม Vol + Vol - บน Remote เพื่อ เข้า Menu ครับ
** เค้าบอกวา บาง Model จะไม่มีให้เลือก Menu ครับ (เค้าใช้คำว่า category )
5. ใช้ปุ่ม CH + CH - บน Remote เพื่อเลือกหัวข้อที่จะปรับครับ

6. ใช้ปุ่ม Vol + Vol - บน Remote เพื่อปรับแต่งค่าต่างๆครับ

7. กดปุ่ม INFORMATION เพื่อออกจาก Service Menu ครับ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------

วิธีที่ 2 (ง่ายเหมือนกัน คงแล้วแต่รุ่นครับ สังเกตุจากปุ่มที่เครื่องท่านมีแล้วกันครับ )

1. เปิดเครื่อง TV ของท่านครับ :eiei

2. กดปุ่ม DISPLAY & PICTURE MODE ที่ Remote พร้อมกันครับ

3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับครับ (category)

4. ใช้ปุ่ม Up - Down เพื่อเลือก category ครับ

5. ใช้ปุ่ม Left - Right เลือกหัวข้อครับ

6. ใช้ปุ่ม Up - Down เพื่อปรับค่าต่างๆครับ

7. กดปุ่ม DISPLAY 2 ครั้ง เพื่ออกจาก Service Menu ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------

อีกวิธีครับ ผมยังงง ครับ :555

1.กดปุ่ม MENU แล้วไปที่ User Menu screen ดูให้มั่นใจว่า indicator (ลูกศร) ชี้และ Hilight อยู่ที่ Picture Control

2. The buttons on the top of the remote are set to TV and VCR respectively
ประมาณว่าปุ่มบนๆใน Remote ให้กด set เป็น TV และ VCR ให้เรียบร้อย (ไม่เคยใช้ งงครับ :her )

3. set Sleep Time เป็น 0 นาที และในขณะที่มันแสดงผลให้รีบกด VIDEO STATUS & DISPLAY

4. Service Menu จะปรากฏขึ้นมา มีให้เลือก 9 หัวข้อ

5. ใช้ตัวเลขบน remote ลเอกหัวข้อ

6. กดปุ่ม CH+ CH- เพื่อเลือก Menu

7. กดปุ่ม VOL+ VOL- เพื่อเปลี่ยนค่า

8. กดปุ่ม MUTING เพื่อ Save ค่าที่เราเปลี่ยนครับ

9. กดปุ่ม Back เพื่อออกจาก Service Menu ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------

ลองดูแล้วกันนะครับ สังเกตุจากปุ่มบน remote หรือลองกดขึ้นแรกๆ ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็เปลี่ยนวิธีครับ

#24 PingKo

' ปิงโกะ '

Posted 28 April 2007 - 02:39 AM

เพิ่งรู้ว่าทำได้ด้วย ความรู้ทั้งนั้น จดๆๆๆ

#25 Dinga

เซียนเกม

Posted 28 April 2007 - 02:49 AM

View PostPingKo, on Apr 28 2007, 02:39 AM, said:

เพิ่งรู้ว่าทำได้ด้วย ความรู้ทั้งนั้น จดๆๆๆ
ระวังนะครับ อย่าปรับมั่วนะครับ เพราะ Service Menu มันไม่มี Reset นะครับ
ใครจะปรับผมแนะนำ ถ่ายรูปค่าเดิมไว้ให้ชัดๆเลยครับ ผิดพลาดจะได้ปรับกลับได้

#26 noi747

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 28 April 2007 - 06:33 AM

มีประโยชน์มากครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับท่านที่ให้ความรู้ของ ฟิลิปป์และทุกยี่ห้อ อย่างน้อยเช็คอายุจอภาพได้ก้อพอใจแล้วครับ 2 เดือนใช้ไป 597 ชม. ละ คำนวนคร่าวๆ 2 เดือน 600 ปีนึงก้อ 6*600 = 3600 สิปปีก้อ 10*3600 = 36000 ชม ตามทฤษฎีใช้งานได้ 60000 ชม แต่ผมให้แค่ 60% ของอายุการใช้งานตามทฤษฎี ก้อ 36000 ชม พอดี สรุปใช้เจ้าเครื่องนี้ 10 ปีได้แน่ๆคุ้มสำหรับผมครับ

ป.ล. ผมใช้ LCD 42" Philips

มีคนเคยถามความสว่าง LCD จะลดลงตามอายุมั้ย ตอบว่าลดครับ แต่น้อยกว่าพลาสม่ามาก เพราะ margin สูงสุดต่ำสุดต่างกันมาก เราไม่ได้เปิดมันสว่างสุดตลอด ผมใช้แค่ 42% เองก้อสว่างโป้ดแล้ว ในขณะที่พลาสม่าถ้าจะให้สว่างดูหนังสนุกต้องเปิดที่ max หรือเกือบ max มันเลยไปเร็วกว่า LCD สังเกตตามเค้าเตอร์เช็คอินแอร์พอตครับ

View PostDinga, on Apr 28 2007, 02:49 AM, said:

ระวังนะครับ อย่าปรับมั่วนะครับ เพราะ Service Menu มันไม่มี Reset นะครับ
ใครจะปรับผมแนะนำ ถ่ายรูปค่าเดิมไว้ให้ชัดๆเลยครับ ผิดพลาดจะได้ปรับกลับได้

ผมเห็นด้วยครับ อันตรายอย่างยิ่ง ค่าต่างๆมันเป้นตัวย่อหมดไม่มีความรู้ปรับมั่วอาจต้องส่งช่างได้

****ใครมีวิธีเข้า SERVICE MENU ยี่ห้ออื่นก้อมาโพสต์รวมได้นะครับ เช่น Pioneer เป็นต้นครับ จะได้รวมไว้ที่นี่เป็นแหล่งความรู้เลย..*****

Edited by noi747, 28 April 2007 - 06:52 AM.

#27 arterart

Gu Art

Posted 28 April 2007 - 09:40 AM

แจ่มมากๆ เรยท่าน

#28 aunn

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 28 April 2007 - 10:28 AM

View PostDinga, on Apr 27 2007, 10:59 PM, said:

รู้สึกว่าเช็คได้จาก service menu ครับ ของ Samsung รู้สึกจะ กด
ขณะปิดเครื่อง กด ปิดเครื่องอยู่ กด
Info → Menu → Mute → Power On
ลองดูนะครับ พอดีไม่ได้ใช้ Samsung

ใครรู้บ้างครับ ว่าของ Sharp กดยังไง

แต่ระวังนะครับ อย่าประอะไรมั่วเกินไป เดี๋ยวจะเจ๊ง

เทพจริงๆๆ นะ ยอมรับเลย

#29 asran

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 28 April 2007 - 11:28 AM

ปักหมุดเลย :555

#30 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 28 April 2007 - 03:29 PM

แจ่มจิงๆน้องดิงโก้

#31 Dinga

เซียนเกม

Posted 28 April 2007 - 03:38 PM

มีคนขอ ของ Pioneer มา

Pioneer เค้ามีวิธีปรับ 3 แบบ แล้วแต่รุ่นของ TV ครับ
-------------------------------------------------------------------------
PDP-4214

1. กดปุ่ม INPUT บน Remote
2. กดปุ่มเลข 0 9 1 7 บน Remote
3. กดปุ่ม Exit บน Remote เพื่อออก

4th / 5th / 6th / 7th GENERATION MODELS

1. ทำให้ Plasma และ Mediabox อยู่ในลักษณะ Stand by (ผิดเครื่องกับ Remote ไว้)
2. กดปุ่ม Display บน remote (ไม่ต้องกดค้างครับ) กดแล้วรอ 3 วินาที
3. กดปุ่ม LEFT UP LEFT RIGHT POWER บน remote
4. ตัว Plasma จะเปิดพรุ้มขึ้นมาที่หน้า Information
5. กด MUTE เลือก Menu ซึ่งจะมี menu ดังนี้
INFORMATION
FUNCTION CHECK
COMMON ADJ
OPTION
INITIALIZE

6.กด Down เพื่อเข้าแต่ละ Menu
7.ปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

------------------------------------------------------------------------

3rd GENERATION MODELS

1. ปิดเครื่องที่ตัว TV
2. กดปุ่ม INPUT และ VOL+ ที่ตัว TV ค่างไว้
3. กดปุ่มเปิดเครื่องที่ตัว TV
4. Service Menu จะปรากฏขึ้นมา
5. ใช้ปุ่มลูกศรเพื่อเลือก Menu
6. ปิดเครื่องเพื่ออกจาก Service Menu

จบแล้วครับ สำหรับ Pioneer หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับหลายๆท่านนะครับ

PS. กระทู้ตกมาหน้า 2 แล้ว :her

#32 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 28 April 2007 - 03:59 PM

View PostDinga, on Apr 28 2007, 03:38 PM, said:

มีคนขอ ของ Pioneer มา

Pioneer เค้ามีวิธีปรับ 3 แบบ แล้วแต่รุ่นของ TV ครับ
-------------------------------------------------------------------------
PDP-4214

1. กดปุ่ม INPUT บน Remote
2. กดปุ่มเลข 0 9 1 7 บน Remote
3. กดปุ่ม Exit บน Remote เพื่อออก

1. ทำให้ Plasma และ Mediabox อยู่ในลักษณะ Stand by (ผิดเครื่องกับ Remote ไว้)
2. กดปุ่ม Display บน remote (ไม่ต้องกดค้างครับ) กดแล้วรอ 3 วินาที
3. กดปุ่ม LEFT UP LEFT RIGHT POWER บน remote
4. ตัว Plasma จะเปิดพรุ้มขึ้นมาที่หน้า Information
5. กด MUTE เลือก Menu ซึ่งจะมี menu ดังนี้
INFORMATION
FUNCTION CHECK
COMMON ADJ
OPTION
INITIALIZE

6.กด Down เพื่อเข้าแต่ละ Menu
7.ปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

------------------------------------------------------------------------

3rd GENERATION MODELS
1. ปิดเครื่องที่ตัว TV
2. กดปุ่ม INPUT และ VOL+ ที่ตัว TV ค่างไว้
3. กดปุ่มเปิดเครื่องที่ตัว TV
4. Service Menu จะปรากฏขึ้นมา
5. ใช้ปุ่มลูกศรเพื่อเลือก Menu
6. ปิดเครื่องเพื่ออกจาก Service Menu
จบแล้วครับ สำหรับ Pioneer หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับหลายๆท่านนะครับ

PS. กระทู้ตกมาหน้า 2 แล้ว :her

สุดยอดเลย ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์เช่นนี้ :kanoiyom :numairu:

#33 joe0097

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 28 April 2007 - 06:00 PM

สุดยอดเลยครับ

อยากได้ service manual ของ toshiba อะครับ
รุ่นอะไรก็ได้ที่เป็น lcdtv จะเอามาดูอะไรหน่อย
เคยหาในเนตแล้วไม่เจอครับ (pm มาก็ได้)
ขอบคุณครับ

#34 hamtaro_ja

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 28 April 2007 - 07:05 PM

ของ Haier / Acer ละครับ

#35 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

Posted 28 April 2007 - 07:24 PM

ถามของ ธานินทร์หน่อย ที่เป็นรุ่นจอเทา (รุ่นล่าสุด ใหม่กว่ารุ่น จอ ขาวดำ) อ่ะครับ ขอความกรุณานะก๊าบบ :kanoiyom

#36 Dinga

เซียนเกม

Posted 28 April 2007 - 07:59 PM

View Postjoe0097, on Apr 28 2007, 06:00 PM, said:

สุดยอดเลยครับ

อยากได้ service manual ของ toshiba อะครับ
รุ่นอะไรก็ได้ที่เป็น lcdtv จะเอามาดูอะไรหน่อย
เคยหาในเนตแล้วไม่เจอครับ (pm มาก็ได้)
ขอบคุณครับ

http://www.nodevice....al/Toshiba.html จัดให้ครับ

#37 SawMan

หอมหนูหน่อยลุงชิน

Posted 28 April 2007 - 09:26 PM

ขอยี่ห้อ Gold Spot 32 นิ้ว ครับ ผมเพิ่งหวดมาเล่นกับน้องX360 กับต่อจอคอมครับ เมื่อเย็น

เองขายที่ โลตัส ราคา 19900 บาทครับ สเปคใช้ได้เลย........

อ้อ ลืมชม เจ๋ง!!!!!มากเลยครับ ยกนิ้วให้เลย.....

#38 jonaddon

เซียนเกม

Posted 29 April 2007 - 01:15 AM

View Postthaiger, on Apr 28 2007, 07:24 PM, said:

ถามของ ธานินทร์หน่อย ที่เป็นรุ่นจอเทา (รุ่นล่าสุด ใหม่กว่ารุ่น จอ ขาวดำ) อ่ะครับ ขอความกรุณานะก๊าบบ :kanoiyom

ธานินทร์ ไม่มีครับ มีแต่ สุเทพ วงศ์กำแหง

:her ขอเพลงเก่าใช่ป่าวครับ

#39 niphonp

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 09 May 2007 - 12:52 PM

แล้ว Aconatic ต้องปรับอย่างไรบ้างครับ?

ขอบคุณครับ :kanoiyom

#40 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 May 2008 - 02:28 PM

QUOTE (Dinga @ Apr 27 2007, 11:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
press Menu on TV and remote simultaneously for 5 seconds

กด Menu บนตัว TV กับ Remote พร้อมกันต้างไว้ 5 วิ มั้งครับ สำหรับ LG

กดเข้าไปแล้ว แล้วยั่งไงต่อครับพี่น้อง

มี menu แปลกๆเพียบ เลยไม่รู้อันไหนเอาไว้ดู เวลารวมการใช้งาน