`

Jump to content

ร่วมผจญภัย พูดคุย Metal Gear Solid V:The Phantom Pain ปิดตำนานลุงงูไปด้วยกันคับ

103 replies to this topic

#61 tOeiKung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 14 September 2015 - 09:39 AM

สอบถามเรื่อง Rank ครับ ว่าเงือนไขการได้ Rank S ในถุกๆ Mission ให้ทำ Objective ในแต่ละ Mission ให้ครบก็ได้ Rank S เลยใช่หรื่อไม่ครับ

#62 peny

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 14 September 2015 - 10:00 AM

อยากรบกวนอธิบายเกี่ยวกับระบบ FOB ให้ฟังหน่อยครับ คือยังไม่ถึงหรอกครับ แต่อยากรู้ไว้ก่อนครับ ขอบคุณครับ

ส่วนที่อยากรู้เป็นพิเศษคือ

1. เวลามีคนมาบุกเรานี่เราไม่ต้องออกไปสู้เองเหรอครับ ทหารเราเป็นคนสู้อัตโนมัติเหรอครับ
2. มีคนมาบุกจับตัวคนเราไป เอา GMPหรือของต่างๆไป เวลาเราเล่นในโหมดเนื่อเรื่องของเราก็ลดหายไปด้วยเหรอครับ

#63 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

• High Royal Executive Members

Posted 14 September 2015 - 02:11 PM

แพท 1.03 มาแระ 450 Mb แก้ฉาก 29 กะ 42 แก้ Fob ค้างกะพวกเซฟ

#64 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

• High Royal Executive Members

Posted 14 September 2015 - 02:19 PM

Edited by Galaxy Exposition, 14 September 2015 - 02:20 PM.

#65 TAKUMI

Achievement Addict

• Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 15 September 2015 - 05:34 PM

View PosttOeiKung, on 14 September 2015 - 09:39 AM, said:

สอบถามเรื่อง Rank ครับ ว่าเงือนไขการได้ Rank S ในถุกๆ Mission ให้ทำ Objective ในแต่ละ Mission ให้ครบก็ได้ Rank S เลยใช่หรื่อไม่ครับ

Rank S ปัจจัยหลักๆคือ

- เวลาต้องสั้นจบให้ไว้ที่สุด
- ไม่ฆ่าได้ Bonus
- ไม่โดนพบ
- ไม่โดน Reflec (สภาวะที่ศัตรูเจอเราแล้วสโลโมชั่น)
- อย่าพยายามโดน Alert เพราะเจอตัดแต้มเยอะ
- ถ้าจบด่านแบบไม่โดนพบเลยและไม่ฆ่าใครจะได้คะแนนสูงมากๆ

View Postpeny, on 14 September 2015 - 10:00 AM, said:

อยากรบกวนอธิบายเกี่ยวกับระบบ FOB ให้ฟังหน่อยครับ คือยังไม่ถึงหรอกครับ แต่อยากรู้ไว้ก่อนครับ ขอบคุณครับ

ส่วนที่อยากรู้เป็นพิเศษคือ

1. เวลามีคนมาบุกเรานี่เราไม่ต้องออกไปสู้เองเหรอครับ ทหารเราเป็นคนสู้อัตโนมัติเหรอครับ
2. มีคนมาบุกจับตัวคนเราไป เอา GMPหรือของต่างๆไป เวลาเราเล่นในโหมดเนื่อเรื่องของเราก็ลดหายไปด้วยเหรอครับ

เวลามีคนบุกเข้ามาถ้าเราอยู่หน้าจอเราสามารถเลือกเข้าไปช่วยได้ ซึ่งจะทำให้ได้รับ ทรัพยากร , GMP และค่า Ranking Online

แต่ถ้าเราไม่อยู่จอหรือไม่ได้เข้าต้องไปปรับ Security ที่ Idroid ให้เข้มงวด เพราะไม่งั้นโดนบุกตีแตกได้ง่ายเราก็จะเสียทหาร เสียทรัพยากรไปอย่างง่ายๆ การปรับพวกนี้ใช้ GMP เป็นค่ารักษาความปลอดภัย

แล้วถ้าคนโดนจับไป โดนรูดคอนเทนเนอร์ทรัพยากรไป ในโหมดเนื้อเรื่องหายด้วยมั้ย บอกเลยว่าหาย เพราะผมทดลองมาหมดแล้ว เพราะฉะนั้้นปรับระบบให้ดีๆ ไม่งั้นตีแตกแล้วเจอพวกเซียนๆอาจมีหมดตัว อย่างผมเคยไปรูดทรัพยากรคนอื่นมา 85,000 มาแล้ว

ใครคิดว่า Comment มีประโยชน์ขอ Like ให้กำลังใจคนตอบด้วยเน้อ

#66 TAKUMI

PS3
    Women
    Chelsea

Posted 15 September 2015 - 06:01 PM

ว่าด้วยเรื่อง FOB ทำไมเราต้องเล่นมัน

เล่นเพื่อเอาทรัพยากรในการสร้างฐาน เพราะในเกมการหาทรัพยากรนั้นหายากพอดู ในเกมจะมีกล่องเล็กๆซึ่งเก็บแล้วเราจะใช้ได้เลย กับตู้คอนเทนเนอร์ ซึ่งตู้พวกนี้คือทรัพยากรดิบ กว่าจะใช้ได้ต้องรอแปรรูปซึ่งใช้ระยะเวลามากน้อยอยู่ที่ LV ของ Base Development Unit ของเรายิ่ง LV สูงก็แปรรูปมาใช้ได้เร็ว

หรือเข้าไปขโมยทหารแรงค์สูงๆเพื่อเอามาใช้ แต่ถ้าใครเล่นจบแล้วจะไม่ค่อยมีทหารแรงค์ดีๆ เพราะเจ้าบ้านอย่างมากก็เลือกแค่ A+ มา

สำคัญที่สุดคือ ทหารแรงค์ S+ และ S++ ที่หาไม่ได้ในเกม เราจะหาได้แค่ในโหมดนี้เท่านั้น แล้วจะได้มาได้ยังไง ก็ก่อนเข้าไปบุกชาวบ้านเขาให้เราดูซ้ายล่างจะมีบอกว่าเราจะได้อะไรตอบแทนบ้าง ถ้าฐานศัตรู LV สูง จะมีทหาร S++ ถ้าเราสามารถชนะเกมได้ ตอนจบเกมจะได้ทหารมาแต่ % ก็น้อยเช่นกัน ส่วนมากจะเขียนว่า S++ - A ต้องไปลุ้นเอาว่าจะได้ Rank อะไร

#67 TAKUMI

PS3
    Women
    Chelsea

Posted 15 September 2015 - 11:05 PM

สดๆร้อนๆครับ

#68 pakka

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 16 September 2015 - 07:51 AM

เจ๋งอะ! 100% นี่กี่ช.ม.ครับเนี่ย :)

#69 ballayo

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 16 September 2015 - 08:03 AM

Mission 43 ทำยังไงถึงโผล่มาอ่ะครับ

#70 amaking69

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 16 September 2015 - 12:37 PM

ถามด้วยครับside op49 กะ50 ยังไม่โผล่เหมิอนกันครับอยากได้แขนวาร์ปกะรูหนอนมากๆๆๆๆ

#71 ThenameBam

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 16 September 2015 - 01:52 PM

คุน Takumi คนไทยคนแรกเลยป่ะครับเนี่ยที่พิชิต 100% ยินดีด้วยครับ

#72 Admin-09

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 16 September 2015 - 06:57 PM

100% เทพมาก ๆ ครับ ใช้ความขยันและอดทนสูงมาก

ถามหน่อยครับ ถ้าผมเล่นไปเยอะแล้ว แต่ยังไม่ได้น้องหมามาเป็นบัดดี้ ผมจะกลับไปเล่นฉากก่อน ๆ ได้มั้ยครับ

อีกข้อคือ task ย่อย ๆ ในแต่ละ mission สมมติเราฆ่านาย A ไปแล้ว ถ้าเรากลับย้อนไปเล่นใหม่เพื่อทำ mission ย่อยให้ครบ นาย A จะมีกลับมาให้เราจับขึ้น balloon ได้มั้ยครับ (เราเคยฆ่าไปแล้ว)

#73 TAKUMI

PS3
    Women
    Chelsea

Posted 17 September 2015 - 06:36 PM

View Postballayo, on 16 September 2015 - 08:03 AM, said:

Mission 43 ทำยังไงถึงโผล่มาอ่ะครับ

เล่นพวกมิชชั่นสีเหลือง กับส่งทหาร dispatch สีเหลืองเดี๋ยวมาเองครับ

View Postamaking69, on 16 September 2015 - 12:37 PM, said:

ถามด้วยครับside op49 กะ50 ยังไม่โผล่เหมิอนกันครับอยากได้แขนวาร์ปกะรูหนอนมากๆๆๆๆ

เล่นเรื่อยๆเดี๋ยวมาครับ

View PostThenameBam, on 16 September 2015 - 01:52 PM, said:

คุน Takumi คนไทยคนแรกเลยป่ะครับเนี่ยที่พิชิต 100% ยินดีด้วยครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

View PostAdmin-09, on 16 September 2015 - 06:57 PM, said:

100% เทพมาก ๆ ครับ ใช้ความขยันและอดทนสูงมาก

ถามหน่อยครับ ถ้าผมเล่นไปเยอะแล้ว แต่ยังไม่ได้น้องหมามาเป็นบัดดี้ ผมจะกลับไปเล่นฉากก่อน ๆ ได้มั้ยครับ

อีกข้อคือ task ย่อย ๆ ในแต่ละ mission สมมติเราฆ่านาย A ไปแล้ว ถ้าเรากลับย้อนไปเล่นใหม่เพื่อทำ mission ย่อยให้ครบ นาย A จะมีกลับมาให้เราจับขึ้น balloon ได้มั้ยครับ (เราเคยฆ่าไปแล้ว)

ย้อนได้ครับ ยังไงก็ต้องย้อนเพราะ task ให้ทำบานเลย

#74 Gobkero

เซียนเกม

Posted 18 September 2015 - 11:43 AM

จะเอารูหนอนต้องจบ mission 31 (จบchapter 1)ก่อน ถ้าจบแล้วยังไม่โผล่ก็ให้ทำ side ops เพิ่ม จำไม่ได้ว่ามันจะต้องทำอันไหน

#75 money

Posted 18 September 2015 - 12:23 PM

Chapter 2 พวกมิชชั่นเดิมๆที่เอามาให้เล่นซ้ำแบบยากขึ้นเช่น Total stealth, Extream อะไรแบบนี้เราไม่ทำได้มั้ยครับ เลือกทำเฉพาะ main quest, sub quest , (ฟังเทป) ที่เป็นสีเหลืองเท่านั้นจะสามารถจบได้มั้ยครับ

#76 Gobkero

เซียนเกม

Posted 18 September 2015 - 01:10 PM

View Postmoney, on 18 September 2015 - 12:23 PM, said:

Chapter 2 พวกมิชชั่นเดิมๆที่เอามาให้เล่นซ้ำแบบยากขึ้นเช่น Total stealth, Extream อะไรแบบนี้เราไม่ทำได้มั้ยครับ เลือกทำเฉพาะ main quest, sub quest , (ฟังเทป) ที่เป็นสีเหลืองเท่านั้นจะสามารถจบได้มั้ยครับ

ได้คับ ทำเฉพาะที่มันเม็ดเหลืองแปะไว้ข้างหน้า เพราะมันคือมิชั่นที่จะต้องทำเพื่อให้จบเกม ทำมิสชั่นอื่นที่ไม่มีเม็ดเหลืองแล้วไม่ทำมิสชั่นเนื้อเรื่องมันก็จบไม่ได้เพราะเนื้อเรื่องไม่เดิน

#77 money

Posted 18 September 2015 - 03:42 PM

View PostGobkero, on 18 September 2015 - 01:10 PM, said:

ได้คับ ทำเฉพาะที่มันเม็ดเหลืองแปะไว้ข้างหน้า เพราะมันคือมิชั่นที่จะต้องทำเพื่อให้จบเกม ทำมิสชั่นอื่นที่ไม่มีเม็ดเหลืองแล้วไม่ทำมิสชั่นเนื้อเรื่องมันก็จบไม่ได้เพราะเนื้อเรื่องไม่เดิน

ขอบคุณมั่กๆครับ^^

#78 money

Posted 18 September 2015 - 03:55 PM

ไม่ทราบหลายๆท่านเป็นเหมือนผมมั้ย คือ ความรู้สึกว่าเกมส์มันจบไปตั้งแต่จบ chapter 1 แล้วอ่ะครับ พอเริ่ม chapter 2 เหมือนได้เล่น Extra content มากกว่า -_-!

#79 DRIFT_KING

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 18 September 2015 - 06:28 PM

มิชชั่นหลักสีเหลืองไม่ขึ้น แสดงว่าผมจบเนื้อเรื่องหลักแล้วใช่มั้ยครับ

#80 lamooz`

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 03 October 2015 - 10:39 PM

สอบถามหน่อยครับทำอย่างไรถึงเอาใช้บอลลูนเอาพวกรถแล้วก็คอนเทรนเนอร์ทรัพยากรกลับฐานได้อะครับ