`

Jump to content

Review ฉบับมือใหม่ PC AMD FX8350 + GTX770 ขุมพลังใหม่ที่ผมไม่เคยสัมผัส

47 replies to this topic

#1 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 17 October 2013 - 03:21 PM

เกริ่นนำกันซักนิด....

ผมคือคนที่ชื่นชอบการเล่นเกมส์มาก ๆ ตั้งแต่ยังเป็นเด็กตัวน้อย ๆ ก็รู้จักกับ Famicom จากค่าย Nintendo นับว่าเป็น Console ตัวแรกที่รู้จัก

เวลาผ่านไปจนโตกลายเป็นผู้ใหญ่ ก็ยังคงเล่นเกมส์อยู่ PS1 /2 / 3 และ Xbox 360 ถ้าชีวิตจริงของผมเป็นเกมส์ RPG ผมก็คงเป็นตัวละครสาย Console แบบเต็มตัว

PC ก็เคยเล่นครับสมัยหนุ่ม ๆ วัยเรียนกับเพื่อน ๆ แน่นอนละ Counter Strike , Dota ก็ว่ากันไปตามประสาฮาเฮกับเพื่อน

โดยส่วนตัวผมเป็นคนหลงไหลในกราฟริคเกมส์ เห็นเกมส์ไหนภาพสวย ๆ นะ..... ต้องเล่นให้ได้เชียว

และอีกหนึ่งเหตุผลที่ทำให้ผมต้องย้อนกลับไปหา PC ก็คือผมชอบเล่นเกมส์ FPS ( First Person Shooting )

และตลอดเวลาที่ผ่านมา ผมเล่นแนว FPS บน Console .......

แน่นอนการใช้จอยบังคับปืนแทนเม้าส์ในช่วงแรก ๆ มันเป็นอะไรที่ทรมานมาก ๆ อารมณ์มันประมาณ " มันไม่ใช่แนวของชายอ่าาาาาา"

แต่ก็พยายามเล่นไป เพราะภาคบังคับว่าเราไม่มี PC แรง ๆ เพื่อเล่นเกมส์

ถึงตรงนี้หลายคนคงอาจสงสัยว่าเกมส์อะไรนะที่ผมชอบที่ถึงขนาดต้องไปถอย PC มาเพื่องานนี้

คำตอบคือ " Battlefield " นั่นเองครับ

เพราะ Battlefield Series ที่ผมรักและชื่นชอบมาก ๆ ผมเลยตัดสินใจว่า Gen ต่อไปผมคงเลือก PC เป็น Platform หลัก

จึงตัดสินใจเริ่มหาข้อมูล และ งบประมาณในการนี้

ช่วงเวลานั้นเข้าใจเพียงอย่างเดียวว่า CPU ต้องแรง ต้อง core i7 เท่านั้น อย่างอื่นไม่เอา

นี่คือ Spec ในตอนแรกคร่าว ๆ เป็นอย่างนี้ครับ

CPU : Intel core i7 4770k
GPU : Gigabyte GTX 770 OC
RAM : Kingston 8 GB ( 4G x2 )
Mainboard : จำไม่ได้ O.o! 555
และผองเพื่อนอีกมากมายที่จำไม่ได้ -*-

พอได้สิ่งที่ต้องการแล้วก็มาดูงบประมาณ ตั้งไว้ในใจ ไ่ม่เกิน 35,000

วันรุ่งขึ้นไป Central กับแฟนด้วยความมั่นใจ เดินเข้าร้าน J.I.B พร้อมยื่น Spec ที่เตรียมมาในมือ ส่งไปที่เคาท์เตอร์ไวกว่าใจคิด

----------------------------------------------

พนักงาน : พี่จะประกอบคอมเหรอครับ ?

ผม : ใช่ครับ ^o^

พนักงาน : พี่จะประกอบไปทำอะไรครับ ?

ผม : เล่นเกมส์ครับ ( คิดในใจ ประกอบไปทำมะเขือยาวมั้งครับน้อง -*- )

พนักงาน : พี่จะเอา CPU core i7 ไปเล่นเกมส์ผมไม่แนะนำนะครับ

ผม : O.o!! อ้าวทำไมละครับ ? มันไม่ดีเหรอ พี่หาข้อมูลมามันแรงมากเลยนะ พี่อยากเล่นเกมส์ภาพสวย ๆ ลื่น ๆ ^o^

พนักงาน : i7 มันแรงจริงครับ แต่มันแรงแบบทำงานหลายอย่าง ถ้าพี่ไมไ่ด้เอาไปทำพวกงานกราฟริค หรือ งานด้านโปรแกรมต่าง ๆ ผมไม่แนะนำครับ

ผม : เอ่อ แล้วถ้าพี่เน้นเล่นเกมส์อย่างเดียวละครับ ^ ^'

พนักงาน : ผมแนะนำ AMD ครับ FX 8350 8 core เล่นเกมส์คุ้มกว่าครับ เผลอ ๆ แรงกว่าด้วย ราคาถูกกว่าด้วย พี่เอาเงินไปเพิ่มอย่างอื่นได้อีก

ผม : แต่ AMD พี่ลองไปอ่านตามเว็บมามีแต่คนบอกมันร้อนนิครับ >_<

พนักงาน : นั่นมันข้อมูลโบราณกาลแล้วครับ ปัจจุบัน AMD เค้าพัฒนาเรื่องเทคโนโลยี nanotech ทำให้ความร้อนลดลงเยอะแล้วครับ

ผม : เออน้อง พี่ถามหน่อย เห็นเค้าว่ากันว่า AMD เป็นเหมือนรถไถ แล้ว intel มันเหมือน Super Car อันนี้ก็แสดงว่า intel แรงกว่าดิ O.o!!

พนักงาน : คือมันเป็นการเปรียบเทียบง่าย ๆ ครับ พี่ลองนึกภาพตามนะ ถ้าเราเอารถไถไปวิ่งบนถนนเรีบบ ๆ ทางตรง ก็คงแพ้ Super Car ใช่ไหมครับ
แต่ถ้าพี่เอารถ Super Car ไปวิ่งในนา มันก็ิวิ่งไม่ไปใช่ไหมครับ ???

ผม : เอ่อ จริงของน้องนะ

พนักงาน : แล้วพี่ลองคิดดูนะครับ เกมส์ที่ต้องกินทรัพยากรเครื่องหนัก ๆ เนี่ย พี่ว่าอะไรทำงานได้ดีกว่ากัน แล้วก็ยาว บลา ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

ไอ้เราก็ลองจิตนการภาพตามสิ่งที่น้องเค้าพูด เออแหะ ถ้าเครื่องมันอยู่ในสภาวะที่ถูกกดดันถูกใช้งานแบบหนักหน่วง CPU แบบไหนที่เราสมควรใช้ อันนี้คิดแบบคนไม่รู้จริงเรื่อง PC นะครับ

ผม : งั้นเอางี้ พี่ควรใช้ CPU ตัวไหนเล่นเกมส์ดี

พนักงาน : ผมแนะนำ AMD FX8350 ดีกว่าครับ ประหยัดกว่าด้วย

ผม : โอเค งั้นจัดมาโลด เอ๊ะ!! น้อง แล้วการ์ดจอ GTX 770 ละมันแรงมั้ย

พนักงาน : แค่นี้ก็แรงแล้วครับ อีกอย่างถ้าเอาแรงกว่านี้มันจะเกิน งบพี่นะ

ผม : เออช่าย ๆ ๆ ๆ = =' ( ผมเริ่มสัมผัสถึงพลังงานบางอย่างจากผู้หญิงที่เรียกว่าแฟนด้ายยยยยยย ~( - - ~") )

พนักงาน : งั้นผมจัดให้ตามนี้นะครับ

น้องพนักงานกดเครื่องคิดเลข กด ๆ ๆ ๆ .........

พนักงาน : ทั้งหมด 38,xxx บาทครับ ^o^

ผม : !!!!! T____T ค้าบ ๆ จัดมาค้าบบบ

หลังจากได้คอมกลับมาบ้าน ก็จัดการลงเกมส์ที่คิดว่าจะเปิดซิงค์ PC ผมทันที โดยผมเลือกจาก Battlefield 3 / Crysis 3 / Company of heroes 2 / Total war rome 2 / Metro Last light / Battlefield 4 Beta

คืออยากจะทดสอบขุมพลังตัวใหม่ที่ไม่เคยสัมผัส ขออนุญาติไล่เรียงกันตามนี้นะครับ

1. Battlefield 3 ผมปรับสุดหมดทุกอย่าง พริ้วครับ เฟรมเรทวิ่ง 60 ตลอด Happy เย้ ๆ ๆ \^o^/

2. Crysis 3 ผมปรับสุดหมด ยกเว้น V-sync ครับ เฟรมเรทวิ่ง 50 - 60 ยิ้มเบยยยยย ^o^

3. COH 2 ปรับสุดหมดทุกกระบวนท่า เฟรมเรท 60 ยาว ๆ จ้า ^ ^

4. Total war : Rome 2 : ปรับสุดหมดยกเว้น AA ปรับแค่ 4x เพราะปรับเป็น 8x แล้วรู้สึกหน่วง ๆ เฟรมวิ่งไม่เต็มได้ราว ๆ 40-50 ^ ^

5. Metro last light : ปรับสุดหมดทุกอย่าง เฟรมวิ่งสบาย ๆ ครับ 60 ^_^

6. Battlefield 4 Beta : เกมส์ในดวงใจซื้อ PC มาเพื่อเกมส์นี้ ลองปรับสุดทุกอย่าง เฟรมตกครับเหลือ 40-50 เลยไปลด AA ลงเหลือ 4x ผลคือ
เฟรมพริ้วเหมือนเดิม ดีใจมาก ๆ ที่่คอมเราเล่นได้ ภาพสวย ^o^ ตอนนี้รอตัวเต็มอย่างเดียวแล้วครับ อยากเล่นมาก ๆ

สรุปคือผมพอใจมาก ๆ กับ FX8350 + GTX770 ตอนนี้เล่น BF3 แบบ Single Player จบไปสองรอบ ภาพมันช่างต่างกับ PS3 ที่เคยเล่นมาก ๆ

Total War : Rome 2 ก็กำลังตื่นตาตื่นใจกับกองทัพที่เข้าตะลุมบอนกันเป็น พัน ๆ ยูนิต

แต่ตอนนี้กำลังติดใจ Crysis 3 อยู่ครับ ยอมเลยครับว่า Cryengine 3 นี่งามบาดตามาก ๆ จากเคยเฉย ๆ กับเกมส์แนวล้ำยุคกลายเป็นชอบไปโดยปริยายเลย

แนะนำเลยนะครับสำหรับคนที่อยากประกอบ PC เพื่อเล่นเกมส์ ถ้าหากอยากประหยัด ลองหันมามอง AMD FX8350 ด้วยก็ดีนะครับ

ลาไปแบบดื้อ ๆ เลยละกันนะ

บายจ้า ^ ^

#2 หมูดำ

We run Bangkok

• Royal Executive Members

Posted 17 October 2013 - 04:53 PM

กำลังจะย้ายสำมะโนครัวไป PC เหมือนกันครับ

กำตังรอจนเปียกละ ดึงเช็งรอดูคอนโซลเจนหน้าอยู่

:r35:

#3 denorest

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 17 October 2013 - 05:00 PM

ขอเตือนให้ระวังครับ คนเล่น pc หนักๆมักจะโดนสาป........
วันดีคืนดีเล่นอะไรแล้วกระตุกจะเริ่มอยาก upgrade แรกๆก็เอาน่าแค่การ์ดจออย่างเดียวไม่เท่าไหร่หรอก ไปๆมา มันมากันหมดเลย ทั้งชุดน้ำ customเอย ,สารพัดแสงสีในเคสเอย, gaming gearsเอย, เครื่องเสียงเอย, อะไรต่อมิอะไรมันตามมาอีกเต็มเลย ฮือๆๆ

#4 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 October 2013 - 05:28 PM

เด็กร้านคนนี้ มีความรู้ ใช้ได้

#5 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 October 2013 - 05:55 PM

เรื่องปกตินะครับ amd ราคาถูกกว่า intel ส่วนเรื่องความแรงแล้ว ไม่ได้ต่างกันมากมายนัก เหมือนซื้อรถยนต์นั้นแหละครับ ผมว่า ท่าน กับ พนง.ก็เปรียบเทียบเกินไป รถไถ กับ รถ SuperCar ผมมองว่า แค่ระดับ รถ toyota camry hybrid กับ รถ benz มากกว่านะ

#6 naknaknak

since 2005

Posted 17 October 2013 - 06:00 PM

พนักงาน : ผมแนะนำ AMD ครับ FX 8350 8 core เล่นเกมส์คุ้มกว่าครับ เผลอ ๆ แรงกว่าด้วย ราคาถูกกว่าด้วย พี่เอาเงินไปเพิ่มอย่างอื่นได้อีก

สรุปเป็นตามที่เด็ก บอกจริงๆใช่มั้ยครับ ขอชื่นชม เลย ครับ เพราะส่วนใหญ่พอผมเจอ แนวนี้ มัก จะ อคติไว้ก่อนเลย ว่าแม่มจะเชียตัวที่ได้ค่าคอมเยอะ

#7 H2O

空のティーア

Posted 17 October 2013 - 06:03 PM

เด็กร้านนี้เก่งครับ แนะนำให้ขอเบอร์เลย ครั้งต่อไปจะอัพเกรดน่าจะช่วยเราได้ :r13:

เด็กร้านคอมบางคนยังมีความเชื่อผิดๆเหล่านี้อยู่เลย
- AMD ร้อน (มันเลิกร้อนมานานมากแว้วครัช)
- ซื้อการ์ดจอแรมยิ่งเยอะยิ่งดี
- dvd ใช้ได้เหมือนกันพี่ ไม่ต่างหรอก (เคยเจอตอนไรท์แผ่น xbox )
- Ghost windows ได้เลยพี่ ผมลองแล้วใช้ได้หมด (เคยลองดูแม่ง hardware ใช้ไม่ได้สักตัวเลย แถมไวรัสให้อีก)

#8 cobra

Posted 17 October 2013 - 06:44 PM

View Postหมูดำ, on 17 October 2013 - 04:53 PM, said:

กำลังจะย้ายสำมะโนครัวไป PC เหมือนกันครับ

กำตังรอจนเปียกละ ดึงเช็งรอดูคอนโซลเจนหน้าอยู่

:r35:

ตอนแรกผมก็ว่าจะรอแต่ดูเชิงแล้วถ้ารักจะเล่นกราฟริคมันต้องลุยครับ อีกอย่างเกมส์ของ Console ที่เป็นมัลติเล่นใน PC ก็ได้เหมือนกันจ้า

View Postdenorest, on 17 October 2013 - 05:00 PM, said:

ขอเตือนให้ระวังครับ คนเล่น pc หนักๆมักจะโดนสาป........
วันดีคืนดีเล่นอะไรแล้วกระตุกจะเริ่มอยาก upgrade แรกๆก็เอาน่าแค่การ์ดจออย่างเดียวไม่เท่าไหร่หรอก ไปๆมา มันมากันหมดเลย ทั้งชุดน้ำ customเอย ,สารพัดแสงสีในเคสเอย, gaming gearsเอย, เครื่องเสียงเอย, อะไรต่อมิอะไรมันตามมาอีกเต็มเลย ฮือๆๆ

ผมเริ่มสัมผัสได้แล้วละครับ ดูทรงแล้วถ้า Gen หน้ารับไม่ไหวผมจะยัดไปมันข้ามไปอีก Gen เลยครับ ( ตังหมดแน่ตู T__T )

View PostMr.HoshiMoRo, on 17 October 2013 - 05:28 PM, said:

เด็กร้านคนนี้ มีความรู้ ใช้ได้

เห็นด้วยครับ เพราะเค้าแนะนำอุปกรณ์อะไรหลาย ๆ อย่างตอนผมไปซื้อ ซึ่งตอนนั้น ณ หน้าร้านผมไม่รู้จักเลย แต่พอเอากลับมาหาข้อมูลนี่มันของดีราคาคุ้มค่าชัด ๆ

View Postnaknaknak, on 17 October 2013 - 06:00 PM, said:

สรุปเป็นตามที่เด็ก บอกจริงๆใช่มั้ยครับ ขอชื่นชม เลย ครับ เพราะส่วนใหญ่พอผมเจอ แนวนี้ มัก จะ อคติไว้ก่อนเลย ว่าแม่มจะเชียตัวที่ได้ค่าคอมเยอะ

เป็นจริงอย่างที่น้องพนักงานเค้าแนะนำเลยครับ ผมว่าความแรงอาจจะไม่แรงไปกว่า core i7 แต่เอาเกมส์มหาโหด Gen นี้อยู่หมัดครับ ตอนแรกก็กลัวว่าน้องเค้าจะเชียร์ AMD แต่พอเจออุปกรณ์อื่น ๆ ที่เค้าแนะนำมาด้วยแล้ว ยอมเลยครับ เค้าดีจริง

View PostH2O, on 17 October 2013 - 06:03 PM, said:

เด็กร้านนี้เก่งครับ แนะนำให้ขอเบอร์เลย ครั้งต่อไปจะอัพเกรดน่าจะช่วยเราได้ :r13:

แจ้งพิกัดเลยละกันครับ เผื่อใครอยู่แถวบ้านผมจะได้ไปใช้บริการเค้าได้

ร้าน J.I.B ห้าง Central Rama 2

น้องเป็นพนักงานผู้ชาย คิ้วเข้ม ๆ หน้าขาว ๆ ตี๋ แต่ตาไม่ตี่นะครับ ผมไม่ได้ถามชื่อมา

ปล. แนะนำน้องพนักงานขายนะครับ ส่วนร้านให้แต่ละท่านพิจรณากันเองตามความชอบครับผม ^ ^

#9 paon

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 October 2013 - 07:34 PM

มันอยู่การ์ดจอเป็นหลักครับ cpu แค่ช่วยเสริมครับไม่ได้มากมายอะไร

#10 denorest

Posted 17 October 2013 - 07:51 PM

View Postpaon, on 17 October 2013 - 07:34 PM, said:

มันอยู่การ์ดจอเป็นหลักครับ cpu แค่ช่วยเสริมครับไม่ได้มากมายอะไร

อันนี้คงต้องดูเกมด้วยครับ เกมสมัยใหม่มันค่อนข้างจะจุกจิก บางเกมไปคอขวดที่ cpu ก็กระตุกเละเลย เพราะมันประมวลผลกับจ่ายงานให้ gpu ไม่ทัน

#11 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 17 October 2013 - 08:58 PM

View Postpaon, on 17 October 2013 - 07:34 PM, said:

CPU อั้นก็ไปไม่เป็นเหมือนกันนะคับ

#12 cobra

Posted 17 October 2013 - 09:57 PM

View Postdenorest, on 17 October 2013 - 07:51 PM, said:

อันนี้คงต้องดูเกมด้วยครับ เกมสมัยใหม่มันค่อนข้างจะจุกจิก บางเกมไปคอขวดที่ cpu ก็กระตุกเละเลย เพราะมันประมวลผลกับจ่ายงานให้ gpu ไม่ทัน

เท่าที่ลองอ่าน ๆ มาก็มีคนเจอแบบนี้นะครับ ผมเลยจัด 8 core มาแทน

ว่าแต่ไอ้ core เนี่ยมันเกี่ยวกันไหมเนี่ย :r31:

#13 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 17 October 2013 - 10:38 PM

ยกเว้น BF 4 กับเกม แนวสร้างฐานครับ

ตอนนี้ BF 4 เป็นโจทย์ขี้แตกอยู่ ปรับ high กันไม่ได้เพราะ CPU และ BF4 ได้สนับสนุน AMD เป็นหลักด้วย ได้เห็นไรแปลกใหม่ เหมือน Cycsis แน่

#14 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 17 October 2013 - 11:17 PM

แนะนำให้แอบแฟนเปลี่ยน HDD เป็น SSD ด้วยครับ

แล้วท่านจะรู้ซึ้งว่าที่ผ่านมาเราทนใช้ HDD แบบเก่ากันไปเพื่ออะไร

#15 cobra

Posted 17 October 2013 - 11:57 PM

View PostAvant&#045;garde, on 17 October 2013 - 11:17 PM, said:

แนะนำให้แอบแฟนเปลี่ยน HDD เป็น SSD ด้วยครับ

แล้วท่านจะรู้ซึ้งว่าที่ผ่านมาเราทนใช้ HDD แบบเก่ากันไปเพื่ออะไร

ตอนไปประกอบคอมน้องพนักงานขายเค้าก็แนะนำนะครับ แต่ผมไม่รู้ว่ามันเร็วแค่ไหนเลยไม่ได้ซื้อมาด้วย แล้วที่สำคัญมันมีผลต่อการเล่นเกมส์ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้ามีค่อยน่าสนหน่อย

#16 OHM

อดีตเจ้าพ่ออีมู

Posted 18 October 2013 - 03:12 AM

SSD มีผลกับการโหลด OS ขึ้นมาจะเร็วกว่าปกติ
พวกโปรแกรมจะเปิดได้เร็วขึ้นเยอะ ส่วนเกมนี่น่าจะขึ้นอยู่กับเกมมั้ง ส่วนใหญ่โหลดฉากมันต้องผ่านแรมก่อน
ผมอยากซื้อใหม่เหมือนกันแหละ ของเก่า E6420 ใช้มา 5 ปีกว่าล่ะ ผมเพิ่งมานึกได้ไม่กี่เดือนก่อนนี้เองตอนที่ดู Release Date ของ CPU รุ่นนี้

อ่านกระทู้นี้แล้วผมก็ยังมอง Intel อยู่ดี ลองเปรียบเทียบ Single Core ของ i5-2500 ( มันมีใหม่กว่านี้ แต่จะเทียบรุ่นเก่าให้ดู )
จะทำงานเร็วกว่า Single Core ของ FX-8350 ครับ
http://cpuboss.com/c...-vs-AMD-FX-8350
เรื่องของเรื่องคือผมอยากเล่นเกมเก่า ๆ ให้มันลื่นหน่อย เกมเก่าบางเกมอย่าง Crysis ภาคแรก
เวลารันใช้แค่ Core เดียว Fallout 3 ใช้ CPU สูงสุดแค่ Dual Core ( พอเป็น Quad ขึ้นไปมันเกมจะหลุดบ่อย ต้องไปแก้ค่า Config อีกที )
มีเกมเก่า ๆ เยอะเลยที่มันเป็นแบบนี้ พวก i7 กับ FX รุ่นสูง ๆ นี่กินไฟพอกับการ์ดจอกลาง ๆ ตัวนึงเลย กลัวจริง ๆ ว่า Supply ที่ใช้จะเอาไม่อยู่
ผมซื้ออย่างมากก็คง i5 ล่ะมั้ง สำหรับเกมใหม่ ๆ ผมว่าดีแล้วล่ะที่คุณไปทาง FX พวก Multi Core เหมาะมากสำหรับเกมยุคใหม่
อย่าง Watch Dog สเปคที่หลุดมาช่วงแรกยังแนะนำ 6 Core เลย พอโดนด่าก็กลับไปเปลี่ยนมาใหม่ แต่ดูแล้วก็ไม่ได้ต่างอะไรมาก
เพียงแค่สเปคมันเอนมาทาง Intel มากขึ้น ( 6 Core ของ Intel มันเกินเอื้อมครับ ราคาขี้แตกเลย )

#17 H2O

空のティーア

Posted 18 October 2013 - 03:19 AM

SSD นะครับ แค่มีไว้ลง windows ก็คุ้มแล้วเพราะจะทำให้บูทโคตรไว

กะเผื่อที่ไว้ลงเกมส์เทพๆอีก 2-3 เกมส์ โหลดเร็วมากมาย (คือเร็วกว่าเยอะจริงๆ แต่ถ้าจะเล่นออนไลน์มันอาจจะไม่เห็นผลเท่าไหร่เพราะต้องรอคนอื่นเข้าเกมอยู่ดี)

แต่มันจะทำให้เครื่องดูไฮโซขึ้นมักๆครับ

อันนี้ win 7 นะ ถ้า win 8.1 จะเร็วกว่านี้อีก

#18 chaba

เซียนเกม

• Interests:All Console Football

Posted 18 October 2013 - 03:25 AM

ผมว่าพนักงานคนนี้แนะนำได้ดีมากเลยนะครับ

พูดจาก็ดีด้วย เท่าที่อ่านจากบทสนทนาของ จขกท.

#19 cobra

Posted 18 October 2013 - 07:59 AM

SSD มองแล้วก็ยังเห็นผลชัดเจนกับบการเล่นเกมส์เท่าไหร่นะฮับ สงสัยยังไม่ต้องรีบซื้อตอนนี้ก็ได้แหะ ^^

#20 denorest

Posted 18 October 2013 - 08:55 AM

View Postcobra, on 18 October 2013 - 07:59 AM, said:

SSD มองแล้วก็ยังเห็นผลชัดเจนกับบการเล่นเกมส์เท่าไหร่นะฮับ สงสัยยังไม่ต้องรีบซื้อตอนนี้ก็ได้แหะ ^^

เล่นเกมจะให้เห็นผลชัดๆต้องใช้กับพวกที่มีการโหลดข้อมูลจาก hdd เยอะๆหรือบ่อยๆครับ
อย่างพวกเกม FPS ต่างๆ เช่น Battle field ทุกๆครั้งที่เปลี่ยนแผนที่ก็จะเห็นว่าต้องใช้เวลาในฉากLoadingอยู่พักนึงใช่ไหมครับ ถ้าใช้ ssd ก็จะทำให้เวลามันสั้นลงพอสมควรเลยทีเดียว
แต่ก่อน BF3 เวลาผมเข้าไปในเกมได้บางครั้งจะเห็นว่าทีมของเราเนี่ยผู้เล่นคนอื่นมันเข้ามาเกิดก่อนเราและออกวิ่งนำเราไปแล้ว ไปขึ้นรถถังหรือเครื่องบินกันก่อน พอมาใช้ ssd ถึงได้loadได้เสร็จเร็วขึ้นตามพวกนั้นทัน