`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

Review ฉบับมือใหม่ PC AMD FX8350 + GTX770...

cobra's Photo cobra 17 Oct 2013

เกริ่นนำกันซักนิด....

ผมคือคนที่ชื่นชอบการเล่นเกมส์มาก ๆ ตั้งแต่ยังเป็นเด็กตัวน้อย ๆ ก็รู้จักกับ Famicom จากค่าย Nintendo นับว่าเป็น Console ตัวแรกที่รู้จัก

เวลาผ่านไปจนโตกลายเป็นผู้ใหญ่ ก็ยังคงเล่นเกมส์อยู่ PS1 /2 / 3 และ Xbox 360 ถ้าชีวิตจริงของผมเป็นเกมส์ RPG ผมก็คงเป็นตัวละครสาย Console แบบเต็มตัว

PC ก็เคยเล่นครับสมัยหนุ่ม ๆ วัยเรียนกับเพื่อน ๆ แน่นอนละ Counter Strike , Dota ก็ว่ากันไปตามประสาฮาเฮกับเพื่อน

โดยส่วนตัวผมเป็นคนหลงไหลในกราฟริคเกมส์ เห็นเกมส์ไหนภาพสวย ๆ นะ..... ต้องเล่นให้ได้เชียว

และอีกหนึ่งเหตุผลที่ทำให้ผมต้องย้อนกลับไปหา PC ก็คือผมชอบเล่นเกมส์ FPS ( First Person Shooting )

และตลอดเวลาที่ผ่านมา ผมเล่นแนว FPS บน Console .......

แน่นอนการใช้จอยบังคับปืนแทนเม้าส์ในช่วงแรก ๆ มันเป็นอะไรที่ทรมานมาก ๆ อารมณ์มันประมาณ " มันไม่ใช่แนวของชายอ่าาาาาา"

แต่ก็พยายามเล่นไป เพราะภาคบังคับว่าเราไม่มี PC แรง ๆ เพื่อเล่นเกมส์

ถึงตรงนี้หลายคนคงอาจสงสัยว่าเกมส์อะไรนะที่ผมชอบที่ถึงขนาดต้องไปถอย PC มาเพื่องานนี้

คำตอบคือ " Battlefield " นั่นเองครับ

เพราะ Battlefield Series ที่ผมรักและชื่นชอบมาก ๆ ผมเลยตัดสินใจว่า Gen ต่อไปผมคงเลือก PC เป็น Platform หลัก

จึงตัดสินใจเริ่มหาข้อมูล และ งบประมาณในการนี้

ช่วงเวลานั้นเข้าใจเพียงอย่างเดียวว่า CPU ต้องแรง ต้อง core i7 เท่านั้น อย่างอื่นไม่เอา

นี่คือ Spec ในตอนแรกคร่าว ๆ เป็นอย่างนี้ครับ

CPU : Intel core i7 4770k
GPU : Gigabyte GTX 770 OC
RAM : Kingston 8 GB ( 4G x2 )
Mainboard : จำไม่ได้ O.o! 555
และผองเพื่อนอีกมากมายที่จำไม่ได้ -*-

พอได้สิ่งที่ต้องการแล้วก็มาดูงบประมาณ ตั้งไว้ในใจ ไ่ม่เกิน 35,000

วันรุ่งขึ้นไป Central กับแฟนด้วยความมั่นใจ เดินเข้าร้าน J.I.B พร้อมยื่น Spec ที่เตรียมมาในมือ ส่งไปที่เคาท์เตอร์ไวกว่าใจคิด

----------------------------------------------

พนักงาน : พี่จะประกอบคอมเหรอครับ ?

ผม : ใช่ครับ ^o^

พนักงาน : พี่จะประกอบไปทำอะไรครับ ?

ผม : เล่นเกมส์ครับ ( คิดในใจ ประกอบไปทำมะเขือยาวมั้งครับน้อง -*- )

พนักงาน : พี่จะเอา CPU core i7 ไปเล่นเกมส์ผมไม่แนะนำนะครับ

ผม : O.o!! อ้าวทำไมละครับ ? มันไม่ดีเหรอ พี่หาข้อมูลมามันแรงมากเลยนะ พี่อยากเล่นเกมส์ภาพสวย ๆ ลื่น ๆ ^o^

พนักงาน : i7 มันแรงจริงครับ แต่มันแรงแบบทำงานหลายอย่าง ถ้าพี่ไมไ่ด้เอาไปทำพวกงานกราฟริค หรือ งานด้านโปรแกรมต่าง ๆ ผมไม่แนะนำครับ

ผม : เอ่อ แล้วถ้าพี่เน้นเล่นเกมส์อย่างเดียวละครับ ^ ^'

พนักงาน : ผมแนะนำ AMD ครับ FX 8350 8 core เล่นเกมส์คุ้มกว่าครับ เผลอ ๆ แรงกว่าด้วย ราคาถูกกว่าด้วย พี่เอาเงินไปเพิ่มอย่างอื่นได้อีก

ผม : แต่ AMD พี่ลองไปอ่านตามเว็บมามีแต่คนบอกมันร้อนนิครับ >_<

พนักงาน : นั่นมันข้อมูลโบราณกาลแล้วครับ ปัจจุบัน AMD เค้าพัฒนาเรื่องเทคโนโลยี nanotech ทำให้ความร้อนลดลงเยอะแล้วครับ

ผม : เออน้อง พี่ถามหน่อย เห็นเค้าว่ากันว่า AMD เป็นเหมือนรถไถ แล้ว intel มันเหมือน Super Car อันนี้ก็แสดงว่า intel แรงกว่าดิ O.o!!

พนักงาน : คือมันเป็นการเปรียบเทียบง่าย ๆ ครับ พี่ลองนึกภาพตามนะ ถ้าเราเอารถไถไปวิ่งบนถนนเรีบบ ๆ ทางตรง ก็คงแพ้ Super Car ใช่ไหมครับ
แต่ถ้าพี่เอารถ Super Car ไปวิ่งในนา มันก็ิวิ่งไม่ไปใช่ไหมครับ ???

ผม : เอ่อ จริงของน้องนะ

พนักงาน : แล้วพี่ลองคิดดูนะครับ เกมส์ที่ต้องกินทรัพยากรเครื่องหนัก ๆ เนี่ย พี่ว่าอะไรทำงานได้ดีกว่ากัน แล้วก็ยาว บลา ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

ไอ้เราก็ลองจิตนการภาพตามสิ่งที่น้องเค้าพูด เออแหะ ถ้าเครื่องมันอยู่ในสภาวะที่ถูกกดดันถูกใช้งานแบบหนักหน่วง CPU แบบไหนที่เราสมควรใช้ อันนี้คิดแบบคนไม่รู้จริงเรื่อง PC นะครับ

ผม : งั้นเอางี้ พี่ควรใช้ CPU ตัวไหนเล่นเกมส์ดี

พนักงาน : ผมแนะนำ AMD FX8350 ดีกว่าครับ ประหยัดกว่าด้วย

ผม : โอเค งั้นจัดมาโลด เอ๊ะ!! น้อง แล้วการ์ดจอ GTX 770 ละมันแรงมั้ย

พนักงาน : แค่นี้ก็แรงแล้วครับ อีกอย่างถ้าเอาแรงกว่านี้มันจะเกิน งบพี่นะ

ผม : เออช่าย ๆ ๆ ๆ = =' ( ผมเริ่มสัมผัสถึงพลังงานบางอย่างจากผู้หญิงที่เรียกว่าแฟนด้ายยยยยยย ~( - - ~") )

พนักงาน : งั้นผมจัดให้ตามนี้นะครับ

น้องพนักงานกดเครื่องคิดเลข กด ๆ ๆ ๆ .........

พนักงาน : ทั้งหมด 38,xxx บาทครับ ^o^

ผม : !!!!! T____T ค้าบ ๆ จัดมาค้าบบบ

หลังจากได้คอมกลับมาบ้าน ก็จัดการลงเกมส์ที่คิดว่าจะเปิดซิงค์ PC ผมทันที โดยผมเลือกจาก Battlefield 3 / Crysis 3 / Company of heroes 2 / Total war rome 2 / Metro Last light / Battlefield 4 Beta

คืออยากจะทดสอบขุมพลังตัวใหม่ที่ไม่เคยสัมผัส ขออนุญาติไล่เรียงกันตามนี้นะครับ

1. Battlefield 3 ผมปรับสุดหมดทุกอย่าง พริ้วครับ เฟรมเรทวิ่ง 60 ตลอด Happy เย้ ๆ ๆ \^o^/

2. Crysis 3 ผมปรับสุดหมด ยกเว้น V-sync ครับ เฟรมเรทวิ่ง 50 - 60 ยิ้มเบยยยยย ^o^

3. COH 2 ปรับสุดหมดทุกกระบวนท่า เฟรมเรท 60 ยาว ๆ จ้า ^ ^

4. Total war : Rome 2 : ปรับสุดหมดยกเว้น AA ปรับแค่ 4x เพราะปรับเป็น 8x แล้วรู้สึกหน่วง ๆ เฟรมวิ่งไม่เต็มได้ราว ๆ 40-50 ^ ^

5. Metro last light : ปรับสุดหมดทุกอย่าง เฟรมวิ่งสบาย ๆ ครับ 60 ^_^

6. Battlefield 4 Beta : เกมส์ในดวงใจซื้อ PC มาเพื่อเกมส์นี้ ลองปรับสุดทุกอย่าง เฟรมตกครับเหลือ 40-50 เลยไปลด AA ลงเหลือ 4x ผลคือ
เฟรมพริ้วเหมือนเดิม ดีใจมาก ๆ ที่่คอมเราเล่นได้ ภาพสวย ^o^ ตอนนี้รอตัวเต็มอย่างเดียวแล้วครับ อยากเล่นมาก ๆ

สรุปคือผมพอใจมาก ๆ กับ FX8350 + GTX770 ตอนนี้เล่น BF3 แบบ Single Player จบไปสองรอบ ภาพมันช่างต่างกับ PS3 ที่เคยเล่นมาก ๆ

Total War : Rome 2 ก็กำลังตื่นตาตื่นใจกับกองทัพที่เข้าตะลุมบอนกันเป็น พัน ๆ ยูนิต

แต่ตอนนี้กำลังติดใจ Crysis 3 อยู่ครับ ยอมเลยครับว่า Cryengine 3 นี่งามบาดตามาก ๆ จากเคยเฉย ๆ กับเกมส์แนวล้ำยุคกลายเป็นชอบไปโดยปริยายเลย

แนะนำเลยนะครับสำหรับคนที่อยากประกอบ PC เพื่อเล่นเกมส์ ถ้าหากอยากประหยัด ลองหันมามอง AMD FX8350 ด้วยก็ดีนะครับ

ลาไปแบบดื้อ ๆ เลยละกันนะ

บายจ้า ^ ^

หมูดำ's Photo หมูดำ 17 Oct 2013

กำลังจะย้ายสำมะโนครัวไป PC เหมือนกันครับ

กำตังรอจนเปียกละ ดึงเช็งรอดูคอนโซลเจนหน้าอยู่

:r35:

denorest's Photo denorest 17 Oct 2013

ขอเตือนให้ระวังครับ คนเล่น pc หนักๆมักจะโดนสาป........
วันดีคืนดีเล่นอะไรแล้วกระตุกจะเริ่มอยาก upgrade แรกๆก็เอาน่าแค่การ์ดจออย่างเดียวไม่เท่าไหร่หรอก ไปๆมา มันมากันหมดเลย ทั้งชุดน้ำ customเอย ,สารพัดแสงสีในเคสเอย, gaming gearsเอย, เครื่องเสียงเอย, อะไรต่อมิอะไรมันตามมาอีกเต็มเลย ฮือๆๆ

Mr.HoshiMoRo's Photo Mr.HoshiMoRo 17 Oct 2013

เด็กร้านคนนี้ มีความรู้ ใช้ได้

club69's Photo club69 17 Oct 2013

เรื่องปกตินะครับ amd ราคาถูกกว่า intel ส่วนเรื่องความแรงแล้ว ไม่ได้ต่างกันมากมายนัก เหมือนซื้อรถยนต์นั้นแหละครับ ผมว่า ท่าน กับ พนง.ก็เปรียบเทียบเกินไป รถไถ กับ รถ SuperCar ผมมองว่า แค่ระดับ รถ toyota camry hybrid กับ รถ benz มากกว่านะ

naknaknak's Photo naknaknak 17 Oct 2013

พนักงาน : ผมแนะนำ AMD ครับ FX 8350 8 core เล่นเกมส์คุ้มกว่าครับ เผลอ ๆ แรงกว่าด้วย ราคาถูกกว่าด้วย พี่เอาเงินไปเพิ่มอย่างอื่นได้อีก

สรุปเป็นตามที่เด็ก บอกจริงๆใช่มั้ยครับ ขอชื่นชม เลย ครับ เพราะส่วนใหญ่พอผมเจอ แนวนี้ มัก จะ อคติไว้ก่อนเลย ว่าแม่มจะเชียตัวที่ได้ค่าคอมเยอะ

H2O's Photo H2O 17 Oct 2013

เด็กร้านนี้เก่งครับ แนะนำให้ขอเบอร์เลย ครั้งต่อไปจะอัพเกรดน่าจะช่วยเราได้ :r13:

เด็กร้านคอมบางคนยังมีความเชื่อผิดๆเหล่านี้อยู่เลย
- AMD ร้อน (มันเลิกร้อนมานานมากแว้วครัช)
- ซื้อการ์ดจอแรมยิ่งเยอะยิ่งดี
- dvd ใช้ได้เหมือนกันพี่ ไม่ต่างหรอก (เคยเจอตอนไรท์แผ่น xbox )
- Ghost windows ได้เลยพี่ ผมลองแล้วใช้ได้หมด (เคยลองดูแม่ง hardware ใช้ไม่ได้สักตัวเลย แถมไวรัสให้อีก)

cobra's Photo cobra 17 Oct 2013

View Postหมูดำ, on 17 October 2013 - 04:53 PM, said:

กำลังจะย้ายสำมะโนครัวไป PC เหมือนกันครับ

กำตังรอจนเปียกละ ดึงเช็งรอดูคอนโซลเจนหน้าอยู่

:r35:

ตอนแรกผมก็ว่าจะรอแต่ดูเชิงแล้วถ้ารักจะเล่นกราฟริคมันต้องลุยครับ อีกอย่างเกมส์ของ Console ที่เป็นมัลติเล่นใน PC ก็ได้เหมือนกันจ้า

View Postdenorest, on 17 October 2013 - 05:00 PM, said:

ขอเตือนให้ระวังครับ คนเล่น pc หนักๆมักจะโดนสาป........
วันดีคืนดีเล่นอะไรแล้วกระตุกจะเริ่มอยาก upgrade แรกๆก็เอาน่าแค่การ์ดจออย่างเดียวไม่เท่าไหร่หรอก ไปๆมา มันมากันหมดเลย ทั้งชุดน้ำ customเอย ,สารพัดแสงสีในเคสเอย, gaming gearsเอย, เครื่องเสียงเอย, อะไรต่อมิอะไรมันตามมาอีกเต็มเลย ฮือๆๆ

ผมเริ่มสัมผัสได้แล้วละครับ ดูทรงแล้วถ้า Gen หน้ารับไม่ไหวผมจะยัดไปมันข้ามไปอีก Gen เลยครับ ( ตังหมดแน่ตู T__T )

View PostMr.HoshiMoRo, on 17 October 2013 - 05:28 PM, said:

เด็กร้านคนนี้ มีความรู้ ใช้ได้

เห็นด้วยครับ เพราะเค้าแนะนำอุปกรณ์อะไรหลาย ๆ อย่างตอนผมไปซื้อ ซึ่งตอนนั้น ณ หน้าร้านผมไม่รู้จักเลย แต่พอเอากลับมาหาข้อมูลนี่มันของดีราคาคุ้มค่าชัด ๆ

View Postnaknaknak, on 17 October 2013 - 06:00 PM, said:

สรุปเป็นตามที่เด็ก บอกจริงๆใช่มั้ยครับ ขอชื่นชม เลย ครับ เพราะส่วนใหญ่พอผมเจอ แนวนี้ มัก จะ อคติไว้ก่อนเลย ว่าแม่มจะเชียตัวที่ได้ค่าคอมเยอะ

เป็นจริงอย่างที่น้องพนักงานเค้าแนะนำเลยครับ ผมว่าความแรงอาจจะไม่แรงไปกว่า core i7 แต่เอาเกมส์มหาโหด Gen นี้อยู่หมัดครับ ตอนแรกก็กลัวว่าน้องเค้าจะเชียร์ AMD แต่พอเจออุปกรณ์อื่น ๆ ที่เค้าแนะนำมาด้วยแล้ว ยอมเลยครับ เค้าดีจริง

View PostH2O, on 17 October 2013 - 06:03 PM, said:

เด็กร้านนี้เก่งครับ แนะนำให้ขอเบอร์เลย ครั้งต่อไปจะอัพเกรดน่าจะช่วยเราได้ :r13:

แจ้งพิกัดเลยละกันครับ เผื่อใครอยู่แถวบ้านผมจะได้ไปใช้บริการเค้าได้

ร้าน J.I.B ห้าง Central Rama 2

น้องเป็นพนักงานผู้ชาย คิ้วเข้ม ๆ หน้าขาว ๆ ตี๋ แต่ตาไม่ตี่นะครับ ผมไม่ได้ถามชื่อมา

ปล. แนะนำน้องพนักงานขายนะครับ ส่วนร้านให้แต่ละท่านพิจรณากันเองตามความชอบครับผม ^ ^

paon's Photo paon 17 Oct 2013

มันอยู่การ์ดจอเป็นหลักครับ cpu แค่ช่วยเสริมครับไม่ได้มากมายอะไร

denorest's Photo denorest 17 Oct 2013

View Postpaon, on 17 October 2013 - 07:34 PM, said:

มันอยู่การ์ดจอเป็นหลักครับ cpu แค่ช่วยเสริมครับไม่ได้มากมายอะไร

อันนี้คงต้องดูเกมด้วยครับ เกมสมัยใหม่มันค่อนข้างจะจุกจิก บางเกมไปคอขวดที่ cpu ก็กระตุกเละเลย เพราะมันประมวลผลกับจ่ายงานให้ gpu ไม่ทัน

Jin's Photo Jin 17 Oct 2013

View Postpaon, on 17 October 2013 - 07:34 PM, said:

CPU อั้นก็ไปไม่เป็นเหมือนกันนะคับ

View Postdenorest, on 17 October 2013 - 07:51 PM, said:

อันนี้คงต้องดูเกมด้วยครับ เกมสมัยใหม่มันค่อนข้างจะจุกจิก บางเกมไปคอขวดที่ cpu ก็กระตุกเละเลย เพราะมันประมวลผลกับจ่ายงานให้ gpu ไม่ทัน

เท่าที่ลองอ่าน ๆ มาก็มีคนเจอแบบนี้นะครับ ผมเลยจัด 8 core มาแทน

ว่าแต่ไอ้ core เนี่ยมันเกี่ยวกันไหมเนี่ย :r31:

Mr.HoshiMoRo's Photo Mr.HoshiMoRo 17 Oct 2013

ยกเว้น BF 4 กับเกม แนวสร้างฐานครับ

ตอนนี้ BF 4 เป็นโจทย์ขี้แตกอยู่ ปรับ high กันไม่ได้เพราะ CPU และ BF4 ได้สนับสนุน AMD เป็นหลักด้วย ได้เห็นไรแปลกใหม่ เหมือน Cycsis แน่

Avant-garde's Photo Avant-garde 17 Oct 2013

แนะนำให้แอบแฟนเปลี่ยน HDD เป็น SSD ด้วยครับ

แล้วท่านจะรู้ซึ้งว่าที่ผ่านมาเราทนใช้ HDD แบบเก่ากันไปเพื่ออะไร

View PostAvant&#045;garde, on 17 October 2013 - 11:17 PM, said:

แนะนำให้แอบแฟนเปลี่ยน HDD เป็น SSD ด้วยครับ

แล้วท่านจะรู้ซึ้งว่าที่ผ่านมาเราทนใช้ HDD แบบเก่ากันไปเพื่ออะไร

ตอนไปประกอบคอมน้องพนักงานขายเค้าก็แนะนำนะครับ แต่ผมไม่รู้ว่ามันเร็วแค่ไหนเลยไม่ได้ซื้อมาด้วย แล้วที่สำคัญมันมีผลต่อการเล่นเกมส์ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้ามีค่อยน่าสนหน่อย

OHM's Photo OHM 18 Oct 2013

SSD มีผลกับการโหลด OS ขึ้นมาจะเร็วกว่าปกติ
พวกโปรแกรมจะเปิดได้เร็วขึ้นเยอะ ส่วนเกมนี่น่าจะขึ้นอยู่กับเกมมั้ง ส่วนใหญ่โหลดฉากมันต้องผ่านแรมก่อน
ผมอยากซื้อใหม่เหมือนกันแหละ ของเก่า E6420 ใช้มา 5 ปีกว่าล่ะ ผมเพิ่งมานึกได้ไม่กี่เดือนก่อนนี้เองตอนที่ดู Release Date ของ CPU รุ่นนี้

อ่านกระทู้นี้แล้วผมก็ยังมอง Intel อยู่ดี ลองเปรียบเทียบ Single Core ของ i5-2500 ( มันมีใหม่กว่านี้ แต่จะเทียบรุ่นเก่าให้ดู )
จะทำงานเร็วกว่า Single Core ของ FX-8350 ครับ
http://cpuboss.com/c...-vs-AMD-FX-8350
เรื่องของเรื่องคือผมอยากเล่นเกมเก่า ๆ ให้มันลื่นหน่อย เกมเก่าบางเกมอย่าง Crysis ภาคแรก
เวลารันใช้แค่ Core เดียว Fallout 3 ใช้ CPU สูงสุดแค่ Dual Core ( พอเป็น Quad ขึ้นไปมันเกมจะหลุดบ่อย ต้องไปแก้ค่า Config อีกที )
มีเกมเก่า ๆ เยอะเลยที่มันเป็นแบบนี้ พวก i7 กับ FX รุ่นสูง ๆ นี่กินไฟพอกับการ์ดจอกลาง ๆ ตัวนึงเลย กลัวจริง ๆ ว่า Supply ที่ใช้จะเอาไม่อยู่
ผมซื้ออย่างมากก็คง i5 ล่ะมั้ง สำหรับเกมใหม่ ๆ ผมว่าดีแล้วล่ะที่คุณไปทาง FX พวก Multi Core เหมาะมากสำหรับเกมยุคใหม่
อย่าง Watch Dog สเปคที่หลุดมาช่วงแรกยังแนะนำ 6 Core เลย พอโดนด่าก็กลับไปเปลี่ยนมาใหม่ แต่ดูแล้วก็ไม่ได้ต่างอะไรมาก
เพียงแค่สเปคมันเอนมาทาง Intel มากขึ้น ( 6 Core ของ Intel มันเกินเอื้อมครับ ราคาขี้แตกเลย )

H2O's Photo H2O 18 Oct 2013

SSD นะครับ แค่มีไว้ลง windows ก็คุ้มแล้วเพราะจะทำให้บูทโคตรไว

กะเผื่อที่ไว้ลงเกมส์เทพๆอีก 2-3 เกมส์ โหลดเร็วมากมาย (คือเร็วกว่าเยอะจริงๆ แต่ถ้าจะเล่นออนไลน์มันอาจจะไม่เห็นผลเท่าไหร่เพราะต้องรอคนอื่นเข้าเกมอยู่ดี)

แต่มันจะทำให้เครื่องดูไฮโซขึ้นมักๆครับ

อันนี้ win 7 นะ ถ้า win 8.1 จะเร็วกว่านี้อีก

chaba's Photo chaba 18 Oct 2013

ผมว่าพนักงานคนนี้แนะนำได้ดีมากเลยนะครับ

พูดจาก็ดีด้วย เท่าที่อ่านจากบทสนทนาของ จขกท.

cobra's Photo cobra 18 Oct 2013

SSD มองแล้วก็ยังเห็นผลชัดเจนกับบการเล่นเกมส์เท่าไหร่นะฮับ สงสัยยังไม่ต้องรีบซื้อตอนนี้ก็ได้แหะ ^^

denorest's Photo denorest 18 Oct 2013

View Postcobra, on 18 October 2013 - 07:59 AM, said:

SSD มองแล้วก็ยังเห็นผลชัดเจนกับบการเล่นเกมส์เท่าไหร่นะฮับ สงสัยยังไม่ต้องรีบซื้อตอนนี้ก็ได้แหะ ^^

เล่นเกมจะให้เห็นผลชัดๆต้องใช้กับพวกที่มีการโหลดข้อมูลจาก hdd เยอะๆหรือบ่อยๆครับ
อย่างพวกเกม FPS ต่างๆ เช่น Battle field ทุกๆครั้งที่เปลี่ยนแผนที่ก็จะเห็นว่าต้องใช้เวลาในฉากLoadingอยู่พักนึงใช่ไหมครับ ถ้าใช้ ssd ก็จะทำให้เวลามันสั้นลงพอสมควรเลยทีเดียว
แต่ก่อน BF3 เวลาผมเข้าไปในเกมได้บางครั้งจะเห็นว่าทีมของเราเนี่ยผู้เล่นคนอื่นมันเข้ามาเกิดก่อนเราและออกวิ่งนำเราไปแล้ว ไปขึ้นรถถังหรือเครื่องบินกันก่อน พอมาใช้ ssd ถึงได้loadได้เสร็จเร็วขึ้นตามพวกนั้นทัน