`
←  DGO SOUL CLUB - แหล่งกินแหล่งท่องเที่ยวสำหรับทุกคน
Logo
»

ถามผู้รู้ในนี้หน่อยครับ

yotsanp's Photo yotsanp 16 Apr 2013

อยากทานไข่หอยเม่นสดแบบทั้งกล่องเลยจะหาได้จากไหนครับ
มีใครพอจะรู้ไหมว่าผมจะหาsupplier ได้จากไหนอ่ะครับ
ไม่อยากไปทานที่ร้านเป็นคำๆแล้ว 555+

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 16 Apr 2013

สงสัยจะอร่อยจริงๆ คุณหยวย ถึงขนาดมา post ถามเลย หุหุ

yotsanp's Photo yotsanp 16 Apr 2013

View PostMio and Mayu, on 16 April 2013 - 09:14 AM, said:

สงสัยจะอร่อยจริงๆ คุณหยวย ถึงขนาดมา post ถามเลย หุหุ
อร่อยสุดๆครับ คุณแสง

auhibs's Photo auhibs 16 Apr 2013

ตอนนี้เท่าที่หาทานได้แบบถูกสุด แบบสด (กล่องไม้) คือที่ yokoso ใน ธัญญะ ชอปปิ้งมอล ตรง ศรีนครินทร์ครับ.

แต่ต้องโทรสั่งนะครับ เชฟบอกว่า สิบคำ 2พันกว่าบาท.
ผมลองเมนูอื่นแล้ว ถือว่าคุ้มราคาเลยครับ เพิ่งเคยไปทาน แต่วันหลังจะสั่ง ไว้ไปกิน

ไข่หอยเม่นมี 3 แบบ ที่บ้านเรานำมา

1.ฟรีซ กล่องพลาสติก คาวมาก คำนึงตก 120-190 บาท แล้วแต่ร้าน
2.สด กล่องไม้ ไม่คาว คำนึงตก 350-390 (ซูชิมาสะขาย 380 ถ้าจำไม่ผิด)
3.สด แบบแช่น้ำมา เป็นกล่องพลาสติก ข้างในมีน้ำอยู่ แล้วไข่หอยเม่นลอยอยู่ในนั้น ในซูชิมาสะ เรียกว่า ไข่หอยเม่น สเปเชี่ยล คือบินตรงมาจากญี่ปุ่นเลย คำละ 680 (ถ้าจำไม่ผิด)

ก่อนหน้านี้ ตัว สเปเชี่ยล ที่มาสะบอกว่า มาแค่ 2 วันใน 1 ปี คือ คริสมาสกัีบ ปีใหม่. ผมไปกินวันคริสมาสมาทีแรก. แต่รอบหลังๆไปก็มีนะครับ เชฟจะบอกว่ามีแล้วจะถามเราว่าเอาไหม (ไม่มีในเมนู)

รูปแรก อันนี้เป็นไข่หอยเม่นสด กล่องไม้

อันนี้เป็น ไข่หอยเม่นสด สเปเชี่ยล

ทั้งสองรูปคือไปกินซูชิมาสะวันเดียวกันนะครับ

ส่วนถ้าจะหาซื้อแยก ณ ตอนนี้ผมก็ยังตามหาไม่เจอครับ ว่าจะไปซื้อไอกล่องไม้นี่ได้ที่ไหน
Edited by auhibs, 16 April 2013 - 05:07 PM.

gchoi's Photo gchoi 17 Apr 2013

เคยแต่กินที่ heiroku suhi บางทีหวานมัน แต่บางทีออกขมซ่ะงั้น

yotsanp's Photo yotsanp 18 Apr 2013

View Postauhibs, on 16 April 2013 - 04:55 PM, said:

ตอนนี้เท่าที่หาทานได้แบบถูกสุด แบบสด (กล่องไม้) คือที่ yokoso ใน ธัญญะ ชอปปิ้งมอล ตรง ศรีนครินทร์ครับ.

แต่ต้องโทรสั่งนะครับ เชฟบอกว่า สิบคำ 2พันกว่าบาท.
ผมลองเมนูอื่นแล้ว ถือว่าคุ้มราคาเลยครับ เพิ่งเคยไปทาน แต่วันหลังจะสั่ง ไว้ไปกิน

ไข่หอยเม่นมี 3 แบบ ที่บ้านเรานำมา

1.ฟรีซ กล่องพลาสติก คาวมาก คำนึงตก 120-190 บาท แล้วแต่ร้าน
2.สด กล่องไม้ ไม่คาว คำนึงตก 350-390 (ซูชิมาสะขาย 380 ถ้าจำไม่ผิด)
3.สด แบบแช่น้ำมา เป็นกล่องพลาสติก ข้างในมีน้ำอยู่ แล้วไข่หอยเม่นลอยอยู่ในนั้น ในซูชิมาสะ เรียกว่า ไข่หอยเม่น สเปเชี่ยล คือบินตรงมาจากญี่ปุ่นเลย คำละ 680 (ถ้าจำไม่ผิด)

ก่อนหน้านี้ ตัว สเปเชี่ยล ที่มาสะบอกว่า มาแค่ 2 วันใน 1 ปี คือ คริสมาสกัีบ ปีใหม่. ผมไปกินวันคริสมาสมาทีแรก. แต่รอบหลังๆไปก็มีนะครับ เชฟจะบอกว่ามีแล้วจะถามเราว่าเอาไหม (ไม่มีในเมนู)

รูปแรก อันนี้เป็นไข่หอยเม่นสด กล่องไม้

อันนี้เป็น ไข่หอยเม่นสด สเปเชี่ยล

ทั้งสองรูปคือไปกินซูชิมาสะวันเดียวกันนะครับ

ส่วนถ้าจะหาซื้อแยก ณ ตอนนี้ผมก็ยังตามหาไม่เจอครับ ว่าจะไปซื้อไอกล่องไม้นี่ได้ที่ไหน
คอเดียวกันเลยครับ
แต่ผมประจำอยู่shori 555+

auhibs's Photo auhibs 18 Apr 2013

View Postyotsanp, on 18 April 2013 - 12:44 PM, said:

คอเดียวกันเลยครับ
แต่ผมประจำอยู่shori 555+

ถ้าหาแบบกล่องไม้ได้รบกวนบอกด้วยนะครับ. จะซื้อมากินเหมือนกัน กินร้านบ่อยๆจนมากไปที 7-8พัน

yotsanp's Photo yotsanp 18 Apr 2013

View Postauhibs, on 18 April 2013 - 02:04 PM, said:

ถ้าหาแบบกล่องไม้ได้รบกวนบอกด้วยนะครับ. จะซื้อมากินเหมือนกัน กินร้านบ่อยๆจนมากไปที 7-8พัน
ได้ครับผม พยายามหาอยู่เหมือนกันครับ

Inuyashaaaa's Photo Inuyashaaaa 03 May 2013

เคยกินที่ masa ครั้งนึงครับ ok เลย ร้านนี้ราคาไม่แพงมากดีครับ เหมาะกับคนงบน้อยอย่างผม อิอิ

auhibs's Photo auhibs 03 May 2013

ผมได้ที่สั่งไข่หอยเม่นแล้วนะครับ เดี๋ยวผมจะลองสั่งมาลองก่อนแล้วมารีวิวให้นะครับ

yotsanp's Photo yotsanp 08 May 2013

View Postauhibs, on 03 May 2013 - 02:21 PM, said:

ผมได้ที่สั่งไข่หอยเม่นแล้วนะครับ เดี๋ยวผมจะลองสั่งมาลองก่อนแล้วมารีวิวให้นะครับ
ขอบคุณมากครับ อยากได้แหล่งพอดี 555+

amezon's Photo amezon 09 May 2013

เห็นแล้วน้ำลายหกเลยครับ

esonic's Photo esonic 10 May 2013

แอบกลืนน้ำลาย :r18: