`

Jump to content

Ragnarok Odyssey คนบินสงครามสิ้นเทวดา มาพูดคุย แลกเปลี่ยนข้อมูล แชร์ไอดีออนไลน์กัน

68 replies to this topic

#41 ได้DCมานานนม

เราอยู่ได้เพราะความหวัง

• High Royal Executive Members

Posted 05 December 2012 - 03:28 PM

หรือDouble atk lv.5ก็ได้ครับ

#42 ได้DCมานานนม

• High Royal Executive Members

Posted 05 December 2012 - 03:44 PM

View Postnerv, on 04 December 2012 - 03:48 PM, said:

ผม valkyrieva01 zone3ครับ เล่นมาหลายเดือนละคับ

รบกวนท่านnerv ช่วยnear การ์ด hp lv.5 + tension lv.5 มาใหม่หน่อยได้ไหมครับพอดีผมดันไปกดลบครับแย่เลยครับT_T

#43 BuchA

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 05 December 2012 - 07:57 PM

View Postnewbita, on 05 December 2012 - 11:03 AM, said:

ID ผมใช้ของ us จะเล่นออนไลน์จำเป็นต้องใช้แผ่นโซน 1 อย่างเดียวหรือว่าใช้แผ่นโซน 3 eng ก็ได้ครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับกลัวซื้อมาแล้วเล่นไม่ได้

เล่นได้ครับ แต่ถ้ามี dlc มา อาจโหลดมาใช้ไม่ได้ครับ

#44 vihok_noklek

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 06 December 2012 - 12:00 AM

และแล้วผมก็นั่งปั่นให้จบจนได้เมื่อวานนี้ ใช้เวลาอยู่ 3 วันหลังจากได้ตลับเกมมา ไม่มีอะไรมากแค่อาศัยความคล่องที่เคยเล่นภาคญี่ปุ่นมาแล้ว มีอะไรก็ใส่ๆไป ดาบดากๆ สกิลกากๆ ไม่ซื้ออะไรเลยยกเว้นยา เน้นนักดาบอย่างเดียวไม่มีเปลี่ยนอาชีพอื่น ลุยคนเดียวไม่ออนไลน์ ออนก็ไม่ได้เพราะเครื่องยังเป็น 1.81 ลุยผ่านทุกเควสของแชพเตอร์หลัก ส่วนเควสเอ๊กซ์ต้าไม่ได้แตะเลย คราวนี้ที่มาเล่นภาคอังกฤษรู้สึกว่ามันสนุกกว่าเดิมแฮะ หลายอย่างกระจ่างขึ้นเพราะเราพออ่านมันได้ เสียดายเสียงอุทานวี๊ดว้ายให้เราเลือกไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ สงสัยผมจะชอบเสียงอิคึ อิคะ คิโมจิ มากกว่า หรืออาจจะเป็นเพราะผมเล่นตัวผู้ก็ได้ เพราะเกมนี้เสน่ห์อยู่ที่ตัวผู้หญิง ตัวผู้จะเน้นฮาไปประมาณนั้น

ต่อไปคงต้องอัพเครื่องเพื่อออนไลน์กับเพื่อนๆละ เพราะของจริงมันอยู่ที่เควสเอ๊กซ์ต้าแบบออนไลน์ ก็เตรียมตัวเจอกันครับ ของผมไอดีนาม noklek โซน 1 แผ่นก็โซน 1 เดี๋ยวผมไปช่วยพาเควสล่มให้ อิๆ ส่วนภาคญี่ปุ่นที่ผมใช้ไอดี vihok เล่น มีหลายเกมที่ยังเล่นค้างไว้อยู่เหมือนกัน แต่พอมาโซน 1 แล้วขี้เกียจกลับไปโซน 2 ซะงั้นผม เลยขอพักไว้ชั่วคราวก่อนครับ เพื่อนๆโซน 2 อย่าพึ่งว่ากันนะ เพราะผมมีวีต้าเครื่องเดียวเอง แฮะๆๆ

ช่วงเควสหลักสุดท้ายนี้ผมก็ได้แคปรูปมาไว้ดูเล่นด้วย ใครสนใจก็เชิญทัศนาได้ตามอัธยาศัย แต่โหลดโหดหน่อยเพราะเป็นรูปต้นฉบับแคปเลย มี 40 รูปพร้อมคำบรรยายใต้รูป

ประมวลภาพแชพเตอร์หลักเควสสุดท้ายจนจบเกมพร้อมคำบรรยาย

Spoiler

Edited by vihok_noklek, 06 December 2012 - 12:08 AM.

#45 moht

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 06 December 2012 - 12:25 AM

โอวววววว ผมพึ่งจะเริ่มเล่นเจอ boss ฉากแรกโดนต่อยน่วม กว่าจะชนะแทบตาย โดนไปหลายรอบอยู่ แล้วการเปลี่ยนอาชีพส่ฃผลอะไรมั้ยคับ ตอนแรกผมเล่น swordman แต่เปลี่ยนมาเป็น Celtic แล้ว มันอึดดีพลังเยอะ ว่าจะยิงยาวเป็น celtic นี่แหละ

#46 ได้DCมานานนม

Posted 06 December 2012 - 12:36 AM

รบกวนใครก็ได้ครับ ช่วยnear critical atk lv.5 + อะไรก๋ได้ที่ไม่ใช่atk lv.1หรือpower lv.1ครับ เพราะทั้งcritical atk lv.5 + atk lv.1และcritical atk lv.5+ power lv.1ทั้ง2ใบนี้มีผู้ใจดีnearมาให้แล้วครับ มันจะรับใบที่เหมือนซ้ำเปนคนครั้งที่2ไม่ได้ครับ ตอนนี้ผมกำลังปั้นอาวุธที่มีskill, double atk lv.5+ hp down lv5อยู่ครับ ตัองจำใจใช้ครับมันดี^^

#47 vihok_noklek

Posted 06 December 2012 - 12:47 AM

View Postkitti, on 04 December 2012 - 07:50 PM, said:

Zone 3 เวอร์ชัน Jap

jackey_18
เสียดายผมไปโซน 1 อังกฤษละ ไม่งั้นได้มันส์ด้วยกัน

View PostNightcandy, on 04 December 2012 - 10:45 PM, said:

ชุบทีมีใบ
อาเอี่ยวจะชุบอะไรนิ มาซะงงเลย

View Postmoht, on 04 December 2012 - 11:33 PM, said:

ได้แผ่นละคับ กะลังจะจบ chapter แรก พึ่งจะรู้ว่าเกมส์นี้ไม่มี LV แล้วจะ build ให้เก่งเนี่ย อุปกรณ์ล้วนๆ ช่ายมั้ยคับ ตอนแรกนึกว่าแนว Phantasy Star Online เก็บ Lv ได้ซะอีก
ครับ ไม่มีเวล จบแชพแร้งขึ้นค่าพลังขึ้น ที่เหลือก็สกิลแจ่มๆ+ฝีมือ ชุดเชิดไม่เกี่ยวแค่สวยงาม

View Postnothing17, on 05 December 2012 - 10:07 AM, said:

drakmiyobu ค่ะ

โซน 3 แบบ Undub ค่าาา แอดมาได้น้าา

สะดวกเล่นวันศุกร์ค่ำๆ ถึงวันอาทิตย์เที่ยงๆค่ะ :r05:
ว้า เสียดายผมอยู่โซน 1 ออนด้วยกันได้ไหมนะ

View Postได้DCมานานนม, on 05 December 2012 - 11:41 AM, said:

การ์ด orcish trance ตกจาก shaman ใช่หรือเปล่าครับ ผมยังไม่ได้เลยครับT_T ใครมีช่วยnearให้ด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ
พึ่งเริ่มเล่นข้อมูลผมเลยยังไม่มีเท่าไหร่ แต่คงกระจ่างในเร็ววัน หรือใครพอทราบบอกหน่อยนะครับ

View Postได้DCมานานนม, on 05 December 2012 - 03:28 PM, said:

หรือDouble atk lv.5ก็ได้ครับ
ดับเบิ้ลของแอสเหรอครับ จำได้ว่าใช้รูเยอะเหมือนกันนะ แต่ดีมากๆ

View Postmoht, on 06 December 2012 - 12:25 AM, said:

โอวววววว ผมพึ่งจะเริ่มเล่นเจอ boss ฉากแรกโดนต่อยน่วม กว่าจะชนะแทบตาย โดนไปหลายรอบอยู่ แล้วการเปลี่ยนอาชีพส่ฃผลอะไรมั้ยคับ ตอนแรกผมเล่น swordman แต่เปลี่ยนมาเป็น Celtic แล้ว มันอึดดีพลังเยอะ ว่าจะยิงยาวเป็น celtic นี่แหละ
เปลี่ยนอาชีพได้ตลอดไม่มีผลเสียอะไรครับ เกมทำมาต้องการให้เปลี่ยนได้ตลอดอยู่แล้ว จะเสียคงเป็นความถนัดของผู้เล่นเองมั้งครับ

#48 Ryouhei

Hayley Williams

Posted 06 December 2012 - 03:22 PM

CharliceX โซน3 ENG ชวนได้ตลอดเวลานะ ด่าน5-8 ยากจิงๆ ลูกน้องมันโหดอ่ะ เล่นไม่ผ่าน ใครว่างก็ชวนได้นะคับ

#49 KhunBas

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 07 December 2012 - 12:20 AM

KhunBas_BaiMon ครับ แพลตไปแล้ว เล่น JP เนียร์การ์ดให้ได้ ทุกโซนครับ พาเควส JP ได้ แอดมาเล่นกันครับ

#50 moht

Posted 07 December 2012 - 11:42 AM

มีข้อสงสัยคับ เวลาใส่ card อย่างเช่น attack up lv.1 ถ้าใส่ 2 ใบ มันจะเพิ่มเป็น 2 มั้ยคับ หรือไม่ช่วย จะได้ไปใส่ skill อื่นแทนอะคับ อยากเพิ่ม def เยอะๆ

#51 vihok_noklek

Posted 07 December 2012 - 12:46 PM

View Postmoht, on 07 December 2012 - 11:42 AM, said:

มีข้อสงสัยคับ เวลาใส่ card อย่างเช่น attack up lv.1 ถ้าใส่ 2 ใบ มันจะเพิ่มเป็น 2 มั้ยคับ หรือไม่ช่วย จะได้ไปใส่ skill อื่นแทนอะคับ อยากเพิ่ม def เยอะๆ
attack up lv.1=+10 หน่วย, lv.2=+15 หน่วย, lv.3=+20 หน่วย, lv.4=+25 หน่วย, lv.5=+35 หน่วย ทั้งหมดใส่รวมกันได้ไม่เกิน +150 หน่วย

เช่น lv.5 ใส่ไป 5 สกิล ผลรวมมันจะเป็น +175 แต่ตัวเกมมันไม่ให้เกินอย่างที่ว่า lv.5 ใส่ 5 สกิล จึงเป็น +150

อย่างของท่าน lv.1 ใส่ไป 2 ก็จะได้ atk +20 ครับ

def ก็ใช้อัตราเดียวกัน

#52 moht

Posted 07 December 2012 - 03:40 PM

อ๋อคับ เป็นแบบนี้นี่เอง งี้ผมอัด def ให้หมด จะได้ถึกๆ อ๋อมีอีกเรื่องพึ่งจะรู้เมื่อเช้าหลังจากเล่นมา 3 วัน นั่นคือพระ heal ตัวเองได้ ไอ้ผมก็สงสัยมานานแล้วว่าตัวไหนเป็นตัว heal เวลา party กดได้โดยความบังเอิญคับ คืดว่าจะ charge พลัง จะได้ตีแรงๆ ปรากฎเป็น sanctury โอววววว เจ๋งเลย คราวนี้ลุยแหลก ไม่กลัวตาย

#53 moht

Posted 09 December 2012 - 09:36 PM

5-9 ผมทำยังไงก็ผ่านไม่ได้คับ ไอ้ยักษ์ Grandel นี่มันยากจิงๆ ผมใช้ Cleric สงสัยตีเบาไปมั้ง ทำไงดีคับ

#54 vihok_noklek

Posted 10 December 2012 - 01:09 AM

View Postmoht, on 09 December 2012 - 09:36 PM, said:

5-9 ผมทำยังไงก็ผ่านไม่ได้คับ ไอ้ยักษ์ Grandel นี่มันยากจิงๆ ผมใช้ Cleric สงสัยตีเบาไปมั้ง ทำไงดีคับ
ขอลงแนวทางที่ผมเคยตอบไว้ละกันครับ น่าจะช่วยได้บ้าง

ลิงส้มเหรอ เอาแบบมือใหม่เลยนะ ถ้าลุยเดี่ยวเอาอาชีพขาบู๊ที่มีความคล่องตัวสูงยกเลิกคอมโบได้เร็ว เพราะเราต้องเข้าไปประชิดเพื่อโจมตีพร้อมกับหลบ และ ap มีเยอะหน่อยเพราะต้องลอยตัวแดชอากาศ

ถ้าดาเมจธรรมดา จุดที่ลดเยอะสุด จะเป็นข้อมือซ้ายหลังจากสนับข้อมือมันแตก รองลงมาก็ข้อมือขวาหลังจากสนับข้อมือแตกเหมือนกัน จุดที่ทำดาเมจได้ต่อเนื่องและปลอดภัยหน่อยก็ตรงซอกเอวฝั่งซ้ายหรือขวาของมัน รวมถึงซอกคอซ้าย-ขวาของมันแต่ต้องระวังมันอ้วกใส่แบบส่ายหน้า

การไป ตีตูดมันใหพึ่งระวังไว้เลยว่าจะโดนท่าตูดมหาประลัยพุ่งใส่ ถ้าจะตีก็กะเวลาดีๆอย่าไปแช่อยู่ตูดมันนานมันไม่ใช่เกย์ (ท่านี้อาจจะไม่ค่อยออกบ่อยนักสำหรับแรงค์ต่ำๆ)

ตีหัวก็เหมือนกัน แช่นานระวังมันอ้วกใส่ด้วย ท่าอ้วกก็มี 2 แบบ แบบหน้าตรงกับส่ายหน้า

บางครั้งกำลังตีตัวมันเพลินๆ มันอาจจะใช้ท่าศอกสลายไขมันใส่เราด้วย ถ้าเห็นมันจะใชัให้รีบแดชออกมา

ท่า เบ่งกล้ามจะมี 2 แบบ แบบเบ่งเกร็งกล้ามตูดธรรมดาอันนี้ช่วงฟรีรีบทำดาเมจมันให้ได้เยอะๆ กับแบบเบ่งชู 2 มือขึ้นอันนี้อันตรายมันจะสลัดเหงื่อ

ท่าเบ่งชูมือ ถ้าเห็นมันจะใช้ให้รีบแดชอากาศ (แดชบนพื้นจะช้า) ออกมาจากตัวมันอย่างเร็วให้พ้นรัศมีหยดเหงื่อ (อย่าหลงแดชไปเจอทางตันล่ะ) แต่ถ้าโดนเหงื่อมันถึงขั้นดาวขึ้นหัวให้เรารีบกดดิ้นเพื่อให้ดาวหายเร็วๆ พร้อมกับกระโดดขึ้นเป็นแนวดิ่งให้สูงที่สุด พอถึงจุดสูงสุดก็ให้รีบแดชอากาศออกห่างจากตัวมัน เพราะเหงื่อมันก็คือการล็อคเป้าเราเพื่อที่มันจะเป็นซุปเปอร์แมนบินมาทับเรา (ทีเดียวดับ) จังหวะมันจะพอดีบินมาทับเราแบบจั่วลม (ยกเว้นโดนเหงื่อต่อเนื่องดาวไม่หายอันนี้ก็แล้วแต่บุญแต่กรรม)

หรือ อีกวิธีคือสะสม sp (เกรดสีแดง) เก็บไว้ใช้ท่าคลั่งตอนมันสลัดเหงื่อ วิธีก็ไม่ยาก พอมันเบ่งชูมือก็กดคลั่งซะ ทีนี้เราก็เลือกตีมันได้เลยตั้งแต่ช่วงเอวลงมาหรือจะไปตีตูดให้รอสโซ่ที่มัน ใส่เป็นวาโก้จีสตริงก็ได้ (ถ้าตีทันนะ) แต่จุดที่ต้องระวังก็คือ หลังจากมันสลัดเหงื่อเสร็จแน่นอนว่าเราโดนเหงื่อของมันแน่ๆ แต่เพราะคลั่งเราเลยไม่ติดสถานะจึงไม่เห็นไอคอนบนหัวของเรา ให้เรารีบลอยตัวให้ขึ้นสูงๆแล้วรีบแดชอากาศออกมาจากตัวมัน จังหวะจะพอดีทำให้มันบินอยู่กับที่ทับลงจุดนั้นไป

ส่วนท่าอื่นๆคงจับทางหลบได้ไม่ยาก สังเกตกันเอาครับ

#55 tor4jihyun

Posted 10 December 2012 - 09:28 PM

zone1 id: tor4jihyun
มีใครออนไหมครับ ผมเพิ่งถึง3-5เอง

#56 ได้DCมานานนม

Posted 11 December 2012 - 10:00 AM

ใครมีอาวุธ Daengที่มีskillคือ Double Attack LV.5 + ATK UP LV.5 ของassasinบ้างครับ ช่วยnearให้ผมด้วยครับ id ตามลายเซ็นเลยครับ ขอบคุณมากครับ

Edited by ได้DCมานานนม, 11 December 2012 - 04:48 PM.

#57 vihok_noklek

Posted 11 December 2012 - 09:28 PM

View Posttor4jihyun, on 10 December 2012 - 09:28 PM, said:

zone1 id: tor4jihyun
มีใครออนไหมครับ ผมเพิ่งถึง3-5เอง
ที่เจอกันมะกี้หนิท่าน

#58 tor4jihyun

Posted 12 December 2012 - 02:19 PM

View Postvihok_noklek, on 11 December 2012 - 09:28 PM, said:

ที่เจอกันมะกี้หนิท่าน
ช่าย ผมเองครับ คุณ noklek
มะวานดันติดธุระเสียก่อน โทษที ไม่งั้นเล่นยาวมันส์แน่เลย

#59 vihok_noklek

Posted 13 December 2012 - 02:35 AM

วัตถุดิบและวิธีเก็บ

(((ใครมีข้อมูลวิธีเก็บชิ้นอื่นๆเพิ่มเติม หรือใครหาชิ้นไหนอยู่ ให้โพสต์ไว้เลยครับ แล้วผมจะเอามารวบรวมไว้ที่โพสต์นี้)))

ชื่อวัตถุดิบ / วิธีเก็บ

Blood Red Claw / ดรอปจาก Orc Shaman (แรร์)
Crackling Truffle / ดรอปจาก Spore Hazel เควส 7-6
Crimson Oridecon / รางวัลจากเควส 2-8 เก็บ Red Crystal ให้ครบทั้ง 8 ลัง (ปกติ 5 ลังก็ผ่าน) จะเพิ่มโอกาสได้เป็นรางวัลเกือบทุกครั้ง
Dusk Flame / ดรอปจาก Utgarda Loki (แรร์)
Firehammer Shard / ดรอปจาก Surt ตีมือลูกตุ้มให้แตก
Flameblade Fragment / ดรอปจาก Surt ตีมือดาบให้แตก
Flamefist Piece / ดรอปจาก Surt ตีมือธรรมดาให้แตก
Flamewolf Armor / ดรอปจาก Skoll
Flamewolf Wing / ดรอปจาก Skoll ตีปีกให้แตก
Giant Droplets / ดรอปจาก Grendel เควส 8-5 (แรร์)
Glowy Thing / ดรอปจาก Fafnir เควส 8-4 (แรร์)
Grotti's Flower / ดรอปจาก Fenia ตีหัวให้แตก
Growing Moss / ดรอปจาก Mokkurkalfe เควส 8-10
Hardened Lava / ดรอปจาก Surt
Rotted Hammer / ดรอปจาก HillGiant Chief, FrostGiant Chief, FlameGiant Chief และรางวัล เควส 10-27, 10-28, 10-29 (แรร์)
Rotted Katar / ดรอปจาก HillGiant Chief, FrostGiant Chief, FlameGiant Chief และรางวัล เควส 10-27, 10-28, 10-29 (แรร์)
Rotted Mace / ดรอปจาก HillGiant Chief, FrostGiant Chief, FlameGiant Chief และรางวัล เควส 10-27, 10-28, 10-29 (แรร์)
Rotted Staff / ดรอปจาก HillGiant Chief, FrostGiant Chief, FlameGiant Chief และรางวัล เควส 10-27, 10-28, 10-29 (แรร์)
Rune Ingot / รางวัลจากเควส 5-5

Edited by vihok_noklek, 13 December 2012 - 06:19 AM.

#60 moht

Posted 13 December 2012 - 05:27 PM

คุณ noklek เมื่อวันซืนขอบคุณ ที่ช่วยทำ quest มากๆๆ เลยคับ แล้ว ขอโทษที่หลุดออกไปเฉยเลย อยู่ๆ เน็มหลุดไปดื้อๆ เข้าใหม่ไม่ได้ เลยเลิกเลยคับ

ปล. คุณ Noklek นี่เทพมาก solo แหลก ผมได้แต่วิ่งตาม เทพจิงๆ เลยคับ