`
←  DGO CLUB : PSVITA & PSP
Logo
»

Ragnarok Odyssey คนบินสงครามสิ้นเทวดา มาพู...

ได้DCมานานนม's Photo ได้DCมานานนม 05 Dec 2012

หรือDouble atk lv.5ก็ได้ครับ

ได้DCมานานนม's Photo ได้DCมานานนม 05 Dec 2012

nerv, on 04 December 2012 - 03:48 PM, said:

ผม valkyrieva01 zone3ครับ เล่นมาหลายเดือนละคับ

รบกวนท่านnerv ช่วยnear การ์ด hp lv.5 + tension lv.5 มาใหม่หน่อยได้ไหมครับพอดีผมดันไปกดลบครับแย่เลยครับT_T

BuchA's Photo BuchA 05 Dec 2012

newbita, on 05 December 2012 - 11:03 AM, said:

ID ผมใช้ของ us จะเล่นออนไลน์จำเป็นต้องใช้แผ่นโซน 1 อย่างเดียวหรือว่าใช้แผ่นโซน 3 eng ก็ได้ครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับกลัวซื้อมาแล้วเล่นไม่ได้

เล่นได้ครับ แต่ถ้ามี dlc มา อาจโหลดมาใช้ไม่ได้ครับ

vihok_noklek's Photo vihok_noklek 06 Dec 2012

และแล้วผมก็นั่งปั่นให้จบจนได้เมื่อวานนี้ ใช้เวลาอยู่ 3 วันหลังจากได้ตลับเกมมา ไม่มีอะไรมากแค่อาศัยความคล่องที่เคยเล่นภาคญี่ปุ่นมาแล้ว มีอะไรก็ใส่ๆไป ดาบดากๆ สกิลกากๆ ไม่ซื้ออะไรเลยยกเว้นยา เน้นนักดาบอย่างเดียวไม่มีเปลี่ยนอาชีพอื่น ลุยคนเดียวไม่ออนไลน์ ออนก็ไม่ได้เพราะเครื่องยังเป็น 1.81 ลุยผ่านทุกเควสของแชพเตอร์หลัก ส่วนเควสเอ๊กซ์ต้าไม่ได้แตะเลย คราวนี้ที่มาเล่นภาคอังกฤษรู้สึกว่ามันสนุกกว่าเดิมแฮะ หลายอย่างกระจ่างขึ้นเพราะเราพออ่านมันได้ เสียดายเสียงอุทานวี๊ดว้ายให้เราเลือกไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ สงสัยผมจะชอบเสียงอิคึ อิคะ คิโมจิ มากกว่า หรืออาจจะเป็นเพราะผมเล่นตัวผู้ก็ได้ เพราะเกมนี้เสน่ห์อยู่ที่ตัวผู้หญิง ตัวผู้จะเน้นฮาไปประมาณนั้น

ต่อไปคงต้องอัพเครื่องเพื่อออนไลน์กับเพื่อนๆละ เพราะของจริงมันอยู่ที่เควสเอ๊กซ์ต้าแบบออนไลน์ ก็เตรียมตัวเจอกันครับ ของผมไอดีนาม noklek โซน 1 แผ่นก็โซน 1 เดี๋ยวผมไปช่วยพาเควสล่มให้ อิๆ ส่วนภาคญี่ปุ่นที่ผมใช้ไอดี vihok เล่น มีหลายเกมที่ยังเล่นค้างไว้อยู่เหมือนกัน แต่พอมาโซน 1 แล้วขี้เกียจกลับไปโซน 2 ซะงั้นผม เลยขอพักไว้ชั่วคราวก่อนครับ เพื่อนๆโซน 2 อย่าพึ่งว่ากันนะ เพราะผมมีวีต้าเครื่องเดียวเอง แฮะๆๆ

ช่วงเควสหลักสุดท้ายนี้ผมก็ได้แคปรูปมาไว้ดูเล่นด้วย ใครสนใจก็เชิญทัศนาได้ตามอัธยาศัย แต่โหลดโหดหน่อยเพราะเป็นรูปต้นฉบับแคปเลย มี 40 รูปพร้อมคำบรรยายใต้รูป

ประมวลภาพแชพเตอร์หลักเควสสุดท้ายจนจบเกมพร้อมคำบรรยาย

Spoiler

Edited by vihok_noklek, 06 December 2012 - 12:08 AM.

moht's Photo moht 06 Dec 2012

โอวววววว ผมพึ่งจะเริ่มเล่นเจอ boss ฉากแรกโดนต่อยน่วม กว่าจะชนะแทบตาย โดนไปหลายรอบอยู่ แล้วการเปลี่ยนอาชีพส่ฃผลอะไรมั้ยคับ ตอนแรกผมเล่น swordman แต่เปลี่ยนมาเป็น Celtic แล้ว มันอึดดีพลังเยอะ ว่าจะยิงยาวเป็น celtic นี่แหละ

ได้DCมานานนม's Photo ได้DCมานานนม 06 Dec 2012

รบกวนใครก็ได้ครับ ช่วยnear critical atk lv.5 + อะไรก๋ได้ที่ไม่ใช่atk lv.1หรือpower lv.1ครับ เพราะทั้งcritical atk lv.5 + atk lv.1และcritical atk lv.5+ power lv.1ทั้ง2ใบนี้มีผู้ใจดีnearมาให้แล้วครับ มันจะรับใบที่เหมือนซ้ำเปนคนครั้งที่2ไม่ได้ครับ ตอนนี้ผมกำลังปั้นอาวุธที่มีskill, double atk lv.5+ hp down lv5อยู่ครับ ตัองจำใจใช้ครับมันดี^^

vihok_noklek's Photo vihok_noklek 06 Dec 2012

kitti, on 04 December 2012 - 07:50 PM, said:

Zone 3 เวอร์ชัน Jap

jackey_18
เสียดายผมไปโซน 1 อังกฤษละ ไม่งั้นได้มันส์ด้วยกัน

Nightcandy, on 04 December 2012 - 10:45 PM, said:

ชุบทีมีใบ
อาเอี่ยวจะชุบอะไรนิ มาซะงงเลย

moht, on 04 December 2012 - 11:33 PM, said:

ได้แผ่นละคับ กะลังจะจบ chapter แรก พึ่งจะรู้ว่าเกมส์นี้ไม่มี LV แล้วจะ build ให้เก่งเนี่ย อุปกรณ์ล้วนๆ ช่ายมั้ยคับ ตอนแรกนึกว่าแนว Phantasy Star Online เก็บ Lv ได้ซะอีก
ครับ ไม่มีเวล จบแชพแร้งขึ้นค่าพลังขึ้น ที่เหลือก็สกิลแจ่มๆ+ฝีมือ ชุดเชิดไม่เกี่ยวแค่สวยงาม

nothing17, on 05 December 2012 - 10:07 AM, said:

drakmiyobu ค่ะ

โซน 3 แบบ Undub ค่าาา แอดมาได้น้าา

สะดวกเล่นวันศุกร์ค่ำๆ ถึงวันอาทิตย์เที่ยงๆค่ะ :r05:
ว้า เสียดายผมอยู่โซน 1 ออนด้วยกันได้ไหมนะ

ได้DCมานานนม, on 05 December 2012 - 11:41 AM, said:

การ์ด orcish trance ตกจาก shaman ใช่หรือเปล่าครับ ผมยังไม่ได้เลยครับT_T ใครมีช่วยnearให้ด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ
พึ่งเริ่มเล่นข้อมูลผมเลยยังไม่มีเท่าไหร่ แต่คงกระจ่างในเร็ววัน หรือใครพอทราบบอกหน่อยนะครับ

ได้DCมานานนม, on 05 December 2012 - 03:28 PM, said:

หรือDouble atk lv.5ก็ได้ครับ
ดับเบิ้ลของแอสเหรอครับ จำได้ว่าใช้รูเยอะเหมือนกันนะ แต่ดีมากๆ

moht, on 06 December 2012 - 12:25 AM, said:

โอวววววว ผมพึ่งจะเริ่มเล่นเจอ boss ฉากแรกโดนต่อยน่วม กว่าจะชนะแทบตาย โดนไปหลายรอบอยู่ แล้วการเปลี่ยนอาชีพส่ฃผลอะไรมั้ยคับ ตอนแรกผมเล่น swordman แต่เปลี่ยนมาเป็น Celtic แล้ว มันอึดดีพลังเยอะ ว่าจะยิงยาวเป็น celtic นี่แหละ
เปลี่ยนอาชีพได้ตลอดไม่มีผลเสียอะไรครับ เกมทำมาต้องการให้เปลี่ยนได้ตลอดอยู่แล้ว จะเสียคงเป็นความถนัดของผู้เล่นเองมั้งครับ

Ryouhei's Photo Ryouhei 06 Dec 2012

CharliceX โซน3 ENG ชวนได้ตลอดเวลานะ ด่าน5-8 ยากจิงๆ ลูกน้องมันโหดอ่ะ เล่นไม่ผ่าน ใครว่างก็ชวนได้นะคับ

KhunBas's Photo KhunBas 07 Dec 2012

KhunBas_BaiMon ครับ แพลตไปแล้ว เล่น JP เนียร์การ์ดให้ได้ ทุกโซนครับ พาเควส JP ได้ แอดมาเล่นกันครับ

moht's Photo moht 07 Dec 2012

มีข้อสงสัยคับ เวลาใส่ card อย่างเช่น attack up lv.1 ถ้าใส่ 2 ใบ มันจะเพิ่มเป็น 2 มั้ยคับ หรือไม่ช่วย จะได้ไปใส่ skill อื่นแทนอะคับ อยากเพิ่ม def เยอะๆ

vihok_noklek's Photo vihok_noklek 07 Dec 2012

moht, on 07 December 2012 - 11:42 AM, said:

มีข้อสงสัยคับ เวลาใส่ card อย่างเช่น attack up lv.1 ถ้าใส่ 2 ใบ มันจะเพิ่มเป็น 2 มั้ยคับ หรือไม่ช่วย จะได้ไปใส่ skill อื่นแทนอะคับ อยากเพิ่ม def เยอะๆ
attack up lv.1=+10 หน่วย, lv.2=+15 หน่วย, lv.3=+20 หน่วย, lv.4=+25 หน่วย, lv.5=+35 หน่วย ทั้งหมดใส่รวมกันได้ไม่เกิน +150 หน่วย

เช่น lv.5 ใส่ไป 5 สกิล ผลรวมมันจะเป็น +175 แต่ตัวเกมมันไม่ให้เกินอย่างที่ว่า lv.5 ใส่ 5 สกิล จึงเป็น +150

อย่างของท่าน lv.1 ใส่ไป 2 ก็จะได้ atk +20 ครับ

def ก็ใช้อัตราเดียวกัน

moht's Photo moht 07 Dec 2012

อ๋อคับ เป็นแบบนี้นี่เอง งี้ผมอัด def ให้หมด จะได้ถึกๆ อ๋อมีอีกเรื่องพึ่งจะรู้เมื่อเช้าหลังจากเล่นมา 3 วัน นั่นคือพระ heal ตัวเองได้ ไอ้ผมก็สงสัยมานานแล้วว่าตัวไหนเป็นตัว heal เวลา party กดได้โดยความบังเอิญคับ คืดว่าจะ charge พลัง จะได้ตีแรงๆ ปรากฎเป็น sanctury โอววววว เจ๋งเลย คราวนี้ลุยแหลก ไม่กลัวตาย

moht's Photo moht 09 Dec 2012

5-9 ผมทำยังไงก็ผ่านไม่ได้คับ ไอ้ยักษ์ Grandel นี่มันยากจิงๆ ผมใช้ Cleric สงสัยตีเบาไปมั้ง ทำไงดีคับ

vihok_noklek's Photo vihok_noklek 10 Dec 2012

moht, on 09 December 2012 - 09:36 PM, said:

5-9 ผมทำยังไงก็ผ่านไม่ได้คับ ไอ้ยักษ์ Grandel นี่มันยากจิงๆ ผมใช้ Cleric สงสัยตีเบาไปมั้ง ทำไงดีคับ
ขอลงแนวทางที่ผมเคยตอบไว้ละกันครับ น่าจะช่วยได้บ้าง

ลิงส้มเหรอ เอาแบบมือใหม่เลยนะ ถ้าลุยเดี่ยวเอาอาชีพขาบู๊ที่มีความคล่องตัวสูงยกเลิกคอมโบได้เร็ว เพราะเราต้องเข้าไปประชิดเพื่อโจมตีพร้อมกับหลบ และ ap มีเยอะหน่อยเพราะต้องลอยตัวแดชอากาศ

ถ้าดาเมจธรรมดา จุดที่ลดเยอะสุด จะเป็นข้อมือซ้ายหลังจากสนับข้อมือมันแตก รองลงมาก็ข้อมือขวาหลังจากสนับข้อมือแตกเหมือนกัน จุดที่ทำดาเมจได้ต่อเนื่องและปลอดภัยหน่อยก็ตรงซอกเอวฝั่งซ้ายหรือขวาของมัน รวมถึงซอกคอซ้าย-ขวาของมันแต่ต้องระวังมันอ้วกใส่แบบส่ายหน้า

การไป ตีตูดมันใหพึ่งระวังไว้เลยว่าจะโดนท่าตูดมหาประลัยพุ่งใส่ ถ้าจะตีก็กะเวลาดีๆอย่าไปแช่อยู่ตูดมันนานมันไม่ใช่เกย์ (ท่านี้อาจจะไม่ค่อยออกบ่อยนักสำหรับแรงค์ต่ำๆ)

ตีหัวก็เหมือนกัน แช่นานระวังมันอ้วกใส่ด้วย ท่าอ้วกก็มี 2 แบบ แบบหน้าตรงกับส่ายหน้า

บางครั้งกำลังตีตัวมันเพลินๆ มันอาจจะใช้ท่าศอกสลายไขมันใส่เราด้วย ถ้าเห็นมันจะใชัให้รีบแดชออกมา

ท่า เบ่งกล้ามจะมี 2 แบบ แบบเบ่งเกร็งกล้ามตูดธรรมดาอันนี้ช่วงฟรีรีบทำดาเมจมันให้ได้เยอะๆ กับแบบเบ่งชู 2 มือขึ้นอันนี้อันตรายมันจะสลัดเหงื่อ

ท่าเบ่งชูมือ ถ้าเห็นมันจะใช้ให้รีบแดชอากาศ (แดชบนพื้นจะช้า) ออกมาจากตัวมันอย่างเร็วให้พ้นรัศมีหยดเหงื่อ (อย่าหลงแดชไปเจอทางตันล่ะ) แต่ถ้าโดนเหงื่อมันถึงขั้นดาวขึ้นหัวให้เรารีบกดดิ้นเพื่อให้ดาวหายเร็วๆ พร้อมกับกระโดดขึ้นเป็นแนวดิ่งให้สูงที่สุด พอถึงจุดสูงสุดก็ให้รีบแดชอากาศออกห่างจากตัวมัน เพราะเหงื่อมันก็คือการล็อคเป้าเราเพื่อที่มันจะเป็นซุปเปอร์แมนบินมาทับเรา (ทีเดียวดับ) จังหวะมันจะพอดีบินมาทับเราแบบจั่วลม (ยกเว้นโดนเหงื่อต่อเนื่องดาวไม่หายอันนี้ก็แล้วแต่บุญแต่กรรม)

หรือ อีกวิธีคือสะสม sp (เกรดสีแดง) เก็บไว้ใช้ท่าคลั่งตอนมันสลัดเหงื่อ วิธีก็ไม่ยาก พอมันเบ่งชูมือก็กดคลั่งซะ ทีนี้เราก็เลือกตีมันได้เลยตั้งแต่ช่วงเอวลงมาหรือจะไปตีตูดให้รอสโซ่ที่มัน ใส่เป็นวาโก้จีสตริงก็ได้ (ถ้าตีทันนะ) แต่จุดที่ต้องระวังก็คือ หลังจากมันสลัดเหงื่อเสร็จแน่นอนว่าเราโดนเหงื่อของมันแน่ๆ แต่เพราะคลั่งเราเลยไม่ติดสถานะจึงไม่เห็นไอคอนบนหัวของเรา ให้เรารีบลอยตัวให้ขึ้นสูงๆแล้วรีบแดชอากาศออกมาจากตัวมัน จังหวะจะพอดีทำให้มันบินอยู่กับที่ทับลงจุดนั้นไป

ส่วนท่าอื่นๆคงจับทางหลบได้ไม่ยาก สังเกตกันเอาครับ

tor4jihyun's Photo tor4jihyun 10 Dec 2012

zone1 id: tor4jihyun
มีใครออนไหมครับ ผมเพิ่งถึง3-5เอง

ได้DCมานานนม's Photo ได้DCมานานนม 11 Dec 2012

ใครมีอาวุธ Daengที่มีskillคือ Double Attack LV.5 + ATK UP LV.5 ของassasinบ้างครับ ช่วยnearให้ผมด้วยครับ id ตามลายเซ็นเลยครับ ขอบคุณมากครับ
Edited by ได้DCมานานนม, 11 December 2012 - 04:48 PM.

vihok_noklek's Photo vihok_noklek 11 Dec 2012

tor4jihyun, on 10 December 2012 - 09:28 PM, said:

zone1 id: tor4jihyun
มีใครออนไหมครับ ผมเพิ่งถึง3-5เอง
ที่เจอกันมะกี้หนิท่าน

tor4jihyun's Photo tor4jihyun 12 Dec 2012

vihok_noklek, on 11 December 2012 - 09:28 PM, said:

ที่เจอกันมะกี้หนิท่าน
ช่าย ผมเองครับ คุณ noklek
มะวานดันติดธุระเสียก่อน โทษที ไม่งั้นเล่นยาวมันส์แน่เลย

vihok_noklek's Photo vihok_noklek 13 Dec 2012

วัตถุดิบและวิธีเก็บ

(((ใครมีข้อมูลวิธีเก็บชิ้นอื่นๆเพิ่มเติม หรือใครหาชิ้นไหนอยู่ ให้โพสต์ไว้เลยครับ แล้วผมจะเอามารวบรวมไว้ที่โพสต์นี้)))

ชื่อวัตถุดิบ / วิธีเก็บ

Blood Red Claw / ดรอปจาก Orc Shaman (แรร์)
Crackling Truffle / ดรอปจาก Spore Hazel เควส 7-6
Crimson Oridecon / รางวัลจากเควส 2-8 เก็บ Red Crystal ให้ครบทั้ง 8 ลัง (ปกติ 5 ลังก็ผ่าน) จะเพิ่มโอกาสได้เป็นรางวัลเกือบทุกครั้ง
Dusk Flame / ดรอปจาก Utgarda Loki (แรร์)
Firehammer Shard / ดรอปจาก Surt ตีมือลูกตุ้มให้แตก
Flameblade Fragment / ดรอปจาก Surt ตีมือดาบให้แตก
Flamefist Piece / ดรอปจาก Surt ตีมือธรรมดาให้แตก
Flamewolf Armor / ดรอปจาก Skoll
Flamewolf Wing / ดรอปจาก Skoll ตีปีกให้แตก
Giant Droplets / ดรอปจาก Grendel เควส 8-5 (แรร์)
Glowy Thing / ดรอปจาก Fafnir เควส 8-4 (แรร์)
Grotti's Flower / ดรอปจาก Fenia ตีหัวให้แตก
Growing Moss / ดรอปจาก Mokkurkalfe เควส 8-10
Hardened Lava / ดรอปจาก Surt
Rotted Hammer / ดรอปจาก HillGiant Chief, FrostGiant Chief, FlameGiant Chief และรางวัล เควส 10-27, 10-28, 10-29 (แรร์)
Rotted Katar / ดรอปจาก HillGiant Chief, FrostGiant Chief, FlameGiant Chief และรางวัล เควส 10-27, 10-28, 10-29 (แรร์)
Rotted Mace / ดรอปจาก HillGiant Chief, FrostGiant Chief, FlameGiant Chief และรางวัล เควส 10-27, 10-28, 10-29 (แรร์)
Rotted Staff / ดรอปจาก HillGiant Chief, FrostGiant Chief, FlameGiant Chief และรางวัล เควส 10-27, 10-28, 10-29 (แรร์)
Rune Ingot / รางวัลจากเควส 5-5
Edited by vihok_noklek, 13 December 2012 - 06:19 AM.

moht's Photo moht 13 Dec 2012

คุณ noklek เมื่อวันซืนขอบคุณ ที่ช่วยทำ quest มากๆๆ เลยคับ แล้ว ขอโทษที่หลุดออกไปเฉยเลย อยู่ๆ เน็มหลุดไปดื้อๆ เข้าใหม่ไม่ได้ เลยเลิกเลยคับ

ปล. คุณ Noklek นี่เทพมาก solo แหลก ผมได้แต่วิ่งตาม เทพจิงๆ เลยคับ