`

Jump to content

My computer games collection - เกมคอมที่สะสม

38 replies to this topic

#1 Hitzuja

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy
  • Interests:Single Women
    Yeah baby !

Posted 28 July 2012 - 10:11 PM

สวัสดีครับผม ทีแรกจะสมัครเข้ามา DGO แต่พอดีช่วงนั้นปิด มาช่วงนี้เปิดรับสมัครผมก็เลยได้โอกาสดีนาทีทองร่วมเป็นหนึ่งในสมาชิกเว็บยักษ์ใหญ่อีกเว็บนึงในไทย ยังไงต้องฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ผมมีเกมคอมที่สะสมอยู่บ้าง ด้วยความภูมิใจเลยขอมาโชว์กันสักหน่อยครับ เล่าให้ฟังก่อนว่าครั้งแรกที่ผมเริ่มสะสมเกมคอมเนี่ยนะมันก็อยู่ในยุคของ Microsoft Windows 95 หนะครับ น่าจะ 10 ขวบนะตอนนั้น แม่พาผมไปห้าง Makro สาขารังสิต เดินจนมาถึงแผนกคอมพิวเตอร์ อ้อนวอนแม่จนได้เกมคอมพิวเตอร์แท้เกมแรกมาเลยในชีวิต "Fade To Black" (1995)

เสียดายมากเพราะว่าตอนผมเป็นเด็กผมเอากรรไกมาตัดกล่องเล่นซะไม่เหลือชิ้นดี ทุกวันนี้บุญคุ้มยังเหลือคู่มือและ CD-ROM อยู่ในสภาพดีเลยต้องใส่ซองพลาสติกไว้อย่างดีครับ

เกมต่อมาก็ซื้อที่เดิมครับ Makro ยังอยู่ในช่วง Microsoft Windows 95 อยู่ เกมที่ 2 คือ "Terra Nova"

แต่ก็เช่นเดิมผมเอากรรไกรตัดกล่องซะไม่เหลือชิ้นดีด้วยความคะนองในวัยเด็ก (ความบ้าคลั่งในวัยเด็ก) เสียดาย แต่ยังเหลือแผ่น CD-ROM อยู่ก็ใส่ซองเลยครับ

ผ่านมาถึงยุคเริ่ม Microsoft Windows XP ผมเริ่มซื้อเกมแท้อีกครั้งหลังจากที่อุดหนุนแต่ของปลอมมานาน ด้วยความเป็นเด็กผมไม่เคยรู้เลยด้วยซื้อว่าอันไหนแท้ไม่แท้แล้วมันจำเป็นต้องซื้อของแท้ด้วยเหรอ ? แต่ตอนนี้ผม ม.3 เรียนอยู่โรงเรียนลาดปลาเค้าพิทยาคม ผมมีปัญหากับการเล่นเกมเวลาทำไมมันกระตุกมากจริง ๆ สาเหตุไม่ได้เป็นที่สเปคคอมผมแต่เป็นที่แผ่นปลอมอัดมาไม่ดีเลยตัดสินใจไปห้างเซียร์รังสิตครั้งแรกในชีวิต และ 2 เกมแรกที่ผมซื้อมาแล้วไม่เอากรรไกรไปตัดกล่องเหมือนตอนเด็ก ๆ อีกก็คือ "Gunman Chonicle" และ "Command & Conquer : Renegade" ครับ แล้วตั้งแต่นั้นมาผมก็เริ่มสะสมเกมคอมแท้ ค่อย ๆ ซื้อ แค่สะสมไปแต่ไม่ได้คิดจะสะสมเป็นจริงเป็นจัง

ผ่านไปก็นาน จนเวลาล่วงเลยจนมาถึง ... กี่ปีเนี่ย ขอนับก่อน 1 2 3 4 5 6 7 8 อ่อ 8 ปีครับตั้งแต่เรียน ม.3 จนถึงเริ่มเรียน ป.โท ปีแรก แรงบันดาลใจนะมากจากท่านทั้งหลายในเว็บ ThaiRetroGame ครับ ครั้งผมนึกยังไงก็ไม่รู้จู่ ๆ ก็อยากได้เกมเก่า ๆ เริ่มต้นด้วย SEGA MegaDrive 2 (MD2) เป็นฝั่ง Asia Version จากบริษัท Galaxy ETC. มีพ่อค้าใจดีคนนึงเอามาขายให้ผมวันนั้นก็วันเกิดผมพอดี 15 กรกฎาคม ค.ศ. 2010 เนี่ยครับ

แล้วนี่ก็คือจุกเริ่มของการสะสมเกมของผม พูดแบบปาเก้ (พื้นบ้าน) เลยนะครับ "บ้าเกม" นั่นเอง ... แต่ที่ผมซื้อมาเก็บ ไม่สิ ที่ซื้อมาดองไว้เล่นไม่หมดส่วนมากเป็นงานกล่องเกมเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ
ว่าแล้วไม่รอช้าขอโชว์เลยแล้วกันครับท่านผู้ชม

_____________________________________________________________________________________

My computer games collection

-

เกมคอมที่สะสม
_____________________________________________________________________________________

เกมคอมส่วนมากราคามันลงเร็วครับ สมัยก่อนนู้นเลยนะผมซื้อแต่ละกล่อง 499 บาท ต่อได้มากสุดก็ไม่พ้น 450 บาทครับ หนักหน่อย 699 บาท อย่าง Unreal Tournament 2004 เนี่ยครับ

เสียดายมากมายเลยที่ไม่มีใครนำเข้างานกล่อง Unreal Tournament 3 แล้วก็เสียดายที่ผมไม่ได้ซื้อ Command & Conqure : General ให้ครบทั้ง 3 ปก จริง ๆ มันมีปกฟ้าฝั่ง USA ปกแดงฝั่ง China และปกน้ำตาลฝั่งกองกำลังแบ่งแยกดินแดน GLA

Battlefield 1942 ทำให้ผมไม่อยากไปโรงเรียน ผมอยากจะอยู่บ้านนั่งเรียนแต่เกมนี้ โหเกิดมาไม่เคยพบเคยเห็นเกมอะไรมันจะสนุกปานชะนี้ แต่เล่นกับ Bot นะครับ Internet 56K ในยุคนั้นทำให้ Online กับใครไม่ได้

จะซื้อซ้ำทำไม 3 กล่อง ครั้งแรกซื้อ TRON 2.0 สมัยนู้นก็ 299 บาทครับ มาวันนี้พ่อค้าแม่โยนกันเหมือนมันไม่มีค่าเหลือ 59 บาท นั่นละผมเลยเอาอีก 2 กล่อง โอ้ แต่เกมมันสนุกจริง ๆ นะ มันทำให้ผู้เล่นเห็นภาพจำลองภายในระบบปฏิบัตการได้เป็นอย่างดีเลยทีเดียว ... ในกองนี้ต้อง Serious Sam 1.5 เท่านั้นครับ เสียดายไม่ทันซื้อภาค 1 ไว้ แต่พอมาภาค 2 นี่เรทติ้งหล่นเป็นขี้ท้องล่วงเลยครับ

หลังเกม Diablo II และภาคเสริมออก หลายปีต่มาไม่นานผู้สร้าง Diablo มาวางแผนแนวเกมให้ Sierra ครับ เกมนั้นคือ "Throne Of The Darkness" เรื่องคือซามูไรทั้ง 7 ของแต่ละสำนักแต่สู้กันเพื่อล้มจอมมารร้ายซึ่งในอดีตคือโชกุนแต่ด้วยความหลงในอำนาจจึงสั่งในนักบวชปีศาจเพนจรต้มยาหม้อไม่รู้แผนไหนกินแล้วโชกุนกลายร่างเป็นอสูรที่แข็งแกร่งที่สุดในแผ่นดิน ทหารนายใดที่ไม่ยอมกินยาหม้อนี้ตามจะถูกฆ่าอย่างเลือดเย็นไม่เหลือชิ้นดี ส่วนทหารนายใดที่กินร่างกายผิวหนังจะสลายกลายเป็นกองทัพกระดูกที่ไร้ความเมตตา ไดเมียวทั้ง 4 สำนักเห็นแล้วว่าต้องจัดการโดยเร็ว มี 4 สำนัก แต่ก็แบ่งเป็น 2 กลุ่มที่เป็นพันธมิตรและศัตรู จนในที่สุดไม่สำนักใดสำนักนึงที่เหลืออยู่ต้องล้มจอมมารจนได้ แต่จุดจบของเรื่องนั้นเต็มไปด้วยความไม่คาดคิดเมื่อไดเมียวของสำนักที่ล้มจอมมารได้กับไปกินยาหม้อนั้นเพื่อหวังครองโลก ซามูไรทั้ง 7 ต่อสู้อย่างเหนื่อยากเพื่อสิ่งใด ?

ในช่วงยุคทองของ Half-Life และ Counter Strike บริษัทยักษ์ใหญ่ Sierra ก็ได้ทำภาคเสริมตัวพิเศษขึ้นมานั่นคือ "Gunman Chonicle" มันก็ไม่ใช่ว่าสนุกมากมายนะครับ แต่ผมนับได้ว่าผมเล่นจบไป 3 รอบเลยละครับ มันเหมือนโยน Gordon Freeman ลงไปในยุคไดโนเสาร์แล้วก็สู้กับหุ่นยนต์ด้วย โอ้พระเจ้า นี่มันยำรวมมิตรทะเลนี่หน่า ...

พี่สาวผมซื้อเกมวางแผนมา หลังจากวันนั้นเราก็แย่งเก้าอี้คอมกันด้วยความหิวกระหายที่จะเล่นเกมนี้ "Empire Earth II" จะมีสักกี่เกมที่พาคุณผู้เล่นเริ่มจากคนป่าในยุคหินมาจนยุคอวกาศขี่หุ่นยนต์สู้กันแบบนี้ ? ...
แล้วอีกเกมนึง "No One Lives Forever 2" เขาเน้นฮาครับไม่แพ้ Serious Sam เลย สู้กันในอินเดียข้าศึกทั้งหมดใช้อาวุธสงครามระดมยิงคุณอย่างไม่ปราณีในขณะที่คุณมีแค่เปลือกกล้วยขว้างใส่ขาให้พวกมันลื่นล้มทีละคน โคตรอดสูเลยครับ ตอนนี้เหลือ 59 บาทแล้ว เซ๊ยรังสิตเลยครับ

Game of The Year ตัวจริงในวงการเกม First Person Shooter หรือ FPS (จริงๆผมก็เห็นทุกเกมเขียนว่า Game of The Year หมดเลยนะตกลงอันไหนกันแน่เนี่ย) คงไม่พ้นเกมนี้ไปได้ครับ "Half-Life 2" ไอ้ 2 กล่องทางขวาว่าธรรมดาแต่ไอ้กล่องใหญ่ทางซ้ายนี่สิครับ วันนั้นผมไปเดินฟิวเจอร์ปาร์ครังสิต ร้านเกมคอมชั้นบนสุดตรงหัวมุมเขามีอยู่ 2 กล่องสภาพเก่า ๆ ผมซื้อเกมเขา เออ เกม "The Classical Car Racing" ของค่าย 1C Company ผมก็ขอเขาเลย "พี่ครับ ไอ้กล่อง Half-Life กล่องใหญ่นี่ขายไหมครับ ? ผมอยากซื้อ" คนขาย "อยากได้จริง ๆ อะ ? เอาไปเลยลูกค้าประจำ" ด้วยความดีใจ "วะวะวะวะวะวะวะว้าวววววววว ขอบคุณครับ !" นั่นละครับเขายังบอกอีกว่าจริง ๆ มี Need For Speed Underground 2 กล่องใหญ่ด้วยนะแต่มันหายไปแล้วน่าเสียดาย ตอนน้ำท่วมกรุงเทพผมหนีไปอยู่นครปฐมเจอร้านเกมที่ BigC นครปฐมเขามี Need For Speed Undergroung 2 กล่องใหญ่ด้วยละครับ แต่ทว่าเขาไม่ยอมขายด้วยเหตุผลว่ามันไม่ใช่ไม่มีเกม ผมก็บอกว่า เออ นั้นละครับไม่มีเกมแต่ผมอยากได้กล่อง เขายืนยันคำเดิมว่าไม่ขายเพราะไม่มีเกมคุณจะเอาไปทำอะไร ? ผมบอกว่าเอาไปโชว์ครับเท่าไหร่ผมก็ซื้อ คำเดิมคือไม่ขายเพราะมันไม่มีเกมคุณเอาไปก็เล่นไม่ได้ เอ้า ...

เก่ากว่านั้นยังมีครับ แต่ละเกมในกองนี้ไม่พ้น MS-DOS 6.0 แะล Microsoft Windows 98 ทั้งนั้น แต่ตำนานที่เกมเมอร์ผู้ใดไม่รู้จักชื่อเกมนี้แสดงว่ายังไม่ Old School Gamer จริง ๆ นั่นคือ "Mech Warrior 2" ผมไม่ได้ซื้อเกมนี้มา ส่วนผมได้มายังไงนั้น เป็นลาบก้อนโต ไม่ใช่ลาบหมู ลายเป็ด หรือลาบปลาดุก มันเป็นโภคลาภตังหาก พี่ฮั้วใจดีที่สุดเจ้าของร้าน Love Game Shop บอกผมว่า "เออ พี่เห็นวังชอบสะสมเกมคอมเป้นบ้าเป็นบอ เดี๋ยววันไหนพี่กลับบ้านจะเอาสิ่งมหัศจรรย์มาฝาก" เวลาผ่านมาไม่นานผมก็นั่ง คะนึงนิจ จักรสมิทธานนท์ ไปสะพานเหล็ก ใช่แล้ว ! ผมหมายถึงนั่งรถเมล์ไปสะพานเหล็กครับ (นี่ยังไม่นับรวมเมื่อเช้ากิน เขมนิจ จามิกรณ์ ผมหมายถึงกินแพนเค้กครับ) พี่ฮั้วก็หยิบ ซะแวบ ! ซะแวบ ! กล่อง "Mech Warrior 2" กล่องเปล่าขึ้นมา ผมร้องด้วยความบ้าคลั่ง "วะวะวะวะวะว้าววววว !" ใจดีจริง ๆ ครับพี่คนนี้ ... ใครไปสะพานเหล็กบ่อย ๆ นะ อย่าลืมแวะไปซื้อเกมเก่า ๆ หายากที่ร้าน Love Game Shop ในตึกภิรมด้วยนะครับ

นี่ก็แก่ ๆ ทั้งนั้นแต่ละเกมรุ่นปู่ยังหนุ่ม ๆ ... รักที่สุดในกองนี้คงต้อง "Crusader : No Regert" ครับ ปี ค.ศ. 1995 ผมนี่ติดงอมแงมเลย โหแต่กว่าเข้าเกมได้นะ cd.. ,cd.. ,cd.. ,cd program ,cd crusader, cd main, dir ดูราบชื่อหาตัวเข้าเกม และในที่สุดก็เจอ crusader.exe กดเลย อ้าว ! ยังเข้าไม่ได้ ไป setup.exe ก่อน ปรับการ์ดเสียง (Soundcard) เป็น Sound Blaster 16 ก่อน ทุกครั้งเลยเพราะเป็นของก็อปปี้ในตอนนั้น แต่ในตอนนี้ผมไปหาแผ่นแท้มาจนได้ครับ ... เห็นกล่อง "KKND 2 : Crossfire" แล้วแต่อย่าตกใจไปครับ ผมทำมันขึ้นมาเองไม่ได้ซื้อมา ก็เพราะมันหาไม่ได้อีกต่อไปแล้วด้วยความหลงไหลเลยต้องทำเองครับ ... แล้วก็ "Fade To Black" ที่ผมเล่าให้ฟังว่าเป็นเกมแรกในชีวิตก็ยังอยู่ครับ รักมากจากก้นบึ่งของส่วนลึกที่สุดในหัวใจ วะฮะฮะฮ่า

อ่อ ผมลืมเอา Biohazard 2 PC Version ออกมาด้วยครับ

ไม่มีใครไม่รู้จัก "Winning Eleven" แน่นอน แต่ผมไม่รู้จัก เอ้า ! วะฮะฮะฮ่า จริง ๆ คือรู้จักแต่ไม่เคยเล่นเป็นจริงเป็นจังครับ ว่าง่าย ๆ ก็เล่นไม่เป็นนั่นละ กล่องสุกท้ายในร้าน Startech ที่เซียรังสิตครับ เจ้าของร้านเขาใจดีต่อราคาได้อีก ผมเป็นลูกค้าประจำ ที่พี่เจ้าของร้านเขาจำผมได้ก็เพราะผมใส่เสื้อตัวเดิมตลอดเวลาครับ หลายคนว่าผมไม่เคยอาบน้ำเลยทั้งปีเพราะเห็นผมใส่เสื้อตัวนี้ตลอด ก็อย่างนั้นละครับขี้เกลียดอาบน้ำ ไม่ใช่หน่าผมล้อเล่น ผมอาบน้ำทุกวันก็มีเสื้อแบบนี้เยอะก็เลยใส่ได้ทุกวันจนชาวบ้านเบื่อขี้หน้าครับ ... กลับเข้าเรื่อง พวกคุณชอบชวนผมคุยนอกเรื่องทุกทีเลยครับเนี่ย ... กล้องแดง "Monopoly Tycoon" นี่ผมเห็นแล้วเครียดครับ 59 บาท มันไม่ใช่เกมแต่มันคือ Jigsaw 500 ชิ้น ไม่ใช่ว่าเครียดเพราะมันไม่ใช่เกม แต่เครียดเพราะกว่าผมจะต่อเสร็จ 5 โมงเย็นถึงตี 1 ครึ่ง พี่ชายผมเดินมานั่งมองแล้วช่วย จากคนเครียดคนหนึ่งก็กลายเป็นคนเครียดสองคนแทนครับ ต่อเสร็จจะเป็นอย่างนี้ครับ

^
^
ตาม comment ข้างนั่นละครับ

กล่องใหญ่หมดแล้ว เป็นตาของกล่องเล็กบ้างนะท่านผู้ชม ... ตัดสินใจยากว่าเกมไหนสนุกที่สุดเพราะกองนี้สนุกทุกเกม แต่ตำนานเลยนะ คือ "XIII" ครับ XIII คือเลข 13 ในอัขระของโรมัน เรื่องราวมีอยู่ว่าชายคนหนึ่งตื่นมาบนหาดทราย "นี่ที่ไหนกันเนี่ย ?" ทั้นใดนั้นผู้หญิงคนนึ่งซึ่งเธอคือ Life Guard ประจำชายหาดนี้ถาม "คุณ คุณผู้ชาย คุณรู้สึกอย่างไงบ้างค่ะ ?" ว่าแล้วเธอก็พาเขาไปที่ห้องปฐมพยาบาล "ปั้ง !!!!" เสียปืนดังสนั่น "นั่นเสียงอะไร ?" เธอถามแล้วเดินออกไปมองที่ประตู อาวุธสงคราม AK-47 กลาดยิงเธอจนหมดทั้งแม็กกาซีนอย่างเลือเย็น เสียงผู้ใครสักคนจากข้างนอกตะโกนขึ้น "หา มัน ให้ เจอ !!!" เขาไม่รีรอตัดสินใจวิ่งออกจากห้องพร้อมมีดสั้นหาทางหนีตายจากกลุ่มคนที่แม้แต่เขาเองยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าใครกันแล้วมาตามหาเขาทำไม รู้เพียงว่าถ้าอยู่หาดทรายนี้จะเป็นหลุมฝังศพเขาแน่นอน จนมาถึงรถยนต์คันหนึ่งโชคดีกุญแจคาไว้ นั่งได้ก็เหยีบไม่คิดชีวิต ทันใดนั้นเขามานึกภาพธนาคารแห่งนึงได้แต่ไม่รู้ว่า อะไร ? ทำไม ? อย่างไง ? รู้เพียงว่าอยู่ที่ไหน เมื่อเข้าประตูธนาคารเขาต้องประหลาดใจมากเมื่อทุกคนในธนาคารเรียกชื่อเขาอย่างคุ้นเคยทั้งหมด เขาถามตัวเองว่าเขาคือใครกัน ? จนในที่สุดเขาก็รู้ว่าเขาโดนใส่ร้ายป้ายขี้ เอ้ย ! ป้ายสีว่าเขาเนี่ยละที่สังหารท่านประธานาธิบดี อย่างนั้นแล้วก็จำเป็นต้องตามหาความจริงทุกวิถีทาง และเขานี่เองคือสายลับหมายเลข 13

อะไรที่เขาวัดกันว่าเครื่องแรงที่สุดในยุคนั้นแล้ว ? คำตอบเดียวคือเกมที่การฟฟิคระดับสุดยอดหิมาลัยเท่านั้นครับ ! ในปี ค.ส. 2004 คงไม่พ้น "FarCry" ไปได้ เกมนี้ที่จะปล่อยให้คุณวิ่งรอบเกาะแบบหนังแขกได้โดยไม่มีอะไรมาขวางทาง (เขาเรียกอะไรนะ Free Roming หรือ Open World สักอย่าง) แล้วด้วย Engine ที่ว่าดีที่สุดในยุคนั้นสร้างสรรค์ให้ FarCry เป็นมหาเทพใน 3 โลก โลกไข้หวัด โลกอีสุขอีใส โลกคางทูม เอ้ย ! ไม่ใช่โลกอย่างนั้นนั่นมันโรคตังหาก แล้วนี่เป็นเป็นเรื่องที่ใคร ๆ ก็ว่า Ubisoft พลาดอย่างร้ายแรงที่ปล่อยให้ CryTek หลุดมือไปอย่างนั้น เขาว่ายังไงนะเหมือนผมได้ยินมาว่า CEO เขาคุยกันไม่ลงรอยเลยขอแยกทางไปครับ ... อีกเกมต้อง F.E.A.R. โดนผีหลอกในเกมยิงปืน ทำเอาผมขนลุกเลยครับ ไม่ได้กลัวนะแต่ผมปวดขี้ขนแขนเลยลุก เขาบอกว่ามีสิ่งนึงที่น่ากลัวยิ่งกว่า F.E.A.R. อีก นั่นคือ M.E.A.R. อ่านว่า "เมีย !" ครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่าน่ากลัวขนาดไหนเพราะผมไม่มีครับ วะฮะฮะฮ่ารอดตัวไป

ผู้ใหญ่บอกเกมที่สร้างสรรค์ควรเป็เกมที่ไม่มีการฆ่ากันไม่ยิงกันแบบนั้นละ ดังนั้นแล้ว "Fire Department 3" เป็นตัวเลือกที่เหมาะสมสำหรับเด็กกำลังฝึกสมองครับ วีรบุรุษอาจจะต้องบินได้มีกำลังเหนื่อคนทั่วไปหายตัวได้หรือไม่ก็ดวงตาลำแสงแต่นั่นมันในโลกแห่งจินตนาการ ในโลกแห่งความเป็นจริงแล้ววีรบุรุษคือใครสักคนที่ยอมเสี่ยงชีวิตเพื่อช่วยอีกชีวิตนึงที่กำลังตกอยู่ในอันตรายครับ หนึ่งในนั้นคงต้องพูดถึงเจ้าหน้าที่ดับเพลิง ภายในเวลาที่จำกัด ทุกการตัดสินใจมีผลต่อชีวิตคน คุณจะวางแผนได้อย่างไร ? นั่นละครับคือ Fire Department 3 ... อีกเกมคือ "Titan Quest" ผมชอบมามายเลยครับเกมนี้วิ่งจากกรีกไปอียิปไปบาบีโลนไปกำแพงเมืองจีนสู่เทือกเข้าหัวซานแล้วดันกลับมาที่ยอดเขาโอลิมปัสซะงั้น สิ่งที่เกมนี้ให้คุณได้ทั้ง ๆ ที่เกมอื่นให้ไม่ได้คือการรวมทักษะต่างประเภท คุณเป็นพ่อมดแต่ในขณะเดียวกันคุณก็เป็นนักดาบได้ด้วย หรือว่าจะเป็นนักแม่นธนูที่ควบคุมน้ำแข็งได้ด้วย ยอดเยี่ยมกระเทียมดองตราวนัสนันท์จริง ๆ ครับ

ถ้าพูดถึงเกมวางแผนแบบให้คนมาแล้วพาลุยใคร ๆ คงบอกว่าคงต้องไปเล่น Commandos สำหรับผมแล้วผมจะบอกว่าทำไมไม่ได้ลอง "Full Spectrum Warrior" ดูสักหน่อยละ เกมนี้เป็นอีกเกมที่ทำให้ผมไม่ยอมลุกจากเก้าอี้เลยครับ "กินข้าวได้แล้วลูก" "เดี๋ยวก่อนครับ" "กินข้าวได้แล้วลูก" "เดี๋ยวก่อนครับ" "กินข้าวได้แล้วลูก" และคำตอบเดิม "เดี๋ยวก่อนครับ" เพราะอะไรกันหนอ ? ผมว่ามันเป็นเกมที่ไม่ยากเกินไปและมันสมจริงที่ว่าไม่มีใครออกไปยืนยิงกลางแจ้งต่างคนต่างยืนหลบหลังกำแพง แล้วตะโกนบอกอีกทีมว่าช่วยอ้อมไปข้างหลังแล้วจัดการมันที และนี่ก็คือเทคนิคหลักของเกมนี้ครับ แล้วแต่สถานการณ์ด้วยนะครับบางครั้งศัตรูมารอบด้านก็คิดกันนานแต่อย่าคิดนานมากเพราะกระสุนเรามีจำกัดและถ้าตัดสินใจผิดนั่นคือคุณต้องสูญเสียคนของคุณทันที นาวิกโยธินทุกนายในหน่วยคุณโดนยิงนัดเดียวล้มครับ เขาจะบาดเจ็บจนขยับตัวไม่ได้รอจนกว่าเพื่อร่วมทีมจะแบกหามไปหาหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ที่อยู่ใกล้ที่สุดเพื่อรักษาตัวละเติมกระสุนใหม่ครับ ... ก่อนเปลี่ยนรูปอยากบอกว่า Lock On เล่นยากมาก ๆ ครับ

นาน ๆ ทีค่ายเกมจะจัดชุดใหญ่ใส่หลายภาคในกล่องเดียวสักที วันนั้นผมไปงานสัปดาห์หนังสือที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิตครับ ไปงานหนังสือแต่ได้เกมกลับมา เอ้า ยังไงกันเนี่ย "ArmA X" เล็กพริกขี้หนูจริง ๆ ครับ พอเปิดมาเจอ ArmA ทั้งหมด 8 ภาค โอ้ พ่อแก้วแม่แก้วพระภูมิเจ้าที่เจ้าบ้านเจ้าเรือนเจ้าป่าเจ้าเขาช่วยลูกช้างด้วย ! ข้างในมี 8 ภาคครับพี่น้องครับ !!! ... ยังไม่ได้พูดถึงเกมขับรถเลยครับ ตอนนี้นะเกมขับรถในใจผมเลยมี 2 เกม คือ Burnout และ Flatout ในกองนี้มี "Flatout 2" ครับมันสะใจจริง ๆ เวลาขับชนชาวบ้านเข้ากลางลำแล้วดันไปอัดกำแพงระเบิด ตูม ! คนขับลอยออกมาจากหระจกหน้าข้ามรถเราไป แต่ก็แปลกจริง ๆ ที่ Flatout ไม่มีลงใน Sony PlayStation 3 เลยสักภาคครับ

เนี่ยครับ ArmA X ... ไม่มีอากง อาตี๋ อาเฮีย X มีแต่อาม่าอย่างเดียว

Total War เป็นเกมสงครามที่สมบูรณ์แบบเรื่องการสู้สนามรบมากครับ "Medieval Total War" เป็นหนึ่งในนั้น แต่หลาย ๆ คนบอกเสียอารมณ์มากเมื่อรู้ว่าเขาตัด Cutscene ตอนรอบฆ่าออกไปไม่เหมือนใน Shogun Total War แต่ยังไงก็ซื้ออยู่ดี นี่ก็เป็นอีกเกมครับที่พี่สาวผมไม่ยอมลุกจากเก้าอีั้คอม และนี่คืออีกครั้งที่เราต้องแย่งชิงเก้าอี้เหมือนสมัยก่อน ... เกมสยองขวัญหลาย ๆ เกมชอบอาศัยความมืดมาทำให้คนเล่นหวาดผวาเวลาเจอไอ้บ้าอะไรก็ไม่รู้กระโดดออกมาจากเงามืด ความมืดแล้วไง ? ปรับไปเลย Brightness เต็มที อ้าวนั่นไงไอ้ผีบ้าอยู่ตรงนั้น จบกันเกมน่ากลัว แต่ไม่ใช่สำหรับ "DOOM3" ครับ ผมพยายามปรับสว่างแล้วนะแต่ที่ไหนได้สว่างจริง ๆ แต่ตรงที่มืดก็ยังดำสนิทอยู่อย่างนั้นละต้องใช้ไฟฉายในเกมเท่านั้นครับถึงจะเห็น นับว่า id Software เก่งจริง ๆ ครับ ... อีกเกมที่ไม่อยากให้คุณพลาด "Total Overdose" เป็นเกมที่เน้นฮาอีกเกมไม่งั้นผมไม่ซื้อ 2 กล่องแน่นอนครับ

ถ้าจะอ่านหนังสือเรื่องราวอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับการทหารคงไม่พ้นผลงานของนักเขียนผู้นี้ Tom Clancy ครับ ล่าสุดเมื่อ 4 วันที่แล้วผมไปเจอ "Tom Clancy's Splinter Cell : Pandora Tomorrow" ครับที่ร้านแมงป๋องสาขาฟิวเจอร์ปาร์ครังสิต ถือว่าดวงดีสำหรับนักสะสมเกมคอมที่ได้เจอเกมเก่าเจ๋ง ๆ แบบนี้ ... แต่เกมที่เล่นแล้วเพลินก็คงต้อง "Tom Clancy's Rainbow Six : Vegas" ทั้ง 2 ภาคละครับ เป็นอีกเกมที่ทำเรื่องการหลบหลังกำแพงได้ดีครับ ผมไม่ได้เจอเกมแนวนี้มานานแล้วตั้งแต่ครั้งล่าสุดเมื่อนานมาแล้วที่เล่นเกม Counter Terrorist Special Force จากค่าย Asobo Studio กับ HIP Games และก็เกม KillSwitch จาก Namco ครับ

หมดยุคของเกมกล่องกระดาษแล้วครับสำหรับในค่ายเกมบางค่าย ส่วนมากออกมาเป็นกล่องพลาสติดแทนอย่างเดียวไม่มีกระดาษคุมเหมือนเดิม พูดแล้วมันเศร้า เฮ้อออออออออ ... "Command & Conquer 3 Tiberium Dawn" เป็นเกมที่ ผมคิดว่าเป็นเกมท้ายสุดที่ผมยังรู้สึกดีภายใต้ชื่อของ Command & Conquer ครับ ตั้งแต่ EA ยุบ Westwood ไปแฟนเกม Command & Conquer หลาย ๆ คนหันหลังให้กับ Command & Conquer ทุกภาคที่ไม่มีชื่อ Westwood ติดอยู่ที่ปก พวกเขาบอกว่า "ความเป็น Command & Conquer มันสลายไปพร้อมกับ Westwood แล้ว !" ผมเริ่มเห็นความจริงนี้เมื่อเจอเกม Command & Conquer Red Alert 3 ผมรู้สึกว่าผมกำลังเล่นอะไรสักเกมที่ไม่ใช่ Command & Conquer Red Alert ที่เคยเล่นมาตั้งแต่เด็กอีกต่อไปแล้ว ... แล้วผมก็เจออีกเกมในกองนี้ที่ทำผมไม่ยอมลุกจากเก้าอี้ "Star War : Republic Commando" เป็นเกมแรก ๆ ที่สั่งเพื่อนให้ทำตามใจได้อย่างคล่องตัวครับ แต่ไม่น่าเป็น Subtitle ไทยอย่างเดียวเลยครับ

กล่องใหญ่จริง ๆ สำหรับ "Sid Meier's Civilization V" มันเป็น Special Edition ครับข้างในมีหนังสือครับอ่านได้นะใน http://www.facebook....92125757&type=3 ก็วันนั้นไปเดินงานสัปดาห์หนังสือที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิตเช่นเดิมครับ เจอ Future Gamer เอาเกมมาขายเนี่ยละ Sid Meier's Civilization V กล่องใหญ่มี 2 กล่อง กล่องละ 1,000 บาท ผมซื้อแล้วเดินจากไป มีบางสิ่งบอกกับตัวผม "Hitzuja ! เดินกลับไปเดี๋ยวนี้" เสียงนี้มันก้องกังวาลในโสตประสาทของผม "Hitzuja ! เดินกลับไปเดี๋ยวนี้" อีกครั้ง อีกครั้ง และอีกครั้ง ผมเดินกลับไปบอกกับคนขายอย่างเย็นชา "เอากล่องใหญ่ ๆ อีกกล่องนึงครับ" พอผมรู้สึกตัวอีกที อ้าวนี่ผมมี Sid Meier's Civilization V กล้องใหญ่อยู่ในมือ 2 กล้องแล้วครับ โอ้วนี่มัน ...

เกมวางแผน Real Time Strategy หรือ RTS เนี่ยนะครับอันดับ 1 ในใจผมเลยคือ "Company of Heroes" (รองลงมาเป็น Act of War) Company of Heroes นี่เป็นเกมวางแผนที่สมจริงที่สุดเท่าที่ผมเคยเล่นมา ทุกวันนี้พี่ชายผมยังเล่นเกมนี้อยู่เลยตั้งแต่วันแรกที่ออกขาย เขานับให้ผมฟังว่าเล่นฝั่งอเมริกาไปแล้วกว่า 1,000 รอบ เล่นฝั่งอังกฤษไปแล้วน่าจะ 700 รอบ ยังไม่ได้นับว่าเล่นเยอรมันไปกี่รอบ โอ้ พ่อแก้วแม่แก้วพระภูมิเจ้าที่เจ้าบ้านเจ้าเรือนเจ้าป่าเจ้าเขาช่วยลูกช้างด้วย ! เยอะจริง ๆ นี่พวกเรากำลังนั่งรอ Company of Heroes 2 อย่างใจจดใจจ่อเลยครับ อีกตั้งนานเลยกว่าจะออก ... คุณเชื่อไหมผมตามหากล่อง "Diablo Battlechest" และ "Starcraft Battlechest" มาเกินกว่า 10 ปี ผมถามด้วยเองเสมอเลยว่า "ทำไมกูไม่ซื้อตั้งแต่มันตอนนู้นว่ะ ?" จนเวลาผ่านไป หนวดขึ้นแล้วก็โกน ขึ้นแล้วก็โกน ขึ้นแล้วก็โกน ขึ้นแล้วก็โกน และขึ้นแล้วก็โกน จนวันนั้นมีงาน Commart ที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิตเช่นเดิมครับ แต่จำไม่ได้ว่าอย่างไงเรามากันที่ห้าง Fortune Town พระราม 9 เดินเข้าร้าน Zest แล้วผมก็เจอที่นี้ เหมาเลยครับกล่องละ 300 บาทเท่านั้น ของพวกนี้มันมีแรงดึงดูดจริง ๆ นะเนี่ย

เกมแนวตะวันตกดวนปืนลูกโม่คงต้องยกให้ "Call of Juarez : Bound in Blood" เลยครับ เกมแนวนี้เกมแรกที่ผมเล่นคือ Dead Man Hand แล้วตามด้วย Guns และก็ Call of Juarez ภาคแรก แต่น่าเสียดายที่ไม่มีบริษัทไหนเลยที่นำ Guns และก็ Call of Juarez ภาคแรกมาจัดจำหน่ายในไทยครับ สำหรับ Call of Juarez : Bound in Blood นี้เป็นภาค 2 แต่เนื้อหาเป็นก่อนภาคแรก นี่ทำให้ผมนึกถึงเกมในเครื่อง Sony PlayStation เลย Tenchu 2 เนื้อหาก่อน Tenchu ภาคแรก ... แล้วก็ "Mini Ninja" บอกไปใครจะเชื่อว่าเนี่ยคนสร้างเดียวกับเกม Hitman ทำเกมออกมาซะน่ารักน่าเอ็นดูซะขนาดนี้ ? นะครับ

ใคร ๆ ก็ชอบพูดเกมที่คนรู้จักกัน แต่ผมชอบแนะนำเกมนอกกระแสมากกว่าครับ อย่าง "Desert Rat" เนี่ยเป็นเกมที่ไม่มีอะไรมากเรื่องราวว่าด้วยทหาร 4 นายติดอยู่กลางทะเลทราย พวกเขาถูกทิ้งไว้กลางสนามรบ ผู้บัญชาการรู้ว่าพวกเขาอยู่ตรงนั้นแต่ไม่สามารถส่งใครเขาไปเสี่ยงชีวิตเพื่อช่วยพวกเขาได้ แต่ด้วยความเป็นทหารแล้วพวกเขาทั้ง 4 ก็ตัดสินใจที่จะปฏิบัติหน้าที่เพียงลำพังไม่ว่าข้างหน้าจะมีพวกอักสะมากเพียงใดก็ตาม ขึ้นรถ Jeep แล้วลุยไปได้เลย วิธีเล่นก็ควบคุมทั้ง Jeep และปืนกลไปพร้อม ๆ กันเหมือนยานพาหนะใน Unreal Tournament เลยละครับ มีทหาร 4 นายแต่ละคนก็ทักษะต่างกันไปแล้วแต่ความถนัดครับ ... อันนี้เกมในกระแส คงไม่มีใครบอกว่าไม่รู้จัก The House Of The Dead ครับแล้วในกองนี้คือ "The House Of The Dead III" ผมเดินเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะแล้วเจอเกมนี้โดยบังเอิญในร้านขายเครื่องเขียน B2S ในราคา 250 บาท ว่าแล้วนี่ก็เป็นอีกเกมที่เนื้อหาสลับกันครับ The House Of The Dead 4 เป็นเนื้อหาเรื่องราวก่อน The House Of The Dead III สังเกตุตอนจบของ The House Of The Dead 4 เขาจะบอกทุกครั้งว่า Story continue in The House Of The Dead III ครับ จริง ๆ แล้วไม่แนะนำให้เล่นในคอมพิวเตอร์นะครับเพราะในที่สุดแล้วเมาส์ของคุณมันจะพังเนื่องจากต้องซอยปืนลูกซองก็หนักเลย (ใช้ Trainer ที่มี AUTO-FIRE เถอะท่านผู้ชมที่เคารพ)

มีเกมนอกกระแสอีกแล้วครับ "Gun Metal" สนุกจริง ๆ ท่านผู้ชมเชื่อไหมผมไม่ได้เล่นเกมอะไรมันส์แบบนี้มานานแล้ว ครั้งแรกเลยนะครับเป็นช่วงที่การ์ดจอ nVidia WinFast FX5900 ออกใหม่ ๆ ผมซื้อเลย เปิดกล่องมาปุ็บเจอเกม 2 เกม เกมแรกคือ Gun Metal และอีกเกม "Battle Engine Aquila" (อ่านว่าอากีล่า) Gun Metal นี้นะครับผู้เล่นเราขับหุ่นยนต์ที่กดแปลงร่างเป็นเครื่องบินได้ซึ่งมันเป็นอะไรที่แปลกใหม่มากในวงการเกมตอนนั้น บริษัทที่สร้างก็ Yeti Studios ไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อนแต่เกมเขาวิเศษจริง ๆ 5 รอบได้ที่ผมเล่นไม่เบื่อ แล้วมาถึงช่วงที่ผมเรียน ป.ตรี อยู่ปี 3 ร้านสะดวกซื้อ 7-eleven ข้างมหาวิทยาลัยเดินเข้าไปหันซ้ายหนึ่งทีแล้วก็เจอ Gun Metal เป็นกล่องซึ่งไม่ใช่แบบที่ผมเคยมีเป็นซอง Bundle มากับการ์ดจอ อย่างนี้ต้องซื้อครับ ... ส่วน Battle Engine Aquila นี่นะไม่แพ้กันเลยครับ แต่มันได้ความรู้สึกเหมือนว่าเราเนี่ยเข้าไปอยู่เกมวางแผนการรบพวก Real Time Strategy เลยละครับ ขอบอก ! ขอบอก !

อ่อ ส่วนเกม A.R.E.S. นี่เป้นผลงานคนไทยครับ น่าอุดหนุน ส่วนมากจะขายใน B2S ครับผม

กองนี้ไม่ค่อยมีใครสนใจ เกมค่าย City Interactive ค่อนข้างจะไม่ค่อยมีอะไรแปลกใหม่ แต่ถ้าเล่นพอหอมปากหอมคอไปเรื่อย ๆ ก็พอได้ครับ แต่เกมของ City Interactive ที่ผมชอบเล่นในกองนี้นะครับ คือ "Project Freedom" เพราะความเรียบง่ายมันคล้าย ๆ เกมเครื่องบิน Ace Combat หรือ H.A.W.X. ประมาณนั้นครับ ... แต่เกมนี้สิ "Defenders Of Aroania" ผมเสียดายเงินมาก ผมเป็นคนชบเกมเรียบง่ายอย่างที่บอกครับ เกมแนว Tower Defender เป็นเกมในแนวที่เรียบง่ายและสนุกแต่ไม่ใช่เกมนี้ เกมนี้มีเงื่อนไขเยอะอันนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ แต่เรื่อง Bug(s) นี่สิการใช้งานเมาส์ในเกมนี้มีอุปสรรค์มาก ๆ มากที่สุดเลยครับ ปวดหัวจริง ๆ 450 บาท แนะนำให้ลองหาโหลดก่อนคิดจะซื้อครับ

ปิดท้ายด้วย Warhammer 40,000 ครับ ผมนี่ชอบจริง ๆ เลย "Warhammer 40,000 Dawnof War : Drak Crusader" เนี่ย แต่มาภาค 2 นี่ไม่ค่อยเท่าไหร่เพราะผมไปติดนิสัยชอบเกมวางแผนที่สร้างตึกได้ พอภาค 2 ไม่มีสร้างตึกผมเลยเฉย ๆ ครับ เนี่ยจริง ๆ มีภาคเสริมอีกตัวด้วยแต่ไม่มีใครเอาเข้าไทยมาจำหน่าย Warhammer 40,000 Dawnof War : Soul Storm เพิ่มฝ่าย Sister Of War มาเป็นผู้หญิงทั้งหมด นี่เท่าที่ผมดูมานะสงครามที่มีการแบ่งพรรคแบ่งพวกมากที่สุดเห็นจะเป็น Warhammer 40,000 เนี่ยละครับแต่ก็ชอบนะ มันทำให้คนเล่นมีตัวเลือกเยอะ ๆ จะได้เล่นนาน ๆ หน่อย ... ผมยังไม่ได้ซื้อ Warhammer 40,000 Dawn of War 2 : Retribution และ Warhammer 40,000 Space Marine เลยครับ

หมดแล้ว

หมดแล้วสำหรับเกม แต่ไม่ใช่สำหรับโปรแกรมครับ ! รับรองว่าคุณต้องตะโกนออกมาเป็นภาษา C++ เลยเมื่อได้เห็นสิ่งนี้

ขยี่ตาสิ "ฟืด ๆ" ขยี่ตาอีกที "ฟืด ๆ" นั่นแสดงว่าตาคุณไม่ได้ฝาดไปแน่นอน ถูกต้องแล้ว !!! นี่คืองานกล้อง "IBM-DOS 3.30" ตัวเป็น ๆ ครับ ผมเองก็เกิดไม่ทันนะครับอันนี้เกิดมาก็ใช้ MS-DOS 6.0 แล้ว ขึ้นชื่อว่า MS นั้นหมายถึงของ Microsoft ครับ แต่ทว่าของผมนี่กล่องนี้ IBM ไม่ใช่ Microsoft เก่ากว่าเป็นหลายปีเลยทีเดียว ผมไม่ให้ท่านผู้ชมเห็นแค่กล่องแน่นอนครับ เพราะผมจะให้ดูข้างในด้วย

มีแผ่น Floppy Disk ขนาด 5.25" ด้วย แล้วผมจะไปหาเครื่องอ่านได้จากไหนละเนี่ย ? แต่มี 3.5" นี่พอไหวครับ

งานกล่อง "Microsoft Office 97" แถมเมาส์ฉลาด IntelliMouse ... แต่ก่อนนี่ใช้ CD-KEY อันเดียวกันหลายคนเลยครับ

นี่มัน ... อ่อ นี่มันคือ "Microsoft Windows 2000 Server" ครับผม

ง่ายดีครับ "ถ้าคุณแกะซองเราถือว่าคุณยอมรับทุกเงื่อนไขของเราแล้ว แต่ถ้าไม่ยอมรับห้ามแกะแล้วช่วยส่งกลับด้วย" นี่เป็นวิธีการสอบถามการยอมรับเงื่อนไขการใช้โปรแกรมหรือเรียกสั้น ๆ ว่า EULA ที่ย่อมาจาก End-user license agreement ครับ End-user หมายถึงคุณผู้ใช้ทั้งหลายที่ซื้อมาแกะกล่องแล้วลงเล่นครับ

กล่องนี้รวมคลิปเสียงของพระเอกคนหนึ่ง มิตชัย บัญชา เอ้ย! Arnold Schwarzenegger ตังหาก จากภาพยนต์เรื่อง Total Recall ครับเป็น Theme สำหรับ Microsoft Windows 3.1 โดยเฉพาะครับ

แล้วก็โปรแกรมอีกนิดหน่อย ผมหมายถึงอันล่างหนะครับ เพราะอันบน ๆ นั่นเกมโชว์ไปแล้ว

และล่าสุดนี้นี่เอง ผมไปเดินเซียรังสิตเจอกล่องนี้ครับ "Microsoft Windows 95" ครั้งแรกที่ผมเจอเลยนะครับคือ 6 ปีที่แล้วที่เซียรังสิตเช่นเคย ผมต่อราคาพ่อค้าเขาตั้งที่ 500 บาท ผมบกลดหน่อย เขาบอกว่าลดไม่ได้แล้ว 2 วันต่อไปกล่องนี้มันหหายไปอย่างไร้ร่องรอย "อ้าวพี่ ไอ้ Win95 มันไปไหนแล้วครับ ?" คนเขาบอกว่าไปอยู่กับคนอื่นแล้ว สีหน้าที่มีความหวังของผมกลายเป็นซีดดดดดดขวาดุจร่างที่ไร้จิตใจ สายลมพัดเบา ๆ ผ่านไปเหมือนในการ์ตูนญี่ปุ่นตอนพระเอกผิดหวัง "มันจบแล้ว Hitzuja ทุกอย่างจบลงแล้ว" กลับบ้านครับ เลาผ่านไป 6 ปีกว่าผมก็ลืมไปแล้วล่ะ จนเมื่อวานนี้ผมเดินเข้าไปหาเกมกล่องราคาถูก ๆ แล้วผมก็เจอมันอีกครั้ง แต่ในราคา 300 บาท ไม่ต้องต่อราคาแล้วชี้นิ้วเอาทันที วันนี้กลับบ้านอย่างมีความสุขมันเหมือนกับโดนสาวสวย 10 คนรุมกอดพร้อมกัน โอ้ เจ้าพ่อคุณรุนช่อง ร้องออกมาเป็นเพลงอิตาลีภาษาว่า "Ritorna me, Cara mia ti amo, Solo tu, solo tu, solo tu, Solo tu, mi amor" แปลว่า กลับมาหาฉันเถอะ

หมดแล้วจริง ๆ

เนี่ยละครับสิ่งที่ผมสะสม ส่วนเกมเก่า ๆ และตู้เกมไว้โชว์ในกระทู้หน้าครับผม

สำหรับวันนี้ขอขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านมาก ๆ เลยครับ

ขอให้มีความสุขและสวัสดีครับผม

Credit :

http://www.dvdgameonline.com/

Facebook

http://www.facebook.com/hitzuja

End-user license agreement - Wikipedia, the free encyclopedia

http://en.wikipedia....cense_agreement

#2 Dwayne

• Freshy
  • Interests:Reading, Music, Blizzard games

Posted 28 July 2012 - 10:30 PM

สุดยอดเลยครับ บางเกมส์เห็นแล้วภาพในอดีตมันผุดขึ้นมาเลย
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม :))

#3 generalbae

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members
  • Interests:Game Etc.

Posted 28 July 2012 - 10:36 PM

สวดยอดจริงๆครับ สำหรับของสะสมของเกมมาสเตอร์ตัวจริงครับ ขอคารวะหนึ่งจอกด้วยครับ

ขอบคุณมากๆ สำหรับภาพของสะสมที่หาได้ยากในสมัยปัจจุบัน ที่กรุณานำมาให้ชมด้วยครับ

#4 Hitzuja

• Freshy
    Yeah baby !

Posted 28 July 2012 - 10:40 PM

View Postgeneralbae, on 28 July 2012 - 10:36 PM, said:

สวดยอดจริงๆครับ สำหรับของสะสมของเกมมาสเตอร์ตัวจริงครับ ขอคารวะหนึ่งจอกด้วยครับ

ขอบคุณมากๆ สำหรับภาพของสะสมที่หาได้ยากในสมัยปัจจุบัน ที่กรุณานำมาให้ชมด้วยครับ

View PostDwayne, on 28 July 2012 - 10:30 PM, said:

สุดยอดเลยครับ บางเกมส์เห็นแล้วภาพในอดีตมันผุดขึ้นมาเลย
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม :))

ขอบคุณครับผม

#5 poppy17

• Freshy

Posted 29 July 2012 - 06:02 AM

โอ้วพระเจ้านี่มัน HITZUJA เด็กสะพานใหม่นี่นาสุดยอดจริงๆๆครับนับถือ นับถือ นับถือ :afraid: :afraid: :afraid:

#6 munez30

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 29 July 2012 - 08:51 AM

สุดยอดมากเลยครับ หมดไปเยอะนะนั่น :r13:

#7 boy123456

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 July 2012 - 09:49 AM

คุณ เอ วัง จัดหนักเลย

#8 Hitzuja

• Freshy
    Yeah baby !

Posted 29 July 2012 - 10:49 AM

View Postpoppy17, on 29 July 2012 - 06:02 AM, said:

โอ้วพระเจ้านี่มัน HITZUJA เด็กสะพานใหม่นี่นาสุดยอดจริงๆๆครับนับถือ นับถือ นับถือ :afraid: :afraid: :afraid:

View Postboy123456, on 29 July 2012 - 09:49 AM, said:

คุณ เอ วัง จัดหนักเลย

อ้าวพี่สมัครมาเหมียนกันเหรอครับเนี้ย วะวะวะวะวะว้าววววววว ....

View Postmunez30, on 29 July 2012 - 08:51 AM, said:

สุดยอดมากเลยครับ หมดไปเยอะนะนั่น :r13:

ขอบคุณครับผม

#9 Randis

• Freshy
  • Interests:Games, art

Posted 29 July 2012 - 01:52 PM

very cool PC game collection!

#10 dkny22th

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 29 July 2012 - 02:46 PM

คาราวะ 1 ทีให้กับ IBM DOS 3.30 ครับท่าน

#11 Ka-ToA

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 July 2012 - 03:27 PM

โอ้ว อยากจะอุทานเป็นภาษาดาวฮิตซูจ้า

ว่า

ฮิต ซู จ้าาาาา

#12 Boat...

Stat CU45

• Royal Executive Members

Posted 29 July 2012 - 03:55 PM

กล่องเกมผมโดนปลวกกินไปหมดแล้ว T^T แต่ถึงไม่โดนกินก็ไม่เยอะขนาดนี้

#13 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 29 July 2012 - 04:13 PM

สุดยอดจริงๆๆ ครับท่านนน

#14 dogsmile

• High Members

Posted 29 July 2012 - 04:14 PM

ลงชื่อๆๆ :eiei:

#15 Hitzuja

• Freshy
    Yeah baby !

Posted 29 July 2012 - 07:19 PM

View PostRandis, on 29 July 2012 - 01:52 PM, said:

very cool PC game collection!

Thank you so much.Posted Image

View Postdkny22th, on 29 July 2012 - 02:46 PM, said:

คาราวะ 1 ทีให้กับ IBM DOS 3.30 ครับท่าน

View PostKa-ToA, on 29 July 2012 - 03:27 PM, said:

โอ้ว อยากจะอุทานเป็นภาษาดาวฮิตซูจ้า

ว่า

ฮิต ซู จ้าาาาา

View PostBoat..., on 29 July 2012 - 03:55 PM, said:

กล่องเกมผมโดนปลวกกินไปหมดแล้ว T^T แต่ถึงไม่โดนกินก็ไม่เยอะขนาดนี้

ผมโดนไปกล่องนึงครับ เกม Arcanum: Of Steamworks and Magick Obscura
บางคนโดนหนักเลยปลวกกินกล่อง Neo-Geo แบบนี้เซ็งที่สุดในจักรวาลเลยครับ

View PostMio and Mayu, on 29 July 2012 - 04:13 PM, said:

สุดยอดจริงๆๆ ครับท่านนน

ขอบคุณครับผม Posted Image

View Postdogsmile, on 29 July 2012 - 04:14 PM, said:

ลงชื่อๆๆ :eiei:

#16 Tonyice

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 29 July 2012 - 09:37 PM

สุดยอดหิมาลัยจริงๆ

#17 Hitzuja

• Freshy
    Yeah baby !

Posted 29 July 2012 - 09:43 PM

View PostTonyice, on 29 July 2012 - 09:37 PM, said:

#18 YKSHOP

นักเล่นเกมมือใหม่

• Freshy
  • Interests:Final Fantasy

Posted 29 July 2012 - 09:51 PM

สะสมไปทาง game software และ computer software
เชียร์จ้า :r05:

#19 superpunch

• Freshy

Posted 29 July 2012 - 11:56 PM

ท่านสาธุคุณฮิตซูจ้า เทพเจ้าแห่งเกมตู้ยิงของพวกเรา... :hi:

#20 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 30 July 2012 - 02:47 AM

โอ้ว...สุดยิดเลยวุ้ย เยอะดีจิงๆ

เกมคอมที่ผมชอบสุดหัวใจเกมเดียวเลยคือ Company of haroes คับ^^