`

Jump to content

การอัปเดทเครื่อง Xbox JTAG และ RGH 15574

44 replies to this topic

#1 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 28 June 2012 - 05:14 PM

การอัปเดทเครื่อง Xbox JTAG และ RGH 15574
ต้องออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมไม่ได้เป็นคนทำ How to นะครับ ต้องยก credit เวป http://www.jokergameth.com นะครับ
ผมบังเอิญ ไปเจอมาทำไว้ดีมาก และเข้าใจง่ายสำหรับ มือใหม่ JTAG หรือ RGH

ลองดูนะครับ

Credit www.jokergameth.com
http://www.jokergame...pdate-Xbox-JTAG

ด้วยความสามารถที่มากมายของเครื่อง Xbox JTAG ที่ใช้ Software ภายนอกที่ไม่ได้ผลิตขึ้นมาจาก MicroSoft ได้ ทำให้การ Update เครื่อง XBox JTAG สามารถทำได้อย่างง่ายดาย และที่สำคัญเจ้าของเครื่องทำได้ด้วยตัวเอง โดยที่ไม่ต้องยกเครื่องไปที่ร้านเกมแต่อย่างใด วันนี้เราจะมาคุยกันเรื่องการอัปเดทเครื่อง Xbox JTAG ว่ามีขั้นตอน, อุปกรณ์และวิธีการอย่างไรบ้าง

อุปกรณ์และสิ่งที่จำเป็น
1. Nand ของเครื่อง Xbox JTAG
2. CPU key
3. โปรแกรม Update

วิธีทำ
1. Nand (แนน) ของเครื่อง Xbox JTAG
"พี่ครับ.. nand คืออะไรครับ" หากจะพูดง่ายๆให้มองเห็นภาพโดยรวม nand ก็คือ หน่วยความจำหรือเมมโมรี่ภายในเครื่อง Xbox360 นั่นเอง (คนละส่วนกับ HDD นะครับ) เครื่อง Xbox360 จะเก็บสิ่งสำคัญต่างๆเช่นระบบ, การตั้งค่าอุปกรณ์ต่อเชื่อมและอื่นๆไว้ใน nand นี้ โดยปกติช่างที่แปลงเครื่อง Xbox JTAG จะเป็นผู้เก็บข้อมูล nand ของเครื่องของเราเอาไว้ เมื่อเวลาเครื่องเกมนั้นมีปัญหา ช่างสามารถนำ nand ที่เก็บไว้ Restore กลับไปที่เครื่อง Xbox เพื่อใช้ในการแก้ไขปัญหาต่างๆได้ สำหรับลูกค้าที่แปลงเครื่อง JTAG หรือซื้อเครื่อง Xbox JTAG จากร้านของเรา ทางร้านได้เก็บ nand ของเครื่องแต่ละเครื่องไว้ให้อย่างปลอดภัยแล้ว สามารถติดต่อขอรับ nand ของเครื่องได้ที่นี่ครับ (กรุณาระบุ Serial Number ของเครื่อง JTAG ที่ต้องการด้วยครับ)

สำหรับผู้ที่แปลงเครื่อง Xbox JTAG จากร้านอื่น และไม่สามารถติดต่อกับช่างเพื่อขอ nand ของเครื่องได้ ก็สามารถใช้โปรแกรมเสริมเพื่อดึง nand ของเครื่องมาได้เช่นกัน โปรแกรมเสริมที่ว่านี้ก็มีอยู่หลายโปรแกรมครับ แต่ที่อยากจะแนะนำก็คือโปรแกรม Nand Flasher v1.2.0 ( https://rapidshare.com/files/4254429...r360v1.2.0.rar )

1.1 วิธีดึง Nand ภายในเครื่อง JTAG
- หลังจากที่ Download โปรแกรม Nand Flasher มาแล้วให้ Copy โฟลเดอร์ทั้งหมดไปวางไว้ที่รากของ USB หรือ Flash Drive จากนั้นเสียบ USB นั้นไว้ในเครื่อง JTAG
- เปิดโปรแกรม File Manager เช่น Xex Menu จะพบโฟลเดอร์ Nand Flasher ดังกล่าว

- ภายในโฟลเดอร์นี้จะพบกับไฟล์ default.xex นี่คือโปรแกรมที่เราต้องการ กดปุ่ม A เพื่อรันโปรแกรม

- หน้าตาของโปรแกรม Nand Flasher สำหรับวิธีใช้งานก็ไม่มีอะไรยุ่งยาก แค่กดปุ่ม Dump Nand/Flash เท่านั้น

- ที่หน้าจอจะมีรายละเอียดบอก ให้รอจนกว่าจะพบคำว่า "All operations successfull"

- nand ที่เราได้จากขั้นตอนนี้จะมีชื่อว่า orig_nand.bin ซึ่งจะอยู่ที่เดียวกับไฟล์ default.xex ของโปรแกรม nand Flasher นั่นเอง

2. CPU Key
คือตัวเลข+ตัวอักษรที่มีความยาวรวมกัน 32 ตัว ซึ่งเครื่อง Xbox360 ทุกเครื่องจะแตกต่างกัน วิธีหา CPU key ง่ายๆสามารถทำได้ดังนี้
- เปิดเครื่อง JTAG ด้วยปุ่ม Eject (ปุ่มเปิดถาด DVD ที่ตัวเครื่อง)
- เครื่อง JTAG จะเข้าสู่หน้าจอ Xell ซึ่งเราจะเห็นเป็นสีฟ้า CPU key จะแสดงอยู่ด้านล่างสุดของจอ
- จด CPU Key ไว้

3. โปรแกรม Update
ถ้าจะพูดว่าโปรแกรม Update เครื่อง Xbox JTAG ที่ถือว่าทันสมัยที่สุดในปัจจุบันคือโปรแกรม J-Runner ก็ไม่ผิดนัก เพราะโปรแกรมนี้สามารถค้นหาเวอร์ชั่นใหม่และทำการอัปเดทตัวเองได้โดยอัตโนมัติ อีกทั้งโปรแกรม J-Runner ก็ยังเป็นโปรแกรมของทีมงาน team-xecuter ซึ่งเป็นผู้ผลิต IC Cool Runner ที่ทางร้านของเราใช้ติดตั้งในเครื่อง JTAG ทุกเครื่องอีกด้วย ดังนั้นโปรแกรม J-Runner จึงรองรับและ Support IC Cool Runner โดยตรงและไม่มีปัญหาตามมาในภายหลัง

Download โปรแกรม J-Runner ได้จาก Link ด้านล่าง (J-Runner v02 build 278 / Dashboard 15574)
https://rapidshare.com/files/3594387...erv02_278_.rar

3.1 เมื่อแตกไฟล์ออกแล้วจะพบโปรแกรม JRunner.exe ให้รันโปรแกรมนี้

3.2 หากโปรแกรมที่มีอยู่ในเครื่องคอมของเราไม่อัปเดท จะมีการ Download ไฟล์ต่างๆที่จำเป็นให้โดยอัตโนมัติ

3.3 ให้ทำตามขั้นตอนนี้
1. กดปุ่มเปิด Source File และชี้ไปที่ nand ของเราดึงมาจากข้อ 1 (หรือไฟล์ดั้งเดิมที่รับมาจากร้านแปลงเครื่อง JTAG)
2. ใส่ CPU Key (ตัวเลข+ตัวอักษร 32 ตัว) ที่ได้จากข้อ 2
3. เลือก Dash version ที่ต้องการ (จากตัวอย่างนี้คือ Dash 15574) ขอเสริม และต้องเลือกด้วยว่า Glitch หรือ JTAG นะครับ]
Glitch คือเครื่องที่แปลงด้วย Chip หรือ RGH ที่เราเรียกๆ กัน
JTAG คือเครื่องทีไม่ได้แปลงด้วย Chip
อันนี้ต้องรู้เองนะครับ ว่าเครื่องของตัวเอง แปลงแบบ RGH หรือ JTAG
ถ้าไม่รู้ ก็อย่าเสี่ยง เดียวจะจอดำเหมือนเครื่องท่าน Bigga
4. ติ๊กเครื่องหมายถูกที่หัวข้อ DashLaunch Patches และ use edited settings (โปรแกรมที่ Download จากกระทู้นี้จะมีการตั้งค่า Launch.ini ที่ถูกต้องให้เรียบร้อยแล้ว เพียงแค่ติ๊กเครื่องหมายถูกเท่านั้น)
5. กดปุ่ม Create Image

6. เลือกชนิดของ mainboard ภายในเครื่อง Xbox JTAG ของเรา (หากใครไม่รู้ให้สังเกตที่โปรแกรม Nand Flasher ในหัวข้อ "วิธีดึง Nand ภายในเครื่อง JTAG") จากตัวอย่างในภาพคือ Jasper 512MB

7. โปรแกรม J-Runner จะสร้างไฟล์ Update โดยใช้ข้อมูล nand, CPU key ของเราให้ ซึ่งไฟล์ Update นี้จะอยู่ที่โฟลเดอร์ Serial Number ของเครื่อง JTAG ชองเรา (ตัวอย่างคือ Saved to E:\Xbox360\Glitch\J-Runner v02 (278) Core Pack\303102500405 ) โดยที่ไฟล์ update นี้มีชื่อว่า nandflash.bin

4. การนำไฟล์ Update ไปใช้จริง
- ให้ Copy ไฟล์ nandflash.bin ที่ได้จากข้อ 3.3.7 และไฟล์ xenon.elf ที่อยู่ในโฟลเดอร์ \xeBuild\data ไว้ที่ USB หรือ Flash Drive (ด้านนอกสุดหรือที่ root ของ USB)
- ปิดเครื่อง Xbox JTAG ก่อน และเสียบ USB ไว้ที่ช่องด้านหน้าหรือด้านหลังก็ได้แล้วแต่สะดวก
- เปิดเครื่อง Xbox JTAG ด้วยปุ่ม Eject (ปุ่มเปิดถาด DVD)
- เครื่อง Xbox JTAG จะเข้าสู่โหมด Xell (หน้าจอสีฟ้า)
- หากทำถูกต้องทุกขั้นตอน จะมีการตัดหน้าจอสีฟ้าเข้าสู่หน้าจอ Update (สีดำ) ดังภาพด้านล่าง

- รอจนกระทั่งการ Update เสร็จสิ้นขั้นตอน (จะพบคำว่า image written, Shut down now !)
- ให้ปิดเครื่องและถอดปลั๊กเครื่อง JTAG ออกทั้งหมด และทิ้งไว้ประมาณ 1-2 นาที
- เปิดเครื่อง JTAG ตามปกติ จะพบว่าเครื่องของเรามีการ Update เรียบร้อยแล้ว

ความเห็นของทีมงาน
การอัปเดทนี้จะเป็นการอัปเดท Dashboard หรือ System ภายในตัวเครื่อง อีกทั้งยังอัปเดท Dash Launch ไปในครั้งเดียวกันด้วย หลายคนอาจเห็นว่าการ Update เครื่อง JTAG มีขั้นตอนที่ซับซ้อน แต่ความจริงแล้วไม่เป็นเช่นนั้นเลย หากเราเข้าใจวิธีและขั้นตอนอย่างถูกต้อง การ Update เครื่อง JTAG จะใช้เวลาไม่เกิน 20 นาทีเสียด้วยซ้ำ ที่เห็นยาวๆอธิบายเป็นหน้าๆนั้น คือขั้นตอนอย่างละเอียดเพื่อใช้เป็นการอ้างอิงเท่านั้น จริงอยู่ที่หลายคนอยากจะ Update เครื่อง JTAG ของตัวเองให้ใหม่สุด แต่ก่อนที่จะทำอย่างนั้นให้ถามตัวเองก่อนว่า Update ไปแล้วจะมีอะไรดีขึ้น เพราะถึงแม้เครื่อง JTAG จะไม่ Update เลยก็ยังสามารถเล่นเกมได้เหมือนปกติทุกอย่าง เรียกได้ว่า 2 ปีค่อย Update ครั้งนึงก็ยังได้

ในส่วนของขั้นตอนการใช้โปรแกรม J-Runner อาจจะเห็นว่ามีปุ่มต่างๆมากมายแต่ไม่ได้ใช้ก็เพราะโปรแกรมนี้มีความสามารถมากกว่าที่เราจะเอามาใช้แค่ Update เครื่อง JTAG เพียงอย่างเดียว แต่หากใครสนใจศึกษาก็สามารถอ่านรายละเอียดการใช้งานเพิ่มเติมของโปรแกรม J-Runner ได้จากไฟล์ J-Runner_UserGuide.pdf ซึ่งมีให้แล้วในไฟล์ที่ Download มาครับ

Edited by Mio and Mayu, 28 June 2012 - 09:55 PM.

#2 BiGGa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 28 June 2012 - 05:25 PM

ทำให้ผมดูเหรอครับเนี่ย

ขอบคุณมากนะครับ คุณแสง ^ ^

#3 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 28 June 2012 - 06:00 PM

สุดยอดแต่ก็ยังไม่กล้าทำเองครับ

ท่าน จขกท รับทำมั้ยครับ ท่านอยู่ที่ใหนอยากไปทำแล้วอะ ไม่ได้เล่นเกมใหม่ ๆ เลย

#4 neokung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 28 June 2012 - 06:32 PM

ว้าว จดๆ :r05:

#5 underworld

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 28 June 2012 - 06:53 PM

ละเอียดยิบๆ ขอบคุณมากครับ.

#6 sindy

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 28 June 2012 - 07:23 PM

ขอบคุณมากครับ ละเอียดเจงๆครับ

#7 OHM

อดีตเจ้าพ่ออีมู

• High Royal Executive Members

Posted 28 June 2012 - 07:33 PM

มันไม่มีอะไรหรอก ผมว่าทำง่ายกว่า Soft-Mod ของเครื่อง Wii อีก
แต่......ทำไปทีนึงก็จะลืม แล้วก็ต้องมานั่งอ่านตอนทำใหม่อีกเที่ยวนึง
จะทำก็ต่อเมื่อมันเล่นเกมใหม่ ๆ ไม่ได้เท่านั้นแหละ

#8 Darkmaster

ผมไม่เล็กนะครับ

Posted 28 June 2012 - 07:42 PM

ขอบคุณมากๆเลยครับ ว่าจะถามอยู่เลย :o_sorry:

#9 mohomohomoho

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 28 June 2012 - 07:51 PM

gooder

ขอบใจมากๆ :mario:

#10 TanK

Legal Officer

• Interests:Movie Games and Travel

Posted 28 June 2012 - 08:14 PM

ได้ความรู้มากมายครับ จดจด
ขอบคุณครับ

#11 BiGGa

Posted 28 June 2012 - 08:27 PM

สำหรับท่านที่ยังไม่เคยทำเอง ควรระวังในขั้นตอนของ J-Runner ด้วยนะครับ อย่าโชว์โง่เหมือนผม เพราะผมดันไปเลือกประเภทของเครื่องผิด

ตอนนี้ JTAG จอดำยิ่งกว่า กล่อง Ture ซะอีก

ปล. น้องอ้วนก็ใกล้เหลือง น้อง x กลับลาโลก

ชม.นี้ ไม่ใช่ ชม.ของผมจริงๆ

ขอบคุณ สำหรับกำลังใจนะครับคุณแสง 555

Edited by BiGGa, 28 June 2012 - 08:28 PM.

#12 loof

เซียนเกม

Posted 28 June 2012 - 08:34 PM

คำถามครับเเล้วถ้าผมใช้โปรเเกรม Xebuild GUI เเล้วได้ไฟล์ image ที่ชื่อ upflash.bin ตัวเดียวนี้ ก็สามารถเอาไปใช้อัพเดดดได้เหมือนกันใช่ไหมครับ

#13 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 28 June 2012 - 08:40 PM

ย้ายกระทู้ไปห้อง Hardware ดีกว่ามั้ย

#14 city

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 28 June 2012 - 09:05 PM

ขอบคุณความรู้ดีๆๆครับ

#15 aordy

Posted 29 June 2012 - 06:22 AM

View Postloof, on 28 June 2012 - 08:34 PM, said:

คำถามครับเเล้วถ้าผมใช้โปรเเกรม Xebuild GUI เเล้วได้ไฟล์ image ที่ชื่อ upflash.bin ตัวเดียวนี้ ก็สามารถเอาไปใช้อัพเดดดได้เหมือนกันใช่ไหมครับ

ได้ครับ

#16 FONGBEER

Fongbeer

• Interests:]

Posted 29 June 2012 - 09:26 AM

สงสัยว่า
ใช้สำหรับเครื่องที่ เคยแปลงเป็น Jtag หรือเครื่องที่ยังไม่เคยแปลง

กำลัง จะส่งไปใส่ชิฟ ทำ Jtag พอดี :r19:

#17 scanmanga

Words≧Imitation

• Interests:Hatsune Miku

Posted 29 June 2012 - 11:01 AM

ถ้าทำผิดพลาดล่ะก็เครื่องกู่ไม่กลับเลยนะครับ jasper ผมโดนมาแล้ว
ตรงติ๊กจาก Retail กับ Glitch นี่แหละ
RGH เลือก Glitch
ผมดันไปเลือก Retail อัพเสร็จก็ผ่านปกติแต่เปิดไม่ติดอีกเลย ขึ้น bad block แก้ไม่ได้อีกต่างหาก
กลายเป็นซากไปเลย

#18 Zeon

โลกนี้ไม่มีความบังเอิญหรอกนะ จะมีก็แต่พรหมลิขิต

Posted 29 June 2012 - 11:01 AM

ยกเครื่องไปให้พี่แสงทำได้ไหมฮะพี่ อ่านแล้วยุ่งยากจัง

#19 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 29 June 2012 - 11:16 AM

View Postscanmanga, on 29 June 2012 - 11:01 AM, said:

ถ้าทำผิดพลาดล่ะก็เครื่องกู่ไม่กลับเลยนะครับ jasper ผมโดนมาแล้ว
ตรงติ๊กจาก Retail กับ Glitch นี่แหละ
RGH เลือก Glitch
ผมดันไปเลือก Retail อัพเสร็จก็ผ่านปกติแต่เปิดไม่ติดอีกเลย ขึ้น bad block แก้ไม่ได้อีกต่างหาก
กลายเป็นซากไปเลย

จริงๆ ถ้ามี Nand ตัวเก่าอยู่ หรือ ตัวทึ่ดึง มาที่หลัง ก็สามารถแก้ไขได้นะครับ
(เพราะ การใช้ โปรแกรม Flash ดึง Nand ออกมา มันจะย้าย Bad Block ให้นะครับ)

ต้องถามว่าท่าน scanmanaga ไปให้ร้านไหนแก้ไข

View PostZeon, on 29 June 2012 - 11:01 AM, said:

ยกเครื่องไปให้พี่แสงทำได้ไหมฮะพี่ อ่านแล้วยุ่งยากจัง

ได้ซิ ทำไมจะไม่ได้ แต่ตอนนี้ เกมที่ support 15574 ยังไม่ออก ไม่ต้องรีบ ก็ได้นะ
และถ้าจะเอามาให้ทำ ก็ หยิบ กุ้ง หอย ปู ปลา ติดมือ มาเป้น ค่าทำ ด้วยนะ 5555

View PostFONGBEER, on 29 June 2012 - 09:26 AM, said:

สงสัยว่า
ใช้สำหรับเครื่องที่ เคยแปลงเป็น Jtag หรือเครื่องที่ยังไม่เคยแปลง

กำลัง จะส่งไปใส่ชิฟ ทำ Jtag พอดี

กระทู้นี้สำหรับ เครื่อง ที่เป็น JTAG หรือ RGH ครับผม

#20 lunartear

Posted 29 June 2012 - 12:57 PM

ขอบคุณท่านแสงครับ ความรู้สึกเหมือนกลับไปflash xbox ตัวแรกแบบ soft mod เลยครับ กล้าๆกลัวๆ กะยกไปให้ร้านทำให้
เดี๋ยวลองดูบ้างดีกว่า เพราะดูจุดเสี่ยงมีไม่กี่จุด