`

Jump to content

ผมว่า ตัวการทำ diablo 3 แย่ คือระบบ ขายเงินจริง AH

45 replies to this topic

#1 acid

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 12 June 2012 - 03:26 PM

เพราะอะไร เพราะว่า ระบบนี้ เหมือนกับเป็นการเชิญชวน เหล่า hacker และพวก หาผลประโยชน์จากเกม ทั่วโลก เข้ามาในระบบนี้

และเพราะระบบ นี้ bizzard เอง ก็เหมือนจะเน้น ทุกอย่างในเกม ที่มีผล กับ AH ก็จะปรับลดไป เพื่อไม่ให้ระบบ AH ได้รับผลกระทบ

อย่างเช่น ที่ การ farm act 1 ก็ไปปรับลด ให้ไม่ได้เงินเยอะ ที่่จริง การ หาเงินแบบนี้ bizzard ควรจะเข้าใจ เพราะมันไม่ได้เป็นการทำ ผิด กฏเกมเลย

แต่ต้องลด และให้เหตุผล โง่ๆว่า ทำเพื่อ อยากไปเล่น game play อย่างอื่นมากกว่าเล่น แต่ farm เงิน (จะไปเล่นอย่างอื่นได้ไงวะ act 2 กูก็เน่าละไม่มีของเลย)

หลายอย่าง มันส่อว่า ปรับ เพื่อ AH ทั้งนั้น ไม่ได้เกียวกับ gameplay เลย ละอย่างๆอย่างมันส่อ เกมนี้ มันเกียวข้อง กับ เงินๆๆ ทั้งนั้น และบ้างอย่างที่ไม่สมเหตุผล

เช่น การที่จะ ลุยผ่าน inferno ACT 1 ต้องใช้่ของ item inferno ACT 2 และการที่จะผ่าน inferno Act 2 อาจต้องใช้ ของ จาก ACT 3 รึ 4 มันไม่มีเหตุผลเลย

เพราะบ้างคนที่เล่นเกมนี้ อาจจะ อยาก ได้ item จะการ ฆ่า monster มากกว่า ที่จะ ไป ประมูล ของ ใน AH รึ เก็บเงินเพื่อซื้อ เหมือนกับว่า bizzard บีบคับทาง

อ้อมๆว่า อาจจะ จบ act นี้ ยังไง ยังไง ก็ต้อง ใช้ AH การเลยทำคนเล่นรู้สึกว่า โดนบีบให้ ต้อง หา เงิน ที่จริง ถ้าไม่อยากให้คนเล่น farm ก็ ทำเกมให้ สมเหตุผล

อย่างเช่น ใช้ item จากact 1 ก็สามารถ อยู่ รอดใน act 2 ได้ และ ก็ เช่น กัน ใช้ item จาก act 2 ก็สามารถ อยู่รอดใน act 3 ได้ ถ้าเป็นอย่างนี้ คนเล่น ก็ไม่จำเป็นต้อง farm

กันอย่างเดียวก็ยังสามารถสนุก กับเกมได้

ใครมีความคิดเห้นอย่างไร กับ AH มาแชร์กันได้นะครับ
ขอบคุณที่อ่านครับ

#2 poppy1

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 12 June 2012 - 03:37 PM

เอาจริงๆผมว่าการปรับลดการfarmเงินแบบนั้นในระยะยาว ส่งผลดีกว่านะครับ ถึงคุณจะได้เงินมาเยอะจริง แต่สังเกตุไม๊ว่าของในAHราคาก็พุ่งแรง เพราะค่าของเงินมันลดลงตาม ปล่อยให้farmของดีกว่าครับ ของออกมาเยอะๆ สุดท้ายแล้วของแรงๆจะเริ่มถูก ตอนนี้ผมว่าของที่จะผ่านact2นี่ ไม่แพงแล้วนะครับ เพราะของact 3-4 เริ่มออกมาเยอะมากจนต้องปรับราคาลงมา เพราะไม่มีคนซื้อ

#3 chappy

I " ll Be Back

• Royal Executive Members
  • Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 12 June 2012 - 03:41 PM

>>>>> ไม่เล่น street แล้วเหรอครับ :r18:

#4 acid

Posted 12 June 2012 - 03:47 PM

poppy1, on 12 June 2012 - 03:37 PM, said:

เอาจริงๆผมว่าการปรับลดการfarmเงินแบบนั้นในระยะยาว ส่งผลดีกว่านะครับ ถึงคุณจะได้เงินมาเยอะจริง แต่สังเกตุไม๊ว่าของในAHราคาก็พุ่งแรง เพราะค่าของเงินมันลดลงตาม ปล่อยให้farmของดีกว่าครับ ของออกมาเยอะๆ สุดท้ายแล้วของแรงๆจะเริ่มถูก ตอนนี้ผมว่าของที่จะผ่านact2นี่ ไม่แพงแล้วนะครับ เพราะของact 3-4 เริ่มออกมาเยอะมากจนต้องปรับราคาลงมา เพราะไม่มีคนซื้อ

ใช่ครับ ผมเห็นด้วย กับ ลดการ farm เงิน ลงไป ที่มีปัญหา มัน ก็คือ farm ของ แหละ farm ของจาก inferno act 1 ก็ไม่สามารถให้คุณอยู่รอด ได้ใน act 2 เพราะของที่ drop
จาก act 1 ยังไม่มีคุณค่าพอที่จะช่วย ผู้เล่นอยู่รอดใน act 2 และ farm ของ จาก act 2 ต่อได้ ถึง บอกว่า จะ ปรับ patch 1.0.3 ก็ยังเป็นการ บอกลอยๆและยังไม่มีกำนดเวลา
ที่แน่นอน ผมเลยมองว่า ยังไง มัน ก็ เกียว ข้อง กับ AH อยู่เหมือนเดิม ถ้า bizzard ส่งเสริม การ farm ของ ทำไม ปรับ ลด act3 ให้กล่องของ จาก ใหญ่เป็น เล็ก มันก็น่าคิดเหมือนกันนะ

#5 neoevangel

อยากมีเวลาเล่นเกมเต็มๆวันสักที

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games / Gatgets

Posted 12 June 2012 - 03:48 PM

คือผมว่า เกมๆนึงจะอยู่ในตลาดได้นาน ไม่ใช่เรื่องของ Gameplay อย่างเดียวครับ โดยเฉพาะ Gameonline ต่างๆยิ่งเข้าไปใหญ่เลย AH นี่ก็เป็นส่วนหนึงที่ Blizzard กำลังขุดเอาธุรกิจที่แฝงตัวอยู่ในเกมเข้ามาอยู่ในตัวเกมโดยตรงซึ่ง่สวนตัวผมว่าดีมากครับ ตัวเกมจริงๆมันก็ตันตั้งแต่เราจบหนึ่งรอบแล้วครับ ที่เหลือมันก็เป็นความยากมหาโหดใน inferno ที่ผลักดันให้ผู้เล่นไปหาอุปกรณ์ดีๆเข้ามาเพิ่มบารมีของตัวเอง แต่ถ้าจะให้รอ Drop อย่างเดียวเนีย ผมว่าคงต้องรเป็นชาติแน่ครับ กว่าจะได้ของที่ตรงกับสายอาชีพของเรา

ทุกวันนี้ผมเปิด AH ก่อนเปิดเกมอ่ะครับ นี่ก้เป็นความสุขอย่างนึงในการเล่น Diablo 3 เลยก็ว่าได้ เข้าไปดูในตลาดหาอาวุธดีๆ ผมเชื่อว่าคนหลายๆคนในนี้ยังมีความสุขกับการตีหม้อหาเงินตามระบบที่มีอยู่ในเกมอยู่นะครับ แต่ในเมื่อมันได้มากผิดปรกตินี่จริงๆแล้วก็ถือว่าเป็น "ความไม่สมดุลของเกมนะครับ" เราก็ต้องยอมรับตามระเบียบอ่ะครับ เมื่อเป็นอย่างนั้นเราก็ต้องหาเงินด้วยวิธีอื่นเช่นรอของ Drop ดีๆแล้วก็เอามาเทรดกันแทน

Edited by neoevangel, 12 June 2012 - 03:51 PM.

#6 acid

Posted 12 June 2012 - 03:59 PM

neoevangel, on 12 June 2012 - 03:48 PM, said:

คือผมว่า เกมๆนึงจะอยู่ในตลาดได้นาน ไม่ใช่เรื่องของ Gameplay อย่างเดียวครับ โดยเฉพาะ Gameonline ต่างๆยิ่งเข้าไปใหญ่เลย AH นี่ก็เป็นส่วนหนึงที่ Blizzard กำลังขุดเอาธุรกิจที่แฝงตัวอยู่ในเกมเข้ามาอยู่ในตัวเกมโดยตรงซึ่ง่สวนตัวผมว่าดีมากครับ ตัวเกมจริงๆมันก็ตันตั้งแต่เราจบหนึ่งรอบแล้วครับ ที่เหลือมันก็เป็นความยากมหาโหดใน inferno ที่ผลักดันให้ผู้เล่นไปหาอุปกรณ์ดีๆเข้ามาเพิ่มบารมีของตัวเอง แต่ถ้าจะให้รอ Drop อย่างเดียวเนีย ผมว่าคงต้องรเป็นชาติแน่ครับ กว่าจะได้ของที่ตรงกับสายอาชีพของเรา

ทุกวันนี้ผมเปิด AH ก่อนเปิดเกมอ่ะครับ นี่ก้เป็นความสุขอย่างนึงในการเล่น Diablo 3 เลยก็ว่าได้ เข้าไปดูในตลาดหาอาวุธดีๆ ผมเชื่อว่าคนหลายๆคนในนี้ยังมีความสุขกับการตีหม้อหาเงินตามระบบที่มีอยู่ในเกมอยู่นะครับ แต่ในเมื่อมันได้มากผิดปรกตินี่จริงๆแล้วก็ถือว่าเป็น "ความไม่สมดุลของเกมนะครับ" เราก็ต้องยอมรับตามระเบียบอ่ะครับ

นั้นสิครับ แต่ ผม ทายว่ารอบนี้ diablo 3 จะอยู่ในตลาดน้อยกว่า diablo 2 แน่นอน เพราะใน board หลัก คนเล่นหลายคน ก็เริ่มไปเล่นอย่างอื่นเพราะบอกว่า game มัน end ตั้งแต่
inferno act 2 รึ act 3 แล้ว ภาคนี้ อาจจะสนุกกับ การ เปิด AH หาของ แต่ด้วยส่วนตัว ผม

สนุกกับ ตัวละคร 1 ตัว ต้องเล่น 3-4 แบบ เพื่อของทดลอง upskill ว่า สายไหนดีทีสุด

ชีวิตที่สนุกกับ การวิ่งเล่น ฆ่า วัวไปวันๆ ค่อยหลบ cow king

ฆ่า mephito กับ baal วันละ หลายๆ รอบ คอยดูว่า firewall กับ bizzard ใครฆ่า ไว้กว่ากัน

นั้งเก็บ LV ทุกตัวให้ได้ 80

อ้าวที่พูดมามัน diablo 2 นี้ หว่า โทษที่ครับ ผิดภาคไปหน่อย 55

#7 H2O

空のティーア

• High Royal Executive Members

Posted 12 June 2012 - 04:18 PM

ตอนนี้มีคำถามหลายๆอย่างผุดขึ้นบนบอร์ดของ Blizzard ครับ เช่น

- จะทำให้เกมง่ายลงดีมั้ย ถ้ามันยากขนาดนี้เดี๋ยวคนก็เลิกกันหมด
- อย่าทำเกมให้ง่ายลงเลย ถ้ามันง่ายเกินคนจบกันหมดก็เลิก
- ทำไม nerf แหล่งฟาร์มหมด แล้วคนที่เพิ่งเริ่ม inferno จะหาเงินซื้อของจากไหน
- ทำไม nerf อาชีพนี้ ทำไมแก้อาชีพนั้น

ซึ่งเชื่อได้เลยว่าคำตอบทั้งหมดที่คำถามเหล่านี้จะได้รับ จะโคจรอยู่ภายใตผลประโยชน์ของ "RMAH"

#8 neoevangel

อยากมีเวลาเล่นเกมเต็มๆวันสักที

• Interests:Games / Gatgets

Posted 12 June 2012 - 04:31 PM

Auction House นี่ผมว่ายังโอเคนะ แต่กลัวใจกับ RMAH / ถ้าถามผม RMAH ทำเอาเกมกร่อยแน่ ไม่มากก็น้อย เพราะคนมีของดีๆำไม่เอามาลงขายแลกเงินในเกมชัวส์ๆ

ผมชอบเล่นเกมแบบติดงอมแงมนะ แต่ไม่อยากเอาเงินไปจมกับเกมกับมันนะ ยิ่งเอาเงินจริงๆไปซื้ออาวุธนี่ยิ่งรู้สึกไม่ดีเข้าไปใหญ่

สงสัยอยู่นานแล้วทำไม่เวลาซื้อขายเงินในเกมก็ยังมีค่าดำเนินการ ผมว่า Blizzard เค้าตะล่อมให้ชินเวลาเป้นเงินจริงๆจะได้ไม่มีกะแสต่อต้านแหงม

ideal คือ คนขายก็ happy / Blizzard ก็ happy -- แต่ผมว่าถึงเวลาจริงๆมันไปขายกันที่ "ตลาดเถื่อน" นอกเกมแน่นอน ได้เนื้อๆเน้นๆ

Edited by neoevangel, 12 June 2012 - 04:34 PM.

#9 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 12 June 2012 - 04:33 PM

เกมนี้ขายอาทิตย์แรก กว่า6ล้านชุด

ตอนนี้ผมมองว่าตัวเกมมันพยายาม ออกแบบมาไม่ให้คนจบinfernoได้...

โดยทำให้ศัตรูมันมีพลัง เกินเราเยอะๆแบบโอเว่อร์ไว้ก่อน

แล้วเราก็ติดแหงกอยู่Act1 infernoกันพักนึง รอของ เก็บเงินมากๆ อัพของยกชุด

พอผ่านก็ไปติดAct2อีก มะคืนผมลองโซโลบุชเช่อร์Act1คนเดียว

แป๊บเดียวผ่านแระ แดมเมจ2หมื่นกว่า เลือด2หมื่นกว่า armor5พันกว่า All Res300

แต่เปิดไปact2 เจอแมลงพ่นลูกกะปิ๊ด ดอกเดียวลงหลุมเลย--"

คิดว่ามันเกินไปมั๊ยล่ะ 555เศร้าT___T

ตีไปคนเล่น10ล้าน =100%

เล่นnormalจบเลิก เบื่อ ไม่โดน ไปเล่นอย่างอื่น=20%

ติดอยู่NM-Hell = 50%

ขึ้นinferno =30%
(ใน30%นี้ อยู่Act1= 15% Act2=10% Act3-4=5%)

^
^
ผมมั่วนะเดาเอาล้วนๆ 555+

#10 acid

Posted 12 June 2012 - 04:39 PM

ถ้าคนเล่น 10 ล้าน คน = ตอนนี้ bizzard มียอด เงินแล้ว คิดแค่ 1000 เดียวต่อคนละกัน ตอนนี้ น่าจะได้ เงิน ไป แล้ว 1 พัน ล้าน แต่ว่า ค่าหลายๆอย่างคงจะเกิน
1000 พันล้านอยู่แล้วเกมนี้ คิด bizzard คงเน้นเอา กำไร จริงๆ ตรง AH แน่นอน ไม่แปลกใจอะ ว่าทำไม มัน วนเข้ามา AH ตลอด

#11 [~FMT~]

Something Very Special

Posted 12 June 2012 - 04:45 PM

ผมมองว่าตัว RMAH ไม่ผิดนะ จริงๆมันผิดที่พฤติกรรมของผู้เล่นมากกว่าที่พยายามจะหาเงินจากเกมส์ พวกที่เล่นเกมส์เพราะหวังว่าจะเอาไอเทมมาขาย เอา M มาขายนั้นละที่เป็นต้นเหตุ (ซึ่งมันเป็นการสะท้อนถึงพฤติกรรมของคนในสมัยนี้)

พูดตรงๆผมก็ไม่ค่อยชอบระบบ RMAH เหมือนกันนะ แต่มองอีกมุม Biz ต้องรับเรื่องร้องเรียนปัญหาที่เกิดจากการโดน Hack โดนโกงพวกนี้มากมายเท่าไร เพราะงั้นโอเค เอามันเข้ามาให้ถูกต้องกระบวนการ ให้สามารถดูแลควบคุมได้ หากเกิดปัญหาสามารถติดตามได้จริงๆ ซึ่งตรงนี้เป็นประโยชน์มากๆ (ในหลักการนะ)

ซึ่งถ้าถามว่าในการซื้อขายจริงๆแล้ว RMAH จะช่วยได้ไหม ผมว่ายากนะ สมมุติคุณจะซื้อไอเทมด้วยเงินหมื่นนึง คุณต้องเสียให้ Biz 15% ซึ่งเป็นเงิน 1500 บาท เยอะนะ ซึ่งผู้เล่นส่วนใหญ่ผมว่าก็คงไม่อยากเสียส่วนต่างตรงนี้ สุดท้ายก็ตัดใจไปซื้อขายกันภายนอกอยู่ดี ปัญหาก็ยังจะวนลูปกันต่อไปเรื่อยๆ

#12 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 12 June 2012 - 04:53 PM

เฮ้ย พวกนายไปลุย inferno กับเราดีกว่า
เราเพิ่งได้ดาบแรร์ dmg 150 จาก inferno มาล่ะ โคตรเจ๋งอ่ะ :r31:

#13 acid

Posted 12 June 2012 - 04:57 PM

ข้างบนนี้ ทีเด็จเลยครับ 555555 150 dem ยังมีหน้ามาเรียกว่าเป็น rare อีกนะ ไม่เรียกว่า junk รึ 555

#14 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 12 June 2012 - 05:01 PM

10ล้านคน คนละ1000 =1หมื่นล้านจิคร๊าบบบ^^

งบประมาณแผ่นดินบางประเทศเลยนะ...

acid, on 12 June 2012 - 04:39 PM, said:

ถ้าคนเล่น 10 ล้าน คน = ตอนนี้ bizzard มียอด เงินแล้ว คิดแค่ 1000 เดียวต่อคนละกัน ตอนนี้ น่าจะได้ เงิน ไป แล้ว 1 พัน ล้าน แต่ว่า ค่าหลายๆอย่างคงจะเกิน
1000 พันล้านอยู่แล้วเกมนี้ คิด bizzard คงเน้นเอา กำไร จริงๆ ตรง AH แน่นอน ไม่แปลกใจอะ ว่าทำไม มัน วนเข้ามา AH ตลอด

#15 acid

Posted 12 June 2012 - 05:03 PM

RONAN321, on 12 June 2012 - 05:01 PM, said:

10ล้านคน คนละ1000 =1หมื่นล้านจิคร๊าบบบ^^

งบประมาณแผ่นดินบางประเทศเลยนะ...

ผิดรึครับ ขอโทษด้วย ยิ่ง เห็นตัวเงินนี้ ยิ่ง แค้น ถ้าหมื่น ล้านแล้ว จะมา อะไร กับ AH วะ ให้คนที่เค้าจ่ายเงินไปแล้ว เล่นแบบ ปกติ สุขได้ไหม
รวยแล้ว นะ หมื่นล้านเชียวนะ AH ถ้าให้ ดี ก็เอา 15 % ออกด้วยละ จะได้ ช่วยให้เกมมีความน่าสนใจ ยิ่งขึ้น

#16 pottys

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 June 2012 - 05:10 PM

เอาความรู้สึกตอน ได้ของสีม่วง เราคืนมา ตอนนี้กลายเป็นของสีม่วงมันเป็นขยะไปเลย ยิ่งแรร์นี่ แรร์ขยะชัดๆ

#17 L-JacK

อนาคตของชาติ

• Junior Moderator

Posted 12 June 2012 - 05:12 PM

ของสีฟ้า บางอย่างแม่มดีกว่าแรร์ อีก

เฮ้อ ชีวิต!!!!

#18 XXVIII

[PRAS]

• Interests:GAMEs

Posted 12 June 2012 - 05:20 PM

ACT 3 HELL อยู่เลยนิ

#19 poppy1

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 12 June 2012 - 07:26 PM

ส่วนเรื่องการfarmของ ของที่ตกใน act1 เอาไปสู้ในact 2ได้แน่นอนครับ ถึงจะเล่นให้จบact ไม่ได้ แต่ก็ไม่ถึงกับสู้ไม่ได้เลย act1 wizard dps 18000 จบบอสได้ act 2 ประมาณ 30000 ก็พอแล้ว act 3-4 40000-50000

พยายามผ่านact2ให้ได้ อะไรๆจะดีขึ้นครับ พวกeliteถ้ามันยากนักก็ปล่อยผ่านไปก็ได้ครับ เน้นไปให้ถึงcheckpoint

#20 KaNom

เซียนเกม

Posted 12 June 2012 - 07:27 PM

ติดอยู่ act2 inferno ยากนรก - -