`

Jump to content

>>>>>[[รวมคำถาม Diablo3ที่นี่ครับ]]<<<<<

197 replies to this topic

#1 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 19 May 2012 - 02:02 AM

ใครมีไรอยากถามเกี่ยวกับเกมนี้มาถามไว้ที่กระทู้นี่เลยครับ

จะได้อ่านทั่วๆกัน ไม่เปลืองกระทู้เกินไปด้วย ถามปุ๊บห้องนี้มันจะเด้งขึ้นมาข้างบนให้เองครับ..

เริ่มจากผมก่อนละกันเล่นมาตั้งแต่วันแรกก็ยังงงๆหลายอย่าง

1)ตกลงถ้าเล่นPartyกัน2-3-4 คนความยากของเกมมันนับจากอะไรกันแน่...

2)ให้เพื่อนที่LV เยอะกว่ามากๆพาไปเก็บLV ด่านไกลๆ แล้วเราวิ่งหนีอย่างเดียวได้หรือไม่ ไม่โจมตีได้EXPมั๊ยครับ

3)จะปั้มLV จะปั้มตังค์...ใครมีเทคนิคดีๆแนะนำหน่อยจิ

4)ถ้าตายของอะไรที่หาย10%อ่ะ ไม่เคยสังเกตุเลย แล้วถ้าเรายังไม่กดเกิดใหม่ที่Check point เพื่อนมาชุบได้ใช่ป่ะครับ

5)ตอนนี้ผมเล่นข้ามไปข้ามมา จริงๆยังไม่จบด่าน1เลย ถ้าด่านไหนเล่นแล้วมันจะโชว์เลขด่านบอกใช่ป่ะ

6)เกมนี้รับ-ส่งเควสหลักเฉพาะในเมื่องใช่ป่ะ คือมีไรกลับมาหาคนในเมืองก่อนได้เลยใช่ป่ะครับ

7)ตัวเลขที่อยู่ที่ของคืออะไรกันแน่ครับ เหมือนเลขเยอะมันจะยิ่งดีอ่ะหรือไม่เกี่ยวเลย...

8)ไม่รู้ผมคิดไปเองป่าว เวลาเล่นๆอยู่ แล้วบางทีมันจะแลคมากเลย ตอนที่มีคนวาร์ปกลับเมืองกะ มีคนเข้าออกPartyอ่ะ

+++เด่วนึกออกแล้วมาถามเพิ่มครับ+++

#2 kattys

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 19 May 2012 - 02:18 AM

View PostRONAN321, on 19 May 2012 - 02:02 AM, said:

ใครมีไรอยากถามเกี่ยวกับเกมนี้มาถามไว้ที่กระทู้นี่เลยครับ

จะได้อ่านทั่วๆกัน ไม่เปลืองกระทู้เกินไปด้วย ถามปุ๊บห้องนี้มันจะเด้งขึ้นมาข้างบนให้เองครับ..

เริ่มจากผมก่อนละกันเล่นมาตั้งแต่วันแรกก็ยังงงๆหลายอย่าง

1)ตกลงถ้าเล่นPartyกัน2-3-4 คนความยากของเกมมันนับจากอะไรกันแน่...

2)ให้เพื่อนที่LV เยอะกว่ามากๆพาไปเก็บLV ด่านไกลๆ แล้วเราวิ่งหนีอย่างเดียวได้หรือไม่ ไม่โจมตีได้EXPมั๊ยครับ

3)จะปั้มLV จะปั้มตังค์...ใครมีเทคนิคดีๆแนะนำหน่อยจิ

4)ถ้าตายของอะไรที่หาย10%อ่ะ ไม่เคยสังเกตุเลย แล้วถ้าเรายังไม่กดเกิดใหม่ที่Check point เพื่อนมาชุบได้ใช่ป่ะครับ

5)ตอนนี้ผมเล่นข้ามไปข้ามมา จริงๆยังไม่จบด่าน1เลย ถ้าด่านไหนเล่นแล้วมันจะโชว์เลขด่านบอกใช่ป่ะ

6)เกมนี้รับ-ส่งเควสหลักเฉพาะในเมื่องใช่ป่ะ คือมีไรกลับมาหาคนในเมืองก่อนได้เลยใช่ป่ะครับ

7)ตัวเลขที่อยู่ที่ของคืออะไรกันแน่ครับ เหมือนเลขเยอะมันจะยิ่งดีอ่ะหรือไม่เกี่ยวเลย...

8)ไม่รู้ผมคิดไปเองป่าว เวลาเล่นๆอยู่ แล้วบางทีมันจะแลคมากเลย ตอนที่มีคนวาร์ปกลับเมืองกะ มีคนเข้าออกPartyอ่ะ

+++เด่วนึกออกแล้วมาถามเพิ่มครับ+++

1.นับจากจำนวนคนและระดับความยากของเกมแหละถ้าคนเข้ามาเยอะศัตรูอึดขึ้นส่วนระดับความยาก ในระดับศัตรูทั่วไปถือว่ากะโหลกกะลา (บอสใหญ่ยังอ่อนกว่าลูกน้องอีก) พวกบอสที่แบบว่ามาแบบ 3 หนุ่ม 3 หนุ่มแล้ติดสกิล Fire chains วิ่งพล่านทั่วแมพกับ arcene แถมบางตัวก็มีพื้นระเบิดกับเล่นพิษ นี่เอาปวดตับเลย
2.ว่าจะลองอยู่หาคนลองไม่ได้เลเวล 52 แหละ
3.ขายใน AH แต่ของที่ขายก็ต้องเลเวลสูงจะสังเกตุว่าเลวลมันเหลื่อมกับระดับความยากตอนนี้เราเล่น Hell เอาของเหลืองไปขายลองตลาดราคา 10000 หมดไปอย่างรวดเร็วพวกที่อยู่ Nightmare กำลังหาไปใช้
4.ค่าความคงทนของ อาวุธและชุด
5.ด่านไหนอะไรยังไงดูที่หน้าตัวละครเลยน้อที่ Change Quest สามารถกลับไปเล่นเควสเก่าๆ ได้
6.ตามเนื้อเรื่องอ่ะยกเว้นพวก Event ต้องเดินไปถึงจะเกิดหรือไม่ก็พวกซุกซ่อนอยู่
7.งงคำถามอ่ะ
8.ยังไม่ได้ Join กับใครแบบจริงๆ จังๆ แต่กำลังจะ Join แหละ

#3 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 19 May 2012 - 02:19 AM

View PostRONAN321, on 19 May 2012 - 02:02 AM, said:

หลักๆเลย คือ มอนสเตอร์ จะอึดขึ้น ตีแรงขึ้น และเยอะขึ้น x ตามจำนวนคนในตี้ครับ

วิ่งหนีอย่างเดียวได้ครับ แต่ถ้าเลเวลห่างกันมาก ยิ่งแชร์น้อยมากๆครับ น้อยจริงๆ แทบไม่แชร์ครับ

เรื่องปั้มเลเวล ผมไม่มีอะไรพิเศษอะครับ แค่เปิดแผนที่เยอะๆ ก็น่าจะเลเวลอัพได้ไว และปั้มตังค์แนะนำ Auction House ครับ ถ้ารู้หลัก ไวมาก ผมก็ขายๆเล่นๆ ฮาๆ

10% คือ ค่าความทนทานของอาวุธ ครับ ที่ลดลงไปถ้าตาย และถ้าเราตายไม่มีชุบครับ แค่เกิดใหม่ตรง check point แต่ถ้าห่างเพื่อนมากๆ ก็กลับเมือง แล้วเข้าไปที่ธงของเพื่อนครับ มันจะวาปไปที่ที่เพื่อนอยู่ทันที

ข้ามไปข้ามมาคือยังไงเหรอครับ มันข้ามเควสได้ด้วยหรือ ผมเห็นมีแต่กลับไปเล่นเควสเดิมๆได้แค่นั้นอะครับ

นอกเมืองก็มี ในดันก็มีครับผม แล้วแต่สถานการณ์ตามเนื่อเรื่องครับ

ตัวเลขตรงไหนเหรอครับ อาวุธ หรืออะไรเอ่ย ก็ต้องดูรายละเอียดผลจากของที่จะใส่อะครับ ละเอียดอ่อนมากครับ ส่วนนี้

แล้วแต่จังหวะของเกมส์และความคงที่ของเน็ตบ้านเราแหละครับ ผมก็เป็นครับ กระตุกบ้าง ช้าบ้าง แลคบ้างครับผม

#4 Neja

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 19 May 2012 - 02:28 AM

ผมขอถามบ้างนะครับ

1. item สี เหลือง กับ ส้ม ต้องดรอปเอาจากบอสอย่างเดียวเหรอครับ ? แล้วคราฟได้แต่ของสีน้ำเงินเหรอครับ

2. จะเห็นคนตั้งห้อง PV ได้อย่างไรครับ ผมเห็นแต่ห้อง PB เข้าไปก็เล่นกับ ใครก้ไม่รู้

ปล.ขอบคุณครับผม *0*.

#5 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 19 May 2012 - 02:35 AM

View PostNeja, on 19 May 2012 - 02:28 AM, said:

1. item สี เหลือง กับ ส้ม ต้องดรอปเอาจากบอสอย่างเดียวเหรอครับ ? แล้วคราฟได้แต่ของสีน้ำเงินเหรอครับ

ไอเทมทั้งสองแบบที่ว่ามา ไม่จำเป็นต้องดรอปจากบอสเลยครับ ดรอปจากของที่ค้นเจอ ดรอปจากมอนธรรมดา มอนฟ้า มอนกลุ่ม และ ดรอปได้จากหลายๆปัจจัย จากประสบการณ์ผมเองนะครับ
1.ระดับความยาก ยิ่งยากเท่าไร ยิ่งมีสิทธิ์ได้ เปอเซนสูงขึ้น
2.ดวง ครับ อันนี้สำคัญสุดๆเลย เหอ ๆ เพราะไอเทมทุกชนิดเลย จะสุ่มมาหมดครับ เพราะฉะนั้น ดวง จำเป็นมากครับ ฮา

2. จะเห็นคนตั้งห้อง PV ได้อย่างไรครับ ผมเห็นแต่ห้อง PB เข้าไปก็เล่นกับ ใครก้ไม่รู้

ที่ผมเข้าใจคือ PV ก็คือตี้แหละครับ เราสามารถชวนมาได้ ถ้าเพื่อนไม่สนใจก็ไม่เข้า ก็แค่นั้น แต่ถ้า PB ก็เหมือนกับเปิดอิสระ ให้ใครเข้ามาก็ได้ครับ

ปล.ขอบคุณครับผม *0*.
หวังว่าช่วยได้นะครับ

#6 kattys

Posted 19 May 2012 - 05:34 AM

View PostNeja, on 19 May 2012 - 02:28 AM, said:

ของคราฟปกติจะได้สีน้ำเงินกับสีเหลือง แต่ต้องอัพเอานะ 1 ระดับความยากของเกมสามารถอัพได้ 1 ระดับ (มันแบ่งเป็น 4 ระดับใหญ่ๆ แต่ใน 1 ระดับความยากของเกมจำไม่ได้ว่าอัพได้กี่ครั้ง) สามารถคราฟของ Set (สีเชียว) หรือของในตำนานก็ได้แต่ต้องมี Plan สำหรับ Plan หาได้จากระดับ Inferno เท่านั้น

#7 Kbeehuk

until the day I die.

• High Royal Executive Members

Posted 19 May 2012 - 05:46 AM

ขอวิธี คำนวณ แดมเมจ ด้วยครับ

เอา raw แดมเมจ คูณ ค่าสแตท ของแต่ละอาชีพป่าวครับ

ถ้าใช่ ให้ นักเวทย์ ถือขวาน มือเดียวที่ RAW แรงๆ แล้ว ใส่อิ๊นให้เยอะๆ ก็โจมตีแรงกว่า ถือไม้เท้าเรยดิคับ

แร้วจะมีไม้เท้าไปทำหอกไรอ่ะนิ ปัดโถ่

#8 Six

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 19 May 2012 - 05:50 AM

ถามมั้งครับ

1 ของที่เราลงขายไว้ใน auction house สามารถยกเลิกได้ไหมเพราะตอนเล่นใหม่ๆไม่ค่อยมีเงินก็เลยเอาของที่เก็บได้ไปลงขายไว้

พอนานๆไปเริ่มมีของสีทองเยอะขึ้นแต่ไม่สามารถเอาไปขายได้เพราะของเก่าที่ลงขายไว้ยังขายไม่ออก

2 ไอเทมที่เราไปประมูลไว้สามารถยกเลิกได้หรือไม่ แล้วจะทราบได้ยังไงว่าใครชนะการประมูล ไปลองประมูลของไว้ตั้งแต่เวล 7-8 จนตอนนี้20ละ ก็ยังเห็นมันอยู่ราคาที่ผมเคาะไว้ล่าสุดอยู่เลย

แล้วอีกอย่างไม่อยากได้แล้วเพราะเลเวลเราอัพเกินของชิ้นนั้นไปไกลละ ใครทราบช่วยมาไขข้อสงสัยทีครับ :cat_yes:

#9 snksnk

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 19 May 2012 - 06:03 AM

View PostSix, on 19 May 2012 - 05:50 AM, said:

ถามมั้งครับ

1 ของที่เราลงขายไว้ใน auction house สามารถยกเลิกได้ไหมเพราะตอนเล่นใหม่ๆไม่ค่อยมีเงินก็เลยเอาของที่เก็บได้ไปลงขายไว้

พอนานๆไปเริ่มมีของสีทองเยอะขึ้นแต่ไม่สามารถเอาไปขายได้เพราะของเก่าที่ลงขายไว้ยังขายไม่ออก

1.เริ่มลงขายมีเวลา5นาทีในการยกเลิกการขาย และของแต่ละชิ้นน่าจะมีอายุให้ขายอยู่ที่ 2 วัน แล้วถ้าขายไม่ได้น่าจะเด้งมาที่ช่องสุดท้าย ที่เราจะเอาของเข้าstorageเรา

2 ไอเทมที่เราไปประมูลไว้สามารถยกเลิกได้หรือไม่ แล้วจะทราบได้ยังไงว่าใครชนะการประมูล ไปลองประมูลของไว้ตั้งแต่เวล 7-8 จนตอนนี้20ละ ก็ยังเห็นมันอยู่ราคาที่ผมเคาะไว้ล่าสุดอยู่เลย

2. น่าจะยกได้ ถ้าจำไม่ผิด ช่องสุดท้าย กดเอาเงินคืนเลย การประมูลถือเป็นโมฆะ (ข้อนี้ไม่แน่ใจ)
แล้วอีกอย่างไม่อยากได้แล้วเพราะเลเวลเราอัพเกินของชิ้นนั้นไปไกลละ ใครทราบช่วยมาไขข้อสงสัยทีครับ :cat_yes:

#10 แด้

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 19 May 2012 - 08:11 AM

ให้คนเลเวลเยอะๆลากให้ได้สบายครับ ได้ exp เหมือนเดิม

เมื่อวานผม เวล 45 ให้เพื่อนเวล 60 ลากให้จนจบ Hell จาก act 2 ไป จบ act 4 ใน 3 ชม

ผมเวล 51 เลย

#11 Boat...

Stat CU45

Posted 19 May 2012 - 08:21 AM

แนะนำสนับมือใส่ให้ monk ดีดีหน่อยครับ ผม เลเวล 26 มันatkแค่ 72เองอะ เห็นรูปบางคนเลเวล40 atk2000 กว่า :r27:

#12 nuttty

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 19 May 2012 - 08:55 AM

เกมนี้จะเอาตังต้องพึ่งauction houseครับ เพราะพ่อค้าในเกมหน้าเลือดมว๊ากกกกก

#13 seba

Posted 19 May 2012 - 08:57 AM

เป็น Demon hunter ควรจะเน้นสเตตัสไปทางไหนดีครับ
พวก Dex vit int อะครับ

#14 hyde

Posted 19 May 2012 - 10:15 AM

View PostSix, on 19 May 2012 - 05:50 AM, said:

ถามมั้งครับ

1. ตอนลงขาย มันมีเวลายกเลิกให้ภายในเวลาที่กำหนดนะครับ ถ้าลงไปแล้วยังไงก็ยกเลิกไม่ได้ จนกว่าจะหมดเวลาไป 2 วัน

2. ประมูลไว้แล้ว ยกเลิกไม่ได้จนกว่าจะมีคนมา ประมูลราคาที่สูงกว่าเราครับ (เงินก็จะได้คืนมา) ในหัวข้อ Completed จะมีบอกไว้หมดครับว่า ไอเทมที่เราซื้อประมูลมา, ไอเทมที่เราตั้งประมูลไว้แต่หมดเวลาก็ยังไม่มีคนซื้อ , มีคนประมูลสูงกว่าเราไปแล้ว ซึ่งทั้งหมดทั้งมวลนี้ เราต้องกดส่งเข้า กล่องเก็บของเรานะครับ มันถึงจะกลับไปอยู่ในเกม

#15 hyde

Posted 19 May 2012 - 10:19 AM

ถามมั้งครับ ตอนนี้ผมอัพคราฟแมน จนถึงมันบอกว่า ต้องใช้หนังสือ (ไม่ใช่ page of blacksmith) ซึ่ง หนังสือนี้จะหาได้จากไหนอ่ะครับ

#16 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

Posted 19 May 2012 - 10:21 AM

View Postseba, on 19 May 2012 - 08:57 AM, said:

เป็น Demon hunter ควรจะเน้นสเตตัสไปทางไหนดีครับ
พวก Dex vit int อะครับ
Dex ครับ ถ้าพวกอาวุธก็หาที่มัรใส่ gem แล้วยัด Ruby เม็ดเป้งๆไปใส่ไปเลย

#17 WinZero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 19 May 2012 - 10:37 AM

View Posthyde, on 19 May 2012 - 10:19 AM, said:

ถามมั้งครับ ตอนนี้ผมอัพคราฟแมน จนถึงมันบอกว่า ต้องใช้หนังสือ (ไม่ใช่ page of blacksmith) ซึ่ง หนังสือนี้จะหาได้จากไหนอ่ะครับ

drop จากมอนสเตอร์ระดับ nightmare ครับ คือเล่นรอบ2อ่ะละ
หรือจะไปซื้อจาก auction house ก็ได้ เลือกหัวข้อให้ถูก ...

#18 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

Posted 19 May 2012 - 10:47 AM

เมื่อวานผมเอาตัว lv1 ไป join พวก lv 20 ดู exp แทบไม่ขึ้นเลยถ้าไม่ตีศัตรู

#19 WinZero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 19 May 2012 - 10:48 AM

View PostBoat..., on 19 May 2012 - 08:21 AM, said:

แนะนำสนับมือใส่ให้ monk ดีดีหน่อยครับ ผม เลเวล 26 มันatkแค่ 72เองอะ เห็นรูปบางคนเลเวล40 atk2000 กว่า :r27:

auction house ครับ มีของดีกว่าที่เราใช้แน่นอน ดีกว่าเป็นเท่าตัวด้วย ...

#20 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 19 May 2012 - 11:00 AM

นี่ไง! ผมเลยงง บางคนได้บางคนไม่ได้แสดงว่าต้องมีเงื่อนไขอะไรบางอย่างแล้วหละ..เช่น ได้EXPเฉพาะทำเควสหรือป่าว(ซึ่งมันก็เยอะอยู่)<<เดานะ

ตัวเลขที่อยู่ที่ของตัวโตๆอ่ะครับ 55-78-147 อะไรงี้อ่ะ หมายถึงของมันดีตามเลขเยอะหรือป่าวครับ หรือไม่เกี่ยวครับ^^

***ขอบคุณคำตอบทุกท่านครับ(ฝากดูคำถาม-คำตอบทั่วๆกันเน้อจะได้คลายข้อสงสัยกัน)^^

View Postroger, on 19 May 2012 - 10:47 AM, said:

เมื่อวานผมเอาตัว lv1 ไป join พวก lv 20 ดู exp แทบไม่ขึ้นเลยถ้าไม่ตีศัตรู