`

Jump to content

>>>>>[[รวมคำถาม Diablo3ที่นี่ครับ]]<<<<<

197 replies to this topic

#21 WinZero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 19 May 2012 - 11:08 AM

คิดว่าน่าจะเหมือนเกมแนวนี้กะ mmoทั่วไปคือ ต้องอยุ่ในพื้นที่ถึงจะได้ exp ครับ ...

#22 WinZero

Posted 19 May 2012 - 11:16 AM

ถามมั่งว่า คนที่เล่น demon hunter เน้นไปทางไหนครับ คือตอนแรกผมหาของค่าหลักๆให้ dex vit str พอๆกัน
ตอนหลังผมเน้นค่า dps อย่างเดียวเลยครับ vit มีบ้างหน่อยๆ str น้อยมาก...

คือตามคลาสผมคิดว่าตัวนี้ตัวนิ่ม เน้น kitting และหลบหลีก ไม่ให้ศัตรูมาถึงตัวเรา แต่ผลาดนิดตายทันที จะมีพวก
ศัตรูที่มันเป็นสีฟ้าอ่อนๆล้อมรอบที่มันจะไม่ชะลอจาก trap ของเราเลยสู้ยากครับ ...

ผมตอนนี้ lv 49

dps ราวๆ 2600-2700

str 140

dex 1000

int 150

vit 450

Edited by WinZero, 19 May 2012 - 12:03 PM.

#23 XParm

Posted 19 May 2012 - 11:38 AM

ตาวินเอาของ + str ไปใช้ทำอะไรครับ ของ Class นั้น str ไม่บวกอะไรไม่ใช่หรอ

#24 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 19 May 2012 - 12:00 PM

ถามเผื่อ5อาชีพเลยล่ะกันครับ คิดว่าแต่ละตัวคงมีแนวทางที่ควรเน้นเฉพาะทางของตัวเอง...

แนะนำหน่อยครับแต่ละอาชีพควรเน้นสายไหน^^

#25 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 19 May 2012 - 12:03 PM

View PostRONAN321, on 19 May 2012 - 12:00 PM, said:

ถามเผื่อ5อาชีพเลยล่ะกันครับ คิดว่าแต่ละตัวคงมีแนวทางที่ควรเน้นเฉพาะทางของตัวเอง...

แนะนำหน่อยครับแต่ละอาชีพควรเน้นสายไหน^^
ผมไม่รู้ว่าจะแนะใครยังไงอะครับ เพราะผมก็ไม่ได้เล่นบ่อยขนาดว่า รู้ลึกขนาดนั้น แค่รู้พื้นฐานจากภาคเก่าๆ

ผมก็คงแนะนำได้แค่ Monk อะครับ แต่คุณ kattys น่าจะตอบอะไรได้มากกว่าผมนะ เพราะเขา 50+ แล้ว ผม 30 เอง ฮาๆ

เรื่องเน้นสายอะไรผมยังไม่รู้ตัวเองเลยครับ ไว้ให้เครียซักรอบก่อน คงรู้อะไรมากขึ้นครับ ฮาๆๆๆ

#26 WinZero

Posted 19 May 2012 - 12:04 PM

View PostXParm, on 19 May 2012 - 11:38 AM, said:

ตาวินเอาของ + str ไปใช้ทำอะไรครับ ของ Class นั้น str ไม่บวกอะไรไม่ใช่หรอ

str ไปเพิ่มเกราะครับ มันเขียนว่างั้น ...

#27 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 19 May 2012 - 12:12 PM

งั้นช่วยแนะนำMonkหน่อยครับ(ผมเล่นตัวนี้ตอนนี้LV26)
ควรเน้นค่าอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ^^

View PostdOgnOeAt, on 19 May 2012 - 12:03 PM, said:

ผมไม่รู้ว่าจะแนะใครยังไงอะครับ เพราะผมก็ไม่ได้เล่นบ่อยขนาดว่า รู้ลึกขนาดนั้น แค่รู้พื้นฐานจากภาคเก่าๆ

ผมก็คงแนะนำได้แค่ Monk อะครับ แต่คุณ kattys น่าจะตอบอะไรได้มากกว่าผมนะ เพราะเขา 50+ แล้ว ผม 30 เอง ฮาๆ

เรื่องเน้นสายอะไรผมยังไม่รู้ตัวเองเลยครับ ไว้ให้เครียซักรอบก่อน คงรู้อะไรมากขึ้นครับ ฮาๆๆๆ

#28 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

DMC and KOF

Posted 19 May 2012 - 12:18 PM

View PostRONAN321, on 19 May 2012 - 12:12 PM, said:

งั้นช่วยแนะนำMonkหน่อยครับ(ผมเล่นตัวนี้ตอนนี้LV26)
ควรเน้นค่าอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ^^

ตอนนีผมเน้น Dex ครับ 200+ เอง -_-" ข้อดีคือ เข้าเป้าทุกดอกที่ต่อยออกไป และเพิ่มความแรงด้วย ถ้าจะเล่น Monk คงต้องเน้นค่านี้

ส่วนค่าอื่นๆยังไม่ทราบเท่าไรครับ

ผมคงแนะนำได้แค่ Passive Skill ที่มีประโยชน์ (มาก) สำหรับผมละกันนะครับ

Transcendence (Lv 16) ครับผม ติดตัวไว้จะดีมากๆ ผมว่ามันมีประโยชน์มากใน Normal จนเริ่มไนท์แมร์เลย (เพราะเวทย์อื่นยังไม่ทราบเท่าไร)

คือ เมื่อใช้ Spirit ไปเท่าไร จะเป็นการฮีลให้ตัวเองเพิ่มขึ้น 62 จุด ก็คือ สมมติ ใช้เวทย์อะไรก็ตามใช้ Spirit ไป 50 ก็คูณ 62 เข้าไป ก็จะนำมาเป็นค่าฮีลให้ตัวเองอะครับ

ใช้ลุยเดี่ยวได้เลย แต่ถ้าแลคก็ระวังหน่อยอะครับ เพราะต้องใช้ให้ถูก

เอาเวทย์นี้ไปลองศึกษาใช้ดูก่อนก็ดีครับ น่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย ผมนึกออกเท่านี้ครับ ขอบคุณค้าบ

Edited by dOgnOeAt, 19 May 2012 - 12:20 PM.

#29 kattys

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 19 May 2012 - 12:23 PM

Monk แนะนำ Dex Vit เลยอ่ะเพราะตัวพี่แกบางเลือดก็น้อยขึ้น Nightmare นี่ร่วงง่ายๆ เลยส่วนชุดก็หามาใส่ให้ถูกไม่ก็ลองไปส่อง AH ค่าเกราะมันไม่ได้เพิ่มป้องกันแต่มันไปเพิ่ม Dodge แทน เพชรเน้นเม็ดแดงที่อาวุธ นอกนั้นก็ยัด DEX กับ Vit ตามอัธยาศัยส่วนสกิลว่าจะลองจัดอีกที

#30 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

DMC and KOF

Posted 19 May 2012 - 12:25 PM

View Postkattys, on 19 May 2012 - 12:23 PM, said:

Monk แนะนำ Dex Vit เลยอ่ะเพราะตัวพี่แกบางเลือดก็น้อยขึ้น Nightmare นี่ร่วงง่ายๆ เลยส่วนชุดก็หามาใส่ให้ถูกไม่ก็ลองไปส่อง AH ค่าเกราะมันไม่ได้เพิ่มป้องกันแต่มันไปเพิ่ม Dodge แทน เพชรเน้นเม็ดแดงที่อาวุธ นอกนั้นก็ยัด DEX กับ Vit ตามอัธยาศัยส่วนสกิลว่าจะลองจัดอีกที
ถามหน่อยนะครับ

แล้ว Skill ตัวไหนที่สำคัญๆช่วงหลังๆบ้างอะครับ จะได้ลองศึกษาดูครับ ขอบคุณครับ ฮาๆ

#31 RONAN321

Posted 19 May 2012 - 12:28 PM

^
^
โอ้ว!! มีประโยชน์มากเลยครับเห็นภาพเลย ประมาณอัดศัตรู(ใช้ค่าเวทย์) แล้วฮิลให้ตัวเองไปด้วยในตัว

ขอบคุณครับ

ตอนนี้คลิ๊กซ้ายผมเลือกพุ่งไปต่อย(อันแรกๆ)อ่ะเร็วดี
คลิ๊กขวาเลือกหมุนตัวเตะกวาด

กด1 =ฮิลแรง <<เด่วจะเปลี่ยนไปใช้อันอื่นบ้าง
กด2 =ออร่าคล้ายๆพายุหมุนรอบตัวเพิ่มคริติคอล
กด3 =แยกหลายๆร่างไปอัดศัตรู
กด4 =เลือกอันแรก จำไม่ได้แระไม่ค่อยได้ใช้

ประมาณนี้ครับ ยังงงๆมั่วๆอยู่เลย

#32 L-JacK

อนาคตของชาติ

• Junior Moderator

Posted 19 May 2012 - 12:44 PM

มีแนวทางของ DH บ้างไหมครับ เวล 15 เอง

เมื่อวานลองไป join เล่นๆ เจอคุณ Jin กับ Myner หรือป่าวไม่แน่ใจ(ดึกแล้วเบลอๆ) ไปเดินเล่นซะส่วนใหญ่ โดนตี 2-3 ทีก็นอนละ

แล้ว ของที่ซื้อใน ACHouse ควรจะเริ่มเปลี่ยนตอนLevel ไหนบ้างครับ

Edited by L-JacK, 19 May 2012 - 12:46 PM.

#33 sax

เซียนเกม

Posted 19 May 2012 - 02:23 PM

demon hunter มันมีสกิลอะไรที่ช่วยในการเพิ่มเลือดตัวเองมั่งมั้ยครับ แล้วตัวนี้เน้นสตัสอะไรมั่งนอกจาก dex

#34 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

DMC and KOF

Posted 19 May 2012 - 03:20 PM

Monk นี่ เสียอย่างเดียวเลย คือ ค่า spirit ต้องโจมตีถึงจะเพิ่ม ไม่ regen เอง ถ้าหาหมวกของ monk ดีดีหน่อย ช่วยในการเพิ่ม spirit ได้เยอะขึ้นไวขึ้น ก็จะดีเลยครับ

#35 H2O

空のティーア

Posted 19 May 2012 - 03:20 PM

เล่นช่วงแรกๆเราสามารถอัดค่า stats หลักของอาชีพเราโดดๆไปได้เลยครับ

แต่พอหลังจากช่วง nightmare เป็นต้นไปจำเป็นบ้างที่จะต้องกระจายค่า stats ไปไว้อันอื่นบ้าง
(แต่ช่วงหลังๆไอเท็มดีๆมักจะ + เกิน 50 ไป 2-3 ค่าอยู่แล้ว) เพราะแต่ละค่าถึงแม้จะไม่ใช่ค่าหลักแต่ก็มีประโยชน์
ในตัวของมันเอง

ค่าต่างๆของ stats แบบไม่อิงคลาส
Str - ทำให้ค่า Armor เพิ่มขึ้น (ค่า Armor จะลดความเสียหายเป็นค่า % ต่อมอนสเตอร์ในระดับเลเวลเดียวกัน)
Dex - เพิ่ม % ในการ Dodge
Int - เพิ่มค่า Resistances จากเวทของศัตรู เป็น %
Vit - เพิ่มเลือด (แต่ไม่ได้เพิ่มพลังป้องกันนะ)

ดังนั้นช่วงหลังๆหากกระจายไปได้ทุกค่าจะดีมากครับ (คือยังเน้นค่าหลักให้โดดอยู่แหละแต่อาจจะยอมลดนิดๆหน่อยๆไปค่าอื่นบ้างเพื่อความถึก)

#36 RONAN321

Posted 19 May 2012 - 03:40 PM

^
^
ขอบคุณครับอาจารย์น้ำ พอเข้าใจแนวทางแระ^^

เสริมให้อีกนิดเผื่อคนยังไม่รู้

1)Strength มีผลโดยตรงต่อพลังโจมตีของบาวาเรี่ยน(เท่านั้น)

2)Dexterity มีผลโดยตรงต่อพลังโจมตีของ DH และMonk

3)Intelligence มีผลโดยตรงต่อพลังโจมตีของ WDและWizard

#37 kattys

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 19 May 2012 - 03:42 PM

Monk ที่เราจัด Skill เป็นเซ็ทปลอดภัยสำหรับ Nightmare แต่ต้องหาอาวุธดีๆ มาใช้นะตอนนี้สู้กับพวกบอสหรือตัวพิศดารชิวๆ แหละถ้าไม่เจอพวก vampire
1.Clipping wave แล้วใส่รูนเพิ่มดาเมจ สาเหตุที่เราใช้อันนี้เพราะมันอัดรอบๆ หมด (บางอันก็ AOE) แต่ท่านี้มัน AOE รอบตัวบางท่ามันแค่ด้านหน้า
2.Tempest Rush หมุนกระบอกอ่ะ แล้วใส่รูน Reduce The Spirit
3.อันที่ 3 Breath of Heaven แล้วใส่รูนอันที่ 2 ที่เวลาฮีลจะเพิ่มเลือดเยอะ อันอื่นลองแล้วไม่เวิค
4.Sweeping Wind แล้วใส่รูนอันที่ 2 เพิ่ม Damage ให้ Vortex ถ้าระดับ 3 ศัตรูเลือดไหลเป็นน้ำแน่นอน แต่ท่าที่ 2 เป็นรูปฝ่ามือมันโดนแค่ตัวเดียวเลยไม่น่าสนใจ ท่านี้รูนเลเวล 56 น่าสนใจแต่ต้องหาของ Op Critical มาดาเมจบันเทิงแน่
5.Mystic Ally เรียกตัวของเราออกมาอีกร่าง 1 แรกๆ ใส่รูนอะไรไปก็ได้แต่พอได้รูนรองสุดท้ายมันมีโอกาศเกิดซ้ำได้อีกไว้ล่อเป้า
6.Mantra of Conviction อันนี้จริงๆ ต้องดูว่า Follow เราเล่นใครเราเล่นเวทย์เลยไม่ได้ใช้อันที่ Reflect Damage เลยใช้อันที่เพิ่มพลังโจมตีแทนส่วนรูนตามใจโลดเวิคทุกอัน
7.สกิล 3 แถวล่างตามนี้เลย
7.1Transcendence เวลาใช้ Spirit จะไปเพิ่มเลือดด้วย
7.2.Duel Weld สำหรับใส่สนับมือ
7.3.Size the Initiative คิดค่า Dex มาเป็นพลังป้องกัน DEX ยิ่งเยอะพลังป้องกันเราก็สูงตาม

ของที่ใส่หา DEX VIT อาวุธหาพวกติด Attack Speed จะหล่อมากหรือเครื่องประดับก็ได้
เพชรใส่ DEX VIT กัลพวก + Damage

#38 WinZero

Posted 19 May 2012 - 03:45 PM

เห็นมีคนถาม dh

lv 50

ผม dex 999 เต็มละ ทำให้โอกาสหลบ 30percent เกือบ 1/3 เลยนะ

เพิ่งมาอัพสกิลเน้นเฉพาะทางดู ดีขึ้นเยอะเลย

โอกาส Critical 100 percent

dps 4800 (damage) ...

Edited by WinZero, 19 May 2012 - 03:49 PM.

#39 RONAN321

Posted 19 May 2012 - 03:52 PM

เล่นMonk ต้องเป็น เด็ก-วิทย์ นี่เอง...^^

#40 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 19 May 2012 - 03:54 PM

เวลา multiplayer ของที่ตกจากศัตรู ต่างคนต่างเห็นใช่มั้ย ของจะตกไม่เหมือนกันแต่ละคน แต่มีบางอย่างที่เหมือนกัน ใครพออธิบายได้บ้าง