`

Jump to content

@@@@@ [FULL REVIEW] Max Payne 3 เจ็บสุด สุด สุด 8.5/10

51 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 12 May 2012 - 05:34 PM

FULL REVIEW หลังจากเล่นจบแล้วนะครับ
อ่านรีวิว
http://9thteardrop.e...max-payne-3-tps

คะแนน: 8.5.10 (Final)

==========================================================

ก็ตามชื่อนะครับ รีวิวลวกๆ หลังเล่นไปได้ 3ชม.
ดังนั้นความเห็นทั้งหลาย อาจเปลี่ยนแปลงได้หากเล่นจบแล้วนะครับ

ผู้สร้างคือ Rock Star แห่ง GTA ดังนั้นโปรดักชั่น บรรยากาศ โมเดล ก็จะประมาณ GTA4 (ไม่ใช่โอเพนเวิลด์นะ)
มันยังคงความเป็น MP ไว้ด้วยการเ้น้นความถุยโลกเซ็งชีวิตของตัวเอก บทพูด และการนำเหนอจัดว่ายอดเยี่ยมตามสไตลืค่ายนี้

คุณจะได้เล่นเกมยิงสไตล์ จอห์น วู พุ่งตัวสโลวยิง แบบที่ MP มันเป็นนั่นแหละ (MP เป็นซี่รี่ย์แรกที่เอา บุลเลท ไทม์ มาใช้)

แต่ปัญหาหนักสุดคือ การเคลื่อนไหวตัวละคร
ที่เชื่องช้าสุดๆในระดับที่น่าถีบ นอกจากวิ่งช้าแล้ว พอกดสปริ๊นมันก็ไม่ได้เร่งขึ้นเลย ใจคิดว่ามันช้าลงหรือเปล่าวะด้วยซ้ำ

มันงึกๆงักๆไม่ตอบสนองทันทีที่สั่ง
เช่น คุณเดินฮิปไฟร์(ยิงไม่เล็ง) ไปทางขวา คุณหักเปลี่ยนทิศทางไปซ้าย มันไม่ซ้ายทันทีอะครับ
ตัวละครมันหยุดแล้วถึงจะเดิน อันนี้รวมถึงเดินหน้าถอยหลังด้วย

อีกเรื่องคือการยิง
เวลากดเล็งมันแทบจะไม่ซูมให้ หลังจากกดเล็งยิงเสร็จ คุณต้องการจะวิ่งเข้ากำบัง มันจะชะงักนิ่งแปบนึง
แ้ล้วถึงจะเริ่มขยับ แล้วกระสุนเกมนี้มีเวลาเดินทางครับ คุณจะรู้สึกเลยว่าจังหวะการเล็งมันหนืดๆชอบกลกว่าเกมยิงทั่วไป
ไม่ได้ดั่งใจสั่งเท่าที่ควร

สรุปปัญหาทั้งสองเรื่องให้เห็นภาพ มันออกมาคล้ายๆการยิงของ GTA4 นั่นแหละ (ซึ่งมันโอเคสำหรับโอเพนเวิล แต่กับเกมยิงมันยังไม่ใช่)

เกมมีกระปรับระบบการช่วยเล็ง 3ระดับ ไม่ช่วยเลย, นิดนึง, จัดหนัก (ผมรีวิวในโหมด ไม่ช่วยเลย)
ซึ่งไอ้ นิดนึง นี่ก็แทบจะไม่ต้องเ็ล็งแล้ว วิ่งสาดกระสุนมั่วนิ่มเอาได้ แม้มันจะสำเร็จรูปไปหน่อย
แต่มันก็เป็นอะไรที่แม๊กเพนขึ้นนะ เกมน่าจะเซทมาให้เล่นแบบนี้ ถ้าคุณชอบการไม่ต้องเล็ง เกมจะดูเทพขึ้นมาทันที

แต่ศัตรูโหดอยู่ครับ ไม่งอมืองอเท้าให้ยิงเท่าไหร่ แต่ยิงแม่นไปหน่อย ไม่ให้เวลากรูเล็งเลย

ระบบแอบโหลดอัจฉริยะ ทีซ่อนขณะดูคัทซีน ทำให้ไม่เห็นการโหลดเลย แม้ตอนคอนทินิว
แต่เมื่อไหร่ที่คุณต้องการข้ามคัทซีน จะรู้ว่าแม่มโหลดนานนรกหมาเลยครับ

สรุป
ถามว่ามันโอเคมั้ย มันโอทีเดียวครับ แต่มันไม่สุดยอดแบบ เย๊ดดดเขร่อะไรขนาดนั้น
ร๊อคสตาร์โอบอุ้มมันด้วยทุกอย่างที่เขามีใน GTA4 (เว้นความเป็นโอเพ่นเวิล)
ดังนั้นมันจึงสุดยอดในทุกอย่างที่ GTA4 เคยสุดยอด
ในขณะเดียวกัน ระบบและจังหวะการยิงแบบ GTA4 ที่เขาใส่ลงไป
ก็ทำลายตัวเกมลงพอสมควรครับ

คะแนนลวกๆ: 7.5 (3 hours Play time)

ปล. ใครที่คิดจะเล่น Hard แต่แรก ระวังจะสูญเสียความเป็นแม๊กเพนไปนะครับ
เพราะ มันโหดมาก และเกมนี้มันควรจะเล่นแบบเฟี้ยวฟ้าว มากกว่าหลบแต่ในกำบังอะนะ

=================================

เพิ่มเติมหลังจากเล่นไป 6ชม. ครับ

ความรู้สึกในแง่ลบทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นความไม่คล่องตัว จังหวะการยิง
ล้วนกลายเป็นเรื่องเล็กไปถนัด เมื่อชม.บินสูงขึ้น

การบริหารระดับสโลวเกจ ทำให้เกมเปล่งประกายออกมามากขึ้น เนื่องจากมีเกจให้ใช้สโลวได้มากขึ้น
ลีลาได้มากขึ้นนั่นเอง

(คุณควรใช้มันเพื่อเล็งเท่านั้นครับ ตอนจับเป้าเหนี่ยวไกให้กดออกจากโหมดสโลว
เพื่อให้ได้โบนัสเกจโสลวเพิ่มจากการฆ่าขณะที่ไม่ได้ใช้เกจ)

และเมื่อคุณถึงด่านสลัม แหม่... สุดยอดบรรยากาศจริงๆครับ ได้กลิ่นไทยๆด้วย555

แต่ตอนนี้กลับพบว่าความหม่นหมองและเนื้อเรื่องในภาคนี้มันไม่กดดันเท่าภาคแรก

สรุปคือ ตอนแรกผมเล่นไม่เป็นเอง 5555

คะแนน 8 (6 hours Play time)

Edited by 9th TEARDROP, 15 May 2012 - 09:14 PM.

#2 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 12 May 2012 - 05:45 PM

#1 -*- ,

มันเดินช้ากว่า RDR ไหมนิ หรือถ้าหนืดแบบ gta จริงๆ

Edited by voyevoda, 12 May 2012 - 05:50 PM.

#3 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

• High Royal Executive Members

Posted 12 May 2012 - 05:49 PM

ลุงไงเล่น Hard ตั้งแต่แรกจนจบเบยคับ ก็เอามันส์ แต่กว่าจะจบยากเอาการ โดยเฉพาะบางฉากเยอะออกมาเยอะเหลือเกิน เลือก Free Aim ไปแหละดีสุดคับ พอไปลอง Hardcore นี่นรกแตกเลยคับ ไม่ค่อยชินกับปุ่มที่มันเปลี่ยนเป็นแบบ Gear ไม่ได้ เวลาจะเอาคืนตอนใกล้ตาย ถ้าลืม Reload กระสุนไว้ ก็จบ เพราะไม่มีกระสุนจะยิงคับ -*- อารมณ์หมือนดูหนังแอคชั่นมันส์ๆเลยคับ เยี่ยมจ้า :r33:

Edited by Galaxy Exposition, 12 May 2012 - 06:08 PM.

#4 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 12 May 2012 - 05:50 PM

View Postvoyevoda, on 12 May 2012 - 05:45 PM, said:

#1 -*- ,

มันเดินช้ากว่า RDR ไหมนิ
เรดเดด การวิ่ง การยิง ดูคล่องตัวกว่าพอสมควรเลยครับ
ที่สำคัญเพลินกว่าเยอะ

ผมจำจังหวะการยิงเรดเดดไม่ได้เท่าไหร่ อาศัยเปิดคลิปเทียบเมื่อกี้อะนะ

เรดเดด ผมรีวิวให้ 9.5นะ

Edited by 9th TEARDROP, 12 May 2012 - 05:54 PM.

#5 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

Posted 12 May 2012 - 05:50 PM

View Postvoyevoda, on 12 May 2012 - 05:45 PM, said:

#1 -*- ,

มันเดินช้ากว่า RDR ไหมนิ

ลุง Max แกแก่แล้วก็ช้าแบบนี้แหละคับน้องท๊อป :r05:

#6 voyevoda

rsc

Posted 12 May 2012 - 05:53 PM

View Post9th TEARDROP, on 12 May 2012 - 05:50 PM, said:

เรดเดด การวิ่ง การยิง ดูคล่องตัวกว่าพอสมควรเลยครับ
ที่สำคัญเพลินกว่าเยอะ
ครับ คงต้องรอแผ่นออกละ หวังเล็กๆว่าจะ patch มาแก้ แต่ถ้าไม่แล้วของเดิมมันลงตัวอย่างที่ว่าก็ ok (ผมเป็นพวกชอบโดนยิงกดดัน)

View PostGalaxy Exposition, on 12 May 2012 - 05:50 PM, said:

ลุง Max แกแก่แล้วก็ช้าแบบนี้แหละคับน้องท๊อป :r05:

ตามวัยสินะฮะ :r14:

Edited by voyevoda, 12 May 2012 - 05:52 PM.

#7 pariwat_77

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 12 May 2012 - 05:54 PM

สรุปแล้วตอนนี้ เกมจากค่าย Rockstar ผมยังคงให้ Red Dead Redemtin อับนับหนึ่ง ยังไม่มีเกมไหนจากค่ายนี้มาล้มได้

พูดถึง Rockstar ก็นึกถึงเกม Bully เด็กหัวเกรียนจอมป่วนเนอะ น่าจะทำภาคใหม่หรือเอาภาคเก่ามารีเมคเป็น HD ก็ยังดี T-T

#8 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 12 May 2012 - 05:56 PM

อีกเรื่องคือ หากใครเล่น mp มาตั้งแต่ ps2
มาภาคนี้ พอเห็นตัวเอกจะถามตัวเองว่า

นี่ใครวะเนี่ย!!!

ตาไม่หยี ปากไม่แบะเลย
จริงๆมันเอาคนหน้าคล้ายๆมาแคปก็ได้หนิ แต่นี่เล่นเปลี่ยนหัวไปเลย เหอะๆๆฃ

เล่นแล้วผมว่า บรูซวิลลิส มากกว่า แมกเพนอะ

Edited by 9th TEARDROP, 12 May 2012 - 05:59 PM.

#9 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Interests:Iron throne

Posted 12 May 2012 - 06:14 PM

View Postpariwat_77, on 12 May 2012 - 05:54 PM, said:

สรุปแล้วตอนนี้ เกมจากค่าย Rockstar ผมยังคงให้ Red Dead Redemtin อับนับหนึ่ง ยังไม่มีเกมไหนจากค่ายนี้มาล้มได้

พูดถึง Rockstar ก็นึกถึงเกม Bully เด็กหัวเกรียนจอมป่วนเนอะ น่าจะทำภาคใหม่หรือเอาภาคเก่ามารีเมคเป็น HD ก็ยังดี T-T
Bully มีลง xboxน่ะครับ ภาพสวยขึ้น

#10 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 12 May 2012 - 06:16 PM

สรุปมีปัญหาเรื่องคอนโทรลกับ responsiveness เหรอครับ งั้นรอดูของ pc ดีกว่าเนาะ

#11 voyevoda

rsc

Posted 12 May 2012 - 06:18 PM

ภาพนั่นจาก MP1 หน้าตาต่างกับ MP2 พอควร , 2 ใกล้เคียงกับ 3 มากกว่า นะ (มีเค้าอยู่บ้าง หะๆ)

#12 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 12 May 2012 - 06:19 PM

รอ PC ด้วยครับ ไม่รีบ

#13 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 12 May 2012 - 06:31 PM

View Postsilapakorn, on 12 May 2012 - 06:16 PM, said:

สรุปมีปัญหาเรื่องคอนโทรลกับ responsiveness เหรอครับ งั้นรอดูของ pc ดีกว่าเนาะ
ขยายความนิดนึง มันไม่ได้ตอบสนองช้า แบบบั๊กไม่ยอมเดินไรงั้นนะ

แต่มันเป็นโมชั่นที่ rs ตั้งใจให้มันเป็นครับ

#14 qkab18

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 12 May 2012 - 06:55 PM

ผมไม่ชอบตอนคัทซีนเลยแหะ ที่ชอบทำภาพแว๊บๆ เบลอ ซ้อน มันรู้สึกลายตายังไงไม่รู้ครับ หรือว่าผมแก่แล้วเนี่ย :r38:

#15 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 12 May 2012 - 07:44 PM

View Postqkab18, on 12 May 2012 - 06:55 PM, said:

ผมไม่ชอบตอนคัทซีนเลยแหะ ที่ชอบทำภาพแว๊บๆ เบลอ ซ้อน มันรู้สึกลายตายังไงไม่รู้ครับ หรือว่าผมแก่แล้วเนี่ย :r38:
มันเป็นวิธีที่จะสร้างความกดดันให้ผู้เล่นให้รู้สึกถึงความไม่ปกติของพระเอกครับ จิตใจของแม๊กมันถูกความแค้นในอดีตเล่นงาน
จนสุขภาพจิตไม่ปกตินานแล้ว

ดูจากคัทซีนในเวลาที่เขาอยู่ห้องอะครับ กระดกสก๊อต ตามด้วยแวเลี่ยม จินตนาการแต่อดีต
นั่งจ้องแต่รูปครอบครัว

แก้ไข: ไม่ใช่แวเลี่ยมนะครับ ยาแก้ปวด (Pain Killer) ธรรมด๊า ธรรมดานี่แหละ
ถ้าไทยซื้อมาทำเป็นหนังก็น่ายิงไปกรอก ทัมใจ ไป :r38:

Edited by 9th TEARDROP, 12 May 2012 - 08:56 PM.

#16 wat2011

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Interests:3ds vita xbox 360 ps3

Posted 12 May 2012 - 07:57 PM

สนุกออก

#17 gasimos

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 12 May 2012 - 07:57 PM

Max Payne 2 บน PS2
เป็นการพอร์ตมาแบบน่าละอายใจยิ่งนัก

#18 stillenigma

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 12 May 2012 - 08:39 PM

ผมรู้สึกว่าภาพมันปวดตามากมาย= =" ไม่ใช่แต่ป๋าmaxนะครับที่แก่แล้ว คนเล่นก็แก่เหมือนกันเห็นใจกันบ้างซิ

#19 FanaGu

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 12 May 2012 - 09:45 PM

ตอนนี้ลังเลสุด ๆ โหลดเสร็จแวว อยากลอง (xkey)
แต่ติดว่าออนไลท์อยู่ กลัวมีปัญหาตามมา
อดใจๆ อย่างเดียวเลยยย
อยากเห็นภาพ อยากยิงไข่ 555+

#20 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 12 May 2012 - 09:49 PM

เล่นกับ XBOX360 หรือครับ แล้วกับ PS3 , PC เหมือนกันหรือเปล่า อาจจะไม่เหมือนกันก็ได้นะครับ