`

Jump to content

มีใครรอเล่น diablo 3 บ้างครับ อยากหาแนวร่วม

57 replies to this topic

#21 Yabin

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 23 April 2012 - 06:27 PM

รอ add battle tag เลยครับ

#22 SatanKruze

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:Programming, Technology, IT, iOS, Android

Posted 23 April 2012 - 06:27 PM

View Postroger, on 23 April 2012 - 06:24 PM, said:

เห็น PA ขายกล่องละ 1,8xx คนไทยซื้อเล่นได้ไม๊ครับ มัน lock อะไรไม๊ครับ อยากรู้

ไม่ล็อคครับ เกมนี้เป็น global region ครับ ดูในเว็บเลยก็ได้ครับ

#23 H2O

空のティーア

• High Royal Executive Members

Posted 23 April 2012 - 06:30 PM

เรื่องกราฟฟิค Blizzard มีทฤษฏีเป็นของตัวเองมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับว่า

"ทำเกมภาพใช้ได้ไว้ให้ทุกคนเล่น ดีกว่าทำเกมภาพสวยกินสเป็คไว้ให้คนเฉพาะกลุ่มเล่น"

เพราะเกมของค่ายนี้ 60% ของความสำเร็จอยู่ที่ระบบสังคมที่มีหลักเป็นสิบล้านคนคอยผลักดัน
ดังนั้นการสร้างเกมที่ทุกคนเข้าถึงได้ง่ายๆเป็นเรื่องที่ฉลาดกว่าในสายตาของค่ายนี้

แต่หลายๆคนที่คาดหวังว่าเกมจะภาพสวยเพราะอาจจะโดน CG movie ของค่ายนี้หลอกครับ
(จริงๆนะค่ายนี้ทำ Movie ได้เก่งที่สุดในโลกแล้วในสายตาของผม) แต่เท่าที่ดูมาเกมทุกเกม (ย้ำว่าทุกเกมเลยนะ)
ของค่ายนี้เกมเพลย์ไม่ได้ดูสวยสักเกมหรอกครับ แต่นั่นกลับเป็นเรื่องดีสำหรับผมนะ เวลาไปช่วนเพื่อนมาเล่นแล้วมันบอกว่า

"เครื่องกูห่วยอะ เล่นไม่ได้หรอก" (เคยเป็นกันมั้ยครับเวลาชวนเพื่อนที่ไม่ใช่เกมเมอร์เล่นเกมแล้วได้แต่คำตอบนี้เพราะมันซื้อคอมมาไว้ทำงานเป็นหลัก)

สำหรับเกมนี้ผมตอบมันไปเลยว่า "ไม่ต้องอ้างอะมึง เกมนี้เครื่องไหนๆก็เล่นได้ เครื่องคิดเลขยังเล่นได้เลยมั้ง"

#24 KaNom

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 April 2012 - 06:34 PM

เล่นปาตี้กะเพื่อนโคตรมัน

#25 zar

Posted 23 April 2012 - 06:35 PM

View PostH2O, on 23 April 2012 - 06:30 PM, said:

เรื่องกราฟฟิค Blizzard มีทฤษฏีเป็นของตัวเองมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับว่า

"ทำเกมภาพใช้ได้ไว้ให้ทุกคนเล่น ดีกว่าทำเกมภาพสวยกินสเป็คไว้ให้คนเฉพาะกลุ่มเล่น"

เพราะเกมของค่ายนี้ 60% ของความสำเร็จอยู่ที่ระบบสังคมที่มีหลักเป็นสิบล้านคนคอยผลักดัน
ดังนั้นการสร้างเกมที่ทุกคนเข้าถึงได้ง่ายๆเป็นเรื่องที่ฉลาดกว่าในสายตาของค่ายนี้

แต่หลายๆคนที่คาดหวังว่าเกมจะภาพสวยเพราะอาจจะโดน CG movie ของค่ายนี้หลอกครับ
(จริงๆนะค่ายนี้ทำ Movie ได้เก่งที่สุดในโลกแล้วในสายตาของผม) แต่เท่าที่ดูมาเกมทุกเกม (ย้ำว่าทุกเกมเลยนะ)
ของค่ายนี้เกมเพลย์ไม่ได้ดูสวยสักเกมหรอกครับ แต่นั่นกลับเป็นเรื่องดีสำหรับผมนะ เวลาไปช่วนเพื่อนมาเล่นแล้วมันบอกว่า

"เครื่องกูห่วยอะ เล่นไม่ได้หรอก" (เคยเป็นกันมั้ยครับเวลาชวนเพื่อนที่ไม่ใช่เกมเมอร์เล่นเกมแล้วได้แต่คำตอบนี้เพราะมันซื้อคอมมาไว้ทำงานเป็นหลัก)

สำหรับเกมนี้ผมตอบมันไปเลยว่า "ไม่ต้องอ้างอะมึง เกมนี้เครื่องไหนๆก็เล่นได้ เครื่องคิดเลขยังเล่นได้เลยมั้ง"

:r25:

กำลังกังวล spec เลย มี notebook การ์ดจอออนบอร์ด ...

#26 blue_key

one of the best in my life

Posted 23 April 2012 - 06:36 PM

Per-order Playasia ไปแล้วครับ
กราฟฟิคเกมนี้ผมว่าก็ไม่แย่น่ะ แต่ตัวเกมแอบง่ายไปหน่อย (เล่นMonk)

#27 Xpert

เซียนเกม

Posted 23 April 2012 - 06:48 PM

ไม่ชอบหลายอย่างแต่ก็คงไม่พลาดอีกตามเคย
ใครบอกง่ายไม่ต้องห่วงนะครับ ภาคนี้มีให้เล่นถึงความยากระดับ Inferno ไปแบบตี้ด้วยรับรองมีร้องโอดโอยกันแน่นอน :r13:

#28 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 23 April 2012 - 06:54 PM

ใครไม่เล่นเกมนี้ ถือว่า ไม่ใช่คน

#29 tonnie

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 23 April 2012 - 07:00 PM

laptop ผม เปิดต่ำสุด เล่นไปชั่วโมงมันร้อนจนดับไปเองเลยครับ : )

#30 H2O

空のティーア

Posted 23 April 2012 - 07:08 PM

View Posttonnie, on 23 April 2012 - 07:00 PM, said:

laptop ผม เปิดต่ำสุด เล่นไปชั่วโมงมันร้อนจนดับไปเองเลยครับ : )

แต่เรื่องนี้ก็จริงครับ เอ็นจิ้นใหม่ของ blizzard มีปัญหาเรื่องทำเครื่องร้อน
(มีตั้งแต่ starcraft 2 แล้วนะ เคยมีคนเล่นไปแล้วการ์ดจอไหม้ไปเลยก็มี
ทั้งๆที่ของที่ใช้เป็นตัวแรงแบบ GTX 580 ซึ่งไม่น่าจะมีปัญหา)

เป็นปัญหาที่แก้ไปแล้วใน starcraft 2
(ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่าปรับสูงหรือต่ำ แต่มันเป็นปัญหาล็อคเฟรมเรทไว้ในขณะที่บังคับให้เครื่องทำงานเต็มที่ )
เครื่องประเภทโน็ตบุคที่ระบบระบายความร้อนแย่กว่า pc ก็มีปัญหานี้แน่นอน เครื่องผมก็ร้อน แบบว่าเอามือไปวางไว้ตรง
ช่องระบายอากาศไม่ได้เลยเหมือนกัน

Edited by H2O, 23 April 2012 - 07:19 PM.

#31 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

Posted 23 April 2012 - 07:14 PM

จัดไปอีกคนงับ

#32 zervilz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 23 April 2012 - 07:20 PM

เล่นแน่นอน ค่ายนี้ไม่กิน spec หวังว่าจะเล่นได้นะ การ์ดจอยังเป็น 8800GT อยู่เลย

#33 AYAGO

เซียนเกม

Posted 23 April 2012 - 07:30 PM

Macbook 13"

core2 เล่นได้ไหมนิ

อยากเล่นเหมือนกันครับ

#34 nontawat233

• Location:147/11-12 Moo 3 Pakklongbangplakod,Phrasamuthchedi,Samuthprakarn 10290
  • Interests:Games

Posted 23 April 2012 - 07:35 PM

ผมเล่นครับ รอซื้อแผ่นแท้

#35 nick1

เดินบนเส้นทางสายโดดเดี่ยว

Posted 23 April 2012 - 07:36 PM

รอเหมือนกัน แต่ไม่ได้จองคงไปเดินหาเอาวันแรกๆ

#36 H2O

空のティーア

Posted 23 April 2012 - 07:38 PM

View Postzervilz, on 23 April 2012 - 07:20 PM, said:

เล่นแน่นอน ค่ายนี้ไม่กิน spec หวังว่าจะเล่นได้นะ การ์ดจอยังเป็น 8800GT อยู่เลย

system requirement ครับ

http://us.battle.net...em-requirements

การ์ดจอ GT 7800 เป็น minimum (ซึ่งเป็นรุ่นเมื่อปี 2006) ดังนั้นถ้าไม่เก่าเกินไปก็น่าจะเล่นได้หมดครับ

แต่ถามไปถึงว่าการ์ดออนบอร์ดเล่นได้มั้ย ? ผมก็เลยลองเทสดูด้วย lenovo ideapad y570

ตัวกราฟฟิคเป็น GT555 แต่ผมปรับปิดกลับไปใช้ออนบอร์ด Intel HD Graphics 3000 (แรมทุเรศทุกังแค่ 64 mb)

ปรับต่ำสุดเล่นก็ยังเล่นได้อยู่ที่ 20-35 fps ครับ (แต่ต้องยอมรับความทุเรศของภาพหน่อยนะ)

แต่เหตุผลที่ทำไมตัว requirement ต้องการขั้นต่ำค่อนข้างสูงนิดนึง

จริงๆแล้วเป็นเพราะ Diablo 3 เป็นเกมที่เน้น coop ออนไลน์ด้วยครับ
และบางทีหากท่านไปโคกับคนที่เครื่องช้ามากๆ มันจะเป็นการดึงทั้งห้องให้กระตุกไปด้วย
ดังนั้นตามที่ผมคิดคือสเป็คต่ำสุดที่แนะนำมานั้นไม่ใช่เสป็คต่ำสุดที่ "เล่นได้"
แต่เป็น "สเป็คต่ำสุดที่เล่นได้ลื่นในเซ็ทติ้งค่าที่ต่ำที่สุด" เพื่อที่เครื่องนั้นๆจะได้ไม่ดึงคนอื่นให้ช้าไปด้วย

ป.ล ถ้าเป็น GT555 จะได้ ประมาณกลางๆ - สูงได้บางตัวครับ

Edited by H2O, 23 April 2012 - 08:19 PM.

#37 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 23 April 2012 - 08:59 PM

View Postยาขมชนิดเม็ด, on 23 April 2012 - 05:45 PM, said:

ตัวเบต้าหาโหลดเล่นจากที่ไหนหรอครับ แล้วตัวเกมมีร้านไหนรับจองบ้างแล้วครับ
ยังเล่นได้คืนนี้อีกคืน - -

#38 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 23 April 2012 - 09:35 PM

รู้สึกจะยังเล่นได้อยู่ ถึงประมาณเที่ยงคืนหรือตีสองนี่แหละครับ

#39 coupe

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 23 April 2012 - 09:58 PM

ตัวเต็มออกมาน่าจะปรับ ultra ได้เหมือนตอน beta sc2 ได้แค่ high

#40 SiR

A+

Posted 23 April 2012 - 11:10 PM

เล่นแน่นอนครับ มีโหลดสตรีมขาดไหม๊นะ