`

Jump to content

พื้นฐานการเล่นIdol Master ขั้นต่อขั้น และเทคนิคการเอาชนะหมดเปลือก

73 replies to this topic

#41 plzkillme

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 18 February 2007 - 06:17 PM

ขอรับคำสอนไปลองด้วยคน

#42 Hisashi

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 18 February 2007 - 10:20 PM

เสริมนิดๆตรงช่วงออดิชั่น เวลาจะกดโพสท์ท่าไม่ว่าจะเป็นฝั่งไหน (โวคอล,แด็นส์,หรือวิช่วล)
เวลากดให้กดตรงจังหวะเบสของเพลงพอดีๆแล้วจะได้คะแนนสูงกว่าเดิมนิดหน่อย (จาก100เป็น110ประมาณนี้)
น่าจะช่วยให้ได้คะแนนเพิ่มขึ้นพอที่จะชิงดาวหรือหนีลบได้บ้างไม่มากก็น้อย

แล้วก็ถ้าสมมติเราได้ดาวของสีที่กรรมการกำลังจะหนีเยอะๆ
อาจจะใช้เมโมรี่ช่วยดึงความสนใจของกรรมการกลับมาได้นิดหน่อยด้วยนะครับ

ส่วนกรรมการจะหนีในกรณีที่ไอด้อลทั้ง6คนที่ลงแข่งมีการโพสท์ท่าของฝั่งไหนซ้ำๆกันบ่อ
ยๆ
เพราะฉะนั้นพยายามกระจายๆการโพสท์ของเราไปด้วยเพื่อไม่ให้กรรมการหนีในกรณีที่ต้องกา
รให้กรรมการอยู่จนจบรายการ

ในทางกลับกันหากคิดจะกำจัดกรรมการคนไหนที่เราไม่ได้ดาวเลยทิ้ง
ให้สังเกตว่ากรรมการคนนั้นใกล้หมดความอดทนหรือยัง
ถ้าใช่ก็โพสท์ท่าฝั่งนั้นมากๆ กรรมการก็จะหนีไปเอง

ปล. ใครต่อไลฟ์ลองเข้าไปเช็คอันดับทั่วโลกของคนที่ออนไลน์ได้
แล้วจะพบว่าพวกญี่ปุ่นนั้นเล่นกันรอบๆนึงได้คนดูกันรวมแล้วหลัก2-3ล้าน แน่นอนว่าแรงค์S มันทำได้ยังไงกันนั่น :ohmygod

#43 sakura525

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 February 2007 - 10:40 PM

1 ปี นี่ผ่านไปเร็วจิง น้องหนูพึ่งได้แค่ C B เอง

#44 MusTanGZ

Learn to walk before you run.

• High Royal Executive Members

Posted 20 February 2007 - 12:37 AM

Rank B: 700000 fans + 3 special "doujou" auditions

Doujou Audition นี่มันอันใหนอ่ะคับ แหะๆ :her

#45 sakura525

Posted 20 February 2007 - 12:40 PM

เอาทริปตอนประกวดมาฝาก เผื่อใครจะเก็บ Rank S
ตอนประกวดเลือกที่ช่อง Chanal จะเห็นบางรายการได้ที่หนึ่งให้ 50000 คน(ได้เยอะน่ะ) ถ้าที่หนึ่งคิดว่าได้ยากล่ะก็ลองเลื่อนช่องไปมา จะมีอยู่รายการนึงจะให้ที่หนึ่งที่สอง 50000 คน จะทำให้ได้ง่ายขึ้นครับ แข่งสามสิบวันก็ได้ Rank S แล้ว ยังไม่รวมตามฤดูกับรายการ SPIdol น่ะเนี่ย (แทบจะไม่ได้ไปโปรโมทเลยซ้อมอย่างเดียวกับแข่งนิดหน่อยใน20วันแรก)

ขอถามหน่อยล่ะกัน

- ได้ Rank S แล้วมีไรเกิดขึ้นเหรอ เรามาได้ตอนคืนสัปดาห์สุดท้ายพอดีไม่เห็นมีไรเกิดขึ้นเลย

- Secret Archievement ต้องเก็บ Rank Producer Lv9 ใช้ไหมครับ ตอนแรกนึกว่าแรงค์ S แล้วจะได้ซะอีก

- แข่งตามฤดู พอชนะแล้วไม่เห็นได้จำนวนคนเลย หรือว่าชนะได้แล้วไปโปรโมทด้วย พอดีพึ่งคิดได้ก็สายไปซะแล้ว ใช้แบบนี้รึป่าวครับ

- Archievement 100 Communication นี้เก็บยังไงครับใช้ตอบคำถามตอนโปรโมทถูกบ่อยๆ รึป่าว

#46 kaivaa

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 21 February 2007 - 05:35 AM

อยากได้ปกเกมส์นี้อะครับ โหลดที่ไหนมีมั้งง ขอบคุณครับบบ

#47 Pry

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 21 February 2007 - 11:41 AM

อืม........รู้มั้ยครับว่าเจ้าของกระทู้ทำให้แต้มจากgametagผมขึ้นไปอีก200ละครับ :aha: และอาจจะเป็น300 400 จนถึง1000 เพราะคุณพี่ชายแกเล่นทุกวันเลย

#48 VisionX

Senior Gamer

• Interests:Game Manga Anime Jazz & SEX !?

Posted 22 February 2007 - 07:35 PM

ขอถามข้อสังเกตุในการกดปุ่ม ตอน Audition ว่าน่าจะถูกต้องหรือไม่นะครับ

1. ช่วงที่เพลงไม่มีเนื้อร้อง ไม่ควรกด Vocal หรือถ้ากดแล้วดาวจะติดลบ ใช่หรือไม่

2. การกด Visual ควรกดในเสี้ยววินาที ที่กล้องจะซูมหน้าเราใช่หรือไม่

3. การกด Dance ขณะยืนร้องเพลงเฉย ๆ จะทำให้เสียดาวหรือไม่

4. ในแต่ละเพลง มีแบบแผนการกดปุ่มหรือไม่ ประมาณว่า XYYXBXXYX BBXYXXXYX XXYXYBBXX หรือยู่ที่ดวงและ Level

5. การตุนหัวใจมาใช้ จำเป็นหรือไม่ ถ้าไม่ใช้โอกาสชนะด่านหลัง ๆ จะน้อยใช่หรือไม่

6. การขึ้น Rank B ต้องแข่งรายการพิเศษด้วย ว่าแต่ดูยังไงว่าเป็นรายการพิเศษ แบบว่าอ่านไม่ออก

7. ชุด Special เก็บยังไงครับ แล้วของฟรี กับของขายทาง LIVE มีแค่นั้นเองหรือ (โคตรแพง)

8. เริ่มเล่นเดือนไหนจะดีที่สุด แบบว่าที่มีรายการพิเศษให้แข่ง เยอะ ๆ น่ะ

9. เวลาเล่นแบบ Duo หรือ TRIO การเลือกตัวละคร มาจับคู่กันต้องดูอะไรหรือเปล่า แบบว่ามันมีหมั่นไส้กันอะไรอย่างนั้นหรือเปล่า

10. การตอบคำถามภายหลังจากแสดงสดครั้งสุดท้าย มีผลอะไรอีกหรือเปล่า (แบบว่าเด็กจะกระโดดกอดเราอย่างนั้นมั้ย)

ว่าง ๆ ช่วยตอบหน่อยนะครับ

#49 sakura525

Posted 23 February 2007 - 02:26 AM

1. ช่วงที่เพลงไม่มีเนื้อร้อง ไม่ควรกด Vocal หรือถ้ากดแล้วดาวจะติดลบ ใช่หรือไม่
- ไม่เกี่ยวครับ คะแนนติดลบจะขึ้นอยู่กับการนับคะแนนตอนจบช่วง(มี3ช่วง)ว่าใครได้ที่โหล่จะได้คะแนนติ
ดลบไปครองครับ

2. การกด Visual ควรกดในเสี้ยววินาที ที่กล้องจะซูมหน้าเราใช่หรือไม่
- ไม่จำเป็นครับ ขึ้นให้กดก็กดครับ รู้สึกกดตามจังหวะจะมีแสงปิ้ง ทำให้คะแนนเยอะขึ้นอีก10ครับ แต่ก็ไม่ชัวเท่าไหร่ แบบว่ากดๆไปเถอะ

3. การกด Dance ขณะยืนร้องเพลงเฉย ๆ จะทำให้เสียดาวหรือไม่
- ไม่เกี่ยวครับ คะแนนติดลบจะขึ้นอยู่กับการนับคะแนนตอนจบช่วง(มี3ช่วง)ว่าใครได้ที่โหล่จะได้คะแนนติ
ดลบไปครองครับ

4. ในแต่ละเพลง มีแบบแผนการกดปุ่มหรือไม่ ประมาณว่า XYYXBXXYX BBXYXXXYX XXYXYBBXX หรือยู่ที่ดวงและ Level
- อันนี้แล้วแต่สถานะการครับ ตอนช่วงแรกเราก็กดคะแนนไล่ตามละดับความนิยมเลยช่วงนี้เราได้เปรียบเพราะคอมจะไม่ใช้ห
ัวใจเลย มาช่วงสองกดปุ่มละทีก่อนสังเกต เกคของกรรมการคนแรกถ้าเหลือน้อยกว่าครึ่งควรปล่อยสีนั้นไปไปกดที่เหลือสองสีดีกว่าเพ
ราะรอบสามกรรมการหนีแน่(แต่ระวังคอมอาจกดหัวใจดึงกรรมการเอาไว้) ถ้าไม่ถึงครึ่งก็กดปรกติ รอบสามก็ปรกติ เทคนิคดูคอมว่ามันกดไหนเยอะก็ดูสีที่กรรมการลดเยอะเเสดงว่ามันกดเยอะ

5. การตุนหัวใจมาใช้ จำเป็นหรือไม่ ถ้าไม่ใช้โอกาสชนะด่านหลัง ๆ จะน้อยใช่หรือไม่
- โดยส่วนตัวแล้วหัวใจแตะหรือเพิ่มเลย เพราะกว่าจะเอาหัวใจดวงนึงเนี่ยเสียเวลาไปวันเลย ใช้วิธีซ้อมในช่วงแรกๆให้เกจพลังเยอะๆก่อน พยายามซ้อมให้ถึงGood สัก10-15วัน จากนั้นก็ไปออดิชั่นโลด (ชนะออดิชั่นพลังก็ขึ้น) แต่ก็แล้วแต่ครับตุนไว้ดวงสองดวงเอาไว้ศึกฤดูหรือSPIdol ก็ได้

6. การขึ้น Rank B ต้องแข่งรายการพิเศษด้วย ว่าแต่ดูยังไงว่าเป็นรายการพิเศษ แบบว่าอ่านไม่ออก
- รายการนี้จะอยู่ช่อง Special1,2 จะมีอยู่6รายการที่ต้องไปแข่งครับพวกมาสเตอร์3และก็ช่องสองที่ชนะได้คนสองหมื่นครับ เช็คได้โดยการกดปุ่มสตาท

7. ชุด Special เก็บยังไงครับ แล้วของฟรี กับของขายทาง LIVE มีแค่นั้นเองหรือ (โคตรแพง)
- อันนี้ไม่เคยครับเพราะยังไม่ได้ต่อไลฟ์

8. เริ่มเล่นเดือนไหนจะดีที่สุด แบบว่าที่มีรายการพิเศษให้แข่ง เยอะ ๆ น่ะ
- ต้องดูว่าเราต้องการเก็บฤดูไหนคับมีเดือน 3 6 9 12 อย่างจะเก็บเดือน 6 ก็เริ่มที่เดือน 1 คือต้องใช้เวลาเก็บเลเวลด้วยครับ จะอยู่ช่อง special2 รายการแรก เราจะแข่งได้ทั้งเดือนนั้นๆแต่ต้องชนะก่อนถึงสัปดาห์ที่ 5 เพราะสัปดาห์ 5 เราต้องไปโปรโมทเอาคนดูจากฤดูนั้นครับ

9. เวลาเล่นแบบ Duo หรือ TRIO การเลือกตัวละคร มาจับคู่กันต้องดูอะไรหรือเปล่า แบบว่ามันมีหมั่นไส้กันอะไรอย่างนั้นหรือเปล่า
- แล้วแต่ตามความชอบครับ เริ่มเกมมายังไงเกจก็น้อยอยู่ดี
10. การตอบคำถามภายหลังจากแสดงสดครั้งสุดท้าย มีผลอะไรอีกหรือเปล่า (แบบว่าเด็กจะกระโดดกอดเราอย่างนั้นมั้ย)
- ที่ลองมาก็ไม่มีไรเกิดขึ้นครับเหมือนมีให้เลือกเฉย อ่านไม่ออกด้วยครับ

#50 sakura525

Posted 23 February 2007 - 12:46 PM

อยากทราบว่า Archeivement 100 Communication กับ Secret มันเอายังไงครับ เหลือแค่สองอันนี้

100 Communication ไม่รู้ว่าต้องตอบคำถามให้ถูกในโปรโมทรึป่าว อยากถามคนรู้ให้แน่ใจ เพราะตอนเก็บหัวใจกับซ้อม พอจบเกมเลเวลลด เลยเข็ดเลย

Secret เล่นจบโปรดิวเซอร์เราเลเวล 9 แล้ว(เลเวลตอนจบเกม) ก็ไม่เห็นได้เลย

#51 chainretune

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 February 2007 - 07:18 PM

สุดยอดมากครับ...ขอบคุณครับ :kanoiyom

#52 VisionX

• Interests:Game Manga Anime Jazz & SEX !?

Posted 27 February 2007 - 05:29 PM

เคยเกิดอาการแปลก ๆ แบบผมหรือเปล่าครับ :cry2

วันหนึ่งผมไปซ้อมร้องเพลงจนขึ้น Level 10
พอเริ่มวันใหม่ก็ยังเป็น Level 10 อยู่
แต่พอไปเข้าฉากที่ให้เลือกซ้อมหรือออดิชั่น Level ลดเหลือ 9 เฉยเลย
พอซ้อมแล้วขึ้น Level 10 เริ่มอีกวันก็เป็นเหมือนเดิม
และก็วนไปวนมาอย่างนี้เรื่อย ๆ เซ็งเลย เป็น Bug หรือเปล่าครับ
ผมลอง update แล้วก็ยังไม่หาย :blur

#53 sakura525

Posted 28 February 2007 - 12:55 AM

ไม่ใช้บักครับ ผมก็เป็น ประมาณว่าพอขึ้นเลเวล 10 แล้วลด เป็น 9 เนี่ย สงสัยไปเลือกโหมดที่น้องเค้าไม่ชอบน่ะ แต่ก็เถอะเล่นไปอีกวันนึงก็ขึ้นถาวรแล้วครับ

ส่วน 100 Communication ได้มาแล้วครับ ต้องเล่นโปรโมทให้ได้ Good กับ Perfect จิงๆ เลือกตอบให้ถูกครับ ต้องได้หัวใจมากกว่า 1 ถึงจะได้รอบนึง ได้แค่ 1 ไม่ได้ครับลองมาแล้ว (กว่าจะครบเล่นสองสามวันแน่ะ ต้องจดข้อเอา หน้างอนตัดทิ้งๆ)

ส่วน Secret เดี๋ยวต้องเล่นกู้เลเวลล่ะ เล่นเก็บ Lesson Com จนลดไปเหลือ 6 แน่ะจากเดิม 9 สงสัยต้องเก็บ AP ทั้ง9ก่อนมั้งถึงจะโผล่

#54 sakura525

Posted 05 March 2007 - 12:13 PM

secret Ap ได้มาแล้วครับ เราต้องเล่นโปรดิเซอร์เป็นเลเวล 10 คับ กว่า จะโผล่เล่นไปตั้ง 15 รอบแนะ พยายามเก็บสกอร์ให้ได้มากที่สุดคับ เล่นโหมด special ให้ครบทุกรายการ + แรงค์ S + โปรโมทชั่นให้ได้ good perfect คับ

รายการพิเศษแต่ล่ะฤดู 3 lv 9 , 6 lv 11 , 9 lv 10 , 12 lv 12 เริ่มจากเดือนหนึ่งดีสุดครับเก็บเวลทันพอดี ก็ลองคำนวนๆดูครับ

อีกอย่างใคร เข้าไปซ้อมแล้วแทบพลังไม่ขึ้นสักที ควรเปลี่ยนเพลงน่ะครับ เจ้าตัวคงไม่ชอบหรือไม่ก็เกิน10กว่าวันแล้วเบื่อ (ไม่รีบเปลี่ยนเลเวลจะลดน่ะเออ)

#55 sillycabon

Let's Pl@y H@lo W@rs

Posted 05 March 2007 - 03:48 PM

ขอบคุณครับ นับถือๆ :kanoiyom

#56 VisionX

Posted 09 March 2007 - 11:20 AM

ผมลองพิมพ์บทสรุปวิธีตอบคำถามจาก web ญี่ปุ่น มาแล้วววววววว
โอ้ววววววววววววววววววว.......ช่วยในการเล่นได้มากเลยครับ หัวใจเพียบ :555

ว่าแต่มันติดตรงที่เป็น Action น่ะครับ ไม่รู้มันให้เราทำอะไร จิ้มตรงไหนก็ไม่ถูกใจเด็กสักที :cry2

ขอวอนท่านเจ้าของกระทู้ช่วยแปล Action ให้ด้วยครับ :numairu:

#57 sakura525

Posted 09 March 2007 - 06:33 PM

Action หมายถึง ให้เราลูบหัวหรือจิ้มอะไรใช้ไหม ก็ลองๆมั่วดูครับ มี หัว จมูก คอ ไหล่ แตะมือ เท่านั้นเองครับ แต่ถ้าทำจนหมดก็ไม่ได้สักที ผมว่าเราไปเก็บข้ออื่นดีกว่าครับ เลเวลอัพก็มีโปรโมมาใหม่อีกเพียบ

#58 フェイト

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 April 2007 - 01:04 AM

โฮ่!!! :um มีคนเล่นเยอะเหมือนกันนี่นา :superman

#59 Prite

Posted 09 April 2007 - 02:02 PM

Mega month เดือนนี้เป็นเกมIdol Masterนะครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าใครทำ ไม่เห็นลงชื่อไว้
แต่ก็ละเอียดยิบพอสมควร มีบอกคำตอบ บอกAction และพวกหายากอย่างค่าพลังของไอเท็มและชุด
รายละเอียดอื่นๆแทบทั้งหมด รายการแข่งขัน และเนื้อเพลง เนื้อร้องและแบบแปลภาษาไทย
แต่อธิบายการเล่นนี่ หลังอ่านมาแล้วไม่ลื่นไหลชอบกล..มือใหม่อ่านแล้วน่าจะงงๆ เพราะผมอ่านแล้วยังดูขัดๆเลย - -

แล้วดันตกม้าตายง่าย...ตรงแนะนำตัวละคร ชื่อสลับกับภาพ... คำอ่านบางคำภาพก็มีจุดผิดไม่น้อยเลย..
แต่รวมๆก็โอเคครับ ถ้าไม่ดูที่จุดผิด ข้อมูลในเล่มก็คุ้มค่าแม้จะเป็นแฟนเก่าที่เล่นจนบรรลุแล้ว แต่มือใหม่อาจจะอ่านยากหน่อยดังว่า

Edited by Prite, 09 April 2007 - 07:10 PM.

#60 Sylum

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 10 April 2007 - 06:02 PM

คือ ตอนนี่ ยังมีคนเล่นอยู่ไมเนี่ย พอดีเล่นช้ากว่าเพื่อน :ohno

คือ เวลาจบ 52 วัน อ่ะครับ

ที่จะมี การคิด เกรด ของ idol ที่เราปั้นอ่ะครับ

มีคนทำให้ได้ เกรด สูงไม อ่ะ ผมได้แค่ D เอง

promotion ก็ได้ perfect ตลอดนะเนี่ย

เหตุการ์วันหยุดก็เจอ :jark