`

Jump to content

พื้นฐานการเล่นIdol Master ขั้นต่อขั้น และเทคนิคการเอาชนะหมดเปลือก

73 replies to this topic

#1 Prite

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 16 February 2007 - 04:56 AM

Idol Master เกมแนวน่ารักๆ แนวพัฒนาตัวละคร ปั้นดาราให้ดัง จุดเด่นที่เล่นง่ายไม่ยากเลย กราฟฟิคน่ารักไม่เห่ยเกินไป มีสาวน้อยเต้นรำร้องเพลงให้ดูเพลินๆ
เหมาะสำหรับเหล่าคนชอบอนิเม หรือเพลงสาวน้อยแบบญี่ปุ่นๆ แต่ก็ใช่ว่าคนชอบแต่ยิงๆๆ หรือวินนิ่งเพื่อชาติจะเล่นไม่ได้นะครับ แนะนำให้ลองด้วยซ้ำไป
เปลี่ยนบรรยาศจากการฆ่าฟัน มาเล่นอะไรสบายตาสบายใจกันเถอะ~~

ซึ่งส่วนใหญ่ ที่ไม่สนใจเกมแนวนี้เพราะปัญหาเรื่องภาษาญี่ปุ่นทำให้มึนสนิทศิษย์ส่ายหน้ากันเป็นแถ
ว แต่สำหรับเกมนี้ ไม่ต้องใช้ความรู้เรื่องภาษามากก็สนุกได้ไม่ยาก
เพราะระบบไม่ยุ่งยากซักซ้อนนัก คำสั่งส่วนใหญ่จะมีภาพประกอบ ก็จะขอแนะนำพื้นฐานการเล่นให้เป็นสำหรับท่านที่กลัวเกมสาวน้อยภาษาญี่ปุ่นยั๊วเยี๊ย ว่ามันไม่น่ากลัวอย่างที่คิดเลยครับ :D

เริ่มแรกเข้าเกมไปก็เป็นตั้งชื่อเรา เลือกเดือนที่จะเริ่ม เนื้อเรื่องเริ่มต้นเกมจะให้เราเลือกสาวน้อยที่จะปั้นมา1คน เมื่อเลือกแล้วก็จะออกไปชักชวนเป็นไอดอล ตั้งชื่อวงให้ซะ
วันแรกจะบังคับให้ไปมีตติ้งในบริษัท ก็ตอบๆเดาๆไป..(หรือดูเวปเฉลยบทสนทนาซะ ถ้าอยากตอบถูกหมด) หมดIntroวันแรกก็จะเข้าสู้กระบวนการเล่นที่แท้จริง..

MORNING
ตอนเช้าเข้าบริษัททำงาน จะพบกับสาวน้อยของเราพร้อมบทสนทนาทักทายตอนเช้า ซึ่งบอกได้เลยว่าอย่าไปซีเรียส มั่วไปเถอะ....เพราะมันRandomผลลัพธ์เปลี่ยนทุกครั้ง
ซึ่งจะเป็นแค่การเพิ่มลดTension กำลังใจของสาวๆเท่านั้นเอง ถึงแปลคำศัพท์ออกยังมึนตึ๊บ ไม่รู้หลักการเหมือนกันว่าตอบแบบไหนถูกต้อง มันสุ่มผลจริงๆ...

หน้าจอนี่จะแสดงถึง กระแสนิยมในขณะนั้น ว่าเพลงแนวใดใน3แบบนั้นอันไหนมาแรง ก็ไว้วางแผนว่าจะฝึกพลังอะไรเป็นพิเศษให้เข้ากับกระแส เพราะในงานประกวด
จะมีแต่รายการที่ให้คะแนนตามกระแสนั้นเป็นอันดับ1อยู่มากกว่าแทบทั้งหมดเลย อันล่างก็จะเป็นค่าพลัง LV ดาวที่ชนะในรายการMasterต่างๆไม่มีอะไรมาก
Vocal - การร้อง ボーカル
Dance - การเต้น ダンス
Visual- การแสดง (จริงๆถ้าจะเหมาะกับการร้องเพลง น่าเป็นการโพสท่า ให้น่ารักมากกว่า แต่เรียกการแสดงก็โอเค) ビジュアル

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
มาถึงส่วนที่สำคัญที่สุด ที่คนเล่นหน้าใหม่จะกลัว นั่นคือคำสั่งภาษาญี่ปุ่น แต่ไม่ยากอะไรครับจำบรรทัดและคำหลักได้ก็พอแล้ว เกมนี้แพทเทิร์นจะเหมือนๆกันซ้ำไปมาทุกวัน

บรรทัด1 - เลือกชุดแต่งกาย อันนี้สนุกสนานสำหรับคนชอบแต่งตัวตุ๊กตา ซึ่งต้องดูว่าแต่ละชิ้นจะเพิ่มพลังอะไรได้ด้วยนะครับ นี่ยากหน่อยเป็นภาษาญี่ปุ่น ก็ดูจากคำศัพท์เอา
1. Cute & Girly เพิ่มพลังส่วนVocal
2. Cool & Sexy เพิ่มพลังส่วนDance
3. Cosmic & Funny เพิ่มพลังส่วนVisual
4. Extend เสื้อผ้าที่ซื้อเพิ่มเติมจากMarketplace
แล้วกดY เลือกอันแรกก็จะเป็นการใส่อุปกรณ์เพิ่มเติม เช่นสร้อย ริบบิ้น รองเท้า เลือกแล้วกดYอีกที เลือกอันล่างสุด ยืนยัน

บรรทัด2 - เลือกเพลงประจำวง สามารถเลือกได้5เพลง เพราะงั้นไม่ใช่ส่วนประจำที่ต้องไปยุ่ง หาช่วงเหมาะๆนานๆทีเลือกก็ได้

บรรทัด3 - ผ่านไปฉากต่อไป

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

จากนั้นก็จะเข้าสู่ช่วงนี้ ที่สำคัญกว่า เป็นส่วนกิจกรรมที่จะทำในวันนั้น(ในเกมคิดเป็น1สัปดาห์) ซึ่งต้องบริหารให้ดี ไม่ให้เวลาเสียเปล่า เพราะมีแต่52Turnเท่านั้น

บรรทัด1 - Promotion
บรรทัด2 - Lesson
บรรทัด3 - Audition
บรรทัด4 - Rest
แจกแจงอธิบายเป็นข้อๆดังนี้

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

บรรทัด1 - Promotion เป็นการพาไอดอลไปโปรโมทออกงานต่างๆเช่นถ่ายโฆษณา ถ่ายอัลบั้มต่างๆ หรือแค่เรียกมาพูดคุยกันธรรมดา ซึ่งก็สามารถเพิ่มค่าหัวใจได้สูง
ที่จะเอาไปใช้ในการประกวดได้ คนละอันกับTensionพลังใจนะครับอย่าเข้าใจผิด ว่าถ้าที่เพิ่มแล้วล้นก็จะเด้งตัวเลขเพิ่ม ต้องเข้าอันนี้เท่านั้นถึงจะหัวใจMemoriesเพิ่ม

ก็จะมีการตอบคำถามกับสาวๆไม่ก็ใช้มือจับตามส่วนต่างๆให้ถูก ซึ่งส่วนนี้ถ้าอ่านไม่ออกก็เดาลูกเดียว แต่คนแปลออกจะขำอมยิ้มกับความน่ารักของไอดอลได้ดี ก็จะรู้เรื่องสนุกขึ้น
แต่ก็สามารถดูจากเวปเฉลยได้ ในการตอบคำถามให้ถูกต้อง ช่วยไม่ได้น่อ ก็อยากจะใช้ฝีมือเอง แต่มันอ่านไม่ออกง่ะ~~ http://icomu-master.info/

บรรทัด2 - Lesson ฝึกฝน
อันนี้มีภาษาอังกฤษและภาพประกอบ บอกค่าพลังที่เพิ่มพร้อมแล้วด้วย ก็เหมือนเป็นมินิเกมง่ายๆ แต่ก้ต้องใช้ฝีมือเหมือนกันนถ้าจะทำให้Perfect

1. Voice ฝึกร้องเพลง
จะเหมือนๆเกมPop'n Music หรือเกมดนตรีทั่วไป กดให้ถูกสี ถูกจังหวะตรงกึ่งกลางพอดีก็จะได้คะแนนเยอะ

2. Posing ฝึกโพสท่าหน้ากล้อง
นี่ก็ไม่ยาก ให้จำลำดับกล้อง บนล่างซ้ายขวา แล้วเราก็กดปุ่มสีตามให้ถูก มี3-5กล้อง บางทีก็จะสับกันให้เรางง

3. Lyrics ฝึกท่องเนื้อร้อง
อันนี้ก็ยากสำหรับคนอ่านญี่ปุ่นไม่คล่องหน่อย.. แต่วิธีไม่มีอะไรมาก ก็แก้คำผิดให้ถูกต้อง ส่วนใหญ่จะมีแค่1จุดเท่านั้น บางทีจะมี2ก็ยากหน่อย

4. Dance ฝึกเต้นรำ
นี่ก็กดตามจังหวะให้ตรงตามตัวอย่างเท่านั้นเอง ซึ่งจะมีปุ่มกระพริบแสงให้อยู่แล้ว อันนี้ใช้ฝีมือมากหน่อย

5. Performance ฝึกการแสดง สีหน้า
นี่กติกาดูง่ายสุด แค่เล่นแบบPacman ให้กินตัวที่โจทย์เลือกเท่านั้นเอง ซึ่งบางทีก็ง่ายมากมันเดินมาหาสบาย บางทีมันก็หนีจนไล่ไม่ทัน - -

บรรทัดที่3 - Audition
มาถึงส่วนสำคัญในการที่จะล่นเกมให้ประสบความสำเร็จ คือการออกไปประกวดในรายการทีวี เพื่อเรียกเรทติ้งหาแฟนคลับเพิ่มขึ้น เพื่อเป็นสุดยอดไอดอล!!
เข้าไปแล้วจะเจอกับรายการเพียบ ก็เปรียบได้กับพวกห้องในเกมปังย่าหรือเกมAudition ถ้าต่อLiveก็จะมีคนทั่วโลกมาร่วมแข่งขันด้วย (แต่เห็นมีไม่เยอะเลยแหะ..)
ก็จะมีบอกจำนวนพันๆหมื่นๆนั่นคือจำนวนแฟนคลับที่จะเพิ่มถ้าชนะได้ออกในรายการนี้ มงกุฎคือรับชนะกี่คน ส่วนสีก็คือกระแสยอดนิยมที่ว่าในภาพที่สองนั่นเอง
ว่าเป็นรายการที่เน้นคะนนแบบไหนเป็นอันดับแรก ก็เลือกกันให้ดีตามพลังและระดับของตัวเองขณะนั้นนะครับ อย่าพึ่งปีนเกลียวไปอันดับสูงๆเร็วไป เพราะรายการ
อันหลังๆอันดับสูงก้ต้องใช้LVที่สูงถึงจะเข้าได้เลือกได้ก็กดเข้าไปรอในห้อง มีเวลานับถอยหลังถ้าคนLiveมายังไม่หมดหรือเล่นแบบOffline ก็จะมีNPCและCPUมาแข่งแทน

จากนั้นก้จะมีการถามตอบอีกนิดหน่อย ก็มั่วไปเต๊อะ..เช่นเดียวกับทักทายตอนเช้า มีผลกับTensionพลังใจเท่านั้น เสร็จแล้วก้จะมีจออย่างในภาพนั่นคือกติกาของเวทีนั้น
ซึ่งใครได้คะแนนสูงอันดับ1 2 3ในแต่ละช่วงก็จะได้ดาวไปเต็มๆในกติกาดังภาพ ได้ที่4 5 ก็ไม่มี แต่ถ้าที่6จะถูกหัก1ดาว อันนี้ก็ต้องใช้หัวกันหน่อยละครับว่าจะเน้นด้านไหน

วิธีเล่นก็แค่กดเลือกอันใดอันนึงปั๊มคะแนนให้สูงๆ(ถ้าเราวงคู่หรือสามจะกดควบได้ แต่ก็จะถูกหารส่วนไป) โดยจะแบ่งเป็น3ช่วง ช่วงละ9จังหวะ หมดช่วงนึงจะเริ่มนับคะแนนใหม่
แล้วจะมีหัวใจMemoriesที่เราตุนมา จะใช้ในนี้ได้พอกดแล้วจะมีภาพอย่างเร็วให้กดให้ทันว่าGOODหรือBAD ซึ่งถ้าทันคะแนน ก็จะขึ้นสูงมาก ทำให้ได้เปรียบ
แต่ถ้าได้BADก็สุดซวยคะแนนจะถูกหักฮวบมาทันที เป็นดาบสองคมที่อันตราย ซึ่งใช้ได้3ครั้งในทั้งเพลง(ไม่แน่ใจเล่นวง2-3คนมีเพิ่มมั้ย)

แต่ละช่วงก็จะโชว์อันดับที่ ถ้าได้1 2 3ก็ได้ดาวมาประดับ หมด3ช่วงก็รวมดาวใครมากที่สุดก็ชนะไป ก็ถ้าเราพลังเยอะก็สบายไปไม่มีใครสู้ได้ แต่พลังน้อยก็คงต้องเน้นๆ
ด้านนึง แต่อย่าให้ติดลบก็อาจจะพอชนะได้อยู่ เพราะถ้าสู้กับCPUมันจะเฉลี่ยอันดับไปไม่มีตัวอันดับ1ตลอดหรอก อ่อ ระวังกรรมการงอนหนี จะอดได้ดาวในส่วนนั้นนะ
ดูได้จากแถบอารมณ์ของกรรมการว่าลดเยอะมั้ยถ้าหมดก็จะหนีไป (ซึ่งตอนหนีนี่ คนพลังน้อยยิ้มเลย พอมีพลิกโผได้ถ้าตุนคะแนนรองเอาไว้ครบ)

พอประกาศผลก็จะเข้าดูคะแนนในการประกวดได้ ให้ดูคู่แข่งปรับปรุงตัวเองต่อไป เสร็จแล้วก้จะเข้าสู่ช่วงออกรายการทีวี ก็สามารถถ่ายรูปสวยๆเก็บไว้ได้ หรือดูมันอย่างเดียวพอ
แต่ถ้าเบื่อก็ไปปรับในOptionให้ตัดฉากออกTVไปก็ได้นะ จากนั้นก็มีบอกให้เซฟเป็นVDOมั้ย ซึ่งเลือกได้เทปเดียวเท่านั้น อัดใหม่ก็โดนทับ แย่มาก..

บรรทัด4 - หยุดพักผ่อน ไม่ทำอะไรเลย ก็จะข้ามเกมไปยังวันถัดไป แต่บางครั้งจะมีEventพิเศษ ได้พูดคุยหรือไปเที่ยวที่อื่นๆได้ ภาษาเกมจีบสาวเรียกว่าออกเดทนั่นเอง~

Night
จบจากการPromotion หรือ Lesson หรือ Audition ก็จะเข้าสู้ช่วงมืด ก็ไม่มีอะไรมาก โชว์จำนวนแฟนคลับและแรงค์ให้ดู และรอดูของขวัญใหม่ๆที่จะได้รับเพิ่ม
จากนั้นถ้าจะเซฟก็ให้เลือกอันแรก (ถ้าไม่เลือก อดเซฟนะ) แล้วถามถามซ้ำอีกจะเซฟทับมั้ยก็เลือกไป ไม่ว่าจะเซฟไม่เซฟ จะมีถามต่อว่าเล่นต่อหรือออกเกม
กดอันแรกก็เล่นต่อไป (ซึ่งระบบมันเอื้ออำนวยมากในการออกโหลดเซฟใหม่ เวลาฝึกได้ไม่ดีหรือประกวดแพ้..ก็พยายามเล่นFair Playละกันครับ..)

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เทคนิคการเอาชนะหมดเปลือก
จากการเล่นด้วยตัวเองมั่ง อ่านเค้ามามั่ง อาจจะยังไม่ชัวร์100%นะครับในบางข้อ ก็เออออห่อหมกเองเหมือนกัน~ ผิดถูกประการใด ก้ขอใเหล่าเซียนท่านอื่นๆแก้ต่างได้เลยครับ

1.เดือนที่เริ่ม ที่เกมให้เลือกไม่มีผลอะไรมาก น่าจะไว้สำหรับคำนวนช่วงเวลา ล่าประกวดขึ้นเวทีใหญ่ตามฤดูกาล ซึ่งจะมีเดือนที่ 3 ,6 ,9 ,12 จะมีงานประกวดใหญ่ ในส่วนSpecial 2
ชื่อHarumatsuri Idol Festivalฤดูใบไม้ผลิ 7หมื่นคน ,Summer Festival หน้าร้อน 8หมื่นคน ,Aki no Daikansha Matsuri Special 75,000คน ,Kagayake Idol Master Gran Prixฤดูหนาว 75,000คน
ก็ถ้าชนะได้ครับหมด จะปลดAchievementได้ แล้วต้องทำให้โชว์ประสบความสำเร็จสูงด้วยนะ (ไม่แน่ใจว่าต้องเซฟเดียวกันถึงปลดได้เท่านั้นมั้ย หรือเซฟละเวทีก็รวมกันได้)

2.ถ้าชนะงานฤดูกาลแล้ว จะมีสัปดาห์ที่5แถมให้ ก็อย่าลืมไปโชว์ซะล่ะอย่าเบี้ยว(เลือกในPromotion) เดี๋ยวไม่ได้แฟนๆเพิ่ม7หมื่น ซึ่งการโชว์จะเล่นแบบคอนเสิร์ตอำลาตอนท้ายของเกม
ที่ต้องกดMemories ทุกช๊อตให้GOODมากที่สุด จากที่ลองBADได้ไม่เกิน4-5เท่านั้นเพราะBADทีลดฮวบเลย.. จริงๆกดอันนี้เครียดกว่าตอนประกวดAuditonอีกนะเนี่ย ยากใช่เล่น..
แต่อันนี้พลาดแล้วก็ไม่มีปัญหาเท่าไหร่ ถ้าไม่เพื่อปลดAchievement เพราะเห็นจำนวนแฟนก็ขึ้นมา7หมื่นเหมือนกัน ก็ไม่ต้องเครียดพลาดแล้วโหลดใหม่ก็ได้(มั้ง?)

3.ตอนแรกๆก็ควรฝึกให้พลังเยอะๆก่อน ถ้าพลังเยอะแล้วจะชนะได้ง่ายๆ ก็พยายามฝึกให้ได้GOODทุกครั้ง ตอนพลาดจะโหลดเซฟใหม่หรือจริงใจFair Playตามตามแต่ท่าน~

4.ถ้าพลังเยอะแล้ว ก็เลือกเอารายการคนเยอะๆให้คุ้มไปเลย ไม่จำเป็นต้องลงรายการเล็กๆเสียเวลา เว้นพวกspecial "doujou" auditions ที่แม้แค่2หมื่นคน แต่ก็ต้องเอาตำแหน่งไว้ขึ้นแรงค์
แต่เวทีdoujouกับMasterนี่ ถ้าชนะไปแล้วจะเข้าไปอีกไม่ได้ ส่วนพวกเวทีอื่นที่ได้เยอะๆบางอันก็มีเงื่อนไขอยู่เหมือนกันถ้าเข้าไม่ได้ อย่างSpecial3ก็จะเข้าได้เฉพาะคนต่อLIVEเท่านั้น
บางเวทีก็ต้องเป็นวง2คนหรือ3คน บางอันก็ต้องชนะมาตลอด บางอันก็ต้องมีหัวใจเยอะๆ ไว้จะลงตารางอีกทีครับ เอาเป็นว่าอันไหนเข้าไม่ได้ก็ไม่ต้องไปทู่ซี้มัน..

5.ช่วงแรกๆก็ไปPromotion ตุนหัวใจไว้เยอะๆจะดีกว่า ช่วงท้ายเกมมีพลังเยอะจะได้ลุยAutiodionทำยอดแฟนอย่างเดียวให้ทันตามเป้าเลย ไม่ต้องไปห่วงเรื่องอื่น

6.แต่ระวัง บางทีพวกไอดอลก็จะทำหน้าเบื่อ หรือเบี้ยวซ้อมอยู่เนืองๆ ซึ่งไม่มีเกจพลังความเบื่อในเกมบอกซะด้วย..บางครั้งก็เจอหรือไม่เจอก็ได้ อันนี้ก็ให้พวกเธอพักผ่อนหน่อยละ

7.แข่งประกวด หลักจริงๆเอาแค่ ที่สามก็ได้5ดาวเหมือนกันแล้ว เพราะงั้นจริงๆเทคนิคคือ กวาดดาวให้ได้30เต็มให้หมดก็ชนะชัวร์ ไม่จำเป็นต้องปั๊มคะแนนจนที่1ทุกรอบ
เพราะพวกCPUมันจะโง่ เฉลี่ยคะแนนอันดับกันไป ไม่ค่อยมีเทพที่กวาดที่1รวดเท่าไหร่ แต่ถ้าเจอคนด้วยกันLiveนี่ ก็ต้องวัดใจกันแล้วล่ะ - -

8.ใช้หัวใจMemories ในตอนต้นแต่ละช่วงจะได้ไม่โดนลบคะแนนฮวบ ตอนยังไม่เก่งก็ต้องใช้เต็มสูบหน่อย แต่ถ้าพลังเยอะแล้วก็สบายใช้แค่ครั้งสองครั้งก็ชนะแล้ว ไม่ต้องเปลือง

9.ไม่ควรฝึกเน้นพลังด้านใดด้านนึงให้สูงโดยเฉพาะ เพราะเดี๋ยวอันพลังน้อยจะพลาดที่6โดนคะแนนติดลบ แล้วจะลำบากพลิกชนะยากยิ่งกว่าไม่ได้ดาวซะอีกนะ(ยิ่งตอนกรรมการหนี)

10.จากข้อ7 จะมีบางเวทีที่กรรมการจะหนีซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นกรรมการให้5ดาว ก็เป็นโอกาสทองสำหรับคนพลังน้อย ปั๊มเอาแต่ที่ยังไม่หนีให้ได้สูงๆเลย (แต่ต้องวัดใจกรรมการล่ะนะ)

11.เพราะงั้นเทคนิคส่วนตัวที่ผมใช้ ผมจะเอาพลังเด่นตัวเองไว้เป็นคะแนน3ดาว เพราะพลังเด่นนี่จะได้คะแนนเยอะกว่าอันอื่น ก็จะไร้กังวลไม่ต้องไปปั๊มมาก การันตี3ดาวได้9แต้มเด็ดๆ
เพราะCPUไม่ค่อยเน้นคะแนนรอง จะไปบ้าปั้มอัน5ดาวซะสูง เราอาจจะพลาดพลั้งอด5ดาวได้คิดว่าคะแนนสูงแล้ว..ส่วนใหญ่ถ้าไม่เจอพวกเทพจริง เราได้20คะแนนโอกาสก็ชนะสูงแล้วครับ

12.การฝึกฝน ถ้าเราทำวง2หรือ3คน จะพบปัญหาTensionลดเยอะถ้าเราเอาใจให้คนนึงฝึกเยอะกว่ากัน ซึ่งจริงๆไม่จำเป็นต้องเอาใจเลย ยังไงค่าพลังก็เหมารวมอยู่ดี ฝึกใครก็ขึ้นๆเหมือนกัน
เพราะเกมไม่ได้ซับซ้อนขนาดนั้นว่าใครเก่งด้านไหนจะฝึกดีเป็นพิเศษหรอกน่ะ..แต่สำคัญท
ี่ค่าTensionที่จะลดๆเพิ่มๆต่างหาก ที่ต้องคำนวณให้ดีว่าจะฝึกใคร ถ้าไม่คิดมากก็เอาเท่าๆกันไป

13.ระวังถ้าไม่เปลี่ยนเพลงนานๆเข้า สาวๆจะเบื่อได้ โดยเฉลี่ยควรเปลี่ยนทุก10สัปดาห์ ซึ่งมันก็มีได้5เพลง เกมมี52สัปดาห์ เฉลี่ยแล้วใช้ 10สัปดาห์ต่อเพลงได้พอดีเลยน่ะ แบ่งเวลาให้ดี

14.ชุดเสื้อผ้าบางอันจะมีพลังสูง (ในเกมไม่ยอมบอกว่าอันไหน+เท่าไหร่) ก็ถ้าได้ชุดดีๆแล้ว อยากพลังเยอะๆเพื่อชัยชนะก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชุดอีก แต่ถ้าชอบแต่งตัว ชัยชนะช่างมัน ก็เปลี่ยนซะทุกวันโลด~

15.ย้ำอีกที หัวใจMemoriesคนละอันกับTensionพลังใจนะครับอย่าเข้าใจผิด ว่าถ้าที่เพิ่มแล้วล้นก็จะเด้งตัวเลขเพิ่ม ต้องเข้าPromotionท่านั้นถึงจะหัวใจMemoriesเพิ่ม สำหรับTensionนั้น
จะใช้ในการเป็นพลังในGOOD BAD ถ้ามีมากก็เขียวเยอะ มีน้อยก็แดงตรึม.. จริงๆTensionมันแปลตรงๆว่าความตึงเครียดแหะ ไม่ใช่พลังใจ - - แต่มันยิ่งมากยิ่งดีน่ะสินะ เลยไม่น่าเรียกความเครียด
ซึ่งTensionนี้แต่ละตัวละครก็จะเพิ่มลดมากน้อยต่างกันตามนิสัย อย่างยัยเหม่งน้อยอิโอริ กับจิฮายะนี่จะลดฮวบ ซึ่งก็จะทำให้ดูแลยาก แต่อย่างYayoi,ฝาแฝด ก็ลดนิดเดียว Easy Modeซะงั้น
ไม่แน่ใจว่าTensionน้อยๆจะทำให้เบื่อ ชอบเบี้ยวซ้อม ซ้อมไท่ครบด้วยหรือเปล่า แต่ที่เล่นเองนี่เลี้ยงให้เต็มๆส้มตลอด ยังเบี้ยวซ้อมได้เลยแหะ~

ลักษณะของแต่ละเพลงที่จะเพิ่มพลังด้านไหน
THE IDOLM@STER แดนซ์
太陽のジェラシー วอคอล
蒼い鳥 วอคอล
First Stage แดนซ์
おはよう!!朝ご飯 วิชชวล
魔法をかけて วอคอล
9:02pm วอคอล
Here we go!! วิชชวล
エージェント夜を往く แดนซ์
ポジティブ! วิชชวล
relations แดนซ์
私はアイドル วิชชวล
思い出をありがとう วอคอล
My Best Friend วิชชวล
GO MY WAY!! แดนซ์
まっすぐ วอคอล

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนนี้ลอกมากจากGameFaqครับ เลยไม่ขอแปล เพราะเป็นอังกฤษอยู่แล้ว

Idol Rank
Rank F: 1000 fans
Rank E: 10000 fans
Rank D: 100000 fans
Rank C: 500000 fans
Rank B: 700000 fans + 3 special "doujou" auditions
Rank A: 1000000 fans + 3 special "master" auditions
Rank S: 1500000 fans + special "Super Idol" audition

Image Levels
Lvl 1: Amateur level
Lvl 2: Half-of-an-idol
Lvl 3: No-name idol
Lvl 4: Idol popular in a niche group
Lvl 5: Idol getting noticed
Lvl 6: Idol getting attention
Lvl 7: Idol getting buzz on the street
Lvl 8: Idol about to break out
Lvl 9: Breakout idol
Lvl 10: Popular idol
Lvl 11: Very popular idol
Lvl 12: Super idol
Lvl 13: Charisma idol
Lvl 14: National idol
Lvl 15: Historic idol
Lvl 16: God of idols

Producer Rank
Lvl 1: Producer in training - can produce one solo idol.
Lvl 2: Dashing out producer - can produce 2 people, can produce duo units
Lvl 3: Newbie producer - can produce 3 people, can decide who sings what lines
in songs
Lvl 4: Regular producer - can produce 4 people
Lvl 5: Mainstay producer - can produce 5 people, can produce trio units
Lvl 6: Able producer - can produce 6 people
Lvl 7: Salesman producer - can produce 7 people
Lvl 8: Rainmaker producer - can produce 8 people
Lvl 9: Idolmaster - can produce 9 people
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ก็คงเป็นพื้นฐานเล็กๆน้อยๆ ให้ผู้ที่อยากเริ่มเล่นเห็นมันเต้นน่ารักๆ แต่กลัวอาหารแช่แข็งไม่อร่อยก็ได้ลองแตะเริ่มดูครับ ว่ามันไม่ยากและสนุกเพลินๆ
ซึ่งคงทำให้คนสงสัยเกมจีบสาวทั้งหลายงงว่ามันสนุกยังไง ก็เปลี่ยนความคิดกันได้ซักนิด แต่เกมแนวนี้ก็มีไม่บ่อยนักหรอกครับ..ส่วนใหญ่ก็จะมีแต่
พวกเลือกตอบอย่างเดียวนั่นแหละ... ก็จะแนะนำพวกที่ต้องใช้ฝีมือเล่น ที่ระบบเพลินๆให้ได้ลองเล่นเปลี่ยนบรรยากาศจากการยิงหัวและเตะบอลกันครับ~

มีข้อสงสัยเพิ่มเติมก็ถามได้ในกระทู้นี้ ถ้ากระทู้ตกต่อไปก็มาถามได้ในบอร์ดส่วนตัวในนี้นะครับ
http://www.freeforum...wtopic.php?t=60

:bye

Edited by Prite, 16 February 2007 - 06:14 PM.

#2 PingKo

' ปิงโกะ '

• High Royal Executive Members

Posted 16 February 2007 - 05:02 AM

โหสุดยอดดดดดดดดดดด ขอบคุณมากกกกกกกกกกกก ผมชอบเกมนี้ นะ จุ๊บๆ

#3 Beemer

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 16 February 2007 - 05:10 AM

ขอบคุณมากครับ

#4 harts

ExtremeMachine Fifa09 !!~

• High Royal Executive Members
  • Interests:anime

Posted 16 February 2007 - 06:04 AM

โห เทพ โคด 55+

#5 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

Posted 16 February 2007 - 06:18 AM

สุดยอดดดดด Guide เลยครับ
ขอบคุณมาก

#6 payunkung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 16 February 2007 - 06:55 AM

ขอบคุณคร้าบ หามานานล่ะ :aha: ฮาตรงวินนิ่งเพื่อชาติ จริงๆ :555

#7 YONG_KUB

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 16 February 2007 - 07:04 AM

สุดยอดครับน่าปักหมุดจริงๆเพราะเห็นหลายๆคนถามถึงวิธีเล่นอยู่เลย

#8 พลฯ ดอกรัก ณ วังเดิม

FIFA FAN BOY

• Interests:DGO FIFA GO GO!!! ROAD TO 2015

Posted 16 February 2007 - 07:17 AM

พระเจ้ายอด มันจอร์จมาก :ah ขอบคุณครับ

#9 sakura525

Posted 16 February 2007 - 07:19 AM

โห เกมไกด์ดีๆเลยล่ะ ขอบคุณท่านมากครับ

#10 Akatosh

Posted 16 February 2007 - 07:20 AM

สุดยอดครับ ข้าน้อยขอคารวะ :kanoiyom

ปล.
ส่วนตีวแล้วก็ไม่เล่นอยู่ดี ติดเรื่องภาษาแล้วมันไม่อินอะ :her

#11 pmayb

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 16 February 2007 - 07:57 AM

ขอบคุณมาก สุดยอด......

#12 Guest_Reyo_*

• Guests

Posted 16 February 2007 - 07:57 AM

ดีครับ

#13 BrainsToRm

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 16 February 2007 - 08:22 AM

ขอบคุณด้วยคร๊าบบบบ

#14 jayluminous

เซียนเกม

• Interests:Nice game, Nice car, Nice girl

Posted 16 February 2007 - 08:40 AM

ขอบคุณนะครับ ว่าแต่มันจะมี Ver. Eng ออกมาไหมครับ

#15 arterart

Gu Art

Posted 16 February 2007 - 08:52 AM

อิอิ ขอเอาข้อมูลไปเรยแล้วกันนะคร๊าบบบ ขอบคุณมาก ๆ

#16 cygnus_guy

The Greatest Saint of Ice

Posted 16 February 2007 - 08:59 AM

ปักหมุดโลด :explain

#17 mastermune

Posted 16 February 2007 - 09:07 AM

เยี่ยมครับ เขียนละเอียดกระจ่างดี (^^)b

- น่าจะจริงครับ ไอ้เรื่องทักทายมันสุ่ม บางทีตอบมั่วๆ ว่า " โกบังวะ " เด็กหัวเราะร่า หาว่าเรามีอารมณ์ขำแต่เช้า (^^!)

- Promotion ถ้าพอฟังออกบ้าง จะสนุกมากๆ ถือเป็นเสน่ห์ของเกมส์นี้เลยเชียวแหละ

- ฝึก Lyrics ภาษาไม่เป็นปัญหาน่ะ ใช้ความจำดีๆ แล้วก็ไล่ตัวอักษรไวๆ ก็ลุยได้แล้วครับ

- มีทริคนิดนึง ถ้าอาทิตย์ไหนเด็กหนีไม่มาออฟฟิค ให้โหลดเซฟใหม่ทันที
บางทีเด็กจะมาออฟฟิค แต่เสียงจะเหนื่อยๆ จากนั้นค่อยเลือกพักผ่อน ทำแบบนี้ดีกว่าครับ

- เกมส์นี้น่ะ เล่นไปเล่นมา จะรู้สึกว่าหนึ่งปี(ในเกมส์) นี่มันสั้นมากๆ .. เด็กเรายังไปไม่ถึงไหนเลย จะหมดปีแล้ว (-*-)

- เทคนิคการเอาชนะหมดเปลือก <--- อ่า..แสดงว่า บรรลุจุดถึงสุดยอดของเกมส์นี้แล้วสิน่ะครับ (^^)

#18 turbo_geek

แปด

Posted 16 February 2007 - 09:09 AM

ขอบคุณที่แย่งปันครับ ไว้จะซื้อแผ่นมาเล่นเลย อิอิ

#19 sanoru

Posted 16 February 2007 - 09:13 AM

ช่วงมินิเกมส์ Lylic ถ้าอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกแล้วจะแก้เนื้อได้ไงอ่ะครับ

#20 Mohigan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Play Magazine

Posted 16 February 2007 - 09:14 AM

ภาพชัดดีนะครับ ใช้การ์ด Capture ตัวไหนหรอครับ อยากได้ภาพแบบนี้มั่งจัง :wow