`

Jump to content

งง ยุคมืดของแผ่นผี อะไรกันนี่ [แนะนำทีคับ]

41 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 03 February 2012 - 03:11 PM

ผมไม่ได้ตามข่าวเลย แต่เนื่องจากต้องรีวิวเกมหลายเกม พอมาเล่นช่วงนี้
สับสนเอามากๆ บางเมต้องทำนั่น บางเกมต้องทำนี่

ลองเซิจข้อมูลดูก็เจอศัพท์เฉพาะทางเยอะมาก สรุปงงกว่าเดิม
เลยอยากถามสั้นๆดังนี้ครับ

- เกมสุดท้ายที่ผมเล่นคือ Skyrim เอเชีย กับ Battlefield3 แสดงว่าผมเป็น Lt2 ใช่หรือไม่
ผมมียกไปอัพอยู่ 2-3 ครั้งแต่จำไม่ได้อะครับ

- ล่าสุดไรท์ Never Dead ใส่แผ่นขึ้น Play game มีรูปเกมโชว์ แต่กดเข้าไปขึ้น
Unsupport Disc มันคืออะไร

- เกม Kingdom of Amulur ที่กำลังจะออกนี้ ผมจะเล่นได้หรือไม่ ถ้าผมปล่อยเครื่องไว้อย่างนี้

- ผมต้องยกเครื่องไปให้เขาอัพ Lt3 ใช่หรือไม่

- ถ้ายกไปแล้ว จะยังเล่นเกมเก่าที่ออกในช่วง 2-3เดือนที่ผ่านมานี้ได้มั้ย

- คุณคิดว่าจากนี้ไปทุกเดือนๆ ผมต้องยกไปอัพเผิมแวร์ใหม่ทุกๆเดือนหรือเปล่า

ขอบคุณมากนะครับ

ปล ศัพท์เทคนิคผมไม่คค่อยรู้เรื่องนะครับ

Edited by 9th TEARDROP, 03 February 2012 - 03:12 PM.

#2 peXXeq

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 February 2012 - 03:13 PM

ปัจจัยสำคัญคือ ลุงต่อ ออนไลน์หรือเปล่า

ถ้าไม่ต่อ 2.0 ก็พอ แต่ถ้าต่ออนไลน์ ก็ต้อง 3.0 นะ

ไม่งั้นก็เอาไปทำ Xkey หรือ RGH ไปเลย ตัดปัญหาเรื่องแผ่นไปซะ

RGH เหมือน Jtag ออนไลน์ไม่ได้

Xkey ออนไลน์ได้

Edited by peXXeq, 03 February 2012 - 03:16 PM.

#3 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 03 February 2012 - 03:14 PM

เจอปัญหาเหมือนตูเป๊ะ

เลยเอาไปใส่ xkey เรียบร้อย ร้านช่างอะ 2900บ วิธีเล่นก๊อบหลายขั้นตอนดี แต่ก็ดีกว่าต้องยกไปทำบ่อยๆ ต้องเสียรมเวลาไรท์แล้วเปิดไม่ติด ที่สำคัญมันเล่นก็อบออนไลน์เย้ย MS ได้นี่สิ ถึงเลือก xkey

Edited by [[[PEE]]], 03 February 2012 - 03:15 PM.

#4 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 03 February 2012 - 03:23 PM

ถ้าไม่คิดจะเล่นออนไลน์ และเครื่องยังเป็น LT2.0+ อยู่
ก็เลือกใช้วิธีแพ็ตช์แผ่นเกมจาก LT3.0 ให้เป็น 2.0 แล้วค่อยเขียนได้ครับ

แต่ผมคุ้นๆ ว่าคุณหยาดไม่ได้เขียนแผ่นเกมเล่นเอง
ดังนั้นตอนซื้อแผ่น ให้บอกร้านว่าเอาแผ่นสำหรับ LT2.0 ก็โอเคครับ

หรือถ้าอยากหมดปัญหาวุ่นวายยาวๆ ก็ยกเครื่องไปติดชิปแบบที่สองท่านด้านบนว่าเลย ทีเดียวจบ

#5 chappy

I " ll Be Back

• Royal Executive Members
  • Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 03 February 2012 - 04:15 PM

View Post[[[PEE]]], on 03 February 2012 - 03:14 PM, said:

เจอปัญหาเหมือนตูเป๊ะ

เลยเอาไปใส่ xkey เรียบร้อย ร้านช่างอะ 2900บ วิธีเล่นก๊อบหลายขั้นตอนดี แต่ก็ดีกว่าต้องยกไปทำบ่อยๆ ต้องเสียรมเวลาไรท์แล้วเปิดไม่ติด ที่สำคัญมันเล่นก็อบออนไลน์เย้ย MS ได้นี่สิ ถึงเลือก xkey
>>>>> แนะนำลุงหยาดติด xkey ไปเลยครับ แล้วทุกปัญหาจะหมดไป :r18:

#6 MY_POP

เซียนเกม

Posted 03 February 2012 - 04:24 PM

ถ้าำไม่ออน หรือ โดนแบนแล้ว แนะนำ RGH ครับ

ร้านคุณช่าง 2,500 หมดห่วง ถ้ามี EXT HDD อยู่แล้วยิ่งสบายไม่ต้องไรท์แผ่นกันเลยทีเีดียว

ลง DLC จำนวนมหาศาลทั้ง Fallout , Mass Effect 2 เล่นไปไม่มีวันหมด

ผมใช้อยู่

#7 lovelymarky

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 03 February 2012 - 04:28 PM

เล่าให้ฟังนะครับ เครื่องผมทำ Xkey ครับ ของน้องทำ RGH ทั้งสองอย่างมีค่าเริ่มต้นที่ค่อนข้างสูง(ราวๆ 2500-3500 ไม่รวมค่า HDD) และต้องมี HDD ที่เอาไว้ใส่เกม
อ้างอิงจากที่เจอนะครับ
ข้อดีของ RGH เล่นได้ทุกโซน ทุกเกม ทั้งตัวเต็ม ทั้งอาเขต แต่กว่าจะเล่นได้ก็ต้องแตกไฟล์แปลงไฟล์กันพักนึง ใช้ที่ HDD น้อยเพราะเก็บแค่เนื้อเกมจริงๆ
ข้อเสีย ก็ออนไลน์ไม่ได้แน่นอน ต้องเรียนรู้เรื่องการใช้งานพอสมควร

ข้อดี Xkey เหมือนเล่นแปลงไดรฟ์ เล่นออนไลน์ได้ ณ ตอนนี้ แต่ไม่รู้จะโดนจับได้เมือ่ไหร่ การใช้งานง่ายมากก็แค่กดเมนูกลับไปกลับมาใน 360 เลือกเกม แล้วเล่นได้เลย
ข้อเสีย ที่ผมเจอก็คือ โหลดเกมจาก HDD ช้ามาก(ลง neverdead ใน360 ตั้งแต่ยังไม่เที่ยงคืนตื่นตอนหกโมงยังลงไม่เสร็จ..) ซึ่งน่าจะเป็นเพราะ HDD ผมเก่าตั้งแต่ปี 2008
นอกนั้นยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ที่ผมกับน้องยกเครื่องไปทำทั้งสองแบบเพราะไม่อยากยกเครื่องไปๆมาๆ เพราะช่วงหลังนี้ยกไปบ่อยมาก และก็อยากรู้ว่ามันต่างกันยังไง ยอมรับว่าทั้งสองแบบมีจุดแข็งต่างกัน และเหมาะกับเฉพาะกลุ่ม
ส่วนตัวผมชอบ Xkey มากกว่าเพราะใช้งานง่ายมาก แค่กอปเกมลง HDD ในโฟลเดอร์ที่กำหนดก็จบครับ ติดก็ตรง HDD เก่ามันช้านี่แหละครับ (ถ้าลงเกมใน 360ได้แล้วมันก็ไม่ช้านะครับ แต่กว่าจะลงได้นานเว่อร์)
แถมช่วงนี้ราคา HDD แพงจนซื้อไม่ลงเลยครับ

#8 peXXeq

เซียนเกม

Posted 03 February 2012 - 04:39 PM

อยากทำ xkey แต่เสียดายแผ่น เป็น ร้อยๆ ในตู้อ่ะ

#9 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 03 February 2012 - 04:41 PM

เสียดายทำไม ก็เก็บเอาไว้ เวลาอยากเล่นก็เอามาทำ อิมเมจ แปบเดียวก็ได้เล่นและ

นี่เดี๋ยวว่าจะไปติด RGH อีกเครื่องนะ ให้มันมืดสุดๆๆไปเลย555

#10 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

Posted 03 February 2012 - 05:13 PM

View PostpeXXeq, on 03 February 2012 - 04:39 PM, said:

อยากทำ xkey แต่เสียดายแผ่น เป็น ร้อยๆ ในตู้อ่ะ

โล๊ะขายมาสิคับเป็กซี่ มีเกมไรบ้างที่จะปล่อยบอกลุงด้วยนะฮาฟว์ :r11:

#11 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 03 February 2012 - 05:38 PM

View Postlovelymarky, on 03 February 2012 - 04:28 PM, said:

เล่าให้ฟังนะครับ เครื่องผมทำ Xkey ครับ ของน้องทำ RGH ทั้งสองอย่างมีค่าเริ่มต้นที่ค่อนข้างสูง(ราวๆ 2500-3500 ไม่รวมค่า HDD) และต้องมี HDD ที่เอาไว้ใส่เกม
อ้างอิงจากที่เจอนะครับ
ข้อดีของ RGH เล่นได้ทุกโซน ทุกเกม ทั้งตัวเต็ม ทั้งอาเขต แต่กว่าจะเล่นได้ก็ต้องแตกไฟล์แปลงไฟล์กันพักนึง ใช้ที่ HDD น้อยเพราะเก็บแค่เนื้อเกมจริงๆ
ข้อเสีย ก็ออนไลน์ไม่ได้แน่นอน ต้องเรียนรู้เรื่องการใช้งานพอสมควร

ข้อดี Xkey เหมือนเล่นแปลงไดรฟ์ เล่นออนไลน์ได้ ณ ตอนนี้ แต่ไม่รู้จะโดนจับได้เมือ่ไหร่ การใช้งานง่ายมากก็แค่กดเมนูกลับไปกลับมาใน 360 เลือกเกม แล้วเล่นได้เลย
ข้อเสีย ที่ผมเจอก็คือ โหลดเกมจาก HDD ช้ามาก(ลง neverdead ใน360 ตั้งแต่ยังไม่เที่ยงคืนตื่นตอนหกโมงยังลงไม่เสร็จ..) ซึ่งน่าจะเป็นเพราะ HDD ผมเก่าตั้งแต่ปี 2008
นอกนั้นยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ที่ผมกับน้องยกเครื่องไปทำทั้งสองแบบเพราะไม่อยากยกเครื่องไปๆมาๆ เพราะช่วงหลังนี้ยกไปบ่อยมาก และก็อยากรู้ว่ามันต่างกันยังไง ยอมรับว่าทั้งสองแบบมีจุดแข็งต่างกัน และเหมาะกับเฉพาะกลุ่ม
ส่วนตัวผมชอบ Xkey มากกว่าเพราะใช้งานง่ายมาก แค่กอปเกมลง HDD ในโฟลเดอร์ที่กำหนดก็จบครับ ติดก็ตรง HDD เก่ามันช้านี่แหละครับ (ถ้าลงเกมใน 360ได้แล้วมันก็ไม่ช้านะครับ แต่กว่าจะลงได้นานเว่อร์)
แถมช่วงนี้ราคา HDD แพงจนซื้อไม่ลงเลยครับ

SDD ช่วยท่านได้(แค่ลงได้ไม่กี่เกม 555+)

#12 xnone

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 03 February 2012 - 06:59 PM

อ่านแล้วชักกังวล
จะไปซื้อเครื่องใหม่ ใส่ xkey มาเลยดีกว่ามั้งนี่

#13 teddyman

หมีน้อยในเมืองใหญ่

Posted 03 February 2012 - 07:20 PM

ร้านช่าง RGH รู้สึกว่าเหลือแค่ 1500 บาทครับ

#14 PAOLi360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 03 February 2012 - 08:30 PM

ซื้อเครื่องให่มใช่ว่าใส่ xkey ได้นะครับ ต้องดูด้วยครับ

เพราะ slim รุ่นหลังๆที่เป็นไดร์ฟ hitachi ยังใส่ xkey ไม่ได้ เพราะ ยังเอา drive key ออกมาไม่ได้

Rgh ก็ไม่แน่ใจครับ

แต่ xkey นี่สะดวกมาก. จริงๆครับ.

#15 warakul

Posted 03 February 2012 - 08:54 PM

View Postteddyman, on 03 February 2012 - 07:20 PM, said:

ร้านช่าง RGH รู้สึกว่าเหลือแค่ 1500 บาทครับ

จริงดิ หากพันห้า คิดว่าจะยกไปทำซักหน่อย

#16 zyber_p77

• Interests:XBOX One
    Lumia 925
    Manga

Posted 03 February 2012 - 09:07 PM

เชียร์ RGH. อีกเสียงครับ ลงง่ายใช้เพลิด โหลดอาเขต ไตเติลอัพเดพ ดีแอลซี ไม่สนโซน บานเบอะ ช่วงนี้เกมออกน้อยเล่นแต่อาเขตก็เพลินครับ

#17 xnone

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 03 February 2012 - 10:36 PM

แต่ถ้าซื้อเครื่อง LOT หลังๆมาแล้วทำได้ก็น่าทำใช่ไหมครับ

แต่สมมุติว่าทำไม่ได้ จะซื้อมาเล่นเกมเก่าๆ ที่ไม่ได้เล่นช่วงสามสี่ปีก่อนนี่
ก็ยังไม่ต้องร้อนใจใช่ไหมครับ แปลงร้านธรรมดา

#18 lovelymarky

Posted 04 February 2012 - 12:24 AM

View PostMr.HoshiMoRo, on 03 February 2012 - 05:38 PM, said:

SDD ช่วยท่านได้(แค่ลงได้ไม่กี่เกม 555+)

ขอบคุณครับ กลัวแต่ว่าค่า HDD จะแพงกว่าค่าเครื่อง 360 น่ะสิครับ 555++
ผมก็กำลังหา HDD กับ dock มาลองอยู่ครับ เห็นพี่ที่รู้จักเค้าว่าน่าจะเป็นที่สายต่อมากกว่าบัฟเฟอร์ของ HDD
เพราะพี่ก็ใช้ของเก่านานกว่าที่ผมมีมาลอง มันก็ใช้ได้ดีไม่ได้อึดอย่างที่ผมเจอครับ

#19 sheburns

Posted 04 February 2012 - 10:11 AM

Xkey นี่ลงพวก DLC ได้มั้ยครับ หรือต้องเป็น RGH

เพราะหลักๆอยากเล่นพวก DLC ครับ

#20 StarLord

Posted 04 February 2012 - 10:21 AM

dlcเป็นเกมส์โหลดที่ใช้ได้ก็ต้องทำrghคับ