`

Jump to content

สำหรับท่านใดที่สนใจ Sound Bar ราคาดีคุ้มๆครับ for2s จัดให้

31 replies to this topic

#1 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 29 April 2013 - 12:17 PM

สำหรับท่านใดสนใจ Sound Bar ราคาพิเศษ วันนี้มาแนะนำ Sound Bar รุ่นใหม่ของ LG ครับ เพิ่งอุ้มมาสดๆ เลยมาชักชวน ชาว DGO ที่สนใจครับ โดยช่วงนี้มีราคาพิเศษที่งาน Powerbuy Expo นะครับ โดยมี่ส่วนลด 2,700 บาทครับ เหลือเพียง 5,290 บาทเท่านั้น ใครสนใจสามารถไปดูได้ครับ

วันนี้ขอรีวิวคร่าวๆก่อนนะครับ

LG NB3520A มาด้วยสีดำสนิท เงาแบบเปียโน แน่นอนว่าถ้าเช็ดไม่ดีลายพร้อยแน่ๆครับ แต่ก็สวยจริงโดยเฉพาะกับจอแสดงข้อมูล ตัวลำโพง 6 ดอกเปิดโชว์ให้เห็นโดยไม่มีฝาครอบนะครับ สวยดุๆดีครับ อีกเทคโนโลยีที่น่าสนใจก็ต้องเป็น Subwoofer ครับ งานนี้เป็น Wireless Subwoofer แค่เสียบปลั๊กก็ใช้ได้เลยครับ โดยมีรัศมีการทำงานไม่เกิน 10 เมตรจากตัวเครื่อง เท่าที่ลองก็ถือว่าเสียงใช้ได้ครับ เป็น Sub ที่ตัวใหญ่พอดูครับ มาด้วยกำลังขับ 140W ซึ่งสามารถปรับระดับเสียงหนักเบาได้ทาง Remote ด้วยครับ ตัวเครื่องเชื่อมต่อผ่านทาง Optical line โดยมีช่อง in ให้ 2 ช่องครับ และมีช่องเสียงสาย Audio in แบบสายหูฟัง 3.5 นิ้วครับ สามารถต่อเครื่อง mp3 หรือ ต่อจาก TV audio out เข้าเครื่องได้เลยครับ

LG NB3520A ตัวนี้มีกำลังขับที่ 300W ครับ โดยประกอบตัว SoundBar 80Wx2ข้าง และตัว Sub Woofer อีก 140W ให้เสียงที่ใสละเอียดพร้อม เสียงต่ำของ sub โดยรวมเสียงใช้ได้ครับ ฟังเพลง ดูหนัง ใช้ได้เลยครับ ผมประทับใจกับ mode เสียง Clear voice ที่ทำให้เสียงพูดชัดเจนขึ้น เวลาดูหนังเสียงจะชัดขึ้น อีกอันนึงที่ชอบคือโหมด 3Dsound ทำจำลองเสียงเป็นลำโพงหลายตัว ซึ่งทำได้ดีเลยครับ อีกโหมดนึงที่อยากพูดคือโหมด upscaler ที่เป็นโหมดที่ทำขึ้นเพื่อรองรับการฟังเพลงครับ โดยโหมดนี้จะเหมาะกับการฟังเพลงโดยเฉพาะกับ file ที่มี Bitrate ที่ต่ำครับ พูดง่ายๆคือทำให้เสียงดีขึ้นนั้นเองครับ

ไหนๆก็คุยเรื่องการฟังเพลงแล้ว อีกส่วนหนึ่งที่ประทับใจคือการรองรับ Bluetooth ในตัวครับ ทำให้เราสามารถเชื่อมต่อมือถือกับ Soundbar ตัวนี้ง่ายๆ แค่ link และ pair ครับ ก็เล่นเพลงผ่านมือถือของเราได้เลยครับ ง่ายจริงๆครับ

ตัวเครื่องยังมีช่องเสียบ USB นะครับรองรับ File เพลง mp3 WMA ครับ เสียบแล้วก็เล่นได้ โดยใช้การควบคุมผ่านทาง Remote ครับ

สรุปโดยรวม
คุ้มค่าครับ โดยเฉพาในราคา 5,290 บาท ประทับใจกับการเชื่อมต่อ Bluetooth และเทคโนโลยี Wireless Subwoofer เสียงพังเพลงดีครับ หนังก็ดีครับ คุ้มค่าในราคานี้ครับ ข้อเสียไม่รองรับการต่อแบบ HDMI in ครับ แต่รุ่น NB2520A จะรองรับครับ ซึ่งลดราคาอยู่เหมือนกันอยู่ที่ 3,999 บาทแต่ตัวนี้จะไม่มี Bluetooth และ Subwoofer แยกนะครับ ห่างกัน แค่ 1,290 บาทเท่านั้น ผมเลยเอาตัวใหญ่มาแทนครับ

ประทับใจเลยมาแชร์ให้ฟัง ใครสนใจลองไปดูที่งาน Powerbuy Expo ที่ Bitec ครับ งานหมดต้นพฤษภาคมนี้นะครับ ขอบคุณครับ

LG NB3520A 300W Sound Bar

The Bluetooth enabled feature allows users to stream music from their smart phone to the speaker sound system.
Don't just watch 3D, hear it in 3D. This sound bar is equipped with 3D Sound to help achieve a greater level of sound immersion with 3D content.
Installation is simple and speaker wire management is reduced with the Wireless Subwoofer System.

AMPLIFIER
Channel 2.1 Ch
Power Output Total 300W
THD 10% Front 80W x 2
Subwoofer 140W

SPEAKER
SPL 85dB
System Closed
Tweeter Unit One Inch Dome
Woofer Unit 2.5" Parabolar (2 each)
Impedance 4Ω
Magnetic Shielding • Shielded Type

SUBWOOFER
SPL 83dB
System Bass Reflex
Woofer Unit Seven Inch Cone
Impedance 3Ω
Magnetic Shielding Non-Shield

AUDIO SOUND MODE
3D Sound Optimizer
Natural EQ
By Pass
Bass Blast (BASS)
Clear Voice (CLRVOICE)
Game EQ
MP3 Up-Scaling (Music Retouch)
Night Mode
Loudness

ราคาเต็ม 7,990 บาท

#2 joe-limited

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 29 April 2013 - 01:15 PM

สวยดีทีเดียว

#3 tanakio

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 29 April 2013 - 01:27 PM

สวยครับ

#4 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 29 April 2013 - 02:22 PM

แปลกดีตัวไม่มีซับดันรองรับ HDMI In ตั้ง 3 ช่อง ตัวมีซับกลับมีแค่ Optical In 2 ช่อง

กำลังหา Sound Bar ไว้ในห้องนอนอีกตัวเลยต้องไปดูซะหน่อยแล้วครับ

#5 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 29 April 2013 - 04:58 PM

View PostArtDVDs, on 29 April 2013 - 02:22 PM, said:

แปลกดีตัวไม่มีซับดันรองรับ HDMI In ตั้ง 3 ช่อง ตัวมีซับกลับมีแค่ Optical In 2 ช่อง

กำลังหา Sound Bar ไว้ในห้องนอนอีกตัวเลยต้องไปดูซะหน่อยแล้วครับ

ใช่ครับคุณ art งานนี้มาแปลกดีไม่มี HDMI จริงๆตัวเล็กก็ดูดีครับ เสียงที่ลองฟังก็ใช้ได้ครับ แค่เบสไม่เท่า และเสียงกลางไม่ดีเท่า แต่พอราคาห่างตัวนี้แค่ 1200 ค่า Bluetooth กับ Wireless Subwoofer ก็เกินราคาแล้วครับ ผมเลยเอาตัวนี้มาแทนครับ

#6 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 29 April 2013 - 07:45 PM

View Postfor2s, on 29 April 2013 - 04:58 PM, said:

ใช่ครับคุณ art งานนี้มาแปลกดีไม่มี HDMI จริงๆตัวเล็กก็ดูดีครับ เสียงที่ลองฟังก็ใช้ได้ครับ แค่เบสไม่เท่า และเสียงกลางไม่ดีเท่า แต่พอราคาห่างตัวนี้แค่ 1200 ค่า Bluetooth กับ Wireless Subwoofer ก็เกินราคาแล้วครับ ผมเลยเอาตัวนี้มาแทนครับ

ผมว่าถ้าทำตัวที่มี Subwoofer ให้มี HDMI In ด้วยน่าจะขายได้ดีกว่านี้นะคับเนี่ย

#7 Devilot

เซียนเกม

Posted 29 April 2013 - 08:03 PM

รอบที่แล้วที่คุณ for2s แนะนำจัด E380 ไปแล้ว แล้วถ้าจัดตัวนี้เพิ่มจะต้องใช้งานยังไงอ่ะครับ มันใช้ร่วมกันได้ไหมครับมันสวยดี

#8 rufast

งืมๆแงมๆ

Posted 29 April 2013 - 09:36 PM

อยากได้ อ่ะ แต่ไม่ได้ผ่านไปบางนาเลยครับ

#9 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 29 April 2013 - 10:07 PM

View PostDevilot, on 29 April 2013 - 08:03 PM, said:

รอบที่แล้วที่คุณ for2s แนะนำจัด E380 ไปแล้ว แล้วถ้าจัดตัวนี้เพิ่มจะต้องใช้งานยังไงอ่ะครับ มันใช้ร่วมกันได้ไหมครับมันสวยดี

ตัวนี้ก็ใช้แทน e380 ได้ครับ จะได้เสียงหลังแบบจำลอง เหมาะสำหรับใครที่ไม่ชอบเดินสายไฟ หรือต้องการประหยัดเนื้อที่ครับ ส่วนใหญ่ก็เอามาไว้ในห้องนอน

#10 Marko

ชายผู้โดดเดี่ยว รักสงบ ท่ามกลางสมรภูมิ DGO Battle ที่บ้าคลั่ง

Posted 30 April 2013 - 03:27 PM

ถ้าเอามาฟังเพลง คุณภาพเสียงเป็นไงบ้างครับ ทั้งผ่านทาง BT กับ ทาง Audio input

#11 The Sound Of Silence

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 30 April 2013 - 11:41 PM

.. ขอบคุณพี่ for2s มากครับที่มาแนะนำ Posted Image

ผมอ่านกระทู้นี้แล้วสนใจมาก วันนี้ก็เลยไปอุ้มมาเครื่องนึงเหมือนกัน

มีภาพมาให้ดูนิดนึงครับ

.. กล่องค่อนข้างใหญ่เพราะมีซับมาด้วยตัวนึง

..ช่วงที่กำลังประกอบเพื่อต่อกับทีวี ตรงดอกลำโพงสีขาว ผมลองเอามือไปจิ้ม มันบุบแบบยุบลงไปได้ครับ ถ้าเผลอไปโดนแรง ๆ

.. ทดลองฟังเพลงจากโทรศัพท์ ผ่านบลูทูธ เสียงที่ฟังสำหรับผมถือว่าดีครับ
( ก่อนซื้อ ต้องลองไปทดลองฟังด้วยตัวเองอีกทีนะครับ บางท่านอาจไม่ชอบก็ได้ครับ)

.. ประกอบเสร็จแล้ว สรุปว่าพอใจมากสำหรับ Sound Bar ตัวนี้ครับ :cat_yes:

#12 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 30 April 2013 - 11:54 PM

View PostThe Sound Of Silence, on 30 April 2013 - 11:41 PM, said:

.. ขอบคุณพี่ for2s มากครับที่มาแนะนำ Posted Image

ผมอ่านกระทู้นี้แล้วสนใจมาก วันนี้ก็เลยไปอุ้มมาเครื่องนึงเหมือนกัน

มีภาพมาให้ดูนิดนึงครับ

.. กล่องค่อนข้างใหญ่เพราะมีซับมาด้วยตัวนึง

..ช่วงที่กำลังประกอบเพื่อต่อกับทีวี ตรงดอกลำโพงสีขาว ผมลองเอามือไปจิ้ม มันบุบแบบยุบลงไปได้ครับ ถ้าเผลอไปโดนแรง ๆ

.. ทดลองฟังเพลงจากโทรศัพท์ ผ่านบลูทูธ เสียงที่ฟังสำหรับผมถือว่าดีครับ
( ก่อนซื้อ ต้องลองไปทดลองฟังด้วยตัวเองอีกทีนะครับ บางท่านอาจไม่ชอบก็ได้ครับ)

.. ประกอบเสร็จแล้ว สรุปว่าพอใจมากสำหรับ Sound Bar ตัวนี้ครับ :cat_yes:

ยินดีด้วยครับ ผมเล็งอยู่นานสองนาน ท้ายสุดก็ทนไม่ไหว อุ้มมาซะ แปลกว่าคุณวางมันบนทีวีได้อย่างไรครับ แอบแปลกใจครับ

สำกรับท่านที่ถามเรื่องคุณภาพเสียง สำหรับผมมันไม่ได้ดีมี่สุดคับ แต่เสียงฟังเพลงดีใช้ได้ครับ สพหรับหนังลองดไปสามเรื่อง เสียงทำได้ดีครับ เอาว่าคุ้มราคาแน่นอนคับ

#13 W-Work

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Banned

Posted 01 May 2013 - 02:01 AM

น่าสน ว่าแต่มันใช้กับ 55LM7600 ได้ใช่ไหม ?

#14 The Sound Of Silence

Posted 01 May 2013 - 07:27 AM

View Postfor2s, on 30 April 2013 - 11:54 PM, said:

ยินดีด้วยครับ ผมเล็งอยู่นานสองนาน ท้ายสุดก็ทนไม่ไหว อุ้มมาซะ แปลกว่าคุณวางมันบนทีวีได้อย่างไรครับ แอบแปลกใจครับ

สำกรับท่านที่ถามเรื่องคุณภาพเสียง สำหรับผมมันไม่ได้ดีมี่สุดคับ แต่เสียงฟังเพลงดีใช้ได้ครับ สพหรับหนังลองดไปสามเรื่อง เสียงทำได้ดีครับ เอาว่าคุ้มราคาแน่นอนคับ

.. ครับ ผมอ่านที่พี่แนะนำก็สนใจระดับนึงแล้วครับ พอเห็นว่ามีบลูทูธกับซับไวเลสด้วย ราคาประมาณนี้ก็ใช่เลยครับ
อดใจไม่ไหว ต้องทนกับรถติด ขากลับแถมหลงอีกนิดนึงด้วย แต่คุ้มครับ

ที่เห็นวางบนทีวีนั้น ตำแหน่งไม่ได้วางด้านบนแบบเป็นเส้นตรงนะครับ ตัวซาวด์บามันจะอยู่เยื้องไปด้านหลังทีวีประมาณ 10 เซนครับ
วิธีการก็ไม่ยากครับ แบบทั่วก็ใช้ฐานเหล็กที่เค้าให้มายึดกับผนังแล้วเอาซาวด์บาที่ด้านหลังมีเดือยเสียบเข้าไปให้ตรงรูครับ

.. แบบดัดแปลงของผม ใช้ขาฉากตามรูปด้านล่าง เพราะทีวีผมวางตรงมุมห้อง ไม่ได้วางแบบติดผนัง ถ้าวางติดผนังแล้ว
พื้นที่เล่น kinect มันไม่พอครับ(ห้องเล็กครับ) ก็เลยต้องวางตรงมุมห้องเพื่อให้มันเป็นแนวทแยง เพื่อเล่น kinect ได้

..วิธีติดก็เอาฉากเหล็กยึดด้านซ้ายและขวา เหนือทีวีซัก 10 เซนครับ ยึดเสร็จก็หาไม้ขนาดเท่าซาวด์บามาวางบนฉาก
จากนั้นยึดไม้เข้ากับฉากเพื่อไม่ให้มันเลื่อนได้(ผมใช้กระดาษกาวสองหน้าติดที่ฉากแล้วติดกับไม้อีกทีครับ)เอาซาวด์บา
มาวางด้านบน เสร็จแล้วครับ

View PostW-Work, on 01 May 2013 - 02:01 AM, said:

น่าสน ว่าแต่มันใช้กับ 55LM7600 ได้ใช่ไหม ?

..น่าจะได้นะครับ เพราะผมก็ต่อแบบออฟติคอลกับ 47LM7600 อยู่ครับ

#15 The Sound Of Silence

Posted 01 May 2013 - 11:11 AM

.. เพิ่มอีกนิดนึงครับ มันต่อบลูทูธจากโน๊ตบุ๊คไปที่ซาว์บาร์ได้ด้วยครับ ก็สะดวกดีครับ เพราะปกติผมต่อhdmi
จากโน๊ตบุ๊คไปเข้าทีวี มันไม่มีเสียง ผมต้องใช้แจ๊คเสียบจากโน๊ตบุคไปเข้าแอมป์อีกทีนึง คราวนี้ก็ง่ายขึ้นเยอะ
เลยครับ โหลดคลิปบอลจากบิท หรือ หนัง ก็ดูจากทีวีแล้วก็ผ่านบลูทูธไปเข้าซาวด์บาได้เลยครับ

#16 Inuyashaaaa

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 06 May 2013 - 12:58 AM

อยากได้ห้อง แบบในรูปเลย เอา tv ติดผนัง สวยงามมาก

#17 W-Work

• Banned

Posted 08 May 2013 - 07:21 PM

ไร้ซึ่งคำตอบ เหอะๆ

#18 The Sound Of Silence

Posted 08 May 2013 - 08:31 PM

View PostW-Work, on 01 May 2013 - 02:01 AM, said:

View PostW-Work, on 08 May 2013 - 07:21 PM, said:

ไร้ซึ่งคำตอบ เหอะๆ

.. " ใช้กับ 55LM7600 ได้ใช่ไหม " หมายถึงใช้ยังไงครับ ถ้าผมตอบอะไรผิดไปก็ขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องทีวีเท่าไหร่ ที่ผมตอบไปว่า ต่อแบบออฟติคอลน่าจะได้ เพราะผมต่อแบบนั้นอยู่ครับ ..

#19 joe-limited

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 09 May 2013 - 01:29 AM

ใช้กับ lm 7600 น่าจะปรับเสียงตรง opti เป็นอัตโนมัติ หรือเปล่าครับ ลองดู

#20 W-Work

• Banned

Posted 10 May 2013 - 03:45 PM

View PostThe Sound Of Silence, on 08 May 2013 - 08:31 PM, said:

.. " ใช้กับ 55LM7600 ได้ใช่ไหม " หมายถึงใช้ยังไงครับ ถ้าผมตอบอะไรผิดไปก็ขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องทีวีเท่าไหร่ ที่ผมตอบไปว่า ต่อแบบออฟติคอลน่าจะได้ เพราะผมต่อแบบนั้นอยู่ครับ ..

อ่อ ครับ เดี๋ยวผมลองไปดูดีกว่าตัวนี้น่าสนจริง