`

Jump to content

### Naked Bike ###

368 replies to this topic

#1 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 30 January 2011 - 12:31 PM

KAWASAKI ER-6N

คนเรานี่ชอบอะไรไม่เหมือนกันนะคับ บางคนชอบนาฬิกา บางคนชอบพระ บางคน

ชอบรถยนต์ บ้างชอบเกม-ของเล่นแต่!! ผมชอบมอเตอร์ไซด์คับ เห็นแล้วใจสั่นอยากได้(ขี่ก็ไม่เก่ง)

ย้อนไปเมื่อซัก2ปีก่อนมีโอกาสได้แวะไปลองขี่ Kawasaki ER-6N (คันนี้แหละคับ)

ที่ศูนย์คาวาซากิ พระรามเก้า ชอบมากๆบอกกับตัวเองว่าวันนึงต้องหามาครอบครอง

ให้ได้ หลังจากนั้นก็ปีที่แล้วก็มาซื้อเจ้าตัวเล็ก KSR แต่งหมดไปเป็นแสน T_T

แต่มันยังไม่สุดคับเลยตัดสินใจว่าจะขายKSR ยังไม่ทันลงขายปรากฎวันรุ่งขึ้น

มีน้องคนนึงเค้าชอบรถผมมาก ติดต่อมาพอดีเลยขายได้ในวันรุ่งขึ้นเลย(ง่ายดีแฮะ)

ได้เงินมาก้อนนึงคับ ตอนแรกลังเลว่าจะเอา CBR250R หรือ ER-6N ดี

สรุปไปได้ER-6N สีส้มมือ2นะคับจากเพื่อนในเวป ER มา สภาพใหม่อย่างที่

เห็นนี่ล่ะคับ ไมล์3พันกว่าโล และได้สีส้มสมใจ(ชอบสีนี้ที่สุดคับ)...

ER-6N เป็นรถBig Bike ทรงNaked (เปลือยแฟริ่ง) 650cc. 2สูบ

ขี่ง่ายเหมาะขี่ในเมือง เป็นรถที่มีแรงบิตในรอบต่ำสูงมากๆ ทอล์คเยอะสุดๆ

แรงไม่แพ้ตระกูล1000cc. เลยนะคับ

อัตราเร่ง 0-100 km/h 3.7 วินาทีMax Speed 220 km/h นน.รถ200kg

ผมลองขี่แล้วมันส์ สุดๆเลยคับ (ลืมKSRไปเลย) วันแรกขี่150 Km/h

แต่กลัวคับเลยพอที่ความเร็วนี้ (ยังกลัวตายอยู่คับ) -_-"

ของแต่งคันนี้มีดังนี้นะคับ

1) ชิลด์กันลมที่หน้ากาก

2) โช๊ค YSS ปรับ80ระดับ

3) กันล้มโครงเครื่อง SW.จากเยอรมัน (ตรงรุ่น)

4) ไฟบอกเกียร์ LED มีชิพเตือนรอบ GPCRONO ของอิตาลี่

มีเจ้านี่ทำให้ขี่รถง่ายขึ้นอีกเยอะเลยคับ^^

5) การ์ดกันตะแกรงลม ER-6N

6) ท้ายแต่งทรงใหม่

รีวิวเล็กๆน้อยๆจากที่ขี่มา4-5วัน...

เป็นรถ Big Bike ทรงSport Naked ที่มีรูปร่างสวยงามน่าขี่มากทีเดียว แต่ด้วย นน.200ก.ก.

ทำให้ตอนถอยหรือเข็นรถยากซักหน่อย และต้องระวังเป็นพิเศษ...

ตัวผมนั้นสารภาพก่อนเลยว่า ขี่รถมอไซด์มีคลัช ไม่เป็นมาก่อน (เคยลองนิดๆหน่อยๆ)

หลังจากที่ลองฝึกคลัชนิดนึงก็ พอเข้าใจ และขี่ได้ไม่ยากครับ...

ที่เกียร์1-3 ทอล์ค ของรถคันนี้ทรงพลังแบบสุดๆคับ บิดเกินครึ่งปลอกนี่ยกล้อในทันที

ต้องระวังคับ แรงกระชากสูงมาก ออกตัวแรงมาก ใครไม่คุ้นมือ ไปลองอย่าเพิ่งบิดแรงนะคับ(มีหน้าหงาย)

2เกียร์แรกก็สามารถเร่งเกินร้อยได้อย่างสบาย ช่วงเกียร์แต่ละเกียร์มีช่วงค่อนข้างกว้าง ทำให้ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆ

ถ้าไม่คิดขี่เกิน120 อาจใช้แค่4เกียร์แรกก็พอคับ...(แถมบิดแค่ครึ่งเดียวเท่านั้น) หลังความเร็ว120 บิดเพิ่มอีกนิดเดียว

สามารถแซงรถที่วิ่งอยู่บนท้องถนนปกติ ได้เกือบทุกคัน เพราะจาก120-150 นั้นแรงไม่มีตกเลยคับ เรียกว่าสั่งได้ตามมือ

เลยทีเดียว ตั้งแต่ได้รถมาผมลองขี่เร็วสุด150คับ ลมปะทะค่อนข้างมากหากเกิน140 ต้องเริ่มหมอบนิดๆแล้วคับ...

สรุปเป็นรถที่ขี่สนุกมาก อัตราเร่ง แรงสั่งได้ดั่งใจมา...(เกินพอ) แล้วควบคุมค่อนข้างง่าย เหมาะกับมือใหม่ที่อยากขี่ Big Bike

สามารถจบได้ที่คันนี้เลยคับ ที่ความเร็ว 0-140 แทบไม่แพ้ใครคับ...(ยกเว้นพวก1000 CC.บางตัวเท่านั้น!!!)

คลิปความแรงของER-6N 2008 ดูที่วินาที 38เป็นต้นไป ความเร็ว0-200 km/h ภายใน15 วินาที :o_what:

สปอตท์โฆษณาในต่างประเทศ..

รถคันนี้มีทะเบียนแท้นะคับ ขอเลข 8 ไปได้แล้วแต่ต้องรอ2เดือน T_T

ใครชอบมอเตอร์ไซด์ BigBike แวะมาคุยกันได้คับ แลกเปลี่ยนข้อมูลกัน.....

ใครสนใจลองแวะไปดูข้อมูลเพิ่มเติมที่นี่คับ

เวป ER-6 Thailand
Kawasaki Bigbike

อันนี้รีวิวรถรุ่นนี้จากผู้ที่ใช้จริง

รีวิว 1

รีวิว 2

รีวิว 3

(เดี๋ยวมาอัพเดตเพิ่มให้อีกทีคับ^^)Y :hi:

สเปกของ ER-6n คับ

Engine type Liquid-cooled, 4-stroke Parallel Twin
Displacement 649 cm³
Bore x stroke 83 x 60 mm
Compression ratio 11.3:1
Valve/Induction system DOHC, 8 valves
Fuel system Fuel injection: ø38 mm x 2 (Keihin)
Ignition Digital CDI
Starting Electric
Transmission 6-speed, return
Final Drive Sealed Chain
Tyre front 120/70ZR17M/C (58W)
Tyre rear 160/60ZR17M/C (69W)
Rake/Trail 24.5˚ / 102 mm
Steering angle, left / right 35° / 35°
Suspension, front 41 mm telescopic fork
Suspension, rear Offset laydown single-shock with adjustable preload
Brakes, front Dual semi-floating 300 mm petal discs.
Brakes, rear Single 220 mm petal disc.
Dimensions (L x W x H) 2,100 mm x 760 mm x 1,100 mm
Wheelbase 1,405 mm
Ground Clearance 140 mm
Seat height 785 mm
Curb Mass 200 kg
Fuel capacity 15.5 litres

จากมอเตอร์ไซด์คันแรก KSR >>> ก่อนอัพมาเป็น ER-6N(สีส้ม) ในปัจจุบัน

Edited by RONAN321, 06 February 2011 - 11:20 AM.

#2 repeiam

เฮ้ย ! เมื่อไหร่มึงจะแฟลชเฟิร์มแวร์ได้ว่ะ

• Royal Executive Members

Posted 30 January 2011 - 12:46 PM

เค้าเรีกว่ารุ่นอะไรครับ เครื่องเท่าไหร่ ราคาค่าตัวด้วยนะครับ

สวยมากมาย มันใหญ่กว่า ksr เยอะไหมครับ(สำหรับตัวผม ksr มันดูเล็กไปนิดสำหรับหุ่นของผม)

#3 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 30 January 2011 - 12:59 PM

View Postrepeiam, on 30 January 2011 - 12:46 PM, said:

เค้าเรีกว่ารุ่นอะไรครับ เครื่องเท่าไหร่ ราคาค่าตัวด้วยนะครับ

สวยมากมาย มันใหญ่กว่า ksr เยอะไหมครับ(สำหรับตัวผม ksr มันดูเล็กไปนิดสำหรับหุ่นของผม)

Kawasaki รุ่น ER-6N 650c.cc. ใหญ่กว่าKSR เยอะคับ ERนี่เป็น Big Bike ทรง Nakedคับ

เดี๋ยวกลับมาเขียนรายละเอียดให้อ่านกันอีกทีคับ อ๋อคันนี้0-100 Km/h ประมาณ3.7 วินาทีคับ (ประมาณFerrari เลยคับ) :cat_dance:

#4 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 30 January 2011 - 01:13 PM

แหล่มเลยครับ :act_right:

อยากมีบ้างไรบ้าง T^T

#5 Kikaider42

ชีวิตคนเรามันสั้น เกินกว่าจะไปรักผู้หญิงแค่คนเดียว

Posted 30 January 2011 - 10:49 PM

สวยดีครับ กลัวอย่างเดียว

จอดไว้แล้วหาย :afraid:

ปล.มีนางงามรองเท้าแตะซ้อนท้ายยังครับ :lol2:

#6 keepwalking

since 1978 and still going strong

• Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 30 January 2011 - 10:53 PM

สวยดีครับ อยากขี่มอไซค์เป็นบ้างจัง
200โลนี่ล้มที ยกไม่ขึ้นเลยผม :afraid:

#7 viguana

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 30 January 2011 - 10:57 PM

สวยมากเลย หมู่บ้านก็ท่าทางน่าอยู่ ตาร้อนๆ

#8 Hyuga Masho

ช่างภาพรายการ ง่อยง่อย

Posted 30 January 2011 - 11:04 PM

โอยยยยยยยยสวยอ่าาาา

#9 @toM

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 30 January 2011 - 11:07 PM

รถสวยมากครับ ขับขี่ปลอดภัยนะครับ :congrat: :congrat:

#10 Pkruthom

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 January 2011 - 11:14 PM

กำลังทำเรื่องขอศรีภรรยาอยู่เลย

พาไปดูแล้วแต่ติดเรื่องที่ผมตัวเล็ก สูง167หนัก54

ภรรยาเลยบ่นว่าจะขี่ไหวเหรอ แล้วปีๆหนึ่งจะได้ขี่สักกี่ครั้งเชียว(เค้าห้ามออกทริป)

แถมพึ่งออก PCXไปเมื่อปีทีแล้ว :o_worry:

คงต้องใช้เวลาพูดอีกหลายเดือน ถ้าไม่ได้จริงคงจะออกเป็น D-Tracker

ใจจริงๆชอบเจ้าVersys แต่เจ้ากรรมขาดันไม่ถึง :o_cry2:

#11 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 30 January 2011 - 11:32 PM

บ้านพี่ขนาดนั้น

คงเอาไว้ขี่ไปซื้อของ 7-11 หน้าหมู่บ้านใช่มั้ยครับ

เห็นมี แบ๊คกราวนด์เ เป็น เบนซ์ อีกแหนะ

#12 RONAN321

Posted 30 January 2011 - 11:44 PM

View PostDucati999, on 30 January 2011 - 01:13 PM, said:

แหล่มเลยครับ :act_right:

อยากมีบ้างไรบ้าง T^T

ใจนึงก็อยากได้ Ducati ตามชื่อคุณ Ducati999 นี่แหละคับแต่งบมีแค่นี้ :o_worry:

View PostKikaider42, on 30 January 2011 - 10:49 PM, said:

สวยดีครับ กลัวอย่างเดียว

จอดไว้แล้วหาย :afraid:

ปล.มีนางงามรองเท้าแตะซ้อนท้ายยังครับ :lol2:

กำลังรับสมัคร สก๊อยอยู่คับ...^^ หาถูกใจไม่ได้ซักที :o_love:

#13 DeepBlue

Hara*

Posted 30 January 2011 - 11:44 PM

งามมากกกก

#14 RONAN321

Posted 30 January 2011 - 11:45 PM

View Postkeepwalking, on 30 January 2011 - 10:53 PM, said:

สวยดีครับ อยากขี่มอไซค์เป็นบ้างจัง
200โลนี่ล้มที ยกไม่ขึ้นเลยผม :afraid:

มันมีท่ายกรถ แบบนี้ถ้าล้มขึ้นมาน่ะคับ ต้องฝึกนิดหน่อย

หนักก่อนขี่ แต่ขี่แล้วเบานะคันนี้...^^

#15 RONAN321

Posted 30 January 2011 - 11:54 PM

View Post@toM, on 30 January 2011 - 11:07 PM, said:

รถสวยมากครับ ขับขี่ปลอดภัยนะครับ :congrat: :congrat:

ขอบคุณคับ^^

ภาพอวาต้า คุณ@toM นี่รถในฝันผมอีกคันเลยนะ ไปลองคร่อมมาแล้ว ชอบเหมือนกัน ZX10R :witch:

ผมเอามาขี่เล่นๆน่ะคับ แต่ใจนึงก็กลัวนะ เครื่องป้องกันเพียบ หมวก ถุงมือ เสื้อเกราะ รองเท้า

แต่งชุดเสร็จแฟนแซวประจำ หาว่าแปลงร่างเป็น คาเมนไรเดอร์... :o_lol: :o_lol: :o_lol:

View PostPkruthom, on 30 January 2011 - 11:14 PM, said:

กำลังทำเรื่องขอศรีภรรยาอยู่เลย

พาไปดูแล้วแต่ติดเรื่องที่ผมตัวเล็ก สูง167หนัก54

ภรรยาเลยบ่นว่าจะขี่ไหวเหรอ แล้วปีๆหนึ่งจะได้ขี่สักกี่ครั้งเชียว(เค้าห้ามออกทริป)

แถมพึ่งออก PCXไปเมื่อปีทีแล้ว :o_worry:

คงต้องใช้เวลาพูดอีกหลายเดือน ถ้าไม่ได้จริงคงจะออกเป็น D-Tracker

ใจจริงๆชอบเจ้าVersys แต่เจ้ากรรมขาดันไม่ถึง :o_cry2:

ผมสูง174 หนัก65 คันนี้พอดีๆคับ แต่Versys ผมก็ไม่ถึงเหมือนกัน แต่พอดีคันนั้นไม่ใช่แนว เลยรอดไป... :laugh:

View PostGuitar_O+, on 30 January 2011 - 11:32 PM, said:

บ้านพี่ขนาดนั้น

คงเอาไว้ขี่ไปซื้อของ 7-11 หน้าหมู่บ้านใช่มั้ยครับ

เห็นมี แบ๊คกราวนด์เ เป็น เบนซ์ อีกแหนะ

หลุดมารูปนึงยังตาดีนะเนี๊ย.. :o_worry:

View Postviguana, on 30 January 2011 - 10:57 PM, said:

สวยมากเลย หมู่บ้านก็ท่าทางน่าอยู่ ตาร้อนๆ

View PostHyuga Masho, on 30 January 2011 - 11:04 PM, said:

โอยยยยยยยยสวยอ่าาาา

View PostDeepBlue, on 30 January 2011 - 11:44 PM, said:

งามมากกกก

ขอบคุณคับ แสดงว่าชอบเหมือนกันอ่ะดิ :eiei2:

#16 LoveKaRaoKe

นักเล่นเกมระดับต่ำกำลัง3

Posted 31 January 2011 - 12:06 AM

ksr ขายไปเท่าไหร่ครับ

ผมกำลังจะขายเลย ไม่มีที่จอด+พี่จ่าเล่นตลอด

ขี่แต่PCXไม่ค่อยได้ขี่ขายดีกว่า

#17 RONAN321

Posted 31 January 2011 - 12:11 AM

View PostLoveKaRaoKe, on 31 January 2011 - 12:06 AM, said:

ksr ขายไปเท่าไหร่ครับ

ผมกำลังจะขายเลย ไม่มีที่จอด+พี่จ่าเล่นตลอด

ขี่แต่PCXไม่ค่อยได้ขี่ขายดีกว่า

ลองถ่ายรูปไปลงในเวป KSR ดูคับ

ของผมขายได้ก่อน ยังไม่ทันเอาไปลง แต่ของแต่งก็เยอะอยู่คับ(เสียดาย) :cry:

แต่แฟนบอกไม่ขายคันเก่า คันใหม่ก็อด... :sad2:

#18 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

Posted 31 January 2011 - 12:17 AM

เดี๋ยวปีนี้ ผมขอถอยเมียมาครองก่อนนะครับ แล้วปีหน้าผมได้ตามพี่แน่ๆ ตอนนี้เล็ง er6n 2010 สีดำไว้ ว่าจะเอามาหัดขี่หลังจากห่างหายจากวงการแว้นซ์ไปสิบกว่าปี ไว้ขี่คล่องๆ เล็ง ดีคาตู้ 848 Dark ไว้ กลัวถอยดีคาตู้ มาขี่แล้วล้มกล้ิง ทั้งอาย ทั้งเสียดายรถ

#19 captain_L

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 31 January 2011 - 12:22 AM

อยากจะบอกว่า KSR นะสวยมากเลยครับ คึดถึง :o_love: เมื่อก่อนมีอยู่1คัน แต่พอขับไปเกิดอุบัติเหตุเลิกเลยครับ ยังกลัวๆอยู่เลยทุกวันนี้ เนื้อหุ้มเหล็ก
ปล.พอจะกระซิบค่าตัวksrที่ขายไปได้ป่าวครับ(เห็นของแต่ง ท่าทางจะหลายบาทอยู่เหมือนกัน)

ขอบคุณครับ

#20 RONAN321

Posted 31 January 2011 - 12:29 AM

View Postdrv, on 31 January 2011 - 12:17 AM, said:

เดี๋ยวปีนี้ ผมขอถอยเมียมาครองก่อนนะครับ แล้วปีหน้าผมได้ตามพี่แน่ๆ ตอนนี้เล็ง er6n 2010 สีดำไว้ ว่าจะเอามาหัดขี่หลังจากห่างหายจากวงการแว้นซ์ไปสิบกว่าปี ไว้ขี่คล่องๆ เล็ง ดีคาตู้ 848 Dark ไว้ กลัวถอยดีคาตู้ มาขี่แล้วล้มกล้ิง ทั้งอาย ทั้งเสียดายรถ

แต่งเมียก่อนคับ รถน่ะเมื่อไหร่ก็ได้...ยิ่งซื้อช้ายิ่งได้รุ่นใหม่นะ :laugh: