`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

ҹ״зҹ ⫹Ҷ "PS3 ...

Fairlady Z's Photo Fairlady Z 12 Jan 2011

ข่าวลือมากกว่า ขืนทำคนก็แห่ไปแต่ Xbox360 หมดหละงานนี้ แล้วถ้าคนไป Xbox360 เยอะ รายได้ก็ไหลไป Microsoft เยอะ = มีเงินไปซื้อเกมให้หลุด Exclusive ได้สบายๆ ในขณะที่ต้อนนี้ก้ทำได้สบายๆ อยู่แล้ว :act_right:

armidtaputoz's Photo armidtaputoz 12 Jan 2011

View PostMio and Mayu, on 12 January 2011 - 10:12 PM, said:

คิดเหมือนกัน เลยครับ แบบนี้ โดนฟ้อง กลับเหมือนกันนะเนียยย Microsoft ยังไม่กล้า ทำถึงขนาดเป็นเครือ่งทับกระดาษเลย (นอกเสียจากไฟแดง ก็ทับกระดาษเหมือนกัน)

อันนั้นมันข้อตกลง ครับ ไม่ใช้ข้อกฏหมายยยย

ผมก็หมายถึงข้อตกลงอ่ะครับ = =

ไม่อ่านข้อตกลง พอมีเรื่องแล้วโวย แล้วโดนไล่กลับไปอ่านข้อตกลง อะไรทำนองนั้น

POP THE SUN's Photo POP THE SUN 12 Jan 2011

มวยถูกคู่จริงๆระหว่าง Jaibreak ลูกเจ้าแม่ตะเคียนทอง VS Sony หนองกี่พาหุยุทธ

brightuan's Photo brightuan 12 Jan 2011

หรือว่านี่คือจุดจบของผู้ที่คิดจะต่อต้าน sony computer entertainment 5555555555555 :o_lol:

ViTy's Photo ViTy 12 Jan 2011

อย่าไปคิดมากนะครับ วันนี้พยายามเล่นเกมให้สนุกก็พอครับ :laugh:

jug's Photo jug 12 Jan 2011

ลืมกันแล้วหรือเปล่าครับ

ขนาดแค่ทำให้ PS3 ไม่สามารถลง Linux ได้ Sony ยังโดนฟ้องและต้องจ่ายค่าเสียหายให้คนที่มี PS3 ทุกคนใน US มาแล้วนะครับ
เพราะถือว่าไปดัดแปลงเครื่องซึ่งถือเป็นทรัพย์สินของ user ครับ นั่นเพราะว่า user สามารถที่จะกระทำการใดกับเครื่อง PS3 ของตนก็ได้ไม่ว่าจะดัดแปลงหรืออะไรก็ตาม
ดังนั้นในกรณีนี้ถ้า Sony จะหลีกเลี่ยงการโดนฟ้องกลับ ก็คงต้องใช้วิธีเดียวกับ M$ ที่ไปแบน S/N บน Server PSN ของตัวเองเอาเท่านั้นครับ

ลองคิดดูแล้วกันว่าถ้าทำให้มันกลายเป็นที่ทับกระดาษจะโดนอะไรตามมาบ้าง

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 12 Jan 2011

View Postbrightuan, on 12 January 2011 - 10:45 PM, said:

หรือว่านี่คือจุดจบของผู้ที่คิดจะต่อต้าน sony computer entertainment 5555555555555 :o_lol:

มาแล้วไงงง หุหุหุ

View Postjug, on 12 January 2011 - 10:57 PM, said:

ลืมกันแล้วหรือเปล่าครับ

ขนาดแค่ทำให้ PS3 ไม่สามารถลง Linux ได้ Sony ยังโดนฟ้องและต้องจ่ายค่าเสียหายให้คนที่มี PS3 ทุกคนใน US มาแล้วนะครับ
เพราะถือว่าไปดัดแปลงเครื่องซึ่งถือเป็นทรัพย์สินของ user ครับ นั่นเพราะว่า user สามารถที่จะกระทำการใดกับเครื่อง PS3 ของตนก็ได้ไม่ว่าจะดัดแปลงหรืออะไรก็ตาม
ดังนั้นในกรณีนี้ถ้า Sony จะหลีกเลี่ยงการโดนฟ้องกลับ ก็คงต้องใช้วิธีเดียวกับ M$ ที่ไปแบน S/N บน Server PSN ของตัวเองเอาเท่านั้นครับ

ลองคิดดูแล้วกันว่าถ้าทำให้มันกลายเป็นที่ทับกระดาษจะโดนอะไรตามมาบ้าง

มีเห็ดหอมมม

boest's Photo boest 12 Jan 2011

เอ๋ มันทำแบบนั้นผมว่าโดนฟ้องกลับนะ
เพราะว่าของเป้นของเรา เราอยากทำอะไรก็ได้นี่ครับตามข้อกฏหมาย จะแปลงจะทำอะไรก็ช่าง
แต่ถ้าเขาใส่ข้อมูลอะไรมาทำให้เครื่องเราใช้งานไม่ได้ เหมือนเขาทำเครื่องเราพังนะ (หรือเปล่า)
เป็นแค่ความเห็นนะครับ

Kavai's Photo Kavai 12 Jan 2011

ถ้าทำเฉพาะประเทศไทย คงตายเรียบใครจะเป็นตัวน้ำธงไป สคบ ฮา ๆ คงอยากมาก ๆ

แต่ไม่ใช่ในอเมริกา หรือยุโรป ถ้ากล้าพังเครื่องลูกค้า อ่วมแน่ apple microsoft ยังไม่กล้าทำเลย

ง่าย ๆ window เนี่ย เถื่อน ๆ อัพเดทกัน XP ที่เมื่อก่อนมีจีเนียสขึ้นมาคอยให้รีสตาทเฉย ๆ ยังไม่กล้าไปลบข้อมูลอะไรของ user เลย แล้วถ้าทำเครื่องของ user พังเนี่ย จะกล้าหรือ แบนใน server น่าจะเป็นมาตรการขั้นแรกที่ได้ผลที่สุดและไม่ต้องเสี่ยงที่จะเจ็บตัวด้วย

สรุป ผมว่าปล่อยข่าวให้คนกลัว

depend ayu's Photo depend ayu 12 Jan 2011

ประเด็นที่น่าคิดในทางปฎิบัติคือ ถ้าโซนีทำจริง ยูสเซอร์จะรู้ไหมครับว่าโซนี่เล่นตรูละ ถ้าโซนีแกล้งทำเนียนไม่รู้เรื่องซะอย่าง ปล่อยให้ยูสเซอร์คิดว่ามันบริคเองด้วยเหตุผลอื่น ๆ ร้อยแปด

ปล.. กรณีนี้ต่างกับตอนที่เอาลีนุกซ์ออกแล้วโดนฟ้อง อันนั้นคือโซนีมันทำให้ลูกค้าเสียผลประโยชน์เต็ม ๆ แต่ในกรณีนี้ผมคิดว่าโซนีมีทางสู้ เพราะถ้าโซนีให้เหตุผลว่าเป็นการแก้ไขเฟิร์มแวร์ธรรมดาแบบหนึ่งผ่านทางอินเตอร์เนตเพื่อให้เครื่องทำงานได้อย่างถูกต้องมากขึ้น โดยถ้าเป็น OFW มันจะไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็น CFW มันจะไม่ซัพพอทการแก้ไขดังกล่าวจึงทำให้เกิดบริคได้ ซึ่งโซนี่เองไม่เคยบอกให้ใช้ CFW ดังนั้นการที่เปลี่ยนแปลงเครื่องไปใช้ CFW ยูสเซอร์ก็เลยต้องแบกรับความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นนั่นเอง
Edited by depend ayu, 12 January 2011 - 11:41 PM.

neokung's Photo neokung 12 Jan 2011

ของแบบนี้ต้องรอดูกันยาวๆ แต่โดยส่วนตัวคิดว่าไอ้เรื่องออนไลน์ทางsonyคงไม่อยู่เฉยๆปล่อยให้ด้านมืดมาเล่นออนไลน์บนserverของเขาได้ฟรีๆอย่างแน่นอน :eat:

thaihelp's Photo thaihelp 12 Jan 2011

อาจจะมาแนว wii เครื่องเกาหลี อัพเดท แล้ว error 003 วางเป็นที่ทับกระดาษไป ไม่มีคนฟ้อง หุหุ

tintinpotter's Photo tintinpotter 13 Jan 2011

ยังไงก็ขอให้จริงด้วยเหอะ ตลาดเกมแท้และวงการเกมในประเทศจะได้กลับมาคึกคักอีกครั้ง :dance_right:

polarpen's Photo polarpen 13 Jan 2011

ระบบ ป้องกันัยจากการถูกละเมิดลิขสิทธิ์ที่ทำให้ไม่สามารถใช้งาน เครื่องได้ โซนี่จะถูกฟ้อง??

ที่เรื่องลีนุกถูกฟ้องเพราะว่า 1 เป็นความสามารถติดตัวกับเครื่องมาก่อน ที่ทำให้ลง Other os ได้

เหมือนของมันมี option ของมันอยู๋แล้ว ซึ่ง ทาง user ต้องการใช้งานถึงได้ซื้อมา แต่ทางโซนี่ดันไปเอามันออกทีหลัง

โซนี่จ่ายชดใช้ก็ถูกแล้วนิ

ต่างกับ ทางโซนี่ทำการป้องกันการ ละเมิดลิขสิทธิ์ของตัวเอง ฟ้องโซนี่ไป จะชนะหรอ?

ถ้าสืบพยานไป ทำไมถึง ทำให้เกิดการใช้งานไม่ได้ เป็นเพราะทางโซนี่หรือเพราะทางคน hack ?

krt's Photo krt 13 Jan 2011

คาดว่าจะเป็น patch ไฟเหลือง :laugh:

hitman47's Photo hitman47 13 Jan 2011

ฟ้องไม่ได้หรอกครับ จะมาฟ้องยังไง คิดสาพน่ะครับ ไปฟ้องเค้า อย่างมากได้ค่าเครื่อหมื่นก่าๆ + ค่าทนายหัวบานเบอะ และถ้าไปถึงชั้นพิจารณาไปตะโกนใส่ เห้ยทำเครื่องผมพัง+ เค้าตะโกนกลับมา มีเจลเบรค + มีข้อมูลว่าคุณละเมิดค่ายเกมดังต่อไปนี้ (JB เล่นกันกี่เกมเยอะอยู๋แล้ว)มาเป็นตับๆ กฎหมายละเมิดลิขสิทธิ มีทั้งปรับและจำคุก แล้วแต่ประเทศแต่ส่วนใหญ่ถือเหมือนๆกันหมด.

คิดเองใครกันแน่ที่ไม่กล้าฟ้อง อีกอย่างถึงแม้จะอ้างว่า ไม่ได้มีเจตนาทำซ้ำหรือ เผยแพร่ แต่มีเจตนาทุจริต โหลดมาลง โดยที่ทราบอยู่แล้วว่าเป็นของละเมิดลิขสิทธิ์ + ของของคุณซื้อมาทำอะไรก็ได้ครับ แต่ถ้ามันทำไปเพื่อใช้ในเหตุที่ละเมิดต่อกฎหมายก็โดนทั้งนั้นแหละ

Avant-garde's Photo Avant-garde 13 Jan 2011

หลังจากเรื่อง OS Linux ไป Sony ก็เปลี่ยน EULA อีกตั้งหลายรอบ คิดว่าคราวนี้ Sony กะแก้เกมไว้แล้วละ ทั้งนี้ก่อนเข้า PSN โดนบังคับอ่านทุกคนอยู่แล้ว อาจจะ Brick เครื่องตามใจชอบก็ได้มั้ง(แต่ผมไม่เคยคิดจะอ่านสักนิด)

stillenigma's Photo stillenigma 13 Jan 2011

ผมว่าทำก็โดนฟ้องจนเน่าอ่ะครับ จำได้ว่าสมัยก่อนเคยมีฟ้องกันสมัยPS2เกี่ยวกับชิพแปลง ผลคือต่อให้เอาPS2ที่มีชิพแปลงเข้าศูนย์โซนี่ให้ซ่อมโซนี่ก็ต้องซ่อมครับแถมเอาชิพแปลงออกไม่ได้ด้วย เพียงแต่ว่าก็ต้องเสียเงินค่าซ่อมกันไปไม่อยู่ในประกันแล้ว
ผมว่าทำได้อย่างมากก็แบนออนไลน์มากกว่า มาทำให้เครื่องลูกค้าเจ๊งนอกจากเสี่ยงโดนฟ้องเสียงเสียชื่อ ยังเสียลูกค้ากันเห็นๆอีก
Edited by stillenigma, 13 January 2011 - 01:09 AM.

darkfaty's Photo darkfaty 13 Jan 2011

ถ้าทำโดนฟ้องแน่โซหนี้ เพราะประชาชนประเทศพัฒนาแล้วเค้ารักษาสิืทธิเค้าจะตาย
ชนะไม่ชนะเป็นอีกเรื่อง อันนั้นต้องไปดูรายละเอียดว่าทำอะไรที่ผิดกม.หรือเปล่า
อย่างพวกเราไปตัดสินไม่ได้หรอก ทำได้แค่จะเลือกว่าจะใช่สิทธิหรือไม่
ซึ่งคนประเทศเรามักจะกลัวไม่กล้าใช้สิทธิที่มีกัน

jagon2's Photo jagon2 13 Jan 2011

กลัวเป็นข่าวลือจริงๆ